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_____Waziri Mhagama atembelea Mnara wa Shujaa
AHAMAD MZEE

Woaziti wa Nehi Ofisi ya Waziri Waziti ametembelea mnara huo
Mkuu (Sera Bunge na Uratibu) Mhe, Nanyamba Mkoajm Mtwara i siku
Jenista Mhagama ametembelea c}lla?he.kuelekea'§1ku ya Ma'shu]aayd
Mnara wa Shujaa UD 5826 L/CPL kitaifa inayotarajiwa kufanyika tarche
AHAMAD MZEE katika kata ya 25/08/2023 katika Uwanja wa
Kitaya Halmashauri ya wilaya ya Mashujaa uliopo Mji wa serikali

Nanyamba Mkoani Mtwara. Mtumba Jijijni Dodoma.




Shujaa Ahmad Mzee alikuwa
Muajiriwa wa Jeshi la Wananchi
alipokuwa akitekeleza ~majukumu
yake ya kikazi akiwa na umri wa
Miaka 21 alipelekwa Mpakani mwa
Ulinzi wa Taifa la Tanzania katika
nafasi ya Mpiga mzinga wa
kuangusha ndege.

Katika kutekeleza Majukumu yake
tarehe 14 April 1972 wakati ndege za
Mreno zikitokea Msumbiji Helicopter
na Jet Fighters zilipiga mabomu kijiji
cha Kitaya na katika Mapambano
hayo Shujaa Ahmad Mzee aliangusha
Jet Fighter mbili, moja ilianguka ardhi
ya Tanzania Mto Ruvuma na
Nyingine  ilianguka ardhi ya
Msumbiji.

Kwenye Mapambano hayo Shujaa
Ahamad Mzee alijeruhiwa baada ya
Kupigwa na fighter na alichukuliwa
na kukimbizwa Mtwara Ligula
Hospitali na huko ndiko alikofia.




‘Waziri Mhagama - Kampeni ya Kili Challenge

Serika.li imeendelea kutenga fedha
kwa ajili ya mapambano dhidi ya
Virusi Vya UKIMWI ambapo mwaka
huu mpya wa fedha wa 2023/2024
zimetengwa fedha nyingi zaidi
kuhakikisha kila Wizara na Taasisi ya
Umma zinawezeshwa katika
mapambano hayo.

Hayo yameelezwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu Mhe. Jenista
Mhagama Mjini Moshi mkoani
Kilimanjaro mara baada ya kuwapoke
Mashujaa  waliojitolea  kupanda
Mlima Kilimanjaro na wengine

2023 kusaidia utekelezaji wa Afua za URIMWI

.
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wengine kuuzunguka kwa baiskeli ili
kuchangisha fedha kwa ajili ya
kuchangia juhudi za Serikali katika
mapambano dhidi ya VVU na
UKIMWIL
“Serikali iliweka Lengo A (objective
A) ambalo kila Wizara na Taasisi ya
‘Umma zinatakiwa kutenga fedha kwa
ajili ya masuala ya VVU na
UKIMWI. Katika mwaka 2022/23,
Serikali ilitenga shilingi bilioni 41 na
mwaka 2023/24 imeweka fedha
zaidi," alieleza




Aidha, licha ya fedha zilizo katika
Lengo A, katika mwaka 2022/23,
TACAIDS ilitengewa shilingi bilioni
14.98 kwa ajili ya masuala ya VVU na
UKIMWTI pekee na mwaka 2023/24
zimetengwa shilingi bilioni 25.86
ikiwa na lengo la kuendeleza
mapambano hayo. Pamoja na hilo
TACAIDS imeendelea  kuufikia
umma wa Watanzania kupitia
program  mbalimbali  ikiwemo
mafunzo na kutoa miongozo juu ya
mapambano haya.

"Tumeendelea kutoa miongozo ya
kudhibiti VVU na UKIMWI pamoja
na Magonjwa sugu yasiyoambukizwa
ili kuhakikisha jamii inapata elimu
kuhusu masuala haya na kupinga
unyanyapaa" Amekaririwa Mhe
Mhagama.

Amesema kuwa, ili kuzifikia SIFURI
TATU kutokuwa na Maambukizi
Mapya, Kutokuwa na Unyanyapaa na
Ubaguzi, na Kutokuwa na Vifo
Vitokanavyo na UKIMWI, ambapo
amesema ipo haja ya kuendelea
kuunga mkono jitihada hizo kupitia
Kuchangia Mfuko wa Kili Challenge
ili kuwa na matokeo yanayotarajiwa.
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Kwenye Kampeni ya Killi Challenge
jumla ya shilingi  milioni 543
ziligawiwa kwa Halmashauri
zinazohudumia Konga nchini ili
kuwasaidia katika shughuli zao.
Waziri Mhagama ameushukuru
uongozi wa Tume ya Kudhibiti
UKIMWI Tanzania (TACAIDS),
Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM)
pamoja na wadau mbalimbali katika
kuandaa na kuwezesha Kampeni ya
Kilimanjaro Challenge against HIV
and AIDS” kufanyika kila mwaka na
kutambua jitihada zinazofanywa na
Uongozi wa Mikoa ya Kilimanjaro,
Arusha na Geita bila kusahau
Sekretarieti za Wilaya za Hai na
Moshi kwa kuratibu na kuwa wenyeji
wa tukio hilo kila mwaka.

Aidha  aliwapongeza  mashujaa
walioshiriki katika kampeni hiyo na
kutoa rai kwa Watanzania kujitokeza
kwa wingi mwaka ujao katika
Kampeni ya Kili Challenge.
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SERIKALI Yatoa msaada

wa kibinadamu,

Nanyamba na Tandahimba

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera Bunge na Uratibu) imetoa
misaada ya kibinadamu kwa kaya 184
za kata ya Kitaya Halmashauri ya
wilaya ya Nanyamba na kaya 160 kwa
kata ya Michenjele Halmashauri ya
wilaya ya Tandahimba.

Zoezi hilo limeongozwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera
Bunge na Uratibu) Mhe, Jenista
Mhagama Mkoani Mtwara amesema
kwa kutumia sheria no 6 iliyotungwa
mwaka 2022 ya usimamizi wa maafa,

kazi yetu ni kufanya tathimini na
kutoa Mkono wa pole kwenye
Majanga  yanayohusu binadamu
mahali popote.

“Nitoe wito kila yanapotokea
majanga na maafa, kwanza liwe
jukumu letu kufarijiana kwa karibu;
na kutoa taarifa za dalili za majanga
yanapotokea, na kuangalia ni mambo
gani ya msingi yafanyike ili kurudisha
hali katika utaratibu wa kawaida”
alihimiza.
T




‘Waziri Mhagama amesema,
tumepokea tathimini iliyowakilishwa
ikionesha madhara yaliyojitokeza
kwa wananchi katika eneo hili katika
maeneo kadha kwa kadha katika
makazi, chakula,na nyenzo za
kufanyia shughuli za kiuchumi
Amefafanua kwamba Serikali
imekuja kutoa Mkono ili tuweze
kushirikiana na  nyie katika
kujibadilishia hali katika kipindi hiki
chote, “nikweli Serikali imeendelea
kuwa na nyie kwa nguvu kubwa na ya
ziada zaidi,” alisema Mhe. Waziri
Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
wa Mtwara Kanali Ahmed Abbas
amemshukuru Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt,
Samia Suluhu Hassani kwa kutushika
Mkono  wananchi  yanapotokea
majanga ya kibindamu, yanapotokea
mafuriko, na vinapotokea vimbunga,
tunajisikia faraja.

Tumepokea magodoro 190
tumepokea ndoo kubwa 380, na ndoo
kubwa za lita ishirini 190, tumepokea
blanketi za watoto 190 na blanketi za
watu wazima 380 na mikeka 380 na
mabati 5700 na kaya zinazostahiki ni
184 zilizoordheshwa kwa sasa katika
Halmashauri ya wilaya ya Nanyamba.
Kanali Ahmedi ameongeza kusema

Halmashauri ya  wilaya ya
Tandahimba Ilipokea vifaa vya
msaada wa  kibinadamu kwa

waathirika 160, tuna mabati 4800
kuna magodoro 160, mikeka 320 na
mablanketi 320, ndoo kubwa za lita
ishirini 320 na tayari zimeundwa
kamati mbalimbali kwa ajili ya
kuhakiki

Naye Mbunge wa Nanyamba Mhe.
Abdallah Chikota amesema
Tunashukuru kwa msaada wa
kibinadamu na kipekee nimshukuru
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt, Samia Suluhu
Hassan kwa sababu asiyeshukuru kwa
moja hata kumi hawezi kushukuru.



TAASISI Zinazotekeleza programu ya kuendeleza

kilimo na uvuvi (AFDP) zataklwa kufanya kazi kwé

malengo

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulika na maswala
ya Sera, Bunge na Uratibu Mhe.
Jenista Mhagama amezitaka taasisi
zinazotekeleza Programu ya
Kuendeleza Kilimo na Uvuvi (AFDP)
kufanya kazi kwa malengo na kwa
wakati ili kutekeleza mpango kazi
ambao umewekwa katika programu
hiyo.

Kauli hiyo ameitoa alipokuwa katika
ziara ya kikazi ya kutembelea Shirika
la Uvuvi la Nchini (TAFICO) Jijini
Dar es Salaam, ambapo alisema
(TAFICO) ni Moja ya taasisi za
Serikali iliyopewa majukumu katika

stopn)
programu ya kuendeleza thmo na
Uvuvi, yenye lengo kubwa Ila
kuongeza tija na faida katika mazao
yatokanayo na Kilimo na uvuvi ikiwa
ni pamoja na ukuzaji wa mazao
yatokanayo na viumbe maji kupitia
teknolojia ya kisasa.

Akizitaja ~ Wizara na  Tasisi
zinazotekeleza Programu hizo chini
ya Uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu kuwa ni
pamoja na Wizara ya Kilimo, Mifugo
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na Uvuvi, Uchumi wa Buluu na
Uvuvi Zanzibar, (TAFICO) na
(ZAFICO)
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‘Waziri Mhagama alitaka Taasisi hizo
kuzingatia ubora, na thamani ya
fedha katika mradi mzima “Natarajia
kila senti itakayowekezwa katika
mradi huu itaenda kujibu na kuleta
matokeo halisi tena yakiwa chanya na
yatakayosaidia nchi yetu kusonga
mbele na kupata maendeleo endelevu
kwa wananchi na Taifa kwa Ujumla,
Alisisita.”
Akizungumza katika Ziara hiyo,
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu Dkt. Jim
Yonazi alisema, Serikali Imeweka
mkazo katika kuhakikisha kwamba
Nchi inanufaika na Rasilimali maji
hasa katika eneo la uvuvi, kupitia
mradi wa (AFDP) hivyo “Sisi kama
watendaji  tupo tayari kuweka
msisitizo na kuhahakisha kwamba
haya yote yanakamilika kwa wakati
na kuleta Tija kwa Taifa letu.”
Alisisitiza Dkt. Yonazi
Kwa Upande wake Afisa Mtendaji
mkuu wa Shirika hilo Bw. Dennis
Simba alisema kuwa, (TAFICO)
imejipanga na ipo tayari katika
kuhakikisha kwamba inafungua njia
ya kwenda katika uvuvi wa Bahari
N

Kuu na mnyororo mzima wa
thamani, na kuongeza kuwa miradi
kumi na moja (11) iliopo katika
programu hii itatekelezwa kwa wakati
na kwani Serikali imeonesha nia ya
dhati ya kufungua uchumi wa Bluu.
Awali, Mwakilishi wa Mwenyekiti wa
Bodi ya (TAFICO) Dkt. Eliamini
Kasembe, alisema Serikali ya Awamu
ya Sita imeamua kufufua Shirika hili
kwani lina manufaa makubwa kwa
wananchi na Taifa kwa Ujumla, “Nia
hii thabiti inaweza kufikia malengo ya
uanzishwaji wa Shirika hili ikiwa ni
pamoja na kutoa Ajira na kuchangia
katika kuinua uchumi wa Taifa hili.”
Alibainisha
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Shilingi bilioni 25 zatengwa mapambano
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Serikali kupitia tume ya kudhibiti
UKIMWI, TACAIDS imeongeza
bajeti ya mapambano dhidi ya
UKIMWI kutoka shilingi bilioni 14
katika mwaka wa fedha ulioisha hadi
bilioni 25 katika mwaka mpya wa
fedha 2023/2024 ili watu wanaoishi
na virusi vya UKIMWI waweze
kupata dawa kwa uhakika na
kuendeleza shughuli zao.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu
Waziri Ofisi Waziri Mkuu Sera,
Bunge na Uratibu Mhe. Ummy
Nderiananga, alipowatembelea watu
wanaoishi na virusi vya UKIMWI
katika Halmashauri ya Mji wa
Njombe ambapo alisema lengo la
Serikali ni  kuona  WAVIU
wanaendelea vyema na maisha yao
huku wito ukitolewa kwa wanaume
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kujiunga kwenye vikundi pindi
wanapobainika kuwa na maambukizi.
Pia alipongeza hatua ya uanzishwaji
wa Konga katika kila Kata akisema
hatua hiyo huwaleta pamoja kw
akushirikiana katika shughuli za
uzalishaji na kujiona ni sehemu ya
nguvu kazi ya Taifa.

“Niupongeze Mkoa wa Njombe
mmepiga hatua kubwa sana katika
mapambano dhidi ya
UKIMWI kuanzishwa kwa Konga
hizi katika kila Kata inaleta faraja kwa
WAVIU kwani wanapata fursa ya
kujadili mambo yao na kufanyiwa
kazi ,” Alisema Mhe. Ummy.

Vilevile Mhe. Ummy alibainisha
kwamba Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Rais Mheshimiwa, Dkt.
Samia Suluhu Hassan imejidhatiti
kuhakikisha wananchi wake
wanaimarika kiuchumi hivyo
akawahimiza WAVIU kujitokeza kwa
wingi kuchukua mikopo ili kuboresha
shughuli zao. Katika hatua nyingine
aliwahimiza wanaume kujitokeza
kwa wingi kupima afya zao na
kujitambua mapema hali zao na

.

kuanza mara moja matumizi ya dawa
za kufubaza virusi vya UKIMWI
“Kwa mujibu wa takwimu inaonyesha
watu wanaoishi na virusi vya
UKIMWI kwa Mkoa wa Njombe ni
zaidi ya 63,000 huku wanaume
takribani 31,372 kwa Mkoa mzima
wamepima afya zao nitumie nafasi hii
kupongeza konga zetu na wadau wa
maendeleo wakiwemo NACOPHA
pamoja na hamasa kubwa iliyotolewa
na Mhe. Kassim Majaliwa Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,” Alibainisha.

Aidha aliwasisitiza kutosita
kujitokeza kuchukua mkopo wa
asilimia 10 ambao hutolewa na
Serikali kupitia Halmashauri pindi

mfumo huo wa mikopo
utakaporejeshwa tena.

Naye Mratibu wa UKIMWI
Halmashauri ya Mji wa Njombe Bwa.
Daniel Mwasongwe alisema
Halmashauri  hiyo imefanikiwa

kuwafikia wateja wapya 12,717 katika
huduma ya upimaji kwa kipindi cha
mwezi Januari hadi Machi mwaka
huu na kuwaunganisha na Huduma
ya Dawa kwa waliokutwa na VVU.



‘ NAIBU WAZIRI NDERIANAN GA Akemea
___ unyanyapaa kwa watu wanaoishi na virusi vya

UKIMWI -WAVIU Nchxm

Neibu Waziri Ofisi ya Waziri Miuu
anayeshughulikia masuala ya Sera,
Bunge na Uratibu Mhe.Ummy
Nderiananga amekemea vitendo vya
unyanyapaa kwa watu wanaoishi na
Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI
(WAVIU) na kuiasa jamii kuendelea
kuwajali na kuwajumuisha katika
shughuli mbalimbali za kujiletea
maendeleo.

Ametoa kauli hiyo wakati wa ziara
yake ya kukagua utekelezaji wa
shughuli za WAVIU,

katika Konga za watu wanaoishi na
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI
katika Wilaya za Moshi ambapo
alifanikiwa kuzungumza nao na
kukagua shughuli za uzalishaji
wanazofanya.

Mhe. Ummy  aliitaka  jamii
kutowanyanyapaa watu wanaoishi na
VVU na kuwashirikisha katika
shughuli za kijamii na za uzalishaji
mali, huku akieleza kuwa ni watu
muhimu na wenye mchango chanya
kwenye kujiletea maendeleo yao na
Taifa.
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tusiwabague, tuishi nao kama watu
wengine, tuwapende na tujenge tabia
ya  kuwathamini, kujali na
kuwajumuisha  katika  masuala
mbalimbali ya uzalishaji huku
tukiunga mkono jitihada za Serikali
za kupinga unyanyapaa huo,”alisema
Mhe. Nderiananga

Aidha  alitumia  fursa  hiyo
kuwakumbusha vijana wanaoishi na
maambukizi ya VVU kuchangamkia
fursa za mikopo inayotolewa na
Halmashauri zao kujiongezea mitaji
na kujikwamua kiuchumi kwa kuwa
na vikundi vya uzalishaji mali huku
akiwakumbusha kuendelea kujali afya
zao kwa kutumia dawa za kupunguza
makali ya Virusi vya UKIMWI.
“Kwa tunaoendelea kutumia dawa za
ARVs niwasihii sana tusiache wala
kuzipuuza, tumeona zinasaidia wengi
na nitoe rai kwa kila anayegundulika
na maambuki ya Virusi vya
UKIMWTI, basi ni vyema aanze dawa
hizi mapema ili aweze kuishi katika
hali bora zaidi,”alisisitiza

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro
Mhe. Nurdin Babu alitumia nafasi
yake kukumbusha vijana kujitokeza
kwa wingi kupima na kujua hali zao
huku akiwakumbusha kuwa ndilo
kundi linaloathiriwa zaidi na
maambukizi ya VVU na UKIMWI.
“Pamoja na jitihada za Serikali katika
mapambano haya, bado vijana
mnakazi kubwa ya kuendelea
kujilinda kwa njia zote muhimu
zinazoshauriwa na wataalam wa afya
huku mkikumbuka kuachana na tabia
zote hatarishi zinazoweza kuchochea
mtu kupata maambukizi
haya,”alieleza Mhe. Babu.

Awali akitoa taarifa fupi ya hali ya
UKIMWI kwa Mkoa wa Kilimanjaro,
mratibu wa masuala ya UKIMWI
Mtambuka Bi. Jesca Nyaki alisema
kiwango cha maambukizi
kimeendelea kupungua kwa
kuzingatia takwimu zilizopo, ambapo
kimepungua kutoka asilimia 7.3 kwa
mwaka 2003/24 hadi asilimia 2.6
mwaka 2016/17.



