JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
‘OFISI YA WAZIRI MKUU

SERA BUNGE NA URATIBU

JARIDA LA MTANDAONI TOLEO LA KUMI NA MBILI Desemba 2023

KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU
WWW.pmo.go.tz 2 BARABARA YA POSTA 40412 DODOMA TANZANIA




Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, Mhe. Samia Suluhu
Hassan amewahakikishia wakazi wa
mji mdogo wa Katesh walioathirika
na mafuriko makubwa kuwa serikali
itarejesha huduma zote za msingi za

kijamii.
Rais Samia amesisitiza kuwa serikali
itaendelea kufanya tathmini ya

uharibifu wa mali huku akiiagiza
Wizara ya Nishati kuangalia
uwezekano wa upatikanaji wa umeme
wa dharura baada ya miundombinu

kuharibika na maafa haya ili shughuli
za uopoaji zifanyike usiku na
mchana.

Rais Samia ametoa kauli hiyo wakati
akizungumza na wananchi na
waathirika mara baada ya kutembelea
maeneo | yaliyoathirika na mafuriko
hayo na kushuhudia hali halisi ya
uharibifu wa maafa.

Aidha Rais Samia ameongeza kuwa
mbali na michango mbalimbali
iliyotolewa ndani ya nchi



lakini pia kumetolewa takriban
Shilingi bilioni 2.5 kutoka kwa
wahisani walioshiriki kwenye
mkutano wa COP 28, Dubai.
Miongoni mwa maeneo
aliyotembelea Rais Samia ni Hospitali
ya Tumaini wilayani humo kwa ajili
ya kuwajulia hali na kuwafariji
majeruhi na pia shule ya Sekondari ya
Katesh ambapo ndipo makazi ya
muda yalipowekwa ili kuwastiri
waathirika hao.

Vile vile, Rais Samia ametaka
tahadhari zote za msingi zichukuliwe
ili kusitokee janga jingine la mlipuko
wa magonjwa hivyo kuheshimu
kanuni za usafi kwani amesema
majanga wakati mwengine huzua
maradhi kama kipindupindu.

Hivyo Rais Samia ameielekeza
Wizara ya Maji kuhakikisha huduma
za maji safi na salama zinaendelea
kupatikana muda wote huu hususan
maeneo yaliowekwa makambi ya
kustiri waathirika wa janga hilo.
Mafuriko mazito yaliotokea
yamesababisha vifo vya Watanzania
76 hadi sasa, huku kaya 1,150 zikiwa
zimeathirika na watu 5,600.

Pia kumekuwa na majeruhi zaidi ya
117 pamoja na uharibifu wa
miundombinu ya barabara, maji na
umeme.
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Serikali yatumia taarifa za Matokeo ya sensa ya
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Serikali imetumia taarifa za matokeo
ya sensa ya watu na makazi
iliyofanyika mwaka 2022 kuthibitisha
taarifa za makaz1 na kaya katika

 Watu na Makazi kutambua waathirika Hanang.
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wa Mkoa wa Ruvuma; iliyohusisha
Kamati za Sensa na Wawakilishi wa
Makundi Mbalimbali katika jamii leo
katika ukumbi wa Njunde social hall —

thirika na ya
matope wilayani hanang.

Kauli hiyo ameitoa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge na
Uratibu) Mhe. Jemsm wmgama
wakati wa ufunguzi wa ya

maeneo yaliy ik

Halmashauri ya wilaya ya Songea
Mkoani Ruvuma.

Waziri alisema, moja ya jukumu
muhimu tulilokuwa nalo ni kupata
taarifa ya hali ya kaya, makazi na mali

matumizi ya matokeo ya seﬂs‘a ya
watu na makazi ya mwaka 2022 kwa
Viongozi na Watendaji

katika yaliyoathirika kabla ya
maafa hayo.



“hitaji hili lilipelekea timu ya
wataalamu kutoka Ofisi ya Taifa ya
Takwimu kuja na taarifa ya kitaalamu
iliyoambatana na picha za satellite
ambazo zilionyesha kwa uhakika hali
ya kaya, makazi na mali zilizokuwepo
katika maeneo hayo kwa idadi yake
na maeneo zilizokuwepo.,”
alibainisha.

aliongeza kusema,licha ya kwamba
tumetumia'. vyanzo vingine pia
kuthibitisha baadhi ya masuala katika
maeneo hayo, lakini chanzo chetu cha
kwanza cha kuaminika kimekuwa ni
matokeo ya sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2022.

Aidha  alitumia = fursa  hiyo
kuwakumbusha kuhusu maandalizi
ya dira ya taifa 2050 ambapo serikali
imetoa fursa kwa wananchi kutoa
maoni na mapendekezo.

"niwasihi sana viongozi, watendaji na
wananchi wote mshiriki katika zoezi
hili ambalo ni. muhimu kwa
mustakabali mwema wa maendeleo
ya nchi yetu. moja ya nyenzo muhimu
zinazoweza kutuongoza kutoa maoni
yetu ipasavyo historia ya taifa letu
katika nyanja zote za siasa,

“uchumu, jamii pamoja na kuzingatia
takwimu zinazozalishwa na Ofisi ya
Taifa ya Takwimu ikiwemo ya
matokeo ya sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2022,"alifafanua.

Kwa upande wake Mwantumu
Athumani Meneja Takwimu Mkoa
wa Ruvuma akizungumza kwa niaba
ya Mtwakwimu Mkuu wa serikali,
alisema utoaji wa matokeo ya sensa
ni tofauti na matukio mengine ya
kitakwimu kwa kuwa wigo wa sensa
ni mpana zaidi.

”Matokeo ya sensa hutolewa awamu
kwa awamu kulingana na ratiba ya
utoaji na usambazaji wa matokeo,”
alisema

Ameongeza kusema kama kuna mdau
anahitaji matokeo ya sensa, ambayo
hayapo kwenye ripoti zetu kwa sasa
anakaribishwa kuleta maombi yake
kwenye ofisi zetu za mikoa.

Naye Mkazi wa Peramiho Bw. Tito
Sowela alisema elimu ya sensa ya
watu na makazi imeongeza uelewa
mpana wa wananchi hasa juu ya
taarifa zinazokusanywa na namna
zinavyoweza kusaidia serikali.



Watumishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu, waaswa
kufanya kazi kwa kushirikiana




“Wale ambao Mnamadaraka kwenye
Idara Vitengo au Taasisi zetu
Mubhakikishe Mnajenga moyo wa
kukuza watumishi walio chini yenu,
kwa kuwapa fursa ya kukua kielimu
ndani ya ofisi, kukua kiujuzi na kukua
kiubobezi." Alihimiza.

Alibainisha kuwa Watumishi
umma ni rasilimali muhimu; Yya
kuendesha rasilimali nyingine na
kusema' kuwa ‘ni lazima, tuiratibu
vizuri Rasilimali hiyi na kuilinda kwa
nghvy  zote 'ili  kuweza  kupata
mafanikio tuliyoyakusudia.

Waziri alisema; Rais wa awamu ya
tatu Mhe. Benjamini Mkapa aliwahi
kusema,” . jambo ' muhimuy | kwa
mfanyakazi si.| muda anaotumia
kufanya kazibali kiasi cha | kazi
anachoweza kufanya katika muda

wa

aliopewa."
Alisema Kuna kila'sababu ya kuanzaa
kujipima wenyewe hasa katika

kuelekea kuanza mwaka 2024, ili
kujua kiasi cha kazi tuliyoifanya na
ufanisi wake kila siku anayoshiriki
kama mtumishi wa umma katika ofisi
ya waziri Mkuu.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu Dkt. Jim Yonazi, amesema
vikao vya wafanyakazi ni tamko la
kisheria ambalo chimbuko lake ni
Hayati Baba wa Taifa mwalimu Julius
Nyerere, Rais wa awamu ya Kwanza
wa  Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania alilolitoa katika tamko no 1

lage. mwaka ~ 1970 linalohimiza
ushirikishwaji  kupitia Baraza la
wafanyakazi:

"Baraza ' ni' kiungo muhimu kati ya
wafanyakazi na Menejimenti na Ofisi
ya Waziri Mkuu, tutaendele kuwa
vikao hivi vya baraza la_wafanyakazi
kwa mujibu ya miongozo.

Awali akitoa salamu Katibu wa
TUGHE Mkoa wa Dodoma Bw.
Samwel Nyungwa ameipongeza
Menejimenti ya Ofisi ya Maziri
Mkuu, kwa kutekele “za Sera ya
ushrikishwaji kikamilifu,

Chama cha wafanyakazi kinaamini
hakuna haki bila wajibu, tunaangalia
namna tunavyopata haki na namna
ambavyo tunatekeleza wajibu katika
kuhakikisha mipango iliyopangwa
inakamilika sawasawa.
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L
erikali = imekabidhi misaada ya
kibinadamu yenye thamani ya shilingi
Milioni 23 kwa waathirika wa maafa
ya mvua iliyombatana na upepo mkali
iliyosababisha kifo cha mtu mmoja,
nyumba 42 kuezuliwa nyumba tatu
zikibomoka kuta katika Kata sita
jumla waathirka wakiwa ni 198
katika - Wilaya ya Mbarali mkoani

Akizungumza wakati  akikabidhi
misaada hiyo Naibu Waziri Ofisi ya
‘Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu
‘Mheshimiwa Ummy Nderiananga

Serikali yawafuta machozi wana Mbarali Mkoani
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amesema hatua hiyo ni sehemu ya
pole za Serikali kwa wananchi na
kuunga mkono juhudi zilizofanyika
za kukabiliana na kurejesha hali
baada ya maafa kutokea ambapo
amekabidhi mabati 500, Magodoro
100, na mifukoya Saruji 200 kwa ajili
ya waathirika wa maafa hayo.

Mhe. - Ummy ametoa wito kwa
wananchi wote kuhakikisha
wanatekeleza maelekezo yote
yanayotolewa na mamlaka husika
ikiwa ni pamoja na kuhama katika
‘maeneo hatarishi na kutekeleza



shughuli za kiuchumi na kijamii
katika maeneo salama akisema Kata
sita  zimeathirka ambazo ni
I AGURUSTI,
Luhanga,Ruiwa,Mawindi,Mahongol
e,na Chimala.

“Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
imekuwa mstari wa mbele katika
kuhakikisha wananchi wanaopatwa.
na maafa mbalimbali wanapata
huduma  stahiki kama ambavyo
mmeona namna ambavyo Serikali
inaendelea  kushughulikia  maafa
yaliyototea Hanang na yaliyotokea
hapa Mbarali na maeneo mangine
kote nchini,” Amesema Mhe. Ummy.
Aidha amemuagiza Mkuu wa Mkoa
kwa kushirikiana na Uongozi wa
Wilaya ya Mbarali  kuhakikisha
unahamasisha wananchi kupanda
miti kwa wingi katika maeneo yao
hatua itakayosaidia kupatikana kwa
hali ya hewa safi na kuzuia madhara
yanayoweza kujitokeza.
“Nikupongeze wewe binafsi na
Kamati za Usimamizi wa Maafa
Mkoa wa Mbeya

kwa jithada ambazo zimefanyika
baada ya maafa haya kwa kuhakikisha
wananchi wanapatiwa msaada stahiki
kwa wakati pamoja na jitihada za
kurejesha hali ambazo zimefanyika

na zinaendelea
kufanyika,” Amebainisha Mhe.
Ummy.

Akitoa taarifa ya maafa Mratibu wa
Maafa Wilaya ya Mbarali Bw. Lihuwi
Ngonyan ameeleza kwamba mtu
mmoja alithibitishwa kufariki dunia
kutokana na mvua katika Kata ya
Luhanga Kijiji cha Luhanga,
nyumba zilizoezuliwa mapaa zikiwa
ni 42 wakati zilizobomolewa kuta
zikiwa ni nyumba tatu na Kaya 44
pamoja na waathirika 198 huku
akiishukuru Serikali kupitia Ofisi ya
‘Waziri Mkuu kwa msaada uliotolewa
kwa waathirika hao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mbeya
Mjini Bw. Beho Malisa akizungumza
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa, Juma
Homera ameishukuru Serikali kwa
msaada huo akisema ni nia njema ya
Serikali ya kuhakikisha wananchi
wake wanaishi katika mazingira
salama



~ T
u ya Makatibu Wakuu yaendelea na kazi ya
~ kuhakikisha urejeshaji wa hali Hanang unakamili

Timu ya Makatibu Wakuu wa kisekta
wametembelea na kukagua zoezi la
ugawaji wa misaada ya kibinandamu
ikiwemo vyakula kwa waathirika wa
Maafa ya Maporomoko wa mawe na
tope kutoka mlima Hanang pamoja na
kukagua maeneo yaliyopata athari na
zoezi la kurejesha hali ikiwemo
miundombinu ya Barabara na zoezi la
kuondoa tope katika maeneo
yaliyoathiriwa na maafa.

Ziara hiyo iliongozwa na Katibu
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu Dkt. Jim Yonazi
amesema kuwa, Serikali imeendelea
na zoezi la kurejesha hali pamoja na
ugawaji wa vyakula kwa waathirika
wote wa maafa hayo huku hali ya
kurejesha miundombinu ya barabara
na kusafisha maeneo yaliyopata athari
ikiendelea.



Akizungumza kuhusu zoezi la
ugawaji wa vyakula kwa waathirika
hao ameeleza kuwa, Serikali
itahakikisha kila aliyepaswa kupata
msaada anapata kwa wakati na kwa
mgawanyo sawa na miongozo iliyopo
na kueleza kuwa hakuna mtu
atakayekosa chakula katika mgao
huo.

“Serikali imeendelea na hatua za
kurejesha hali kwa wakazi wa
Hanang, na hapa ujenzi wa mitaro
unaendelea na utoaji wa tope
zilizobaki, zoezi linaendelea vizuri na
hadi sasa ni nyumba chache zimesalia
kuondolewa tope,” Alisema Dkt.
Yonazi

Aidha alisema kuwa Wananchi
waendelee kuwa na utulivu kwa
kuzingatia namna Serikali
inavyoendelea kuratibu lengo ni
kuhakikisha wanapata misaada kama
iliyokusudiwa.

“Hadi sasa watu zaidi ya 186 ndiyo
waliobakia katika zoezi hilo kati ya
watul491 ambao walitakiwa kupata
chakula, hivyo wote watapata chakula
hakuna atakayekosa chakula, wapo
waliopata awamu ya kwanza na sasa
wanapewa awamu ya pili

Akizungumza kwa niaba ya wakazi
wa Gendabi waliopatiwa misaada ya
vyakula Bi. Stella Lili ameishukuru
Serikali namna ilivyoratibu zoezi la
ugawaji wa vyakula na kusema hatua
hiyo imewapa Faraja na kuonesha
namna Viongozi wetu wanavyowajali.
“Tunashukuru tumepewa vyakula
ikiwemo Mahindi, Mchele, unga wa
sembe, unga wa ngano, mafuta,
chumvi, maji ya kunywa Pamoja na
mahitaji mengine muhimu hakika
kwa hatua hii ninaishukuru sana
Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu
Hassan kwa namna ilivyoshughulikia
maafa haya,” alisema Stella.



Jarida la Mtandao limeandaliwa na kutolewa na
kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu.
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