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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
‘OFISI YA WAZIRI MKUU

SEFRA BUNGE NA URATIDU

JARIDA LA MTANDAONI TOLEO LA TANO

Mkutano wa kujadili hali na athari za mvua za el nino katika
ukanda wa SADC.
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Wazirj wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia masuala ya
Sera, Bunge na Uratibu Mhe. Jenista
Mhagama ameshiriki katika Mkutano
wa kujadili hali na athari za mvua za
El Nino katika Ukanda wa SADC.

Mkutano huo ulifanyika kwa njia ya
Mtandao (Zoom meeting) Jijini
Dodoma ukihusisha Wizara za
Kisekta zinazohusika na Masuala ya
Kilimo, Maji, Nishati na Uratibu wa
udhibiti wa Maafa ni maandalizi ya
Mkutano wa dharura wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Jumuiya ya
Maendeleo ya ~Kusini mwa Afrika
(SADC) Kuhusu Hali ya Mvua za El
nino utakaofanyika kwa njia ya
Mtandao Mei 20, 2024.
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Woaziti wa Nehi Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia masuala ya
(Sera, Bunge na Uratibu), Mhe Jenista
Mhagama amezindua Mradi wa
kuendeleza lishe na ufugaji endelevu
wa viumbe maji kwa wakulima
wadogo (ARNSA) katika kijiji cha
Mpitimbi

Mradi wa kuendeleza lishe na ufugaji endelevu wa viumbe maji
kwa wakulima wadogo yazinduliwa Mpitimbi

Mradi huo wa kuendeleza lishe na
ufugaji endelevu wa viumbe maji kwa
wakulima  wadogo  (ARNSA)
unaoenda kutekelezwa katika Wilaya
nne za Mikoa ya Ruvuma na Lindi na
kulenga katika kunufaisha kaya elfu
Moja (1000) katika Wilaya za Songea
vijijini, Mbinga Mkoani Ruvuma,
Ruhangwa na Mtama Mkoani Lindi,



ambapo pamoja na mambo mengine
Familia na jamii hizo zinaenda
kuinua hali ya maisha kwa kuongeza
kipato na kuimalisha Lishe.
Akiongea katika uzinduzi wa mradi
huo,Waziri = Mhagama  alisema
Mpitimbi imebahatika kuanza na
mradi huu, na kwakuwa Mkoa wa
Ruvuma unaongoza kwa uzalishaji
wa mazao ya chakula lakini, una
changamoto ya udumavu,”Na ndiyo
maana Serikali imeleta mradi huu
ambao utatumia takribani zaidi ya
shilingi Bilioni tatu nukta moja, katika
maeneo tuliyojipangia, ambao ni
sehemu ndogo tuu ya Programu
kubwa ya kuendeleza sekta ya Kilimo
na Uvuvi, Tumebahatika kuanza na
mradi huu unaofadhiliwa na ubalozi
wa Norway Nchini hivyo ni wakati
mzuri wa Wilaya zitakazonufaika
kuweza kujikimu kimapato na
kiafya.” Alisema.

Aliendelea kusema kuwa, kwa kuwa
hali ya udumavu inaleta changamoto
ya afya ya akili ni fursa sasa kwa
wananchi wa mkoa wa Ruvuma
kuendelea kuboresha afya, kupitia
lishe ya viumbe maji na hasa Samaki.

‘Waziri Mhagama aliushukuru ubalozi
wa Norway kupitia shirika lake la
NORAD kuleta mradi huo mkoani
Ruvuma, “Leo Tunazindua Shamba
Darasa Ambalo linaenda kuchagiza
maendeleo ya tabianzuri ya biashara
na matumizi ya lishebora kupitia
samaki wanaofugwa kwenye
mabwawa, na miradi itakayofanywa
kwenye baadhi ya halmashauri za
Mkoa wa Ruvuma.” Alisisitiza.
Alibainisha kuwa, Kupitia bwawa
kubwa la Asili lililopo Mpitimbi ni
wakati sahihi sasa wa kuimarishwa
kwa bwawa hilo na kuanza kwa
ufugaji mkubwa wa  Samaki
“Tunatamani kuona kuwa Bwawa
hilo lenye ukubwa wa hekari 17.4
linaendelezwa na kuwa shamba
Darasa.” Alisema



Kampuni ya Sanku, yapongezwa kwa kujikita katika urutubishaj
wa vyakula nchini

Wazirj wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, (Sera, Bunge na Uratibu) Mhe.
Jenista Mhagama amesema mabhitaji
ya virutubishi vya chakula ni ajenda
kubwa ambayo itachochea katika
kuongeza ajira kwa wakulima wetu na
kuwa na uhakika na virutubishi
tunavyovitumia hapa nchini.

‘Waziri amesema hayo alipotembelea
na kukagua kiwanda cha Sanku
kilichopo Mwenge Jijini Dar es
salaam na kujionea

maendeleo ya kiwanda hicho cha
uchanganyaji wa virutubishi kwenye
unga wa mahindi na ngano kwa bei
nafuu.

Naomba muendeele kufanya
ufutailiaji wa karibu katika kutoa
elimu ili kuondoa matatizo mengine
ya udumavu, utapiamlo na shida ya
kupungukiwa vitamini A kwa
wakinamama wajawazito.



“Hii kazi ni kazi yenye manufaa
makubwa na itaweza kutusaidia sana
kama nchi tuweze kusonga mbele na
kusaidia kuitangaza nchi kwa kuwa
na kiwanda kikubwa cha
kuchanganya virutubishi,” alisema
‘Waziri Mhagama

Kwa upande wake Meneja
Muandamizi wa Sanku Bw. Gwao
Omari Gwao amesema kampuni yao
inasaidia wafanyabishara wadogo na
wakati kufanya urutubishaji ambazo
zimefunguliwa , katika Mikoa 26
Tanzania Bara na katika Halmashauri
142 Tanzania Bara.
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Serikati
watumishi ~ wa
wamehamia Makao Makuu ya Nchi
Jijini Dodoma pamoja na Taasisi 65
ambapo inaendelea na mpango kazi
wa ujenzi wa Awamu ya Pili wa
majengo ya Ofisi za Wizara na Taasisi

imesema  hadi
umma

sasa
25,039

unaotarajiwa kukamilika ~ mwaka
2025.
Hayo yalisemwa Bungeni Jijini

Dodoma na Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu anayeshughulikia
masuala ya Sera, Bunge na Uratibu,

Ujenzi wa mji wa serikali Mtumba waridhisha

Mhe. Ummy Nderiananga wakati
akijibu swali la msingi la Mbunge wa
Bahi Mhe. Keneth Nollo aliyehoji ni
lini mpango wa kuhamia Dodoma
utakamilika na ni taasisi ngapi
zimeshahamia mpaka sasa.

Mhe. Nderiananga alieleza kwamba
Mpango wa kuhamisha Makao
Makuu ya Serikali kutoka Dar es
Salaam kwenda Dodoma ulianza
rasmi mwaka 2016.



“Hadi sasa, jumla ya watumishi
25,039 kutoka Serikali kuu, Bunge,
Mahakama, Vyombo vya Ulinzi na
Usalama, pamoja na Taasisi 65
wameshahamia na  wanaendelea
kutekeleza majukumu yao wakiwa
Dodoma. Pia Serikali inatarajia
kukamilisha mpango wake wa
kuhamia Dodoma kwa kuzingatia
Mpango kazi Maalum wa ujenzi wa
Awamu ya Pili ya ujenzi wa ofisi
hizo,” Alisema Mhe. Nderiananga.
Kuhusu ujenzi wa nyumba za
watumishi alibainisha kuwa Serikali
ilianza ujenzi wa makazi rasmi ya
viongozi kuanzia mwaka 2021/2022
kupitia Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) ambapo nyumba 20 zilijengwa
wakati hadi kufikia Mwezi Septemba
mwaka 2023 nyumba za watumishi
150 ikiwemo nyumba ya Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

“Kwa sasa tuko kwenye zoezi la
kupanga eneo ambalo tumelitoa kwa
ajili ya ujenzi wa nyumba za viongozi
wa Serikali na watumishi wa umma
tutakuwa na Ekari 4654

kati ya Mji wa Serikali Mtumba na
Tkulu,” Alieleza Mhe. Nderiananga.
Aidha, aliwahakikishia Watanzania
kwamba Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa Rais
Dkt. Samia  Suluhu Hassan
inaendelea na mpango wake wa
kuendeleza Mji wa Serikali- Mtumba
kama ilivyokusudiwa.



Dkt. Yonazi asisitiza kuwekwa

zinazojengwa Hanang'

, EPp
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu Dkt. Jim Yonazi

belea na kukagua r deleo
ya ujenzi wa nyumba 108 za
waathirika wa maafa ya maporomoka
ya mawe, tope na miti kutoka mlima
Hanang’ yaliyotea Wilayani Hanang’
Mkoani Manyara mwishoni mwa
mwaka Jana, 2023.

anwani za makazi nyumba

Dkt. Yonazi amefanya ziara hiyo
mwishoni mwa wiki ambapo pamoja
na mambo mengine amesisitiza
uwekaji wa mifumo ya anwani za
Makazi katika nyumba hizo
zitakazoonesha namba za nyumba na
vibao vyenye majina ya mitaa
kurahisisha utambuzi wa makazi na
wakazi husika ili  kurahisisha
ufikishaji wa huduma na bidhaa
mahali  stahiki na kuchagiza
maendeleo kwa wananchi hao.



Dkt. Yonazi ametoa maagizo hayo ya
kuweka anwani za makazi kwa
kuzingatia umuhimu wake katika
nyumba hizo zinazojengwa katika
eneo la Gidagamowd lililopo katika

na Dkt. Yonazi yanafuatwa ili ujenzi
ukamilike kwa wakati.

Luteni Kanali Ashraf amemueleza
Katibu Mkuu kuwa ujenzi huo wa
nyumba 73 umefikia asilimia 40, na

Kitongoji cha Waret Wilayani unajengwa kwa kuzingatia vigezo vya
Hanang mkoani humo. ubora uliokusudiwa na Serikali.
Alisema kuwa Serikali i eneo  "Tumefurahi belewa na Katibu

la ekari 100 ambapo jumla ya viwanja
269 vimepimwa ambapo kati ya
hivyo, viwanja 226 ni makazi pekee,
viwanja 26 ni makazi na biashara na
viwanja 17 ni maeneo ya huduma za
kijamii.

Aidha amewata wakandarasi
kukamilika utekelezaji wa mradi
husika kwa wakati na kuzingatia
ubora unaotakiwa.

“Mradi ukamilike kwa wakati kama
ilivyokubalika yaani ndani ya siku
tisini na uendane na thamani ya fedha
itakayotumika pamoja na hilo
endeleeni kushirikiana na wenyeji wa
eneo hili ili kuimarisha mahusiano na
wazawa,” alisisitiza Dkt. Yonazi
Akizungumza kuhusu maendeleo ya
mradi huo Kaimu Operesheni
Kamanda Luteni Kanali Ashraf
Hassan ameahidi kuhakikisha kuwa
maelekezo yaliyotolewa

Mkuu Dkt. Yonazi ambaye ameeleza
kuridhishwa na maendeleo ya mradi,
na sisi tunamuahidi kuwa ujenzi huu
utakamilika kwa wakati lakini pia
kwa kuzingatia viwango vya ubora
vilivyoelekezwa" amesema Luteni
Kanali Ashraf

"Tumefurahi kutembelewa na Katibu
Mkuu Dkt. Yonazi ambaye ameeleza
kuridhishwa na maendeleo ya mradi,
na sisi tunamuahidi kuwa ujenzi huu
utakamilika kwa wakati lakini pia
kwa kuzingatia viwango vya ubora
vilivyoelekezwa" amesema Luteni
Kanali Ashraf



‘Wadau waombwa kushirikiana na serikali kukabiliana na

utapiamlo

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Miuu,
(Sera, Bunge na Uratibu) Dkt. Jim
Yonazi ametoa rai kwa wadau wa
sekta binafsi kushirikiana serikali
katika kukabiliana na swala la
utapiamlo nchini.

Ametoa kauli hiyo Jijini Dar e Salaam
wakati kikao kilichohusisha wadau
wa sekta binafsi katika kujadili
maandalizi ya Mkutano wa 10 wa
lishe unaotarajiwa kufanyika Jijini
Mwanza Mwezi Septemba.

Ametoa kauli hiyo Jijini Dar e Salaam
wakati kikao kilichohusisha wadau

wa sekta binafsi katika kujadili
maandalizi ya Mkutano wa 10 wa
lishe unaotarajiwa kufanyika Jijini
Mwanza Mwezi Septemba.

“Lazima tuunganishe nguvu
tukabiliane na changamoto ya
udumavu katika Jamii yetu ili
kampuni zetu za ndani ziweze
kuendelea katika ushindani na
kampuni za nje,” alihimiza

Aidha sekta binafsi imepata nafasi ya
kutambulika na kushikana mkono na



Kwa wupanda wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na
Lishe Tanzania Dkt. Germana Leyna
amesema sekta binafsi wanayo nafasi
ya kuhamasisha walaji katika kujenga
hamasa ya kuleta mabadiliko chanya
katika lishe kulingana na bidhaa
zinazozalishwa.

“Tatizo la utapiamlo lisipopatiwa
ufumbuzi, linaweza likapunguza
nguvu ya ununuaji (Purchasing
Power) hata kama bidhaa zitakuwa
bora na muhimu,”

Alibainisha.

Naye Bw. Ally Sechonge kutoka
kampuni ya Tanga Freshi amesema
kwa mujibu wa takwimu za Bodi ya
maziwa ni 4% ya Maziwa yanayotoka
kwa Ng'ombe ndio yanayosindikwa
na 96% yananywewa bila kusindika.
“Tatizo kubwa ni kwamba walaji
wanakuwa na maamuzi jinsi gani
watatumia fedha yao, bila kuzingatia
swala la utaratibu mzuri wa kula,”
alisema.

Naye Bw. Iddi Mvungi kutoka kutoka
kampuni ya Bakhresa ameishukuru
serikali kwa kujumuisha sekta binafsi
katika ~mapambano dhidi ya
utapiamlo.

Sisi tunaendelea kuihakikisha serikali
kwamba tutakuwa pamoja na Serikali
na kwa kuhakikisha maelekezo yote
yanayoelekweza, tunayazingatia
katika uzalishaji wa bidhaa.



Jarida la Mtandao limeandaliwa na kutolewa na
kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu.
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