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Viongozi wa dini waombwa kuweka mkazo katika kusimamia maadili.
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Viongozi wa dini wameombwa

kuendelea kusimamia imara na
kukemea matendo maovu
yanayopelekea mmomonyoko wa
maadili hususan kwa vijana hasa
katika ingira ya yanayoendest
zaidi na ulimwengu wa kidijitali.
Hayo yamesemwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu, (Sera, Bunge
na Uratibu) Mhe. Jenista Mhagama
wakati akimuwakilisha Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt, Samia Suluhu Hassan
katika Ibada Maalum ya Kuwekwa
‘Wakfu Askofu wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania, Dayosisi ya
Mufindi, Mkoani Iringa.

‘Waziri amehimiza malezi bora kwa
watoto na ikiwezekana jamii kurejea
utamaduni wa kitanzania wa mtoto
kulelewa na kuonywa na jamii nzima
inayomzunguka.

“Serikali inatambua kuwa Viongozi
wa dini wana mchango mkubwa
katika kuwahimiza wananchi maadili
mema na maisha ya uadilifu,”
Alifafanua

‘Waziri amenukuu maandiko
Matakatifu kutoka Waraka wa
Mtume Paul kwa Wagalatia Sura ya 6:
1-3 yanayosihi kuonya na pale
inapobainika mmoja katika jamii
amekwenda kinyume kwa kutenda
kosa lolote.



Amewaaomba viongozi hao
kueendelea kutekeleza jukumu hilo
ipasavyo ili kulilinda Taifa dhidi ya
janga la mmomonyoko wa maadili.

“Tunaamini kwa kupitia Imani yetu
na kukua kwa kanisa, ni kukua kwa
Imani ya dini, hivyo kutachochea
maadili na kusaidia kupambana na
vitendo vibaya vya rushwa na
kuimarisha utawala bora” Alibainisha
Aliendelea kusema kuwa, Mambo
mazuri yatakayofanywa na washirika
wa Dayosisi hiyo yataleta ari na
chachu kwa watu wengine ambao sio

wanashirika Dayosisi.
‘Waziri amesema kwamba licha ya
Nchi ya Tanzania kutoegemea

upande wowote katika masuala ya
dini (Secular State) sehemu kubwa ya
wananchi wanaamini katika Mungu

kupitia  dini na  madhehebu
mbalimbali.
Aidha, Alifafanua kuwa Serikali

inaendelea kutambua uwepo wa dini
nchini na umuhimu wake katika
kulinda tunu za amani na utulivu
pamoja na mchango mkubwa
unaotolewa na taasisi za dini katika
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Waziri ametumia nafasi  hiyo
kupongeza na kushukuru Kanisa la
Kilutheri Tanzania hasa kwa wale

waliopata  Dayosisi mpya na
Mhashamu Askofu Mpya, kuwana
matarajio makubwa sana kwa
Dayosisi hiyo Mpya.

Kwa upande wake Askofu wa Jimbo
la Mufindi Muhasham Baba Askofu
Dkt. Anthony Kipangula, amesema
kanisa linahitaji kushirikiana na
Serikali kutoa elimu ya kujitegemea ili
kusaidia vijana kupata ujuzi.
Alisema, Elimu ya Ufundi ni muhimu
sana kwa vijana hasa wanaomaliza
elimu ya msingi bila kwenda
sekondari na wanaomaliza elimu ya
sekondari bila kwenda juu zaidi.
“Kanisa linajipanga kuendeleza elimu
ya ufundi katika chuo chetu cha
Mafinga Lutheran vocation centre
ikiwezekana kuanza mchepuo ufundi
kama tawi la chuo kikuu kisaidizi cha
Iringa,” Alisema Baba Askofu.



TAHOA yakabidhi zaidi ya Milioni 47 za ununuzi wa vifaa vya
ujenzi kwa waathirika wa maafa ya Hanang

Jumuiya ya Kampuni za Uwindaji wa
Kitalii Tanzania (Tanzania Hunting
Operators Association-TAHOA)
imetoa salamu za pole jamii ya Wana
Hanang waliopatwa na maafa
yaliyosababishwa na maporomoko ya
tope na mawe kutoka mlima Hanang
mkoani Manyara na kusababisha vifo,

majeruhi, uharibifu mkubwa wa
miundombinu na mali..
Akizungumza wakati wa

makabidhiano hayo hii leo Januari 04,
2024 katika Ukumbi wa Mikutano wa
JNCC Jijjini Dar es Salaam Makamu
Mwenyekiti wa TAHOA, Abdulkadir
Mohamed amesema

kuwa michango waliotoa ni michango
iliyotolewa na makampuni ya
uwindaji kwa namna walivyoguswa
na ni kwa ajili ya kununua vifaa vya
ujenzi wa nyumba za waathirika wa
maafa hayo.

Alieleza  kuwa, umoja  huo
umechanga fedha za kununua vifaa
vya ujenzi vyenye gharama ya shilingi
shilingi za Kitanzania milioni
47,409,800 ambavyo vitapelekwa
Hanang.

“Sisi kwa umoja wetu tumechanga
fedha za ununuzi wa vifaa vya ujenzi
ambavyo vitapelekwa Hanang hivyo



“Sisi kwa umoja wetu tumechanga
fedha za ununuzi wa vifaa vya ujenzi
ambavyo vitapelekwa Hanang hivyo
tumeungana na Serikali kwa kuamua
kukabidhi mchango wetu
utakaosaidia wananchi wa Katesh
Hanang kurejesha hali zao za maisha
katika ubora  zaidi,” alisema
Abdulkadir

Akitoa neno la Shukrani mara baada
ya kupokea msaada huo, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu, Mhe. Jenista
Mhagama aliishukuru kampuni ya
TAHOA kwa namna walivyojitoa
kuungana na Serikali na kazi kubwa
iliyofika huku akisema kuwa kazi
kubwa iliyopo ni kurejesha hali hasa
makazi kwa wana Hanang.
“Mmekuja  wakati sahihi kwa
kuzingatia mahitaji yaliyopo ni vifaa
vya ujenzi, hivyo mmeleta msaada
huu utasaidia vitu ~muhimu
vinavyohitajika kwa ujenzi ikiwemo
saruji ambayo itasaidia kupata
makazi salama na sahihi kwa Wana
Hanang”, alieleza Mhe. Mhagama.

Kwa upande wake Waziri wa
Maliasili na Utalii, Mhe. Angellah
Kairuki amewashukuru TAHOA kwa
kuonesha utayari wao wa kuweza
kuchanga kwa ajili ya waathirika wa
maafa ya Hanang huku akieleza
kuwa zoezi lote limefanikiwa
kutokana na uongozi mahiri wa
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan huku akitoa wito kwa
wadau wengine kujitokeza kuungana
na watanzania waliofikwa na maafa
hayo.

“Kipekee  nikupongeze = Waziri
mwenye dhamana ya uratibu, Mhe.
Mhagama kwa namna umelisimamia
hili na kuhakikisha hali za wakazi wa
Hanang zinarejea, hakika mmefanya
kazi kubwa sana kwa maeleklezo ya
Mheshimiwa Rais wetu,” alisisitiza
‘Waziri Kairuki



Serikali yaahidi kuendelea kurejesha hali katika miundo mbinu ya
barabara iliyoathirika na Mvua

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu,
anayeshughulika na Sera, Bunge na
Uratibu Mhe, Ummy Nderiananga
amepongeza Kamati ya Maafa ya
Mkoa wa Dar es salaam kwa jitihada
mbalimbali za kurejesha hali katika
maeneo ambayo miundo mbinu ya
barabara imeathirika kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha.
Kauli hiyo ameitoa wakati wa ziara
yake Mkoani humo alipotemebelea na
kujionea athari za mvua zilizonyesha
usiku wa kuamkia

tarehe 20/ januari/2024 na kuathiri
maeneo mabalimbali ya wilaya ya
Kindondoni, Temeke, Kigamboni,
Ubungo na Jiji la Tlala.

Naibu Waziri Ummy alisema
anampongeza Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam Mhe. Abert Chalamila
kwa uongozi ambao wameuonesha
katika  kurejesha  halina  kazi
waliyofanya.

“Naomba tufanye kazi hii usiku na
mchana ili tuweze kurejesha hali
mapema bila kuathiri shughuli za
biashara na shughuli




Sisi kama serikali tunawahakikishia
wana Dar es salamu kwamba
tutafanya kazi hii ya urejeshaji wa hali
kwa nguvu bila kuchoka,

Naye Mkuu wa wilaya ya Kindondoni
Mhe. Saad Mtambule amesema kazi
waliyofanya ni kusimamia usafishaji
wa mitaro na usawishaji wa mito na
hivyo kusaidia maji kutotuwama kwa
muda mrefu.

“Tumeendelea kuwaeleza wananchi
walio katika maeneo ya pembezoni
mwa mito kama; Mto Nyakasangwa,
Mto Mpiji, Mto Tegeta, Mto
Milalakuwa na Mto Ng'ombe
kuhamia maeneo ya juu ili kuepeuka
athari za mvua,”alibainisha

Ujenzi wa  nyumba  holela
umesababisha Watu kujenga mpaka
kwenye mapito asili ya maji na
kusababisha maji kukosa sehemu za
kupita na kuingia maeneo ya watu
“Lakini pia tuna kazi ya kuendelea
kuwaelimisha wananchi ili wafuate
misingi ya ujenzi wa maeneo
kulingana na ramani ya mipango
Miji,” alisisitiza

Akizungumza katika ziara hiyo
Mkazi wa Ununio Bw. James Koyi
ameishukuru serikali

kwa kazi kubwa inayofanya ya
urejeshajji wa hali katika maeneo
yaliyoathirika mafuriko kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha mkoa
wa Dar es salaam.

Hakuna aliyejua kama mvua
itanyesha masaa ishirini na nne hata
hivyo serikali iendelee kufanya kazi
katika kurejesha hali, alisema.



Serikali yatoa misaada ya kibinadamu kwa waathirika wa mafuriko

N

Senka.h imetoa mxsaada ya vyakula,
magodoro, ndoo, madumu na
mablanketi kwa kaya 119 za Kata
Nane za Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi mkoani Kilimanjaro
zilizokumbwa na mafuriko kutokana
na mvua zinazoendelea kunyesha.
Akikabidhi misaada hiyo ambyao ni
mahindi tani 20, magodoro 150,
mablanketi 300, ndoo 150, madumu
150, na mikeka 300 Naibu Waziri
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,
Bunge na Uratibu Mhe. Ummy
Nderiananga

Kilimanjaro
A~

amesema kuwa, Serikali matambua
changamoto iliyowakumba wananchi
hao kutokana na mvua zilizonyesha
na kusababisha mafuriko.

Katika hatua nyingine Naibu Waziri
huyo ametumia nafasi hiyo kutoa
onyo kwa baadhi ya watu wanaotoa

taarifa za uongo kupitia mitandao ya
kijamii kucha mara moja tabia hiyo
kwani wanasababisha taharuki.
"Inapotokea taarifa za maafa wapo
wasemaji wake kwa mkoa ni Mkuu
wa mkoa



na wilaya ni Mkuu wa wilaya sasa
wapo watu wanarekodi na kusambaza
taarifa za uongo kwenye mitandao na
kusababisha taharuki kubwa
niwaombe achaneni na hii tabia
tumieni mitandao vizuri," Alisema
Naibu Waziri Ummy.

Vile vile Naibu Waziri huyo
ameiagiza Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Moshi kukutana na kamati ya
maafa ya Wilaya pamoja na wataalam
wengine ili kuweka mikakati ya
uzibuaji wa njia za mto Nanga na mto
Manguvu ili kuzuia mafuriko katika
Kijiji cha Saningo, Kata ya Old
Moshi.

Kwa upande wake, Mbunge wa Jimbo
la Moshi Vijijini, Mhe. Prof. Patrick
Ndakidemi alitumia nafasi hiyo
kuishikuru Serikali chini ya Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan kwa jinsi
ambavyo wamezikimbilia familia za
waathirika wa mafuriko katika
maeneo mbalimbali ikiwemo Wilaya
ya Hanang mkoani Manyara.

Prof. Ndakidemi alisema kuwa,
katika maafa hayo yaliyosababishwa
na mvua jumla ya watu watano
walifariki

dunia pamoja na mashamba na vitu

mbalimbali  vikiwemo  vyakula
kusombwa na mafuriko.
"Msaada uliotolewa na serikali

utasaidia kuzifariji familia ambazo
zimekumbwa na mafuriko pamoja na
kuwafariji watu ambao ni waathirika
hatua hii ni kuonyesha jinsi ambavyo
Serikali inawathamini" Alisema Prof.
Ndakidemi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Hai Mhe.
Amir Mkalipa akizungumza kwa
niaba ya Mkuu wa Wilaya ya Moshi
aliutaka uongozi wa Halmashauri
kuhakikisha wanagawa vitu hivyo
kulingana na maelekezo ya serikali na
yeyote atakayekiuka hatosita
kumchukulia hatua.

Kwa upande wao waathirika
waliishukuru  Serikali  kuwajali
wananchi wake wakati wote
wanapokumbwa na changamoto
hatua ambayo huwapa faraja na
kusaidia kurejesha hali.



“Wananchi fuatilieni taratibu na maelekezo ya serikali kukabiliana
na madhara yatokanayo na mvua” Dkt. Yonazi

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu Dkt. Jim
Yonazi amewataka wananchi
kuzingatia na kufuata taratibu
zinazotolewa na Serikali ili kuweza
kukabiliana na madhara yatokananyo
na mvua hasa za El nino kuweza
kuokoa maisha na mali zao.
Ameyasema hayo Jijini Mwanza
alipokuwa katika ziara ya kukagua

hali ya Mafuriko katika Jiji la
Mwanza ambapo mvua la El nino

zinazoendelea  zimeleta  athari
mbalimbali na  kuharibu
miundombinu pamoja na mali za
watu.

Dkt. Yonazi amesema ni muhimu
sana wananchi kuwa wazalendo na
kufuata maelekezo ya serikali kwa
sababu suala zima la uokoaji ni
gharama.



“Suala hili ni gharama kwa Serikali
lakini pia inaweza kugharimu maisha
hivyo ni muhimu sana pale ambapo
tumeelekezwa na Serikali kufuata
taratibu tuweze kufuata taratibu.”
Alisisitiza.

Katibu Mkuu  Dkt.  Yonazi
amebainisha kuwa kwa wananchi
ambao wameelekezwa kuhama katika
maeneo hatarishi waweze kuhama ili
waweze kulinda maisha yao, mali zao
na maisha ya jamii kwa ujumla na
ametoa - wito kwa * wananchi kote
nchini kufuata taratibu, miongozo na
maelekezo halali ya Serikali na ndiyo
namna ya kujilinda dhidi ya mafuriko
na majanga.

Amewataka pia wananchi kushiriki
katika miradi mikubwa akitolea
mfano mradi wa ujenzi wa kingo za
mto Nyamilongo unaopita katika
wilaya ya Nyamagana ili maji yake
yasiende katika makazi ya watu na
kuharibu mali nyingine na kufahamu
kwamba ushiriki wao utaleta faida
katika maana ya kutunza mali zao,
mali za asili na kuhakikisha kwamba
maisha yanaendelea vizuri.

Katika hatua nyingine,Dkt. Yonazi
amewaasa watumishi wa umma
kufuata utaratibu hasa katika
kusimamia suvala zima la ujenzi
holela, kwani unapofanyika ujenzi
holela ni rahisi sana kupata madhara.
“Ili kuweza kuwa na makazi bora kwa
wananchi wetu ni.vizuri kuhakikisha
maisha hayahatarishwi na mafuriko
na hata yanapotokea ' mafuriko
inakuwa rahisi kuokoa.” Amesema
Dkt. Yonazi

Kwa upande wake Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mwanza Bw. Balandya
Elikana amesema, mvua hizi za EI
nino kwa baadhi ya maeneo katika
mkoa wa Mwanza zimeleta uharibifu
wa baadhi ya miundombinu kama vile
madaraja na Barabara

Aidha amepongeza Wakala wa
Barabara vijijini na  Mijini
(TARURA) mkoani Mwanza kwa
kuendelea kufanya kazi kubwa ya
kuhakikisha kwamba miundombinu
hiyo inarejea katika hali yake ya
kawaida.



‘Wabunge wakoshwa na uraubu wa maafa nchini

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Utawala, Katiba na  Sheria
imeipongeza Serikali kupitia Ofisi ya
‘Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu
kwa Usimamizi mzuri wa kukabiliana
na Maafa nchini.

Pongezi  hizo  zimetolewa na
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Utawala, Katiba na
Sheria Mhe. Dkt. Joseph Mhagama
wakati wa wasilisho lililohusu namna
Serikali ilivyojipanga katika
kukabiliana na maafa pamoja na
mfumo wa usimamizi wa Uratibu wa
maafa katika kuzuia na kupunguza
madhara ya majanga.

Pia wamepongeza  Mpango wa
Ujenzi wa Vituo vya utoaji huduma
za matibabu kwa waraibu wa Dawa
za kulevya nchini lililowasilishwa na
‘Waziri wa Nchi ofisi ya Waziri Mkuu
Sera,Bunge na Uratibu Mhe. Jenista
Mhagama Bungeni Jijini Dodoma.
Mwenyekiti huyo alisema Serikali
ilifanya kazi kubwa na ya
kupongezwa kutokana na jitihada
zilizofanyika kuhakikisha waathirika
wa mafuriko katika Halmashauri ya
Wilaya ya Hanag mkoani Manyara
wanaokolewa na kurejesha hali.



“Tunapongeza sana Uongozi wa Ofisi
ya Waziri Mkuu na Serikali kwa
ujumla kazi mliyofanya ni kubwa ya
kuokoa maisha ya wananchi na mal
zao licha ya baadhi yao kupoteza
maisha kama kamati tunawapongeza
sana,” Alisema Mwenyekiti wa kamati
hiyo.

Mhe. Dkt. Mhagama alisema, inatia
moyo sana kuona Wizara ama idara
inazozisimamia  zinafanya  kazi
ambazo watanzania wanazitarajia
kwa hiyo kamati nayo inajiskia kama
ni sehemu ya hayo mafanikio
makubwa yaliyopatikana.

“Maafa ni  majanga lakini
tunapokabiliana nayo na kuyafanyia
kazi vizuri inatupa nguvu sasa,
tunapenda tukupongeze Mhe, Waziri
Jenista Mhagama, Katibu Mkuu Dkt.
Jim Yonazi na Watendaji wako wote
kwa moyo wa uzalendo
mliouonyesha katika kipindi kigumu
ambacho Taifa lilipitia,” Alieleza
Mhe. Dkt. Mhagama.

Vilevile Kamati pia ilipongeza
Mamlaka ya Kudhibiti na Kukabilana
na madawa ya kulevya kwa kazi nzuri
inayofanya

ya kujenga vituo vya Urehebu na
kushauri kujengwa vituo zaidi kwa
Mikoa ya kusini pamoja mapambano
ya uzalishaji na biashara ya Dawa za
kulevya kama vile Bangi,Mirungi na
dawa nyingine.

Akitoa maoni Mjumbe wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Utawala,
Katiba na Sheria Mhe. Edward
Olekaita Kisau, alifafanua kwamba
namna Serikali ilivyokabiliana wakati
wote wa maafa na baada ya maafa ili
kuhakikisha inarejesha hali na
shughuli kuendelea kama ilivyokuwa
awali na janga la Hanang’ ni mfano
mzuri unaoweza kuchukuliwa katika
uratibu mzima wa masuala ya
kukabiliana na majanga nchini.

Naye Mjumbe wa kamati hiyo Mhe.
Dkt Alice Kaijage akitoa maoni
kuhusu wasilisho la Utekelezaji wa
Mpango wa Ujenzi wa Vituo vya
Utoaji wa Huduma za Matibab kwa
‘Waraibu wa Dawa za Kulevya nchini
alibainisha kuwa ni wakati mzuri sasa
kwa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za kulevya
(DCEA) kuongozewa fedha  za
maendeleo.



~ 7 Jarida la Mtandao limeandaliwa na kutolewa na

kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu.
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