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MISAMIATI ILIYOTUMIKA

Afya moja maana yake ni dhana inayotumika kuweka ushirikiano 
baina ya sekta zinazohusika na afya ya binadamu, 
wanyama na mazingira, ili kuimarisha uratibu na 
usimamizi katika utendaji na kupanga mikakati ya 
pamoja inayolenga kuzuia, kujiandaa na kukabiliana 
na milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
na mazao ikiwemo madhara ya majanga yanayovuka 
mipaka na yanayoweza kusambaa kwa muda mfupi, 
usugu wa madawa, usalama wa chakula na lishe na 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza.

Janga maana yake ni balaa au baa linalotokana na nguvu 
za asili au shughuli za kibinadamu ambalo linaweza 
kusababisha maafa.

Kukabiliana 
na maafa

maana yake ni hatua yoyote inayochukuliwa mara 
tu baada ya maafa kutokea ili kuokoa maisha, mali 
na mazingira, kupunguza madhara ya kiafya, kutoa 
huduma za kibinadamu, kuimarisha usalama wa umma 
au kushughulikia uharibifu unaotokana na maafa

Kupunguza 
madhara

maana yake ni hatua zinazoelekezwa katika kupunguza 
madhara ya maafa yanayoweza kusababishwa na tukio 
la janga.

Kurejesha 
hali baada ya 
maafa

maana yake ni hatua zinazosaidia kurejesha hali au 
kuboresha mifumo ya maisha iliyoathiriwa na maafa 
kwa kujenga upya au kurejesha mifumo kwa ubora zaidi 
ili kuzuia au kupunguza madhara ya maafa siku zijazo.

Kuzuia maafa maana yake ni hatua zinazochukuliwa kuzuia hatari 
mpya au kupunguza hatari zilizopo kutokana na 
shughuli na maamuzi ya kibinadamu au nguvu za asili 
yasisababishe kutokea kwa maafa.

Maafa maana yake ni madhara yanayotokana na janga ambayo 
yanajumuisha uharibifu wa mfumo wa kawaida 
katika jamii, kusababisha vifo, majeruhi, madhara ya 
kisaikolojia, upotevu au uharibifu wa mali, mifumo 
mbalimbali ya kiteknolojia na huduma za kiuchumi na 
kijamii au mazingira kwa kiwango chochote ambapo 
jamii iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia 
rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo.



vi

M a k u n d i 
maalum

maana yake ni makundi yanayojumuisha watoto, 
wanawake wajawazito, wazee, watu wenye ulemavu, 
watu wenye utapiamlo, wakimbizi, wahamiaji wa ndani 
na wagonjwa au wenye upungufu wa kinga.

Mkakati wa 
Taifa wa 
Usimamizi wa 
Maafa

maana yake ni mkakati ambao unaainisha hatua 
zitakazochukuliwa katika kuzuia na kupunguza 
madhara ya majanga pamoja na kujiandaa kukabili na 
kurejesha hali pindi maafa yanapotokea

Usimamizi wa 
maafa

maana yake ni utekelezaji wa sera na mikakati ya 
kupunguza hatari za maafa ili kuzuia hatari mpya, 
kupunguza hatari zilizopo na kudhibiti hatari zilizobaki 
kwa lengo la kuimarisha ustahimilivu na kupunguza 
hasara za maafa
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DIBAJI

Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa ni 
matokeo ya dhamira ya Serikali ya Tanzania 
kulinda maisha ya watu na mali zao kutokana na 
madhara ya maafa. Mkakati una lengo la kuwa 
na jamii yenye ufanisi na uwezo wa kuzingatia 
vihatarishi na kukabiliana na maafa kwa 
maendeleo endelevu. Hali hii itafikiwa kupitia 

uwajibikaji na ushirikiano wa watendaji wote na kuwezesha jamii 
na taasisi katika kuchukua hatua zinazofaa ili kuzuia na kupunguza 
madhara ya maafa kwa kibinadamu na mifumo ya maisha 
yanayosababishwa na matukio ya majanga. Haya yote yanahitaji 
rasilimali na kujitolea kwa hali ya juu.

Serikali itaendelea kuhakikisha kuwa upunguzaji wa hatari za maafa 
unakuwa nguzo na sehemu muhimu ya sera na programu za kitaifa. 
Tutazingatia mbinu shirikishi katika usimamizi wa maafa na huduma 
za kibinadamu. Mkakati umeweka msisitizo wa kufanya kazi kwa 
pamoja na wadau wote ili kuendeleza na kutekeleza ushirikiano wa 
kimkakati, kisayansi na ubunifu kwa ajili ya jamii stahimilivu.

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuelewa kwamba mafanikio na 
mipango yote ya maendeleo yanahitaji kulindwa dhidi ya madhara 
ya matukio ya maafa. Hivyo, Mkakati umeandaliwa kwa kuzingatia 
Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Mpango Elekezi wa Muda 
Mrefu (2011/12 – 2025/26), Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
na sera, mikakati na mipango mbalimbali ya kisekta. Aidha, Mkakati 
unawiana na mifumo ya Kikanda na Kimataifa inayohusu usimamizi 
wa maafa kama vile Mkakati wa Sendai wa kupunguza hatari za 
Maafa 2015 – 2030, Malengo ya Maendeleo Endelevu, Mkataba wa 
Paris wa Mabadiliko ya Tabianchi na Mkakati wa Kikanda wa Afrika 
wa Kupunguza Hatari za Maafa.

Mkakati umeainisha hatua za kuchukua zinazoendana na mipango 
ya kisekta, programu na mikakati katika kushughulikia hatari za 
maafa, usimamizi wa huduma za kibinadamu na kutekeleza hatua 
za kurejesha hali. Hatua hizi zinaonyesha dhamira ya mabadiliko 
ya mtazamo kutoka kusubiri kukabiliana na maafa kuelekea katika 
utamaduni wa dhana pana ya kuzuia au kupunguza vihatarishi vya 
maafa. Nawaomba wadau wote wa usimamizi wa maafa kushiriki 
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kikamilifu katika utekelezaji wa Mkakati huu muhimu.

Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.)
WAZIRI MKUU

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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SHUKRANI

Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa ni 
matokeo ya juhudi za ushirikiano kutoka kwa 
wadau mbalimbali nchini, Kikanda na Jumuiya 
za Kimataifa. Ushiriki wa wadau kutoka ngazi 
mbalimbali ni muhimu ikizingatiwa kuwa dunia 
ikiwemo nchi yetu inashuhudia kuongezeka kwa 

hatari za maafa zinazosambaa kwa haraka na kusababisha madhara 
yanayohitaji juhudi za pamoja na jumuishi za kuyadhibiti. Hivyo, 
Mkakati huu utachangia kuimarisha utekelezaji wa hatua shirikishi 
za kudhibiti majanga, zinazo jumuisha juhudi za Serikali na wadau 
nje ya Serikali.

Ninashukuru kwa maoni, michango na mapendekezo kutoka Wizara, 
Idara na Taasisi, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Mashirika ya Umoja wa Mataifa na Kimataifa, Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali, Taasisi za Dini, Jumuiya za Kiuchumi za Kikanda, Taasisi 
za Taaluma na Utafiti, Wanahabari na wadau wengine katika kuandaa 
mkakati huu. Kipekee, natoa shukrani zangu za dhati kwa Wataalam 
na Viongozi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa kwa juhudi zao za 
kuratibu na kuandaa Mkakati huu kwa kushauriana na wadau wa 
usimamizi wa maafa.  

Hivyo, Mkakati umezingatia matakwa na nia za wadau wengi wa 
usimamizi wa maafa kwa kadri inavyowezekana. Natumaini kuwa 
wadau watatumia Mkakati huu katika kutekeleza shughuli za 
usimamizi wa maafa katika sekta zao kwa ajili ya kuwa na jamii 
endelevu na stahimilivu dhidi ya maafa. 

Dkt. John A. K. Jingu
KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU

(SERA, BUNGE NA URATIBU)
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MUHTASARI 

Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa umeandaliwa kwa ajili ya 
kutekelezwa katika kipindi cha 2022 – 2027. Hii inatokana na ukweli 
kwamba Tanzania itaendelea kuwa katika hatari ya kukumbwa na 
maafa kutokana na kuwepo kwa viashiria kadhaa ikiwa ni pamoja na 
mazingira ya kijiografia, mabadiliko ya hali ya hewa, uwekezaji wa 
baadhi ya rasilimali katika mazingira hatarishi, ongezeko la haraka la 
watu mijini, kuwepo kwa makazi yasiyopangwa mijini na uharibifu 
wa mazingira. Matukio ya majanga yaliyosababisha maafa hivi 
karibuni ni pamoja na matetemeko ya ardhi, mafuriko, magonjwa 
ya mlipuko, ukame na moto, pamoja na ajali za barabarani, treni na 
kwenye maji na kukatizwa kwa huduma za TEHAMA ikijumuisha 
kukatika kwa huduma, udukuzi na uharibifu wa miundombinu 
kama Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano.

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine imekuwa ikichukua 
hatua mbalimbali za kukabiliana na maafa ikiwa ni pamoja na 
kuandaa Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa, Mwongozo wa 
Taifa wa Menejimenti ya Maafa na Sheria ya Usimamizi wa Maafa 
na kanuni zake. Utekelezaji wa Sera, Sheria na Miongozo mingine 
imechangia kuimarisha hatua za kupunguza hatari za maafa na utoaji 
wa huduma za kibinadamu nchini.

Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwepo na changamoto kadhaa 
katika usimamizi wa maafa ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa 
matukio na kiwango cha madhara ya maafa, uwezekano mkubwa wa 
kutokea maafa yanayovuka mipaka, uzingatiaji mdogo wa masuala 
ya usimamizi wa maafa katika mipango ya maendeleo, ushirikishwaji 
na uelewa mdogo wa wananchi, ukosefu wa mifumo jumuishi ya 
tahadhari ya mapema na kutotomika kikamilifu taarifa na mifumo ya 
kijiografia katika usimamizi wa maafa. Miongoni mwa kikwazo cha 
kukabiliana na changamoto hizi ni ukosefu wa Mkakati madhubuti 
na jumuishi wa usimamizi wa maafa.

Aidha, kuna maendeleo ambayo yamefanyika katika ngazi ya 
Kimataifa na Kikanda kuhusu usimamizi wa maafa kama vile Mfumo 
wa Kupunguza Madhara ya Maafa wa Sendai 2015 - 2030, Mpango 
wa Utekelezaji wa Kupunguza Madhara ya Maafa 2015 – 2030 
barani Afrika, Ajenda ya Maendeleo Endelevu ya 2030, Mkataba wa 
Makubaliano wa Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi, Ajenda ya 
Huduma za Kibinadamu ya 2016, Ajenda Mpya kuhusu Miji na Ajenda 
ya 2063: Afrika Tunayoitaka. Serikali imeweka ahadi kutekeleza 
Makunaliano ya hiyari na hivyo kuna haja ya kuwa na mikakati 
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ya utekelezaji wake inayowiana na malengo tarajiwa. Mkakati huu 
pia unaendana na mikakati mbalimbali ya kitaifa ikiwamo Dira ya 
Maendeleo ya Tanzania 2025, Mpango Elekezi wa Maendeleo wa 
Muda Mrefu 2011/12 – 2025/26, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano, Sera, Mikakati na Mipango mbalimbali ya kisekta.

Mkakati unatokana na dhamira ya Serikali katika kuchukua hatua 
za usimamizi wa maafa kwa ajili ya ustahimilivu wa jamii. Msisitizo 
unawekwa katika kushughulikia hatari za majanga ya aina tofauti 
tofauti kwa pamoja, ushirikiamo wa sekta mbalimbali, kuzingatia 
wajibu wa taasisi na kisekta kwa mujibu wa sheria, taratibu, taaluma 
na nyenzo zilizopo na uwajibikaji wa pamoja kwa jamii nzima katika 
usimamizi wa maafa kwa ajili ya kufikia maendeleo endelevu. Pia, 
kuimarisha ushirikiano baina ya hatua zinazochukuliwa kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi, kupunguza hatari za maafa na utekelezaji 
wa malengo ya maendeleo endelevu ili kuzuia kutokea kwa hatari 
mpya na kupunguza hatari zilizopo na za baadaye.

Mkakati huu una malengo kumi ambayo yamejikita katika 
kushughulikia hatari za maafa na kuimarisha huduma za kibinadamu 
nchini. Malengo hayo ni pamoja na kuongeza uelewa wa vihatarishi 
vya maafa katika ngazi zote; kuimarisha uwezo wa kuzuia, 
kupunguza madhara na kujiandaa na maafa katika ngazi zote kwa 
ajili ya ustahimilivu wa jamii; kuboresha mifumo changamano ya 
tahadhari ya mapema ya majanga tofauti tofauti kwa kuzingatia 
mahitaji ya jamii; kuimarisha uwezo wa kukabiliana na maafa na 
huduma za kibinadamu katika ngazi zote; na kuongeza uwezo wa 
kurejesha hali, kukarabati na kujenga upya kwa ubora zaidi kwa ajili 
ya ustahimilivu wa jamii. Malengo mengine ni kuongeza upatikanaji 
wa rasilimali na uwekezaji katika usimamizi wa maafa kwenye sekta 
ya umma na binafsi; kuimarisha mifumo ya utendaji ya usimamizi 
wa maafa katika ngazi zote; kuimarisha mchangamano wa jinsia, 
vijana, watu wenye ulemavu na mahitaji ya makundi maalum 
mengineyo pamoja na utofauti wa tamaduni katika usimamizi wa 
maafa; kuimarisha utekelezaji wa maazimio ya kikanda na kimataifa 
ambayo yameridhiwa; na kuimarisha mbinu shirikishi za kisekta 
katika kudhibiti uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi 
kwa ajili ya kuhimili maafa.

Utekelezaji wa Mkakati wa utazingatia mfumo wa Kisera, Kisheria 
na Kitaasisi wa usimamizi wa maafa uliopo. Mfumo umeainisha 
majukumu ya taasisi na wadau kupitia kamati za usimamizi wa 
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maafa kuanzia ngazi ya taifa hadi kijiji au mtaa. Taasisi zinazohusika 
zimeainishwa kwenye bango kitita ambalo linajumuisha malengo, 
mikakati, shabaha, rasilimali na muda utekelezaji.

Mfumo wa tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati 
umezingatia na mifumo iliyopo katika Wizara, Idara na Taasisi, 
Mamlaka za Serikali za Mikoa na Serikali za Mitaa. Orodha ya 
viashiria imeandaliwa kwa ajili ya kufuatilia maendeleo wa utekelezaji 
wa Mkakati ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Viashiria hivi 
vitafanyiwa marejeo kila mwaka ili kupata taarifa za ziada. Takwimu 
za awali zitakusanywa na kuhuishwa kwa ajili ya kuweka msingi 
wa kimkakati wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mkakati. 
Mtiririko wa taarifa katika utekelezaji wa mkakati utazingatia mfumo 
wa Serikali wa kutoa taarifa uliopo.
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SEHEMU YA KWANZA

1.0	 UTANGULIZI

1.1	 Chimbuko

Tanzania inakabiliwa na hatari ya kuathirika kutokana na madhara 
ya maafa mbalimbali ambayo yanachangiwa zaidi na mabadiliko 
ya tabianchi na hali ya hewa, uwepo wa rasilimali na ongezeko la 
watu katika maeneo yaliyo katika mazingira hatarishi, kuwepo kwa 
makazi yasiyopangwa mijini na uharibifu wa mazingira. Hali hiyo 
imekuwa na matokeo hasi na hivyo kuathiri maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi. Matukio ya majanga yaliyosababisha maafa hivi karibuni 
ni pamoja na tetemeko ya ardhi, mafuriko, magonjwa ya mlipuko kwa 
binadamu na wanyama, ukame, moto, pamoja na ajali za barabarani, 
treni na kwenye maji. Matukio haya yamesababisha vifo, uharibifu 
wa miundombinu na kuathiri mifumo ya maisha na mazingira. 
Kuendelea kwa matukio haya kumesababisha chanagamoto za kijamii 
na kiuchumi, kuathiri maendeleo yaliyopatikana kwa miaka mingi 
na kuongeza uwezekano wa kuathiriwa na majanga na kupunguza 
uwezo wa kukabiliana na maafa.

Serikali imekuwa ikichukua hatua za kukabiliana na athari za maafa 
ikiwa ni pamoja na kutunga Sera na Sheria ambazo zinaainisha wajibu 
wa sekta na taasisi mbalimbali ili kuchukua hatua za usimamizi wa 
maafa, ufuatiliaji wa mwenendo wa majanga kwa ajili ya tahadhari ya 
mapema na kutoa misaada ya kibinadamu. Jitihada hizi zinaonekana 
kutekelezwa tangu mwaka wa 1990 wakati ilipotungwa Sheria ya 
Uratibu wa Misaada ya Maafa Sura ya 242. Sheria hii ilitoa mamlaka 
ya uratibu usimamizi wa maafa nchini kwa Ofisi ya Waziri Mkuu na 
kuanzisha Kamati ya Wizara za Kisekta inayojulikana kama Kamati 
ya Taifa ya Kuratibu Misaada ya Maafa kusimamia misaada nchini. 

Aidha, Serikali ilifuta Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa Sura 
ya 242 na kutunga Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura ya 242. Sheria 
ya Usimamizi wa Maafa, pamoja na masuala mengine ilianzisha 
Baraza la Usimamizi wa Maafa Tanzania kuchukua nafasi ya Kamati 
pamoja na kuanzisha Kamati za Usimamizi wa Maafa kuanzia ngazi 
ya Mkoa hadi Kijiji. Aidha, ili kuimarisha mfumo wa usimamizi wa 
maafa nchini, Serikali ilitunga Sheria ya Usimamizi wa Maafa Na. 
6 ya mwaka 2022 ambayo imezingatia utaratibu wa utendaji uliopo 
kuanzia ngazi ya taifa mpaka Kijiji au Mtaa. Sheri hii imeanzisha 
Kamati Elekezi za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Taifa, Mkoa 
na Wilaya pamoja na Kamati za Wataalam za Usimamizi wa Maafa 
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katika ngazi ya Taifa, Mkoa na Wilaya. Vilevile, Sheria imezingatia 
uwepo wa Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Kata 
na Kijiji au Mtaa. Mbali na Sheria hiyo, shughuli za usimamizi wa 
maafa nchini Tanzania zinatekelezwa kwa kuzingatia Mwongozo wa 
Taifa wa Operesheni za Maafa wa mwaka 2003 (marejeo ya 2014), 
Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004, Mpango wa 
Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa mwaka 2022, Mkakati wa 
Mawasiliano Wakati wa Dharura wa mwaka 2022.

Vilevile, zipo Sera na Sheria zinazosaidia usimamizi wa maafa 
katika Wizara za kisekta na Wakala mbalimbali. Sera na Sheria hizi 
zinashughulikia masuala mbalimbali yanayohusiana na usimamizi 
wa maafa ikiwa ni pamoja na mazingira na mabadiliko ya tabianchi, 
milipuko ya magonjwa kwa binadamu, usalama wa chakula na lishe, 
mafuriko na uchafuzi wa vyanzo vya maji, milipuko ya magonjwa 
ya wanyama na wadudu waharibifu, mipango miji, shughuli za 
uchimbaji madini na msaada wa kijeshi kwa mamlaka za kiraia 
wakati wa dharura. Nyingine ni pamoja na zinazoelekeza kutoa 
huduma mbalimbali ikiwa ni pamoja na udhibiti wa moto, utafutaji 
na uokoaji; tahadhari ya mapema kwa majanga yanayohusiana na 
hali ya hewa; ulinzi dhidi ya mionzi na usalama dhidi ya nyuklia; 
misaada ya kibinadamu; udhibiti wa madhara ya kemikali; kuzuia na 
kudhibiti ajali za baharini na kumwagika kwa mafuta; na usalama wa 
safari za anga. Aidha, kuna wizara na wakala zenye idara na vitengo 
pamoja na mikakati na mipango ya kisekta ya usimamizi wa maafa.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika kupunguza madhara 
ya maafa kupitia utekelezaji wa Sera na Sheria hizo nchini, 
kumekuwepo na ongezeko la matukio ya maafa yenye athari 
kubwa katika sekta mbalimbali. Hali hii imetokana na changamoto 
mbalimbali zilizojitokeza ikiwa ni pamoja na kutozingatia ipasavyo 
hatari ya maafa katika sera za kisekta, mipango, programu na bajeti; 
kutotambulika kikamilifu kwa vyanzo vya majanga, sababu za 
uwezekano wa kusababisha madhara na uwepo wa rasilimali katika 
mazingira hatarishi; kuongezeka kwa idadi na uwezekano wa hatari 
za majanga yanayovuka mipaka; kutokuzingatia kikamilifu hatua 
madhubuti za kushughulikia matukio madogo madogo na ya mara 
kwa mara ya maafa, tathmini ya uharibifu na mahitaji, tathmini ya 
hatua zilizochukuliwa kukabiliana na maafa na uratibu wa rasilimali 
miongoni mwa wadau; kuongezeka kwa majanga na hatari ya maafa 
kwa sehemu kubwa ya jamii haswa mijini, maeneo ya shughuli nyingi 
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za kiuchumi na ukanda wa pwani; na kuzingatia udhibiti maafa 
badala ya hatua kuzuia majanga kutokea na kupunguza madhara ya 
maafa.

Hivyo basi, ili kukabiliana na changamoto zilizojitokeza, Serikali 
imeandaa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa (NDMS) kwa 
ajili ya kutekelezwa katika kipindi cha 2022 – 2027 kwa Tanzania Bara 
ili kushughulikia vihatarishi na kukabiliana na maafa nchini kwa 
kushirikisha sekta na wadau wote.

1.2	 Hatari za maafa katika muktadha wa shughuli za maendeleo

Mkakati umeandaliwa kwa kuzingatia kuwa maendeleo yanahitaji 
kulindwa dhidi ya madhara ya majanga mbalimbali. Aidha, kwa 
upande mwingine shughuli za maendeleo zinatakiwa kuzingatia 
kuzuia na kupunguza madhara ya maafa. Hivyo, Mkakati wa Taifa 
wa Usimamizi wa Maafa 2022 – 2027 unazingatia dhamira ya Serikali 
ya kuweka mikakati ya kupunguza hatari za maafa na kuimarisha 
ustahimilivu wa jamii. Mkakati unaendana na mikakati mbalimbali 
ya kitaifa ikiwemo Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Mpango 
Mkakati wa Muda Mrefu 2011/12 – 2025/26, Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano, Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi na sera, mikakati na mipango ya kisekta inayohusiana na 
usimamizi Maafa. Aidha, Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 
unaendana na mifumo ya kikanda na kimataifa ambayo ni pamoja na 
Mfumo wa Sendai wa Kupunguza Madhara ya Maafa 2015 – 2030, 
Mpango wa Kupunguza Hatari za Maafa 2015-2030 barani Afrika, 
Mkakati wa Kupunguza Hatari ya Maafa  na Mpango Kazi wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 2024 – 2030, Makubaliano 
ya Paris chini ya Mkataba wa Mfumo wa Umoja wa Mataifa wa 
Mabadiliko ya Tabianchi,  Ajenda ya Masuala ya Kibinadamu Duniani 
2016, Ajenda Mpya ya maeneo ya Mjini na Ajenda 2063: Afrika 
Tunayoitaka. Mkakati pia unazingatia vipaumbele katika ngazi 
zote na unatambua umuhimu mkubwa wa masuala yanayoibuka 
na fursa katika kudhibiti majanga maeneo ya mijini, hali mbaya ya 
hewa na ushiriki wa sekta binafsi katika kupunguza hatari za maafa. 
Aidha, mkakati unawiana na Mwongozo wa Kuboresha Upatikanaji, 
Ufikiaji na Matumizi ya Taarifa za Hatari za Maafa kwa Tahadhari ya 
Mapema na Hatua za Haraka, iliyoandaliwa kupitia mchakato wa 
wadau mbalimbali mwaka 2020.1

1 AUC, UNDRR (2020). Road Map for Improving the Availability, Access and Use of Disaster Risk 
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1.3	 Madhumuni na utaratibu wa kuandaa mkakati

Madhumuni ya mkakati ni kutoa mwongozo wa hatua za kuchukua 
katika usimamizi wa maafa nchini ili kuimarisha ustahimilivu wa 
kijamii na kiuchumi na huduma za kibinadamu. Mkakati unazingatia 
kwa kina usimamizi wa maafa na huduma za kibinadamu kwa njia 
jumuishi. Pia, unalenga kuimarisha ushirikiano baina ya uhimilivu wa 
mabadiliko ya tabianchi, usimamizi wa maafa na maendeleo endelevu 
ili kuzuia hatari mapya, kupunguza hatari zilizopo na zinazoweza 
kutokea miaka ijayo. Mkakati umejikita katika kusimamia majanga 
tofauti tofauti, ushirikiano wa sekta zote na uwajibikaji wa jamii nzima 
katika usimamizi wa maafa ili kufikia ustahimilivu kwa maendeleo 
endelevu katika ngazi zote (ngazi ya taifa hadi kijiji). Kutumia dhana 
ya majanga mengi katika kuandaa mkakati huu kunachangia kujenga 
uwezo wa ustahimilivu kwa madhara mbalimbali ya maafa na hivyo 
kuwa na kiwango cha juu cha ufanisi katika matumizi ya rasilimali.

Hatua za kuandaa mkakati ulihusisha uchambuzi wa taarifa na 
takwimu za kihistoria za madhara ya maafa na taarifa za tathmini 
ya hatari za majanga zaidi ya moja na kutathmini uwezo uliopo wa 
usimamizi wa maafa ikiwemo Sera, Sheria, Mikakati na Mipango na 
uwekezaji wa rasilimali fedha. Hatua za awali zilihusisha utaratibu wa 
ndani ya Ofisi ya Waziri Mkuu ambapo rasimu ya Mkakati iliandaliwa 
kwa kuzingatia taarifa na takwimu za maafa zilizochambuliwa na 
taarifa mbalimbali za ndani na nje ya nchi na mifumo ya usimamizi 
wa maafa. Rasimu ya Mkakati ilijadiliwa na wajumbe wa Jukwaa 
la Wadau wa Usimamizi wa Maafa ili kupata maoni ya sekta na 
kujenga umiliki wa pamoja. Ofisi ya Waziri Mkuu ilijumuisha maoni 
wajumbe wa Jukwaa waliohudhuria na maoni yaliyowasilishwa kwa 
maandishi kutoka kwa wajumbe ambao hawakuweza kuhudhuria. 
Aidha, Mkakati uliwasilishwa kwa ajili ya kujadiliwa kwenye Baraza 
la Usimamizi wa Maafa Tanzania na mapendekezo yao yaliingizwa 
kwenye katika rasimu. Vilevile, Mkakati uliwasilishwa katika 
Kikao Kazi cha Makatibu Wakuu ambao walitoa mapendekezo 
yaliyochangia kuuboresha.

Information for Early Warning and Early Action. African Union Commission / United Nations Office for 
Disaster Risk Reduction. 
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Utekelezaji wa mkakati utahusisha Wizara, Idara na Wakala za 
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi 
zisizo za Serikali, Mashirika ya Umoja wa Mataifa na Kimataifa, Sekta 
Binafsi, Wadau wa Maendeleo, Vyombo vya Habari, Taasisi za Elimu, 
Utafiti na Ufundi na wadau wengine katika usimamizi wa maafa. 
Rasilimali za utekelezaji wa Mkakati zinajumuisha bajeti ya serikali, 
fedha za wafadhili na michango kutoka kwa washirika binafsi na 
jamii. Wadau wa maafa wanatarajiwa kutumia Mkakati kuandaa 
miradi, program na mipango kazi kwa ajili ya utekelezaji katika sekta 
zao.



6

SEHEMU YA PILI

2.0	 UCHAMBUZI WA HALI HALISI 

2.1	 Hali ya maafa nchini Tanzania 

Takwimu kutoka katika kanzidata ya EM-DAT zinaonyesha kuwa 
majanga makuu ya asili yaliyosababisha maafa katika miongo miwili 
iliyopita (1997 – 2017) ni mafuriko (40%), magonjwa ya mlipuko 
(34%), tetemeko la ardhi (9%), ukame (6%) na mvua zinazoambatana 
na upepo mkali (6%). Magonjwa ya mlipuko yamesababisha idadi 
kubwa zaidi ya vifo (92% ya jumla ya vifo vya maafa). Ukame, kwa 
upande mwingine, umekuwa ukisababisha madhara kwa idadi 
kubwa ya watu. Katika miongo miwili iliyopita katika hali ambapo 
watu walihitaji msaada wa haraka, 91% ilitokana na ukame (Kielelezo 
1).

KIELELEZO NA. 1: MCHANGANUO WA MATUKIO, VIFO NA 
WATU WALIOATHIRIWA (1997-2017) 

Chanzo: EM-DAT: Kanzidata ya Matukio ya Maafa – Université Catholique 
de Louvain – CRED, 2018

Takwimu za madhara ya majanga zilizopo katika kanzidata ya 
Taifa, ambazo zinazokusanywa na kusimamiwa na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa zinaonyesha ongezeko dogo 
la matukio ya maafa kwa majanga yote yaliyotokea na kuhesabiwa 
katika miaka kadhaa iliyopita (Kielelezo 2).
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KIELELEZO NA. 2: MATUKIO YA MAAFA NCHINI (1997 – 2017)

Chanzo: UNDRR (2018), Kanzidata ya takwimu za madhara ya maafa ya 
DesInventar.

Maelezo ya matuko ya majanga pamoja na takwimu za madhara ya 
maafa yaliyotokea katika maeneo yaliyoathirika ni kama ifuatavyo: -

Mafuriko yametokea katika Halmashauri mbalimbali nchini, ambapo 
kwa kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020 yamesababisha vifo vya 
watu 307, yameathiri watu 317,907 na kuharibu nyumba 50,588. 
Mikoa ambayo mara nyingi huathiriwa na mafuriko ni pamoja na 
Dar es Salaam, Tanga, Mwanza, Morogoro, Lindi, Mtwara, Iringa, 
Dodoma, Kigoma, Rukwa, Pwani na Kilimanjaro. Aidha, mvua ya 
barafu iliyonyesha wilayani Kahama mwaka 2015 ilisababisha vifo 
vya watu 47, kuathiri watu 3,500 na kuharibu nyumba 634. El Niño 
ya mwaka 2015/16 iliathiri moja kwa moja watu 84,643 na kuharibu 
nyumba 1,006 na hekta 11,167.4 za mazao ya chakula. Pia, iliharibu 
shule, vituo vya afya, barabara, madaraja, miundombinu mingine 
ya umma na binafsi katika mikoa ya Mwanza (Ilemela), Mtwara 
(Mtwara Mikindani na Vijijini), Pwani (Rufiji) na Iringa (Manispaa 
ya Iringa). Mafuriko mengine makubwa yalitokea mwaka 2009/2010 
katika Halmashauri ya wilaya ya Kilosa ambapo watu 2 walifariki na 
kuathiri watu 26,000. Tukio hili la mafuriko pia liliathiri watu 19,000 
katika wilaya za Kongwa na Mpwapwa mkoani Dodoma, kuharibu 
miundombinu ikiwemo barabara, reli na madaraja na kuchafua 
vyanzo vya maji. Pia, mafuriko yaliyotokea Jijini Dar es Salaam 
mnamo mwezi Desemba 2011 yalisababisha vifo vya watu 41, watu 
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5,000 kupoteza makazi na kuathiri watu 50,000.

Kimbunga cha kitropiki kinachoelekea moja kwa moja kwenye 
Ukanda wa Pwani wa Tanzania kimekuwa nadra hadi katika miaka 
ya hivi karibuni ambapo Kimbunga cha kitropiki Jobo kilipotokea 
mwaka 2021 Kaskazini mwa Madagaska na kimbunga cha Tropiki 
Kenneth ambacho kilitua Kaskazini mwa Msumbiji karibu sana 
na mwambao wa Tanzania mwaka 2019. Baada ya kutokea kwa 
kimbunga Jobo, kilihamisha mwelekeo kwenda Magharibi-
Kaskazini-Magharibi na kutishia kutua nchini Tanzania karibu na 
Pwani ya Kisiwa cha Mafia tarehe 25 Aprili, kama dhoruba dhaifu 
ya wastani yenye upepo wa kilomita 45 hadi 80 kwa saa na hivyo 
kuathiri shughuli za usafiri wa baharini. Kimbunga cha Tropiki Jobo 
pia kilisababisha ongezeko la mvua zilizoimarishwa katika bonde la 
Ziwa Victoria nchini Tanzania. Mvua kubwa ilinyesha hadi milimita 
59 ndani ya masaa 24 ambayo ni juu ya wastani wa mvua kwa siku 
katika Ziwa Victoria. Mvua hizi zilisababisha mafuriko ya maji ya 
Ziwa hivyo kuathiri mfumo wa maisha ya jamii na mazingira karibu 
na ziwa hilo. Aidha, kumbukumbu zinathibitisha vimbunga viwili 
vya kitropiki ambavyo ni adimu vilivyotokea Zanzibar na Bagamoyo 
mwaka 1872 na Kimbunga cha Lindi mwaka 1952.

Hali ya ukame inaonekana mara kwa mara katika maeneo ya 
Mikoa ya Kaskazini na Kati ikiwa ni pamoja na Arusha, Manyara, 
Shinyanga, Simiyu, na Dodoma. Ukame wa hivi karibuni uliotokea 
kati ya Septemba 2021 na Januari 2024 katika Mikoa ya Pwani, Tanga, 
Kilimanjaro, Arusha na Manyara uliathiri uzalishaji wa mazao, 
kupungua kwa upatikanaji wa maji na malisho ya mifugo. Hali hii, 
ilisababisha vifo vya ng’ombe 157,695, mbuzi 48,290, kondoo 94,230, 
punda 6,135 na ngamia 8. Ukame mkali katika mikoa ya Arusha na 
Manyara mwaka 2008/2009 ulisababisha vifo vya ng’ombe 56,585, 
mbuzi 39,766 na kondoo 28,883 wilayani Monduli na ng’ombe 231,832, 
mbuzi 171,435 na kondoo 92,235 wilayani Longido. Aidha, Matukio 
ya ukame yaliyotokea wilayani Bahi mkoani Dodoma mwaka 
2005/2006 yalisababisha vifo vya ng’ombe 4,871, mbuzi na kondoo 
1,974. Ukame ndio sababu kubwa ya uhaba wa maji na chakula na 
pia unazorotesha maendeleo ya kilimo. Mabadiliko ya hali ya hewa 
na uharibifu wa mazingira husababisha uwezekano mkubwa wa 
kutokea kwa ukame na madhara makubwa kwani idadi kubwa ya 
jamii hutegemea mvua kwa ajili ya kilimo kwa shughuli za kiuchumi.



9

Magonjwa ya mlipuko ya wanadamu yanaleta wasiwasi mkubwa 
kutokana na uwezekano wa kusababisha madhara ya kiafya na 
vifo. Mlipuko wa kipindupindu uliodumu kwa muda mrefu zaidi 
ulioanza Agosti 2015 hadi Disemba 2018 ulisababisha vifo vya watu 
550 na kuathiri watu 33,319 katika wilaya 129. Magonjwa ya mlipuko 
kama vile kipindupindu, homa sugu ya ini na magonjwa mapya 
yanayoibuka na kujitokeza mara nyingi kama vile homa ya Dengue, 
UVIKO-19 na Chikungunya yana hatari kubwa kwa maisha ya 
binadamu na uchumi. Ugonjwa wa mlipuko una uwezo wa kuenea 
haraka. Kwa hivyo, ikiwa hakuna hatua zitakazowekwa kudhibiti 
kuenea, sekta za afya, jamii na uchumi zitaathirika kwa kiasi kikubwa.

Magonjwa ya wanyama (yanayovuka mipaka na kuathiri binadamu 
na wanyama) yanazuia kwa kiasi kikubwa maendeleo ya sekta ya 
mifugo na pia huwaweka wazalishaji kwenye hatari kubwa na 
kutokuwa na uhakika wa mfumo wa maisha. Ugonjwa wa Kimeta 
uliripotiwa wilayani Kiteto mwezi Aprili, 2018 ambapo watu 8 
walifariki na kaya 62 kuathirika kwa kula nyama iliyoambukizwa. 
Mlipuko huo pia ulitokea wilayani Moshi mwezi Februari, 2019 na 
kuua watu 2.

Milipuko ya wadudu waharibifu ndio kikwazo kikubwa kwa 
maendeleo ya sekta ya kilimo nchini Tanzania ambapo inaweza 
kusababisha hasara kubwa ya mazao ikiwa haitasimamiwa vyema. 
Uvamizi wa Nzige wa Jangwani katika kipindi cha Januari hadi 
Machi 2021 uliathiri jumla ya Wilaya tano ambazo ni Mwanga na 
Siha (Kilimanjaro), Simanjiro (Manyara); na Longido na Monduli 
(Arusha). Ufuatiliaji ulifanyika na kubaini uwepo wa Nzige katika 
makundi ya wastani wa milioni 55 katika eneo la nusu kilomita za 
mraba. Uvamizi wa viwavi jeshi mwaka 2017 uliathiri zaidi mazao ya 
nafaka hususan mahindi na mpunga katika mikoa ya Geita, Rukwa, 
Kagera, Pwani, Simiyu, Mwanza, Morogoro, Kilimanjaro, na Njombe. 
Hasara zilizotokea zinahusishwa na ulinzi duni dhidi ya wadudu na 
magonjwa vamizi, pamoja na taratibu na teknolojia duni za utunzaji 
wa mazao baada ya kuvuna.
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Uchambuzi wa matetemeko ya ardhi kwa maeneo ambayo yapo 
ndani ya Mfumo wa Bonde la Ufa wa Afrika Mashariki nchini 
Tanzania ambayo yapo katika ukanda wa shughuli za miamba 
na hivyo kuelezwa kuwa katika hatari ya kuathirika kutokana na 
madhara madogo hadi wastani lakini yenye uwezekano wa kuleta 
hatari kubwa. Kielelezo Na. 3 kinaonyesha mgawanyo wa kijiografia 
wa kasi ya juu zaidi ya kuyumba ardhi ambayo inaweza kutokea 
wakati wa tetemeko la ardhi katika eneo nchini.
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KIELELEZO NA. 3: JANGA LA TETEMEKO LA ARDHI NCHINI 
TANZANIA2

Chanzo: Global Earthquake Model Foundation and the METEOR Project 
Consortium, 2019

Tukio la tetemeko la ardhi lililotokea mwaka 2017 huko Mwanza liliua 
mtu 1 na kujeruhi watu 2 na kuharibu baadhi ya majengo katika shule 
4. Tetemeko kubwa la ardhi lililotokea mkoani Kagera Septemba 2016 
(ukubwa wa 5.9) lilisababisha vifo kwa watu 17, kujeruhi watu 440, 
kuathiri 117,721, kuharibu nyumba 2,072 na majengo ya umma 2,191.

Matetemeko ya ardhi yalitokea Sumbawanga Machi 2019, (ukubwa 
wa 5.5), Mkoa wa Mwanza mwezi Mei, 2017 (ukubwa wa 5.0), Ziwa 
Natron Julai 2007 (ukubwa wa 5.9), Ziwa Tanganyika Desemba 
2005 (ukubwa 6.8) na Kaskazini mwa Dodoma Julai 2002 (ukubwa 
5.6). Aidha, tetemeko la ardhi lililotokea Bariadi mwezi Mei 2002 
lilisababisha vifo 2 na kujeruhi watu 5, kubomoa nyumba 690 na 
2  The map depicts the geographic distribution of the Peak Ground Acceleration (PGA) with a 10% 
probability of being exceeded in 50 years, computed for reference rock conditions (shear wave velocity, 
Vs30, of 760-800 m/s).
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kuharibu nyumba 636. Tetemeko hilo la ardhi pia liliharibu baadhi ya 
majengo katika shule 2 wilayani humo.

Maporomoko ya ardhi hutokea wakati nguvu ya mvuto inayofanya 
kazi kuimarisha miamba katika mteremko inashindwa na nguvu 
nyingine na kukatika. Maporomoko ya ardhi yalitokea mwaka 2009 
huko Same yalisababisha vifo vya watu 24 na kuua ng’ombe 60, 
kuharibu kilomita 15 za barabara na mabwawa 15 ya umwagiliaji 
kutokana na athari ya tope. Matukio ya maporomoko ya ardhi pia 
yalitokea katika Wilaya ya Makete mwaka 2010 ambayo yalifunga 
barabara ya kwenda Njombe kwa siku kadhaa. Matukio ya 
maporomoko ya ardhi yalitokea katika Manispaa ya Arusha Aprili 
2019 ambapo watu 3 walifariki dunia na 2 kujeruhiwa; na Wilaya ya 
Mbogwe mnamo mwezi Oktoba 2019 ambapo watu 2 walifariki. Tukio 
lingine la maporomoko ya ardhi lilitokea Wilayani Ludewa mwezi 
Machi 2020 ambapo watu 2 walifariki dunia, watu 5 kujeruhiwa na 
nyumba 13 kuharibiwa. Matukio mengine ya maafa ya kijiografia 
yalihusisha mlipuko wa mara kwa mara wa Volkano katika vilima 
vya Oldonyo Lengai mnamo mwaka 1880, 1917, 1921, 1940, 1966, 
1967, 2007 na 2008 ambapo watu, mifugo na mazingira yaliathiriwa.

Moto mijini ni moja ya majanga yanayotokea mara kwa mara nchini 
hasa katika makazi. Kuna sababu nyingi za kutokea moto mijini ikiwa 
ni pamoja na matumizi makubwa ya vifaa vya umeme kutokana na 
ukuaji wa haraka wa miji na ongezeko la watu. Mfululizo wa matukio 
ya moto shuleni kuanzia mwaka 2016 hadi 2020 umesababisha 
uharibifu katika baadhi ya majengo katika shule 34 za msingi na 
sekondari. Aidha, moto uliozuka katika soko la Samunge lililopo 
Manispaa ya Arusha mwezi Machi 2020 uliteketeza eneo la ekari 
3.8 lililokuwa na biashara na miundombinu mbalimbali. Vilevile, 
mlipuko wa lori la mafuta katika Manispaa ya Morogoro mwaka 2019 
uliua watu 105.

Matukio makubwa ya ajali za baharini yaliyotokea yanahusisha 
Kivuko cha Mv Nyerere kupinduka katika Ziwa Victoria Septemba 
2018 na kusababisha vifo vya watu 227 na kujeruhi watu 41. Meli ya 
Mv Skagit iliyopinduka katika Bahari ya Hindi Julai 2012 na kuua 
watu 144; Meli ya Mv Spice Islander ilipinduka katika bahari ya Hindi 
Oktoba 2011 na kusababisha vifo vya watu 203 na 1,370 kupotea; 
na kivuko cha Ulanga kupinduka katika mto Kilombero Novemba, 
2002 na kusababisha vifo vya watu 13 na 6 kupotea. Pia, katika Ziwa 
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Tanganyika, boti mbili ziligongana Novemba, 2001 na kusababisha 
vifo vya watu 20 na meli ya MV Bukoba kupinduka katika Ziwa 
Victoria Mei 1996 na kusababisha vifo vya watu 833.

Ajali katika mgodi wa Nyamalinde mkoani Geita Mei 2017 iliua 
watu 4 na kujeruhi 3. Pia, ajali ya machimbo ya madini ya Mgodi 
wa Mgusu, Geita mwezi Machi 2009 iliyosababisha vifo vya watu 7 
na majeruhi 3. Aidha, ajali katika Migodi ya Mererani, Arusha Machi 
2008 iliyosababisha vifo vya watu 74 na tukio lingine Juni, 2002 
lililosababisha vifo vya watu 39 na 3 hawakuonekana. Tukio jingine 
la ajali lilihusisha treni lilitokea Juni 2002 katika kijiji cha Msangali, 
Dodoma na kusababisha vifo vya watu 283 na kujeruhi watu 466.

Aidha, kwa mujibu wa Utafiti wa Hali ya Lishe Kitaifa wa mwaka 
2018, utapiamlo unaathiri zaidi ya watoto 500,000, kati yao 90,000 
wameathiriwa na Utapiamlo Mkali, hali inayoongeza hatari ya 
magonjwa na vifo vya watoto wakati wa dharura. Ujauzito wa 
chini kutokana na lishe kabla na wakati wa ujauzito ni moja ya 
sababu kubwa zinazochangia watoto wenye uzito mdogo. Nchini 
kote, 7.3% ya wanawake wasio wajawazito wenye umri wa kati ya 
miaka 15-49 walikuwa na uzito mdogo (BMI<18.5). Hivyo, afua za 
lishe zinapaswa kuzingatiwa katika usimamizi wa maafa kwa lengo 
la kupunguza hatari kubwa ya watoto kufariki endapo hawatapata 
uangalizi unaofaa. Kwa kuzingatia matokeo ya tafiti za hivi karibuni, 
Mikoa ya Singida, Kigoma, Shinyanga na Simiyu iko kwenye hatari 
zaidi ya kupata madhara ya utapiamlo.

2.2	 Hatari za maafa zinazohusiana na mabadiliko ya tabianchi 

nchini Tanzania

Madhara ya mafuriko na ukame yanaweza kuongezeka kwa kipindi 
cha hali ya hewa ya sasa na mwenendo wa baadaye. Uchumi wa 
Tanzania na idadi ya watu wapo katika maeneo yanayokabiliwa 
uwezekano wa kupata madhara makubwa ya mafuriko. Katika hali 
ya hewa ya sasa, Pato la Taifa la kila mwaka linalozalishwa katika 
maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko ni wastani wa 0.26% ya jumla 
($147 milioni/Y). Katika makadirio ya kipindi kijacho cha hali ya 
hewa thamani hii inatarajiwa kuongezeka hadi 0.36% (208 milioni$/
Y)3. Inakadiriwa kuwa idadi ya watu wanaoathirika na mafuriko, kwa 
wastani karibu 45,000 kila mwaka, inaweza kuongezeka mara nne, na 
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kufikia 210,000 kila mwaka kwa wastani, kuzingatia hali ya hewa ya 
baadaye na maendeleo ya kijamii na kiuchumi na hivyo kubadilisha 
mchanganuo wa mwenendo ya kipato na uwezekano wa kuathiriwa 
kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo Na. 4 (PMO, UNDRR na 
CIMA, 2019).	
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KIELELEZO NA. 4: IDADI YA WATU WALIOATHIRIWA NA 
MAFURIKO KWA KIPINDI CHA HALI YA HEWA YA SASA NA 
MAKADIRIO YA SIKU ZIJAZO 

Hali ya hewa ya sasa (1979 - 2018) Makadirio ya kipindi kijacho ya 
tabianchi na shgughuli za kiuchumi na 
kijamii (2051 - 2100)

Chanzo: PMO, UNDRR and CIMA, 2019

Idadi kubwa ya watu walioathiriwa wako katikati ya nchi, kutoka 
magharibi hadi mashariki, hasa katika maeneo ya pwani. Katika siku 
zijazo, hali hii itakuwa na ongezeko kubwa katika maeneo ya mwisho 
ya mashariki na magharibi mwa nchi na pia karibu na eneo la Ziwa 
Victoria. Sekta zinazoathirika zaidi, kwa upande wa hasara za moja 
kwa moja za kiuchumi, ni sekta ya huduma na kilimo, ikifuatiwa na 
sekta ya usafirishaji. Mgawanyo wa wastani wa hasara kwa mwaka 
unafanana sana kwa sekta zote tatu na Mikoa inayoathirika zaidi ni 
Morogoro, Tanga na Pwani. Madhara makubwa pia yanatarajiwa 
katika eneo la magharibi ya nchi kwa sekta ya uchukuzi. Hasara za 
moja kwa moja za kiuchumi zinakadiriwa kuongezeka kwa sekta 
zote chini ya makadirio ya hali ya hewa ya kipindi kijacho. Sekta 
ya kilimo pekee ndiyo yenye kupungua kwa makadirio ya hasara 
inayokadiriwa katika eneo la magharibi (PMO, UNDRR na CIMA, 
2019).

Kuna uwezekano mkubwa wa ukame mkali zaidi na wa mara kwa 
mara kwenye shughuli za kilimo katika hali ya hewa ya baadaye 
(2051 - 2100). Mahesabu yanaonyesha kuwa kati ya watu milioni 11.8 
(kwa wastani, kwa mwaka) wanaoishi katika maeneo yaliyoathiriwa 
na ukame chini ya hali ya hewa ya sasa, wastani wa watu milioni 
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4.8 kwa mwaka wanakadiriwa kuathiriwa moja kwa moja. Idadi hii 
itaongezeka hadi milioni 7.8 chini ya makadirio ya hali ya hewa ya 
baadaye na inaweza kuongezeka hadi milioni 12 kwa kuzingatia hali 
ya hewa inayotarajiwa na mabadiliko ya kijamii na kiuchumi kama 
inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo Na. 5 (PMO, UNDRR na CIMA, 
2019). 

		
4  Hali ya hewa ya sasa inamaanisha mwaka 1951-2000; na hali ya hewa ya baadaye 
ina maanisha mwaka 2050-2100.
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KIELELEZO NA. 5: IDADI YA WATU WALIOATHIRIWA NA 
UKAME KWA KIPINDI CHA HALI YA HEWA YA SASA NA 
MAKADIRIO YA SIKU ZIJAZO 

Hali ya hewa ya sasa (1979 - 2018)
Makadirio ya kipindi kijacho ya 
tabianchi na shgughuli za kiuchumi na 
kijamii (2051 - 2100)

Chanzo: PMO, UNDRR and CIMA, 2019

Wastani wa hasara za kiuchumi za kila mwaka katika kilimo kutokana 
na ukame inakadiriwa kuwa takribani dola milioni 140 chini ya hali 
ya hewa ya sasa. Takwimu hizi zitaongezeka zaidi ya ya mara mbili 
kwa makadirio ya hali ya hewa katika kipindi kijacho, ikiwa hakuna 
hatua za kuhimili mabadiliko ya tabianchi zilizochukuliwa (PMO, 
UNDRR na CIMA, 2019).

2.3	 Hali ya uwezekano wa kutokea kwa hatari ya maafa nchini 

Tanzania

Mfumo wa INFORM unaonesha kuwa Tanzania iko katika hatari ya 
kuathirika na majanga mbalimbali pamoja na uwezo usiokidhi wa 
kukabiliana nayo. Mwenendo katika miaka mitatu (2018 – 2020) kama 
inavyoonyeshwa katika Kielelezo Na. 6 kuna ongezeko la uwezekano 
wa kuathirika wakati hali ya majanga na uwepo wa rasilimali katika 
maeneo hatarishi ikisalia kwa  kiwango kilichopo pamoja na uwezo 
usiokidhi wa kukabiliana nayo.
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KIELELEZO NA. 6: INFORM4 TANZANIA – KIWANGO CHA 
HATARI 

Chanzo: INFORM, 2021

Tanzania ipo katika nafasi ya 51 kati ya nchi 180 kwenye orodha ya hali 
ya hatari ya kuathirika na majanga ya asili duniani. Aidha, ukuaji wa 
uchumi usiobadilika wa kila mwaka hautoshi kupunguza umaskini 
ipasavyo ambao unaongeza zaidi uwezekano wa watu kuathirika na 
hatari ya maafa. Kwa kuwa na jumla ya idadi ya watu takriban milioni 
57, na kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu cha karibu asilimia tatu, 
ambapo chini ya 30% ya watu wanaishi chini ya wastani wa umaskini 
wa kimataifa na karibu asilimia 66.9 ya watu wanajishugulisha 
katika sekta ya kilimo na mifumo mingine maisha ya kiuchumi 
inayotegemea hali ya hewa. Hali hiyo inawafanya wananchi wa 
Tanzania kukabiliwa na uwezekano mkubwa wa matukio yasiyo ya 
kawaida ya majanga ya asili na mabadiliko ya tabianchi. Tanzania 
imekuwa ikiathiriwa zaidi na ukame na kuongezeka kwa kina cha 
bahari (UNU-EHS World Risk Report, 2019).

Licha ya kuwa miongoni mwa nchi zilizo hatarini zaidi na zenye 
uwezo usiokidhi kuhimilia mabadiliko ya tabianchi, Tanzania pia 
ni mojawapo ya nchi ambazo hazijaandaliwa vya kutosha kwa 
mujibu wa Notre Dame-Global Adaptation Index (ND-GAIN). Tanzania 
ipo katika nafasi ya 150 kati ya nchi 181 kutokana na uwezekano 
mkubwa wa kuathiriwa na mabadiliko ys tsbisnchi (2016). Nchi ya 
Tanzania imeorodheshwa ya 155 kati ya nchi 180 katika uwezo wa 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi. Ina uwezo mdogo wa kuboresha 
na kubadilisha uwekezaji kukidhi hatua za kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi, kama inavyothibitishwa katika nafasi ya 143 kati ya nchi 

4   INFORM ni mfumo unaotathmini mwenendo wa uwezekano wa kutokea kwa madhara ya maafa 
(global, open-source risk assessment for humanitarian crises and disasters. INFORM is a collaboration 
between the Inter-Agency Standing Committee Task Team for Preparedness and Resilience and the 
European Commission)
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191 zilizofanyiwa tathmini ya utayari.

Usalama wa chakula na lishe, katika hali ya uwepo, upatikanaji na 
matumizi, unategemea sana hali ya hewa nchini Tanzania. Kwa 
hivyo, mabadiliko ya tabianchi yana athari kubwa katika kuongeza 
umaskini ambao mara nyingi huchochewa na ukosefu wa usawa, 
hususan katika maeneo ya vijijini. Hii ni pamoja na kukosekana kwa 
usawa wa kijinsia kwani mara nyingi wanawake na wasichana wa 
vijijini ni maskini zaidi, wana elimu ndogo na wametengwa katika 
maamuzi ya kisiasa, kijamii na kaya, na wana njia chache na duni za 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. Uzoefu wa mvua 
zisizotabirika, vipindi vya ukame wa muda mrefu na mabadiliko 
katika maeneo ya ikolojia ya kilimo sio tu yanazidisha umaskini 
lakini pia yanasababisha kuongezeka kwa maambukizi ya malaria 
(USAID, 2013). Ripoti ya Tathmini ya Tano (2014) ya Jopo la Wataalam 
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi inakadiria kuwa mabadiliko ya hali 
ya hewa yanaweza kuongeza umaskini na uwezekano wa kuathiriwa 
na majanga yanazohusiana na hali ya hewa.

2.4	  Uchambuzi wa uwezo, maeneo ya kuboresha, fursa na 

changamoto 

Uchambuzi umefanyika ili kuainisha uwezo, maeneo ya kuboresha, 
fursa na changamoto kama msingi wa kuandaa malengo ya mkakati 
huu katika muktadha wa hatari za maafa katika hali ya kiuchumi, 
kijamii, kimazingira, kisiasa na kiutamaduni ili kuimarisha 
ustahimilivu nchini. Kuna uwezo na fursa za kuendeleza ili 
kuimarisha masuala ya usimamizi wa maafa. Pia, kuna maeneo 
yanayohitaji kuboreshwa ili kukabiliana na changamoto zilizojitokeza 
katika usimamizi wa maafa. Uchambuzi unatokana na matokeo ya 
warsha mbalimbali, mikutano na mapitio ya nyaraka, na unalenga 
kupata muhtasari wa hatari za maafa zinazoikabili Tanzania, na 
kutoa picha ya uwezo wa sasa wa usimamizi wa maafa. Matokeo ya 
uchambuzi huu ni muhtasari wa jumla wa hali ilivyo katika sekta 
mbalimbali iliyowezesha kubaini uwezo, maeneo ya kuboresha, 
fursa na changamoto ambao umetumika kutoa mwelekeo wa kupata 
malengo kumi ya utekelezaji katika mkakati huu. Uchambuzi wa huo 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 1.

Vyanzo vya taarifa za uchambuzi huu ni ritaarifa mbalimbali za 
kisekta kuhusu usimamizi wa maafa, Taarifa za Baraza la Usimamizi 
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wa Maafa Tanzania na Jukwaa la Wadau la Taifa la Usimamizi wa 
Maafa kuanzia 2017 – 2020, kukutana na Kamati za Usimamizi wa 
Maafa za Mikoa ya Dar es Salaam, Lindi, Morogoro, Mara, Rukwa na 
Mtwara kati ya mwaka 2018 – 2020, warsha ya Waratibu wa Maafa wa 
Mikoa na Wilaya kutoka katika Mikoa ya Morogoro, Dar es Salaam na 
Dodoma mwaka 2019, taarifa za usimamizi wa maafa kutoka wilaya 
mbalimbali kwa kipindi cha mwaka 2017 hadi 2020. 

Pia imezingatia mapitio ya Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura ya 242 
na Kanuni zake za mwaka 2017, Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa 
ya mwaka 2004, Muongozo ya Taifa wa Operesheni za Usimamizi wa 
Maafa wa mwaka 2014, Taarifa ya Tathmini ya Vihatarishi vya Maafa 
ya mwaka 2001 na 2003 na Tathmini ya Uwezo wa Kukabiliana na 
Maafa Tanzania Bara ya mwaka 2008, Profaili ya Maafa - Mafuriko na 
Ukame ya mwaka 2019, Tathmnini ya Bajeti katika kuzingatia afua za 
Hatari ya Maafa wa mwaka 2020, Uchambuzi wa Faida za Uwekezaji 
katika Kupunguza Hatari ya Maafa na kujenga Ustahimilivu dhidi ya 
mafuriko na ukame nchini Tanzania wa 2020, Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania 2025, Mpango wa Maendeleo wa Muda Mrefu 2011 – 2027 
na Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano. Uchambuzi unazingatia 
hatari za maafa, hali ya uwezekano wa madhara kutokea na uwezo 
uliopo kwa ajili ya usimamizi wa majanga mbalimbali nchini ambayo 
yanalazimu utekelezaji wa malengo yote kumi yaliyoainishwa.
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JEDWALI NA. 1: UCHAMBUZI WA UWEZO, MAENEO YA 
KUBORESHA, FURSA NA CHANGAMOTO 

MAZINGIRA YA NDANI
Uwezo Maeneo ya kuboresha

•	 Kuwepo kwa mfumo wa 
kitaasisi wa uratibu, idara na 
wakala zinazoshughulikia 
maafa.

•	 Kuwepo kwa nyaraka 
mbalimbali za kutoa 
miongozo ya usimamizi wa 
maafa nchini.

•	 Mipango ya kitaifa na 
kisekta, mikakati na sera 
inazingatia upunguzaji 
wa hatari za maafa kwa 
maendeleo endelevu.

•	 Uwepo wa Vituo vya 
Operesheni za Dharura vya 
Kitaifa na Kisekta.

•	 Mfumo wa tahadhari ya 
awali kwa hali mbaya ya 
hewa, usalama wa chakula, 
magonjwa ya milipuko ya 
binadamu na wanyama.

•	 Uwepo wa maghala 
yaliyohifadhi misaada 
ya kibinadamu na akiba 
ya chakula yaliyowekwa 
kamkakati kikanda.

•	 Mfumo wa uendeshaji na 
kitaasisi wa usimamizi wa 
maafa.

•	 Uwezo katika masuala ya 
vifaa, fedha na rasilimali 
watu.

•	 Kuongeza aina za vifaa vya 
msaada na akiba ya chakula

•	 Mfumo wa utoaji wa 
taarifa za tahadhari ya 
awali unaozingatia mfumo 
wa uchambuzi wa athari, 
ushirikiano wa wadau na 
usambazaji wa taarifa.

•	 Tathmini ya kina ya hatari ya 
maafa mbalimbali.

•	 Upatikanaji wa takwimu za 
moja kwa moja ikijumuisha 
takwimu za anga za eneo 
husika kama vile Mfumo wa 
Taarifa za Kijiografia kwenye 
kupunguza hatari ya maafa.
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MAZINGIRA YA NJE
Fursa Changamoto

•	 Matukio madogo ya maafa 
yenye madhara madogo 
ambayo mara nyingi 
yanatabirika kuzingatia muda 
na eneo husika.

•	 Utoaji wa mafunzo ya 
usimamizi ya maafa katika 
taasisi za elimu.

•	 Mwamko wa vyombo 
vya habari na jamii katika 
kukabiliana na maafa.

•	 Utashi wa kisiasa na utayari 
wa sekta binafsi na wafadhili 
katika suala la usimamizi wa 
maafa.

•	 Kuanzisha Kituo cha 
Usimamizi wa Maafa nchini 
na idara katika Wizara na 
Taasisi za Umma.

•	 Utambuzi na tathmini ya 
hatari haujatumika vya 
kutosha na usambazaji hafifu 
wa taarifa za hatari ya maafa 
kwa ajili ya mahitaji ya 
kupunguza hatari ya maafa 
katika ngazi zote.

•	 Uwezekano mkubwa wa 
kutokea maafa yanayokuvuka 
mipaka kama vile magonjwa 
ya mlipuko, ukame na 
mafuriko. 

•	 Tathmini chache za uharibifu 
na mahitaji baada ya maafa 
na uratibu miongoni mwa 
wadau husika.

•	 Kiwango kikubwa cha 
mazingira hatarishi katika 
jamii hasa katika miji na 
maeneo yenye shughuli za 
kiuchumi.

•	 Kuzingatia zaidi hatua za 
kukabili maafa badala ya 
kuwekeza katika kuzuia na 
kupunguza hatari ya maafa 
katika ngazi zote.

Uchambuzi wa uwezo, maeneo ya kuboresha, fursa na changamoto 
unatoa njia zinazofaa na hatua madhubuti za kupunguza na kudhibiti 
hatari za maafa ili kuokoa maisha, na kulinda mazingira na uchumi 
kwa sasa na siku zijazo. Ili kufikia azma hiyo, mkakati unaainisha 
malengo kumi ya kupunguza hatari ya maafa na huduma za kutoa 
huduma za kibinadamu. Aidha, utatoa mwongozo wa hatua za 
kuchukuliwa na watendaji mbalimbali ili kutambua na kukabiliana 
na hatari na matukio ya maafa kupitia utaratibu uliowekwa, matumizi 
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ya rasilimali na kuzingatia masuala mtambuka.

Mikakati inayolenga kutambua hatari za maafa kabla hayajatokea 
imeainishwa kupitia uelewa wa hatari za maafa, na kwa kutambua ni 
lini yanakaribia kutokea au yanapotokea kupitia utabiri na tahadhari 
za awali. Hatua za kukabiliana nazo zimeainishwa katika kuzuia, 
kupunguza madhara na kujiandaa, kukabili na kurejesha hali. 
Utaratibu na usimamizi wa rasilimali umeainishwa katika usimamizi 
wa hatari ya maafa na uwekezaji ufadhili katika sekta ya umma na 
binafsi, na masuala mtambuka yameainishwa kwa kuzingatia jinsia, 
makundi yaliyo katika mazingira hatarishi na tofauti za kiutamaduni, 
majukumu ya kikanda na kimataifa na masuala ya mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi. Mikakati haifanyi kazi yenyewe, lakini 
pia inategemea kila mmoja kwa njia ambayo utendaji wa kazi moja 
unahitaji matokeo kutoka kwa kazi nyingine, kwa mfano: taarifa kwa 
umma kuhama katika maeneo hatarishi zitategemea utabiri na taarifa 
za tahadhari ya awali kutoka katika mamlaka husika zinazoonesha 
uwezekano wa mafuriko kutokea. 
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SEHEMU YA TATU

3.0	DIRA, DHIMA NA MALENGO 

3.1	 Dira

Kuwa na jamii yenye ufanisi na uwezo wa kuzingatia vihatarishi na 
kukabiliana na maafa kwa maendeleo endelevu.

3.2	  Dhima
Kuchukua hatua stahiki na madhubuti za kupunguza na kudhibiti 
hatari za maafa ili kuokoa maisha, na kulinda mali, mazingira na 
uchumi kwa ustahimilivu wa taifa.

3.3	  Malengo

3.3.1	 Lengo kuu

Kuimarisha ustahimilivu wa taifa dhidi ya maafa kwa 
kuchukua hatua jumuishi, kamili na yakinifu katika 
usimamizi wa maafa.

3.3.2	 Malengo mahususi 

(a)	 Kuongeza uelewa wa vihatarishi vya maafa 
katika ngazi zote.

(b)	 Kuimarisha uwezo wa kuzuia, kupunguza 
madhara na kujiandaa na maafa katika ngazi 
zote kwa ajili ya ustahimilivu wa jamii.

(c)	 Kuboresha mifumo changamano ya tahadhari 
ya mapema ya majanga tofauti tofauti kwa 
kuzingatia mahitaji ya jamii.

(d)	 Kuimarisha uwezo wa kukabiliana na maafa na 
utoaji wa huduma za kibinadamu katika ngazi 
zote.

(e)	 Kuongeza uwezo wa kurejesha hali, kukarabati 
na kujenga upya kwa ubora zaidi kwa ajili ya 
ustahimilivu wa jamii.

(f)	 Kuongeza upatikanaji wa rasilimali na uwekezaji 
katika usimamizi wa maafa kwenye sekta ya 
umma na binafsi.
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(g)	 Kuimarisha mifumo ya utendaji ya usimamizi 
wa maafa katika ngazi zote.

(h)	 Kuimarisha mchangamano wa jinsia, vijana, 
watu wenye ulemavu na mahitaji ya makundi 
maalum mengineyo pamoja na utofauti wa 
tamaduni katika usimamizi wa maafa.

(i)	 Kuimarisha utekelezaji wa maazimio ya kikanda 
na kimataifa ambayo yameridhiwa.

(j)	 Kuimarisha mbinu shirikishi za kisekta katika 
kudhibiti uharibifu wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi kwa ajili ya kuhimili maafa.

3.4	 Kanuni ongozi za usimamizi wa maafa

(a)	 Serikali ina jukumu la msingi la kuzuia na kupunguza 
hatari za maafa kwa kushirikiana na wadau wasio wa 
kiserikali pamoja na ushirikiano wa kimataifa, kikanda 
na baina ya nchi.

(b)	 Kuzingatia mbinu kamili na yakinifu, changamano na 
mfumo wa jamii katika usimamizi wa maafa.

(c)	 Kushughulikia vihatarishi vya msingi vya maafa kupitia 
uwekezaji wa umma na binafsi unaozingatia hatari ya 
maafa na kurejesha hali baada ya maafa (ukarabati na 
ujenzi) kwa maendeleo endelevu.

(d)	 Kulenga katika mshikamano unaofaa ili kufikia 
maendeleo endelevu, usalama wa chakula, afya dhabiti, 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, usimamizi wa 
mazingira na kupunguza hatari ya maafa.

(e)	 Usimamizi wa utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa 
njia ya usawa, thabiti na inayokubalika.

(f)	 Taarifa za usimamizi wa maafa zitatolewa kwa popote 
inapowezekana ili kuhakikisha ufanyaji maamuzi 
sahihi.

(g)	 Ukuaji wa ujuzi na utaalam utaimarishwa kupitia 
kumbukumbu za utendaji bora, uzoefu na matokeo ya 
utafiti wa kijamii na kisayansi.
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SEHEMU YA NNE

4.0	 UTEKELEZAJI WA MKAKATI 
4.1	 Uelewa wa vihatarishi vya maafa 

(a)	 Lengo

Kuongeza uelewa wa vihatarishi vya maafa katika 
ngazi zote

(b)	 Mikakati

(i)	 Kufanya tathmini za kina za hatari za maafa 
za mara kwa mara katika ngazi zote, kuanzia 
pale inapowezekana kutokana na vipaumbele 
vilivyoainishwa na Profaili ya Maafa.

(ii)	 Matumizi ya taarifa za tathmini ya hatari ya 
maafa zinazopatikana kwa wakati husika 
kwa ajili ya kuandaa mipango ya maendeleo 
kwa lengo la kukuza matumizi ya taarifa za 
vihatarishi katika kuweka vipaumbele vya 
kiutendaji pamoja na maandalizi ya  mikakati 
na sera

(iii)	  Kujumuisha usimamizi wa maafa katika 
mifumo na mitaala ya elimu ya juu na ya 
kiufundi pamoja na ajenda ya utafiti ya taifa.

(iv)	 Kuhamasisha tafiti za usimamizi wa maafa kwa 
kushirikiana na wadau.

(v)	 Kuwezesha uundaji wa majukwaa ya wadau, 
mitandao na mifumo ya kushirikishana taarifa 
zinazohusu usimamizi wa maafa.

(vi)	 Kukuza matumizi ya TEHAMA na taarifa za 
kijiografia katika usimamizi wa maafa. 

(vii)	 Kutekeleza kampeni ya uhamasishaji wa uelewa 
wa hatari ya maafa kwa kuzingatia mwenendo 
wa hatari zinazoweza kutokea pamoja na 
mahitaji maalum kwa watu wenye ulemavu.

(viii)	 Kuandaa mkakati wa kushawishi wa masuala 
ya usimamizi wa maafa na kufanya kampeni za 
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ushawishi kwa watoa maamuzi kwa kuzingatia  
mwenendo wa matukio ya hatari za maafa 
katika sekta.

(c)	 Shabaha

(i)	 Tathmini ya kina ya hatari ya maafa na ramani 
za majanga makuu kumi kufanyika katika ngazi 
zote ifikapo 2027.

(ii)	 Taarifa za kina za hatari ya maafa kuzingatiwa 
katika utaratibu wa kuandaa mipango ya 
kisekta ifikapo 2027.

(iii)	 Mitaala ya usimamizi wa maafa na nyenzo 
za mafunzo kuandaliwa na kujumuishwa 
katika mfumo wa elimu ya juu na ufundi kwa 
kuzingatia ushahidi wa kisayansi unaotokana 
na tafiti za tathmini ya hatari ya maafa ifikapo 
2027

(iv)	 Utafiti wa matuko wa pamoja kati ya jamii, 
taasisi za utafiti na taasisi za elimu zilizohusika 
na usimamizi wa maafa unafanyika ifikapo 
2027.

(v)	 Jukwaa la utafiti wa usimamizi wa maafa na 
mtandao kuanzishwa ifikapo 2027.

(vi)	 Majukwaa na mitandao ya kushirikishana 
taarifa za usimamizi wa maafa kuanzishwa 
katika ngazi zote ifikapo 2024.

(vii)	 Taarifa za uhakika za wakati husika kuhusu 
usimamizi wa maafa kwa ajili ya wadau wote 
zinapatikana ifikapo Juni 2025.

(viii)	 Mikataba husika ya kikanda na kimataifa ya 
upatikanaji wa huduma za TEHAMA na taarifa 
za kijiografia inazingatiwa ifikapo 2027.

(ix)	 Matumizi ya takwimu za picha za anga katika 
kupunguza hatari ya maafa  kuboreshwa ifikapo 
2027.
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(x)	 Miongozo ya matumizi ya TEHAMA na 
huduma za kijiografia katika usimamizi wa 
maafa kuandaliwa ifikapo 2027.

(xi)	 Kampeni ya uhamasishaji kuhusu hatari ya 
maafa kuendeshwa katika ngazi zote  ikizingatia 
uwezekano wa matukio ya maafa ifikapo 2027.

(xii)	 Mkakati wa ushawishi wa usimamizi wa 
maafa kuandaliwa na kufanya kampeni ya 
ushawishi kwa watoa maamuzi kwa  kuzingatia  
mwenendo wa matukio ya hatari za maafa 
katika sekta kifikapo 2027.

4.2	  Kuzuia, kupunguza madhara na kujiandaa na maafa

(a)	 Lengo

Kuimarisha uwezo wa kuzuia, kupunguza madhara 
na kujiandaa na maafa katika ngazi zote kwa ajili ya 
ustahimilivu wa jamii. 

(b)	 Mikakati
(i)	 Kuandaa miongozo ya namna ya kuzingatia 

masuala ya usimamizi wa maafa katika mipango 
ya maendeleo ya kisekta, mikakati, bajeti na 
programu katika ngazi zote.

(ii)	 Kuhamasisha matumizi ya bima katika 
usimamizi wa maafa.

(iii)	  Kufanya mafunzo na mazoezi ya vitendo ya 
mara kwa mara katika ngazi zote.

(iv)	 Kuimarisha uwezo wa kutumia dhana ya 
afya moja kwa maafa husika yanayohusiana 
na masuala ya afya katika ngazi zote kwa 
ustahimilivu wa jamii.

(v)	 Kuandaa ramani na kuanzisha vituo vya 
kujihifadhi katika maeneo hatarishi kwa maafa.

(vi)	 Kujenga uwezo wa tathmini ya uharibifu na 
mahitaji katika ngazi zote.
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(vii)	 Kuwezesha kurejea na kuandaa vigezo vya 
majenzi, kanuni na miongozo ya usalama.

(viii)	 Kuimarisha huduma za kinga za afya kwa 
magonjwa ya mlipuko.

(ix)	 Kuhamasisha mgawanyo na mipango ya 
usimamizi na matumizi ya ardhi katika miji na 
vijiji.

(x)	 Kuhamasisha matumizi ya mbinu bora za 
usimamizi maafa.

(xi)	 Kuandaa mikakati ya usimamizi wa maafa na 
mipango ya kujiandaa kukabiliana na maafa 
kwa kuzingatia tathmini ya hatari za maafa za 
kisayansi inapowezekana katika ngazi zote. 

(xii)	 Kuimarisha uwezo wa taasisi zinazotoa huduma 
za utafutaji na uokoaji kuwa na vifaa vya kisasa.

(xiii)	 Kuanzisha huduma za matibabu ya dharura 
katika ngazi ya mkoa.

(c)	 Shabaha

(i)	  Miongozo ya namna ya kuzingatia masuala 
ya usimamizi wa maafa katika mipango ya 
maendeleo ya kisekta, mikakati, bajeti na 
programu katika ngazi zote kuandaliwa ifikapo 
2025.

(ii)	 Kuzijengea uwezo sekta wa namna ya 
kuzingatia masuala ya usimamizi wa maafa 
katika mipango ya maendeleo ifikapo 2027.

(iii)	  Matumizi ya bima katika usimamizi wa maafa 
kuhamasishwa ifikapo 2027.

(iv)	 Mafunzo na mazoezi ya vitendo ya mara kwa 
mara katika ngazi zote kufanya ifikapo 2027.

(v)	 Mafunzo, mazoezi ya kawaida na vitendo 
ya usimamizi wa hatari zinazovuka mipaka 
kufanyika ifikapo 2027.
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(vi)	 Uwezo wa kutumia dhana ya afya moja kwa 
maafa husika yanayohusiana na masuala ya 
afya katika ngazi zote kwa ustahimilivu wa 
jamii kuimarisha ifikapo 2027.

(vii)	 Zana na programu za usimamizi wa magonjwa 
ya milipuko na wadudu wanaohama 
kuandaliwa, kuwianishwa na kutekelezwa 
ifikapo 2027.

(viii)	 Ramani kuandaliwaa na vituo vya kujihifadhi 
katika maeneo hatarishi kwa maafa kuanzishwa 
ifikapo 2027.

(ix)	 Uwezo wa kufanya tathmini ya uharibifu na 
mahitaji kuimarishwa katika ngazi zote ifikapo 
2027.

(x)	 Kuwezesha vigezo vya majenzi, kanuni na 
miongozo ya usalama kurejewa na kuandaliwa 
ifikapo 2027.

(xiv)	 Huduma za kinga za afya kwa magonjwa ya 
mlipuko kuimarishwa ifikapo 2027.

(xv)	 Mgawanyo na mipango ya usimamizi 
na matumizi ya ardhi katika miji na vijiji 
kuimarishwa ifikapo 2027.

(xvi)	 Mbinu bora za usimamizi wa maafa kutambuliwa 
na kushirikishwa kwa wadau ifikapo 2027.

(xvii)	Mikakati ya usimamizi wa maafa na mipango ya 
kujiandaa kukabiliana na maafa inayozingatia 
tathmini ya hatari za maafa za kisayansi 
inapowezekana kuandaliwa katika ngazi zote 
ifikapo 2027. 

(xviii)	  Uwezo wa taasisi zinazotoa huduma za 
utafutaji na uokoaji kuwa na vifaa vya kisasa 
kuimarishwa ifikapo 2027.

(xix)	 Huduma za matibabu ya dharura katika ngazi 
ya mkoa kuimarishwa ifikapo 2027.
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4.3	 Mfumo changamano wa tahadhari ya mapema 

(a)	 Lengo

Kuboresha mifumo changamano ya tahadhari ya 
mapema ya majanga tofauti tofauti kwa kuzingatia 
mahitaji ya jamii.

(b)	 Mikakati

(i)	 Kuwezesha taasisi zinazo husika na tahadhari 
ya mapema na operesheni za dharura kuandaa 
na kuzingatia uwepo wa jukwaa la pamoja la 
mawasiliano ya sekta mbalimbali.

(ii)	 Kuimarisha uwezo wa Kituo cha Operesheni 
na Mawasiliano ya Dharura kufanya kazi 
kikamilifu kwa saa 24 kwa siku 7 za wiki kwa 
kuwa na vifaa na teknolojia ya kisasa pamoja na 
watumishi wenye utaalam waliopata mafunzo 
vyema.

(iii)	  Kuimarisha matumizi ya TEHAMA na teknolojia 
ya taarifa za kijiografia katika utabiri, ufuatiliaji 
na usambazaji wa taarifa za tahadhari kwa 
umma na watu walio katika mazingira hatarishi 
kwa wakati na kwa njia inayotambulika kwa 
urahisi.

(iv)	  Kujumuisha maarifa ya wenyeji katika mifumo 
rasmi ya tahadhari ya mapema.

(v)	  Kuandaa taratibu za kawaida za uendeshaji 
na hadidu za utoaji wa taarifa za taadhari ya 
mapema.

(vi)	  Kuongeza uelewa kuhusu taarifa za tahadhari 
ya mapema kwa makundi maalum.

(c)	 Shabaha
(i)	  Uwezo wa taasisi zinazohusika na taadhari ya 

mapema na operesheni za dharura kuimarishwa 
ifikapo 2027.

(ii)	  Jukwaa la pamoja la kiteknolojia ya habari na 
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mawasiliano la taarifa za usimamizi wa maafa 
na mfumo wa ubadilishanaji wa takwimu ili 
kusaidia taasisi zote zenye kuhusika na taadhari 
ya mapema kuunganishwa na Kituo cha 
Operesheni na Mawasiliano ya Dharura pamoja 
na utaratibu wa pamoja wa kutoa tahathari za 
mapema kwa umma kuanzishwa ifikapo 2027.

(vii)	 Matumizi ya TEHAMA na teknolojia ya taarifa 
za kijiografia katika utabiri, ufuatiliaji na 
usambazaji wa taarifa za tahadhari kwa umma 
na watu walio katika mazingira hatarishi kwa 
wakati na kwa njia inayotambulika kwa urahisi 
kuimarishwa ifikapo 2027.

(iii)	 Utafiti na urasimishaji wa maarifa ya jadi katika 
tahathari ya mapema kuwezeshwa ifikapo 2027.

(iv)	  Taratibu za kawaida za uendeshaji na hadidu 
za utoaji wa taarifa za taadhari ya mapema 
kuandaliwa ifikapo 2027.

(v)	  Ujumbe wa tahadhari ya mapema unaozingatia 
mahitaji ya mtumiaji wa mwisho ili kutoa 
mwelekeo wa hatua za kuchukua kwa makundi 
yaliyolegwa kupitia mifumo ya habari (radio, 
runinga, mitandao ya kijamii, magazeti, n.k.,) 
kuandaliwa ifikapo 2027.

4.4	  Uwezo wa kukabiliana na maafa na huduma za kibinadamu

(a)	 Lengo

Kuimarisha uwezo wa kukabiliana na maafa na utoaji 
wa huduma za kibinadamu katika ngazi zote.

(b)	 Mikakati
(i)	 Kuanzisha na kuimarisha timu za kukabiliana 

na maafa zinazojumuisha Wataalam kutoka 
sekta mbalimbali katika ngazi ya Taifa, Mikoa 
na wilaya.

(ii)	  Kuandaa na kutekeleza mpango wa dharura 
wa taifa na kisekta.
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(iii)	  Kuandaa miongozo, taratibu na vigezo vya 
afua za kukabiliana na maafa za kitaifa.

(iv)	 Kuandaa miongozo na taratibu za uratibu wa 
kukabiliana na maafa yanayovuka mipaka.

(v)	 Kuimarisha uwezo wa kiutendaji pamoja na 
upatikanaji wa vifaa vya misaada ya kibinadamu 
katika maghala ya kikanda ili kutoa huduma 
kwa waathirika kwa wakati. 

(vi)	 Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara na 
kutunza orodha ya uwezo wa kukabiliana na 
maafa katika ngazi zote.

(vii)	  Kuimarisha huduma ya lishe na usaidizi 
unaohitajika kwa jamii wakati wa dharura na 
maafa.

(a)	 Shabaha

(i)	 Timu za kukabiliana na maafa zinazojumuisha 
Wataalam kutoka sekta mbalimbali katika 
ngazi ya Taifa, Mikoa na wilaya kuanzishwa na 
kuimarishwa ifikapo 2025.

(ii)	 Mpango wa dharura wa taifa na kisekta kuandaa 
na kutekelezwa kwa kuzingatia ufahamu wa 
vihatarishi uliopatikana kutoka katika taarifa za 
tathmini za vihatarishi ifikapo 2024.

(iii)	 Mwongozo wa viwango vya msingi kwa ajili 
ya kutoa huduma za kibinadamu kuandaliwa 
ifikapo 2024.  

(iv)	 Miongozo na taratibu za uratibu wa kukabiliana 
na maafa yanayovuka mipaka kuandaliwa na 
kuwekewa uratibu ifikapo 2027.

(v)	 Bajeti ya vifaa katika maghala ya kimkakati 
na mpango wa kuhifadhi kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2027.

(viii)	 Ufuatiliaji wa mara kwa mara na kutunza 
orodha ya uwezo wa kukabiliana na maafa 
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katika ngazi zote kufanyika ifikapo 2027.

(ix)	 Huduma ya lishe na usaidizi unaohitajika kwa 
jamii wakati wa dharura na maafa kuimarishwa 
ifikapo 2027.

4.5	 Kurejesha hali, kukarabati na kujenga upya kwa ubora zaidi

(a)	 Lengo

Kuongeza uwezo wa kurejesha hali, kukarabati na 
kujenga upya kwa ubora zaidi kwa ajili ya ustahimilivu 
wa jamii.

(b)	 Mikakati

(i)	 Kuandaa miongozo na viwango vya kurejesha 
hali baada ya maafa.

(ii)	 Mapitio ya hatua za kukabili maafa na kuandaa 
masuala ya kujifunza kwa ajili ya kujumuishwa 
katika hatua za baadaye za usimamizi wa maafa.

(iii)	 Kujumuisha utoaji wa usaidizi wa kisaikolojia 
na huduma ya afya ya akili na urekebishaji kwa 
watu wote wanaohitaji wakati wa dharura na 
wakati wa hatua za kurejesha hali.

(iv)	 Kuhakikisha utoaji wa huduma za hifadhi ya 
jamii kwa makundi yaliyopo katika mazingira 
hatarishi ikiwa ni pamoja na uhamilishaji 
wa fedha kwa ajili ya kurejesha hali pale 
inapowezekana.

(v)	 Kufanya tathmini ya mahitaji baada ya maafa 
kutokea kwa matukio makubwa ili kuzingatia 
wakati wa kurejesha hali.

(c)	 Shabaha

(i)	 Miongozo na viwango vya kurejesha hali 
baada ya maafa (kukarabati na kujenga upya) 
kuandaliwa ifikapo 2024.

(ii)	 Miongozo ya kuzingatia hatari ya maafa katika 
kurejesha hali (kurabati na kujenga upya) katika 
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sekta ikiwezekana kwa kuzingatia ukokotoaji 
wa gharama na faida kuandaliwa ifikapo 2024.

(iii)	 Rasilimali za kufanya tathmini baada ya maafa 
kutafutwa ifikapo 2027.

(iv)	 Mipango ya usimamizi wa maafa kurejewa ili 
kujumjuisha masuala ya kujifunza ifikapo 2027.

(v)	 Utoaji wa usaidizi wa kisaikolojia na huduma 
ya afya ya akili na urekebishaji kwa watu wote 
wanaohitaji kukumuishwa wakati wa dharura 
na wakati wa hatua za kurejesha hali ifikapo 
2027.

(vi)	 Miongozo ya utoaji wa huduma za hifadhi ya 
jamii kwa makundi yaliyopo katika mazingira 
hatarishi ikiwa ni pamoja na uhamilishaji wa 
fedha pale inapowezekana kwa ajili ya kurejesha 
hali kuandaliwa ifikapo 2027.

(vii)	 Tathmini ya mahitaji baada ya maafa makubwa 
kufanyika ifikapo 2027.

(viii)	 Mwongozo wa utafutaji wa rasilimali za 
kurejesha hali kuandaliwa ifikapo 2024.

(ix)	 Mfumo wa Taifa wa Kurejesha Hali kuandaliwa 
ifikapo 2023.

4.6	 Rasilimali na uwekezaji katika usimamizi wa maafa 

kwenye sekta ya umma na binafsi 

(a)	 Lengo

Kuongeza upatikanaji wa rasilimali na uwekezaji 
katika usimamizi wa maafa kwenye sekta ya umma na 
binafsi.

(b)	 Mikakati

(i)	 Kuanzisha mfumo wa taifa wa uwekezaji katika 
usimamizi wa maafa na mkakati wa utafutaji 
rasilimali.
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(ii)	 Kuanzisha mfumo wa uendeshaji wa ufadhili 
wa hatari za maafa, bima na ulinzi wa kifedha 
katika uwekezaji wa umma na binafsi kulingana 
na ukokotoaji wa makadirio ya madhara.

(iii)	  Kuwezesha uimarishaji wa mitandao ya 
usalama wa kijamii na Voluntia kuleta ufanisi 
wa usimamizi wa maafa.

(iv)	 Kubuni hatua za motisha ili kuhamasisha 
uwekezaji katika usimamizi wa maafa.

(c)	 Shabaha

(i)	 Mfumo wa taifa wa uwekezaji katika usimamizi 
wa maafa na mkakati wa utafutaji rasilimali 
kuandaliwa ifikapo 2024.

(ii)	 Mfumo wa uendeshaji wa ufadhili wa hatari 
za maafa, bima na ulinzi wa kifedha katika 
uwekezaji wa umma na binafsi kulingana 
na ukokotoaji wa makadirio ya madhara 
kuanzishwa ifikapo 2027.

(iii)	  Mitandao ya usalama wa kijamii na Voluntia 
kuimarishwa kuleta ufanisi wa usimamizi wa 
maafa ifikapo 2027.

(iv)	 Hatua za motisha ili kuhamasisha uwekezaji 
katika usimamizi wa maafa kuanzishwa ifikapo 
2024.

4.7	  Mfumo wa utendaji wa usimamizi wa maafa

(a)	 Lengo

Kuimarisha mifumo ya utendaji ya usimamizi wa 
maafa katika ngazi zote.

(b)	 Mikakati

(i)	  Kuimarisha uratibu wa utekelezaji wa sera na 
sheria kwa kuzingatia mfumo katika ngazi zote. 

(ii)	 Kuhakikisha ujenzi na uwepo wa vifaa katika 
Kituo cha Taifa cha Usimamizi wa Maafa.
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(iii)	 Kukuza utamaduni wa kuzingatia taratibu, 
sheria na kanuni kuhusu usimamizi wa maafa 
kuanzia shule za msingi hadi taasisi za elimu ya 
juu. 

(iv)	  Kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza majukumu ya usimamizi wa maafa.

(v)	 Kuandaa mfumo wa kitaifa wa matumizi ya 
TEHAMA katika usimamizi wa maafa.

(c)	 Shabaha 

(i)	  Kanuni, taratibu na miongozo ya uwajibikaji na 
uwazi katika usimamizi wa maafa kuandaliwa 
ifikapo 2027.

(ii)	 Masuala ya usimamizi wa maafa kujumuisha 
katika mpango wa kitaifa na mwongozo wa 
bajeti kwa ajili ya kuzingatiwa katika sekta zote 
ifikapo 2027.

(iii)	  Kituo cha Taifa cha Usimamizi wa Maafa 
kujengwa na kuwezeshwa kwa vifaa ifikapo 
2027.

(iv)	 Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Maafa ya 2004 
kurejewa ifikapo 2024.

(v)	 Kushawishi kuzingatiwa masuala ya usimamizi 
wa maafa katika mfumo wa ajira wa serikali 
ifikapo 2027.

(vi)	 Utamaduni wa kuzingatia taratibu, sheria na 
kanuni kuhusu usimamizi wa maafa kuanzia 
shule za msingi hadi taasisi za elimu ya juu 
kuimarishwa ifikapo 2027.

(vii)	 Programu za kujenga uwezo wa mfumo 
wa usimamizi wa maafa kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2027.

(viii)	 Uwezo wa kamati za usimamizi wa maafa 
kuimarishwa katika ngazi zote ifikapo 2027.

(ix)	 Utekelezaji wa sheria zinazohusiana na 
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usimamizi kuimairishwa katika sekta zote 
ifikapo mwaka 2027.

(x)	 Kuanzisha ushirika wa sekta binafsi katika 
masuala ya usimamizi wa maafa kuanzishwa 
kwa kuzingatia Ushirikiano wa Sekta Binafsi wa 
Kimataifa uliopo ifikapo 2024

(xi)	 Mfumo wa kitaifa wa matumizi ya TEHAMA 
katika usimamizi wa maafa kuandaliwa ifikapo 
2024.

4.8	 Jinsia, vijana, watu wenye ulemavu na mahitaji ya makundi 

maalum mengineyo pamoja na utofauti wa tamaduni 

(a)	 Lengo

Kuimarisha mchangamano wa jinsia, vijana, watu 
wenye ulemavu na mahitaji ya makundi maalum 
mengineyo pamoja na utofauti wa tamaduni katika 
usimamizi wa maafa.

(b)	 Mikakati

(i)	 Kuzingatia vipaumbele na ushiriki wa 
watu wenye ulemavu na makundi maalum 
mengineyo katika usimamizi wa maafa.

(ii)	 Kuhakikisha uwepo na utekelezaji wa program 
maalum zilizoandaliwa kwa ajili ya kujenga 
uwezo kuhusu usalama na ustahimilivu kwa 
makundi maalum.

(iii)	 Kujumuisha mahitaji ya jinsia, vijana, watu 
wenye ulemavu na makundi maalum mengineyo 
katika sera ya usimamazini wa maafa, program 
na miongozo ya uendeshaji.

(iv)	 Kuzingatia utofauti wa tamaduni katika 
masuala ya usimamizi wa maafa.

(c)	 Shabaha

(i)	 Mwongozo wa kuzingatia vipaumbele na 
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ushiriki wa watu wenye ulemavu na makundi 
maalum mengineyo katika usimamizi wa maafa 
kuandaliwa ifikapo 2027.

(ii)	 Programu maalum kwa ajili ya kujenga uwezo 
kuhusu usalama na ustahimilivu kwa makundi 
maalum kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo 
2027.

(iii)	 Mwongozo wa kuzingatia mahitaji ya jinsia, 
vijana, watu wenye ulemavu na makundi 
maalum mengineyo katika sera ya usimamazini 
wa maafa, program na miongozo ya uendeshaji 
kuandaliwa ifikapo 2027.

(iv)	 Mahitaji ya makundi maalum ikiwemo 
wakimbizi na watu waliohama makazi 
kujumuishwa katika awamu zote za usimamizi 
wa maafa ifikapo 2027.

(v)	  Utofauti wa tamaduni kuzingatiwa katika 
masuala ya usimamizi wa maafa ifikapo 2027.

4.9	 Ushirikiano wa kikanda na kimataifa 

(a)	 Lengo

Kuimarisha utekelezaji wa maazimio ya kikanda na 
kimataifa ambayo yameridhiwa.

(b)	 Mikakati

(i)	 Kutekeleza makubaliano na mikataba baina ya 
nchi mbili, kikanda na kimataifa katika nyanja 
zote za usimamizi wa maafa.

(ii)	  Kuhakikisha ushiriki katika mikutano ya 
kikanda na kimataifa, mafunzo, semina na 
mazoezi ya usimamizi wa maafa.

(iii)	  Kuhimiza maandalizi ya mifumo ya kitaifa, 
kikanda na kimataifa ya gharama nafuu 
na matumizi rahisi pamoja na huduma ya 
kubadilishana taarifa kuhusu utendaji mzuri 
katika usimamizi wa maafa na huduma za 
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kibinadamu.

(iv)	 Kuhimiza ushirikiano wa kikanda na kimataifa 
kwa taasisi za tafiti za kitaaluma na kisayansi na 
mitandao ya usimamizi wa maafa.

(v)	 Kuweka au kushiriki katika mifumo iliyopo 
ya ufuatiliaji wa kiwango cha utekelezaji wa 
makubaliano na mikataba ya pande mbili, 
kikanda na kimataifa katika nyanja zote za 
usimamizi wa maafa.

(c)	 Shabaha

(i)	 Makubaliano na mikataba baina ya nchi mbili, 
kikanda na kimataifa katika nyanja zote za 
usimamizi wa maafa kutekelezwa ifikapo 2027.

(ii)	  Mikataba ya kikanda na kimataifa ya usimamizi 
wa maafa na mingine muhimu ya kushughulikia 
maafa yanayovuka mipaka kutekelezwa ifikapo 
2027.

(iii)	 Ushiriki katika mikutano ya kikanda na 
kimataifa, mafunzo, semina na mazoezi ya 
usimamizi wa maafa kuhimizwa ifikapo 2027.

(iv)	  Ushiriki katika mipango ya kukuza ushirikiano 
kikanda na kimataifa ya usimamizi wa maafa 
na huduma za kibinadamu kuhimizwa ifikapo 
2027.

(v)	 Mifumo ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya 
gharama nafuu na matumizi rahisi pamoja 
na huduma ya kubadilishana taarifa kuhusu 
utendaji mzuri katika usimamizi wa maafa 
na huduma za kibinadamu kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2027.

(vi)	  Ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa taasisi 
za tafiti za kitaaluma na kisayansi na mitandao 
ya usimamizi wa maafa kukuzwa ifikapo 2027.

(vii)	 Mifumo ya ufuatiliaji wa kiwango cha utekelezaji 
wa makubaliano na mikataba ya pande mbili, 
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kikanda na kimataifa katika nyanja zote za 
usimamizi wa maafa kutekelezwa ifikapo 2027.

4.10	 Hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi 

(a)	 Lengo

Kuimarisha mbinu shirikishi za kisekta katika 
kudhibiti uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi kwa ajili ya kuhimili maafa.

(b)	 Mikakati

(i)	  Kuimarisha ujumuishaji wa masuala ya 
usimamizi wa maafa katika mabadiliko ya 
tabianchi, uhifadhi wa mazingira na maendeleo 
endelevu.

(ii)	 Kukuza utekelezaji wa pamoja wa hatua za 
usimamizi wa maafa na mikakati ya mabadiliko 
ya tabianchi.

(iii)	 Kuhimiza mchangamano wa usimamizi wa 
maafa katika tathmini ya athari za mazingira.

(iv)	 Kufanya ushawishi, uelewa na programu za 
mfumo wa ekolojia kwa kuzingatia usimamizi 
wa maafa kwa ustahimilivu wa jamii.

(v)	 Kukuza teknolojia na uvumbuzi kwa 
ajili ya kudhibiti mabadiliko ya tabianchi 
yanayohusiana na hatari za maafa.

(vi)	 Kukuza maarifa na kubadilishana taarifa 
kwa ajili ya usimamizi wa hatari za maafa na 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi.

(c)	 Shabaha

(i)	 Uwezo wa kujumuisha masuala ya usimamizi 
wa maafa katika mabadiliko ya tabianchi, 
uhifadhi wa mazingira na maendeleo endelevu 
kuimarishwa ifikapo 2027.

(ii)	  Mfumo wa ekolojia na mazingira kuzingatiwa 
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katika kufanya tathmini ya hatari ya maafa 
kitaifa ifikapo 2027.

(iii)	 Mifano mizuri ya uwekezaji katika 
miundombinu ya buluu na kijani inayochangia 
katika kuimarisha ustahimilivu wa maafa 
kuandikwa kwa rejea ifikapo 2027.

(iv)	 Usimamizi wa maafa na mikakati ya mabadiliko 
ya tabianchi kutekelezwa kwa pamoja ifikapo 
2027.

(v)	  Uwekezaji wa kulinda na kuimarisha mifumo 
ya ekolojia kuzingatiwa kwa ajili ya ustahimilivu 
wa maafa na mabadiliko ya tabianchi ifikapo 
2027. 

(vi)	  Mchangamano wa usimamizi wa maafa katika 
tathmini ya athari za mazingira na mapendekezo 
kuzingatiwa ifikapo 2027.

(vii)	  Ushawishi, uelewa na programu za mfumo wa 
ekolojia kwa kuzingatia usimamizi wa maafa 
kwa ustahimilivu wa jamii kufanyika ifikapo 
2027.

(vii)	 Teknolojia na uvumbuzi kwa ajili ya kudhibiti 
mabadiliko ya tabianchi yanayohusiana na 
hatari za maafa kuimarishwa ifikapo 2027.

(viii)	 Programu ya kubadilishana uzoefu wa Sera na 
Mfumo wa pamoja wa usimamizi wa maafa na 
uhimili wa mabadiliko ya tabianchi kuandaliwa 
na kutekelezwa ifikapo 2027. 
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SEHEMU YA SITA

6.0	 MFUMO WA KISERA, KISHERIA NA KITAASISI

6.1	 Mfumo wa Kisera

Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004 inatoa 
mwongozo wa jumla wa mfumo wa Kisera wa usimamizi wa masuala 
ya maafa Tanzania Bara. Sera imetambua kuwa maafa ni mtambuka 
na hivyo kuhitaji ushirikiano wa pamoja baina ya sekta na uwajibikaji 
wa jamii nzima. Sera inaweka umuhimu katika usalama wa maisha ya 
watu na mali zao kwa kuhakikisha kupunguza athari za kiuchumi na 
kijamii ili kujenga uwezo wa uratibu na ushirikiano baina ya wadau 
muhimu wa maafa katika ngazi zote. Sera imefafanua muundo na 
majukumu ya usimamizi wa maafa kwa sekta na wadau mbalimbali 
kuanzia ngazi ya taifa mpaka kijiji. Vile vile, Sera imeeleza majukumu 
ya Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Asasi za kiraia, Sekta binafsi, 
Mashirika ya Umoja wa Mataifa na Kimataifa, Vyombo vya habari na 
wananchi.

6.2	  Mfumo wa Kisheria

Mfumo wa Kisheria wa usimamizi wa maafa Tanzania unaongozwa 
na Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura ya 242. Sheria hiyo imeanzisha 
mfumo wa Usimamizi wa Maafa kuanzia ngazi ya Taifa hadi Kijiji. 
Sheria imetoa wajibu kwa sekta na wadau kujumuisha masuala ya 
maafa katika utekelezaji wa majukumu yao kwa kuzingatia wajibu 
wao kisheria. 

6.3	  Mfumo wa Kitaasisi

Ofisi ya Waziri Mkuu ina dhamana ya kuratibu usimamizi wa maafa 
katika ngazi ya Taifa. Ofisi ina jukumu la kutoa miongozo ya sera, 
mikakati, mipango, na kanuni kuhusu usimamizi wa maafa. Ofisi ina 
jukumu la kupanga, kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa hatua za 
kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa, kukabiliana na kurejesha 
hali kwa kuzingatia hatari zote zinazoweza kutokea. Pia inakuza 
elimu, maarifa na matumizi ya teknolojia ya mawasiliano ya habari 
katika usimamizi wa maafa kwa ufahamu wa umma. Kwa mujibu 
wa Muundo wa Ofisi ya Waziri Mkuu, majukumu ya uratibu na 
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usimamizi wa maafa yanatekelezwa na Idara ya Menejimenti ya 
Maafa. Majukumu hayo ni kama ifiuatavyo:-

(i)	 Kuandaa Sera, Sheria, Mipango na Mikakati ya uratibu na 
usimamizi wa maafa kwa kushirikiana na wadau;

(ii)	 Kuratibu masuala ya menejimenti ya maafa nchini kwa 
kushirikisha sekta mtambuka;

(iii)	 Kufanya tathmini na tafiti za maafa kwa kushirikiana na sekta, 
taasisi na wadau mbalimbali; na

(iv)	 Kuratibu taarifa za tahadhari, kukuza elimu, maarifa, 
uvumbuzi na matumizi ya teknolojia ya mawasiliano na 
habari katika usimamizi wa maafa na dhana ya afya moja.

Aidha, ili kuimarisha shughuli za usimamizi wa maafa nchini, Serikali 
kupitia Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura ya 242 imeweka Mfumo 
wa Usimamizi wa Maafa ambao umegawanyika katika sehemu mbili 
ambazo ni upande wa maamuzi na utendaji. Upande wa maamuzi 
kuna Kamati Elekezi za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Taifa, 
Mkoa na Wilaya. Upande wa utendaji ni kupitia Kamati za Kitaalam 
za Usimaimzi wa Maafa za Taifa, Mkoa na Wilaya. Upande utendaji 
una jukumu la kuchambua na kupendekeza hatua za kitaalam kwa 
watoa maamuzi ili waweze kutekeleza majukumu yao. Kamati za 
kitaalam zinaweza kuunda kamati ndogo mbalimbali za wataalam 
kama vile kikosi maalum au vikundi vya kazi vya kiufundi katika 
kurahisiaha utekelezaji wa majukumu yake. Katika ngazi Kata na 
Kijiji/Mtaa kuna Kamati za Usimamizi wa Maafa ambazo hutekeleza 
majukumu ya usimamizi wa maafa kwenye maeneo yao. Utekelezaji 
wa shughuli za Kamati umezingatia umuhimu wa kukabidhi 
majukumu kwa Kamati ya juu iwapo kutatokea kuzidiwa na madhara 
ya maafa kulingana na rasilimali zilizopo au kuhusishwa kwa Kamati 
mbili au zaidi zilizopo katika ngazi moja. Muhtasari wa Mfumo wa 
kitaasisi wa menejimenti ya maafa nchini ni kama unavyoonekana 
katika Kielelezo Na. 7.



88

KIELELEZO NA.  7: MFUMO WA USIMAMIZI WA MAAFA 
TANZANIA 

Ofisi ya Waziri Mkuu 

Jukwaa la Taifa la 
Wadau wa 

Usimamizi wa 
Maafa 

Kamati ya 
Wataalam  ya 

Kitaifa ya 
Usimamizi wa  

Maafa 

Mashirika ya 
Umoja wa 
Mataifa, 

Kimataifa, yasiyo 
ya Kiserikali, 

Kidini, Kijamii, 
Vyombo vya 

Habari, Taasisi 
za Utafiti na 
Sekta Binafsi  

Kamati ya Wataalam ya 
Mkoa ya Usimamizi wa  

Maafa 

Kamati ya Wataalam ya 
Jiji, Manispaa, Mji na 

Wilaya ya Usimamizi wa  
Maafa 

Kamati ya Kata ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Kamati ya Kijiji au Mtaa ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Taasisi za 
Utoaji wa 

Tahadhari ya 
Awali 

Kamati Elekezi ya Mkoa 
ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati Elekezi ya 
Wilaya ya Usimamizi wa 

Maafa 

Kamati Elekezi 
ya Kitaifa ya 

Usimamizi wa 
Maafa 

Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu

(a)	 Kamati Elekezi ya Kitaifa ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati Elekezi ya Kitaifa ya Usimamizi wa Maafa inawajibika 
kutoa maamuzi muhimu, kuweka vipaumbele na kugawa 
majukumu kabla, wakati na baada ya maafa katika ngazi 
ya kitaifa. Kamati hii inaongozwa na Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kamati ina jukumu la 
kusimamia, kutoa maelekezo na kuweka vipaumbele vya 
shughuli za usimamizi wa maafa na huduma za kibinadamu 
katika ngazi ya taifa ikiwa ni pamoja na kuidhinisha Mpango 
wa Usimamizi wa Maafa na Mpango wa Mwendelezo wa 
Huduma wakati wa Dharura za Kitaifa

(b)	 Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya Usimamizi wa Maafa 
Tanzania inafanya kazi kama chombo cha kitaalamu kwa 
Kamati ya Elekezi kupendekeza hatua za kuchukua katika 
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masuala yote yanayohusiana na usimamizi wa maafa 
yanayotokea katika sekta na wakala nchini. Kamati ina 
jukumu la kuishauri Kamati Elekezi ya Kitaifa ya Usimamizi 
wa Maafa hatua za kuimarisha usimamizi wa maafa nchini 
na kutekeleza maelekezo ya Kamati Elekezi ya Kitaifa ya 
Usimamizi wa Maafa.

(c)	 Jukwaa la Taifa la Wadau wa Usimamizi wa Maafa

Jukwaa limeanzishwa kwa lengo la kukutanisha wadau 
mbalimbali kutoka serikalini na nje ya Serikali ili kujadili 
namna bora ya kuimarisha usimamizi wa maafa kwa ushiriki 
wa pamoja. Jukwaa ni chombo muhimu kwa ajili ya kuibua 
changamoto na kujadili namna bora zinavyoweza kutatuliwa 
kwa kuwa na mikakati shirikishi na upatikanaji wa rasilimali 
wa haraka pamoja na ufanisi wa utendaji kwa kupunguza 
muingiliano wa majukumu. Kazi ya jukwaa ni kujadili 
masuala yanayohusu usimamizi wa maafa na kuishauri 
Kamati ya Taifa ya Wataalam ya Usimamizi wa Maafa.

(d)	 Kamati Elekezi za Mikoa za Usimamizi wa Maafa

Kamati Elekezi ya Mkoa ya Usimamizi wa Maafa itakuwa 
na mamlaka ya kutoa maamuzi na maelekezo ya hatua za 
kuchukua katika usimamizi wa maafa katika ngazi ya Mkoa. 
Kamati itakua na jukumu la kupanga, kuratibu na kutoa 
maelekezo kuhusu kushughulikia masuala ya maafa katika 
Mkoa na kusimamia majukumu ya Kamati ya Wataalam 
ya Usimamizi wa Maafa ya Mkoa. Mwenyekiti wa kamati 
Elekezi ya Mkoa ya Usimamizi wa Maafa atakuwa msemaji 
wa Serikali wakati wa matukio ya maafa katika ngazi ya 
Mkoa.

(e)	 Kamati ya Wataalam ya Mkoa ya Usimamizi wa Maafa

Kamati ya Wataalam ya Mkoa ya Usimamizi wa Maafa 
itakuwa na jukumu la kuishauri Kamati Elekezi ya Mkoa 
kuhusu masuala ya usimamizi wa maafa na mambo mengine 
yoyote yatakayoelekezwa na Mkuu wa Mkoa. Kamati 
itawajibika kufuatilia na kuratibu shughuli za upunguzaji na 
usimamizi wa maafa na huduma za dharura miongoni mwa 
taasisi za kisekta za Serikali, serikali za mitaa, jamii na wadau 
wengine wanaojihusisha na maafa. 
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(f)	 Kamati Elekezi ya Wilaya ya Usimamizi wa Maafa

Kamati Elekezi ya Wilaya ya Usimamizi wa Maafa itakuwa 
na mamlaka ya kutoa maamuzi na maelekezo ya hatua za 
kuimarisha na kushughulikia masuala ya maafa katika Wilaya. 
Kamati itawajibika kupanga, kuratibu na kutoa maelekezo 
kuhusu kushughulikia masuala ya maafa katika Wilaya 
husika na kusimamia majukumu ya Kamati ya Wataalam ya 
Wilaya ya Usimamizi wa Maafa

(g)	 Kamati ya Wataalam ya Jiji, Manispaa, Mji na Wilaya ya 
Usimamizi wa  Maafa

Kamati ya Wataalam ya Jiji, Manispaa, Mji na Wilaya ya 
Usimamizi wa  Maafa itawajibika kutekeleza na kuratibu 
shughuli za usimamizi wa maafa na uendeshaji wa operesheni 
za dharura katika ngazi ya Wilaya. Kamati itapendekeza 
hatua za kitaalam kuhusu masuala yote yanayohusiana na 
usimamizi wa maafa, kuratibu, kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji washughuli za usimamizi wa maafa na huduma 
zadharura katika eneo husika kama itakavyoelekezwana 
Kamati Elekezi ya Wilaya ya Usimamizi waMaafa.

(h)	 Kamati ya Kata ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati ya Kata ya Usimamizi wa Maafa itakuwa na jukumu 
la kuhakikisha ushiriki wa wadau wote katika hatua za 
kuzuia au kupunguza madhara ya majanga pamoja na 
kutoa huduma za kibinadamu wakati wa dharura. Kamati 
itawajibika kufuatilia na kuratibu usimamizi wa maafa na 
operesheni za dharura katika ngazi ya Kata ikiwa ni pamoja 
na kutafuta rasilimali za usimamizi wa maafa ikiwa ni pamoja 
na kutafuta rasilimali kwa ajili ya usimamizi wa maafa.

(i)	 Kamati ya Kijiji au Mtaa ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati ya Kijiji ya Usimamizi wa Maafa itakuwa na wajibu 
wa awali wa kuhakikisha jamii inakuwa salama dhidi ya 
majanga pamoja na kushirikisha jamii katika kupata ufumbuzi 
wa haraka wa huduma za kibinadamu kwa waathirika wa 
maafa. Kamati itakuwa na jukumu la kufuatilia na kuratibu 
shughuli za usimamizi wa maafa na operesheni za dharura 
katika ngazi ya Kijiji au Mtaa ikiwa ni pamoja na kutafuta 
rasilimali kwa ajili ya usimamizi wa maafa.
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6.4	  Majukumu na wajibu wa watendaji mbalimbali

(a)	 Wizara, Idara na Wakala 

Wizara, Idara na Wakala zinapaswa kuwa na kitengo au 
afisa wa dawati aliyeteuliwa mahsusi kwa ajili ya masuala 
ya usimamizi wa maafa yanayohusiana na Mkakati wa Taifa 
wa Uratibu na Usimamizi wa Maafa. Vitengo vitakuwa na 
jukumu la kuratibu shughuli za usimamizi wa maafa katika 
sekta/idara/wakala husika. Majukumu ya kisekta katika 
usimamizi wa maafa ni pamoja na utambuzi wa majanga , 
tathmini ya hatari na ufuatiliaji, kutoa ushauri juu ya hatua 
za kupunguza madhara na kuzuia maafa kupitia mipango na 
bajeti na kujiandaa kwa ajili ya kukabiliana na kurejesha hali.
Vikundi kazi vya wataaalam vya usimamizi wa maafa katika 
kila Sekta vitakua na jukumu la kutoa utaalamu katika hatua 
za usimamizi wa maafa kwa sekta husika, kuandaa mipango 
ya usimamizi wa maafa na mipango ya dhrura na Taratibu 
za Utendaji za Kawaida zinazohusiana na maafa ya kisekta 
na kuunganisha masuala ya usimamizi wa maafa katika 
mipango ya maendeleo ya sekta.

(b)	  Timu za Kukabiliana na Maafa

Timu za kukabiliana na maaffa na watu wa kujitolea 
walioanzishwa katika ngazi zote wanawajibika kukabiliana 
na maafa na dharura. Taarifa zao ni muhimu kwa ajili ya 
taarifa za tathmini ambazo zinaweza kutumika kubuni hatua 
za kuzuia na kupunguza na mipango madhubuti ya kujiandaa 
na kukabiana na maafa katika katika siku zijazo.

(c)	 Sekta Binafsi

Sekta Binafsi zina utaalamu, vifaa na fedha kwa ajili ya 
kuiongeza nguvu Serikali katika usimamizi wa maafa. Sekta 
ina jukumu la kulinda biashara zao kupitia hatua mbalimbali 
zikiwemo za kuzuia na kupunguza maafa; na uhamisho 
kama ilivyoonyeshwa katika Mkakati wa Taifa wa Uratibu na 
Usimamizi wa maafa. Uwekezaji wote unaofanywa unapaswa 
kuzingatia tathmini ya hatari ya maafa kwa ujumuishaji bora 
wa kupunguza hatari za maafa kwa uendelevu katika sekta 
zote.
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(d)	 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji lina jukumu kuu la ukaguzi, 
kuzuia, kupunguza, ulinzi, utayari na kukabiliana katika 
operesheni za kuzima moto na uokoaji katika matukio ya 
moto na majanga mengine. Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
kina ujuzi wa kiufundi kuhusu majanga ya moto na masuala 
mengine ya dharura yanayohusiana na utafutaji na uokoaji. 
Watahakikisha matumizi bora vifaa mijini na vijijini. Jeshi 
litatakiwa kuoanisha utaratibu wa ushiriki wao katika hatua 
zote za kuzuia na kupunguza katika upangaji na uendeshaji 
wa sekta ya umma na binafsi katika utekelezaji wa mkakati 
huu.

(e)	 Jeshi la Polisi Tanzania

Jeshi la Polisi lina majukumu mahususi katika kupunguza, 
kujiandaa na kukabiliana na maafa katika maeneo ya usalama, 
uokoaji, usimamizi wa mikusanyiko, msaada wa matibabu 
ya dharura, mawasiliano na huduma za ofisi. Watalazimika 
kufanya tathmini ya hatari ya maafa husika kwa ajili ya 
kupanga, mafunzo na mazoezi ili kuendana na mbinu mpya.

(f)	 Taasisi ya Msalaba Mwekundu Tanzania na Chama cha 
Skauti Tanzania

Taasisi hizi zimepewa jukumu la kutekeleza majukumu 
mahususi ya hiari ya kibinadamu katika maafa na dharura 
kama msaidizi kwa mamlaka ya umma. Wana mitandao 
ya kimataifa na kitaifa, ambayo ni chanzo muhimu cha 
wafanyakazi wenye ujuzi na ufadhili. Watashiriki katika 
uhamasishaji wa jamii kuwa mstari wa kwanza katika kuzuia, 
kupunguza, kujiandaa na kukabiliana na maafa na utekelezaji 
wa mkakati huu.

(g)	 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

Pamoja na majukumu mengine, TCRA inasimamia 
maendeleo ya miundombinu na huduma za mawasiliano 
nchini Tanzania ambayo inazingatia masuala kama vile 
tathmini ya hatari za maafa na Taasisi za tahadhari ya 
mapema (EWS) kwa maendeleo endelevu ya kiuchumi na 
kijamii. TCRA itahakikisha matumizi ya teknolojia ya habari 
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na mawasiliano katika kuzuia, kupunguza, kukabiliana na 
maafa. Zaidi ya hayo, itahakikisha TEHAMA inatumika kama 
njia ya kusambaza na kubadilishana taarifa miongoni mwa 
watumiaji mbalimbali kama vile taasisi za umma na binafsi, 
wataalamu na umma kwa ujumla juu ya hatari inayokaribia 
ya maafa.

(h)	 Asasi za kiraia

Asasi za Kiraia zina uwezo wa kukusanya rasilimali za ziada, 
ambazo ni muhimu katika kuongeza juhudi za serikali katika 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Uratibu na Usimamizi 
wa maafa. Wana faida ya kuwa na ufanisi katika ngazi 
ya jamii. Kwa hiyo, watakuwa na jukumu la kutatambua 
majanga, kufanya tathmini ya hatari ya maafa, na kuandaa 
mapendekezo na mipango ya utekelezaji wa hatua za kijamii 
za kukabiliana na maafa kwa ajili ya ustahimilivu. Hizi 
zinaweza kuhusisha programu za uwezeshaji kiuchumi, 
kujenga uwezo wa kustahimili riziki, kukuza uelewa wa 
umma, mafunzo, kutoa msaada na kufadhili shughuli za 
kujisaidia.

(i)	  Mashirika ya Kimataifa na Washirika wa Maendeleo

Umoja wa Mataifa, Mashirika ya Kikanda na Kimataifa ni 
wadau muhimu katika utekelezaji wa Mkakati wa taifa wa 
Uratibu na Usimamizi wa maafa kwa sababu yanasaidia 
juhudi za serikali kwa kutoa misaada ya kifedha, nyenzo na 
kiufundi. Ushirikiano unapaswa kuimarishwa ili kuimarisha 
ushirikiano kwa rasilimali zaidi na mahitaji ya utaalamu kwa 
ajili ya kupunguza hatari ya maafa na utoaji wa huduma za 
kibinadamu.

(j)	  Vyombo vya Habari

Vyombo vya habari vina jukumu la kipekee na muhimu 
katika kupunguza na usimamizi wa maafa. Ushirikishanaji 
wa taarifa baina ya wadau wote ni muhimu katika kuzuia, 
kupunguza, kujiandaa na kukabiliana na maafa. Vyombo 
vya habari vinapaswa kuongeza ufahamu wa umma kwa 
ajili ya tahadhari na uhamasishaji wa rasilimali ili kusaidia 
kupunguza hatari ya maafa na wakati wa hali ya dharura. 
Idara zote na taasisi za mafunzo ya vyombo vya habari 
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zinapaswa kujumuisha masuala ya maafa katika mitaala na 
shughuli zao za kawaida. Vyombo vya habari vinapaswa 
kuwajibika zaidi katika kutoa taarifa ya matukio ya maafa 
kwani taarifa za maafa ni nyeti na zinahitaji uangalizi wa 
ziada nje ya wajibu wa kawaida katika utoaji.

(k)	  Wakala wa Maabara ya Mkemia wa Serikali

Pamoja na majukumu mengineWakala umepewa jukumu 
uchambuzi wa kimaabara wa aina mbalimbali za sampuli 
ambazo ni muhimu katika hatua mbalimbali za kupunguza 
hatari za maafa. Sampuli hizi ni pamoja na sampuli 
zinazohusiana na utambuzi wa wahanga wa maafa, ubora 
wa bidhaa kwa matumizi mbalimbali ya kijamii na kiuchumi, 
masuala ya kijamii kama vile utambuzi wa mabaki ya 
binadamu yaliyosambaratika kutokana na majanga kama vile 
ajali za moto, baharini, anga na magari, kuporomoka kwa 
majengo, mlipuko wa bomu na kuzama majini, na udhibiti wa 
uchafuzi wa mazingira na afya ya binadamu (wafanyakazi) 
kama vile sampuli za taka. 

(l)	 Jumuiya ya Karibu na Familia za Mtu Binafsi

Jamii na watu binafsi wana jukumu la kutumia uwezo wao 
wenyewe kulinda maisha na mali zao dhidi ya majanga. Hatua 
zao ni sehemu muhimu katika mipango ya kupunguza hatari 
ya maafa kwa utekelezaji wa mkakati huu. Inapaswa kuwa 
wazi kuwa wao ndio wa kwanza kutambua, kukabiliana 
na hatari ya maafa na kuwa na jukumu kubwa wakati 
wa makabiliano ya awali. Vikundi vya jamii kwa ajili ya 
kupunguza madhara ya maafa na kulinda maisha, tahadhari 
ya mapema, mawasiliano, huduma ya kwanza na mtandao 
wa kijamii ni muhimu katika jamii zote. 

(m)	 Wizara yenye dhamana ya fedha na mipango na taasisi za 
fedha

Wizara yenye dhamana ya fedha na mipango na taasisi za 
fedha itawajibika kuhakikisha upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya usimamizi wa maafa; kusimamia ujumuishaji wa 
shughuli za kupunguza hatari za maafa katika sera, mipango, 
programu na miradi ya maendeleo ya taifa; kuhamasisha 
rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa programu mbalimbali 
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za kupunguza hatari za maafa; kuwezesha na kukuza utoaji 
wa huduma ndogo za fedha yaani mikopo na akiba ili 
kusaidia programu za kupunguza hatari za maafa. Aidha, 
Wizara itakuwa na jukumu la kuwezesha uanzishaji upya wa 
shughuli za kiuchumi (biashara na viwanda) baada ya maafa.

(n)	  Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa

Majukumu ya wizara yatakuwa ni kuwahamisha na kuwapa 
makazi watu wanaoishi katika maeneo yenye maafa (k.m. 
mafuriko, maporomoko ya ardhi); Kufanya tathmini ya 
maafa kwa majanga jumuishi na kuchora ramani ya hatari; 
Kuandaa mipango jumuishi ya Wilaya ya Usimamizi wa 
Maafa; Kuandaa na kutekeleza kampeni za uelimishaji umma 
kuhusu hatari mbalimbali za maafa; Kuingiza masuala 
ya Kupunguza Maafa katika mipango ya maendeleo ya 
wilaya; Kuandaa utaratibu wa utekelezaji wa miongozo na 
kanuni za ujenzi; Kuandaa na kutekeleza sheria ndogondogo 
zinazoshughulikia hatua za usimamizi wa maafa; Kuhimiza 
kilimo-misitu na kukuza upandaji wa miti; Kuandaa na 
kutekeleza sheria ndogo za kupanga makazi.

6.5 Mipango ya kifedha

Usimamizi wa Maafa nchini Tanzania kwa kiasi kikubwa unategemea 
upatikanaji wa rasilimali kutoka vyanzo vya kimataifa na vya ndani. 
Njia za ufadhili wa kimataifa ni pamoja na fedha za kimataifa na 
kikanda pamoja na taasisi za ushirikiano za nchi mbalimbali na 
washirika wa maendeleo na taasisi binafsi. Mafunzo na kujenga uwezo 
juu ya utekelezaji wa miradi yatasisitizwa kuimarisha upatikanaji wa 
vyanzo na fursa mbalimbali za ufadhili. 

Ufadhili wa ndani unaweza kupatikana kutoka katika bajeti ya serikali, 
sekta binafsi, AZAKI pamoja na michango ya mtu binafsi kupitia 
taratibu mbalimbali katika ngazi za Mikoa na Wilaya. Sekta ya fedha 
kama vile benki na mifuko ya hifadhi ya jamii inahimizwa kuchukua 
nafasi muhimu katika kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mkakati huu. Kwa kuzingatia hili, mbinu jumuishi na 
mfumo wa kufanya kazi ulioratibiwa unahitajika sana ili kuhakikisha 
kuwa fedha za kushughulikia usimamizi wa maafa zinakusanywa, 



96

kutengwa na kufuatiliwa ili kufikia malengo yaliyoainishwa katika 
Mkakati huu. 

Usawa wa ufadhili katika mzingo wa usimamizi wa maafa utasisitizwa 
kulingana na malengo ya mkakati na kuzingatia makubaliano ya 
kimataifa na kikanda. Usawa huo pia ni muhimu katika kufadhili 
maeneo mengine kama vile kujenga uwezo, utafiti na maendeleo, 
ukuzaji na uhamishaji wa teknolojia pamoja na kujenga uelewa.

Kwa ujumla, inatazamiwa kuwa, jumuiya za kimataifa zitaheshimu 
ahadi na wajibu wao wa katika usimamizi wa maafa kitaifa, kikanda 
na kimataifa kwa kutoa msaada unaohitajika. Msaada wa kifedha 
unaotarajiwa kutoka kwa vyanzo vya kigeni, kwa kiasi kikubwa 
unatarajiwa kuwa katika utaratibu wa ruzuku. Misaada hiyo 
itazingatia  Sheria ya Mikopo na Dhamana, SURA 134 na Sheria ya 
VAT ya mwaka 2014. 
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SEHEMU YA SABA 

7.0	 UFUATILIAJI NA TATHMINI

7.1	 Utangulizi
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini umeundwa ili kufuatilia 
maendeleo na kutathmini utekelezaji wa Mkakati wa Usimamizi 
wa Maafa. Jukumu la jumla la ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 
wa Mkakati ni la Ofisi ya Waziri Mkuu kwa ushirikiano wa karibu 
na wadau wengine. Kila mdau ataanzisha mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini utakaounganishwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na mifumo 
mingine ya kitaifa ya ufuatiliaji na tathmini chini ya Mpango wa 
Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Mpango Elekezi wa Muda 
Mrefu 2011/12 – 2025/26. Lengo ni kuhakikisha kuwa mifumo ya 
ufuatiliaji na tathmini katika ngazi mbalimbali inashirikiana kila 
mmoja. Msisitizo utakuwa katika kuzalisha, kutumia na kujumuisha 
takwimu husika ili kukidhi mahitaji ya wadau mbalimbali. Ufuatiliaji 
utafanywa kupitia mikutano, taarifa mahususi na za jumla, usimamizi 
na ukaguzi

Madhumuni ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni: -

(a)	 Kufuatilia maendeleo wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Usimamizi wa Maafa katika viwango vya rasilimali na 
matokeo, kwa kutumia viashiria vya namba na nadharia. Hatua 
hii inajumuisha mapitio ya mara kwa mara ya ndani ya wizara 
zote, mikoa, wilaya na kata/vijiji.

(b)	 Kufuatilia ufanisi na utendaji wa hatua zilizochukuliwa na 
kutoa maoni ambayo yatawezesha kuboreshwa kwa usimamizi 
na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa.

(c)	  Kutoa picha ya kina na inayoboreshwa mara kwa mara ya hali 
ya utekelezaji wa Mkakati wa Usimamizi wa Maafa kwa umma.

(d)	 Kuelewa vyema mfumo wa uratibu na utekelezaji na kutoa 
mwelekeo ili kuweka malengo ya mkakati wa siku zijazo, 
maelekezo na mikakati.

(e)	 Kutoa taarifa za tahadhari za awali kuhusu maendeleo 
yanayohitajika kwa ajili ya mabadiliko /au mapitio ya baadaye; 
na

(f)	 Kutoa taarifa kwa wadau wote ambao wana takwimu na taarifa 
za kutosha zinazohitajika katika ngazi mbalimbali na taasisi 
mbalimbali za Serikali na Watendaji Wasio wa Serikali.
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7.2	  Malengo ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 

Madhumuni ya jumla ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni 
kuongoza utekelezaji wa Mkakati. Malengo mahususi ya mfumo ni:-

(a)	 Kuweka vigezo na viashiria vya ufuatiliaji na tathmini ya 
mkakati;

(b)	 Kuweka viashiria vya matokeo ya utekelezaji wa mkakati na 
kupima matokeo yanayotarajiwa;

(c)	 Kuongoza watendaji katika shughuli za utekelezaji, ufuatiliaji 
na tathmini; na

(d)	 Kudhibiti matumizi ya rasilimali wakati wa utekelezaji na 
kutambua fursa za kuboresha.

Mikakati mahususi ya Mfumo wa Ufuatiliaji inajumuisha mbinu 
shirikishi za aina tofauti tofauti kwa kuzingatia mpangilio maalum 
ya kitaasisi. Inalenga ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi, uhifadhi, 
usambazaji, mawasiliano, na uhusiano wa kimkakati na mifumo 
mingine ya ufuatiliaji.

7.3	 Mpangilio wa kitaasisi wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini

Mpangilio wa kitaasisi ya ufuatiliaji na tathmini ya mkakati 
utajumuisha mifumo iliyopo kwenye Wizara na Taasisi za umma, 
hadi ngazi zote zinazohusika na usimamizi wa maafa. Zaidi ya hayo, 
kutakuwa na viashiria maalum ambavyo vitajumuishwa kupitia 
Mfumo wa Ufuatiliaji wa Sendai. Hili ni muhimu kwa sababu 
umuhimu wa viashiria unaweza kutofautiana kulingana na viwango 
na maeneo kwa ajili ya kuzalisha takwimu na taarifa sahihi na 
muhimu.

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa ndani na nje utafanyika ili 
kurejea utekelezaji wa mkakati. Mfumo wa nje utajumuisha taarifa 
zinazowasilshwa katika Kamati za Kudumu za Bunge na taasisi 
zingine za uangalizi. Mfumo wa ndani wa Ufuatiliaji na Tathmini 
unajumuisha utendaji kazi uliopo katika Wizara, Idara na Taasisi. 
Hizi zitatathmini kwa utaratibu na kwa umuhimu na kuzingatia 
malengoa utekelezaji wa mkakati. Vikosi kazi vinavyojumuisha 
wadau tofauti tofauti vitaanzishwa na Ofisi ya Waziri Mkuu kuandaa 
na kutekeleza tathmini na ufuatiliaji pamoja na kutoa mawazo ya 
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kitaalam na mwelekeo.

7.4	 Viashiria vya ufuatiliaji na tathmini  
Orodha ya viashiria vya nambari na maelezo vimeandaliwa ili 
kufuatilia maendeleo ya kufikia malengo ya mkakati. Viashiria hivi 
vitarejewa kila mwaka ili kukidhi mahitaji ya maelezo ya ziada 
yanayohitajika kwa ajili ya maendeleo mapya. Takwimu za msingi 
zitakusanywa na kuboreshwa kama kigezo cha msingi cha ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mkakati.

Katika kila kipindi mahususi cha utekelezaji, tathmini ya ndani na nje 
itafanywa ili kukagua utekelezaji wa mkakati. Mfumo wa tathmini 
ya ndani utatathmini kwa utaratibu na kwa malengo utekelezaji wa 
mkakati. Madhumuni ya jumla ya tathmini ni kuonesha umuhimu, 
ufanisi na matokeo ya mkakati katika mazingira halisi, maendeleo ya 
kijamii, kisiasa na kiuchumi ya nchi.

7.5	  Zana na matokeo ya ufuatiliaji na tathmini 
Zana na matokeo ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa Mkakati 
yatakuwa kama ifuatavyo:

(a)	 Taarifa za maendeleo kwa kutumia matokeo ya mfumo wa 
ufuatiliaji, hivyo kufanya mkakati kuwa nyaraka ya kufanyia 
kazi;

(b)	 Taarifa za uchanganuzi za tafiti mbalimbali zitakazofanyika; 
na

(c)	 Taarifa za utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja.

Haya yataonyesha maendeleo katika utekelezaji wa malengo ya 
mkakati na shabaha zake
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7.6	  Taarifa za ufuatiliaji na tathmini
Jedwali Na. 3: Aina ya taarifa za ufuatiliaji na tathmini 

Aina za taarifa Yaliyomo Muda 

I.	 Taarifa za 
maendeleo ya 
mradi na programu

Taarifa Jumuishi inayohusisha 
shughuli zote zilizofanywa katika 
mradi

Kila robo na
kila mwaka

II.	 Taarifa ya kina 
ya maendeleo ya 
usimamizi wa 
Maafa

Taarifa Jumuishi inayohusu 
shughuli zote zinazofanywa 
na taasisi katika masuala ya 
rasilimali fedha na vifaa.

Kila robo na
kila mwaka

III.	 Taarifa ya tathmini Taarifa za tathmini ya ndani na 
nje ya programu mbalimbali za 
utekelezaji

Kila mwaka, 
Miaka Mitatu 
na Mitano;

IV.	 Mapitio ya Mkakati Mapitio ya Mkakati wa 
Usimamizi wa Maafa.

Baada ya 
miaka 
mitano.

Ofisi ya Waziri Mkuu itatayarisha taarifa kama ifuatavyo:

(a)	 Taarifa za Tathmini ya Wizara, Idara na Wakala, Mikoa, 
Halmashauri na taasisi zinazojitegemea;

(b)	 Taarifa za kila wiki za Idara;

(c)	 Taarifa za mwezi za Menejimenti ya Ofisi ya Waziri Mkuu;

(d)	 Taarifa ya Ofisi ya Waziri Mkuu ya robo mwaka, nusu ya 
mwaka na mwaka;

(e)	 Taarifa za mwaka za Washirika wa Maendeleo; na

(f)	 Taarifa ya mapitio ya maoni.
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JEDWALI NA. 4: VIASHIRIA VYA UTENDAJI VYA MFUMO WA 
UFUATILIAJI NA TATHMINI YA USIMAMIZI WA MAAFA 

Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

I.	Kuongeza 
uelewa wa 
vihatarishi vya 
maafa katika 
ngazi zote.

•	 Idadi ya tathmini za kina za hatari za 
maafa zilizofanywa katika ngazi zote.

•	 Idadi ya sekta zinazongatia taarifa 
za kina za hatari ya maafa katika 
utaratibu wa kuandaa mipango.

•	 Idadi ya mitaala ya usimamizi 
wa maafa na nyenzo za mafunzo 
zilizoandaliwa na kujumuishwa 
katika mfumo wa elimu ya juu na 
ufundi kwa kuzingatia ushahidi wa 
kisayansi unaotokana na tafiti za 
tathmini ya hatari ya maafa.

•	 Idadai ya tafiti za matuko za pamoja 
kati ya jamii, taasisi za utafiti na taasisi 
za elimu zilizohusika na usimamizi 
wa maafa zilinafanyika.

•	 Uwepo wa Jukwaa la utafiti na 
mtandao wa kushirikishana taarifa za 
usimamizi wa maafa.

•	 Idadi ya yaarifa za uhakika za 
wakati husika kuhusu usimamizi 
wa maafa kwa ajili ya wadau wote 
zililizotolewa.

•	 Taarifa ya utekelezaji wa Mikataba 
husika ya kikanda na kimataifa ya 
upatikanaji wa huduma za TEHAMA 
na taarifa za kijiografia.

•	 Tathmini zilizozingatia matumizi 
ya takwimu za picha za anga katika 
kupunguza hatari ya maafa.

•	 Uwepo wa mwongozo ya matumizi 
ya TEHAMA na huduma za kijiografia 
katika usimamizi wa maafa.

•	 Idadi ya kampeni ya uhamasishaji 
kuhusu hatari ya maafa 
zilizotekelezwa katika ngazi zote kwa 
kuzingatia uwezekano wa matukio 
ya maafa.

Uelewa wa hatari 
za maafa katika 
ngazi zote.
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Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

•	 Uwepo wa Mkakati wa uchechemuzi 
wa usimamizi wa maafa kuandaliwa 
na kufanya kampeni kwa watoa 
maamuzi kwa  kuzingatia  mwenendo 
wa matukio ya hatari za maafa katika 
sekta.

II.	Kuimarisha 
uwezo wa 
kuzuia, 
kupunguza 
madhara na 
kujiandaa na 
maafa katika 
ngazi zote 
kwa ajili ya 
ustahimilivu 
wa jamii.

•	 Idadi ya Miongozo ya namna ya 
kuzingatia masuala ya usimamizi 
wa maafa katika mipango ya 
maendeleo ya kisekta, mikakati, 
bajeti na programu katika ngazi zote 
iliyoandaliwa.

•	 Idadi ya mafunzo kwa sekta ya 
namna ya kuzingatia masuala ya 
usimamizi wa maafa katika mipango 
ya maendeleo.

•	  Asilimia ya ongezeko la matumizi ya 
bima katika usimamizi wa maafa.

•	  Idadi ya mafunzo na mazoezi 
ya vitendo ikiwemo majanga 
yanayovuka mipaka yaliyofanyika 
katika ngazi zote.

•	 Idadi ya mafunzo ya kuimarisha 
uwezo wa kutumia dhana ya afya 
moja yaliyotolewa katika ngazi zote.

•	  Idadai ya zana na programu 
za usimamizi wa magonjwa ya 
milipuko na wadudu wanaohama 
zilizoandaliwa, kuwianishwa na 
kutekelezwa.

•	 Idadi ya tamani zilizoandaliwaa na 
vituo vya kujihifadhi vilivyoanzishwa 
katika maeneo hatarishi kwa maafa.

•	 Idadai ya mafunzo ya uwezo wa 
kufanya tathmini ya uharibifu na 
mahitaji katika ngazi zote.

•	 Uwepo wa andiko la vigezo vya 
majenzi, kanuni na miongozo ya 
usalama lililoandaliwa au kurejewa.

•	 Taarifa ya mwenendo wa huduma 
za kinga za afya kwa magonjwa ya 
mlipuko.

Ustahimilivu wa 
jamii kuimarika.
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Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

•	 Asilimia ya ongezeko la miji na vijiji 
yenye mgawanyo na mipango ya 
usimamizi na matumizi ya ardhi.

•	  Idadi ya taarifa za mbinu bora za 
usimamizi wa maafa zilizotambuliwa 
na kushirikishwa kwa wadau.

•	 Idadi ya mikakati ya usimamizi wa 
maafa na mipango ya kujiandaa 
kukabiliana na maafa inayozingatia 
tathmini ya hatari za maafa 
za kisayansi inapowezekana 
iliyoandaliwa katika ngazi zote. 

•	 Taarifa ya hali ya ongezeko la vifaa 
vya kisasa kwa taasisi zinazotoa 
huduma za utafutaji na uokoaji.

•	 Taarifa ya hali ya ongezeko na 
upatikanaji wa huduma za matibabu 
ya dharura katika ngazi ya mkoa.

III.	 Kuboresha 
mifumo 
changamano 
ya tahadhari 
ya mapema 
ya majanga 
tofauti tofauti 
kwa kuzingatia 
mahitaji ya 
jamii.

•	 Taarifa ya maboresho ya mifumo 
na vifaa vya kisasa kwa taasisi 
zinazohusika na taadhari ya mapema 
na operesheni za dharura.

•	 Uwepo wa jukwaa la pamoja la 
kiteknolojia ya habari na mawasiliano 
la taarifa za usimamizi wa maafa 
na mfumo wa ubadilishanaji wa 
takwimu ili kusaidia taasisi zote 
zenye kuhusika na taadhari ya 
mapema lililounganishwa na Kituo 
cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura pamoja na uwepo wa 
utaratibu wa pamoja wa kutoa 
tahathari za mapema kwa umma.

•	 Uwepo wa mfumo wa matumizi ya 
TEHAMA na teknolojia ya taarifa za 
kijiografia katika utabiri, ufuatiliaji na 
usambazaji wa taarifa za tahadhari 
kwa umma na watu walio katika 
mazingira hatarishi kwa wakati na 
kwa njia inayotambulika kwa urahisi 
kwa jamii.

Uwepo wa 
mifumo 
changamano 
ya tahadhari 
ya mapema 
ya majanga 
tofauti tofauti 
inayozingatia 
mahitaji ya jamii.
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Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

•	  Idadi ya tafiti za maarifa ya jadi 
zilizorasimishwa katika tahathari ya 
mapema ya majanga tofauti tofauti.

•	  Uwepo wa taratibu za kawaida za 
uendeshaji na hadidu za utoaji wa 
taarifa za taadhari ya mapema.

•	  Uwepo wa ujumbe wa tahadhari 
ya mapema unaozingatia mahitaji 
ya mtumiaji wa mwisho ili kutoa 
mwelekeo wa hatua za kuchukua 
kwa makundi yaliyolegwa kupitia 
mifumo ya habari (radio, runinga, 
mitandao ya kijamii, magazeti, n.k.,) 
kwa majanga ya aina mbalimbali.

IV.	 Kuimarisha 
uwezo wa 
kukabiliana na 
maafa na utoaji 
wa huduma za 
kibinadamu 
katika ngazi 
zote.

•	 Idadi ya timu za kukabiliana na 
maafa zinazojumuisha Wataalam 
kutoka sekta mbalimbali katika 
ngazi ya Taifa, Mikoa na wilaya 
zilizoanzishwa.

•	 Idadi ya mipango ya dharura 
ya taifa na kisekta iliyoandaliwa 
na kutekelezwa kwa kuzingatia 
ufahamu wa vihatarishi.

•	  Uwepo wa Mwongozo wa viwango 
vya msingi kwa ajili ya kutoa huduma 
za kibinadamu.  

•	  Idadi ya Miongozo na taratibu za 
uratibu wa kukabiliana na maafa 
yanayovuka mipaka iliyoandaliwa.

•	 Kiasi cha bajeti na idadi ya vifaa katika 
maghala ya kimkakati na mpango 
wa kuhifadhi iliyotekelezwa kwa 
kuzingatia mwenendo wa matukio 
ya maafa.

•	 Taarifa ya ufuatiliaji na orodha ya 
uwezo wa kukabiliana na maafa 
katika ngazi zote.

•	 Uwepo wa mwongozo na huduma 
ya lishe na usaidizi unaohitajika kwa 
jamii wakati wa dharura na maafa.

Kuimarika 
kwa uwezo wa 
kukabiliana na 
maafa na utoaji 
wa huduma za 
kibinadamu 
katika ngazi zote.  
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Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

V.	 Kuongeza 
uwezo wa 
kurejesha hali, 
kukarabati na 
kujenga upya 
kwa ubora zaidi 
kwa ajili ya 
ustahimilivu wa 
jamii.

•	 Uwepo wa Miongozo na viwango 
vya kurejesha hali baada ya maafa 
(kukarabati na kujenga upya).

•	 Uwepo wa Miongozo ya kuzingatia 
hatari ya maafa katika kurejesha hali 
(kurabati na kujenga upya) katika 
sekta.

•	  Kiwango cha rasilimali za kufanya 
tathmini baada ya maafa.

•	  Mipango ya usimamizi wa maafa 
iliyorejewa na kujumjuisha masuala 
ya kujifunza kutokana na matukio 
yaliyopita.

•	 Taarifa ya hali ya utoaji wa usaidizi 
wa kisaikolojia na huduma ya afya ya 
akili na urekebishaji kwa watu wakati 
wa dharura na wakati wa hatua za 
kurejesha hali.

•	  Uwepo wa miongozo ya utoaji 
wa huduma za hifadhi ya jamii 
kwa makundi yaliyopo katika 
mazingira hatarishi ikiwa ni pamoja 
na uhamilishaji wa fedha pale 
inapowezekana kwa ajili ya kurejesha 
hali.

•	 Idadi ya tathmini ya mahitaji baada 
ya maafa makubwa zilizofanyika.

•	 Uwepo wa Mwongozo wa utafutaji 
wa rasilimali za kurejesha hali.

•	  Uwepo wa Mfumo wa Taifa wa 
Kurejesha Hali.

Ustahimilivu wa 
jamii kuimarika 
kupitia hatua za 
kurejesha hali, 
kukarabati na 
kujenga upya 
kwa ubora zaidi.

VI.	 Kuongeza 
upatikanaji 
wa rasilimali 
na uwekezaji 
katika 
usimamizi 
wa maafa 
kwenye sekta 
ya umma na 
binafsi.

•	 Andiko la mkakati wa utafutaji 
rasilimali na mfumo wa taifa wa 
uwekezaji katika usimamizi wa 
maafa.

•	 Andiko la mfumo wa uendeshaji wa 
ufadhili wa hatari za maafa, bima na 
ulinzi wa kifedha katika uwekezaji 
wa umma na binafsi kulingana na 
ukokotoaji wa makadirio ya madhara.

Kuongezeka 
mwitikio 
wa kutenga 
rasilimali na 
uwekezaji katika 
usimamizi wa 
maafa kwenye 
sekta ya umma 
na binafsi.



106

Malengo ya 
Kimkakati

Viashiria vya Matokeo M a t a r a j i o /
Athari

•	  Idadi ya mitandao ya usalama wa 
kijamii na Voluntia iliyoimarishwa 
ili kuleta ufanisi wa usimamizi wa 
maafa.

•	  Mwongozo wa utaratibu wa motisha 
ili kuhamasisha uwekezaji katika 
usimamizi wa maafa.

VII.	 Kuimarisha 
mifumo ya 
utendaji ya 
usimamizi wa 
maafa katika 
ngazi zote. 

•	 Idadi ya kanuni, taratibu na 
miongozo ya uwajibikaji na uwazi 
katika usimamizi wa maafa.

•	 Taarifs ya namna masuala 
ya usimamizi wa maafa 
yalivyojumuishwa katika mpango wa 
kitaifa na mwongozo wa bajeti kwa 
ajili ya kuzingatiwa katika sekta zote.

•	  Taarifa ya ujenzi wa Kituo cha Taifa 
cha Usimamizi wa Maafa na vifaa 
utendaji.

•	  Taarifa iliyofikiwa kurejea Sera ya 
Taifa ya Usimamizi wa Maafa ya 2004.

•	 Andiko la Programu za kujenga 
uwezo wa mfumo wa usimamizi wa 
maafa na taarifa za utekelezaji.

•	 Idadi ya kamati za usimamizi wa 
maafa zilizojengewa uwezo katika 
ngazi zote.

•	 Uwepo wa ushirika wa sekta binafsi 
katika masuala ya usimamizi wa 
maafa.

•	 Andiko la Mfumo wa kitaifa wa 
matumizi ya TEHAMA katika 
usimamizi wa maafa.

Mifumo dhabiti 
ya utendaji ya 
usimamizi wa 
maafa katika 
ngazi zote.

VIII.	 Kuimarisha 
mchangamano 
wa jinsia, 
vijana, watu 
wenye 
ulemavu na 
mahitaji ya 
makundi

•	 Uwepo wa Mwongozo wa kuzingatia 
vipaumbele na ushiriki wa watu 
wenye ulemavu na makundi maalum 
mengineyo katika usimamizi wa 
maafa.

•	 Idadi ya programu maalum kwa ajili 
ya kujenga uwezo kuhusu usalama 
na

Shughuli za 
usimamizi 
wa maafa 
zinazozingatia 
mchangamano 
wa jinsia, vijana, 
watu wenye 
ulemavu
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maalum 
mengineyo 
pamoja na 
utofauti wa 
tamaduni katika 
usimamizi wa 
maafa.

•	 ustahimilivu kwa makundi maalum 
zilizoandaliwa na kutekelezwa.

•	 Mwongozo wa kuzingatia mahitaji ya 
jinsia, vijana, watu wenye ulemavu 
na makundi maalum mengineyo 
katika sera ya usimamazini wa maafa, 
program na miongozo ya uendeshaji.

•	 Taarifa ya hali ya ujumuishaji wa 
mahitaji ya makundi maalum 
ikiwemo wakimbizi na watu 
waliohama makazi katika awamu 
zote za usimamizi wa maafa.

•	  Taarifa ya hali ya kuzingatiwa 
utofauti wa tamaduni katika masuala 
ya usimamizi wa maafa.

na mahitaji 
ya makundi 
maalum 
mengineyo 
pamoja na 
utofauti wa 
tamaduni.

IX.	 Kuimarisha 
utekelezaji 
wa maazimio 
ya kikanda 
na kimataifa 
ambayo 
yameridhiwa

•	 Idadi na taarifa za utekelezaji wa 
makubaliano na mikataba baina ya 
nchi mbili, kikanda na kimataifa 
katika nyanja zote za usimamizi wa 
maafa.

•	 Idadi na taarifa za ushiriki katika 
mikutano ya kikanda na kimataifa, 
mafunzo, semina na mazoezi ya 
usimamizi wa maafa.

•	 Taarifa ya ushiriki katika mipango 
ya kukuza ushirikiano kikanda na 
kimataifa ya usimamizi wa maafa na 
huduma za kibinadamu.

•	 Taarifa ya hali ya uwepo wa mifumo 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya 
gharama nafuu na matumizi rahisi 
pamoja na huduma ya kubadilishana 
taarifa kuhusu utendaji mzuri katika 
usimamizi wa maafa na huduma za 
kibinadamu.

•	 Taarifa kuhusu ushirikiano wa 
kikanda na kimataifa kwa taasisi za 
tafiti za kitaaluma na kisayansi na 
mitandao ya usimamizi wa maafa.

•	 Taarifa ya utekelezaji wa mifumo ya 
ufuatiliaji wa kiwango cha utekelezaji 
wa makubaliano na mikataba ya 
pande mbili, kikanda na kimataifa 
katika nyanja zote za usimamizi wa 
maafa.

Kuimarika kwa 
ushirikiano 
wa kikanda na 
kimataifa katika 
masuala ya 
usimamizi wa 
maafa.
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X.	 Kuimarisha 
mbinu 
shirikishi za 
kisekta katika 
kudhibiti 
uharibifu wa 
mazingira na 
mabadiliko 
ya tabianchi 
kwa ajili ya 
kuhimili 
maafa.

•	 Taarifa ya hatua za kujumuisha 
masuala ya usimamizi wa maafa 
katika mabadiliko ya tabianchi, 
uhifadhi wa mazingira na maendeleo 
endelevu.

•	  Mwongozo wa kuzingatia mfumo wa 
ekolojia na mazingira kuzingatiwa 
katika kufanya tathmini ya hatari ya 
maafa kitaifa.

•	 Taarifa ya mifano mizuri ya 
uwekezaji katika miundombinu ya 
buluu na kijani inayochangia katika 
kuimarisha ustahimilivu wa maafa.

•	 Idadi ya taarifa zilizozingatia 
mchangamano wa usimamizi wa 
maafa katika tathmini ya athari za 
mazingira na mapendekezo.

•	 Taarifa ya hali ya matumizi ya 
teknolojia na uvumbuzi kwa ajili ya 
kudhibiti mabadiliko ya tabianchi 
yanayohusiana na hatari za maafa.

•	 Taarifa ya utekelezaji wa programu 
ya kubadilishana uzoefu wa Sera na 
Mfumo wa pamoja wa usimamizi wa 
maafa na uhimili wa mabadiliko ya 
tabianchi. 

Wadau wa 
maafa kuzingatia 
mbinu shirikishi 
za kisekta 
katika kudhibiti 
uharibifu wa 
mazingira na 
mabadiliko ya 
tabianchi kwa 
ajili ya kuhimili 
maafa.

7.7	 Utaratibu wa kutoa taarifa na maoni 

Mtiririko wa utoaji wa taarifa katika utekelezaji wa mkakati huu 
utafuata mfumo uliowekwa na Serikali wa kutoa taarifa. Mtiririko 
wa taarifa unaanzia kwenye vikundi vya watu, Halmashauri 
na Sekretarieti za Mikoa kupitia kamati katika ngazi husika. 
Taarifa kutoka Sekretarieti za Mikoa, Wizara na Taasisi za umma 
zinazojitegemea zitaunganishwa na kuwasilishwa katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu. Ofisi ya Waziri Mkuu itaunganisha taarifa kutoka ngazi 
zote za utekelezaji wa shughuli mbalimbali ili kutoa taarifa jumuishi 
ya utekelezaji kwa robo mwaka, nusu mwaka na mwaka. Taarifa 
hizi zitashirikishwa kwa wadau wa usimamizi wa maafa kwa ajili 
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ya mapitio, majadiliano, kupanga upya na utekelezaji. Utaratibu wa 
kutoa maoni unatoa fursa ya mawasiliano ya kubadilishana taarifa 
kutoka pande mbili kati ya watayarishaji wa taarifa na watumiaji wa 
mwisho.

.
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