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DIBAJI 

Matishio ya hivi karibuni ya majanga ya kimataifa ya milipuko 
ya magonjwa yametokana na  athari zinazoongezeka za 
vimelea vya magonjwa ambukizi  kwa afya ya binadamu na 
wanyama. Imedhihirika pia kuwa mabadiliko  katika mazingira, 
ikiwa ni pamoja na kuimarika kwa shughuli za kilimo, 
ongezeko la watu, ukuaji wa miji, mabadiliko ya  tabianchi na  
kupanuka kwa shughuli za binadamu katika makazi ya 
wanyamapori ni vichocheo vya milipuko ya magonjwa haya 
ambukizi kwa  wanyama na wanadamu (zuonotiki). Mbinu  ya 
Afya Moja imetambuliwa kama mkakati mkuu wa kudhibiti na 

kuzuia magonjwa, kwani inasisitiza uhusiano wa afya ya binadamu, wanyama na 
mazingira pamoja na umuhimu wa juhudi za pamoja za kudhibiti matishio ya milipuko 
ya magonjwa mapya na yale yanayojirudia.  Hili  limejidhihirisha katika mlipuko wa hivi 
karibuni wa janga la Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVIKO -19) nchini Tanzania 
mwaka 2020, ambapo kuimarishwa kwa mawasiliano na ushirikiano wa kisekta wakati 
wa mlipuko huo  kulisababisha kushughulikiwa kwa ufanisi tukio la mlipuko huo. Juhudi 
kama hizo zilionekana pia hapo kabla katika utayarishaji wa waraka wa pamoja wa 
Kitaifa wa Mpango wa Dharura wa Kujiandaa na Ugonjwa unaovuka mipaka wa Mafua 
Makali ya Ndege na Mafua ya Binadamu mwaka 2006 na mikakati inayolenga kuzuia 
na kudhibiti magonjwa ya zuonotiki yaliyopewa kipaumbele kama ilivyoelezwa katika 
Mpango Mkakati wa Kwanza wa Kitaifa wa Afya Moja wa mwaka 2015/2020. 

Huu ni "Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Afya Moja" wa pili kuandaliwa  kwa mbinu ya 
ushirikishwaji wa sekta mbalimbali.  Mpango umechukua na kuzingatia utaalamu 
kutoka sekta hizo,   na unaakisi dhamira ya pamoja ya kuimarisha ushirikiano kati ya 
sekta ya afya ya binadamu,  mifugo, wanyamapori na mazingira ili kupunguza milipuko 
ya magonjwa ambukizi (zuonotiki), usugu wa vimelea vya magonjwa  dhidi ya dawa  
na matishio mengine ya afya ya  jamii. Uratibu wa uendelezaji wa mpango huu 
ulifanyika chini ya  Sehemu ya Uratibu wa Afya Moja katika Ofisi ya Waziri Mkuu. 
Mpango Mkakati huu ni waraka elekezi wa  Serikali nzima unaolenga kuweka 
muhtasari wa shughuli na operesheni miongoni mwa wadau mbalimbali. Mpango huu 
pia unalenga kuunda na kudumisha ushirikiano kati ya sekta za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa ambukizi kati ya binadamu na wanyama (zuonotiki),  usugu wa vimelea vya 
magonjwa dhidi ya dawa, na matishio mengine ya afya ya jamii ili kuhakikisha kuwa 
kuna mwendelezo wa maandalizi na mwitikio wa haraka kwa wakati unaofaa na majibu 
thabiti yaliyoratibiwa katika kuibuka kwa tukio au janga lolote. Utekelezaji  na mafanikio  
ya Mpango Mkakati huu yatachangia kwa kiasi kikubwa kuboresha lengo la jumla la 
afya ya  jamii, usalama na ulinzi wa chakula,  na maisha ya watu wote. 

Katika kuzingatia masuala haya, tunatoa wito kwa idara nyingine za Serikali, washirika 
wa maendeleo, taasisi za elimu ya juu, taasisi za utafiti, asasi za kiraia , sekta binafsi 
na jumuiya ya Watanzania kwa ujumla kuungana nasi katika kutekeleza  mpango huu 
adhimu wa Afya Moja. Mpango Mkakati huu unapaswa kuzingatiwa kuwa ni "nyaraka 
hai" na uko wazi kwa maoni, nyongeza na marekebisho kulingana na mahitaji 
yanayobadilika. 

Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) 
Waziri Mkuu  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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SHUKURANI

Ofisi ya Waziri Mkuu inapenda kuwashukuru wote waliojitolea 
muda wao kuchangia kufanikisha kukamilika kwa Mpango 
Mkakati huu wa Utekelezaji wa Afya Moja nchini Tanzania.

Shukurani za pekee ziwaendee timu na wengine wote  
walioshiriki kufanya kazi hii ya kuandaa Mpango Mkakati huu 
bila kuchoka, wakiwemo kutoka: Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI); Ofisi ya Makamu 
wa Rais-Mazingira; Wizara ya Afya ; Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Maliasili 

na Utalii; Wizara ya Kilimo; Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu, Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA), 
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili; Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI), Wakala ya Maabara 
ya Mifugo Tanzania; Chuo Kikuu cha Dodoma; Mtandao wa Afya Moja katika Vyuo 
Vikuu Afrika (AFROHUN) na wawakilishi kutoka Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
Washirika wa Maendeleo na Asasi Zisizo za Serikali (AZISE).

Aidha, tunapenda kulishukuru Shirika la Chakula na Kilimo Duniani na Programu ya 
Kimataifa ya Mpango wa Usalama wa Kemikali na Biolojia wa Sandia National 
Laboratories kwa kutoa msaada wa kifedha kwa ajili ya marekebisho ya Mpango 
Mkakati huu muhimu.

Dkt. John A. K. Jingu
Katibu Mkuu

Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge na Uratibu)
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MUHTASARI 

Mpango Mkakati huu umeandaliwa kwa mujibu wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, 
Mpango wa tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa mwaka 2021/22 hadi 2025/26, 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama Tawala ya mwaka 2020, Mwongozo wa Upangaji Mkakati 
na Bajeti ya muda wa Kati wa mwaka 2021. Mbinu iliyotumika ilikuwa kupitia Mpango 
Mkakati wa Kwanza wa mwaka 2015-2020 ili kubainisha maeneo ya mafanikio, 
udhaifu, na vikwazo, kutafuta taarifa kutoka kwa watekelezaji  wa Afya Moja na 
kuendesha mikutano shirikishi ya wadau wa Afya Moja ili  kupokea maoni yao. 
Mpango Mkakati huu wa Afya Moja uliofanyiwa marekebisho kwa pamoja utaruhusu 
wataalamu katika sekta za afya ya binadamu, mifugo, wanyama pori,  mazingira na 
wataalamu  wa sekta nyingine kufanya kazi kwa ushirikiano ili kuzuia, kutambua, 
kujiandaa na kukabili  magonjwa yanayoibuka au kujirudia  kutokana na  mwingiliano. 

Mpango Mkakati huu  umegawanyika katika sura nne. Sura ya Kwanza inatoa 
utangulizi, usuli, asili ya Afya Moja, Maeneo ya Nchi yanayojumuisha jiografia na idadi 
ya watu wa Tanzania, Muundo wa utawala, Maendeleo ya kijamii na kiuchumi, Kilimo, 
Mifugo na Sekta za wanyamapori. Sura hiyo pia inaelezea matishio ya magonjwa 
yanayoibuka na yanayovuka mipaka ikizingatia Magonjwa yanayoweza kuwapata 
binadamu na wanyama (Zuonotiki), Usugu wa Vimelea dhidi ya dawa (AMR), Matishio 
ya Usalama wa Afya (biosafety) na Ulinzi wa Kiusalama wa afya (biosecurity), Matishio 
ya usalama wa chakula, Matishio ya afya ya mazingira, Matishio ya kiafya 
yanayohusisha mabadiliko ya tabianchi na Matisho mengine ya kiafya yanayoibuka 
upya au  kujirudia. Utangulizi huo pia unahusu mtazamo wa Afya Moja duniani, nchini 
Tanzania pamoja na uratibu wake. 

Sura ya Pili inahusu uchambuzi wa hali ya utekelezaji wa Kanuni za Afya za Kimataifa 
(IHR)  za Mwaka 2005; Tathmini na uboreshaji wa mifumo ya afya; Mfumo wa udhibiti 
wa majanga kwa pamoja, mamlaka na kazi za idara na sehemu ya Afya Moja 
zimeelezwa. Sura hiyo pia inafafanua Mifumo ya Afya ya Binadamu, Wanyama na 
Mazingira nchini Tanzania ambayo inajumuisha Wizara ya Afya ; Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Maliasili na Utalii; Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira; Wizara ya 
Kilimo; na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. Sura hii pia inaainisha Uwezo , 
Udhaifu, Fursa na Changamoto zilizotokana na tathmini ya utendaji na utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Afya Moja wa mwaka 2015-2020. Aidha, sura hii inaeleza 
uchambuzi wa wadau katika Afya Moja. 

Sura ya Tatu inaangazia Mpango Mkakati ambapo inaainisha Dira, Dhamira na Dhima, 
Maadili ya Msingi na Kanuni Elekezi. Vilevile, inaeleza nguzo sita za kimkakati ambazo 
ni Uratibu; Ufuatiliaji, Utambuzi, Kinga na Udhibiti; Maandalizi na Utayari wa kukabili 
matukio; Utafiti na maendeleo; Uhamasishaji, Utetezi na Mawasiliano pamoja na 
Mafunzo na Elimu. Kwa kila nguzo, kuna malengo ya kimkakati,  lengo mahususi , 
shabaha, shughuli, viashirio na njia za uthibitishaji. 

Sura ya Nne inaeleza mfumo wa matokeo kwa kuzingatia nguzo za kimkakati; 
ufuatiliaji na tathmini ya mkakati, mapitio ya mpango pamoja na mpango wa kutoa 
taarifa. Pia, mpango wa utekelezaji wa kila mwaka wa kukamilisha Mkakati wa Afya 
Moja  wa mwaka 2022-2027 umewasilishwa kama kiambatisho na 1. 

1. UTANGULIZI

1.1  Usuli 

Kuibuka na kujirudia kwa janga na matishio mengine ya afya ya jamii ni suala lenye 
changamoto na lenye sura nyingi, kama ilivyodhihirishwa na mlipuko wa UVIKO - 19. 
Usimamizi na ukabilianaji wake kwa ufanisi unahitaji njia na hatua nyingi shirikishi na 
uratibu endelevu wa sekta mtambuko. 

Mbinu ya Afya Moja ni mkakati uliobuniwa kukuza matumizi ya maarifa na ujuzi wa 
sekta na taaluma mbalimbali zikiwemo za kitabibu, afya ya jamii, mifugo na mazingira 
kushughulikia changamoto za afya ya wanyama, binadamu na mazingira.

Ingawa Afya Moja siyo dhana ngeni, lakini imekuja kuwa muhimu zaidi katika miaka ya 
hivi karibuni kwa lengo la kufikia kiwango cha hali ya juu cha afya bora kwa 
wanadamu, wanyama na mazingira. 

Mwingiliano miongoni mwa binadamu, wanyama, na mazingira unaendelea kubadilika. 
Hali ya ongeeko la idadi ya watu na wanyama, mabadiliko ya tabianchi na matumizi ya 
ardhi, na kuongezeka kwa safari na biashara za kimataifa hutoa fursa za kuenea kwa 
magonjwa. Takriban asilimia 75 ya magonjwa ya kuambukiza yaliyojitokeza hivi 
karibuni na kuathiri wanadamu kiasili ni magonjwa ya wanyama; aidha, asilimia 60  
ya vimelea vya magonjwa yote ya binadamu hivi sasa inatokana na magonjwa 
yanayopatikana kwa mifugo. Afya Moja inajumuisha taaluma za afya, lakini pia 
inajumuisha wataalamu mbalimbali kwa mfano wataalamu wa wanyamapori, 
wanaanthropolojia, wachumi, wanamazingira, wanasayansi wa tabianchi na 
wanasosholojia. Afya Moja inatambua kwamba matatizo na changamoto zinazokabili 
afya ya binadamu,mnyama na mazingira zinaweza kutatulika vyema kwa njia ya 
mawasiliano na ushirikiano baina ya fani mbalimbali. Afya Moja inazidi kutambuliwa 
na taasisi za kitaifa na kimataifa kama njia mwafaka zaidi ya kushughulikia masuala 
changamano katika mazingira yanayowakutanisha wanyama nabinadamu. 

1.2  Chimbuko la Afya Moja 

Dhana ya Afya Moja ilitanguliwa na dhana ya 'Dawa Moja' ambayo ina mizizi ya 
Kiafrika tangu miaka ya 1960, mtaalamu wa epidemiolojia wa Kimarekani Calvin 
Schwabe, akiwa anafanya kazi yake na wafugaji wa Dinka nchini Sudan alianzisha 
neno 'Dawa Moja' kutokana na kufanana kwa dawa ya binadamu na ile ya mifugo. 
Katika miaka ya 1980, dhana ya 'Dawa Moja' ilibadilishwa na kupanuliwa kuwa 'Afya 
Moja' ili kuakisi dhana ya afya kwa mfumo mzima wa ikolojia kama ilivyoanzishwa na 
mashirika haya ya kimataifa: Shirika la Afya Duniani, Shirika la Chakula na Kilimo. 

Barani Afrika, mbinu ya Afya Moja ilianza kutumika mwaka wa 2018 wakati programu 
ya Afya Moja ilipokubalika na Vituo vya Afrika vya Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
(Africa CDC). Programu hii imezingatia masuala mtambuko ya afya ya jamii ikiwa ni 
pamoja na usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawana magonjwa ya zuonotiki
kama maeneo ya kipaumbele. Programu ya Afya Moja katika Kituo cha Africa CDC 
inajumuisha kikundi kazi cha wataalamu wa Afya Moja (OH-TWG) chenye 
mgawanyiko ulio na uwakilishi kutoka vitengo vitano vya kitaalamu ambavyo ni: 
ufuatiliaji na intelijensia ya magonjwa, maandalizi ya dharura na kukabiliana na 
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Mpango Mkakati huu umeandaliwa kwa mujibu wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, 
Mpango wa tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa mwaka 2021/22 hadi 2025/26, 
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kuendesha mikutano shirikishi ya wadau wa Afya Moja ili kupokea maoni yao. 
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Udhaifu, Fursa na Changamoto zilizotokana na tathmini ya utendaji na utekelezaji wa 
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matukio; Utafiti na maendeleo; Uhamasishaji, Utetezi na Mawasiliano pamoja na 
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taarifa. Pia, mpango wa utekelezaji wa kila mwaka wa kukamilisha Mkakati wa Afya 
Moja  wa mwaka 2022-2027 umewasilishwa kama kiambatisho na 1. 

1. UTANGULIZI
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Kuibuka na  kujirudia  kwa janga na matishio mengine ya afya ya jamii ni suala lenye 
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sekta na taaluma mbalimbali zikiwemo za kitabibu, afya ya jamii, mifugo na mazingira 
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Kiafrika tangu miaka ya 1960, mtaalamu wa epidemiolojia  wa  Kimarekani Calvin 
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mashirika haya ya kimataifa: Shirika la Afya Duniani, Shirika la Chakula na Kilimo. 

Barani Afrika, mbinu ya Afya Moja ilianza kutumika mwaka wa 2018 wakati programu 
ya Afya Moja ilipokubalika na Vituo vya Afrika vya Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
(Africa CDC). Programu hii  imezingatia masuala mtambuko ya afya ya jamii ikiwa ni 
pamoja na usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawana magonjwa  ya zuonotiki 
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inajumuisha kikundi kazi cha wataalamu wa  Afya  Moja (OH-TWG) chenye 
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maafa, mifumo ya maabara, taasisi za afya ya jamii,utafiti,   udhibiti na uzuiaji wa 
magonjwa.  
 
Wakati wa Mkutano wa 35 wa Kawaida wa Baraza la Mawaziri wa Afrika Mashariki 
uliofanyika mwaka 2017, iliamuliwa kwamba dhana ya Afya Moja itumiwe na  mataifa 
hayo na Jukwaa la Afya Moja la Jumuiya ya Afrika Mashariki lianzishwe na 
kuwezeshwa kufanya kazi. Mnamo mwaka wa 2019, Baraza la 19 la Kisekta la 
Mawaziri wa Afya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki liliagiza Sekretarieti ya Jumuiya hiyo 
kuimarisha ushirikiano na uratibu wa sekta mbalimbali kwa kuanzisha Mkakati wa Afya 
Moja wa kikanda. Inatarajiwa kwamba kupitishwa kwa mkakati huu kutatoa mwongozo 
wa utayari wa fani na sekta mbalimbali katika kujiandaa, kuzuia, kutambua na 
kukabiliana na matishio ya afya ya jamii katika mipaka ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na  hatimaye kuboresha uratibu katika kukabiliana, kuzuia na kudhibiti magonjwa ya 
kuambukiza  yanayohusiana na  Afya Moja kwa  wanadamu, wanyama na mazingira.   
 
Nchini Tanzania, dhana ya Afya Moja, imeungwa mkono  na sekta mbalimbali,  na 
ilikubaliwa kwa mara ya kwanza katika udhibiti wa mlipuko wa Homa ya Bonde la Ufa 
mwaka 2007. Katika kipindi  hicho, idadi ya mitandao na majukwaa ya  Afya Moja 
yaliundwa. Haya ni pamoja na Kituo cha Kusini mwa Afrika cha kufuatilia Magonjwa ya 
Kuambukiza (SACIDS), Mtandao wa Afya Moja wa Afrika ya Kati na Mashariki 
(OHCEA), Muungano wa Utafiti wa Kiafrika wa Mfumo wa Mazingira na Afya ya Idadi 
ya Watu (AfriqueOne) na Mitandao ya  Kitaifa ya Afya Moja  ya Utafiti iliyoimarishwa ya 
Magonjwa ya Kuambukiza (NRN-Biomed), Kikosi Kazi cha usistisekosi (Cysticercosis) 
katika Afrika Mashariki na Kusini (CWGESA) na Afya kwa Wanyama na Maisha 
(HALI). Mitandao hii na majukwaa mengi yalianzishwa kwa ushirikiano na 
wanasayansi wa utafiti katika vyuo vikuu na taasisi za utafiti ili kukuza utafiti wa Afya 
Moja na kutoa uthibitisho kwa watunga sera.  Ajenda ya Kitaifa ya Afya Moja nchini 
Tanzania ilibuniwa na kurasimishwa wakati wa Mkutano wa Pili wa Wanasayansi wa 
Afya Moja pamoja na Taasisi ya Utafiti wa magonjwa ya Binadamu (NIMR) uliofanyika 
mwaka 2013.  
 
1.3  Sura ya Nchi 
 
3.1.1.  Jiografia na Idadi ya watu Tanzania 

 
Tanzania ni nchi ya Afrika Mashariki katika Ukanda wa Maziwa Makuu, inayojumuisha 
jumla ya eneo la maji na nchi kavu  lenye  kilometa za mraba 947,303, ambapo 
kilometa za mraba 886,040 zinajumuisha ardhi na kilometa za mraba 62,050 
zinajumuisha maji (Lake , 2013). 
 
Hali ya hewa inatofautiana kulingana na kanda za kijiografia: kitropiki kwenye pwani 
ambapo ni joto na unyevu (msimu wa mvua Machi - Mei); halijoto katika milima yenye 
mvua fupi inayonyesha kati ya Novemba-Desemba na mvua ndefu inayonyesha kati 
ya Februari-Mei, wakati  eneo la uwanda wa nyanda lina halikavu na tofauti kubwa za 
msimu wa joto. Mvua  hunyesha  vyema mwaka mzima kufikia kilele chake katika 
kipindi cha Machi hadi Mei. Hali ya hewa kama hii anuwai inawezesha vimelea 
mbalimbali vya magonjwa kuathiri  afya ya mifugo na afya ya jamii. Jumla ya wakazi 
wa Tanzania wakati wa sensa ya mwaka 2022 ilikuwa 61,741,120, huku msongamano 
ukitofautiana kutoka 12/km2 katika mikoa yenye wakazi wachache, kama vile Katavi, 
hadi 3,133/ km2 katika mikoa yenye wakazi wengi, kama vile Dar es Salaam (Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu, 2022).  
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Kiwango cha jumla cha ukuaji wa idadi ya watu kinakadiriwa kuwa asilimilia 2.9  kwa 
mwaka huku kasi ya ukuaji wa miji ikifikia asilimia 4.77 kwa mwaka. Kilimo kinasaidia 
maisha ya asilimia 82 ya watu, asilimia 70 wakiwa vijijini (Ripoti ya Taifa, Dar es 
Salaam, Ofisi ya Waziri Mkuu, 2007/2008). Takriban asilimia 37 (1,745,776 kati ya 
4,901,837) ya kaya zinafuga mifugo. 
 

1.3.2 Muundo wa Kiutawala 
 
Tanzania imegawanywa katika mikoa  31 ya kiutawala: 26 kwa Bara na mitano 
Zanzibar (tatu Unguja, miwili Pemba). Kuna wilaya 169, zinazojulikana kama mamlaka 
za serikali za mitaa. Tangu mwaka 1986, serikali imepitia mageuzi kadhaa katika sekta 
zake, zikiwemo za Umma, Kilimo na Serikali za Mitaa. Sekta zinazohusika katika 
shughuli za Afya Moja hufanya kazi katika ngazi ya  Taifa na  ya Serikali za Mitaa. 
Ndani ya utawala uliogatuliwa, huduma za mifugo zinasimamiwa na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi; Huduma ya afya ya jamii inasimamiwa na Wizara ya Afya katika ngazi ya 
Taifa na ngazi ya Mkoa, na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) na huduma ya wanyamapori inasimamiwa na Wizara ya Maliasili na Utalii. 
 

1.3.3  Maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi 
 
Pato la Taifa linaonesha ukuaji wa wastani wa takriban asilimia 6.5 - 7  kati ya 2016 na 
2020, na wastani wa mfumuko wa bei wa kila mwaka wa asilimia 3.3 . Kwa mujibu wa 
Mpango wa sasa wa Maendeleo wa Miaka Mitano [FYDP III], wastani unaolengwa wa 
ukuaji wa Pato la Taifa unatarajiwa kuwa si chini ya asilimia 8 kwa mwaka. Msukumo 
wa ajenda ya maendeleo ya Tanzania umekuwa katika ukuaji wa uchumi na hasa 
kushughulikia athari mbaya za kutojua kusoma na kuandika, umaskini na magonjwa. 
Miongoni mwa mambo yanayochangia  kutofikia malengo yaliyokusudiwa ni pamoja 
na; mabadiliko ya tabianchi yakiwemo mafuriko yanayoathiri miundombinu; mlipuko wa 
magonjwa ikiwa ni pamoja na (UVIKO - 19) ambayo huathiri biashara na uwekezaji; 
uzalishaji mdogo na ukuaji mdogo wa sekta za msingi. 
 
1.4  Sekta za Kilimo, Mifugo na Wanyamapori 

 
Tanzania ina hekta milioni 95.5 za ardhi, ambapo hekta milioni 44 zimeainishwa kuwa 
zinafaa kwa kilimo. Hata hivyo, pamoja na uwezo huu, ni hekta milioni 10.6 pekee 
ndizo zinazotumika kwa sasa kwa ajili ya uzalishaji wa mazao. Ingawa hekta milioni 50 
za nyanda za malisho zinafaa kwa malisho ya mifugo, ni asilimia 50 tu ndizo 
zinazotumika. Pamoja na hayo, sekta ya kilimo imeendelea kutumika kama tegemeo la 
maisha ya vijijini na usalama wa chakula wa Taifa. Hakika, sekta hii inasaidia maisha 
ya karibu asilimia 82 ya watu. Sekta hii bado ina sifa ya mifumo ya wakulima wadogo 
na wa jadi. Utendaji wa sekta pia unaathiriwa vibaya na kuendelea kwa matumizi ya 
chini ya rasilimali za kijenetiki;  wadudu waharibifu na magonjwa; ufugaji duni na 
huduma duni za ugani, pamoja na mifumo duni ya uhamishaji wa teknolojia. Mambo 
mengine yanahusiana na uwezo dhaifu ambao ni pamoja na mifumo ya kuongeza 
thamani na ya  masoko, athari mbaya za mabadiliko ya  tabianchi na mifumo duni ya 
matumizi ya ardhi.  
 
Tanzania ina idadi ya ng’ombe milioni 35.3, mbuzi milioni 25.6, kondoo milioni 8.8, 
mbwa milioni 4, nguruwe milioni 3.4 na punda 657,389. Aidha, idadi ya kuku ni milioni 
92.8 ambapo kuku wa asili ni milioni 42.7 na kuku wa kisasa ni milioni 50.1. Pamoja na 
kutoa bidhaa za chakula, mifugo ina jukumu kubwa kama injini ya maisha na 
maendeleo katika maeneo ya vijijini. Mifugo hutumika kama nguvu kazi,  usafiri na 
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maafa, mifumo ya maabara, taasisi za afya ya jamii,utafiti,   udhibiti na uzuiaji wa 
magonjwa.  
 
Wakati wa Mkutano wa 35 wa Kawaida wa Baraza la Mawaziri wa Afrika Mashariki 
uliofanyika mwaka 2017, iliamuliwa kwamba dhana ya Afya Moja itumiwe na  mataifa 
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wa utayari wa fani na sekta mbalimbali katika kujiandaa, kuzuia, kutambua na 
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ilikubaliwa kwa mara ya kwanza katika udhibiti wa mlipuko wa Homa ya Bonde la Ufa 
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yaliundwa. Haya ni pamoja na Kituo cha Kusini mwa Afrika cha kufuatilia Magonjwa ya 
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ya Watu (AfriqueOne) na Mitandao ya  Kitaifa ya Afya Moja  ya Utafiti iliyoimarishwa ya 
Magonjwa ya Kuambukiza (NRN-Biomed), Kikosi Kazi cha usistisekosi (Cysticercosis) 
katika Afrika Mashariki na Kusini (CWGESA) na Afya kwa Wanyama na Maisha 
(HALI). Mitandao hii na majukwaa mengi yalianzishwa kwa ushirikiano na 
wanasayansi wa utafiti katika vyuo vikuu na taasisi za utafiti ili kukuza utafiti wa Afya 
Moja na kutoa uthibitisho kwa watunga sera.  Ajenda ya Kitaifa ya Afya Moja nchini 
Tanzania ilibuniwa na kurasimishwa wakati wa Mkutano wa Pili wa Wanasayansi wa 
Afya Moja pamoja na Taasisi ya Utafiti wa magonjwa ya Binadamu (NIMR) uliofanyika 
mwaka 2013.  
 
1.3  Sura ya Nchi 
 
3.1.1.  Jiografia na Idadi ya watu Tanzania 

 
Tanzania ni nchi ya Afrika Mashariki katika Ukanda wa Maziwa Makuu, inayojumuisha 
jumla ya eneo la maji na nchi kavu  lenye  kilometa za mraba 947,303, ambapo 
kilometa za mraba 886,040 zinajumuisha ardhi na kilometa za mraba 62,050 
zinajumuisha maji (Lake , 2013). 
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Kiwango cha jumla cha ukuaji wa idadi ya watu kinakadiriwa kuwa asilimilia 2.9  kwa 
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hutoa samadi inayotumika kama mbolea kwa shughuli za kilimo cha mazao na vyanzo 
vya nishati vinavyowezekana kupitia teknolojia ya biogesi. 
  
Zaidi ya hayo, Tanzania ina asilimia 20 ya spishi za wanyama wakubwa barani Afrika, 
wanaopatikana katika hifadhi zake, zilizotawanyika katika eneo la zaidi ya 42,000 km2 
na kutengeneza takriban asilimia 38 ya   eneo la nchi. Mwingiliano huu kati ya 
wanadamu, wanyama na mazingira, unatoa fursa kwa wote ya kuchangia rasilimali 
nyingi zilizopo lakini pia ni chanzo cha magonjwa yanayoathiri afya na ustawi wa jamii 
na uchumi wa binadamu (WHO 2020).  
 
1.5  Matishio ya Milipuko ya Magonjwa Yanayoibuka Duniani 

 
Hivi karibuni, mataifa duniani kote yamekuwa yakikabiliana na ongezeko la magonjwa 
yanayoibuka na  kujirudia kutokana na mwingiliano wa wanadamu, wanyama na 
mazingira.Vimelea vya magonjwa  haya yanayohusika na kuibuka au kujirudia 
vinaweza kuenea kwa haraka, siyo tu kitaifa bali hata kikanda na kimataifa. Mlipuko wa 
Ebola ambao haujawahi kushuhudiwa kabla huko Afrika Magharibi, mnamo 2014 na 
janga la Dunia la UVIKO - 19 mnamo 2019  vilizua hali ya wasiwasi mkubwa ambao, 
kwa muda, ilionekana kukosa majibu  yenye ufanisi kitaifa na kimataifa, na matokeo ya 
majanga haya yalijidhihirisha kwenye afya na ustawi wa binadamu, usalama wa 
chakula, na wa kiuchumi. Mwaka 2005-2006, wakati Dunia inakabiliwa na tishio la 
vimelea vya homa ya mafua ya ndege ya H5N1, nchi nyingi za Afrika zilianzisha 
kamati za sekta mbalimbali ili kusaidia kukabiliana na tishio hilo.Wakati tishio hilo 
lilipodhibitiwa duniani kote,   ufadhili mahususi ambao ulisaidia miundo hii, kufanya 
kazi,  ulipungua au kutoweka kabisa na kamati hizo zikavunjwa. Hata hivyo, 
inategemewa kuwa, miundo iliyoundwa kukabiliana na Ebola na UVIKO - 19   kimataifa 
na kitaifa  itaimarishwa na kuwa endelevu. 
 
Uzoefu wa  matukio ya hivi  karibuni ya mlipuko, haswa  wa homa ya mafua ya ndege, 
umechochea ongezeko la utambuzi wa umuhimu wa juhudi zinazoendelea za sekta 
nyingi kushughulikia matishio ya majanga. Dhana wa Afya Moja imeidhinishwa na 
Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa (FAO), Shirika la Afya ya Wanyama 
Duniani (OIE), Shirika la Afya Duniani (WHO) na Shirika la Kimataifa la Programu ya 
Mazingira (UNEP). Ushirikiano huu una lengo la kuboresha uzuiaji, utambuzi  na 
kukabiliana na matishio ya  magonjwa yanayoweza kujitokeza.   Hata hivyo, maswali 
muhimu bado yanasalia kuhusu jinsi ya  kuweka taasisi thabiti  na  kuiwezesha mbinu 
hii kufanya kazi katika nchi mbalimbali. Takriban asilimia 75  ya magonjwa yote  
yanayoibuka na  kujirudia yanayoathiri wanadamu mwanzoni mwa Karne ya 21 
yametokana na wanyamapori. 
 
VVU/UKIMWI, Ugonjwa Mkali wa Kupumua na mafua ya ndege hutukumbusha wazi ni 
jinsi gani  dunia iliyounganika  inavyoweza kuwa hatarini kutokana na athari za 
magonjwa yanayoibuka sehemu yoyote duniani. Kasi ambayo magonjwa haya 
yanaweza kutokea na kuenea inaleta wasiwasi mkubwa wa afya ya jamii, kiuchumi na 
kimaendeleo kwa ujumla. Magonjwa haya pia yanasababisha haja ya  kuanzisha 
uwezo  mpana wa kutambua magonjwa, kuzuia, na kukabiliana kitaifa na kimataifa 
hasa katika maeneo yale  yenye jiografia inayofanana ambapo kuna uwezekano wa 
kutokea matishio ya magonjwa. Kwa kutambua mahitaji yaliyoelezwa hapo juu, 
Mpango Mkakati huu  unaainisha hapa chini, matishio muhimu zaidi ya kiafya  
yanayoelekea kujitokeza ambayo uwezo wa kutosha wa kutambua, kuzuia na 
kukabiliana nayo ni lazima  uanzishwe. 
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1.5.1 Magonjwa ya Zuonotiki 
 
Tanzania imepitisha magonjwa ya kipaumbele sita ya zuonotiki tangu 2016 wakati 
orodha ya vipaumbele vya pamoja    ilianishwa kutokana na uchambuzi wa kimfumo 
wa vigezo vilivyopimwa na wawakilishi kutoka sekta tofauti. Vigezo hivyo vilikuja na 
magonjwa ya  zuonotiki  yaliyopewa kipaumbele ambayo ni pamoja na Kichaa cha 
mbwa, Homa ya Bonde la Ufa na homa nyingine za virusi  vinavyosababisha 
magonjwa ya kutokwa na damu (Marburg na Ebola), mafua ya  zuonotiki , Kimeta,  
malale (Trypanosomiasis ya Kiafrika) na  Bruselosisi (Brucellosis). Hata hivyo, katika 
mlipuko wa UVIKO - 19  ambao uliibuka ulimwenguni mnamo 2019, ni dhahiri kwamba 
unapaswa kujumuishwa kama moja ya magonjwa ya kipaumbele ya  zuonotiki. 
Kimataifa inajulikana na  imethibitishwa kuwa asilimia 60-80 ya vimelea vya magonjwa 
ya binadamu, ikiwa ni pamoja na  vile vinavyohusika na magonjwa ya milipuko 
yanayoibuka na kujirudia  vina vyanzo mbalimbali,  vingi vikitoka kwa 
wanyama.Uchunguzi  umebaini kuwa zaidi ya asilimia 60  ya magonjwa ya 
kuambukiza yanayoibuka na kujirudia kwa wanadamu kiasili ni ya  zuonotiki ; ambapo 
asilimia 72  vyanzo  vyake ni wanyamapori. 
 
Kwa hiyo, hii ina maana kwamba, aina yoyote ya mwingiliano wa karibu kati ya 
binadamu, mifugo na wanyamapori inaweza kusababisha athari kubwa  ya mienendo 
ya magonjwa kwa wanadamu. Tanzaniani ya nne kuwa na viumbe hai ikitanguliwa na 
Brazili, Indonesia, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hii ina maana kwamba, wigo 
wa hatari za wanyamapori kuwa chanzo cha maambukizi ya magonjwa kwa  binadamu 
ni mkubwa, hasa katika maeneo  ambayo kuna mwingiliano.  
Hali ya ushirikiano kati ya binadamu na mifumo ya ikolojia ya wanyamapori na uvamizi 
wa mifumo hiyo unaoongeza ukataji miti ni ushahidi wa wazi wa uwezekano wa 
kuvuka kwa vimelea vya magonjwa kati ya wanyamapori, mifugo na binadamu.  
Nchini Tanzania, imeonekana pia kwamba magonjwa ya homa, yanayosababishwa na 
magonjwa ya  zuonotiki  kama leptospirosisi, bruselosisi na Q-fever, mara nyingi 
yametambuliwa vibaya kama  ugonjwa  wa malaria.Utambuzi potofu unaotokana na 
ujuzi duni wa kiufundi wa wataalamu wa afya na uwezo mdogo wa mifumo ya afya 
mara nyingi umesababisha kutolewa kwa tiba isiyo sahihi na hivyo kusababisha  
wagonjwa kuugua kwa muda mrefu,  ugonjwa kuwa tatizo kubwa pamoja na matumizi 
yasiyofaa ya  dawa za malaria. Tanzania inakabiliwa na aina mbalimbali za matishio 
ya kiafya na  madhara makubwa yanayotokana na magonjwa kadhaa ya  zuonotiki , 
huku baadhi yao  yakiwa yamepata uangalizi mdogo au  kutopewa umuhimu 
unaostahili. Hii pia inaonesha kwamba, juhudi  zilizowekwa kulinda afya ya binadamu 
zinapaswa kushughulikia hatari zinazohusishwa na aina mbalimbali za magonjwa ya 
zuonosia .  
 

1.5.2 Usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya  dawa (AMR) 
 
Dawa dhidi ya vimelea vya magonjwa  zina jukumu muhimu katika kupambana na 
magonjwa ya kuambukiza  kwa binadamu na mifugo.Kuanzishwa kwa matumizi ya 
dawa ya penisilini katika karne ya 20 kulisababisha kupungua kwa kasi ya magonjwa 
na vifo kutokana na magonjwa ya kuambukiza yanayosababishwa na bakteria. 
Kinyume chake, tiba hiyo iliyoonekana ya muujiza  iliyotolewa  kwa 
antimikrobiamaambukizi ya kawaida ya bakteria ilishindwa kufanya kazi  kutokana na 
bakteria hao  kuwa sugu dhidi ya dawa hiyo (antimikrobia). 
 
Usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa (kama inavyofafanuliwa na WHO) ni 
dawa kushindwa kuviua  vimelea vya magonjwa antimikrobia kama ilivyokuwa hapo 
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dawa kushindwa kuviua  vimelea vya magonjwa antimikrobia kama ilivyokuwa hapo 



6

 

6  

awali kwa matibabu ya maambukizi yanayosababishwa  navyo. Usugu wa vimelea vya 
magonjwa dhidi ya dawa ni tatizo linalojitokeza la afya ya jamii duniani kote. Ingawa 
kuna data  chache kuhusu usugu wa vimelea vya magonjwa antimikrobia nchini 
Tanzania, hata katika miaka ya 1990,  usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa 
katika matumizi ya kawaida, kama vile ampicillin, tetracycline, chloroquine, na 
trimethoprim-sulfamethoxazole ulikuwa umedhihirika. 
 
Kupitia utaratibu wa  uchaguzi wa matibabu ya magonjwa  wa kawaida kwa kutumia 
antimikrobia, vimelea vya magonjwa  polepole  hukabiliana nayo na hatua kwa hatua  
huhitajika kiwango zaidi cha dawa hiyo mpaka  inakuwa sugu kabisa kwa matumizi 
antimikrobia ambayo awali ilikuwa na ufanisi  mkubwa. Tatizo hili limekuwa likijitokeza 
kwa miongo 5 iliyopita na linahatarisha uwezo wetu wa  kuhudumia wagonjwa katika 
mifumo ya huduma za afya na hivyo, kusababisha milipuko ya magonjwa ambayo 
awali yalitibika kwa sababu ya usugu wa vimelea..Tatizo la AMR pia linahatarisha 
uwezo wetu wa kuendeleza usafirishaji wa chakula na kudumisha maendeleo ya taifa. 
Ikizingatiwa kuwa Usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa ni tatizo kubwa la 
afya ya jamii,  antimikrobia. AMR inachukuliwa  kuwa tatizo changamano la kiafya  
kutokana na sababu zake  kuwa changamano, na suluhisho lake ni changamano. Hata 
hivyo, mjadala kuhusu matumizi ya antimikrobia katika kilimo  inasalia kuwa  mjadala  
mgumu kutokana na uhusiano wake na masuala mengine ya kisayansi, kisiasa na 
kiuchumi. Licha ya kutengenezwa kwa dawa mpya kuchukua nafasi ya zile sugu, AMR 
inaenea kwa kasi zaidi kuliko  jitihada za uanzishwaji wa michanganyiko mipya katika 
matumizi ya kimatibabu, na hivyo kusababisha  wasiwasi  katika afya ya jamii. Jambo 
la kusikitisha zaidi kuhusu visababishi vya AMR ni pale binadamu  anapotumia bidhaa 
za wanyama na mimea ambazo zimechafuliwa na antimikrobia ama kwa makusudi au 
kutokujua, kupitia  matibabu, malisho au  uchafuzi wa mazingira. 
 
Matumizi kupita kiasi na matumizi mabaya ya antimikrobia huwezeshwa katika 
sehemu nyingi  kutokana na upatikanaji wake kwenye kaunta za maduka bila agizo la 
daktari, lakini hata pale ambapo sivyo, mazoea ya kuagiza yanatofautiana sana kati ya 
nchi na nchi. Masuala kama haya yanafanywa kuwa mabaya zaidi na idadi kubwa ya 
dawa ghushi na za viwango vya chini vya antimikrobia zinazoenea katika masoko ya 
dawa katika baadhi ya maeneo. Katika baadhi ya maeneo barani Afrika dawa za kuua 
vijidudu huuzwa mitaani na katika masoko ya wazi na hivyo kuendeleza tatizo la AMR. 
 
Matumizi ya antimikrobia katika kilimo yanaelezwa mara kwa mara kuwa chanzo kikuu 
cha tatizo la kiafya la magonjwa sugu katika dawa za binadamu. Kuku, mayai, nyama 
na bidhaa za maziwa  tunazotumia mara nyingi huwa na dozi ndogo za antimikrobia 
ambazo zinaweza kusababisha   usugu kwa wanadamu. Hii ni hali ya kuogofya sana 
kwani wengi wetu hutumia bidhaa hizi za wanyama tukiwa na ufahamu mdogo au bila 
kujua kabisa madhara yake kiafya. Ni dhahiri kwamba wafugaji hawawezi kufuata 
sheria au kanuni zinazowalazimisha kutupa mazao ya mifugo  yasiyofaa kwa sababu 
yanaathiri maisha yao ya kiuchumi.  
 
Katika kukabiliana na changamoto hii, Serikali ya Tanzania imepitisha Ajenda ya 
Bunge la 68 la Afya Duniani la Mei 2015, ambalo lilipitisha mpango kazi wa kimataifa 
kuhusu usugu wa vimelea vya magonjwa na kuzitaka Nchi Wanachama kuandaa 
Mipango ya Kitaifa (National Action Plan - NAP) ya AMR kwa kutumia “Mbinu ya Afya 
Moja” kama njia ya kushughulikia  changamoto hii na  masuala mengine magumu. 
Mpango wa Kitaifa wa utekelezaji uliainisha malengo makuu ya kimkakati, afua, na 
shughuli za kupunguza kasi ya ukuaji na kuenea kwa AMR na kuboresha afya ya 
mgonjwa. Malengo ya NAP ni: Kuboresha ufahamu na uelewa wa usugu wa vimelea 
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vya magonjwa kupitia mawasiliano, elimu na mafunzo yenye ufanisi; Kuimarisha 
msingi wa maarifa na ushahidi kupitia ufuatiliaji na utafiti; kupunguza matukio ya 
maambukizi kwa njia ya usafi wa mazingira, usafi wa mtu binafsi na hatua za kuzuia 
maambukizi; Kuboresha matumizi ya dawa za antimikrobia katika afya ya binadamu na 
wanyama; kuendeleza  masuala ya kiuchumi kwa uwekezaji endelevu unaozingatia 
mahitaji ya nchi zote na kuongeza uwekezaji katika dawa mpya, zana za uchunguzi, 
chanjo na afua zingine.  
 

1.5.3 Matishio ya Usalama wa Afya na Ulinzi wa Kibiolojia  
 
Usalama wa Afya maana yake ni hatua za usalama zilizowekwa ili kukinga au kuzuia 
watu wasidhurike kutokana na kuathiriwa na vimelea au sumu zinazoambukiza pasipo 
kukusudia (au kwa kifupi, kuzuia athari kwa watu kutokana na vimelea vya 
magonjwa). Usalama na ulinzi wa kibiolojia maana yake ni hatua za usalama 
zilizowekwa ili kuzuia upotevu, wizi, matumizi mabaya, ubadilishaji, au kutoa kwa 
makusudi vimelea na sumu zinazoambukiza wanyama au binadamu (au kwa kifupi, 
kuzuia vimelea visipitishwe mikononi mwa watu wasio waaminifu).Kwa upande 
mwingine, Udhibiti wa Vihatarishi unamaanisha mfumo mzima na michakato 
iliyowekwa ili kudhibiti hatari za Usalama wa Uhai na Mazingira zinazohusiana na 
utunzaji au uhifadhi na utupaji wa vimelea vya kuambukiza au sumu katika huduma za 
afya ya binadamu, wanyama na mazingira.  
 
Mahitaji ya kutekeleza Udhibiti wa Vihatarishi yanaongezeka kutokana na kuongezeka 
kwa hatari za usalama na  ulinzi wa viumbe zinazohusiana na matukio ya magonjwa 
yanayoibuka na  kujirudia, yanayoathiri wanadamu, wanyama na mimea na 
kusababisha athari kubwa kiafya na kiuchumi nchini. Vihatarishi (vya kibiolojia) 
vinavyohusishwa ni milipuko ya Homa ya Bonde la Ufa katika Afrika Mashariki (2006-
2007), sumu kuvu (2016); na janga la kimataifa la UVIKO - 19 (2019) ni mifano 
michache tu ya vihatarishi vinavyoathiri wanadamu, wanyama na mimea, ambavyo 
vinaweza kujumuisha matatizo changamano ya kiafya. 

 
Zaidi ya hayo, kuongezeka kwa mwingiliano wa binadamu na wanyama wa nyumbani, 
wanyamapori na mazingira kwa pamoja huongeza mzunguko wa changamoto hizo za 
kiafya na kiuchumi. Aidha, ongezeko la watu duniani hasa katika nchi zinazoendelea, 
shughuli za usafiri na  usafirishaji, na ukuaji wa miji, linahusishwa na hatari za milipuko 
ya magonjwa, ugaidi wa kibiolojia na dharura nyingine za afya ambazo zinatishia 
maisha. Kwa hiyo, juhudi za pamoja za wataalamu wa sekta za afya ya binadamu, 
wanyama na mazingira pamoja na taratibu za uratibu wa sekta mbalimbali 
zilizopangwa vyema kupitia mbinu ya Afya Moja ni za umuhimu mkubwa na zinaweza 
kutoa suluhu kwa matatizo haya changamano. Hivyo, kujumuisha shughuli za 
Usalama wa Uhai na Usalama wa viumbe katika Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Afya 
Moja na kuratibu utekelezaji wake kupitia Sehemu ya Afya Moja, kutasaidia kuongeza 
kasi ya utekelezaji wa Usimamizi wa Vihatarishi na kuboresha usalama na ulinzi wa 
kibiolojia na wa nchi kwa ujumla. 
 

1.5.4  Matishio ya Usalama wa Chakula 
 
Mlipuko wa magonjwa katika mifugo siyo tu unaweka hatarini chanzo cha kawaida cha 
chakula, lakini pia unaweka hatarini maisha yao na uwezo wao wa kustahimili hali hiyo 
na kuathiri usalama wao kwa muda mrefu. Milipuko ya magonjwa ambayo hupunguza 
upatikanaji wa wanyama hai na mazao ya mifugo inaweza kupunguza mapato ya 
kaya, kudhoofisha mlo wa wanakaya, kudhoofisha hali ya lishe na kuongeza hatari 
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awali kwa matibabu ya maambukizi yanayosababishwa  navyo. Usugu wa vimelea vya 
magonjwa dhidi ya dawa ni tatizo linalojitokeza la afya ya jamii duniani kote. Ingawa 
kuna data  chache kuhusu usugu wa vimelea vya magonjwa antimikrobia nchini 
Tanzania, hata katika miaka ya 1990,  usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa 
katika matumizi ya kawaida, kama vile ampicillin, tetracycline, chloroquine, na 
trimethoprim-sulfamethoxazole ulikuwa umedhihirika. 
 
Kupitia utaratibu wa  uchaguzi wa matibabu ya magonjwa  wa kawaida kwa kutumia 
antimikrobia, vimelea vya magonjwa  polepole  hukabiliana nayo na hatua kwa hatua  
huhitajika kiwango zaidi cha dawa hiyo mpaka  inakuwa sugu kabisa kwa matumizi 
antimikrobia ambayo awali ilikuwa na ufanisi  mkubwa. Tatizo hili limekuwa likijitokeza 
kwa miongo 5 iliyopita na linahatarisha uwezo wetu wa  kuhudumia wagonjwa katika 
mifumo ya huduma za afya na hivyo, kusababisha milipuko ya magonjwa ambayo 
awali yalitibika kwa sababu ya usugu wa vimelea..Tatizo la AMR pia linahatarisha 
uwezo wetu wa kuendeleza usafirishaji wa chakula na kudumisha maendeleo ya taifa. 
Ikizingatiwa kuwa Usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa ni tatizo kubwa la 
afya ya jamii,  antimikrobia. AMR inachukuliwa  kuwa tatizo changamano la kiafya  
kutokana na sababu zake  kuwa changamano, na suluhisho lake ni changamano. Hata 
hivyo, mjadala kuhusu matumizi ya antimikrobia katika kilimo  inasalia kuwa  mjadala  
mgumu kutokana na uhusiano wake na masuala mengine ya kisayansi, kisiasa na 
kiuchumi. Licha ya kutengenezwa kwa dawa mpya kuchukua nafasi ya zile sugu, AMR 
inaenea kwa kasi zaidi kuliko  jitihada za uanzishwaji wa michanganyiko mipya katika 
matumizi ya kimatibabu, na hivyo kusababisha  wasiwasi  katika afya ya jamii. Jambo 
la kusikitisha zaidi kuhusu visababishi vya AMR ni pale binadamu  anapotumia bidhaa 
za wanyama na mimea ambazo zimechafuliwa na antimikrobia ama kwa makusudi au 
kutokujua, kupitia  matibabu, malisho au  uchafuzi wa mazingira. 
 
Matumizi kupita kiasi na matumizi mabaya ya antimikrobia huwezeshwa katika 
sehemu nyingi  kutokana na upatikanaji wake kwenye kaunta za maduka bila agizo la 
daktari, lakini hata pale ambapo sivyo, mazoea ya kuagiza yanatofautiana sana kati ya 
nchi na nchi. Masuala kama haya yanafanywa kuwa mabaya zaidi na idadi kubwa ya 
dawa ghushi na za viwango vya chini vya antimikrobia zinazoenea katika masoko ya 
dawa katika baadhi ya maeneo. Katika baadhi ya maeneo barani Afrika dawa za kuua 
vijidudu huuzwa mitaani na katika masoko ya wazi na hivyo kuendeleza tatizo la AMR. 
 
Matumizi ya antimikrobia katika kilimo yanaelezwa mara kwa mara kuwa chanzo kikuu 
cha tatizo la kiafya la magonjwa sugu katika dawa za binadamu. Kuku, mayai, nyama 
na bidhaa za maziwa  tunazotumia mara nyingi huwa na dozi ndogo za antimikrobia 
ambazo zinaweza kusababisha   usugu kwa wanadamu. Hii ni hali ya kuogofya sana 
kwani wengi wetu hutumia bidhaa hizi za wanyama tukiwa na ufahamu mdogo au bila 
kujua kabisa madhara yake kiafya. Ni dhahiri kwamba wafugaji hawawezi kufuata 
sheria au kanuni zinazowalazimisha kutupa mazao ya mifugo  yasiyofaa kwa sababu 
yanaathiri maisha yao ya kiuchumi.  
 
Katika kukabiliana na changamoto hii, Serikali ya Tanzania imepitisha Ajenda ya 
Bunge la 68 la Afya Duniani la Mei 2015, ambalo lilipitisha mpango kazi wa kimataifa 
kuhusu usugu wa vimelea vya magonjwa na kuzitaka Nchi Wanachama kuandaa 
Mipango ya Kitaifa (National Action Plan - NAP) ya AMR kwa kutumia “Mbinu ya Afya 
Moja” kama njia ya kushughulikia  changamoto hii na  masuala mengine magumu. 
Mpango wa Kitaifa wa utekelezaji uliainisha malengo makuu ya kimkakati, afua, na 
shughuli za kupunguza kasi ya ukuaji na kuenea kwa AMR na kuboresha afya ya 
mgonjwa. Malengo ya NAP ni: Kuboresha ufahamu na uelewa wa usugu wa vimelea 
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vya magonjwa kupitia mawasiliano, elimu na mafunzo yenye ufanisi; Kuimarisha 
msingi wa maarifa na ushahidi kupitia ufuatiliaji na utafiti; kupunguza matukio ya 
maambukizi kwa njia ya usafi wa mazingira, usafi wa mtu binafsi na hatua za kuzuia 
maambukizi; Kuboresha matumizi ya dawa za antimikrobia katika afya ya binadamu na 
wanyama; kuendeleza  masuala ya kiuchumi kwa uwekezaji endelevu unaozingatia 
mahitaji ya nchi zote na kuongeza uwekezaji katika dawa mpya, zana za uchunguzi, 
chanjo na afua zingine.  
 

1.5.3 Matishio ya Usalama wa Afya na Ulinzi wa Kibiolojia  
 
Usalama wa Afya maana yake ni hatua za usalama zilizowekwa ili kukinga au kuzuia 
watu wasidhurike kutokana na kuathiriwa na vimelea au sumu zinazoambukiza pasipo 
kukusudia (au kwa kifupi, kuzuia athari kwa watu kutokana na vimelea vya 
magonjwa). Usalama na ulinzi wa kibiolojia maana yake ni hatua za usalama 
zilizowekwa ili kuzuia upotevu, wizi, matumizi mabaya, ubadilishaji, au kutoa kwa 
makusudi vimelea na sumu zinazoambukiza wanyama au binadamu (au kwa kifupi, 
kuzuia vimelea visipitishwe mikononi mwa watu wasio waaminifu).Kwa upande 
mwingine, Udhibiti wa Vihatarishi unamaanisha mfumo mzima na michakato 
iliyowekwa ili kudhibiti hatari za Usalama wa Uhai na Mazingira zinazohusiana na 
utunzaji au uhifadhi na utupaji wa vimelea vya kuambukiza au sumu katika huduma za 
afya ya binadamu, wanyama na mazingira.  
 
Mahitaji ya kutekeleza Udhibiti wa Vihatarishi yanaongezeka kutokana na kuongezeka 
kwa hatari za usalama na  ulinzi wa viumbe zinazohusiana na matukio ya magonjwa 
yanayoibuka na  kujirudia, yanayoathiri wanadamu, wanyama na mimea na 
kusababisha athari kubwa kiafya na kiuchumi nchini. Vihatarishi (vya kibiolojia) 
vinavyohusishwa ni milipuko ya Homa ya Bonde la Ufa katika Afrika Mashariki (2006-
2007), sumu kuvu (2016); na janga la kimataifa la UVIKO - 19 (2019) ni mifano 
michache tu ya vihatarishi vinavyoathiri wanadamu, wanyama na mimea, ambavyo 
vinaweza kujumuisha matatizo changamano ya kiafya. 

 
Zaidi ya hayo, kuongezeka kwa mwingiliano wa binadamu na wanyama wa nyumbani, 
wanyamapori na mazingira kwa pamoja huongeza mzunguko wa changamoto hizo za 
kiafya na kiuchumi. Aidha, ongezeko la watu duniani hasa katika nchi zinazoendelea, 
shughuli za usafiri na  usafirishaji, na ukuaji wa miji, linahusishwa na hatari za milipuko 
ya magonjwa, ugaidi wa kibiolojia na dharura nyingine za afya ambazo zinatishia 
maisha. Kwa hiyo, juhudi za pamoja za wataalamu wa sekta za afya ya binadamu, 
wanyama na mazingira pamoja na taratibu za uratibu wa sekta mbalimbali 
zilizopangwa vyema kupitia mbinu ya Afya Moja ni za umuhimu mkubwa na zinaweza 
kutoa suluhu kwa matatizo haya changamano. Hivyo, kujumuisha shughuli za 
Usalama wa Uhai na Usalama wa viumbe katika Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Afya 
Moja na kuratibu utekelezaji wake kupitia Sehemu ya Afya Moja, kutasaidia kuongeza 
kasi ya utekelezaji wa Usimamizi wa Vihatarishi na kuboresha usalama na ulinzi wa 
kibiolojia na wa nchi kwa ujumla. 
 

1.5.4  Matishio ya Usalama wa Chakula 
 
Mlipuko wa magonjwa katika mifugo siyo tu unaweka hatarini chanzo cha kawaida cha 
chakula, lakini pia unaweka hatarini maisha yao na uwezo wao wa kustahimili hali hiyo 
na kuathiri usalama wao kwa muda mrefu. Milipuko ya magonjwa ambayo hupunguza 
upatikanaji wa wanyama hai na mazao ya mifugo inaweza kupunguza mapato ya 
kaya, kudhoofisha mlo wa wanakaya, kudhoofisha hali ya lishe na kuongeza hatari 
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kwa afya, hasa kwa wanawake na watoto. Aidha, milipuko inaweza kudhoofisha 
upatikanaji wa soko kwa bidhaa hizo. Ukosefu wa usalama wa chakula kwa muda 
mrefu pia husababisha tabia hatarishi zinazohusiana na upatikanaji wa nyama, mfano 
hakuna mtu ambaye ana uhakika wa usalama wa chakula angefikiria  kula mzoga. 
Madhara ya magonjwa ya wanyama yanaenea kwa wafanyakazi  wanaofanya kazi za 
uzalishaji na uchakataji – kwa maao ya mifugo, kilimo, wasafirishaji, na wauzaji.  
 
Dhana ya Afya Moja husaidia kutafuta njia za kupunguza hatari hizi na kusisitiza 
kutafuta riziki za maisha zinazostahimili. Magonjwa ya zuonotiki  yana madhara 
makubwa kwa usalama na  ulinzi wa chakula; hata hivyo, Tanzania haina wakala 
unaohusika na usalama wa chakula. Udhibiti wa usalama wa chakula una mfumo 
unaohusisha Wizara, idara na taasisi  mbalimbali. Usalama wa chakula pia 
unahusishwa na AMR ambapo vyakula vya mifugo vinaweza kuwa na viwango vidogo 
vya  antimikrobia na mazingira yanaweza kuwa na mabaki ya antimikrobia ambayo 
yanaweza kusababisha AMR. Kuna haja ya kutunga na kuimarisha sheria, kanuni, 
viwango na  mifumo ya uratibu wa Usalama wa Chakula, ili kuhakikisha utekelezaji 
wake unafanyika ipasavyo, kudhibiti uchafuzi wa kemikali, mionzi na mikrobiolojia kwa 
ufanisi.  
 

1.5.5 Matishio ya Afya ya Mazingira 
 
Afya ya mazingira inahusika na nyanja zote za mazingira asilia na yaliyojengwa 
yanayoathiri afya ya binadamu. Kwa upande mwingine, ulinzi wa mazingira unahusika 
na kulinda mazingira asilia kwa manufaa ya afya ya binadamu na mfumo wa ikolojia. 
Mazingira na mambo yanayohusiana nayo ni sehemu nyingine  ya sababu  za 
magonjwa mengi ya mlipuko katika mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea. 
 
Nchini Tanzania, matatizo ya afya ya mazingira yanatokana na ongezeko la watu 
kwenye makazi, usafi duni wa mazingira, pamoja na ukosefu wa maji safi na salama 
na huduma dunikatika makazi. Licha ya hali mbaya ya afya ya mazingira, kuna 
changamoto  za ufuatiliaji kwa wakati.  
Idadi kubwa ya watu nchini Tanzania wanaishi katika umaskini na hawapati huduma 
za msingi kama vile chakula, maji safi na salama, vyoo na usafi wa mazingira na hivyo 
kusababisha uwezekano wa kuambukizwa magonjwa. Hivyo, kuna umuhimu wa 
kuwekeza zaidi katika afya ya mazingira na kuhakikisha kila Mtanzania anapata 
majisafi na salama, njia sahihi za kutupa taka na usafi wa mazingira unaostahili. Hii 
itasaidia sana kuzuia kuenea kwa magonjwa. 
 

1.5.6 Matishio ya kiafya katika mabadiliko ya tabianchi 
 
Tofauti ya hali ya hewa inahusishwa na  usambaaji wa kijiografia na  kualiana kwa 
vekta wanaohusika na magonjwa mbalimbali. Magonjwa katika mazingira 
yanayowakutanisha  binadamu na wanyama (k.m., magonjwa ya  zuonotiki , 
magonjwa yanayoenezwa na maji/chakula, magonjwa yanayoenezwa na wadudu) 
yanaendelea kuwa tishio kwa wanadamu na wanyama na ongeeko la maambukii na 
vifo. Magonjwa ya mlipuko yanayosababishwa na vekta kutokana na mabadiliko ya  
hali ya hewa ni pamoja na malaria, dengi, homa ya bonde la ufa, homa ya manjano na 
malale. Kwa mfano, homa ya bonde la ufa kwa kawaida huchochewa na mvua nyingi 
zinazonyesha kwa muda mrefu. Kwa upande mwingine, hali ya hewa ya joto, 
mzunguko wa mafuriko na ukame unachochea magonjwa yanayoenezwa na maji 
kama vile homa ya matumbo  na kipindupindu. Kuenea kwa mlipuko wa kipindupindu 
kunaambatana na utabiri wa hali ya hewa nchini. Tafiti zinaonesha uhusiano mkubwa 
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kati ya hali ya joto na matukio ya kipindupindu nchini. Inatabiriwa kuwa kwa kila 
ongezeko la nyuzi joto 1 kuna ongezeko la hatari ya awali ya kipindupindu kwa asilimia 
15 hadi 29. (Demographic Health Survey 2010 na 2015, Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Dar es Salaam). 
 
Licha ya kuwepo kwa uhusiano kati ya mabadiliko ya tabianchi na magonjwa  
yanayosababishwa na hali ya hewa nchini, kuna changamoto katika mfumo wa 
ufuatiliaji wa magonjwa hayo pamoja na kuwepo kwa mfumo wa usimamizi wa taarifa 
za afya. Uimarishaji wa Afya Moja unaweza kusaidia kutoa tahadhari kuhusu matukio 
ya ugonjwa na milipuko na hivyo kupanga mwitikio kwa wakati. 
 

1.5.7 Matishio ya kiafya kutokana na majanga yanayoibuka na  
yanayojirudia 

 
Mbali na vichocheo vya matishio ya  Magonjwa vilivyoorodheshwa hapo juu, Tanzania 
inakabiliwa na hatari nyingine nyingi za afya ya jamii kama vile magonjwa yatokanayo 
na chakula kwa mfano sumu kuvu, kipindupindu na kifua kikuu.Sumu kuvu ni mfano 
wa wazi wa hatari za kiafya ambazo zinaweza kuhusishwa na ulaji wa vyakula vyenye 
vimelea vya magonjwa  na sumu. Mojawapo ya njia za kawaida ambazo magonjwa ya 
mimea yanaweza kuathiri wanadamu ni kupitia utolewaji wa metaboliti zenye sumu 
kama vile mikotoksini kwa  bidhaa za mimea. 
 
Ingawa Kuvu wanaozalisha mikotoksini huambukiza mimea lakini si wanadamu, sumu 
hizo mara nyingi huwa na athari mbaya kwa afya ya binadamu na wanyama. 
Aflatoksini ni mojawapo ya makundi ya kawaida na makubwa (aina = B1, B2, G1 na 
G2), ambayo hutolewa na baadhi ya aina za Kuvu (Aspergillus). Aflatoksini B1 ni 
mojawapo ya sumu kali zaidi za mikotoksini kwa sababu ni hatari kwa viwango vya juu 
na inaweza kusababisha kansa kwa wanadamu kwa kiwango cha chini na inaweza 
kusababisha kupungua kwa utendaji kazi wa ini, kutapika na maumivu ya tumbo. Vifo 
vya kila mwaka katika baadhi ya maeneo ya Afrika kutokana na athari za aflatoksini 
vimeripotiwa na kufikia 250,000. Aidha, kipindupindu ni hatari kwa afya ya binadamu 
nchini Tanzania, na hii ni kwa sababu ya milipuko ya mara kwa mara ambayo nchi 
imeshuhudia. Sababu kuu zinazohusishwa na mlipuko huo ni: mafuriko, ukosefu wa 
maji safi na salama ya kutosha; usafi duni; mazingira machafu na kiwango kidogo cha 
elimu/uelewa wa jamii kuhusu magonjwa na vihatarishi vyake. 
 
Barani Afrika, magonjwa ya mazao yana madhara makubwa kwa ustawi wa jamii 
kwani yanaweza kuwa sababu ya umaskini uliokithiri unaohusishwa na ukosefu wa 
chakula na lishe. Ukaushaji hafifu na uhifadhi mbaya wa nafaka na  bidhaa nyingine za  
chakula  ndiyo sababu kuu  hatarishi ya usalama wa chakula  na kuwa na sumu hatari 
kwa wanadamu na wanyama. Kwa upande mwingine, mlipuko wa E. coli 0157 wa 
2011 huko Ulaya na ule wa Japani mnamo 1996 na nchini Kanada mwaka 2000 pia 
inaashiria uwezekano wa Tanzania kukumbwa na visa kama hivyo, ingawa hakuna 
uwezekano wa vipimo vya milipuko. Ripoti za kuwepo kwa E. coli 0157 katika 
wanyama [Lupindu, 2014] na binadamu [Erb na wenzake., 2018] nchini Tanzania 
zinaonesha uwezekano huu, ambao unaweza kuhusishwa na  ulaji wa mboga na 
matunda yaliyochafuliwa na samadi au maji taka. 
 
Nchini Tanzania, sekta ya madini ni shughuli ya kiuchumi inayokua ambayo 
imesababisha kuibuka kwa shughuli za uchimbaji mdogo  zisizodhibitiwa wala 
kusimamiwa. Shughuli hizi, wakati fulani zimekuwa zikihusishwa na uchafuzi mkubwa 
wa vyanzo vya maji na hata maeneo ya malisho ambao umeshuhudiwa katika baadhi 
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kwa afya, hasa kwa wanawake na watoto. Aidha, milipuko inaweza kudhoofisha 
upatikanaji wa soko kwa bidhaa hizo. Ukosefu wa usalama wa chakula kwa muda 
mrefu pia husababisha tabia hatarishi zinazohusiana na upatikanaji wa nyama, mfano 
hakuna mtu ambaye ana uhakika wa usalama wa chakula angefikiria  kula mzoga. 
Madhara ya magonjwa ya wanyama yanaenea kwa wafanyakazi  wanaofanya kazi za 
uzalishaji na uchakataji – kwa maao ya mifugo, kilimo, wasafirishaji, na wauzaji.  
 
Dhana ya Afya Moja husaidia kutafuta njia za kupunguza hatari hizi na kusisitiza 
kutafuta riziki za maisha zinazostahimili. Magonjwa ya zuonotiki  yana madhara 
makubwa kwa usalama na  ulinzi wa chakula; hata hivyo, Tanzania haina wakala 
unaohusika na usalama wa chakula. Udhibiti wa usalama wa chakula una mfumo 
unaohusisha Wizara, idara na taasisi  mbalimbali. Usalama wa chakula pia 
unahusishwa na AMR ambapo vyakula vya mifugo vinaweza kuwa na viwango vidogo 
vya  antimikrobia na mazingira yanaweza kuwa na mabaki ya antimikrobia ambayo 
yanaweza kusababisha AMR. Kuna haja ya kutunga na kuimarisha sheria, kanuni, 
viwango na  mifumo ya uratibu wa Usalama wa Chakula, ili kuhakikisha utekelezaji 
wake unafanyika ipasavyo, kudhibiti uchafuzi wa kemikali, mionzi na mikrobiolojia kwa 
ufanisi.  
 

1.5.5 Matishio ya Afya ya Mazingira 
 
Afya ya mazingira inahusika na nyanja zote za mazingira asilia na yaliyojengwa 
yanayoathiri afya ya binadamu. Kwa upande mwingine, ulinzi wa mazingira unahusika 
na kulinda mazingira asilia kwa manufaa ya afya ya binadamu na mfumo wa ikolojia. 
Mazingira na mambo yanayohusiana nayo ni sehemu nyingine  ya sababu  za 
magonjwa mengi ya mlipuko katika mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea. 
 
Nchini Tanzania, matatizo ya afya ya mazingira yanatokana na ongezeko la watu 
kwenye makazi, usafi duni wa mazingira, pamoja na ukosefu wa maji safi na salama 
na huduma dunikatika makazi. Licha ya hali mbaya ya afya ya mazingira, kuna 
changamoto  za ufuatiliaji kwa wakati.  
Idadi kubwa ya watu nchini Tanzania wanaishi katika umaskini na hawapati huduma 
za msingi kama vile chakula, maji safi na salama, vyoo na usafi wa mazingira na hivyo 
kusababisha uwezekano wa kuambukizwa magonjwa. Hivyo, kuna umuhimu wa 
kuwekeza zaidi katika afya ya mazingira na kuhakikisha kila Mtanzania anapata 
majisafi na salama, njia sahihi za kutupa taka na usafi wa mazingira unaostahili. Hii 
itasaidia sana kuzuia kuenea kwa magonjwa. 
 

1.5.6 Matishio ya kiafya katika mabadiliko ya tabianchi 
 
Tofauti ya hali ya hewa inahusishwa na  usambaaji wa kijiografia na  kualiana kwa 
vekta wanaohusika na magonjwa mbalimbali. Magonjwa katika mazingira 
yanayowakutanisha  binadamu na wanyama (k.m., magonjwa ya  zuonotiki , 
magonjwa yanayoenezwa na maji/chakula, magonjwa yanayoenezwa na wadudu) 
yanaendelea kuwa tishio kwa wanadamu na wanyama na ongeeko la maambukii na 
vifo. Magonjwa ya mlipuko yanayosababishwa na vekta kutokana na mabadiliko ya  
hali ya hewa ni pamoja na malaria, dengi, homa ya bonde la ufa, homa ya manjano na 
malale. Kwa mfano, homa ya bonde la ufa kwa kawaida huchochewa na mvua nyingi 
zinazonyesha kwa muda mrefu. Kwa upande mwingine, hali ya hewa ya joto, 
mzunguko wa mafuriko na ukame unachochea magonjwa yanayoenezwa na maji 
kama vile homa ya matumbo  na kipindupindu. Kuenea kwa mlipuko wa kipindupindu 
kunaambatana na utabiri wa hali ya hewa nchini. Tafiti zinaonesha uhusiano mkubwa 
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kati ya hali ya joto na matukio ya kipindupindu nchini. Inatabiriwa kuwa kwa kila 
ongezeko la nyuzi joto 1 kuna ongezeko la hatari ya awali ya kipindupindu kwa asilimia 
15 hadi 29. (Demographic Health Survey 2010 na 2015, Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Dar es Salaam). 
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ufuatiliaji wa magonjwa hayo pamoja na kuwepo kwa mfumo wa usimamizi wa taarifa 
za afya. Uimarishaji wa Afya Moja unaweza kusaidia kutoa tahadhari kuhusu matukio 
ya ugonjwa na milipuko na hivyo kupanga mwitikio kwa wakati. 
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hizo mara nyingi huwa na athari mbaya kwa afya ya binadamu na wanyama. 
Aflatoksini ni mojawapo ya makundi ya kawaida na makubwa (aina = B1, B2, G1 na 
G2), ambayo hutolewa na baadhi ya aina za Kuvu (Aspergillus). Aflatoksini B1 ni 
mojawapo ya sumu kali zaidi za mikotoksini kwa sababu ni hatari kwa viwango vya juu 
na inaweza kusababisha kansa kwa wanadamu kwa kiwango cha chini na inaweza 
kusababisha kupungua kwa utendaji kazi wa ini, kutapika na maumivu ya tumbo. Vifo 
vya kila mwaka katika baadhi ya maeneo ya Afrika kutokana na athari za aflatoksini 
vimeripotiwa na kufikia 250,000. Aidha, kipindupindu ni hatari kwa afya ya binadamu 
nchini Tanzania, na hii ni kwa sababu ya milipuko ya mara kwa mara ambayo nchi 
imeshuhudia. Sababu kuu zinazohusishwa na mlipuko huo ni: mafuriko, ukosefu wa 
maji safi na salama ya kutosha; usafi duni; mazingira machafu na kiwango kidogo cha 
elimu/uelewa wa jamii kuhusu magonjwa na vihatarishi vyake. 
 
Barani Afrika, magonjwa ya mazao yana madhara makubwa kwa ustawi wa jamii 
kwani yanaweza kuwa sababu ya umaskini uliokithiri unaohusishwa na ukosefu wa 
chakula na lishe. Ukaushaji hafifu na uhifadhi mbaya wa nafaka na  bidhaa nyingine za  
chakula  ndiyo sababu kuu  hatarishi ya usalama wa chakula  na kuwa na sumu hatari 
kwa wanadamu na wanyama. Kwa upande mwingine, mlipuko wa E. coli 0157 wa 
2011 huko Ulaya na ule wa Japani mnamo 1996 na nchini Kanada mwaka 2000 pia 
inaashiria uwezekano wa Tanzania kukumbwa na visa kama hivyo, ingawa hakuna 
uwezekano wa vipimo vya milipuko. Ripoti za kuwepo kwa E. coli 0157 katika 
wanyama [Lupindu, 2014] na binadamu [Erb na wenzake., 2018] nchini Tanzania 
zinaonesha uwezekano huu, ambao unaweza kuhusishwa na  ulaji wa mboga na 
matunda yaliyochafuliwa na samadi au maji taka. 
 
Nchini Tanzania, sekta ya madini ni shughuli ya kiuchumi inayokua ambayo 
imesababisha kuibuka kwa shughuli za uchimbaji mdogo  zisizodhibitiwa wala 
kusimamiwa. Shughuli hizi, wakati fulani zimekuwa zikihusishwa na uchafuzi mkubwa 
wa vyanzo vya maji na hata maeneo ya malisho ambao umeshuhudiwa katika baadhi 
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ya maeneo ya Tanzania, jambo ambalo linaweza kuleta hatari kubwa kwa afya ya 
binadamu na wanyama, ikiwamo rasilimali za majini. Vilevile, uchafuzi wa mazingira na 
taka za viwandani katika maeneo ya mijini pia huleta hatari kwa afya ya binadamu na 
mfumo wa ikolojia. Kwa hiyo, udhibiti wa magonjwa haya unahitaji mkabala wa sekta 
mbalimbali unaojumuisha sekta ya afya ya binadamu, wanyama na mazingira, pamoja 
na maji, uhandisi/ujenzi; na elimu.  
 
1.6  Mbinu ya Afya Moja 
 

Mbinu ya Afya Moja inatambuliwa na Shirika la Afya Duniani, Shirika la Chakula na 
Kilimo la Umoja wa Mataifa, Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE), Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Programu ya Mazingira na Ajenda ya Usalama wa Afya Duniani  
(GHSA)  kama mkakati  wa kukuza  juhudi  za pamoja  za taalumba mbalimbali, 
kufanya kazi kuanzia ngazi ya chini, kitaifa na kimataifa, ili kuboresha afya ya jamii, 
wanyama na mazingira. Changamoto za kipaumbele za afya ya jamii ambazo 
hushughulikiwa   kwa   kutumia   mbinu   ya   Afya   Moja   ni   pamoja   na:   magonjwa 
ya zuonotiki; usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa; usalama wa chakula la 
lishe; usalama na ulinzi wa vimelea hatarishi vya magonjwa; uchafuzi wa mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi   na matishio ya afya ya jamii yanayoibuka. 
 
Mbinu ya Afya Moja ni mkakati ambao nchi wanachama wa Shirika la Afya Duniani 
zinapaswa kuzingatia na kuwa sehemu ya utekelezaji wa Kanuni za Afya za Kimataifa 
(IHR) 2005 zilizoanzishwa kwa madhumuni ya kuboresha  ubainishaji na kutoa taarifa 
za  dharura  za  afya  ya  jamii  ulimwenguni.  IHR  2005  zinatoa  mfumo  elekezi  wa 
ufuatiliaji, utayari na kukabili matukio ya afya ya jamii yanayohusu   mataifa, 
ikijumuisha  zuonosia  ndani ya mwamvuli  wa mpango  wa GHSA.  Mwaka  wa 2006, 
Kamati ya Kikanda ya Afrika (chombo cha uamuzi cha Shirika kuhusu sera ya afya 
katika Kanda ya Afrika) kupitia Azimio AFR/RC56/R2 ilitoa wito wa utekelezaji wa IHR 
(2005) katika muktadha wa Ufuatiliaji na Ukabilianaji jumuishi wa Magonjwa (IDSR) 
barani Afrika. 
 
1.7  Mbinu ya Mfumo wa Afya Moja Tanzania 

 
Tanzania ikiwa mjumbe wa WHO na Kamati ya Kikanda ya Afrika, iliona ni muhimu 
kuzingatia  Azimio  la  IHR  (2005)  na  kuridhia  makubaliano  ya  kimataifa.  Azimio  la 
Tanzania la kufuata mfumo wa Afya Moja lilikuja baada ya mlipuko wa Homa ya Bonde 
la Ufa (RVF)  mwaka  2007. Madhara  makubwa  ya RVF kwa afya ya binadamu  na 
wanyama,  pamoja  na  uchumi,  yalichochea  Ofisi  ya  Waziri  Mkuu  (OWM)  kuratibu 
ukabilianaji  ambao  ulitekelezwa  kwa  pamoja    na Wizara  yenye  dhamana  ya Afya 
ya binadamu na Wizara yenye dhamana ya afya ya Mifugo. Kuimarishwa kwa 
mawasiliano ya kisekta wakati wa mlipuko huo kuliwezesha jitihada za kukabnili 
magonjwa  kufanyika kwa ufanisi. 
 
Baada ya mlipuko wa RVF, mamlaka za Tanzania zilifanya kazi ya kuweka mfumo wa 
Afya Moja kama  taasisi  ili kuwezesha  uratibu  wa utekelezaji wa afua   unaofaa   
ambao  unaweza kuzuia  milipuko  ya siku zijazo  au kupunguza  madhara  ya 
magonjwa  kwa wanadamu na wanyama. Uamuzi huu ulipelekea kuanzishwa kwa 
Dawati la Uratibu wa Afya Moja na kuandaa Mpango  Mkakati  wa  Afya  Moja  wa  
2015-2020  ambao  ulilenga  kufikia  malengo yafuatayo:  

i. Kuongeza uelewa juu ya Afya Moja kwa wataalamu, watunga sera na jamii; 
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ii. Kuimarisha  mipango ya kujitayarisha  na kuboresha uwezo wa kukabiliana  na 
mlipuko wa magonjwa wa   zuonotiki   katika ngazi zote (jamii, Wilaya, Mkoa na 
Taifa);; 

iii. Kuboresha afya   ya   binadamu,    wanyama    na   mazingira    kupitia   utafiti 
unaozingatia uthibitisho; 

iv. Kuweka   mifumo   ya  kiutendaji   yenye   ubora   iliyounganishwa   ya  afya   ya 
binadamu na wanyama, katika ngazi zote, ili kupunguza athari za magonjwa ya 
zuonotiki ; na  

v. Kuimarisha mifumo ya kitaasisi ili kusaidia utekelezaji wa Afya Moja. 
 
Dawati la Uratibu wa Afya Moja lilipewa jukumu la kuratibu shughuli za vikosi kazi vya 
kitaalamu (Mafunzo, Utetezi na Mawasiliano; Kujuiandaa na Kukabiliana; Utafiti na 
Maendeleo; Ufuatiliaji)   na   Kamati   ya   Kitaalamu   ya   Kitaifa   ya   Sekta   
mbalimbali   ya   Afya inayojumuisha wakurugenzi kutoka Wizara, Taasisi na Sekta 
ongozi za Afya Moja (afya ya binadamu, afya ya wanyama (mifugo na wanyamapori) 
na mazingira) ili kuwezesha utekelezaji wa afua  mbalimbali  na  ubadiishanaji wa 
taarifa  katika  sekta  zote  za  afya  ili  kupunguza milipuko na kuokoa maisha. 
 
1.8 Uratibu wa Afya Moja 

 
Shughuli za Afya Moja huratibiwa na Sehemu ya Afya Moja, chini ya Idara ya Uratibu 
wa Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu, ili kuwezesha ushirikiano na mawasiliano kati 
ya sekta na taaluma mbalimbali  baina ya wadau wa afya moja , kwa   ajili   ya   kuzuia   
na   kudhibiti   magonjwa yanayoenea kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu 
katika mazingira, usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa, usalama wa chakula 
na lishe, usalama na ulinzi wa vimelea hatarishi vya magonjwa. Sehemu ya Afya Moja 
inaratibu uhusiano na mawasiliano baina ya sekta na taaluma mbalimbali,   katika 
ufuatiliaji, uzuiaji, udhibiti na upunguzaji wa madhara ya milipuko ya magonjwa 
yanayoibuka na yanayojirudia na matishio mengine ya afya ya jamii. Pia inaratibu 
majukumu ya wadau mbalimbali wa Afya Moja kama vile Wizara, sekta binafsi, AZISE 
za Kimataifa na za ndani, Taasisi za Kitaaluma na Utafiti, Asasi za kijamii, kidini na 
vyombo vya habari. 
 
Muundo wa uratibu wa Afya Moja unafungamana na Mfumo wa Usimamizi wa Maafa 
katika ngazi zote. Sehemu ya Afya Moja chini ya Idara ya Uratibu wa Maafa katika 
Ofisi ya Waziri Mkuu, imepewa mamlaka    ya   kuratibu    shughuli    za   Afya   Moja   
au   programu zinazotekelezwa na Wizara za kisekta, Taasisi, Kamati za Afya Moja za 
Kitaalamu na Vikosi Kazi vya kitaalamu vya aina Mbalimbali.  Kuna Kamati za Afya 
Moja za Kitaalamu zinazoundwa na Waalamu wa sekta  mbalimbali   katika  ngazi  za  
Mikoa,  Wilaya,  Kata  na  Vijiji/Mitaa  ambazo zinasaidia sehemu ya Afya Moja 
kutekeleza majukumu yake katika ngazi husika. Vikosi Kazi vya kitaalamu katika ngazi 
ya taifa vinavyoundwa na wataalam kutoka Sekta mbalimbali vina jukumu la 
kushughulikia maeneo sita ya kimkakati ambayo ni: 
(i) Mafunzo  na Elimu  (ii) Uhamasishaji,  Utetezi  na Mawasiliano,  (iii) Kujianda na 
kukabiliana (iv) Utafiti na Maendeleo (v) Ufuatiliaji, uzuiaji  na udhibiti  na (vi) Uratibu. 
 
Sehemu ya Afya Moja hutumika kama sekretarieti ya Kamati ya Wataalam ya Kitaifa 
ya Usimamizi wa Maafa kwa masuala yote yanayohusiana na matishio ya majanga 
yanayohatarisha afya ya jamiina kutoa mwongozo na kukusanya rasilimali kwa ajili ya 
kuzuia au kukabiliana na matishio ya afya. 
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ya maeneo ya Tanzania, jambo ambalo linaweza kuleta hatari kubwa kwa afya ya 
binadamu na wanyama, ikiwamo rasilimali za majini. Vilevile, uchafuzi wa mazingira na 
taka za viwandani katika maeneo ya mijini pia huleta hatari kwa afya ya binadamu na 
mfumo wa ikolojia. Kwa hiyo, udhibiti wa magonjwa haya unahitaji mkabala wa sekta 
mbalimbali unaojumuisha sekta ya afya ya binadamu, wanyama na mazingira, pamoja 
na maji, uhandisi/ujenzi; na elimu.  
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Mbinu ya Afya Moja inatambuliwa na Shirika la Afya Duniani, Shirika la Chakula na 
Kilimo la Umoja wa Mataifa, Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE), Shirika la 
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wanyama na mazingira. Changamoto za kipaumbele za afya ya jamii ambazo 
hushughulikiwa   kwa   kutumia   mbinu   ya   Afya   Moja   ni   pamoja   na:   magonjwa 
ya zuonotiki; usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa; usalama wa chakula la 
lishe; usalama na ulinzi wa vimelea hatarishi vya magonjwa; uchafuzi wa mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi   na matishio ya afya ya jamii yanayoibuka. 
 
Mbinu ya Afya Moja ni mkakati ambao nchi wanachama wa Shirika la Afya Duniani 
zinapaswa kuzingatia na kuwa sehemu ya utekelezaji wa Kanuni za Afya za Kimataifa 
(IHR) 2005 zilizoanzishwa kwa madhumuni ya kuboresha  ubainishaji na kutoa taarifa 
za  dharura  za  afya  ya  jamii  ulimwenguni.  IHR  2005  zinatoa  mfumo  elekezi  wa 
ufuatiliaji, utayari na kukabili matukio ya afya ya jamii yanayohusu   mataifa, 
ikijumuisha  zuonosia  ndani ya mwamvuli  wa mpango  wa GHSA.  Mwaka  wa 2006, 
Kamati ya Kikanda ya Afrika (chombo cha uamuzi cha Shirika kuhusu sera ya afya 
katika Kanda ya Afrika) kupitia Azimio AFR/RC56/R2 ilitoa wito wa utekelezaji wa IHR 
(2005) katika muktadha wa Ufuatiliaji na Ukabilianaji jumuishi wa Magonjwa (IDSR) 
barani Afrika. 
 
1.7  Mbinu ya Mfumo wa Afya Moja Tanzania 

 
Tanzania ikiwa mjumbe wa WHO na Kamati ya Kikanda ya Afrika, iliona ni muhimu 
kuzingatia  Azimio  la  IHR  (2005)  na  kuridhia  makubaliano  ya  kimataifa.  Azimio  la 
Tanzania la kufuata mfumo wa Afya Moja lilikuja baada ya mlipuko wa Homa ya Bonde 
la Ufa (RVF)  mwaka  2007. Madhara  makubwa  ya RVF kwa afya ya binadamu  na 
wanyama,  pamoja  na  uchumi,  yalichochea  Ofisi  ya  Waziri  Mkuu  (OWM)  kuratibu 
ukabilianaji  ambao  ulitekelezwa  kwa  pamoja    na Wizara  yenye  dhamana  ya Afya 
ya binadamu na Wizara yenye dhamana ya afya ya Mifugo. Kuimarishwa kwa 
mawasiliano ya kisekta wakati wa mlipuko huo kuliwezesha jitihada za kukabnili 
magonjwa  kufanyika kwa ufanisi. 
 
Baada ya mlipuko wa RVF, mamlaka za Tanzania zilifanya kazi ya kuweka mfumo wa 
Afya Moja kama  taasisi  ili kuwezesha  uratibu  wa utekelezaji wa afua   unaofaa   
ambao  unaweza kuzuia  milipuko  ya siku zijazo  au kupunguza  madhara  ya 
magonjwa  kwa wanadamu na wanyama. Uamuzi huu ulipelekea kuanzishwa kwa 
Dawati la Uratibu wa Afya Moja na kuandaa Mpango  Mkakati  wa  Afya  Moja  wa  
2015-2020  ambao  ulilenga  kufikia  malengo yafuatayo:  

i. Kuongeza uelewa juu ya Afya Moja kwa wataalamu, watunga sera na jamii; 
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ii. Kuimarisha  mipango ya kujitayarisha  na kuboresha uwezo wa kukabiliana  na 
mlipuko wa magonjwa wa   zuonotiki   katika ngazi zote (jamii, Wilaya, Mkoa na 
Taifa);; 

iii. Kuboresha afya   ya   binadamu,    wanyama    na   mazingira    kupitia   utafiti 
unaozingatia uthibitisho; 

iv. Kuweka   mifumo   ya  kiutendaji   yenye   ubora   iliyounganishwa   ya  afya   ya 
binadamu na wanyama, katika ngazi zote, ili kupunguza athari za magonjwa ya 
zuonotiki ; na  

v. Kuimarisha mifumo ya kitaasisi ili kusaidia utekelezaji wa Afya Moja. 
 
Dawati la Uratibu wa Afya Moja lilipewa jukumu la kuratibu shughuli za vikosi kazi vya 
kitaalamu (Mafunzo, Utetezi na Mawasiliano; Kujuiandaa na Kukabiliana; Utafiti na 
Maendeleo; Ufuatiliaji)   na   Kamati   ya   Kitaalamu   ya   Kitaifa   ya   Sekta   
mbalimbali   ya   Afya inayojumuisha wakurugenzi kutoka Wizara, Taasisi na Sekta 
ongozi za Afya Moja (afya ya binadamu, afya ya wanyama (mifugo na wanyamapori) 
na mazingira) ili kuwezesha utekelezaji wa afua  mbalimbali  na  ubadiishanaji wa 
taarifa  katika  sekta  zote  za  afya  ili  kupunguza milipuko na kuokoa maisha. 
 
1.8 Uratibu wa Afya Moja 

 
Shughuli za Afya Moja huratibiwa na Sehemu ya Afya Moja, chini ya Idara ya Uratibu 
wa Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu, ili kuwezesha ushirikiano na mawasiliano kati 
ya sekta na taaluma mbalimbali  baina ya wadau wa afya moja , kwa   ajili   ya   kuzuia   
na   kudhibiti   magonjwa yanayoenea kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu 
katika mazingira, usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa, usalama wa chakula 
na lishe, usalama na ulinzi wa vimelea hatarishi vya magonjwa. Sehemu ya Afya Moja 
inaratibu uhusiano na mawasiliano baina ya sekta na taaluma mbalimbali,   katika 
ufuatiliaji, uzuiaji, udhibiti na upunguzaji wa madhara ya milipuko ya magonjwa 
yanayoibuka na yanayojirudia na matishio mengine ya afya ya jamii. Pia inaratibu 
majukumu ya wadau mbalimbali wa Afya Moja kama vile Wizara, sekta binafsi, AZISE 
za Kimataifa na za ndani, Taasisi za Kitaaluma na Utafiti, Asasi za kijamii, kidini na 
vyombo vya habari. 
 
Muundo wa uratibu wa Afya Moja unafungamana na Mfumo wa Usimamizi wa Maafa 
katika ngazi zote. Sehemu ya Afya Moja chini ya Idara ya Uratibu wa Maafa katika 
Ofisi ya Waziri Mkuu, imepewa mamlaka    ya   kuratibu    shughuli    za   Afya   Moja   
au   programu zinazotekelezwa na Wizara za kisekta, Taasisi, Kamati za Afya Moja za 
Kitaalamu na Vikosi Kazi vya kitaalamu vya aina Mbalimbali.  Kuna Kamati za Afya 
Moja za Kitaalamu zinazoundwa na Waalamu wa sekta  mbalimbali   katika  ngazi  za  
Mikoa,  Wilaya,  Kata  na  Vijiji/Mitaa  ambazo zinasaidia sehemu ya Afya Moja 
kutekeleza majukumu yake katika ngazi husika. Vikosi Kazi vya kitaalamu katika ngazi 
ya taifa vinavyoundwa na wataalam kutoka Sekta mbalimbali vina jukumu la 
kushughulikia maeneo sita ya kimkakati ambayo ni: 
(i) Mafunzo  na Elimu  (ii) Uhamasishaji,  Utetezi  na Mawasiliano,  (iii) Kujianda na 
kukabiliana (iv) Utafiti na Maendeleo (v) Ufuatiliaji, uzuiaji  na udhibiti  na (vi) Uratibu. 
 
Sehemu ya Afya Moja hutumika kama sekretarieti ya Kamati ya Wataalam ya Kitaifa 
ya Usimamizi wa Maafa kwa masuala yote yanayohusiana na matishio ya majanga 
yanayohatarisha afya ya jamiina kutoa mwongozo na kukusanya rasilimali kwa ajili ya 
kuzuia au kukabiliana na matishio ya afya. 
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2. UCHAMBUZI WA HALI ILIYOPO 
 
Sura hii inaelezea tathmini ya utaratibu wa utendaji wa shughuli za Afya Moja. 
Inatathmini uwezo wa sasa na wa baadaye, udhaifu, fursa na changamoto, na pia 
uwezo wa ndani na nje unaoweza kuathiri utendaji na uchaguzi wa mikakati. 
 
2.1  Utekelezaji wa Kanuni za Afya za Kimataifa (IHR (2005)) 

 
Nchi Wanachama wa Shirika la Afya Duniani hutumia IHR (2005) kusimamia ufuatiliaji 
wa dharura za afya ya jamii zinazoshughulikiwa kimataifa. Miongozo hii ilitungwa 
mwaka wa 2005 na ilianza kutumika tarehe 15 Juni 2007 na inatumika kisheria. 
Mwaka 2006, Kamati ya Kanda ya Afrika kupitia Azimio AFR/RC56/R2 ilitoa wito wa 
kutekelezwa kwa IHR (2005) katika muktadha wa ufuatiliaji na ukabilianaji jumuishi wa 
Magonjwa (IDSR). 
 
Utekelezaji wenye mafanikio wa IHR 2005 unahitaji utimilifu wa uwezo katika maeneo 
8 ya msingi ikiwa ni pamoja na sheria, sera na uratibu, ufuatiliaji, utayari, ukabilianaji, 
mawasiliano kuhusu hatari, maabara na rasilimali watu kwa ngazi zote ikiwa ni 
maeneo ya mipakani, pamoja na majanga yanayoweza kutokea (matukio ya zoonotic). 
Uimarishaji wa maeneo ya msingi ya IHR katika matukio ya zuonotiki kulingana na 
viwango vya uwezo ni kama ifuatavyo:  
 
Kiwango cha 1 cha Uwezo: Msingi.  
 
a. Kuwepo kwa uratibu ndani ya mamlaka ya serikali inayowajibika kuhusu utambuzi 
na kukabiliana na matukio ya  zuonotiki. 
b. Kuwepo kwa orodha ya magonjwa ya zuonotiki  ya kipaumbele na ufafanuzi wa 
matukio husika. 
c. Kuwepo kwa orodha inayohuishwa mara kwa mara ya wataalamu wanaoweza 
kushughulikia matukio ya zuonotiki. 
 
Kiwango cha 2 cha Uwezo: Nyaraka na michakato 
 
a. Kuwepo kwa Sera ya kitaifa, mkakati au mpango wa ufuatiliaji na kukabiliana na 
matukio ya zuonotiki    
b. Kuwepo kwa mratibu anayehusika na afya ya wanyama (pamoja na wanyamapori) 
aliyeteuliwa kwa ajili ya uratibu wa utekelezaji wa IHR 2005 kwa kushirikiana na 
Wizara ya Afya . 
c. Ukusanyaji na ulinganishajiwa data za magonjwa ya zuonotiki  kwa mpangilio 
maalumu na kwa wakati . 
d. Upatikanaji wa maabara zenye uwezo, kitaifa au kimataifa (kupitia taratibu 
zilizowekwa) ili kuthibitisha matukio ya kipaumbele ya /magonjwa ya zuonotiki  . 
e. Kuanzishwa kwa utaratibu wa kukabiliana na milipuko ya magonjwa ya zuonotiki  
kwa sekta za afya ya binadamu na wanyama.  
 
Kiwango cha 3 cha Uwezo: Matokeo  
 
a. Kuanzishwa kwa taratibu za kiutendaji za ushirikiano wa sekta mbalimbali 
zinazojumuisha vitengo na maabara za uchunguzi wa afya ya wanyama na binadamu.. 
b. Utekelezaji wa ufuatiliaji wa magonjwa ya zuonotiki  unaohusisha jamii. 
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c.  Ubadilishanaji wa taarifa kwa wakati na kwa utaratibu kati ya vitengo vya uchunguzi 
wa wanyama, uchunguzi wa afya ya binadamu na sekta nyingine husika kuhusu hatari 
zinazoweza kutokea za  magonjwa na matukio ya dharura ya zuonotiki    
d. Kukabili kwa wakati kwa zaidi ya asilimia 80 ya  matukio ya zuonotiki   ya kitaifa na 
kimataifa. 
 
Kiwango cha 4 cha Uwezo: Mafanikio ya ziada 
 
Kushirikishana uzoefu na matokeo ya tafiti  za nchi zinazohusiana na hatari za  
zuonotiki  na matukio yenye uwezekano wa kutokea ya kitaifa na kimataifa na jumuiya 
ya kimataifa. 
 
2.2  Tathmini na Uboreshaji wa Mifumo ya Afya 

 
Tathmini ya Pamoja ya Nje (WHO – JEE) ni  mfumo unaotumiwa kutathmini uwezo wa 
nchi  katika kuzuia, kutambua na kukabiliana na matishio ya afya ya jamii.Tanzania ni 
nchi ya kwanza kufanya tathmini ya JEE mwaka 2016 ambapo uwezo wa nchi katika 
maeneo 19 ya kitaalamu ulipimwa. Matokeo yalionesha kuwa ingawa kumekuwa na 
maendeleo makubwa, lakini upungufu bado upo katika uwezo wa kuzuia, kutambua na 
kushughulikia dharura za afya ya jamii. 
 
Kutokana na tathmini ya JEE mwaka 2015 NAPHS iliandaliwa mwaka 2017-2021 ili 
kushughulikia upungufu ulioainishwa. Tanzania ilijiunga na mpango wa GHSA 
unaolenga kuchangia katika kushughulikia masuala ya usalama wa afya katika ngazi 
ya kimataifa pamoja na kuharakisha utekelezaji wa IHR nchini., OIE imeunda Njia ya 
Utendaji wa Huduma za Mifugo (PVS), ambayo inajumuisha zana tofauti kusaidia nchi 
kutathmini na kushughulikia udhaifu wa Huduma za Mifugo ili  kuwa na uboreshaji 
endelevu wa Huduma za Kitaifa za Mifugo kwa viwango vya OIE.Tanzania ilifanya 
uchambuzi wa upungufu wa OIE -PVS mwaka 2009 na ufuatiliaji wa tathmini ya PVS 
mwaka 2016 ambao ulibaini upungufu katika utoaji wa huduma za mifugo. Mnamo 
mwaka wa 2019 warsha ya kuunganisha IHR-PVS ilifanyika ili kuchambua na 
kuboresha ushirikiano kati ya sekta za afya katika kuzuia, kutambua na kukabiliana na 
magonjwa ya  zuonotiki  na matukio mengine ya afya katika  mazingira 
yanayowakutanisha  binadamu na wanyama.  
 
2.3  Mfumo wa Udhibiti  
 

Kuna sheria na kanuni mbalimbali zinazoongoza utekeleaji wa Mbinu ya Afya Moja 
nchini  ambazo ni:  
a. Sera ya Taifa ya Afya, 2007: Sera ya Taifa ya Afya inatoa mwelekeo wa uboreshaji 
na uendelevu wa hali ya afya ya watu wote, kwa kupunguza ulemavu, maradhi na vifo, 
kuboresha hali ya lishe na kuongeza umri wa kuishi. 
b. Sera ya Taifa ya Mifugo ya 2006: Sera hiyo inatoa mwongozo wa  udhibiti wa 
magonjwa ya  zuonotiki  kwa lengo la kulinda afya ya jamii Tanzania. 
c. Mpango Kazi wa Kitaifa wa Usalama wa Afya wa 2017-2021: Huu ni Mpango 
Mkuu ambao unaelezea hatua na afua zinazopaswa kutekelezwa kwa kuzingatia IHR. 
d. Mpango Kazi wa Kitaifa  Kuhusu  Usugu wa Vimelea vya Magonjwa Dhidi ya 
Dawa wa 2022 - 2027:  
Mpango Kazi wa Kitaifa unaoshughulikia hatua zinazohitajika kuchukuliwa ili 
kukabiliana na AMR nchini. Inapaswa kuongeza uelewa wa AMR na kuhamasisha 
mabadiliko ya tabia kupitia programu za mawasiliano ya umma zinazolenga afya ya 
binadamu, wanyama na mimea. Kujumuishwa kwa matumizi ya mawakala wa 
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antimikrobia na  usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa katika mitaala ya 
shule kutakuza zaidi uelewa na ufahamu  kuanzia umri mdogo. 
 
e. Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 2022:  
Mpango unakusudia kufafanua vipengele vyote vya shughuli za dharura katika ngazi 
zote, kama vilekupanga, kujiandaa na kukabili matukio ya dharura  mbalimbali. 
 
f. Mpango Mkakati wa sekta ya afya (2021 -2027):  Mkakati huo unatambua kuwa 
mafanikio katika sekta ya afya hayawezi kufikiwa na kudumu bila kushirikisha Wizara 
kuu, Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora na Wizara nyingine za kisekta zikiwemo,  Wizara za maji, kilimo, 
uvuvi na mifugo, miundombinu ya TEHAMA na nyingine  ambazo zinahusika kwa 
namna moja au nyingine katika sekta ya afya. Ushirikiano wa sekta mbalimbali 
utaimarishwa chini ya uongozi wa OWM ili kuhakikisha kuwa mbinu ya afya katika sera 
zote inatekelezwa ipasavyo. 
 
g. Mkakati wa Kitaifa wa Afya wa Kielektroniki 2013: Mkakati huo unatambua 
uwezo wa teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) unaoweza kubadilisha utoaji 
wa huduma ya afya kwa kuwezesha upatikanaji wa taarifa na kusaidia shughuli za 
huduma ya afya, usimamizi, na kufanya uamuzi. 
 
h. Sheria ya Magonjwa ya Wanyama namba 17, 2003: Kutoa uthibitisho, uchunguzi 
wa mlipuko wa magonjwa ya wanyama, udhibiti,  taarifa na fidia. 
 
i. Sheria ya Veterinari Na 16, 2003: Sheria hii inatoa masharti ya usajili wa madaktari 
wa mifugo, uandikishaji au  uorodheshaji wa Wataalamu na Wasaidizi wa Wataalamu, 
kwa ajili ya kuanzishwa kwa Baraza la Mifugo na kwa masuala yanayohusiana na 
hayo. 
 
j. Sheria ya Afya ya Jamii Na. 1, 2009: -Sheria hii inatoa utaratibu wa uendelezaji wa 
uhifadhi na udumishaji wa afya ya jamii kwa nia ya kuhakikisha utoaji wa huduma 
kamili na endelevu za afya ya jamii kwa ujumla. Inatumika kwa ajili ya kudhibiti 
magonjwa ikiwa ni pamoja na zuonosia, Sheria  inatoa mwongozo wa  namna ya kutoa 
taarifa ya kuzuka kwa tukio na uchunguzi wake. 
 
k. Sheria ya Usimamizi wa Maafa Na.6, 2022: Sheria hii inaelekeza uanzishwaji wa 

mfumo wa usimamizi wa maafa, usimamizi wa hatari za maafa, utaratibu wa uratibu 

wa kuzuia maafa, kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na maafa, uanzishaji na 

usimamizi wa mfuko wa usimamizi wa maafa na masuala mengine yanayohusiana 

nayo. 

 
l. Sheria ya Nishati ya Atomiki, Namba 7 ya 2003: Sheria hii inaanzisha Tume ya 
Nishati ya Atomiki Tanzania ambayo ni chombo cha kitaifa cha udhibiti kinachohusika 
na masuala ya nishati ya atomiki nchini. 
 
m. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20, 2004: Sheria inaelezea mfumo wa 
kitaasisi kwa usimamizi endelevu wa mazingira; kuainisha kanuni za usimamizi, athari 
na tathmini ya hatari, kuzuia na kudhibiti uchafuzi wa mazingira, usimamizi wa taka na 
viwango vya ubora wa mazingira. 
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n. Sheria ya Uvuvi namba 22 ya 2003: Sheria inaweka masharti ya maendeleo 
endelevu, ulinzi, uhifadhi, ufugaji wa samaki, udhibiti wa samaki, mazao ya samaki, 
mimea ya majini na mazao yake na mambo yanayohusiana nayo. 
 
2.4 Majukumu na Kazi za Sehemu ya Afya Moja 

 
Mamlaka ya Ofisi ya Waziri Mkuu ya kuratibu Maandalizi na Usimamizi wa Matukio ya 
Maafa yametolewa katika Notisi ya ugawaji wa Kazi za  Wizara, rejea Tangazo la 
Serikali Na. 385 ya tarehe 7 Mei, 2021. Majukumu ya Sehemu ya Afya Moja ni pamoja 
na: 
 
i. Kuratibu na kutoa mwongozo wa jumla juu ya ushirikiano baina ya  sekta kwenye 
shughuli za Afya Moja na magonjwa yasiyo ya kuambukiza; 
ii. Kuratibu maandalizi na mapitio ya sera, sheria na kanuni kuhusu Afya Moja  
 
iii. Kufuatilia masuala yote yanayohusiana na milipuko ya magonjwa ya binadamu na 
wanyama; uvamizi wa wadudu; AMR; Usalama wa Chakula na Lishe; aflatoksini na 
kushauri ipasavyo; 
iv. Kuratibu shughuli za Afya Moja katika Wizara, idara na wakala  husika ikijumuisha 
sekta binafsi katika utekelezaji wa mikakati, mipango na miongozo ya Afya Moja; 
v. Kusaidia kutafuta rasilimali za kutekeleza programu, miradi na shughuli za Afya 
Moja  
 
vi. Kuhamasisha ushirikishanaji wa data, taarifa, nyenzo na rasilimali nyingine za Afya 
Moja; 
 
vii. Kuratibu mifumo ya  kukabiliana na  maafa kwa wakati ikijumuisha utumaji wa timu 
za  utayari katika hali ya matukio yasiyo ya kawaida, na kufanya tathmini wakati na 
baada ya tukio; 
 
viii. Kuratibu shughuli za maafa yanayovuka mipaka kuanzia kuzuia, kujiandaa na 
kukabiliana na magonjwa ya mlipuko ya afya ya binadamu na wanyama na mlipuko wa 
wadudu; 
 
ix. Kuratibu Wizara na taasisi ongozi na washirika katikakutekeleza taratibu za 
uendeshaji  wa masuala yanayohusiana na kuzuia, kutambua na kukabiliana na 
dharura za afya ya jamii; 
x. Kuratibu ushirikiano na Zanzibar katika kuzuia, kutambua na kukabiliana na dharura 
za afya ya jamii 
Xi. Kuratibu jamii katika kuzuia na kudhibiti dharura za afya ya jamii kupitia kamati za 
maafa za mikoa, wilaya, kata na vijiji. 
 
2.5  Mfumo wa Afya ya Binadamu, Wanyama Na Mazingira Tanzania 

 
Sehemu hii inaelezea kwa kifupi miundo ya kitaifa ya Wizara muhimu zinazofanya 
shughuli za Afya Moja kutoka ngazi ya jamii hadi Kitaifa. 
 

2.5.1 Wizara ya Afya  
 
Wizara ya Afya  (MoH) inatekeleza ajenda ya Afya Moja kupitia sera ya Afya ya Taifa 
(2017) kwa ushirikiano wa taaluma za sayansi ya afya pamoja na taasisi zinazofanya 
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antimikrobia na  usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa katika mitaala ya 
shule kutakuza zaidi uelewa na ufahamu  kuanzia umri mdogo. 
 
e. Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 2022:  
Mpango unakusudia kufafanua vipengele vyote vya shughuli za dharura katika ngazi 
zote, kama vilekupanga, kujiandaa na kukabili matukio ya dharura  mbalimbali. 
 
f. Mpango Mkakati wa sekta ya afya (2021 -2027):  Mkakati huo unatambua kuwa 
mafanikio katika sekta ya afya hayawezi kufikiwa na kudumu bila kushirikisha Wizara 
kuu, Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora na Wizara nyingine za kisekta zikiwemo,  Wizara za maji, kilimo, 
uvuvi na mifugo, miundombinu ya TEHAMA na nyingine  ambazo zinahusika kwa 
namna moja au nyingine katika sekta ya afya. Ushirikiano wa sekta mbalimbali 
utaimarishwa chini ya uongozi wa OWM ili kuhakikisha kuwa mbinu ya afya katika sera 
zote inatekelezwa ipasavyo. 
 
g. Mkakati wa Kitaifa wa Afya wa Kielektroniki 2013: Mkakati huo unatambua 
uwezo wa teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) unaoweza kubadilisha utoaji 
wa huduma ya afya kwa kuwezesha upatikanaji wa taarifa na kusaidia shughuli za 
huduma ya afya, usimamizi, na kufanya uamuzi. 
 
h. Sheria ya Magonjwa ya Wanyama namba 17, 2003: Kutoa uthibitisho, uchunguzi 
wa mlipuko wa magonjwa ya wanyama, udhibiti,  taarifa na fidia. 
 
i. Sheria ya Veterinari Na 16, 2003: Sheria hii inatoa masharti ya usajili wa madaktari 
wa mifugo, uandikishaji au  uorodheshaji wa Wataalamu na Wasaidizi wa Wataalamu, 
kwa ajili ya kuanzishwa kwa Baraza la Mifugo na kwa masuala yanayohusiana na 
hayo. 
 
j. Sheria ya Afya ya Jamii Na. 1, 2009: -Sheria hii inatoa utaratibu wa uendelezaji wa 
uhifadhi na udumishaji wa afya ya jamii kwa nia ya kuhakikisha utoaji wa huduma 
kamili na endelevu za afya ya jamii kwa ujumla. Inatumika kwa ajili ya kudhibiti 
magonjwa ikiwa ni pamoja na zuonosia, Sheria  inatoa mwongozo wa  namna ya kutoa 
taarifa ya kuzuka kwa tukio na uchunguzi wake. 
 
k. Sheria ya Usimamizi wa Maafa Na.6, 2022: Sheria hii inaelekeza uanzishwaji wa 

mfumo wa usimamizi wa maafa, usimamizi wa hatari za maafa, utaratibu wa uratibu 

wa kuzuia maafa, kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na maafa, uanzishaji na 

usimamizi wa mfuko wa usimamizi wa maafa na masuala mengine yanayohusiana 

nayo. 

 
l. Sheria ya Nishati ya Atomiki, Namba 7 ya 2003: Sheria hii inaanzisha Tume ya 
Nishati ya Atomiki Tanzania ambayo ni chombo cha kitaifa cha udhibiti kinachohusika 
na masuala ya nishati ya atomiki nchini. 
 
m. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20, 2004: Sheria inaelezea mfumo wa 
kitaasisi kwa usimamizi endelevu wa mazingira; kuainisha kanuni za usimamizi, athari 
na tathmini ya hatari, kuzuia na kudhibiti uchafuzi wa mazingira, usimamizi wa taka na 
viwango vya ubora wa mazingira. 
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Sehemu hii inaelezea kwa kifupi miundo ya kitaifa ya Wizara muhimu zinazofanya 
shughuli za Afya Moja kutoka ngazi ya jamii hadi Kitaifa. 
 

2.5.1 Wizara ya Afya  
 
Wizara ya Afya  (MoH) inatekeleza ajenda ya Afya Moja kupitia sera ya Afya ya Taifa 
(2017) kwa ushirikiano wa taaluma za sayansi ya afya pamoja na taasisi zinazofanya 
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kazi ndani, kitaifa na kimataifa ili kufikia afya bora kwa watu, wanyama wa nyumbani, 
wanyamapori, mimea na mazingira. Wizara imeandaa mpango wa kujiandaa na 
kukabiliana na dharura, uanzishwaji wa kituo cha kuratibu operesheni za dharura 
ambacho kinaunganishwa na Kituo cha Taifa cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura kwa ajili ya uratibu wa kukabiliana na maafa  kitaifa , utekelezaji wa mfumo 
wa Shirika la Afya Duniani  wa Ufuatiliaji na Ukabilianaji Jumuishi wa Magonjwa yaani 
IDSR kama njia ya ufuatiliaji wa magonjwa kutoka ngazi ya jamii hadi Taifa. Miongozo 
ya IDSR ni kama njia ya ufuatiliaji wa magonjwa kutoka ngazi ya jamii hadi Taifa. 
Miongozo ya IDSR ni pamoja na itifaki za ufuatiliaji na ukabilianaji wa magonjwa 33 
yanayoweza kutambuliwa na kutolewa taarifa kwa harakaau kila wiki kwa lengo la 
kutambua magonjwa kwa wakati, uchunguzi na  hatimaye kukabili kwa haraka. 
 
Wizara imeanzisha Mpango wa Mafunzo ya ufuatiliaji wa Magonjwa na Maabara 
Tanzania (FELTP) kwa wahudumu wa afya ya binadamu na wanyama katika Wilaya 
na vituo vya kutolea huduma za afya ili kuimarisha uwezo wa kutambua magonjwa. 
Mipango mingine ya wizara ya kuimarisha mbinu ya Afya Moja kwa kushirikiana na 
washirika (AFROHUN) ni pamoja na kuanzisha mitaala ya mafunzo kwa wafanyakazi 
wa afya na moduli za vyuo vikuu kwa wanafunzi wa shahada ya kwanza. 
 

2.5.2  Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
 
Tanzania bara, Wizara ya Mifugo na Uvuvi ina jukumu la kusimamia afya ya wanyama 
na kulinda Afya ya jamii dhidi ya hatari za kiafya zitokanazo na wanyama. Wizara 
imeweka mifumo ya Kitaifa, Kikanda, Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kata na 
Vijiji ili kurahisisha usimamizi wa masuala ya afya ya wanyama kama vile ufuatiliaji, 
utambuzi, kinga na udhibiti wa magonjwa. Katika ngazi ya Taifa, Serikali imeanzisha 
Kurugenzi ya Huduma za Mifugo ndani ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili kusimamia 
masuala ya afya ya wanyama. Aidha, upo mfumo wa maabara ya mifugo 
unaosimamiwa na Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) kwa ajili ya 
uchunguzi wa kimaabara wa magonjwa ya mifugo na vyakula vya mifugo. TVLA pia 
huzalisha chanjo za Mifugo na kufanya tafiti katika magonjwa ya wanyama. Aidha, 
kuna maabara nyingine za Serikali zinazomilikiwa na taasisi kama SUA, NM-AIST, 
LITA, TALIRI na TAWIRI. 
Kuna Vituo vinane vya Kanda vya Mifugo vinavyosimamiwa na Kurugenzi ya Huduma 
za Mifugo na kuna vituo 11 vya kanda vya TVLA nchini . Ufuatiliaji wa Magonjwa 
unafanywa na ZVC na vituo vya TVLA kwa kushirikiana na Daktari wa Mifugo wa 
Mikoa na Wilaya. Shughuli za kuzuia na kudhibiti magonjwa katika ngazi ya Mkoa na 
Wilaya husimamiwa na maofisa wa ZVC. Daktari wa Mifugo wa Mikoa, Wilaya na 
maofisa mifugo wa Kata/Vijiji wanawajibika kuchukua hatua zote muhimu za kuzuia na 
kudhibiti magonjwa ya wanyama na  zuonotiki. Sehemu ya huduma za mifugo katika 
ngazi hizi hutolewa na sekta binafsi. 
 
Mlipuko au  tukio  la  ugonjwa wa mifugo shambani huripotiwa na mkulima au mtoa 
huduma wa afya ya mifugo kwa ofisa mifugo aliye karibu  naye (ofisa mifugo wa kijiji 
au kata). Mtiririko wa taarifa hizo hupelekwa kwa Daktari wa mifugo wa Wilaya, Mkoa, 
Vituo vya Kanda vya Mifugo, vituo vya TVLA na hatimaye kwa Mkurugenzi wa 
Huduma za Mifugo).  
Iwapo ni kwa magonjwa yanayoweza kutambuliwa, Kurugenzi ya Huduma za Mifugo 
huripoti kwa Ofisi ya Waziri Mkuu (OWM) , Shirika la Afya ya Wanyama Duniani, EAC 
na SADC.  Aidha, Kurugenzi ya Huduma za Mifugo inapata taarifa za magonjwa wa  
zuonotiki  kutoka Wizara ya Afya na magonjwa ya wanyamapori kutoka Wizara ya 
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Maliasili na Utalii.  Utoaji wa taarifa za matukio na milipuko ya magonjwa hufanyika 
kwa njia ya taarifa za wiki na mtandao-(EMA-i) unaotumia simu ya mkononi. 
 

2.5.3  Wizara ya Maliasili na Utalii 
 
Wizara ya Maliasili na Utalii imepewa jukumu la kufanya ufuatiliaji wa magonjwa ya 
kuambukiza kwa wanyamapori  kwenye maeneo yaliyohifadhiwa ya makundi tofauti na 
kwenye mifumo ya ikolojia nchini. Haya yanatekelezwa kupitia Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWIRI) na msimamizi wa maeneo ya hifadhi ya 
wanyamapori ambaye ni Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA). 
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI) imepewa jukumu la kuratibu na 
kufanya utafiti kuhusiana na wanyamapori nchini Tanzania. Kwa mujibu wa Sheria ya 
TAWIRI, pamoja na mambo mengine, kipengele cha 5 kinaitaka taasisi hiyo kufanya 
utafiti na uchunguzi wa magonjwa ya wanyamapori ili kujua sababu na kupendekeza 
njia za kuyadhibiti.  
TAWIRI ndiyo taasisi inayoongoza kwa masuala yote ya kitaalamu yanayohusiana na 
utafiti, afya na ustawi wa wanyamapori nchini Tanzania. TANAPA, NCAA na TAWA ni 
mamlaka za usimamizi zinazohusika na uhifadhi wa wanyamapori - mimea, wanyama 
na mazingira katika maeneo ya hifadhi ya wanyamapori yaliyo chini ya mamlaka yao. 
Hawa ni wasimamizi na walinzi wa rasilimali zote katika maeneo wanayosimamia ikiwa 
ni pamoja na mimea, wanyama na makazi yao. Katika kutekeleza wajibu wao, taasisi 
hizi hufanya kazi kwa ushirikiano wa karibu na jamii zinazozunguka maeneo ya hifadhi 
husika. Kwa hiyo, TAWIRI, TANAPA, NCAA, TAWA kwa kushirikiana na jamii 
zinazowazunguka katika maeneo mbalimbali ya hifadhi ya wanyamapori wana wajibu 
wa kuweka mikakati ya kujikinga na kudhibiti magonjwa ambukizi na yasiyo ya 
kuambukiza kwa wanyamapori.  
Takriban asilimia 38 ya ardhi katika nchi hii imetengwa kwa ajili ya uhifadhi wa 
wanyamapori katika mfumo wa Hifadhi za Taifa 22, Hifadhi ya Ngorongoro 1, Mapori 
ya Akiba 32, Mapori  ya Hifadhi ya Wanyamapori 16, Mapori Tengefu 38 na maeneo 
ya wazi. Pia, kuna misitu ya asili 13, mashamba ya misitu 21 na sehemu ndefu ya 
misitu ya mikoko katika maeneo ya mashariki mwa nchi kando ya Pwani ya Bahari ya 
Hindi (URT, 2021). Maeneo haya yana mandhari na hali ya hewa tofauti ambayo 
inawezesha kuwapo kwa utofauti mkubwa wa, mimea na wanyama. Misitu, milima, 
pori la savana, mabonde ya ufa,  milima mikubwana midogo katika maeneo tambarare, 
ardhi oevu, maziwa, mito, vijito na nyanda fupi za nyasi kwenye mandhari haya hutoa 
makazi ya kipekee yenye mahitaji mengi ya kimsingi ya maisha (chakula, na malazi) 
ya aina mbalimbali za wanyamapori, ikijumuisha wanyama wakubwa, mamalia 
wadogo, wadudu, viumbe vya majini, ndege na mimea mbalimbali. Pamoja na utofauti 
huo mkubwa, maeneo yaliyohifadhiwa pia ni makazi ya vijidudu mbalimbali vikiwemo 
virusi, bakteria, fangasi na protozoa ambao baadhi yao wanahusika na magonjwa 
mbalimbali ya wanyama na watu. 
 
2.5.3.1 Muundo wa Kiutawala 
 
Katika kuchunguza magonjwa ya wanyamapori, madaktari wa mifugo wanaofanya 
kazi na Mamlaka mbalimbali za Usimamizi wa Wanyamapori ambazo ni TANAPA, 
NCAA, TAWA na TAWIRI hutoa taarifa kwa wakuu ndani ya taasisi husika kupitia 
taratibu za mawasiliano zilizowekwa. Daktari wa wanyamapori anaripoti kwa Ofisa 
msimamizi wa eneo lililohifadhiwa na kwa wakuu wa taasisi. Maofisa hao, wanafanya 
kazi kwa kushirikiana na Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) na Vituo 
vya Kanda vya Mifugo ambavyo viko chini ya DVS na Ofisa Mfawidhi wa ZVC huripoti 
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wa Shirika la Afya Duniani  wa Ufuatiliaji na Ukabilianaji Jumuishi wa Magonjwa yaani 
IDSR kama njia ya ufuatiliaji wa magonjwa kutoka ngazi ya jamii hadi Taifa. Miongozo 
ya IDSR ni kama njia ya ufuatiliaji wa magonjwa kutoka ngazi ya jamii hadi Taifa. 
Miongozo ya IDSR ni pamoja na itifaki za ufuatiliaji na ukabilianaji wa magonjwa 33 
yanayoweza kutambuliwa na kutolewa taarifa kwa harakaau kila wiki kwa lengo la 
kutambua magonjwa kwa wakati, uchunguzi na  hatimaye kukabili kwa haraka. 
 
Wizara imeanzisha Mpango wa Mafunzo ya ufuatiliaji wa Magonjwa na Maabara 
Tanzania (FELTP) kwa wahudumu wa afya ya binadamu na wanyama katika Wilaya 
na vituo vya kutolea huduma za afya ili kuimarisha uwezo wa kutambua magonjwa. 
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2.5.2  Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
 
Tanzania bara, Wizara ya Mifugo na Uvuvi ina jukumu la kusimamia afya ya wanyama 
na kulinda Afya ya jamii dhidi ya hatari za kiafya zitokanazo na wanyama. Wizara 
imeweka mifumo ya Kitaifa, Kikanda, Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kata na 
Vijiji ili kurahisisha usimamizi wa masuala ya afya ya wanyama kama vile ufuatiliaji, 
utambuzi, kinga na udhibiti wa magonjwa. Katika ngazi ya Taifa, Serikali imeanzisha 
Kurugenzi ya Huduma za Mifugo ndani ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili kusimamia 
masuala ya afya ya wanyama. Aidha, upo mfumo wa maabara ya mifugo 
unaosimamiwa na Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) kwa ajili ya 
uchunguzi wa kimaabara wa magonjwa ya mifugo na vyakula vya mifugo. TVLA pia 
huzalisha chanjo za Mifugo na kufanya tafiti katika magonjwa ya wanyama. Aidha, 
kuna maabara nyingine za Serikali zinazomilikiwa na taasisi kama SUA, NM-AIST, 
LITA, TALIRI na TAWIRI. 
Kuna Vituo vinane vya Kanda vya Mifugo vinavyosimamiwa na Kurugenzi ya Huduma 
za Mifugo na kuna vituo 11 vya kanda vya TVLA nchini . Ufuatiliaji wa Magonjwa 
unafanywa na ZVC na vituo vya TVLA kwa kushirikiana na Daktari wa Mifugo wa 
Mikoa na Wilaya. Shughuli za kuzuia na kudhibiti magonjwa katika ngazi ya Mkoa na 
Wilaya husimamiwa na maofisa wa ZVC. Daktari wa Mifugo wa Mikoa, Wilaya na 
maofisa mifugo wa Kata/Vijiji wanawajibika kuchukua hatua zote muhimu za kuzuia na 
kudhibiti magonjwa ya wanyama na  zuonotiki. Sehemu ya huduma za mifugo katika 
ngazi hizi hutolewa na sekta binafsi. 
 
Mlipuko au  tukio  la  ugonjwa wa mifugo shambani huripotiwa na mkulima au mtoa 
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Maliasili na Utalii.  Utoaji wa taarifa za matukio na milipuko ya magonjwa hufanyika 
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2.5.3  Wizara ya Maliasili na Utalii 
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kuambukiza kwa wanyamapori  kwenye maeneo yaliyohifadhiwa ya makundi tofauti na 
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kufanya utafiti kuhusiana na wanyamapori nchini Tanzania. Kwa mujibu wa Sheria ya 
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wa kuweka mikakati ya kujikinga na kudhibiti magonjwa ambukizi na yasiyo ya 
kuambukiza kwa wanyamapori.  
Takriban asilimia 38 ya ardhi katika nchi hii imetengwa kwa ajili ya uhifadhi wa 
wanyamapori katika mfumo wa Hifadhi za Taifa 22, Hifadhi ya Ngorongoro 1, Mapori 
ya Akiba 32, Mapori  ya Hifadhi ya Wanyamapori 16, Mapori Tengefu 38 na maeneo 
ya wazi. Pia, kuna misitu ya asili 13, mashamba ya misitu 21 na sehemu ndefu ya 
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pori la savana, mabonde ya ufa,  milima mikubwana midogo katika maeneo tambarare, 
ardhi oevu, maziwa, mito, vijito na nyanda fupi za nyasi kwenye mandhari haya hutoa 
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kwa DVS. Kwa hiyo, magonjwa yanayogunduliwa ya wanyamapori yakiwemo 
magonjwa ya endemiki, yanayoibuka  na yanayojirudia na yale ya zuonotiki  kutoka 
nchi nzima yanaripotiwa kwa DVS katika Wizara yenye dhamana ya Mifugo. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Magonjwa ya Wanyama namba 17 ya 2003, utoaji wa taarifa za 
milipuko ya magonjwa  kwa kawaida hufuatiliwa  kwa karibu ili kuwezesha uandaaji 
wa taarifa kwa wakati kwa mamlaka za juu ili iweze kuandaa rasilimali na kuweka 
mipango ya kukabiliana nayo. 
 
2.5.3.2 Mifumo ya Ufuatiliaji, Utambuzi na Udhibiti wa Magonjwa ya 
Wanyamapori  
 
Wanyamapori wanakufa kwa magonjwa mbalimbali ya kuambukiza na yasiyo ya 
kuambukiza sawa na viumbe hai wengine. Vimelea vya magonjwa mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na virusi, bakteria, protozoa, fangasi, vinahusika na magonjwa mbalimbali ya 
kuambukiza kwa wanyamapori. Baadhi ya magonjwa yanajulikana kuwa miongoni 
mwa sababu za kuangamiza na kutoweka kwa spishi za wanyamapori, hasa zile zilizo 
hatarini kutoweka kwani zinahusishwa na magonjwa  makali. Miongoni mwao ni 
Sotoka, Kimeta, Canine Distemper, Kichaa cha mbwa, na Mafua Makali ya Ndege. 
Baadhi ya spishi za wanyamapori zinajulikana kuwa  hifadhi  ya vimelea vya 
magonjwa ambavyo husababisha maambukizi kutoka kwa wanyamapori hadi kwa 
binadamu hasa wale wanaoishi kwenye maeneo ya mwingiliano kati ya binadamu na 
wanyamapori. Vilevile, magonjwa mengine yanaambukizwa kutoka kwa wanadamu 
kwenda kwa wanyamapori. Kulingana na hali ya asili ya vimelea na mazingira 
wezeshi, ugonjwa unaweza kuenea mbali zaidi. Kwa mfano, ugonjwa 
unaosababishwa na virusi kama vile homa ya dinga, homa ya manjano, Zika, 
chikungunya na virusi vya Nile Magharibi (Weaver, 2013). Magonjwa mengine ni 
pamoja na: Kimeta, Brusilosisi , kifua kikuu, Mafua ya ndege, Kichaa cha mbwa, 
Homa ya bonde la ufa, malale na minyoo k.m Ekimokokasi (Echnococcosis), Tegu 
(Taeniosis) na Askari (ascariosis).  
 
2.5.3.3 Mfumo wa Maabara  
 
Taasisi zote zilizo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii  zina aina mbili za maabara za 
mifugo. Kwanza, maabara ya msingi ya mifugo ambayo iko katika eneo husika 
lililohifadhiwa au katika maabara ya kanda ya mifugo, ambayo huhudumia maeneo 
kadhaa yaliyohifadhiwa. Kimsingi ni maabara za Kiwango cha Usalama wa Mazingira 
(BSL) 1 zilizo na vifaa vya msingi na zana za kufanyia kazi ili kushughulikia 
ukusanyaji wa sampuli, uchakataji wa awali, uchunguzi, uhifadhi wa muda, 
ufungashaji na usafirishaji  kwenda maabara ya juu zaidi. Maabara zote za mifugo 
zilizoko kimkakati katika uwanja wa TAWIRI, TANAPA na NCAA ziko chini ya aina hii 
(BSL 1). Pili, maabara ya mifugo ya BSL 2 ipo Makao Makuu ya TAWIRI jijini Arusha, 
ikiwa ni rufaa kwa maabara za msingi zilizo chini yake (BSL 1). Maabara nyingine ya 
mifugo ya BSL 2 iko mbioni kujengwa na TANAPA jijini Arusha. Maabara hii itatumika 
kama rufaa  kwa maabara zote za msingi katika mfumo wa TANAPA. Maabara za 
mifugo za BSL 2 hupokea sampuli kutoka kwa maabara za BSL1, kwa ajili ya 
kuzichakata zaidi, kufanya uchunguzi, kuhifadhi sampuli kwa muda mrefu, kuweka 
kumbukumbu, kufungasha na kusafirisha sampuli za wanyamapori  kwenda maabara  
za juu za mifugo ndani na nje ya nchi. Maabara zote hizi zinafanya kazi kwa 
ushirikiano na TVLA na ZVC ambazo ziko kimkakati nchini. 
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2.5.4  Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira 
Moja ya majukumu ya Ofisi ya Makamu wa Rais ni usimamizi wa mazingira asilia kwa 
manufaa ya afya ya binadamu na mfumo wa ikolojia kwa ujumla. Usimamizi wa 
mazingira unahakikisha uendelevu na matumizi sawa ya rasilimali katika kushughulikia 
mahitaji ya msingi ya kizazi cha sasa na kijacho bila kuharibu mazingira. Mazingira 
borani mazuri kwa afya kwani yanapunguza uwezekano wa ulemavu, magonjwa na 
vifo, kuboresha hali ya lishe na kuongeza muda wa kuishi. Imetafitiwa kuwa ni 
mazingira salama ni muhimu katika kudhibiti baadhi ya magonjwa. Mabadiliko ya  
tabianchi yanaathiri ubora wa maji jambo ambalo ni tatizo kubwa katika sekta ya afya 
kwani watu wanaugua magonjwa yatokanayo na maji kama vile malaria, kuhara, 
kipindupindu na homa ya dinga. Haya yanahusishwa zaidi na kuongezeka kwa mvua 
na halijoto kutokana na mabadiliko ya  tabianchi duniani. 
  

2.5.5  Wizara ya Kilimo 
 
Tanzania bara, Huduma za Afya ya Mimea (PHS) chini ya Wizara ya Kilimo zinafanya 
kazi katika ngazi mbalimbali  zinazojumuisha  ngazi ya Taifa, Kanda, Mikoa, Wilaya, 
Kata na Vijiji. Katika ngazi ya Taifa, Mkurugenzi Msaidizi wa Afya ya Mimea (AD-PHS) 
anawajibika kwa masuala yote yanayohusu afya ya mimea kama vile wadudu na 
magonjwa, ufuatiliaji, kutambua wadudu na magonjwa, kuzuia na kudhibiti. PHS ipo 
kwa ajili ya kulinda afya ya binadamu kwa kudhibiti wadudu, magonjwa na mazingira; 
kuweka mikakati na mbinu shirikishi za Kudhibiti Wadudu (IPM) ili kupunguza upotevu 
wa mazao kabla na baada ya kuvuna. 
 
Kuna kanda tano za PHS (Mashariki, Kati, Nyanda za Juu Kusini, Kaskazini na 
Ziwa/Magharibi) na vituo vitatu maalumu (Udhibiti wa panya, udhibiti wa viumbe hai na 
Kilimo  Anga).  Inapotokea  magonjwa  au  mlipuko  wa  wadudu  kama  vile  
Aflatoksini, Nzige na Kwelea , viwavijeshi (Fall Armyworm) huripotiwa na Wafanyakazi 
wa Ugani wa Kijiji ama kwa Maofisa wa Ulinzi wa Mimea wa Wilaya (DPPOs) wa Vituo 
vya Afya vya Wilaya/Kanda  husika au kwa AD-PHS  kwa hatua zaidi. Shughuli  za 
kuzuia na kudhibiti wadudu katika ngazi ya Mkoa na Wilaya zinasimamiwa na mratibu 
wa Afya ya Mimea wa Kanda.  
 
Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika ngazi ya Mikoa, Wilaya na Kata/vijiji wanachukua hatua zinazohitajika  
katika  kuzuia  na  kudhibiti  Wadudu  waharibifu  ikiwa  ni  pamoja  na ufuatiliaji, kutoa 
mafunzo kwa wakulima kuhusu utambuzi na udhibiti wa wadudu waharibifu kutumia 
Mbinu Jumuishi ya Kudhibiti Wadudu (IPM).Taarifa ya uvamizi wa wadudu shambani 
hutolewa na mkulima kwa Ofisa Ugani wa Kijiji aliye karibu.  Mtiririko  wa  taarifa  hizo  
huelekezwa  kwa  DPPO,  Mratibu  wa  Kanda,  na hatimaye  kwa  AD-PHS  katika  
ngazi  ya  Wizara.  Ikiwa  wadudu hao  wapo kwenye orodha   maalumu   ya   wale   
wanaotakiwa   kutolewa   taarifa,   taarifa hutolewa kwa kuzingatia Mkataba wa 
Kimataifa wa Kuzuia Wadudu (IPPC) na Ofisa wa Kitaifa wa Ulinzi wa Mimea (NPPO). 
Taarifa rasmi ya uvamizi wa wadudu hutolewa kwa njia ya baruapepe/simu. 
 
Wadudu, wanyama na magonjwa muhimu yanayotishia uchumi na kuathiri binadamu, 
wanyama na mimea nchini Tanzania ni pamoja na ndege wanaokula nafaka (kwelea 
kwelea) , nzige wekundu wa jangwani,  viwavi  jeshi,  magonjwa ya kuvu na panya  wa  
shambani.  Wadudu  na  magonjwa  haya  hutangazwa kuwa uvamizi wa wadudu au 
ugonjwa wa mlipuko unapoathiri wakulima wengi na kusambaa katika maeneo 
makubwa ya ardhi 
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2.5.6  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) imepewa jukumu la kuandaa Sera 
za Elimu, Utafiti, Huduma za Maktaba, Sayansi, Teknolojia, Ubunifu, Ujuzi, Maendeleo 
ya Mafunzo na utekelezaji wake. Hivyo inatazamiwa kuwa Wizara inasimamia taasisi 
za elimu na mafunzo kwa ujumla pamoja na kusimamia shughuli za utafiti zinazohusu 
masuala mtambuko ya afya ambayo yanahusu Mtazamo wa Afya Moja. Wizara pia 
inasimamia huduma za chakula, lishe na afya katika taasisi za elimu. Katika 
kutekeleza majukumu yake, Wizara inahakikisha kwamba watoto wenye mahitaji 
maalumu wanatambuliwa na kupatiwa huduma za urekebishaji kulingana na mahitaji 
yao. Ili kuhakikisha kuwepo kwa wanafunzi wenye afya bora, Wiizara itatoa elimu 
ifaayo ya afya ya uzazi na ujinsia kwa wanafunzi wote wakiwemo wale wenye mahitaji 
maalumu. 
 
2.6  Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto (SWOC) 
 

Uchambuzi wa kuangalia Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto (SWOC) ulifanyika ili 
kuainisha sababu za sasa za ndani na nje (sheria, ufadhili, magonjwa yanayoibuka na 
teknolojia mpya) katika mazingira ya utendaji  zinazoweza kuathiri utekelezaji wa 
mbinu ya Afya Moja. Matokeo ya uchambuzi yameainishwa hapa chini. 
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2.7  Uchambuzi wa Wadau 
 
2.7.1 Malengo ya kuwatambua Wadau wa Afya Moja  
 
Malengo ya kuwatambua wadau wa Afya Moja  ni kuibua wadau kwa, kuonesha 
uhusiano, ushirikiano, mawasiliano  na ushawishi wao katika shughuli za Afya Moja 
nchini kwa kushirikiana na Sehemu ya Afya Moja (OHS) . Matokeo ya uchambuzi 
yatatumika kuongoza ushiriki wa wadau wakati wa utekelezaji wa shughuli za Afya 
Moja  
 
2.7.2 Kielelezo Dhahiri cha Wadau  
 
Uchambuzi wa mdau mmojammoja wa Afya Moja ulifanywa ili kutathmini mwingiliano 
na ushawishi. Matokeo yalionesha kuwa wadau wengi walikuwa na mwingiliano 
mkubwa  na Sehemu ya Afya Moja (OHS). Aidha, walikuwa na ushawishi  wa hali na 
mali kwenye shughuli za utekeleaji wa mbinu ya Afya Moja. Hata hivyo, kundi lenye 
ushawishi mkubwa zaidi kwa  raslimali lilikuwa ni AZISE na taasisi za kimataifa. 
Viongozi wa kisiasa na vikundi vya kidini vilikuwa na ushawishi mkubwa, wakati jamii  
ilikuwa na mwingiliano mdogo na OHS. Vilevile, jumuiya na vyama vya kitaaluma 
vilikuwa kwenye kundi lenye  mwingiliano na ushawishi mdogo kuliko yote., Aidha,  
vyombo vya habari vilikuwa na mwingiliano wa chini na OHS lakini  ushawishi wao ni 
mkubwa. Mkakati wa mawasiliano na utetezi unatakiwa kuandaliwa kwa kuzingatia 
matokeo ya kielelezo   dhahiri cha wadau.  Kielelezo ni kama kinavyoonekana hapo 
chini.  
 

  
 

Kielelezo na. 1. Kinaonesha mwingiliano na ushawishi kwa serikali kuu, TAMISEMI, 
jumuiya na vyama vya kitaaluma, sekta binafsi na vyombo vya habari. Ukaribu na  
OHS unaonesha mwingiliano  imara,  ukubwa wa duara  unawakilisha kiwango cha 
ushawishi wa rasilimali. Vivuli vya rangi vinawakilisha kiwango cha ushawishi wa hali 
na mali; mkoleo mkubwa wa rangi unaonesha ushawishi mkubwa
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3. MPANGO MKAKATI 
 

3.1 Kusudi 
 
Kusudi la  jumla la  Mpango Mkakati ni kutoa mwelekeo wa kimkakati katika utekelezaji 
wa Ajenda ya Afya Moja (OH). Mpango unakusudia kuboresha utendaji wa  OHS; 
kuboresha uwajibikaji; kuwa  kama chombo cha mawasiliano ndani ya serikali na 
wadau wengine; kupanga  muda wa utekelezaji; kuonesha jinsi ya kupima maendeleo 
ya utekeleaji wa mkakati; na kupanga maeneo ya kipaumbele kwa ajili ya ugawaji wa 
rasilimali chache kwa ufanisi.. 
 
3.2.Dira na Dhamira 
 
3.2.1 Dira 
 
Taifa lenye afya bora kwa watu, wanyama na mazingira, itakayopatikana kupitia juhudi 
za ushirikiano ndani ya nchi, kitaifa, kikanda na kimataifa. 
 
3.2.2 Dhamira 
 
Kuboresha ustawi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuhamasisha 
ushirikiano katika kushughulikia vipaumbele vya Afya Moja nchini. 
 
3.3 Malengo  ya Mkakati 
 
Kutoa mifumo ya kiutendaji na ubora iliyounganishwa ya afya ya binadamu, wanyama 
na mazingira ili kupunguza changamoto zamatishio ya kiafya katika viwango vyote 

 
3.4 Maadili ya Msingi 
 
Yafuatayo ni maadili ya msingi yatakayoongoza utekelezaji wa Mpango Mkakati huu: 
 
i. Ushirikiano - Kuhamasisha  ushirikiano na kufanya kazi pamoja ili  kuwa na nguvu 
ya umoja  kwa manufaa ya wote;  
ii. Kubadilika -  ubunifu na usikivu ili kukidhi mahitaji yanayobadilika ya jamii yetu; 
iii. Ubora - kuhamasisha utendaji kazi wa viwango vya juu zaidi  katika mawanda ya 
Afya Moja ili kuhakikisha kuna  maboresho endelevu ya viwango vyote; 
 
iv. Utendaji Kazi  wa pamoja - uhusiano wa karibu wa kufanya kazi na wadau wote 
kwa pamoja; 
v. Uwazi - Ukweli  na utayari wa kuhamasisha  na kushiriki katika kutekeleza mbinu ya 
Afya Moja; na 
vi. Ustahimilivu - kuwatambua wafanyakazi , programu, taaluma, sekta, na asili zao 
kwa madhumuni ya  kufikia lengo lililokusudiwa. 
 
3.5 Kanuni Elekezi 
 
Kanuni zifuatazo zitaongoza utekelezaji wa mpango huu: 
i. Uzuiaji na  udhibiti wa zuonosia  ni mkakati wa kitaifa unaoihitaji uwajibikaji wa 
kisiasa na kiuchumi katika ngazi ya kitaifa na ngazi za chini 
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ii. Utumiaji endelevu wa taasisi zilizopo na  kila inapowezekana kutumia uzoefu 
uliopatika kutokana na  matukio yaliyopita.  
 
iii. Utumiaji wa mbinu za fani mbalimbali ili kutambua mifumo ya kisheria, kitaalamu, 
kisiasa, inayohitajika kudhibiti ipasavyo zuonosia. 
iv. Kutumia uthibitisho wa kisayansi na kuendelea kupokea   habari na teknolojia mpya 
v. Kutambua na kuheshimu tofauti za kitamaduni. 
 
3.6 Nguzo na Malengo ya Kimkakati 
 
Nguzo za kimkakati ni maeneo mapana ya kuzingatia ambayo tunapaswa kuwekeza 
na kuyafanyia kazi ili kufanikisha dhamira yetu. Mpango Mkakati utatekelezwa   kuleta 
matokeo katika nguzo sita. Kila Nguzo ina shabaha i, Malengo, Mikakati, na  Viashirio 
Muhimu vya Utendaji kama ifuatavyo:  
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29  

4.0 MFUMO WA KUTOA MATOKEO 
 
4.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa msingi wa jinsi afua mbalimbali zinavyohusishwa na Malengo na jinsi 
yatakavyofuatiliwa; ni aina gani ya mapitio yatafanywa kuhusu Mzunguko wa Upangaji 
Mkakati; ni aina gani za tathmini zitafanywa ili kuonesha kwamba afua ama 
zimeongoza au zimesababisha kupatikana kwa matokeo yaliyokusudiwa; na jinsi 
maendeleo ya afua mbalimbali yatakavyotolewa taarifa. 
 
4.2 Mlolongo wa Matokeo 
 
Mchanganyiko wa malengo na shabaha katika Mpango Mkakati,shughuli na nyenzo 
katika Mpango wa Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) huunda mlolongo wa matokeo 
ya Afya Moja. Dhana ya msingi ni kwamba, kuna uhusiano wa sababu katika vipengele 
mbalimbali vya mlolongo wa matokeo ya Afya Moja . Nyenzo, ambazo ni, matumizi ya 
rasilimali itasababisha mafanikio ya shughuli, ambayo yatachangia kupatikana kwa 
matokeo.  
 
4.3 Matriksi ya Mfumo wa Matokeo 
 
Matriksi hii ina malengo, matokeo yanayotarajiwa na viashirio. Inaonesha jinsi malengo 
yatavyofikiwa na jinsi matokeo yatavyopimwa. Viashirio vilivyo kwenye  matriksi 
vitatumika kufuatilia maendeleo ya kufikia matokeo na malengo.  Matriksi ya Mfumo 
wa Matokeo imefafanuliwa kwenye jedwali Na.3. 
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4.4 UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 
4.4.1 Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Kusudi la ufuatiliaji ni kuhakikisha Mpango Mkakati unatekelezwa kuendana na muda 
uliopangwa na  iwapo  itatokea  kasoro  yoyote  hatua    stahiki  zichukuliwe  kwa  
wakati. Ufuatiliaji utafanyika mara kwa mara na tathmini itafanyika katika vipindi 
maalum vilivyopangwa. Ufuatiliaji utahusisha ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu za 
mara kwa mara kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa mpango ili kuhakikisha kwamba 
utekelezaji unakwenda sawa na malengo yanafikiwa.  Matokeo ya tathmini yatatumika 
na watoa maamuzi kuchukua hatua stahiki na kwa wakati   kurekebisha kasoro 
zilizobainishwa 
 
4.4.2 Mpango wa Ufuatiliaji 
 
Mpango wa Ufuatiliaji unajumuisha ukusanyaji endelevu wa takwimu za viashirio 
vilivyoainishwa na maelezo yake; kipimo cha viashirio; njia za uchambuzi;   muda wa 
utoaji taarifa; na afisa anayehusika na ukusanyaji, uchambuzi na utoaji taarifa. 
Ufuatiliaji wa viashirio utafanyika kila robo mwaka. 
 
4.4.3 Mpango wa Tathmini 
 
Mpango wa Tathmini unaeleza tathmini zitakazofanywa wakati wa upangaji wa 
mikakati. Mpango unajumuisha mbinu, muda na mtu anayewajibika kufanya tathimini 
ya matokeo/manufaa ya programu. Tafiti za tathmini  zinalenga kuainisha ushahidi 
endapo afua zilizotekelezwa zimechangia katika utekelezaji, ufanisi, umuhimu, 
uendelevu na  matokeo ya programu kwa ajili ya kufanya  maamuzi. Jumla ya tathmini 
mbili (2) zitafanyika katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji. Tathimini ya 
kwanza itafanywa katika mwaka wa tatu wa utekelezaji (tathmini ya katikati ya muhula) 
na ya pili baada ya muhula wa mkakati kukamilika (tathmini ya mwisho). Rejea mfano 
wa jedwali la tathimini hapo chini. 
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ya matokeo/manufaa ya programu. Tafiti za tathmini  zinalenga kuainisha ushahidi 
endapo afua zilizotekelezwa zimechangia katika utekelezaji, ufanisi, umuhimu, 
uendelevu na  matokeo ya programu kwa ajili ya kufanya  maamuzi. Jumla ya tathmini 
mbili (2) zitafanyika katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji. Tathimini ya 
kwanza itafanywa katika mwaka wa tatu wa utekelezaji (tathmini ya katikati ya muhula) 
na ya pili baada ya muhula wa mkakati kukamilika (tathmini ya mwisho). Rejea mfano 
wa jedwali la tathimini hapo chini. 
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4.5 Mpango wa kuripoti 
 
Mpango wa kuripoti huandaliwa kwa mujibu wa mahitaji ya kisheria, Mwongozo wa 
kupanga Bajeti  na miongozo mingine kama  itakavyohitajika.. 
 
4.5.1 Mpango wa  Ndani wa Utoaji Taarifa 
 
Mpango wa Ndani wa kuripoti unajumuisha aina tatu za ripoti ambazo ni; Ripoti za 
Sehemu,  Idara na Menejimenti. Ripoti zitatayarishwa kila wiki, mwezi, robo mwaka, 
mwaka au  muda wote itakapohitajika na kuwasilishwa kwa wadau mbalimbali wa 
ndani wakiwemo Mkuu wa  Idara/Kitengo na Menejimenti: 
 
 Jedwali Na 4: Mpango wa Ndani wa kuripoti. 

Na Vyanzo vya 
taarifa 

Aina ya taarifa Wapokeaji Utoaji wa 
taarifa 

Mhusika 

1.  Sehemu • Taarifa za 
utekelezaji wa 
Sehemu 

Mkuu wa 
Sehemu 

Kila wiki Mkuu wa 
Sehemu 

2.  Idara /Kitengo • Taarifa za 
utekelezaji za 
Idara/Kitengo 

Menejimenti ya 
Idara/Kitengo 

Kila mwezi Mkurugenzi/
Mkuu wa 
Idara/ 
Kitengo 

 

4.5.2 Mpango wa  Nje wa Utoaji Taarifa  
 
Mpango huu unahusisha utayarishaji wa ripoti za aina mbili ambazo ni; Ripoti ya 
Utekelezaji na Ripoti ya Fedha.  Vipindi vya kuripoti ni; robo mwaka, nusu mwaka na 
mwaka. Ripoti hizi huwasilishwa kwa wadau mbalimbali wa nje, zikiwemo wizara 
zinazohusika, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Kurugenzi ya Mipango na Bunge. 
Mpango huo umefafanuliwa katika Jedwali Na. 6. 
 
Jedwali Na 5: Mpango wa Nje wa kuripoti 

Na   Vyanzo vya 
taarifa 

Aina ya taarifa   Wapokeaji Utoaji wa taarifa Mhusika 

1. Kurugenzi/ 
Kitengo 
 

Ripoti za Kazi na 
fedha 

 

 Kila robo mwaka Mkurugenzi 
au Mkuu wa 
Kitengo 

2.  Menejimenti Ripoti za Kazi na 
fedha 
 

 Kila robo mwaka Mtendaji 
Mkuu 
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4.6 Mapitio ya Mpango 

Jumla ya mapitio manne (4) rasmi ya mwaka yatafanyika wakati wa Mzunguko wa 
Upangaji Mkakati. Madhumuni ya mapitio haya ni kufuatilia maendeleo ya kila mwaka 
ya utekelezaji wa shughuli za Afya Moja kulingana na mpango. 

 

Mapitio yatazingatia shughuli zinazofanywa, matokeo ya kutathmini masuala, 
changamoto na uzoefu uliopatikana  kwa mwaka. Matokeo ya mapitio yatatumika 
kutayarisha taarifa ya kuwafahamisha watoa uamuzi kuhusu maendeleo ya utekelezaji 
na marekebisho yanayohitajika kama yapo. 
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22 Ms. Valentina Sanga OHS/PHFP PMO 

23 Dr. Abubakar Hoza Animal Health Expert SUA 
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Agriculture Officer MoA 

40 Dr. Idrissa Chuma Senior Conservation Officer TANAPA 

41 Mr. Charles Msangi Ass. Director Disaster Research PMO 

42 Mr. Idd Lipende Wildlife Expert TAWIRI 

43 Ms. Wahab Kimaro Animal Health Expert SUA 

44 Dr. Niwael Mtui Animal Health Expert FAO 
45 Mr. Elias Ponsiano Monitoring and Evaluation Expert FAO 
46 Mr. Richard Mtambi Principal Editor BAKITA 
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