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Kwa mujibu wa Ibara ya 52 (1) – (3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977, Waziri Mkuu ana mamlaka ya kudhibiti, kusimamia utekelezaji wa siku hata siku wa 
kazi na shughuli za Serikali ya Jamhuri ya Muungano. Mamlaka haya yanajenga msingi kwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM – SBU) kusimamia ufuatiliaji, tathmini 
na utendaji wa afua zote za Serikali ambazo ni sera, mikakati, mipango, miradi, programu 
za maendeleo na shughuli zote za Serikali. 

Kwa msingi huo, tathmini za afua za maendeleo zinafanyika kwa lengo la kupima utendaji 
wa serikali kwa kuzingatia vigezo vinavyokubalika kitaifa na kimataifa. Hivyo, tathmini 
hufanyika ili kupima utendaji na utekelezaji wa afua za maendeleo ambazo ni Sera, Mipango, 
Mikakati, Miradi, Programu na Miongozo katika kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo. Matokeo 
yatokanayo na tathmini hizo hulenga kusaidia katika kurekebisha na kuboresha usimamizi 
wa afua hizo. Kwa msingi huo, dhana ya tathmini ufungamanishwa na kujifunza (evaluation 
for learning). 

Serikali imefanya jitihada mbalimbali uratibu wa tathmini nchini. Hatahivyo, katika utekelezaji 
wa shughuli za tathmini changamoto zifuatazo zimebainika: [1] Kutokuwepo kwa Mpango 
wa Tathmini; [2] Kufanyika mapitio ya afua mbalimbali kama vile Sera badala ya tathmini; [3] 
matokeo ya tathmini kutokutumika katika maandalizi ya mipango na ufanyaji wa maamuzi; 
[4] uwezo hafifu wa kitaalam katika kutekeleza kazi za tathmini. [5] mawanda ya tathmini 
kujielekeza kwenye miradi na programu na sio kwenye sera, mipango, mikakati na dira; na 
[6]  mtazamo hasi kuhusu suala la tathmini mathalani kuonekana kuwa utekelezaji wake ni 
mgumu, unachukua muda na gharama. 

Hivyo, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu imeandaa Mwongozo wa usimamizi 
wa shughuli za tathmini kwa lengo la kuelekeza utaratibu wa kuzingatia katika uibuaji, 
maandalizi, uchambuzi na matumizi ya matokeo ya tathmini. Aidha, malengo mahsusi 
ni kutoa maelekezo katika: Kuainisha vigezo vya kuzingatia katika uibuaji wa tathmini; 
Utaratibu wa usimamizi wa tathmini kwa ngazi zote za Serikali; na Kuainisha muundo wa 
kitaasisi utakaozingatiwa katika usimamizi wa tathmini kwa ngazi za Kitaifa na Kisekta. 

Vilevile, Mwongozo unaainisha muundo wa usimamizi na majukumu ya kila taasisi kwa 
ngazi za kitaifa, kisekta na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Majukumu hayo yanaainisha kazi zinazotakiwa 
kutekelezwa ili kuwezesha utekelezaji wa tathmini zilizopangwa kufanyika katika kipindi 
husika. Aidha, muundo huu utarahisisha uratibu wa shughuli za tathmini katika ngazi zote. 

Hivyo, matumizi ya Mwongozo huu yatawezesha Serikali kusimamia utekelezaji wa tathmini 
za afua mbalimbali katika taasisi zote kuanzia ngazi ya kitaifa, kisekta na kujenga msingi wa 
uwazi na uwajibikaji wa taasisi husika katika kuleta  mchango wa maendeleo na utoaji wa 
huduma kwa wananchi.   

.................................................................
Mhe. Jenista Joachim Mhagama  (Mb)
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Sera Bunge na Uratibu

DIBAJI
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1 Chimbuko

Chimbuko la kufanya tathmini ya afua za maendeleo linatokana na dhana na upimaji wa 
utendaji na utekelezaji wa Sera, Mipango, Mikakati, Miradi, Programu na Miongozo katika 
kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo. Hii inamaanisha kuwa, kutokana na yanayobainika katika 
upimaji wa utekelezaji wa afua hizo, Taasisi za Umma zinawajibika kutumia yaliyobainika 
ili kurekebisha na kuboresha usimamizi wa afua hizo. Kwa msingi huo, dhana ya tathmini 
ufungamanishwa na kujifunza (evaluation for learning). 

Kitaalamu, tathmini huzingatia vigezo sita (6) ambavyo ni: ufanisi, umuhimu, uendelevu, 
kufungamana na afua nyingine (coherence) na matokeo ya muda mrefu. Hata hivyo, vigezo 
hivyo hutumika kulingana na aina, malengo na umuhimu wa tathmini husika. Kulingana 
na Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini – 2024, zipo aina mbalimbali za tathmini 
zikijumuisha: tathmini za kizio (baseline evaluation), tathmini za ndani (internal evaluation) na 
tathmini huru (external/independent evaluation).

Kwa sasa ufanyaji wa tathmini umejielekeza katika baadhi ya miradi hususan ambayo 
hutekelezwa kwa fedha za wadau wa maendeleo. Hivyo, tathmini hizo zimekuwa zikifanyika 
kutokana na matakwa ya wadau wa maendeleo. Mathalani, baadhi ya sekta kama vile sekta 
za elimu, afya na maji zimekuwa zikifanya tathmini kwa lengo la kujenga hoja ya kuandaa 
programu na kupata fedha za utekelezaji kutoka kwa wadau. 

Usimamizi na matokeo ya (evaluation findings) unatekelezwa kwa kutumia miongozo ya wadau 
husika. Hii inamaanisha kwamba hakuna utaratibu wa matumizi ya matokeo ya tathmini 
katika maboresho ya sera, mipango, miradi na programu zinazogharamiwa kwa fedha za 
ndani. Vile vile, miongozo mingi ya ufuatiliaji na tathmini imejielekeza katika eneo la ufuatiliaji 
hususan wa miradi. Hata hivyo, hakuna utaratibu wa usimamizi wa tathmini hizo. 

Ijapokuwa Serikali imeendelea kuweka msisitizo katika kufanya tathmini, ni wazi kwamba 
utekelezaji wa tathmini ni mdogo sana ikilinganishwa na umuhimu wake na matokeo ya 
tathmini hazingatiwi vya kutosha katika kuboresha mipango, sera na mikakati ya maendeleo. 
Hali hii inatokana na gharama kubwa ya ufanyaji wa tathmini na kukosekana kwa muundo 
madhubuti wa usimamizi wa matokeo ya tathmini. Kwa msingi huo, ni muhimu kuwa na 
Mwongozo wa Tathmini utakaoeleza matumizi ya tathmini, muundo wa usimamizi wa 
tathmini na majukumu ya kila mdau katika ufanyaji tathmini.

1.2	 Umuhimu

Kitalaamu, tathmini hujenga msingi wa kufanya maamuzi kuhusu mabadiliko ya  utekelezaji 
na usimamizi wa miradi, mipango, sera na mikakati. Hivyo, kutokuwa na uratibu mzuri 
wa matumizi ya tathmini husababisha kutkutumiwa kwa matokeo ya tathmini hizo au 
kuongezeka kwa maamuzi yasiyokuwa na misingi ya kitaalamu. Hii inajenga hoja kwa Serikali 
na wadau wengine wa maendeleo kuhusu kiwango cha matumizi ya matokeo ya tathmini 
katika maamuzi na athari zake pindi yasipotumiwa ka ufanisi.
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Kukosekana kwa usimamizi wa matumizi ya matokeo ya tathmini kumesababisha taasisi nyingi 
za Serikali kujielekeza katika ufuatiliaji pekee. Hali hii inasababisha kuchelewa kuibuliwa kwa 
masuala ya kisera na kiutendaji na hivyo kupunguza thamani ya fedha iliyowekezwa katika 
afua husika. Kwa kuwa tathmini ndio msingi wa maamuzi hivyo ni muhimu kuweka utaratibu 
mahsusi wa kimuundo wa kuratibu ufanyaji wa tathmini, uchambuzi na matumizi yake katika 
kuishauri Serikali.

1.3 Malengo

Lengo kuu la Mwongozo wa Usimamizi wa Tathmini ni kuelekeza utaratibu wa kuzingatia 
katika uibuaji, maandalizi, uchambuzi na matumizi ya matokeo ya tathmini. Aidha, malengo 
mahsusi ni:

(i).	 Kuainisha vigezo vya kuzingatia katika uibuaji wa tathmini;
(ii).	 Utaratibu wa usimamizi wa tathmini kwa ngazi zote za Serikali;
(iii).	 Kuainisha muundo wa kitaasisi utakaozingatiwa katika usimamizi wa tathmini 

kwa ngazi za Kitaifa na Kisekta 
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SURA YA PILI
HALI YA USIMAMIZI WA TATHMINI NCHINI

Sura hii inaeleza kwa mapana kuhusu dhana usimamizi wa tathmini (Managing Evaluations) 
nchini kwa kuzingatia maeneo mahsusi yafuatayo: [1] tafsiri na aina za tathmini kwa lengo la 
kujenga uelewa sahihi na wa pamoja katika suala la utekelezaji wa tathmini kwa kuzingatia 
Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini [2] hali ilivyo ya ufanyaji wa Tathmini; [3] 
matumizi ya matokeo ya tathmini zinazofanyika; [4] changamoto za utekelezaji na usimamizi 
wa tathmini; [5] nyenzo wezeshi za usimamizi wa tathmini; [6] Muundo wa Usimamizi wa 
Tathmini na Masuala ya Usimamizi Yanayohitaji Mwongozo. Kimsingi eneo la usimamizi 
wa tathmini linahitaji utashi na utayari wa Wasimamizi wa Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Wakala za Serikali, Mashirika ya Umma, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ili matokeo ya 
tathmini hizo yatumike na kuleta tija katika utendaji wa Serikali. 

 2.1 Tafsiri na Aina za Tathmini
Tathmini uhusisha kupima na kuchunguza matokeo halisi ya muda mfupi au mrefu ya afua 
mbalimbali zilizotekelezwa zikijumuisha miradi, programu, mpango, mkakati na sera kwa 
lengo la kupata data zinazotoa ushahidi wa kutosha kwa menejimenti, kiongozi, mtawala au 
meneja kwa lengo la kufanya maboresho na maamuzi (Informed and Evidence Based Decision 
Making). Tathmini zinazofanyika kwenye afua mbalimbali hujenga msingi katika upimaji wa 
hali na hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa afua husika kwa kuzingatia vigezo maalumu 
vya ufanisi, umuhimu, uendelevu, kufungamana na afua nyingine (coherence) na matokeo 
ya muda mrefu. Zipo aina mbalimbali za tathmini zikijumuisha: tathmini za kizio (baseline 
evaluation/feasiblity study), tathmini za ndani (internal evaluation) na tathmini huru (external/
independent evaluation). 

Hivyo, usimamizi wa tathmini ufanyike kabla, wakati au mwishoni mwa afua kwa kuzingatia 
maeneo yafuatayo: [1] Kuhakikisha tathmini imefuata Mwongozo jumuishi wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ikiwa ni pamoja vigezo vya kufanya tathmini [2] Kuhakikisha tathmini inafanyika 
kwa wakati uliopangwa kulingana na aina ya tathmini husika. [3] Kusimamia upatikanaji wa 
wahusika wa Tathmini kulingana na aina ya tathmini na [4] rasilimali fedha zinatengwa ili 
kuwezesha tathmini ifanyike kwa wakati [5] uzingatiaji wa Mbinu za Tathmini ili kufikia malengo 
tarajiwa [6] Kuwezesha matokeo ya tathmini yafikishwe kwa walaji na wafanya maamuzi [7] 
kusimamia matumizi ya takwimu kwa kusudi la kuboresha na kuimarisha utendaji wa taasisi. 

2.2	 Hali ya Ufanyaji Tathmini
Ufanyaji wa tathmini umejielekeza kwenye miradi, program, mipango, mikakati na sera 
mbalimbali. Uchache wa tathmini hizo unatokana na gharama kubwa ya ufanyaji wa tathmini 
na kutokuwepo kwa Mpango wa Taifa wa Tathmini wa Mwaka (National Annual Evaluation 
Plan - NAEP). Aidha, tathmini zinazopewa kipaumbele ni zile zinazohusisha miradi na program 
ambazo hupata ufadhili wa kifedha kutoka kwa wadau wa maendeleo. Hivyo, tathmini 
hizo zimekuwa zikifanyika kwa msukumo wa nje zaidi kwa kufuata  matakwa ya wadau wa 
maendeleo badala ya msukumo wa ndani. Mathalani, baadhi ya sekta kama vile sekta za elimu, 
afya na maji zimekuwa zikifanya tathmini kwa lengo la kujenga hoja ya kuandaa programu 
na kupata fedha za utekelezaji kutoka kwa wadau. Baadhi ya tathmini ambazo zimefanyika ni 
pamoja na tathmini za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji Awamu ya Kwanza (2009/10 
– 2015/16) na Awamu ya Pili (2016/17 – 2021/22) na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo Awamu ya Kwanza. 
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Vilevile, tathmini zinafanyika katika upimaji wa utekelezaji wa mipango, kama vile tathmini ya 
utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 
(FYDP II). Kadhalika, tathmini zimeendelea kufanyika katika upimaji wa utekelezaji wa sera za 
kisekta. Hii inatokana na maelekezo ya Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri katika kutekeleza 
Mwongozo wa Uandaaji wa Nyaraka za Baraza la Mawaziri wa Mwaka 2010 Toleo la Mwaka 
2014. 

Ijapokuwa Serikali imeendelea kuweka msisitizo katika kufanya tathmini, ni wazi kwamba 
utekelezaji wa tathmini ni mdogo sana ikilinganishwa na umuhimu wake. Hii husababisha 
kutokutumiwa kwa matokeo ya tathmini hizo katika maboresho ya mipango ya Serikali (re-
planning), kuimarisha utekelezaji kutokana na matokeo ya tathmini (evaluation for learning) 
na kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa miradi kwa muda mrefu. Hali hii inatokana na 
gharama kubwa ya ufanyaji wa tathmini na kutokuwepo kwa Mpango wa Taifa wa Tathmini 
wa Mwaka (National Annual Evaluation Plan - NAEP). Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa 
kwa nchi zilizoimarisha mifumo ya usimamizi wa utendaji kama vile Chile, Australia na Afrika 
Kusini wastani wa tathmini 12 hufanyika kwa mwaka. Hivyo ni muhimu kuwa na Mpango wa 
Taifa wa tathmini unaoainisha tathmini muhimu hususan za miradi ya kielelezo na kimkakati.

 2.3	 Matumizi ya Matokeo ya Tathmini
Matumizi hayo hutokana na matokeo yaliyobainishwa wakati wa kufanya tathmini ya afua 
zinazotekelezwa katika ngazi husika. Kimsingi, matumizi ya matokeo ya tathmini ni kwa lengo 
la kujifunza (Learning from the insights obtained from evaluations) kutokana na mrejesho wa 
utendaji wa afua husika. Umuhimu wa matumizi ya matokeo hayo ni kuboresha sera na 
sheria, kurekebisha mipango na mikakati, na kuboresha miradi na programu zinazotekelezwa. 
Aidha, kiutendaji matumizi ya matokeo ya tathmini hizo yanapaswa kutumika kuboresha 
na kuimarisha utendaji katika ngazi mbalimbali za kiutawala na kiutekelezaji zikijumuisha 
Halmashauri, Tawala za Mikoa, Taasisi, Wizara na Sekta. Maboresho hayo hutokea pale 
ambapo matokeo yanapokelewa kwa uchanya na wafanya maamuzi na kutumika katika 
utekelezaji wa afua mbalimbali. Hatahivyo, mapokeo ya matokeo ya tathmini yamekuwa 
yakipokelewa kama tishio kwa wafanya maamuzi serikalii ikilinganishwa na mapokeo ya 
matokeo husika kwa wadau wa maendeleo; matumizi yake ni hafifu; na hivyo kupelekea 
kuhifadhiwa kama kumbukumbu na sio kwa lengo la kutumika. Kutotumika kwa matokeo ya 
tathmini hushindwa kutoa mchango katika mipango, mikakati, sera, miradi na programu za 
kitaifa, kisekta, wizara na taasisi mbalimbali serikalini.  

Hivyo, menejimenti ya taasisi husika inapaswa kutekeleza yafuatayo ili kuwezesha matumizi 
ya takwimu zinazozalishwa kutoka katika tathmini mbalimbali; [1] Kusimamia maandalizi ya 
nyenzo ya usimamizi wa takwimu ndani ya taasisi [2] kusimamia utamaduni wa matumizi 
ya takwimu (Data use culture) katika ufanyaji wa maamuzi [3] Kusimamia maandalizi na 
utekelezaji wa mkakati wa usambazaji wa takwimu [4] Kusimamia ujenzi wa mfumo wa 
kielektroniki utakaowezesha wafanya maamuzi kupata matokeo ya tathmini kwa wakati na 
kuyafanyia kazi [5] Kusimamia mafunzo ya kuwajengea uwezo wafanya maamuzi ili kujenga 
mtazamo chanya juu ya tathmini zinazofanyika. 

 2.4	 Changamoto za Utekelezaji na Usimamizi wa Tathmini
Ufanyaji wa tathmini nchini ni hafifu na umegubikwa na ugumu katika utekelezaji na 
usimamizi na kupelekea changamoto zifuatazo: [1] Usimamizi hafifu wa ukusanyaji, uchakataji, 
uthibitishaji, tafsiri na matumizi ya data na takwimu; [2] Mitazamo hasi kuhusiana na kazi za 
tathmini kwa kuhofia uhaba wa rasilimali fedha, muda unaotumiwa kufanya tathmini hizo 
na kuibua udhaifu wa utendaji wa taasisi husika [3] Ushirikiano, uhusika na ushirikishwaji wa 
kazi za tathmini kati ya Maofisa wataalam wanaofanya kazi za tathmini na menejimenti za 
taasisi kuwa hafifu [4] kubadilika kwa data mara kwa mara kwa lengo la kuwaridhisha watoa 
maamuzi, hii hutokana na mtazamo kuwa data ikiwa ya kweli inahatarisha nafasi ya Mkuu wa 
Taasisi, Idara au Afisa masuuli wa Wizara husika [5] Kukosa nyenzo muhimu za usimamizi wa 
tathmini ndani ya serikali. 
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SURA YA TATU
UTARATIBU WA USIMAMIZI WA TATHMINI

Sura hii inaeleza utaratibu utakaofuatwa katika: Uibuaji wa Tathmini za Afua za Maendeleo; 
Vigezo vya kuzingatia katika uchambuzi wa Tathmini; Uainisho wa Tathmini kwa kuzingatia 
Vigezo; Uchambuzi na Uthibitishaji wa Utekelezaji wa Tathmini. 

3.1	 Uibuaji wa Tathmini za Afua za Maendeleo
Uibuaji wa tathmini  za afua za maendeleo unazingatia muda wa utekelezaji, shughuli au 
kazi zilizokamilishwa, umuhimu wa tathmini husika kwa kuzingatia mahitaji na athari za 
kutokufanya tathmini hiyo kwa wakati huo. Kiutekelezaji, uibuaji wa tathmini ufuate hatua 
zifuatazo:

i.	 Ainisha afua zote ambazo zitafanyiwa tathmini. Afua hizo zinajumuisha mipango, 
mikakati, miradi, miongozo na programu;

ii.	 Zingatia muda husika wa afua mahsusi ili kuifanya tathmini kuwa ya tija; 
iii.	 Wasiliana na Idara/Kitengo husika kuhusu tathmini hiyo;
iv.	 Fanya kikao cha pamoja kuhusu afua na tathmini husika kwa ajili ya kujenga uelewa 

na wadau wote; na
v.	 Fungamanisha tathmini husika na Miongozo ya Taifa ya Maendeleo ikijumuisha 

TDV, FYDPs na SDGs.

3.2	 Vigezo vya Kuzingatia katika uchambuzi wa Tathmini
Katika uchambuzi wa tathmini, Idara izingatie vigezo vya kitaalamu na utaratibu wa utekelezaji 
wa tathmini husika. Vigezo hivi visichanganywe na vile vya kitaalamu ambavyo vimetolewa na 
OECD. Kwa msingi huo vigezo vya kuzingatia katika uchambuzi wa tathmini ni:

i.	 Andiko dhana linaloeleza usuli, msingi, umuhimu na malengo ya tathmini husika;
ii.	 Andiko dhana liambatishwe na takwimu na uchambuzi wa kutosha kuwezesha 

ulinganifu wa umuhimu wa tathmini husika;
iii.	 Andiko liwasilishwe katika kitengo cha ufuatiliaji na tathmini cha Taasisi husika kwa 

ajili ya kuchambuliwa kwa kuzingatia maelezo ya  (i);
iv.	 Uchambuzi wa andiko uwasilishwe OWM-SBU – Idara ya PMED kwa ajili ya uidhinishaji 

na kutoa ruhusa ya maandalizi ya andiko la tathmini (evaluation doc.).

3.3	 Uainisho wa Tathmini kwa Kuzingatia Vigezo; 
Uanishaji wa tathmini utazingatia umuhimu wa tathmini husika kwa ngazi ya sekta na Taifa. 
Aidha, tofauti ya tathmini hizo inajengeka katika msingi wa kufungamanisha sekta kwa 
kutumia mipango ya sekta au kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo. Mchanganuo 
wa vigezo hivyo unatolewa katika mwongozo huu na usimamizi wake unajumuisha Ofisi ya 
Waziri Mkuu – SBU, Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa ngazi ya Kitaifa na vitengo vya U&T 
ngazi ya Wizara, Sekretarieti ya Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

3.4	 Vigezo vya Uchambuzi wa Tathmini – Ngazi ya Taifa
Kwa ngazi ya Taifa, tathmini italenga kuakisi matokeo ya muda mrefu (impact) kwa 
kufungamanishwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo kwa wakati huo. Aidha, tathmini hiyo 
izingatie vigezo mahsusi kama ifuatavyo:-
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i.	 Kuwepo katika Mpango wa Taifa wa Tathmini wa Mwaka husika (National Evaluation 
Plan). Mpango huo uandaliwe na Ofisi ya Waziri Mkuu – SBU Idara ya Ufuatialiaji na 
Tathmini ya Shughuli za Utendaji wa Serikali .

ii.	 Msingi wa tathmini uwe ni afua za maendeleo za kielelezo (Flagship Development 
interventions) kama vile miradi ya kielelezo, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Muda wa Kati (FYDPs) na Dira ya Taifa ya Maendeleo (TDV).

iii.	 Kufungamanishwa na miongozo ya maendeleo ya kimataifa kama vile Malengo ya 
Maendeleo Endelevu SDG 2030 na Agenda 2063 – The Africa we want.

3.5	 Vigezo vya Uchambuzi wa Tathmini – Ngazi ya Sekta	
Kwa ngazi ya Sekta, tathmini zitalenga kuakisi matokeo ya muda wa kati kwa sekta 
husika kwa kufungamanisha na mipango, mikakati na programu za sekta. Tathmini 
hizo zizingatie vigezo vifuatavyo;- 

i.	 Kuwepo katika Mpango wa tathmini wa Wizara, Sekretarieti ya Mkoa,   Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa au Taasisi husika (Annual Evaluation Plan)

ii.	 Msingi wa tathmini hiyo uwe ni kuendelea au kumalizika kwa mradi, programu au 
mkakati kwa ngazi ya sekta

iii.	 Kuakisi mchango wa tathmini hiyo katika miongozo ya Kitaifa kama vile TDV na 
kimataifa kama vile Malengo ya Maendeleo Endelevu SDG 2030 na Agenda 2063 – 
The Africa we want.

3.6	 Uchambuzi na Uthibitishaji wa Utekelezaji wa Tathmini 
Uchambuzi uzingatie vigezo vilivyoainishwa katika sehemu 3.3. Aidha, Idara, Sehemu au 
Vitengo simamizi vya masuala ya ufuatiliaji na tathmini zizingatie hatua za kitaalamu za 
tathmini kama zilivyoainishwa katika Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini – 2024. 
Kwa msingi huo, 

i.	 Uthibitishaji wa Utekelezaji wa Tathmini utasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu 
– Sera, Bunge na Uratibu kupitia Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa 
Serikali. 

ii.	 Hivyo, taasisi zote za Serikali bila kuzingatia ngazi au aina ya taasisi zitawajibika 
kupitisha maandiko ya tathmini (andiko dhana, andiko la tathmini na taarifa za 
tathmini) katika Sehemu au Vitengo vinavyohusika na tathmini ili kupata idhini 
ya kuwasilisha OWM-SBU ili kuthibitishwa kwa ajili ya utekelezaji.
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SURA YA NNE
MUUNDO NA MAJUKUMU YA USIMAMIZI WA TATHMINI

Sura hii inaeleza muundo na majukumu ya usimamizi wa shughuli za tathmini katika 
Idara, vitengo na sehemu za ufuatiliaji na tathmini kuanzia ngazi za Mamlaka za Serikali 
za Mtaa hadi  ngazi ya Taifa. Vilevile, sura  inaainisha majukumu ya wadau mbalimbali 
katika usimamizi wa tathmini kwenye maeneo ya mbalimbali ya kiutendaji. 

4.1	 Muundo wa Usimamizi wa Tathmini
Muundo wa usimamizi wa tathmini unatokana na miongozo elekezi. Kitaifa, Ofisi 
ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM-SBU) kupitia Idara ya Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Utendaji wa Shughuli za Serikali inasimamia utekelezaji tathmini 
zilizopangwa kwa vipindi mbalimbali. Mgawanyo wa majukumu ya usimamizi kwa 
ngazi mbalimbali ni kama ifuatavyo:- 

(i).	 Katika ngazi ya Taifa, Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa Shughuli za Serikali 
iliyopo Ofisi ya Waziri Mkuu – SBU itasimamia ubora wa mipango ya tathmini katika 
ngazi za Wizara, Taasisi, Wakala za Serikali na Idara Zinazojitegemea.

 
(ii).	Katika ngazi ya Wizara za kisekta na taasisi, usimamizi wa tathmini utafanywa na vitengo 

au sehemu inayohusika na ufuatiliaji na tathmini. Vitengo au Sehemu hizo zitawajibika 
kuandaa Mpango wa tathmini katika sekta na kuiwasilisha kwenye Menejimenti ya 
Wizara kwa ajili ya  maoni; kuiwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu kwa ajili ya mapitio na 
ikipitishwa ianze kutekelezwa.

(iii).	 Kwa upande wa Sekretarieti za Mikoa, jukumu la usimamizi wa tathmini linatekelezwa 
kupitia Sehemu ya Mipango na Uratibu na kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa jukumu hili 
linafanyika kupitia Idara ya Mipango na Uratibu.

4.2	 Majukumu ya Usimamizi
Majukumu ya usimamizi wa tathmini yameainishwa kwa kuzingatia ngazi mbalimbali 
za kiutendaji na utawala nchini. Majukumu hayo yamegawanywa katika ngazi ya 
kitaifa, Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mamlaka na Wakala za Serikali, OR-TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mtaa. 

4.3	 Usimamizi wa Tathmini - Kitaifa
Kitaifa, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu ni msimamizi mkuu wa tathmini 
zote zinazoandaliwa na kutekelezwa katika ngazi zote Serikalini. Usimamizi wa tathmini 
hizo utafanyika kupitia Idara ya Ufuatiliaji  na Tathmini ya Utendaji wa Serikali. Aidha,  
katika kusimamia utekelezaji wa tathmini hizo, Idara itawajibika na:
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(i).	 Kusimamia ubora wa tathmini za afua za maendeleo kwa taasisi zote za Serikali
(ii).	 Kusimamia maandalizi ya nyenzo zitakazotumika kufanya tathmini
(iii).	Kuhakikisha vigezo vinavyotumika katika aina za tathmini zinazotekelezwa vinafuatwa.
(iv).	Kusimamia uchambuzi na uchakataji wa tathmini zitakazotekelezwa
(v).	 Kusimamia maandalizi ya mpango wa tathmini wa mwaka; na
(vi).	Kuidhinisha mipango ya tathmini (evaluation plans) ya taasisi zote za Serikali
(vii).	Kusimamia utekelezaji wa mapendekezo yanayotokana na matokeo ya tathmini hizo.
(viii).	 Kusimamia na kuratibu ujenzi wa uwezo wa kufanya tathmini za afua mbalimbali

4.4	 Usimamizi wa Tathmini – Wizara
Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vitawajibika kusimamia tathmini zinazopaswa 
kutekelezwa katika Taasisi, idara, vitengo na sehemu zilizochini yake. Katika kutekeleza 
hilo, vitengo hivyo vitawajibika:

(i).	 Kusimamia Idara, vitengo na sehemu zilizo chini ya Wizara katika maandalizi ya 
Mpango wa Tathmini wa Wizara husika na Taasisi zake. 

(ii).	Kusimamia utekelezaji wa tathmini hizo kulingana na  wakati uliopangwa
(iii).	Kusimamia matumizi ya matokeo ya tathmini kwa lengo la kufanya maboresho, 

kufanya maamuzi yenye ushahidi na kujifunza.
(iv).	Kusimamia ubora wa data na takwimu zinazotokana na tathmini za wizara na taasisi 

zake;
(v).	 Kuandaa nyenzo mahsusi za ufuatiliaji wa Wizara kulingana na maelekezo ya 

Mwongozo;

4.5	 Usimamizi wa Tathmini – Idara Zinazojitegemea, Mamlaka na Wakala 
za Serikali 
Usimamizi wa tathmini kwa Idara Zinazojitegemea, Mamlaka na Wakala za Serikali  
unategemeana na muundo wa taasisi hizo. Aidha, kwa muktadha wa Mwongozo huu 
Idara/Sehemu/Kitengo kitakachohusika na jukumu hilo kitatekeleza kazi zifuatazo:

(i).	 Kusimamia maandalizi ya Mpango wa tathmini wa taasisi na kuuwasilisha wizara 
husika kwa ajili ya kuidhinishwa;

(ii).	 Kusimamia maandalizi ya nyenzo mahsusi za tathmini za taasisi kulingana na 
maelekezo ya Mwongozo;

(iii).	Kusimamia utekelezaji wa tathmini zilizoidhinishwa kulingana na wakati uliopangwa;
(iv).	Kusimamia matumizi ya matokeo ya tathmini kwa lengo la kufanya maboresho, 

kufanya maamuzi yenye ushahidi na kujifunza.
(v).	Kudhibiti ubora wa data na tathmini zainazotekelezwa na taasisi;

(vi).	Kuandaa taarifa za tathmini za taasisi na kuziwasilisha katika wizara husika. 

4.6	 Ofisi ya Rais Tawala za Mikao na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
OR-TAMISEMI ni Ofisi simamizi kwa Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Katika kuwezesha utekelezaji wa tathmini husika, OR-TAMISEMI itawajibika na:



9

(i).	 Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu katika kila Sektretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

(ii).	 Kusimamia ubora wa tathmini katika Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa;

(iii).	 Kuhakikisha vigezo vya tathmini vinafuatwa kulingana na aina ya tathmini 
zinazotekelezwa.
(iv).	 Kusimamia uchambuzi na uchakataji wa tathmini zitakazotekelezwa katika ngazi ya 
Mkoa na Halmashauri
(v).	 Kusimamia maadalizi ya mpango wa tathmini wa mwaka;
(vi).	 Kusimamia utekelezaji wa mapendekezo yanayotokana na matokeo ya tathmini 

hizo; na
(vii).	 Kusimamia na kuratibu ujenzi wa uwezo wa kufanya tathmini za afua mbalimbali

4.7	 Sekretarieti za Mikoa
Idara zinazohusika na shughuli za U&T zitawajibika kuhakikisha tathmini zinatekelezwa 
katika halmashauri zote za mkoa husika. Idara hizo zitawajibika na:-

 
(i).	 Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Tathmini ndani ya Mkoa husika
(ii).	 Kusimamia ubora wa data zitokanazo na tathmini zinazofanyika katika Mkoa husika
(iii).	 Kudhibiti ubora wa tathmini zinazotekelezwa na sekretarieti ya mkoa na halmashauri 

zake; na
(iv).	 Kusimamia maandalizi ya taarifa za tathmini na kuwasilisha OR – TAMISEMI kwa ajili 

ya kuidhinishwa na kuwasilishwa OWM - SBU.

4.8	 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Idara zinazohusika na shughuli za U&T zitawajibika kuhakikisha tathmini zinafanyika 
kama ilivyopangwa katika  halmashauri zote za mkoa husika ikiwa ni pamoja na kata 
na mtaa/kijiji. Idara hizo zitawajibika na:

(i).	 Kusimamia matumizi ya matokeo ya tathmini katika ngazi ya Halmashauri katika 
mipango, bajeti na maamuzi ya viongozi. 

(ii).	Kusimamia maandalizi ya taarifa za tathmini na kuwasilisha sekretarieti ya mkoa.
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