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Nalbu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko
amesema kama Serikali haitafanya
Tathmini ya Shughuli zake haitakuwa
na uwezo wa kujipima na vihatarishi
vya utekelezaji wa mipango yake.
Mhe. Naibu Waziri Mkuu Dkt.
BITEKO ameyasema hayo mapema
leo jijini Arusha alipofungua
Kongamano la Pili la Kitaifa la
Ufuatilijai, Tathmini na Mafunzo
ambapo amesema Serikali
imegawanyika katika maeneo mengi
kama vile Serikali Kuu na Serikali za
Mitaa hivyo ufuatiliaji na tathmini ni



eneo muhimu na linalopaswa kutiliwa
mkazo. Kutokana na umuhimu huo,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan
anasisistiza Serikali kuwa na Uratibu
wa shughuli zake.

“Unaweza kukuta Serikali za Mitaa
na Serikali kuu kila mtu anafanya
jambo lake hakuna vinavyosomana,
tujifanyie tathmini ili tusije kuwa
watu  wa kuduwaa kunini hili
limetokeaje.” Alisisitiza

Dkt.Biteko aliongeza kusema kuwa
asiyejifanyia tathmini atakuwa ni mtu
wa hasara hivyo kujifanyia tathmini
kunaifanya serikali kubaini-matatizo
mapema na kuweza kuyatafutia
ufumbuzi kabla hayajaleta hasara.
Dkt. Biteko ametoa wito kwa
washiiriki wa kongamano hilo hasa
watendaji “'wa  serikali kufanya
ufuatiliaji na tathmini bila kuweka
mbele rasilimali fedha.

Sambamba na hilo, Naibu Waziri
Mkuu Dkt. BITEKO amewataka
maafisa masuhuli wote nchini
kuviwezesha vitengo vya ufuatiliaji na
tathmini katika wizara na taasisi zao
kwa kuhakikisha kunakuwa

na wataalamu wa kutosha, vitendea
kazi na rasilimali fedha ili viweze
kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi.

Kwa upande wake Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshugulika:
na masuala ya (Sera, Bunge na
Uratibu) Mhe. Jenista Mhagama
amesema, wakati kongamano hili
likifanyika kwa mara ya Pili hapa
nchini, Serikali imefanyia kazi kwa
Asilimia mia, (100%) utekelezwaji wa
agizo la uvanzishwaji wa Idara za
Ufuatilijaia - na  Tathmini katika
‘Wizara na Serikali.

Awali akiongea wakati wa Ufunguzi
wa Kongamano hilo, Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
Uratibu) Dkt. Jim Yonazi, alisema
kwa kufuatilia mwendeno wa
utekelezaji wa kujipima matokeo,
Taasisi za Umma zinaweza
kujihakikishia kuwa zipo katika njia
sahihi za utekelezaji katika kufikia
malengo yake, hivyo Ufuatiliaji na
Tathmini ni njia nzuri ya kujifunza na
kuwajibika.
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Nalbu Waziri Ndenananga Endeleem kuzmgatla ubora katika

%uzahsha]l wa mbegu ‘

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu Mhe. Ummy
Nderiananga ameupongeza uongozi
wa Wakala wa Taifa wa Uzalishaji na
Uendelezaji wa mbegu za kilimo
(ASA) kwa kazi kubwa wanayoifanya
ya kuzalisha na uendelezaji wa mbegu
nchini huku akiwasihi kuendelea
kuzingatia ubora na weledi katika
majukumu ya kuzalisha mbegu bora
hizo ili kuendelea kuwa na uhakika
wa chakula cha kutosha nchini. |
)



Ametoa pongezi hizo wakati wa ziara
yake ya kikazi kufuatilia shughuli za
utekelezaji ~wa  Programu ya
Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi
ya AFDP ambayo inaratibiwa na ofisi
yake na kutekeleza katika mikoa

mbalimbali nchini ikiwemo
Morogoro.

Akiwa katika ziara hiyo alitembelea
Kituo cha Kuendeleza Ukuzaji

Viumbe Maji Kingolwira, Wakala wa
Taifa wa Uzalishaji na Uendelezaji
wa mbegu za kilimo (ASA) Pamoja
na Taasisi ya Kuthibiti-Ubora wa
Mbegu Tanzania (TOSCI) zilizopo
Mkoani Morogoro.

Mhe.Ummy amesema upo umuhimu
wa kuendelea ~ kuunga mkono
Programu ya kuendeleza sekta ya
Kilimo na Uvuvi nchini kwa
kuzingatia inaongeza tija hasa katika
kuhakikisha  kunakuwa na mbegu
bora nchini.

“Ofisi ya Waziri Mkuu tunaendelea
kufanya uratibu na kutathmini ya
programu hii ambayo ni ya miaka sita
hivyo endeleeni kufanya kazi vizuri,
kwa weledi huku mkiunga jitihada za
Mhe Rais za kuona Tanzania

nakuwa ghala kubwa la chakula,
Serikali haita waacha nyumba,
inaendelea kuunga mkono jitihada
hizi.” alisema Mhe. Nderiananga
Aidha aliwataka kuendelea
kuzingatia ubora na viwango katika
utekelezaji wa majukumu  ya
uzalishaji wa mbega bora na
zinazoendana na mabhitaji halisi.
“Eneo la mbegu ni muhimu sana, bila
kuwa na mbegu nzuri hatuwezi kuwa
na matokeo ya chakula kizuri, hivyo
ninawapongeza mnafanya kazi nzuri
endeleeni maana tunategemea sana
sekta yetu ya kilimo ili kuendelea
kuwa na uhakika wa chakula
nchini,"alisisitiza.

Kwa upande wake Mchumi
Mwandamizi kutoka wa Wakala wa
Taifa wa Uzalishaji na Uendelezaji
wa Mbegu za Kilimo (ASA) Bw.
Edmund Kayombo akizungumza
kuhusu wakala hiyo amesema
umeendelea  kutoka huduma za
kuongeza uzalishjaji na usambazanji
mbegu bora, kuhamasisha sekta
binafsi kushiriki katika uzalishaji na
usambazaji wa mbegu bora.
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Dhana ya ufuatiliaji na tathmini i

kwa vitendo Naibu Waziri Ummy

Noibu Waziri wa Nehi Ofisi ya
Waziri Mkuu anayeshughulika na
masuala ya Sera, Bunge na Uratibu
Mhe. Ummy Nderiananga amewasihi
wataalam na wabobezi mbalimbali
wa eneo la Ufuatiliaji na Tathmini
kuitekeleza dhana hiyo kwa vitendo.
Naibu ‘Waziri Nderiananga
ameyasema hayo mapema leo jijini
Arusha wakati akitoa hotuba ya
S

kufunga Kongamamno la pili la Wiki
ya Kitaifa ya Ufuatiliaji na Tathmini
ambapo amesema umefika wakati
sasa wa kutekeleza dhana hiyo kwa
vitendo, kwa kushirikisha wadau wote
muhimu ndani na nje ya nchi.

Aidha, Mhe. Nderiananga
Alibainisha kuwa Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa  Tanzania
itaendeleza juhudi mbalimbali za
kuimarisha eneo la Ufuatiliaji na



Tathmini, kwa kuboresha mifumo na

Kwa upande wa Sekta binafsi na
wadau mbalimbali deleo wa

Miundo ya Utumishi ili kuendana na
mahitaji ya sasa ya upimaji wa
Utendaji Kazi wa Taasisi za Umma.
“Hii ni pamoja na kukamilisha Sera
ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathmini,
Kukamilisha Mwongozo wa Kujenga
na kutekeleza Mfumo wa Ufuatiliaji
na Tathmini kuanzia ngazi ya Taasisi
ya Umma, Sekta na _Kitaifa,
Kuoanisha mifumo ya Taarifa za
Ufuatiliaji na Tathmini kwa kuunda
Mfumo Jumuishi wa Kielektroniki wa:
Ufuatiliaji na Tathimini -(National
Intergrated ~ M&E  Dashboard).”
Alisema

Aliendelea kueleza kuwa mfumo
Jumuishi wa Ufuatilijai na Tathmini
utawezesha Mifumo- mbalimbali ya
utoaji taarifa za utendaji kazi
Serikalini kusomana.

“Jitihada hizi ziende bega kwa bega
na kuboresha mitaala yetu ili tuweze
kupata wataalamu wenye weledi
katika kusimamia vizuri utendaji wa
shughuli mbalimbali za Serikali
ikiwemo miradi ya maendeleo.”
Alisisitiza Naibu ‘Waziri
Nderiananga.

war
ndani na nje ya Tanzania, Naibu
‘Waziri Nderiananga amewashauri
kuendelea kuwa na utayari wa
kushirikiana na Serikali ili kuongeza
ufanisi wa Ufuatiliaji, Tathmini na
upimaji wa utendaji na matokeo.
“Kama ambavyo mmeona uzoefu wa
nchi mbalimbali, eneo la Ufuatiliaji
na Tathmini si la mtu mmoja, hivyo
linahitaji ushirikishwaji wa Wadau
wote, Serikali yetu ‘ipo tayari
kushirikiana na wadau katika
kuimarisha Ufuatiliaji na Tathmini ili
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma bora wanazostahili na kwa
wakati.” Alisisitiza

Kwa upande wake Bi, Joanita
Magongo, Mkuu wa Kitengo cha
Ufuatiliaji na Tathimini wa Taasisi ya
Uongozi amesema baadhi ya
maazimio yaliyofikiwa ni pamoja na
sera ya Taifa ya ufuatiliaji na tathmini
ikamilishwe ili kutoa mwelekeo wa
utekelezaji wa eneo la ufuatiliaji na
tathmini nchini.
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Umeme
TANESCO limetakiwa kukamilisha
kwa wakati mradi wa ujenzi wa
Miundombinu ya umeme wa chini
unaoendelea katika mji wa Serikali
Mtumba Jijini Dodoma.
Hayo yamesemwa leo

Shirika  1a

na Katibu
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya (Sera,
Bunge na Uratibu) Dkt. Jim Yonazi
alipokuwa katika ziara ya ukaguzi wa
maendeleo ya Ujenzi wa Mji wa
Serikali Mtumba.

TANESCO, Wataklwa kukamilisha kwa wakati ujenzi wa
mlu.ndombmu ya umeme katha mji wa senkah Mtumb
s%

kwam' baada ya muda mfupi ujao
mahitaji ya umeme yatakuwa
makubwa kutokana na Agizo la
Serikali kuzitaka Ofisi zote za Serikali
Jijini Dodoma kuhamia Mtumba
mapema ifikkapo January Mosi
mwakani.

Sambamba na hilo Dkt. Yonazi
Amelitaka  Shirika hilo kuvipa
vipaombele viwanda vya ndani
kwakununua  bidhaa  zinazofaa
kununuliwa nchini katika viwanda
hivyo.



“Mnafahamu kuwa kuna changamoto
ya kiuchumi duniani kote hivyo
hatuwezi kununua nje kila kitu; vitu
ambavyo vinaweza kununuliwa ndani
ya nchi vununuliwe ndani-ya nchi,-ili
kupunguza upelekaki wa fedha za
Tanzania nje, ni vizuri kuhusisha
viwanda vya ndani ambavyo
vinawezekana kutoa huduma vitoe
huduma.” Alifafanua Dkt. Yonazi

Akiendelea Kusisitiza kuhusu suala la
Ubora na muonekano wa ' Ujenzi
unaendelea katika Mji wa Serikali
Dkt. Yonazi alisema ni muhimu
kuzingatia maeneo " ambayo

yametengwa kwa ajili ya huduma .
Mfano

nyingine akitolea
Miundombinu ya Umeme, Maji na
mawasiliano na kutoa wito kwa kila
Mkandarasi katika eneo  kufuata
Mpangokazi ambao ulikuwa
umewekwa, na alisisitiza suala zima
la kuzingatia muda wa umaliziaji wa
kazi.

“Tunakumbuka Agizo la Serikali
linataka watumishi kuhamia Mtumba
ifikapo Tarehe 1 Januari 2024,

hivyo ni muhimu kuhakikisha
kwamba majengo yanakwenda vizuri
katika umaliziaji na kuweka huduma
ambazo ni'muhimu.” Alibainisha
Akiongea katika ziara hiyo, Mhandisi
Richard Kafura kutoka Shirika la
Umeme nchini TANESCO
alisema,Ujenzi wa mradi huo
unatekelezwa na Serikali kupitia
TANESCO kwa kushirikiana na
mkandarasi DERMO Contruction
Limeted. Ambapo mpaka sasa ujenzi
wa mifereji ya kupitishia
miundombinu ya umeme na Mfumo
wa umeme wa ardhini unaendelea
kutekelezwa na Mkandarasi.



Jarida la Mtandao limeandaliwa na kutolewa na
kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu.
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