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DIBAJI

Uzoefu katika historia ya usimamizi wa maafa 
umeonesha kuwa kuandaa na kutekeleza mkakati wa 
mawasiliano wakati wa maafa ni changamoto kubwa. 
Kukabiliana na maafa kwa mafanikio kunahitaji idara 
na taasisi za usimamizi wa maafa katika ngazi zote 
za Serikali kuwa na mfumo bora wa mawasiliano 
wakati wote. Kutokana na umuhimu huo, Serikali kwa 
kushirikiana na wadau imeandaa Mkakati wa Taifa wa 

Mawasiliano wakati wa Maafa wa mwaka 2022 ili kuimarisha ushirikiano 
na mwendelezo wa mawasiliano kwa watoa huduma za maafa na jamii kama 
inavyohitajika, taarifa zinapohitajina au kama ilivyowekwa kwa mujibu wa 
utaratibu katika ngazi zote.

Madhumuni ya mkakati huu wa mawasiliano ni kuhakikisha kunakuwa na 
mtiririko mzuri wa taarifa katika awamu (kabla, wakati, na baada ya tukio) 
mbalimbali za maafa. Mafanikio ya utekelezaji wa mkakati wowote wa 
mawasiliano ya dharura unategemea sio tu katika ubora wa ujumbe lakini 
pia katika umadhubuti wa uratibu na utekelezaji. Ili kuhakikisha kunakuwa 
na ufanisi wa mawasiliano kuhusu maafa, Mkakati umeainisha wadau 
muhimu watakaohusika katika utekelezaji wake. Umeainisha utaratibu wa 
mawasilianao wakati wa matukio ya maafa makubwa, uratibu baina ya 
wataalamu wa maafa na wataalamu wa mawasiliano na wadau wengine 
kuhusiana na ujumbe mahsusi na mafunzo kwa wanahabari kuhusu hatua za 
usimamizi wa maafa.

Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano wakati wa Maafa umeandaliwa mahususi 
kusaidia utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana 
na Maafa. Unaelezea idara, dhana za uendeshaji, majukumu, na taratibu 
za kukamilisha mahitaji ya mawasiliano wakati wa maafa. Ili kuimarisha 
uwezo wa mawasiliano wakati wa maafa kote nchini, Mkakati unazingatia 
matumizi ya teknolojia, uratibu, mipango, mafunzo, na mazoezi ya nadharia 
na vitendo katika ngazi zote.

Ni matarajio yetu kuwa mkakati huu utatumiwa na wadau wote wa maafa 
kabla na wakati wa maafa. Mkakati huu ni nyenzo ya kufanyia kazi 
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itakayotumika kwa muda mrefu, hivyo utakuwa unafanyiwa mapitio mara 
kwa mara pale itakapohitajika.

Kassim Majaliwa Majaliwa (MB.)
WAZIRI MKUU  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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SHUKRANI

Mawasiliano kuhusu hatari ya uwezekano wa kutokea 
au tukio la maafa ni hatua muhimu ili kuzuia na 
kupunguza madhara ya janga pamoja na kujiandaa 
kukabiliana na kurejesha hali baada ya maafa kwa ya 
mtu mmoja mmoja, vikundi na taasisi. Maandalizi ya 
Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano wakati wa Maafa 
wa mwaka 2022 yamefanyika kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali ambao walitoa michango yao. 

Maoni yaliyotolewa na wadau yamewezesha kukamilisha mkakati huu. 

Ofisi ya Waziri Mkuu inatoa shukrani kwa Wizara, Idara na Taasisi, Sekretarieti 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Taasisi za Taaluma na Utafiti, Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa na Kimataifa, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Vyombo 
vya Habari na Sekta Binafsi kwa kushiriki kikamilifu katika kutoa michango 
yao mikubwa ambayo imewezesha kufanikisha maandalizi ya mkakati huu. 
Niwashukuru wote kwa ushirikiano, mawazo na utaalam uliotolewa ambao 
umechangia kufanikisha mapitio ya mkakati huu.

Natoa shukrani za dhati kwa Benki ya Dunia Tanzania kwa msaada wa kifedha 
na kitaalamu uliotolewa kupitia taasisi ya Earthquakes and Megacities 
Initiative (EMI). Aidha, ninatambua msaada wa kifedha kutoka Programu 
ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa (UNDP) uliowezesha maandalizi ya 
mwisho ya mkakati huu kupitia Jukwaa la Taifa la Wadau wa Usimamizi wa 
Maafa. 

Ni matarajio yangu kuwa ushirikiano kutoka kwa wadau mbalimbali 
utaendelea wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano 
wakati wa Maafa.

Dkt. John A. K. Jingu
KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU 
(SERA, BUNGE NA URATIBU)



iv



v

YALIYOMO

DIBAJI .................................................................................................................... i

SHUKRANI ........................................................................................................... iii

YALIYOMO ........................................................................................................... v

MAJEDWALI .......................................................................................................... vii

VIELELEZO ........................................................................................................ viii

UFAFANUZI WA MISAMIATI ........................................................................... ix

SEHEMU YA KWANZA: MKAKATI MKUU ................................................... 1

I. UTANGULIZI ................................................................................................... 1

II. LENGO ............................................................................................................... 1

III. HALI NA MATARAJIO ............................................................................... 2

IV. DHANA YA KUKABILI ................................................................................. 3

V. MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU .................................... 16

VI. MAELEKEZO NA UDHIBITI ................................................................. 18

VII. UTAWALA NA UGAVI ........................................................................... 18

SEHEMU YA PILI: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU ........................... 19

KIAMBATISHO A: MAWASILIANO: ............................................................... 19

I. LENGO ............................................................................................................. 19

II. DHANA YA KUKABILI  ................................................................................. 19

III. MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU ................................... 19

IV. MAELEKEZO NA UDHIBITI ....................................................................... 21

V. VIFAA VYA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA MAWASILIANO ... 21

KIAMBATISHO B:  TAHADHARI: ................................................................... 22

I. LENGO .............................................................................................................. 22

II. HALI NA MATARAJIO .................................................................................. 23

III. DHANA YA KUKABILI ............................................................................. 24

IV. UPELEKAJI WA TAHADHARI KWA UMMA ...................................... 26



vi

V. MUUNDO NA MAJUKUMU ...................................................................... 28

VI. USIMAMIZI NA UDHIBITI ...................................................................... 32

KIAMBATISHO C: TAARIFA KWA UMMA ............................................... 33

I. LENGO ............................................................................................................... 33

II. HALI NA MATARAJIO ............................................................................... 33

III. DHANA YA KUKABILI .......................................................................... 34

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU .................................................................. 35

V. MAJUKUMU .................................................................................................... 37

VI. MAELEKEZO NA UDHIBITI .................................................................... 39

VII. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI ................................................ 39

SEHEMU YA TATU: NYONGEZA ..................................................................... 41

NYONGEZA NA. 1: MAHITAJI YA HABARI KWA UMMA .......................... 41

NYONGEZA NA. 2: KUFANYA KAZI NA VYOMBO VYA HABARI ........ 44

NYONGEZA NA. 3: TARATIBU ZA UENDESHAJI  ZA AFISA HABARI NA	
                 MAWASILIANO WA SERIKALI ...................................... 45

NYONGEZA NA. 4: MFUMO WA TAIFA WA USIMAMIZI WA MAAFA ..... 50

NYONGEZA NA. 4. ORODHA YA RASILIMALI ZA MAWASILIANO .......... 51



vii

MAJEDWALI

Jedwali Na. 1: Njia za Kitaifa za MawasilianoInayoweza	
                Kushirikiana ............................................................. 10

Jedwali Na. 2: Zana za Mawasiliano za Kukabiliana na Maafa ........ 11

Jedwali Na. 3: Vifaa vya Mawasiliano kwa ajili ya kukabili maafa ... 12

Jedwali Na. 4. Viwango vya Kuingiliana kwa Mawasiliano ........... 13

Jedwali Na. 5: Rasilimali za Mawasiliano ................................... 15



viii

VIELELEZO

Kielelezo Na. 1: Mchoro wa uratibu operesheni za mawasiliano ............................. 7
Kielelezo Na. 2: Viungo vya Mawasiliano ya Kituo cha Operesheni na ....................
                          Mawasiliano ya Dharura ................................................................ 14



ix

UFAFANUZI WA MISAMIATI

Janga Maana yake ni balaa au baa linalotokana na nguvu za asili au 
shughuli za kibinadamu ambalo linaweza kusababisha maafa.

Kujiandaa na 
Maafa

Ni shughuli zinazofanyika katika kulinda uhai wa binadamu 
na mali pamoja na viashirio visivyoweza kudhibitiwa kwa 
hatua za kawaida za upunguzaji maafa. Hivyo, shughuli 
za kujiandaa na maafa hufanyika katika sehemu ambapo 
madhara ya maafa yatatokea na kwamba mipango, hatua na 
rasilimali za uokoaji zinapaswa kuandaliwa kabla ya tukio. 
Hii hufanyika siyo tu kuhimiza utayari wa haraka na wa 
uhakika kwa matishio au madhara makubwa yanayoweza 
kutokea, bali pia kuongoza katika hatua ya urejeshaji hali 
baada ya maafa.

Kukabiliana na 
Maafa

maana yake ni hatua yoyote inayochukuliwa mara tu baada 
ya maafa kutokea ili kuokoa maisha, mali na mazingira, 
kupunguza madhara ya kiafya, kutoa huduma za kibinadamu, 
kuimarisha usalama wa umma au kushughulikia uharibifu 
unaotokana na maafa

Kupunguza 
Madhara

Maana yake ni hatua zinazoelekezwa katika kupunguza 
madhara ya maafa yanayoweza kusababishwa na tukio la 
janga.

Kurejesha Hali 
baada ya maafa

Maana yake ni hatua zinazosaidia kurejesha hali au kuboresha 
mifumo ya maisha iliyoathiriwa na maafa kwa kujenga upya 
au kurejesha mifumo kwa ubora zaidi ili kuzuia au kupunguza 
madhara ya maafa siku zijazo.

Kuzuia Maafa Maana yake ni hatua zinazochukuliwa kuzuia hatari mpya au 
kupunguza hatari zilizopo kutokana na shughuli na maamuzi 
ya kibinadamu au nguvu za asili yasisababishe kutokea kwa 
maafa.

Maafa Maana yake ni madhara yanayotokana na janga ambayo 
yanajumuisha uharibifu wa mfumo wa kawaida katika jamii, 
kusababisha vifo, majeruhi, madhara ya kisaikolojia, upotevu 
au uharibifu wa mali, mifumo mbalimbali ya kiteknolojia na 
huduma za kiuchumi na kijamii au mazingira kwa kiwango 
chochote ambapo jamii iliyoathirika haiwezi kukabili kwa 
kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo.
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Makundi 
Maalum

Maana yake ni makundi yanayojumuisha watoto, wanawake 
wajawazito, wazee, watu wenye ulemavu, watu wenye 
utapiamlo, wakimbizi, wahamiaji wa ndani na wagonjwa au 
wenye upungufu wa kinga.

Menejimenti ya 
Maafa

Ni upangaji na usimamizi wa rasilimali na wajibu kwa ajili 
ya kushughulikia masuala yote ya dharura hususan kujiandaa, 
kukabiliana na hatua za mwanzo za urejeshaji hali.

Miundombinu 
Muhimu

Maana yake ni miundo halisi, vifaa, mitandao na mali zingine 
ambazo hutoa huduma ambazo ni muhimu kwa utendaji wa 
kijamii na kiuchumi katika jamii.

Kituo cha 
Kukabili 
Dharura/Maafa

Ni nyezo timilifu na mahususi ambayo hutumiwa na maofisa 
wa Serikali katika kuelekeza na kudhibiti na kuratibu 
rasilimali muhimu katika kipindi cha dharura.

Kituo cha 
Mawasiliano ya 
Dharura

Ni sehemu iliyoteuliwa na kuandaliwa kwa shughuli za 
mawasiliano wakati wa dharura au maafa makubwa.

Taarifa ya 
Umma 

Ni taarifa inayotolewa na Serikali kwa wananchi kupitia 
vyombo vya habari kabla, wakati na baada ya dharura au 
maafa makubwa ikiwa ni pamoja na maelekezo ya namna ya 
kukinga afya binafsi, usalama na mali au namna ya kupata 
msaada.

Taratibu za 
Kawaida za 
Utendaji

Ni mbinu zilizoidhinishwa kutimiza au kufanikisha jukumu 
au majukumu mbalimbali. Taratibu hizi huandaliwa katika 
ngazi ya idara au wakala. Taratibu hizi zinajulikana pia kama 
Miongozo ya Kawaida ya Utendaji.

Tathmini ya 
Hatari ya 
Maafa

ni mbinu ya ubora au kiasi ili kubainisha chanzo na kiwango 
cha hatari ya maafa kwa kuchanganua majanga yanayoweza 
kutokea na kutathmini hali zilizopo za uwezekano wa 
kuathirika na mazingira ambayo kwa pamoja zinaweza kuathiri 
watu, mali, huduma, maisha na mazingira wanayoyategemea.

Usimamizi 
wa Hatari ya 
Maafa

Ni usimamizi wa rasilimali na majukumu ya kushughulikia 
masuala yote ya maafa hususan kujiandaa, kukabili na hatua 
za awali za urejeshaji

Uratibu na 
Udhibiti wa 
Hatari ya 
Maafa

Maana yake ni utekelezaji wa sera na mikakati ya kupunguza 
hatari za maafa ili kuzuia hatari mpya, kupunguza hatari 
zilizopo na kudhibiti hatari zilizobaki kwa lengo la kuimarisha 
ustahimilivu na kupunguza hasara za maafa
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SEHEMU YA KWANZA: MKAKATI MKUU

I.	 UTANGULIZI    
Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa, unalenga mahitaji 
ya mawasiliano ya wanaokabili maafa katika kila Idara na Taasisi ndani ya 
Serikali na Taasisi zisizo za Kiserikali katika ngazi zote.  Mawasiliano ya 
dharura ni uwezo wa watoa huduma katika kipindi cha dharura kubadilishana 
taarifa kwa njia ya takwimu, sauti na video kwa lengo la kukamilisha kazi 
maalum.  Ni muhimu kwa Wakala na Idara zinazotoa huduma kipindi cha 
maafa katika ngazi zote kuwa na mawasiliano yanayoingiliana kwa lengo 
la kukabili maafa, kuweka mfumo wa kuamrisha na kudhibiti, kuelewa hali 
iliyopo na kufanya kazi kwa uelewano, katika matukio yote.  Mkakati huu 
wa mawasiliano una sifa kuu tatu: -

a)	 Kuwezesha watoa huduma kuwa na mawasiliano thabiti na endelevu 
katika kipindi hicho cha dharura ili kufikia malengo ya operesheni.

b)	 Kuwezesha watoa huduma wakati wa dharura kutoka ngazi zote za 
Serikali kuwasiliana kwa kutumia masafa ya mawimbi mbalimbali 
pindi inapobidi kama itakavyoruhusiwa. 

c)	 Kuwezesha watoa huduma kuwa na mwendelezo wa mawasiliano 
pindi miundombinu muhimu ya mawasiliano itakapoharibiwa katika 
kipindi hiki cha dharura. 

II.	  LENGO
a)	 Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa unaeleza 

utaratibu wa mawasiliano ya uhakika na kwa haraka baina ya taasisi 
zinazoshiriki katika operesheni ya dharura na umma kwa ujumla.

b)	 Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa umelenga 
kuhakikisha utendaji kazi, ushirikiano, na mwendelezo wa 
mawasiliano vinaimarika wakati wa maafa ili kuruhusu watoa 
huduma za dharura kufanya mawasiliano baina yao na ngazi 
nyingine za serikali wakati wote, hata pindi miundombinu ya 
mawasiliano itakapoharibiwa.

c)	 Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa ambao 
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unaonyesha taratibu za mawasiliano na vifaa ambavyo vitatumika 
katika tukio la maafa umeandaliwa kusaidia Mpango wa Taifa wa 
Kujiandaa na Kukabili Maafa.

d)	 Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa utasaidia 
kuhakikisha kuwa Serikali ya Tanzania ina rasilimali za kutosha 
zitakazokidhi mahitaji ya taarifa kwa haraka wakati wa maafa au 
dharura.

e)	 Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa Maafa unatoa 
mwongozo wa uendeshaji wa mawasiliano wakati wa maafa kwa 
taasisi zote.

III.	 HALI NA MATARAJIO

A.	 HALI

i.	 Tukio la maafa linaweza kutokana na janga la kiasili au 
lililosababishwa na binadamu/kiteknolojia. Janga hilo linaweza 
kusababisha madhara makubwa yatakayohitaji mahitaji 
makubwa ya misaada toka ngazi zote za Serikali ili kuokoa 
maisha na kupunguza madhara.  Mamlaka zinazohusika 
katika tukio la maafa zinahitaji taarifa sahihi na kwa wakati 
zitakazosaidia kufanya uamuzi na kuongoza hatua za kusaidia. 
Wakati taarifa zilizochambuliwa zinahitajika haraka, uwezo 
wa kuzipata unaweza usiwepo.  Katika hali kama hiyo, vifaa 
vyote vya mawasiliano vilivyonusurika kuathiriwa na maafa 
katika ngazi tofauti za Serikali vitahitajika haraka ili kusaidia 
waathirika.

ii.	 Wakati wa Maafa, Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura kutakuwa na watumishi kwa saa 24 pamoja na vifaa 
vya kutosha vya mawasiliano na vyenye uwezo vitahitajika 
kwa ajili ya mawasiliano ndani na nje ya tukio.  Katika matukio 
makubwa ya maafa mawasiliano zaidi yatahitajika. 

B.	 MATARAJIO/MATEGEMEO

i.	 Mkakati huu utatoa mwongozo wa kutosha kwa ajili ya uratibu 
sahihi wa mifumo yote ya mawasiliano wakati wa tukio la 
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maafa na kuwezesha ukabilianaji wa maafa wa haraka.

ii.	 Kituo cha Dharura cha Mawasiliano kitatoa eneo linalolindwa 
lenye vifaa vya mawasiliano ambapo Idara ya Menejimenti ya 
Maafa itaweza kutoa huduma wakati maafa.

iii.	 Kituo cha Dharura cha Mawasiliano kitajumuisha vifaa vyote 
vya mawasiliano muhimu vitakavyomsaidia Mkurugenzi wa 
Idara ya Menejimenti ya Maafa kuwasiliana na taasisi zote za 
kukabili maafa.

iv.	 Mifumo ya kawaida ya mawasiliano inaweza kuharibiwa, 
kuharibika, au kutofanya kazi wakati wowote wa maafa.

v.	 Uharibifu wa rasilimali za mawasiliano unaweza kuathiri 
shughuli za maafa na ufikiaji na usambazaji wa huduma na 
vifaa.

vi.	 Wakati maafa yanapotokea, njia za kawaida za mawasiliano 
zitatumika kwa namna zitakavyopatikana, kwa kiwango 
ambacho zitaendelea kufanya kazi.

vii.	 Hata kama hakuna uharibifu wa miundombinu uliotokea, 
uwezo wa mifumo ya mawasiliano inayotumiwa na umma 
inaweza kuzidiwa wakati wa majanga.

IV.	 DHANA YA KUKABILI

a)	 Wakati wa operesheni za maafa, Idara ya Menejimenti 
ya Maafa kwa ushirikiano wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini katika Ofisi ya Waziri Mkuu itapendekeza kwa 
Katibu Mkuu watumishi wa mawasiliano watakaokuwa 
zamu. 

b)	 Taasisi/Wakala zote saidizi zinatakiwa kujua uwezo wa 
taasisi zao wa kutoa vifaa vya mawasiliano na watumishi na 
pia kufahamu kanuni za kufanya kazi za kukabili maafa na 
hatua za kurejesha hali.

c)	 Taasisi saidizi/wakala kwa kushirikiana na Mkurugenzi 
wa Idara ya Menejimenti ya Maafa, zitaainisha vifaa vya 
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mawasiliano nje ya eneo la maafa ambavyo vinaweza 
kupelekwa kusaidia mawasaliano.

d)	  Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa 
itakuwa na orodha ya vyombo vya habari pamoja na simu 
zao, kwa mfano, runinga, redio, magazeti, mitandao ya simu 
kwa ajili ya matangazo, mikutano ya wanahabari, n.k.

A.	 Dhana ya Jumla
i.	 Jukumu la Kongani ya 2 ya Mawasiliano na Tahadhari kama 

ilivyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Maafa itagawanywa katika vipengele vitatu, 
kila kimoja kikiongozwa na Mratibu wake chini ya Mkurugenzi 
Msaidizi wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
kama ifuatavyo: -

(a)	Sehemu ya 1 - Mawasiliano ya Redio

Kuwajibika katika uratibu na ukarabati wa mifumo ya 
redio ya ndani.

(b)	Sehemu ya 2 - Mifumo ya Mawasiliano

Kuwajibika katika uratibu na ukarabati wa mifumo ya 
mawasiliano ya simu.

(c)	 Sehemu ya 3 - Mawasiliano ya takwimu

Kuwajibika kwa uratibu na ukarabati wa mifumo ya 
takwimu na saketi.

ii.	 Kongani Na. 2 yenye jukumu la Mawasiliano, katika Kituo cha 
Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kitaratibu utoaji na 
urejeshaji wa mifumo ya mawasiliano baada ya maafa.

iii.	 Kila taasisi/wakala anayemiliki au kuendesha mfumo wa 
mawasiliano (wa aina yoyote ile) anawajibika kwa usalama wa 
mfumo wake.

(a)	Vituo vya Taifa, Mkoa na Wilaya vitatumika kama eneo kuu 
la uratibu wa mashirika na kufanya maamuzi ya kiutendaji, 
ikijumuisha shughuli zote zinazohusiana na Kongani Na. 2.
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(b)	Mawasiliano katika uwanja huo kwa kawaida yataanzishwa 
na redio na simu za mkononi. Kila idara au wakala (katika 
ngazi zote za serikali) iliyo na mfumo wa redio itateua 
wafanyikazi wa kuendesha mfumo wao na kudumisha 
mawasiliano na Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura. Kituo cha Simu ya Dharura 190 kitafanya kazi ili 
kuhakikisha shughuli za ugani zinaweza kudumisha viungo 
vya mawasiliano kati yao na Kituo.

(c)	Kituo cha Simu ya Dharura 190 ndicho kituo cha mawasiliano 
kitakachopokea taarifa za tahadhari za awali za majanga 
halisi au yanayokuja. Mtumaji/watumishi walio zamu 
watawajulisha wafanyakazi wengine na wakuu wa idara 
kama inavyotakiwa.

(d)	Uwezo wa kutuma katika viwango vya kitaifa/eneo upo 
ndani ya Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura. 
Kituo cha Simu cha 190 hutoa uwezo wa kutuma na kupokea 
taarifa kwa saa 24 kwenye Huduma za matibabu za dharura, 
moto, na utekelezaji wa sheria.

(e)	Serikali kuu na Serikali za mitaa pia ina uwezo wa kutumia 
simu za mezani na simu za mkononi, pamoja na mtandao 
mwingine ambao unaweza kutumika kuongeza uwezo wa 
mawasiliano wakati wa maafa.

(f)	Mawasiliano wakati wa maafa ya kitaifa/eneo yanategemea 
sana mtandao wa simu unaomilikiwa na Serikali na mitandao 
ya simu za kibiashara. Kushindwa kiufundi au uharibifu 
wa vifaa vya mawasiliano ya simu kunaweza kukwamisha 
mawasiliano au uwezo wa kuwasiliana wakati wa maafa.

(g)	Kampuni mbalimbali za simu za mezani na za mkononi 
zitahakikisha kwamba mawasiliano muhimu kwa huduma za 
maafa yanadumishwa. Wakati wa maafa makubwa, laini za 
simu za ziada zinaweza kutumika katika kituo cha kitaifa/
eneo ili kuratibu shughuli za maafa.

(h)	Waendeshaji wa redio wasio na ujuzi na vikundi vingine vya 
kujitolea visivyo vya kiserikali vinavyotumiwa kusaidia kwa 
huduma za maafa za mawasiliano ya redio vitakuwa chini 
ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu. Watahitajika kushiriki 
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kikamilifu katika mafunzo na mazoezi ya mara kwa mara.

iv.	 Mawasiliano kabla, wakati na baada ya maafa ni ya pande mbili. 
Wadau au wasikilizaji watauliza maswali na kuomba taarifa. 
Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kitajibu 
maswali na kutoa taarifa.

a)	 Kituo cha Simu kitakuwa na vifaa vya kutosha na wafanyakazi 
wa kujibu maombi ya taarifa. Wafanyakazi wanaofanya kazi 
ndani ya kituo watapewa “maswali yanayoulizwa mara kwa 
mara na majibu” ili kujibu maswali watakayoulizwa kwa 
usahihi.

b)	 Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kinapaswa 
kufanya ufuatiliaji wa aina za maswali yanayoulizwa kwa 
waendeshaji wa vituo vya simu, barua pepe zilizopokelewa, 
taaarifa za tahadhari za awali, mazungumzo/uvumi wa 
mitandao ya kijamii au taarifa zinazotangazwa na vyombo 
vya habari. Kwa kutumia mchango huu, kituo kinaweza 
kuwafahamisha wasimamizi kuhusu masuala yanayoibuliwa. 
Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kinaweza 
pia kuandaa ujumbe unaofaa na kuusambaza kama taarifa 
zilizoidhinishwa kutolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu.

B.	 Mkakati ya Mawasiliano Wakati wa Maafa

Ili kufikia lengo la Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano Wakati wa 
Maafa la utendaji wa mawasiliano wakati wa maafa, mwendelezo, 
na ushirikiano baina ya taasisi mbalimbali unahijika. Sehemu hii 
inaorodhesha mikakati ya kitaifa inayotumiwa kuratibu na kusaidia 
shughuli za mawasiliano. Mikakati hii ni pamoja na:

Mkakati wa 1: Kuratibu Operesheni za Mawasiliano

Mkakati wa 2: Kusaidia Mwingiliano wa Mawasiliano

Mkakati wa 3: Kusaidia Huduma ya Kipaumbele na Uratibu wa 
Urejeshaji wa Kipaumbele

Mkakati wa 4: Kutoa Nyenzo za kusaidia Mawasiliano

Kila mkakati unaelezea kipengele muhimu cha shughuli za 
mawasiliano wakati wa maafa katika ngazi ya taifa nchini.
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Mkakati wa 1: Kuratibu Operesheni za Mawasiliano
Shughuli za mawasiliano nchini zinatofautiana sana katika aina, ukubwa, na 
uchangamano. Serikali itaunga mkono mawasiliano ya ndani, kikanda, na 
nchi nzima kwa usaidizi wa vifaa mbalimbali vya mawasiliano, vituo vya 
uendeshaji na wafanyakazi pindi watakapoombwa na kuhitajika.

Shughuli za kukabiliana na maafa uanzia katika ngazi ya mtaa na zinaweza 
kwenda hadi ngazi ya taifa. Mifumo ya mawasiliano inaposhindwa kufanya 
kazi, mamlaka za ndani na taasisi za sekta binafsi hukabili kwa kutumia 
rasilimali na uwezo uliopo. Wakati usaidizi wa ziada unahitajika, serikali za 
mitaa zinaweza kutafuta usaidizi kutoka ngazi ya mkoa. Ikiwa ngazi ya mkoa 
haiwezi kusaidia shughuli za ngazi ya mtaa kwa rasilimali zinazohitajika, 
inaweza kuomba msaada kutoka kwa mikoa mingine au ngazi ya kitaifa. 
Mchoro ufuatao unaonyesha uratibu wa wadau katika ngazi zote za Serikali 
kwa ajili ya kukabiliana na matukio yanayohusu mifumo ya mawasiliano.

Kielelezo Na. 1: Mchoro wa uratibu operesheni za mawasiliano

(a)	 Uratibu wa Kitaifa

Huduma ya mawasiliano katika ngazi ya taifa hutolewa kupitia 
uratibu kati ya vyombo vingi na matumizi ya rasilimali nyingi.  Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa kupitia Kituo cha 
Taifa cha Operesheni na Mawasiliano wa Dharura kitatumika kama 
wigo kamili unaoendelea kufanya kazi kama kitovu cha mawasiliano 
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nchini kote ambacho hudumisha mawasiliano na wadau mbalimbali 
katika hatua zote za kuzuia, kujiandaa, kukabiliana na maafa na 
kurejesha hali. Kituo hiki kitatumika kama sehemu ya kutoa taarifa 
za tahadhari ya awali nchini na kituo cha msingi cha uratibu wakati 
wa maafa.

Kituo kitapokea na kusambaza taarifa za mara kwa mara kuhusu 
matukio na tahadhari za awali za majanga yanayoweza kutokea 
kupitia njia mbalimbali za mawasiliano. Mifumo ya mawasiliano ya 
Kituo ni pamoja na:

(i)	 Simu ya mezani na simu za mkononi

(ii)	 Simu za setilaiti

(iii)	 Mfumo wa Tahadhari

(iv)	 Redio ya masafa ya juu sana (VHF), /Masafa ya Kati (UHF), 
Masafa ya Juu (HF)

(v)	 Mikutano Mtandao (VTC)

(vi)	 Barua pepe / Mitandao ya Kijamii/Majukwaa ya Tovuti

Kituo cha Taifa kinapokea na kusimamia maombi ya usaidizi wa mawasiliano 
kwa ushirikiano na Mashirika/Wizara/Taasisi mbalimbali za Serikali na 
Vituo vya Operesheni na Mawasiliano ya Dharura vya Serikali za Mitaa ili 
kutoa mipango ya mawasiliano na usaidizi wa uendeshaji kwa shughuli za 
uratibu wa maafa. Endapo kituo kitashindwa kufanya kazi, kituo mbadala 
kitaamshwa na maelekezo na udhibiti pamoja na wataalamu vitahamishiwa 
kwenda kwenye Kituo Mbadala.

Kazi na uwezo wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura ni 
pamoja na:

i.	 Kufuatilia rasilimali zilizopo za mawasiliano ya kiserikali na ya 
kibiashara;

ii.	 Kuratibu watoa huduma za mawasiliano ya kibiashara ili kusaidia 
kuweka kipaumbele katika kurejesha huduma;

iii.	 Kupitia maombi ya usaidizi wa mawasiliano yaliyowasilishwa 
kwenye kituo cha taifa;
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iv.	 Kusaidia katika kugawa maombi ya kazi za mawasiliano husika kwa 
vyombo vinavyofaa;

v.	 Kutoa mwongozo na mapendekezo juu ya mahitaji ya shughuli za 
mawasiliano;

vi.	 Kutoa wataalam wa kusaidia kukabili tatizo la mawasiliano kwa 
haraka;

vii.	 Kupitia taarifa ili kuthibitisha kama zimezingatia majukumu, 
rasilimali na miongozo ya kisheria;

viii.	 Kukuza mawasiliano, kubadilishana habari, na uhusiano wa kufanya 
kazi na wawakilishi wa kitaifa wa mipango ya usimamizi wa maafa.

(b)	 Uratibu wa ngazi ya Mkoa na Wilaya 
Mamlaka ya Serikali ya Mtaa katika ngazi ya mikoa/wilaya na Vituo 
vingine vya Operesheni na Mawasiliano ya Dharura vilivyopo katika 
maeneo yao wataanzisha mfumo wa mawasiliano wa saa 24 ili 
kusaidia Kamati za Usimamizi wa Maafa. 

Kutakuwa na mifumo ya mawasiliano ya dharura ili kuhakikisha 
kwamba shughuli za kukabiliana na maafa zinaweza kuendelea hata 
kama kuna hitilafu katika kipengele kimoja au zaidi za mtandao. 
Mifumo ya mawasiliano inayopatikana katika ofisi hizi ni pamoja na:

•	 Mifumo ya simu ya setilaiti;
•	 Mfumo wa Tahadhari;
•	 Mifumo ya redio ya Masafa ya juu ya VHF/UHF/HF;
•	 Simu ya mezani na ya mkononi;
•	 Mkutano kutumia simu ya Luninga/Mikutano kwa njia ya mtandao 

(VTC);
•	 Barua pepe / Mitandao ya kijamii.

(c)	 Uratibu wa Eneo la Tukio
Kwenye eneo la tukio, Kamanda wa Tukio atapanga njia za 
mwingiliano wa mawasiliano kwa ajili ya mawasiliano ya eneo 
husika. Kamanda wa Tukio anaweza kugawa upya njia za ushirikiano 
wa mawasiliano kwa kila kipindi cha operesheni kwa namna 
itakavyohitajika, ili kusaidia shughuli za uratibu wa maafa. Maelezo 
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ya ziada yanaweza kupatikana katika Kongani Na. 2 ya Mpango wa 
Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa.

Jedwali Na 1 linaelezea njia za kitaifa za mwingiliano wa mawasiliano   
zinazoweza kusaidia waratibu waliopo eneo la tukio 

Jedwali Na. 1: Njia za Kitaifa za Mawasiliano Inayoweza Kushirikiana

Na. Aina
1. HF
2. VHF
3. UHF
4. 700 MHz
5. 800 MHz
6. MSAT

Tafadhali kumbuka kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu itaendelea kuweka maelezo 
mahususi kuhusu utumiaji wa masafa mahususi na vifaa huku Mkakati huu 
ukiendelea kuhuishwa kama “hati hai.”

(d)	 Vyombo vya Mawasiliano

Zana za mawasiliano zinazotumiwa na Serikali kwa ajili ya 
kukabiliana na maafa zimeorodheshwa katika Jedwali Na. 2 na 
zitahuishwa na Ofisi ya Waziri Mkuu wakati wa mchakato wa 
matengenezo ya mpango.

Jedwali Na. 2: Zana za Mawasiliano za Kukabiliana na Maafa

Aina ya 
Mawasiliano Maelezo

Mfumo wa Redio ya Simu ya 
Mezani (LMR).

•	 Mfumo wa mawasiliano usiotumia waya 
unaotumiwa na redio zinazobebeka na 
za simu.

•	 Inaweza kujitegemea au kushikamana na 
mifumo ya kudumu.

800 MHz •	 Masafa ya redio ya bendi ya 800 MHz 
kwa eneo zima

•	 Hutoa mawasiliano ya njia mbili katika 
kuunga mkono makubaliano ya misaada 
ya pande zote.
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Aina ya 
Mawasiliano Maelezo

Mfumo wa Tahadhari wa 
Kitaifa

•	 Saa 24, nchi nzima, mfumo wa tahadhari 
mbalimbali.

•	 Simu, barua, barua pepe, ving’ora

Mfumo wa Radio wa Setilaiti •	 Mtandao wa radio wa setilaiti 
unaosimamiwa na Serikali.

•	 Hutoa ufikiaji wa mtandao bila waya 
kwa njia ya usambazaji wa Setilaiti ya 
kidijitali

Mfumo wa Taarifa Muhimu wa 
Mtandao

•	 Mfumo wa habari muhimu unaotegemea 
mtandao.

•	 Hutoa jukwaa la kawaida la kutoa taarifa 
za matukio.

•	 Inaonyesha hali ya shughuli za maafa 
nchini kote.

•	 Inapatikana kwa taasisi nyingine ambao 
ni washirika wa mtandao au Mfumo 
wowote unaotumika mtandaoni kutoa 
taarifa.

(e)	 Vifaa vya Mawasiliano

Jedwali lifuatalo linaelezea aina mbalimbali za vifaa vinavyotoa 
uwezo wa mawasiliano wa Serikali, ambavyo vitaboreshwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu kama sehemu ya mchakato wa Matengenezo ya 
Mpango huu.

Jedwali Na. 3: Vifaa vya Mawasiliano kwa ajili ya kukabili maafa

Vifaa Maelezo

Kituo cha 
Kudhibiti

(i)	 Redio ya mkononi yenye usambazaji wa nguvu ya “AC” 
na katika eneo lisilobadilika na antena isiyobadilika.

(ii)	Huwasiliana na wanaorudia tena sawa na redio 
zinazobebeka na zinazohamishika.

Mfumo wa 
Redio wa 
Kawaida

Hutumia masafa mahususi kwa watumiaji binafsi.
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Vifaa Maelezo

“Gateway” (i)	 Hutafsiri mawasiliano kati ya mitandao mingi, tofauti ili 
kuruhusu mwingiliano.

(ii)	Inaweza kuunganisha mitandao isiyotumia waya na waya.

“Hard-line” (i)	 Inasambaza habari kupitia kebo.
(ii)	Mfumo wa kawaida wa mtindo wa simu.

Redio ya 
mkononi

(i)	 Nguvu zaidi na anuwai kuliko redio zinazobebeka.
(ii)	 Ni kawaida kuwekwa kwenye gari.
(iii)	Uwezo wa juu wa kituo

Redio 
inayobebeka

(i)	 Vitengo vya mawasiliano vinavyotumia radio za mikononi, 
visivyotumia waya na vinavyojitosheleza.

(ii)	Yenye nguvu ya chini.

“Repeater” (i)	 Toa upanuzi wa masafa ya radio ya mezani inayobebeka 
(LMR)

(ii)	Vituo vinavyopokea masafa moja na kurudia ishara 
kwenye masafa mengine.

Simu ya 
Setilaiti

Simu ya redio isiyo na waya ambayo inategemea utangazaji wa 
redio kupitia setilaiti.

Kikundi cha 
mazungumzo

Mahali pa kielektroniki ambapo watumiaji waliofafanuliwa 
wanaweza kuwasiliana wao kwa wao.

Mfumo 
wa Redio 
uliopunguzwa

(i)	 Mfumo unaoongeza uwezo kwenye masafa fulani.
(ii)	Inaruhusu kushiriki kwa masafa na watumiaji wengi.
(iii)	Inadhibitiwa na kompyuta

Mkakati wa Pili: Kusaidia Mwingiliano wa Mawasiliano

Sehemu hii inaelezea miundo ya kuratibu ushirikiano wa mawasiliano kati 
ya wataalam wa usimamizi wa maafa.

Kwa matukio yanayohusisha taasisi nyingi, mwingiliano wa mawasiliano 
ni muhimu. Mifumo ya mawasiliano ambayo huboresha ushirikiano kati ya 
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ngazi zote za serikali na taasisi zisizo za kiserikali hukuza uratibu na utendaji 
madhubuti.

Kunapaswa kuwa na mpango wa wazi wa mawasiliano ya kitaifa, kimkoa, na 
kiwilaya ili kusaidia kufikia viwango vitano vya miongozo ya mwingiliano 
ambayo hutumiwa kwa kawaida kupata mwingiliano kamili na mwendelezo 
wa mawasiliano. Viwango vya mwingiliano wa mawasiliano vimeelezewa 
kwenye jedwali hapa chini.

Jedwali Na. 4. Viwango vya Kuingiliana kwa Mawasiliano

Kiwango Maelezo

1 Kiwango cha chini kabisa cha mwingiliano, ambacho hutimizwa 
kwa kubadilishana redio ili kuwasiliana na mashirika mengine.

2
Ushirikiano mdogo, ambao unakamilishwa kwa matumizi ya vifaa 
vya lango “Gateway” ambavyo huunganisha kielektroniki mifumo 
miwili au zaidi ya redio tofauti.

3 Ushirikiano wa masafa ya kati kwa kutumia chaneli.

4 Ushirikiano ulioboreshwa kwa kutumia mifumo ya umiliki 

5
Kiwango bora zaidi cha mwingiliano kamili kwa kutumia Terrestrial 
Trunked Radio (TETRA) au mifumo ya pamoja inayozingatia 
viwango vya sauti na takwimu (DMR). 

(a)	 Mpango wa Kitaifa wa Idhaa ya Kuingiliana kwa Mawasiliano

Kutakuwa na Mpango wa Idhaa wa Kushirikiana wa Kitaifa ambao 
utaongoza mawasiliano ya redio ya mashirika yanayotumia VHF, 
UHF, 700 MHz, na vifaa vya redio vya 800 MHz. Mpango wa Idhaa 
ya Kitaifa wa Kuingiliana utatayarishwa na Ofisi ya Waziri Mkuu – 
Idara ya Menejimenti ya Maafa.

Mpango wa Idhaa wa Kuingiliana utaweka kipaumbele kwenye 
chaneli za mwingiliano kwa:

i.	 Operesheni za maafa zinazohusisha matukio yanayohatarisha 
maisha au mali

ii.	 Operesheni za maafa zinazohitaji mwingiliano wa kina na 



14

mawasiliano kati ya taasisi
iii.	 Matukio yaliyopangwa maalum
iv.	 Mazoezi ya mafunzo ya pamoja
v.	 Mawasiliano ya mawakala kwa mujibu wa sera na taratibu za 

Mamlaka ya Mikoa na Serikali za Mitaa.
Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali kutoka Ofisi ya Waziri aliyepewa 
jukumu la kushughulikia mawasiliano atadumisha leseni za masafa ya 
mwingiliano na kutoa marekebisho ya Mpango wa Idhaa ya Kushirikiana. 
Mchoro ufuatao unaonyesha uratibu wa mawasiliano wa Mashirika 
yanayowasiliana na Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
(EOCC) katika viwango tofauti.

Kielelezo Na. 2: Viungo vya Mawasiliano ya Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura 

Mkakati wa Tatu: Uwekaji Kipaumbele wa Huduma ya Usaidizi na 
Mrejesho

Sehemu hii inaelezea programu zinazosaidia kuendeleza mawasiliano kwa 
mafanikio wakati uwekaji kipaumbele wa huduma au mrejesho unahitajika.

Mahitaji makubwa yanawekwa kwenye huduma za mawasiliano ya simu 
wakati wa matukio makubwa. Hii inaweza kusababisha mitandao kuzidiwa, 
jambo ambalo linaweza kuchelewesha au kutatiza mawasiliano muhimu kati 
ya mifumo inayojibu.

Ofisi ya Waziri Mkuu itashirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), Shirika la Mawasiliano Tanzania, na taasisi za sekta 
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binafsi kuweka kipaumbele cha huduma za mawasiliano na kurejesha 
mifumo muhimu ya mawasiliano. Uratibu huu utasaidia watoa huduma 
za uratibu wa maafa na kuongeza uwezekano kuwa mawasiliano muhimu 
yanaweza kutokea.

Mkakati wa Nne: Kutoa Nyenzo za Mawasiliano
Mashirika ya kitaifa hutoa rasilimali za mawasiliano kwa njia mbalimbali 
kulingana na mahitaji na uwezo wa kufanya kazi, usaidizi wa kitaifa 
unaweza kujumuisha mwongozo wa kiufundi, tathmini ya mahitaji ya eneo, 
usaidizi wa usimamizi, na uwekaji wa wataalam na vifaa vinavyohusika 
katika shughuli za usaidizi wa mawasiliano. Ofisi ya Waziri Mkuu – Idara 
ya Menejimenti ya Maafa itatambua, kuhamasisha na kupeleka rasilimali za 
taifa. Jedwali Na. 5 linatoa muhtasari wa rasilimali zinazoweza kutumika 
kukabiliana na matukio.		

Jedwali Na. 5:  Rasilimali za Mawasiliano

Rasilimali za Mawasiliano Matumizi/Kazi

Rasilimali za mawasiliano 
(VHF, UHF, au simu za setilaiti)

Uwezo wa kutoa huduma ya kurudia 
mawasiliano ya anga kwa trafiki ya redio

Wafanyakazi/Wataalam Kusaidia timu ya usimamizi wa maafa na 
watu wanaoongozwa na sifa na uongozi wa 
mawasiliano na ujuzi wa kiufundi.

Sekta binafsi na Washirika wa 
Redio za Kijamii

Kutoa ushirikiano kwa taasisi kati ya Serikali 
na wadau wasio wa Serikali ili kuwezesha 
uratibu na ushirikiano kwa ajili ya kupanga 
mawasiliano na kusaidia shughuli za 
kukabiliana na maafa;

Kutoa msaada wa mbinu na miundombinu 
kwa mifumo ya mawasiliano ikiwa maafa 
yamezidi uwezo wa ndani wa kutoa huduma.

V.	 MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU
A.	 Majukumu ya Msingi 

Mratibu wa Mawasiliano atawajibika kwa kazi zifuatazo:

i.	 Kutafuta usaidizi wa mawasiliano kutoka kwa taasisi za 
mawasiliano ya umma kama vile Kampuni ya Mawasiliano 
Tanzania (TTCL), au wakala binafsi kama vile mitandao ya 
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simu kama VODACOM, Airtel, ZANTEL, HALOTEL na 
TIGO.

ii.	 Kudumisha mifumo ya kutosha ya mawasiliano ya simu kwa 
usaidizi mzuri wa mawasiliano wakati wa dharura kati ya 
wafanyikazi walio kwenye eneo la tukio na wasio na tovuti.

iii.	 Kusaidia katika kuwezesha upelekaji wa vifaa vya mawasiliano 
na rasilimali kwenye eneo lililoathiriwa na maafa.

iv.	 Kusaidia katika kuwezesha kupelekwa kwa wataalam wa 
mawasiliano na mafundi wenye ujuzi ili kusaidia juhudi za 
operesheni.

B.	 Shughuli za Operesheni
B1. Taasisi Ongozi: Ofisi ya Waziri Mkuu – Idara ya 
Menejimenti ya Maafa

i.	 Kuhakikisha mifumo mbadala au ya kuhifadhi nakala 
inapatikana;

ii.	 Kuratibu taratibu za mawasiliano ya kawaida;
iii.	 Kuendeleza na kupima taratibu za mawasiliano wakati wa 

maafa;
iv.	 Kuendeleza mikataba ya misaada ya pande zote;
v.	 Kuendeleza na/au kukagua taratibu za uongezaji rasilimali 

za mawasiliano;
vi.	 Kupitia Taratibu za Uendeshaji Kawaida (SOP) za idara na 

kudumisha orodha za wito wa wataalam;
vii.	 Kuendeleza na kushiriki katika mafunzo ya usimamizi wa 

maafa na mazoezi;
viii.	 Kuendeleza na kudumisha hesabu ya rasilimali ya 

mawasiliano;
ix.	 Kuendeleza na kutekeleza mipango ya ushirikiano, njia za 

mzunguko, taratibu na mifumo ya mawasiliano.
B2. Taasisi Saidizi: Wizara zenye dhamana ya Habari, Afya, 
Kilimo, Mifugo, Maji, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Utafiti wa Jiolojia Tanzania, 
Kamati za Usimamizi wa Maafa na Sekta Binafsi.
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i.	 Kudumisha mifumo ya mawasiliano ya redio kwa matumizi 
ya ndani;

ii.	 Kufanya mifumo ya mawasiliano ipatikane kwa dharura za 
Mawasiliano;

iii.	 Kudumisha hesabu ya vipuri vya mifumo ya redio;

iv.	 Kufanya mazoezi na vipimo vya uwezo wa mawasiliano ya 
redio;

v.	 Kutoa na kupokea taarifa kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu;

vi.	 Kudumisha makubaliano na watoa huduma za mawasiliano 
kwa ajili ya matengenezo ya dharura ya vifaa vya 
mawasiliano;

vii.	 Kudumisha mitandao ya nchi nzima na mifumo ya misaada 
ya pande zote inapohitajika;

viii.	 Kutoa njia za masafa ya mawasiliano zinazoingiliana kwa 
Vituo vya Operesheni na Mawasilano ya Dharura kwa 
matumizi ya kuratibu usaidizi wa pande zote au shughuli za 
pamoja na taasisi zingine;

ix.	 Kutambua athari za dharura kwenye mifumo ya mawasiliano 
na kuanzisha shughuli za ukarabati;

x.	 Kutumia mifumo ya mawasiliano kupitisha habari muhimu 
kutoka kwenye vitengo/tukio hadi kwenye Kituo;

xi.	 Kuruhusu Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi zingine 
inapohitajika kutumia mifumo ya mawasiliano, vifaa na 
watumishi kuwasilisha taarifa za maafa;

xii.	 Kutekeleza sera zinazohusu matumizi ya mifumo ya 
mawasiliano inayoshirikiana wakati wa maafa.

VI.	 MAELEKEZO NA UDHIBITI

(a)	 Majukumu na mahitaji yote yanayohusiana na mawasiliano 
yataratibiwa na Kituo cha Taifa cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura chini ya usimamizi wa Ofisi ya Waziri Mkuu kama 
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ilivyoainishwa katika Kongani Na. 2 ya Mpango wa Taifa wa 
Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa.

(b)	 Kituo cha Taifa cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
kitahakikisha kwamba mawasiliano kati ya taasisi za serikali 
yanaanzishwa na kuratibiwa.

(c)	 Watoa huduma za mawasiliano ambao wamepewa majukumu 
ya kusaidia watakuwa na jukumu la kujulisha Ofisi ya Waziri 
Mkuu kuhusu hali ya vituo vyao.

(d)	 Mashirika ya msaada, kupitia uratibu wa Ofisi ya Waziri, Idara 
ya Menejimenti ya Maafa yatatambua vifaa vya mawasiliano 
nje ya maeneo yaliyoathirika ambayo yanaweza kupatikana 
kwa ajili ya kutoa usaidizi.

VII.	 UTAWALA NA UGAVI

(a)	 Orodha kamili ya vifaa na uwezo wa mfumo wa mawasiliano 
na tahadhari itatunzwa na Kituo cha Taifa cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura.

(b)	 Orodha kamili ya wataalam wa mawasiliano, wakuu wa 
taasisi, na nambari zao za simu itaandaliwa Kituo cha Taifa 
cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura.
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SEHEMU YA PILI: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU

1.	 KIAMBATISHO A: MAWASILIANO:

I.	 LENGO
Lengo la kiambatisho hiki ni kueleza muundo, dhana, wajibu 
na taratibu za kukamilisha mahitaji ya mawasiliano ya dharura.  
Kiambatanisho hiki kinahusisha idara zote na taasisi zote zenye 
wajibu wa mawasiliano ya dharura.

II.	 DHANA YA KUKABILI
i.	 Mtandao uliopo wa mawasiliano wa Tanzania unaojumuisha 

vifaa vya simu za mkononi, kompyuta, intaneti na redio utasaidia 
kufanya juhudi za awali na za kimsingi za mawasiliano kwa 
operesheni za maafa. Saketi za simu za mezani na simu za 
mkononi, zikipatikana zitatumika kama njia kuu za mawasiliano 
na mifumo mingine ya mawasiliano kama njia mbadala.

ii.	 Wakati wa operesheni za dharura, idara/wakala zote za serikali, 
mamlaka za mikoa na wilaya zitadumisha vifaa na taratibu zao 
zilizopo za kuwasiliana na vitengo vyao vya uendeshaji wa 
operesheni. Wataendelea kutoa taarifa Ofisi ya Waziri Mkuu 
kuhusu shughuli na hali halisi ya operesheni.

iii.	 Ili kukidhi mahitaji ya mawasiliano yatakayoongezeka kutokana 
na dharura, mashirika mbalimbali ya kitaifa na kikanda, 
waendeshaji wa redio wasio na ujuzi, na mifumo ya redio ya 
vikundi vya biashara/viwanda/wanaojitolea itaombwa kuongeza 
uwezo wa mawasiliano. Uwezo huu wa rasilimali utaombwa 
kupitia makubaliano ya ndani na kikanda, kama inavyohitajika.

iv.	 Mifumo ya mtandao wa mawasiliano lazima iundwe ili kudumisha 
mwingiliano kati ya ngazi zote za serikali na watendaji wasio wa 
serikali.

III.	 MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU
A.	 Miongozo ya Jumla
Mfumo wa mawasiliano wa dharura wa Tanzania unaratibiwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu na unajumuisha mifumo mbalimbali ya serikali na 
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binafsi inayomilikiwa na kuendeshwa. Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara 
ya menejimenti ya Maafa itahakikisha kwamba taarifa za tahadhari ya 
awali zinazopokelewa katika Kituo zinasambazwa kwa ngazi zote za 
serikali na maafisa wakuu na, inapobidi, kwa umma. 

B.	 Taasisi Ongozi
Taasisi Ongozi kwa jukumu la mawasiliano ya dharura litakuwa kwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu. Ofisi ya Waziri Mkuu itawajibika kwa uratibu 
wa ngazi ya kitaifa wa mfumo wa mawasiliano ya dharura na itatimiza 
kazi zifuatazo:

i.	 Kuratibu mahitaji ya wataalamu yanayolingana na hali ya maafa;

ii.	 Kufanya mchakato wa maombi ya msaada wa kitaifa wa 
mawasiliano kwa kuratibu mapendekezo ya usaidizi kutoka kwa 
mashirika husika;

iii.	 Kukusanya taarifa kutoka kwa taasisi za utoaji wa taarifa za 
tahadhari za awali na kutoa taarifa kuhusu operesheni za maafa kwa 
mujibu wa kanuni na taratibu za uendeshaji (SOP) zinazotumika;

iv.	 Kuandaa na kusambaza Kanuni na Taratibu za Uendeshaji za 
Mawasiliano (SOP) zinazofaa kwa taasisi za utoaji wa taarifa za 
tahadhari za awali na wadau wengine wanaohusika;

v.	 Kuandaa na kutunza taratibu za utambuzi, eneo, ahadi na uwajibikaji 
wa taasisi zinazotoa msaada wa mawasiliano wakati wa maafa.

vi.	 Ni muhimu kukumbuka kwamba mitandao ya simu za umma inaweza 
kuathiriwa kutokana na kuharibika kwa mitambo, majanga ya asili 
na maafa yanayohusiana, shughuli za kibinadamu, na msongamano 
wa mawasiliano. Wataalamu watakaohusika na kukabiliana na 
dharura hawapaswi kutegemea upatikanaji wa mitandao ya simu za 
umma wakati wa maafa.

vii.	 Kabla ya maafa kutokea, wataalamu wote wa ofisi lazima wapate 
mafunzo kuhusu uendeshaji wa vifaa muhimu vya mawasiliano. 
Hii inahakikisha kwamba wanafahamu Kanuni na Taratibu za 
Uendeshaji na matumizi ya vifaa.

1.1.1.	 Taasisi Saidizi
i.	 Taasisi Saidizi kwa shughuli ya mawasiliano ya dharura zitajumuisha 
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taasisi za kitaifa za utoaji wa tahadhari za awali, Sekretarieti za 
Miko ana Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara yenye dhamana ya 
Habari; Wizara yenye dhamana ya Mawasiliano; waendeshaji wa 
mtandao wa mawasiliano, waendeshaji wa redio; watoa huduma za 
mtandao; majukwaa ya mitandao ya kijamii; vyombo vya habari 
vya serikali na binafsi (TV, Redio, na Magazeti).

ii.	 Taasisi Saidizi zote zinapaswa kufahamu uwezo wa mashirika yao 
katika kutoa huduma za mawasiliano. Pia, zinapaswa kuwa tayari 
kutekeleza majukumu waliyopewa na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
ajili ya kupeleka vifaa vinazomilikiwa na taasisi hizo ili kusaidia 
jitihada za kukabili na kurejesha hali.

iii.	 Taasisi nyingine zitatoa wataalam na/au vifaa, wakati taasisi 
nyingine zitafanya kazi pamoja na taasisi za kukabiliana na maafa au 
taasisi za mawasiliano ya kibiashara ili kutoa huduma au kurejesha 
hali baada ya maafa.

iv.	 Taasisi Saidizi zitahakikisha wataalam wakee wanapewa mafunzo 
ipasavyo. Wataainisha wataalam mbadala au wanaojitolea ili 
kuhakikisha wataalam hawa wanaelewa shughuli na majukumu ya 
taasisi zao na kuhakikisha taratibu zinazofaa zinafuatwa.

IV.	 MAELEKEZO NA UDHIBITI
1.	 Maelekezo na udhibiti wa mawasiliano ya dharura 

utatekelezwa kwa mujibu wa Mpango wa Taifa wa Kujiandaa 
na Kukabiliana na Maafa.

2.	 Ofisi ya Waziri Mkuu itakuwa na jukumu la kuratibu masuala 
yote ya mawasiliano ya dharura wakati wa maafa.

V.	 VIFAA VYA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA 
MAWASILIANO

a)	 Teknolojia ya Mawasiliano
Wakati wa maafa, watumishi wanatakiwa kupata teknolojia ya 
mawasiliano na huduma za mawasiliano ili taarifa ziweze kutumwa 
kwa ufanisi.  

b)	 Mawimbi ya Mawasiliano ya Juu sana (VHF) na Mawimbi ya 
Mawasiliano Kupita kiasi (UHF).
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Redio za mawimbi ya juu sana na zile za mawimbi ya kupita kiasi 
hutoa mawasiliano ya masafa mafupi (Chini ya kilomita 70), ya 
hali ya juu na ya uhakika, yanayosaidia watumishi kuwasiliana kwa 
ufanisi kwa simu za mkononi au chumba cha redio.  Mitandao hii 
hutumiwa na taasisi/wakala/idara zinazotoa usalama wa pamoja 
na shughuli za programu.  Mifumo ya mawasiliano inatokana 
na redio, vituo vya chini, redio zilizofungwa kwenye magari na 
vituo vya kupokea.  Mifumo ya mawasiliano ya redio hutoa vifaa 
vinavyofanana na vyenye faida moja. Ni aina gani itumiwe katika 
kila tukio itaamuliwa na mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana 
na aina ya vifaa ambavyo tayari vinatumiwa na taasisi/wakala/idara 
nyingine.

c)	 Masafa ya Juu (HF)
Masafa ya Juu au masafa mafupi ya redio hutoa mawasiliano ya 
umbali mrefu, toka kilomita chache hadi kilomita elfu kadhaa baina 
ya Ofisi za mbali na magari yaliyomo kazini na Kituo cha Dharura 
cha Mawasiliano.  Redio ya masafa ya juu ni chombo muhimu 
cha usalama na dharura ya mawasiliano. Mifumo ya mitandao ya 
masafa ya juu mara nyingi ni kwa matumizi shirikishi baina ya 
taasisi/wakala.  Vifaa vya msingi vinajumuisha vituo vya chini 
vilivyowekwa kwenye chumba cha redio na vituo vinavyotembea 
vilivyowekwa kwenye magari.

d)	 Kituo Kidogo cha Satelaiti (VSAT)
Mfumo wa Kituo Kidogo cha Satelaiti hutoa sauti, nukushi na 
huduma za takwimu.  Huduma ya sauti hutolewa kutumia taratibu za 
intaneti na inawezekana pia kutumika kuunganisha takwimu.  Kituo 
kidogo cha satelaiti ni mfumo wenye changamoto na unaohitaji 
msaada wa kitaalamu kutathmini mahitaji mahususi na kuisimika 
na kutunza.  Ujenzi wa Kituo cha Satelaiti unahitaji ukaguzi wa 
eneo na mara nyingi leseni na kibali cha Serikali.

2.	 KIAMBATISHO B:  TAHADHARI:

I.	 LENGO
Lengo la Kiambatisho hiki ni kuainisha taasisi, dhana za 
operesheni, wajibu na utaratibu wa kupeleka tahadhari sahihi na 
kwa haraka kwa umma na watumishi wa Serikali kuhusu tukio 
la maafa linalotarajiwa. Kiambatisho hiki kinahusu idara zote, 
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taasisi/wakala za Serikali na watumishi wanaohusika na kusaidia 
masuala ya maafa.

II.	 HALI NA MATARAJIO
A.	 HALI
Utumaji

i.	 Jukumu la Uwezo wa mawasiliano kwa Watoa Huduma wakati 
wa Maafa lipo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara yenye 
dhamana na Habari, Maji, Afya, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Wakala wa Jiolojia 
Tanzania na Vyombo vya Habari vya Ndani.

ii.	 Vyombo vya habari vya mawasiliano wakati wa maafa 
vitajumuisha mawasiliano ya ana kwa ana, redio, simu, 
televisheni, magazeti, intaneti, ving’ora, vipaza sauti na miito 
ya kuita waumini kwenda Misikitini na kengele za Makanisani.

iii.	 Endapo Umeme utakatika, vyanzo vingine vya umeme 
vitatumika kuendesha mifumo ya mawasiliano.

Tahadhari
i.	 Mifumo ya tahadhari ya nje itatumika kutoa tahadhari kwa umma 

wakati wa hali za dharura. Ving’ora, vipaza sauti vinavyotembea, 
ngoma, miito ya kuita waumini kwenda Misikitini (Adhana) na 
kengele za Makanisani, filimbi na pembe zinaweza kutumika 
kwa ajili ya kutoa tahadhari kwa umma katika aina zote za 
maafa, ikiwa ni pamoja na hali mbaya ya hewa, kumwagika kwa 
sumu vya hatari, na matukio mengine ambayo yanaweza kuwa 
hatari kwa jamii. 

ii.	 Vituo vingi vya huduma za kijamii nchini vitahitaji kuzingatiwa 
kwa tahadhari ya awali maalum kama vile shule, hospitali, 
nyumba za wauguzi, shule za kitalu, magereza na vingine. 

iii.	 Waendeshaji mawasiliano/mawasiliano ya ndani watatoa 
mawasiliano ya ziada pindi tu watakapoulizwa na PMO au 
mamlaka husika
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B.	  MATARAJIO/MATEGEMEO:

i.	 Tanzania inaweza kutarajia kupata hali ya dharura 
inayoweza kutishia usalama wa afya, mali binafsi na ya 
umma na kulazimika kutekeleza hatua za kulinda umma 
unaoweza kuathiriwa.

ii.	 Matukio ya maafa yanaweza kutokea wakati wowote, hivyo 
vifaa na taratibu za tahadhari kwa umma zinatakiwa kuwa 
tayari wakati wote.

iii.	 Ukatikaji umeme unaweza kuathiri mifumo ya redio na 
televisheni inayotumika kupeleka taarifa za tahadhari kwa 
umma.

iv.	 Tahadhari inayotolewa kwa wakati kwa umma huweza 
kuokoa maisha, kupunguza maumivu na kupunguza 
madhara kwa mali.

v.	 Habari kupitia redio na televisheni ni mojawapo ya vyanzo 
vya taarifa za dharura kwa umma.

vi.	 Baadhi ya watu wanaoweza kuathiriwa na janga wanaweza 
kupuuza, au wasisikie au wasielewe tahadhari zilizotolewa 
na Serikali.

vii.	 Nafasi ya kipekee itengwe kwa ajili ya kutuma taarifa 
kwa wananchi wenye mahitaji maalum, mifano: Viziwi na 
vipofu, watalii na wasafiri wanaopita na taasisi kama vile 
hospitali, shule, na magereza.

viii.	 Vituo vya redio na televisheni za ndani vitatangaza taarifa 
za dharura kama itakavyoelekezwa na Ofisi ya Waziri Mkuu 
au Taasisi yenye dhamana na utoaji wa tahadhari ya awali.

III.	 DHANA YA KUKABILI

A.  Miongozo ya jumla

i.	 Shabaha kubwa ya mfumo wa tahadhari ya awali ni kupeleka 
maelezo na kutuma taarifa za tahadhari za awali zilizo sahihi 
na kwa muda muafaka kwa jamii zote zilizopo katika hali ya 
kuathiriwa kutokana na janga au tishio.

ii.	 Upelekaji na upokeaji wa taarifa za dharura na maelekezo ya 
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haraka hutoa nafasi kwa watu walioathiriwa kuanzisha hatua 
za kukabili na kujikinga ili kutoa usalama kwa umma na 
kuhakikisha uendelevu wa uwezo wa Serikali.

iii.	 Taarifa za tahadhari zinaweza kupokewa toka vyanzo 
mbalimbali vikiwemo Serikali za Mitaa, mashirika binafsi, 
mashirika ya kujitolea, vyombo vya habari au wananchi 
wenyewe.

iv.	 Ofisi ya Waziri Mkuu au Taasisi zenye jukumu la kisheria 
zitahakiki taarifa ya tahadhari kila inapobidi na kupeleka 
taarifa muhimu kwa watumishi wa Serikali za mitaa, Idara na 
wananchi kwa ujumla.

v.	  Kwa tahadhari za awali zinazohitaji kufanyiwa kazi kwa 
uharaka, Ofisi ya Waziri Mkuu inaweza kuamsha mfumo wa 
tahadhari na kutoa tahadhari kwa umma mara moja.  Aidha, 
wataalam wanapaswa kuthibitisha taarifa ya tahadhari ya awali 
na kuainisha hatua na maelekezo sahihi ya kuandamana na 
tahadhari hiyo kabla tahadhari husika haijatumwa kwa umma 
(mfano: tahadhari ya mlipuko wa magonjwa).

vi.	 Wananchi wanaweza pia kutoa taarifa za tahadhari kwa 
kuwasiliana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya 
Ma kupitia simu ya dharura (itawekwa kama bado haijafungwa). 
Idara ya Menejimenti ya Maafa inashauriwa kuthibitisha taarifa 
za dharura zinazotolewa na wananchi kabla ya kuzitoa. 

vii.	 Wananchi wanaweza kutoa taarifa ya tahadhari ya hali ya 
dharura, kwa kupiga simu ya dharura 190, kutuma ujumbe, 
kutumia mitandao ya kijamii na njia zingine za mawasiliano. 
Inashauriwa kila wakati kuthibitisha habari kuhusu hali za 
dharura zilizoripotiwa na wananchi kabla ya kutoa tahadhari 
ya awali.

viii.	 Ofisi ya Waziri Mkuu ndio sehemu kuu ya ukusanyaji wa taarifa 
kuhusu maafa. Hivyo, Ofisi ya Waziri Mkuu ndiye mtoaji mkuu 
wa maagizo juu ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa kuhusu 
hali za maafa.

ix.	 Taasisi za tahadhari za awali zinawajibika kwa utoaji wa 
Tahadhari za awali kwa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura na umma kwa ujumla 
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x.	 Ofisi ya Waziri Mkuu inahusika na utoaji wa hatua za kuchukua 
kufuatia tahadhari ya awali kwa taasisi za ndani zinazohusika 
na kukabiliana na maafa.

B.	 UPOKEAJI WA TAARIFA ZA TAHADHARI 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa kupitia 
Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kitapokea 
taarifa ya tahadhari ya maafa halisi au tishio kutoka kwa sehemu 
zifuatao:

i.	 Vituo vya Operesheni za Dharura vya mkoa na wilaya 
(rejea Kongani Na. 2 ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Maafa)

ii.	 Taasisi za Kitaifa zinazotoa tahadhari za awali kama vile 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Wakala Utafiti wa 
Jiolojia Tanzania, n.k

iii.	 Viongozi kutoka ngazi za Serikali za Mitaa

iv.	 Biashara na Viwanda

v.	 Taasisi za Kitaifa, Mkoa au Mitaa

vi.	 Mtu binafsi/ Raia

IV.	 UPELEKAJI WA TAHADHARI KWA UMMA
Mifumo ifuatayo itatumika kutoa tahadhari na maelekezo kwa 
wananchi wakati wa maafa:

a)	 Mfumo wa Ving’ora
Ving’ora ni vifaa vya kutoa tahadhari, lakini haviwezi kutoa 
maelekezo. Wananchi wanategemewa kufungua redio na runinga 
zao pindi wasikiapo ving’ora kwa lengo la kupata taarifa zaidi.  

b)	 Mfumo wa Tahadhari ya Dharura 
Kama taasisi/wakala saidizi, redio na runinga zote za kibiashara 
lazima zijiunge kwenye mifumo ya utayari na watumie vifaa vyao 
kupata tahadhari na maelekezo toka Ofisi ya Waziri Mkuu kwenda 
kwa wananchi.  Ofisi ya waziri Mkuu itaratibu vituo vyote kuandaa 
taratibu za kuifikia mifumo ya utayari. Taratibu/njia zifuatazo na 
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nyingine zitakazowekwa zitatumika kutuma taarifa za dharura za 
maafa kwenye vituo vyote vya mifumo ya tahadhari ya dharura ili 
zitangazwe:

i.	 Kwa simu/ simu za mkononi, simu za redio, kituo 
kikirekodi ujumbe wa maneno na kisha kuutangaza.

ii.	 Kwa barua pepe, nukushi, kituo kikipokea ujumbe 
ulioandikwa na kuusoma hewani.

iii.	 Kwa programu za simu na mitandao ya kijamii

c)	 Tahadhari za kupitia njia maalum au nyumba kwa nyumba
Umma unaweza kutahadharishwa kupitia njia maalum kwa 
kutumia magari yaliyofungwa ving’ora (sauti maalum tu) au 
vipaaza sauti (taarifa za sauti).  Tahadhari kupitia njia maalum 
huenda zisifanye kazi katika baadhi ya maeneo, yakiwemo maeneo 
ambayo nyumba za wananchi ziko mbali na barabara.  Wataalam 
wa maafa wanaweza kupeleka ujumbe nyumba hadi nyumba.  
Njia zote hizi zina ufanisi katika kuwasilisha tahadhari, lakini 
zinatumia nguvu na muda mwingi na zinaweza zisifae kwenye 
maeneo makubwa.

d)	 Taarifa ya kielektroniki kupitia simu za mkononi
Taarifa za tahadhari zinaweza kutumwa kupitia mtandao au simu 
za mkononi.  Wananchi wanaweza kupata taarifa kupitia mtandano 
au taarifa za maandishi.  Simu za mkononi zilizoenea maeneo 
mengi Tanzania zinafanya njia hii kuwa nzuri zaidi kupeleka 
taarifa za tahadhari kwa watu wengi.

e)	 Taarifa za Tahadhari kwa Maeneo na Makundi Maalum

Makundi maalumu na maeneo maalum watapewa taarifa za 
tahadhari kwa kutumia njia zilizopo ikiwa ni pamoja:
	Wenye ulemavu wa kuona: Ujumbe wa Tahadhari ya Dharura 

(EAS) kwenye redio, ving’ora, taarifa kupitia njia maalum, na 
taarifa ya nyumba kwa nyumba.

	wenye ulemavu wa kusikia: Nukuu ya ujumbe wa Tahadhari ya 
Dharura kwenye runinga, Taarifa kupitia njia maalum, Taarifa 
ya nyumba kwa nyumba, Ujumbe mfupi wa simu.
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	Wasiojua kuzungumza Kiswahili: Nukuu ya ujumbe wa 
Tahadhari ya Dharura kwenye runinga, Taarifa kupitia njia 
maalum, Taarifa ya nyumba kwa nyumba, Ujumbe mfupi wa 
simu.

	Maeneo maalum: Nukuu ya ujumbe wa Tahadhari ya Dharura 
kwenye runinga, Taarifa kupitia njia maalum, Taarifa ya nyumba 
kwa nyumba, Ujumbe mfupi wa simu, Ving’ora na taarifa kwa 
njia ya picha.

f)	 Taarifa ya Tahadhari kwa Taasisi na Mashirika Mengine

Eneo la kutolea taarifa ya tahadhari lina jukumu la kutoa 
taarifa ya tahadhari kwa maeneo ya karibu ambayo yanaweza 
kuathiriwa na maafa yanayotokea ndani ya eneo hilo.

V.	 MUUNDO NA MAJUKUMU
a)	 Ofisi ya Waziri Mkuu

Majukumu ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya 
Maafa kupitia Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
yatakuwa:
i.	 Kupokea taarifa za tahadhari na maelezo toka vyanzo 

mbalimbali kama vile Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na 
kuzipeleka kwa walioathiriwa popote nchini.

ii.	 Baada ya kupokea taarifa za tahadhari na zile za matukio, kutoa 
taarifa ya tahadhari kwenye maeneo yanayohusika kulingana 
na taratibu zilizowekwa.

iii.	 Kutoa taarifa za dharura za tahadhari kwa watu wote kulingana 
na taratibu zilizowekwa.

iv.	 Kukusanya taarifa na kuwaarifu wanaohusika na operesheni 
za kukabili kulingana na taratibu zilizowekwa.

b)	 Taasisi Ongozi
Taasisi ongozi ya kuratibu na kutoa tahadhari ya awali itakuwa ni 
Ofisi ya Waziri Mkuu. Ofisi ya Waziri Mkuu kama taasisi ongozi 
itafanya yafuatayo: -

i.	 Kuainisha mahitaji ya watumishi na kuendeleza taratibu 
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za kutoa taarifa ikiwa ni pamoja na kuhakikisha watumishi 
waliopata mafunzo wapo kwa ajili ya majukumu ya dharura ya 
Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura.

ii.	  Kuandaa na kuhifadhi taratibu ili kuhakikisha orodha za 
rasilimali za tahadhari na orodha ya anwani zinapatikana. 

iii.	 Kuandaa na kuhifadhi taratibu za kutambua, mahali, ahadi, 
upelekaji na uwajibikaji wa rasilimali za taasisi/wakala saidizi.

iv.	 Kuratibu ukusanyaji wa rasilimali ikiwemo watumishi, vifaa 
na misaada mingine ili kusaidia kukabili maafa na urejeshaji 
hali.

v.	 Kuhakikisha taarifa za tahadhari za awali zinatolewa moja kwa 
moja kwa wananchi wakati wa maafa.

vi.	 Kusaidia na kuhakikisha mawasiliano endelevu kati ya watoa 
hifadhi, vifaa vya afya na vyombo vya habari kipindi cha 
maafa.

vii.	 Kutoa msaada wa kupanga na kutathmini taratibu za tahadhari.
viii.	 Kuandaa, kuhifadhi na kusambaza taratibu za maombi 

zinazohusika.
c)	 Taasisi Saidizi

Taasisi saidizi za tahadhari ni: Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, Bodi ya Utalii, Idara 
ya Habari, Idara ya Usalama wa Chakula, Idara ya Afya, Idara 
ya Mawasiliano, Idara ya Usafirishaji, Idara ya Mifugo, Simu za 
Mikononi: ZANTEL, AIRTEL, VODACOM, TIGO, TTCL n.k. 
Vyombo vya Habari (Televisheni, redio na magazeti).

Taasisi Saidizi zitafanya yafuatayo: -

i.	 Kuteua na kutoa mafunzo kwa watumishi na kuhakikisha 
taratibu sahihi zinaandaliwa na kuhifadhiwa.

ii.	 Chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu, taasisi hizi 
zitambue kama tahadhari zilizotolewa zimewafikia 
waathirika. 

iii.	 Chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu, taasisi hizi 
zina jukumu la kuhakikisha tahadhari zinawafikia taasisi 
zinazohusika. 
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d)	 Mgawanyo wa Majukumu
(a)	 Ofisi ya Waziri Mkuu itafanya yafuatayo:

i.	 Kuainisha sera zote zinazohusu tahadhari za awali za maafa 
na taarifa za dharura za umma;

ii.	 Kuandaa mfumo wa tahadhari wa maafa;

iii.	 Kutoa wataalamu na kuendesha Kituo cha tahadhari cha 
ndani;

iv.	 Kuandaa na kuhifadhi taratibu za uendeshaji wa mfumo 
wa tahadhari, kuratibu inapohitajika na idara nyingine, 
taasisi, mamlaka, vituo vya redio na televisheni za ndani, 
makampuni ya televisheni ya biashara, na taasisi nyingine;

v.	 Kufanya matengenezo na upimaji wa mara kwa mara wa 
vifaa vya mfumo wa tahadhari;

vi.	 Kuratibu uendeshwaji wa Kituo cha Operesheni na 
Mawasiliano ya Dharura kwa saa 24 kwa ajili ya kupokea 
taarifa za tahadhari;

vii.	 Kutoa taarifa za tahadhari za awali zilizopokelewa kupitia 
mifumo iliyopo;

viii.	 Kufanya uratibu wa jumla wa mifumo ya ndani ya utoaji wa 
tahadhari za awali.

ix.	 Kupokea na ikibidi kuthibitisha na kukubali taarifa za 
tahadhari kuhusu hali za maafa.

x.	 Kutoa taarifa kwa wataalamu wa eneo husika kuhusu hali ya 
maafa au hali tishio, kama inavyohitajika.

xi.	 Kwa mujibu wa SOPs au inapoelekezwa, kuamsha mfumo 
wa tahadhari ili kutahadharisha na kutoa maelekezo kwa 
mifumo iliyopo chini ya mamlaka yao;

xii.	 Tambua mahitaji ya tahadhari kwa kutumia njia maalumu 
na tahadhari ya nyumba hadi nyumba kwa maeneo ambayo 
mifumo mingine ya tahadhari haifikii umma ipasavyo;

xiii.	  Kuanzisha na kutunza taratibu mahsusi za majanga 
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zinazohusu upokeaji wa tahadhari, uthibitishaji na 
usambazaji kwa kushirikiana na taasisi zinazohusika au 
kongani husika.

(b)	Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kitafanya 
yafuatayo:

i.	 Kuratibu kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali au wakuu 
wa kongani husika, kuandaa taratibu za uendeshaji wa 
mfumo wa tahadhari ya awali, kuratibu inapobidi na taasisi 
nyingine za kitaifa za tahadhari za awali, vituo vya redio na 
televisheni za ndani, makampuni ya televisheni ya biashara, 
na taasisi nyingine;

ii.	 Kusaidia katika uandaaji wa jumbe za tahadhari za awali na 
ushauri maalum wa habari kabla ya kuamsha kwa Kituo cha 
Operesheni na Mawasiliano ya Dharura.

iii.	 Wakati Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
kimeamshwa, kusaidia katika uandaaji wa jumbe za 
tahadhari za awali na ushauri maalum.

iv.	 Kwa uratibu na Afisa Habari na Mawasiliano Serikalini, 
kutoa elimu kwa umma kuhusu na matumizi ya mfumo wa 
tahadhari.

(c)	 Afisa Habari na Mawasiliano Serikalini atafanya yafuatayo:

i.	 Kwa uratibu na Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura na wakuu wa kongani wanaohusika, atatengeneza 
mapema ujumbe wa tahadhari ya awali na maelekezo ya 
umma kwa janga linalojulikana;

ii.	 Wakati dharura imetokea, tengeneza jumbe za tahadhari ya 
awali na maelekezo ya umma kwa hali mahususi iliyopo;

iii.	 Kuandaa taratibu za kuwezesha utolewaji wa taarifa za 
dharura za umma zilizoratibiwa ili kutangaza taarifa za 
kimsingi zilizotolewa katika jumbe za tahadhari za awali;

iv.	 Kuandaa eneo la kutoa taarifa kupitia Vyombo vya Habari 
(katika/karibu na Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura);
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v.	 Mara kwa mara eleza vyombo vya habari kuhusu mifumo 
ya ndani ya tahadhari ya ndani na taratibu za utoaji wa 
tahadhari;

vi.	 Kuandaa na kusambaza zana za kutolea elimu juu ya 
tahadhari za maafa kwa umma.

(d)	Jeshi la Polisi Tanzania litatoa wataalam kwa ajili ya kutoa 
tahadhari kwa kutumia njia maalumu na tahadhari ya nyumba 
hadi nyumba pindi watakapoombwa.

(e)	 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Tanzania litatoa wataalam kwa 
ajili ya kutoa tahadhari kwa kutumia njia maalumu na tahadhari 
ya nyumba hadi nyumba pindi watakapoombwa.

(f)	 Mamlaka na idara zote za serikali za mitaa zitafanya yafuatayo:

i.	 Kutoa taarifa kwa Kituo cha Operesheni za Dharua 
kinachoweza kutoa taarifa ya tahadhari kwa wataalamu wa 
eneo husika au kwa umma;

ii.	 Itakapoombwa, watatoa wataalam kwa ajili ya kutoa 
tahadhari kwa kutumia njia maalumu na tahadhari ya 
nyumba hadi nyumba pindi watakapoombwa;

(g)	Waendeshaji vyombo vya habari na mawasiliano wanatarajiwa:

i.	 Kusambaza ujumbe wa tahadhari na ushauri maalum 
wa habari utakaotolewa na serikali kwa umma haraka 
iwezekanavyo;

ii.	 Kushiriki katika majaribio ya mara kwa mara ya Mfumo wa 
Tahadhari ya Awali na mifumo mingine ya tahadhari.

(h)	Taasisi, maeneo ya biashara na maeneo ya mikusanyiko ya 
watu wanatarajiwa kufuatilia redio, televisheni, barua pepe, 
ving’ora na jumbe fupi ili kupata taarifa za tahadhari na 
kuchukua hatua zinazofaa ili kulinda wagonjwa, wanafunzi, 
wateja na wafanyakazi wao.

VI.	 USIMAMIZI NA UDHIBITI
Ofisi ya Waziri Mkuu itatoa mwongozo wa jumla wa shughuli 
mahususi za uendeshaji wa mfumo wa kitaifa wa tahadhari za 
awali.
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3.	 KIAMBATISHO C: TAARIFA KWA UMMA

I.	 LENGO
Lengo la kiambatisho hiki ni kuonyesha njia, mpangilio na utaratibu 
wa kupeleka taarifa na maelekezo kwa umma wakati wa maafa.  
Kiambatisho hiki pia hutoa mwongozo wa elimu kwa umma 
itakayotolewa kabla ya maafa ili kusaidia wananchi wasifike katika 
hali ya hatari ambayo inaweza ikahitaji msaada wa dharura.

II.	 HALI NA MATARAJIO 
A.	 HALI

i.	 Tanzania itakuwa inakabiliwa na majanga yanayoweza 
kusababisha maafa. 

ii.	 Wakati wa maafa, umma unahitaji taarifa na maelekezo 
sahihi na kwa wakati juu ya maafa na hatua za kujikinga 
ambazo zinatakiwa kuchukuliwa kupunguza madhara, vifo 
na uharibifu wa mali.

iii.	 Kwa maafa yanayoanza taratibu kama vile ukame yanaweza 
kuchukua siku kadhaa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya 
Menejimenti ya Maafa kutoa taarifa ya kina kuhusu maafa 
hayo na hatua za kuchukua kwa umma ili kujikinga.

iv.	 Kwa maafa mengine, yawezekana pasiwepo na muda wa 
kutoa tahadhari kwa umma, hivyo kufanya mfumo wa utoaji 
taarifa kwa umma kushindwa kutoa taarifa ya janga na nini 
cha kufanya kwa haraka.  Hivyo, ni muhimu wananchi 
wakashauriwa juu ya uwezekano wa janga kutokea na hatua 
za kuchukua kwa lengo la kupuguza athari za janga/maafa 
hayo. 

B.	 MATARAJIO

i.	 Programu inayounganisha elimu na taarifa za maafa inafaa 
zaidi kwani inaweza kupunguza upotevu wa maisha (vifo) na 
mali.

ii.	 Taasisi husika, Mamlaka za Serikali ya Mtaa na Vyombo vya 
habari vya ndani vitashirikiana kutuma taarifa za tahadhari 
wakati wa maafa na kushiriki katika programu za kuelimisha 
wananchi kuhusu maafa kabla hayajatokea.
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iii.	 Maafa mengine yanaweza kuvuta hisia kubwa ya vyombo 
vya habari vya ndani na nje hivyo kuzidi uwezo wa maofisa 
habari.

iv.	 Uharibifu mkubwa wa vifaa vya mawasiliano ya vyombo 
vya habari na kupoteza nguvu za umeme kunaweza kuharibu 
mtiririko wa kawaida na usambazaji wa habari katika eneo la 
janga.

v.	 Mahitaji ya taarifa za umma nje ya eneo la maafa yanaweza 
kuzidi uwezo wa Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali.

vi.	 Baada ya maafa, taarifa za maafa husika zinaweza kuwa 
potofu, zisizoeleweka, ngumu kudhibitisha, na zinakinzana.

vii.	 Dharura kubwa inaweza kuwa ya ukubwa kiasi kwamba njia 
za kutawanya taarifa za umma katika eneo la maafa zinaweza 
kuathiriwa au kushindwa kufanya kazi.

III.	 DHANA YA KUKABILI
A.	 Dhana ya Ujumla

i.	 Taarifa kwa umma zinakuwa katika mlengo wa kutoa 
maelekezo yanayolenga masuala ya tahadhari na uokoaji. 

ii.	 Hatua mahususi zichukuliwe kuhakikisha wananchi 
wanaarifiwa kuhusu maendeleo ya tukio.  Utoaji wa taarifa 
halisi utasaidia kutoa imani kwa wananchi kuwa suala 
linashughulikiwa vizuri.  Udhibiti wa tetesi mbalimbali ni wa 
muhimu katika programu.  Mwitiko kutoka kwa wananchi 
unatakiwa kuwa sehemu ya kuboresha programu.

iii.	 Juhudi za utoaji elimu zielekezwe katika kuongeza uelewa wa 
jamii juu ya majanga na jinsi ya kujiandaa.   Taarifa zote na 
elimu kwa jamii itategemea ushirikiano wa kila chombo cha 
habari na ngazi zote za.

iv.	 Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa 
itaandaa orodha ya Vyombo vya Habari yenye majina, namba 
za simu na baruapepe za kila chombo cha habari ikijumuisha 
televisheni, redio na magazeti.
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A.	 Usambazaji wa Habari
i.	 Katika hatua za awali za maafa, Kituo cha Operesheni 

za Dharura kama sehemu ya tahadhari ya ndani ya 
eneo husika, kinaweza kulazimika kuchukua hatua 
za haraka kulingana na aina ya janga. Ndani ya 
mipaka ya mamlaka yaliyokabidhiwa kwa Kituo cha 
Operesheni za Dharura cha eneo husika, kitaambua 
endapo tahadhari ya awali inatakiwa kuandaliwa, 
kutolewa, na kusambaza. Kuandaa jumbe wa maafa 
yanayoweza tokea ambazo zinaweza kutumika kama 
ujumbe wa maandishi au kulingana na mahitaji kama 
itakavyohitajika kwa hali maalum.

ii.	 Kwa vile ujumbe wa Mfumo wa Tahadhari ya 
Dharura unatolewa kwa dakika chache, jumbe hizo 
za tahadhari zinaweza kuongezwa kwa mashauri 
maalum ya habari ambayo yana maelezo yanayotoa 
ufafanuzi zaidi juu ya maafa husika. Ushauri wa 
habari maalum kwa ujumla husambazwa kwa vyombo 
vya habari, nukushi au barua pepe. (Nakala za jumbe 
zilizandaliwa awali, ambazo ni pamoja na jumbe za 
tahadhari na ushauri maalum wa habari, hutunzwa 
kwenye Kituo cha Operesheni za Dharura ili ziweze 
kupatikana na kurekebishwa haraka.)

iii.	 Watangazaji na makampuni ya televisheni za biashara 
wanatarajia Mfumo wa Tahadhari ya Dharura utumike 
katika matukio ya majanga yanayohatarisha maisha.

IV.	 MUUNDO NA MAJUKUMU
A.	 Majukumu ya Jumla

i.	 Jukumu la kutoa taarifa za maafa na maelekezo kwa umma 
ni la Ofisi ya waziri Mkuu

ii.	 Ofisi ya Waziri Mkuu itatoa mwongozo wa programu za 
taarifa kwa umma.

iii.	 Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali atasimamia na 
kuratibu shughuli zote za maafa zinazohusiana na taarifa za 
umma.
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B.	 Taasisi Ongozi
i.	 Jukumu la msingi la utoaji wa taarifa kwa umma 

limekabidhiwa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara 
inayohusika na Habari itakayofanya kazi kama naibu taasisi 
ongozi.

ii.	 Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali atatoa taarifa 
kwa vyombo vya habari kuhusu hali ya maafa, taarifa 
zitakazotolewana au matangazo ya dharura yatakayotolewa.

C.	 Taasisi Saidizi
Taasisi saidizi zitakuwa ni Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania, Kamati za Usimamizi wa Maafa, mitandao ya simu na 
vyombo vya habari (vituo vya TV na redio, na magazeti).

Majukumu:

i.	 Kushiriki katika Uanzishaji wa Kituo cha Pamoja cha 
Habari;

ii.	 Kuendesha program za elimu kwa umma na kujenga uelewa 
kuhusiana na maafa;

iii.	 Kukusanya na kutoa taarifa na maelekezo kwa umma wakati 
wa maafa na kujibu maswali yanayohusiana na shughuli za 
kukabiliana na maafa;

iv.	 Kutoa taarifa kwa vyombo vya habari na umma wakati wa 
maafa;

v.	 Kupanga mikutano na vyombo vya habari;

vi.	 Kufuatilia vyombo vya habari ili kubaini taarifa potofu 
kuhusu tukio husika;

vii.	 Wataalamu watakaopewa jukumu la kudhibiti uvumi 
watapokea simu kwenye simu ya dharura, kujibu maswali 
kutoka kwa wapiga simu, na kuweka kumbukumbu na kutoa 
taarifa ya maudhui ya maswali hayo kwa Afisa Habari na 
Mawasiliano wa Serikali ili aweze kutambua masuala ya 
kushughulikiwa katika mijadala ya vyombo vya habari;

viii.	 Kusanya, chapisha, kupiga picha na kuandaa makala za hali 
ya maafa.
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V.	 MAJUKUMU
a)	 Ofisi ya Waziri Mkuu itafanya majukumu yafuatayo:

i.	 Kuhakikisha kwamba nchi imetekeleza na kuainisha taratibu 
za kuratibu na kuunganisha shughuli za utolewaji wa taarifa 
za umma, ikiwa ni pamoja na kuunda programu ya elimu 
kwa umma kuhusu maafa;

ii.	 Kuidhinisha na kutoa taarifa zote kwa vyombo vya habari;

iii.	 Itaratibu Taarifa za Dharura kwa Umma kulingana na Sheria 
ya Usimamizi wa Maafa, Sura ya 242.

b)	 Afisa Habari na Mawasiliano Serikalini atafanya yafuatayo: -

i.	 Ataratibu na kuunganisha shughuli za taarifa kwa umma 
nchi nzima na taasisi kama inavyotakiwa.

ii.	 Ataandaa taarifa sahihi juu ya tukio kwa matumizi ya ndani 
na nje.

iii.	 Kuratibu taarifa zote za dharura kwa umma za Serikali za 
Mitaa.

iv.	 Kuandaa na kutekeleza program endelevu ya elimu kwa 
umma juu ya maafa.

v.	 Kuandaa na kusambaza Vifaa/vipeperushi vya taarifa kwa 
umma na kuhifadhi akiba ya Vifaa/vipeperushi kwa ajili ya 
matumizi ya dharura kulingana na majanga yanayoweza 
kuikumba nchi. Vifaa hivyo ni pamoja na:

•	 Vipeperushi vitakavyoonesha namna ya kukabiliana na 
majanga 

•	 Maelekezo mahususi ya majanga juu ya “mtu atakwenda 
wapi na atafanya nini” wakati wa maafa.

•	 Taarifa za namna tahadhari za dharura zinavyotolewa na 
maana ya alama za tahadhari. 

vi.	 Kuandaa mbinu/njia (mfano: nyongeza katika magazeti, 
maandiko ya kutangaza kwenye televisheni/redio) za 
kusambaza taarifa kwa umma.
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vii.	 Kuthibitisha vyanzo vya taarifa, usahihi na kupata kibali cha 
kutoa taarifa kwa umma.

viii.	 Kufuatilia ufikaji na usahihi wa taarifa za maafa kwenye 
vyombo vya habari na kufanya masahihisho kila 
inapohitajika.

ix.	 Kuchukua hatua za kudhibiti uzushi/tetesi.  

x.	 Kuarifu vyombo vya habari mara kwa mara juu ya mifumo 
ya tahadhari iliyopo katika maeneo husika na taratibu za 
utoaji wa tahadhari za awali.

xi.	 Kukusanya na kutunza taarifa zilizochapwa na Makala za 
picha za tukio la maafa.

c)	 Meneja wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura 
atafanya:

i.	 Kumshauri na kupendekeza kwa Idara ya Menejimenti ya 
Maafa kuhusu wakati wa kutoa maelekezo kuhusu maafa 
kwa umma;

ii.	 Kuratibu na Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali katika 
uandaaji wa jumbe za awali zinazohusiana na maafa;

iii.	 Kushirikiana na Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali 
katika kuandaa na kutekeleza programu za elimu kwa umma 
zinazohusiana na usimamizi wa maafa;

iv.	 Kutambua masuala yaliyotolewa na umma, uvumi, na 
masuala mengine yanayohusisha raia kwa PIO ili yaweze 
kushughulikiwa katika shughuli za habari za umma.

d)	 Taasisi, Idara na Mamlaka za serikali za mitaa zitatekeleza 
yafuatayo:

i.	 Kuelekeza maswali ya vyombo vya habari wakati wa maafa 
kwa Ofisi ya Waziri Mkuu- Afisa Habari na Mawasiliano wa 
Serikali;

ii.	 Kushirikiana na Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali 
kujibu maombi ya taarifa kutoka kwa umma au vyombo vya 
habari.
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e)	 Makampuni ya vyombo vya habari yanatarajiwa kutekeleza 
yafuatayo:

i.	 Kusambaza ujumbe wa tahadhari na ushauri maalum wa 
habari utakaotolewa kwa umma haraka iwezekanavyo;

ii.	 Kushiriki katika majaribio ya mara kwa mara ya Mfumo wa 
Tahadhari ya Dharura na mifumo mingine ya tahadhari;

iii.	 Kutoa taarifa ya shughuli za usimamizi wa maafa 
zilizotekelezwa na eneo lililofikiwa;

iv.	 Kufanya kazi na Idara ya Menejimenti ya Maafa na Afisa 
Habari na Mawasiliano wa Serikali katika utekelezaji wa 
programu za elimu kwa umma zinazohusiana na maafa;

v.	 Kuangalia usahihi wa maelezo kuhusu operesheni za maafa 
kwa kushirikiana na Afisa Habari na Mawasiliano wa 
Serikali. 

VI.	  MAELEKEZO NA UDHIBITI
a)	 Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa 

inawajibika kutoa programu za taarifa za dharura kwa umma.  
Hivyo, Idara ya Menejimenti ya Maafa itataoa mwongozo wa 
shughuli za utoaji wa elimu na taarifa kwa umma.

b)	 Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali ataelekeza shughuli 
zote za taarifa kwa umma kwa kuratibu na mtu mmoja mmoja, 
idara na taasisi zinazofanya kazi nyingine za maafa.

c)	 Kila inapowezekana, Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali 
atatoa habari kwa umma na vyombo vya habari wakati wa 
maafa baada ya kuidhinishwa.  Wakati wa operesheni za maafa, 
idara na taasisi/wakala zitawasilisha maswali yote ya vyombo 
vya habari kwa Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali.

VII.	 UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI
a)	 Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali ataendesha 

programu za elimu ya maafa kuongeza uelewa wa wananchi 
kuhusu masuala ya maafa.  Programu za maafa zinaweza 
kujumuisha uwasilishaji wa mada na maonyesho shuleni, 
kwenye mikusanyiko ya watu na mikutano ya wananchi 
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ikijumuisha usambazaji wa vifaa vya elimu.  Kama taasisi 
saidizi, vyombo vya habari vya ndani vitasaidia shughuli hizi 
na wafanyabiashara wa ndani wataombwa kudhamini matukio 
hayo na kusaidia kuchangia gharama.

b)	 Nyaraka nyingi zinazohusu usimamizi wa dharura, kujiandaa 
na kukabili maafa zitaandaliwa na kuchapishwa.  Nyaraka hizi 
zitajumuisha taarifa za kujiandaa na taarifa mahususi kwa ajili 
ya watoto, wazee, watalii na watu wenye ulemavu tofauati.
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SEHEMU YA TATU: NYONGEZA

NYONGEZA NA. 1: MAHITAJI YA HABARI KWA UMMA

I.	 Utangulizi
Wakati wa maafa, ni muhimu kuwapa umma kwa ujumla taarifa za 
kutosha juu ya hali ya maafa haraka iwezekanavyo ili kupunguza 
wasiwasi na kupunguza uwezekano wa hofu au vitendo visivyofaa. 
Vyombo vya habari ndio njia kuu ya kusambaza habari ya hali 
maafa ilivyo kila mara kwa hadhira kubwa. Taarifa zitakazotolewa 
zitapunguza muda na wafanyakazi ambao Serikali za Mitaa 
italazimika kuacha shughuli za kukabili na kurejesha hali ili 
kukabiliana na uwezekano wa uwepo wa idadi kubwa ya maswali 
kutoka kwa umma. Kila juhudi ifanywe kushirikiana na vyombo vya 
habari katika kutoa taarifa muhimu.

II.	 Mahitaji ya Taarifa
Aina zifuatazo za habari zitatolewa kwa umma kwa kina na haraka 
iwezekanavyo:
1.	 Nini kimetokea

(a)	 Chanzo cha tukio au maafa
(b)	 Mahali
(c)	 Wakati wa kutokea
(d)	 Hali imetatuliwa au zoezi la kukabili linaendelea
(e)	 Sababu (Hadi tathmini ya maafa ibaini sababu kwa uhakika 

za kutokea kwa tukio, haishauriwi kubahatisha.)
2.	 Hatua zilizochukuliwa kukabili

Je, ni hatua gani zimechukuliwa au zinachukuliwa kulinda afya 
ya umma na usalama na mali ya umma na za watu binafsi?

3.	 Madhara Yaliyopatikana
(a)	 Nyumba
(b)	 Biashara
(c)	 Majengo ya Serikali
(d)	 Miundombinu - barabara, madaraja, mbuga, nk.
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4.	 Majeruhi
(a)	 Idadi ya waliopoteza maisha na sababu zake
(b)	 Idadi ya waliojeruhiwa, chanzo chake/hali ya majeraha, 

na mahali wanapotibiwa
(c)	 Idadi ya watu waliopotea na sababu zake
(d)	 Utambuzi wa jumla wa majeruhi - umri, jinsia, hali 

(mfanyakazi, mmiliki wa nyumba, mhusika wa 
kukabili, nk.

(e)	 Majina ya majeruhi - hutolewa tu baada ya ndugu wa 
karibu kujulishwa

5.	 Uokoaji
(a)	 Maeneo na vifaa vilivyohamishwa
(b)	 Wastani wa idadi ya watu waliohamishwa

6.	 Makazi ya Muda na Huduma kwa Waathirika
(a)	 Makazi ya Muda yaliyofunguliwa - jina na eneo
(b)	 Idadi ya watu wanaohifadhiwa kwenye makazi ya 

muda
(c)	 Mahali pa kulisha watu wengi au vituo vingine vya 

utunzaji wa watu wengi vinavyofanya kazi - jina, eneo, 
na idadi ya watu wanaohudumiwa

7.	 Hali ya Huduma
(a)	 Huduma ya umeme
(b)	 Mfumo wa simu
(c)	 Mfumo wa maji
(d)	 Mfumo wa maji taka
(e)	 Usambazaji wa gesi asilia n.k

8.	 Kufungwa kwa Barabara na Vituo

9.	 Taasisi zinazoshughulika kukabili maafa
(a)	 Mamlaka za Serikali ya Mtaa
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(b)	 Sekretarieti   ya Mkoa 
(c)	 Taasisi za kitaifa
(d)	 Vikundi vya kujitolea
(e)	 Taasisi zisizo za Kiserikali

10.	 Njia za Kuwasiliana na Waokoaji

11.	 Maeneo ambayo ufikiaji umezuiwa na sababu ya vizuizi hivyo

12.	 Kwa hali ya maafa inayoendelea, shughuli zilizopangwa za 
kukabiliana
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NYONGEZA NA. 2: KUFANYA KAZI NA VYOMBO VYA HABARI 

(MWONGOZO WA AFISA HABARI NA MAWASILIANO WA 
SERIKALI)

1.	 Wakati wa kufanya kazi na vyombo vya habari:

(a)	 Tambua Msemaji Mkuu kabla ya mazungumzo kulingana na 
Sheria ya Usimamizi wa Maafa.

(b)	 Kuwa na nambari ambayo vyombo vya habari watatumia 
kupiga simu watakapohitaji kupata taarifa.

(c)	 Hakikisha mtu anayejibu simu anajua ni nani wa kuelekeza 
simu za vyombo vya habari.

(d)	 Pata habari zote kutoka kwa wasimamizi kabla ya kuzungumza 
na vyombo vya habari.

(e)	 Andika majibu ya maswali haya kulingana na taarifa 
zinazohitajika.

2.	 Wakati Afisa Habari na Mawasiliano wa Serikali anazungumza 
na vyombo vya habari:
(a)	 Sema ukweli na ikiwa inahusiana na tukio hilo, hakikisha kuwa 

Ofisi ya Waziri Mkuu ameidhinisha taarifa hiyo.
(b)	 Kuwa na mwadilifu na usionyeshe upendeleo kwa baadhi ya 

wanahabari binafsi au vyombo vya utangazaji.
(c)	 Kamwe usiseme chochote kisichofaa kuchapishwa au 

kutangazwa.
(d)	 Ongoza mahojiano na kusikiliza maswali ya mwandishi.
(e)	 Usikubali ufafanuzi wa vyombo vya habari kuhusu kile 

kilichotokea, badala yake, zingatia ufafanuzi ulioidhinishwa na 
ofisi.

(f)	 Sitisha, fikiria, omba muda zaidi ikihitajika.
(g)	 Jibu swali lililoulizwa tu. Usitoe majibu yasiyo na uhakika.

(h)	 Zingatia ujumbe wa msingi.
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NYONGEZA NA. 3: TARATIBU ZA UENDESHAJI ZA AFISA 
HABARI NA MAWASILIANO WA SERIKALI

1.	 Majukumu ya kila siku ya Afisa Habari na Mawasiliano wa 
Serikali wakati wa maafa ni pamoja na:

(a)	 Kusambaza taarifa kuhusu majanga mahususi, vihatarishi 
vinavyohusiana na majanga hayo, na hatua za kujilinda na 
majanga hayo kwa vyombo vya habari na umma. Mahojiano 
ya vyombo vya habari, pamoja na matangazo kwa umma 
yaliyoandikwa na kurekodiwa, ni sehemu ya juhudi hizi.

(b)	Kuhakikisha kwamba matoleo yote ya habari yanaidhinishwa 
na kutolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu.

(c)	 Kuamua njia sahihi kwa mawasiliano yote; matoleo, taarifa 
za ushauri na mahojiano.

(d)	Kurekebisha habari potofu zinazosambazwa na vyombo 
vya habari.

(e)	 Kuwajibika na taarifa za tovuti kwa vyombo vya habari, 
na kuidhinisha taarifa za maafa zitakazochapishwa kwenye 
tovuti ya serikali.

(f)	 Kuwa kitovu cha kuruhusu ufikiaji taarifa za hatua 
zinazochukuliwa na serikali kuhsiana na maafa kwa vyombo 
vya habari na wa umma kwa ujumla. Wawakilishi wa 
vyombo vya habari wanaotembelea Kituo cha Operesheni 
na Mawasiliano ya Dharura wakati wa maafa watawekwa 
sehemu maalumu iliyotengwa kwa ajili ya vyombo vya 
habari. Ufikiaji wa Kituo cha Operesheni na Mawasiliano 
ya Dharura na vyombo vya habari wakati wa maafa 
hautaruhusiwa isipokuwa kwa sababu maalum.

(g)	Kuanzisha muundo wa kudhibiti na kusajiri laini za simu za 
habari za umma kabla, wakati na baada ya maafa.

(h)	Toa maelezo ya umma kuhusu bidhaa na huduma za 
kujitolea zinazohitajika.
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(i)	 Kuratibu kwa karibu na taasisi saidizi katika utayarishaji 
wa jumbe thabiti na sahihi, na usambazaji wa jumbe hizo 
kupitia taarifa za kila siku na mikutano ya habari.

(j)	 Kuendesha program ya taarifa kwa umma, kwa kuzingatia 
mahitaji ya wakaazi na wageni wanaokuja nchini, kuweza 
kujua mara moja njia za kupata huduma za dharura, pamoja 
na tahadhari za awali na hatua za kuchukuliwa wakati wa 
maafa. 

(k)	Kutunza orodha ya mawasiliano ya vyombo vya habari na 
watumishi wa habari na mawasiliano kwenye chumba cha 
habari.

(l)	 Hakikisha kuwa watumishi wa habari na mawasiliano 
wanapaswa kuwepo kwenye mikutano na vyombo vya 
habari

(m)	Kuandaa taarifa za habari na kitini kwa ajili ya umma.

(n)	Kufanya mabadiliko ya zamu za watumishi ili kuhakikisha 
kunakuwepo na kupeana mrejesho sahihi wa kazi, 
vipaumbele na hatua zinazofuata.

(o)	Kuleta vifaa binafsi kama vile nguo, dawa, vifaa vya 
malazi na usafi kwa ajili ya kujikimu kwa siku 3 wakati wa 
kuamshwa kwa operesheni za kituo.

(p)	Kutunza kumbukumbu ya matukio kwa madhumuni ya 
kihistoria/mafunzo kwa tukio husika.

2.	 Mikutano ya Habari: Hutoa fursa kwa vyombo vya habari 
kupata taarifa zilizounganishwa na kuuliza maswali kwa 
wakati uliopangwa, na kuvijulisha vyombo hivyo kuhusu 
matangazo na mikutano itayofuata.
(i)	 Baada ya kuamshwa kwa Kituo cha Operesheni na 

Mawasiliano ya Dharura, weka ratiba ya mikutano ya 
kutoa taarifa ya kila siku;

(ii)	 Weka ratiba ya mikutano kwenye chumba cha habari;
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(iii)	 Panga wataalam wa mada kwa mikutano ya habari.

3.	 Ziara za Vyombo vya Habari: Kutoa fursa ya kusindikiza 
vyombo vya habari kutembelea maeneo ambayo hayawezi 
kufikiwa na umma kutokana na uharibifu au hatari 
nyinginezo, kwa ajili ya kutoa taarifa kwa umma.
(i)	 Panga usafiri utakaotumika
(ii)	 Toa ushiriki kamili, kwa upande wa tukio la ufikiaji 

mdogo, chagua kikundi cha vyombo vya habari 
vichache kushiriki ili waweze kuwapata wengine taarifa 
wataporudi kutoka eneo la tukio;

(iii)	 Kuratibu ziara moja kwa siku kwa kipindi chote cha 
tukio ikiwezekana.

4.	 Ziara za Watu Mashuhuri: Kuratibu ziara za watu 
mashuhuri na viongozi walioteuliwa.
(i)	 Wakati wa maafa, viongozi wa mikoa na kitaifa 

watatembelea Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 
Dharura;

(ii)	 Shirikiana na watumishi wa viongozi kupanga ratiba;
(iii)	 Kuainisha mahitaji ya viongozi kama vile chumba cha 

mikutano, ziara, upatikanaji wa vyombo vya habari, 
maegesho, nk.

(iv)	 Kuratibu taarifa ya vyombo vya habari ikiwa ni lazima;
(v)	 Hakikisha Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya 

Dharura kimearifiwa.

5.	 Kuingia kwa Vyombo vya Habari: Kutakuwa na Mtumishi 
katika chumba cha habari ili kufuatilia maombi na 
kuwezesha mahitaji ya vyombo vya habari.
(i)	 Kuwa na rejista ya kila siku ya kuingia katika chumba cha 

habari;
(ii)	 Kuwa na kijitabu kwa ya taarifa;
(iii)	 Kuwa na ratiba ya matukio;
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(iv)	 Kuratibu matumizi ya vifaa vya habari na utaratibu wa 
mahali pa kukaa kwa vyombo vya habari;

(v)	 Saidia kwa mahitaji ya media.

6.	 Kupanga wasemaji: Wasemaji wanapaswa kuratibiwa ili 
kufika kwa wakati kwa mahojiano na vyombo vya habari 
na utoaji wa taarifa za kila siku kwa njia ya mtandao.
(i)	 Ikiwa ombi la mahojiano litatolewa na vyombo vya 

habari, wasiliana na mtaalamu anayehusika na mada 
husika, panga mahojiano, na ushirikiane na muwasilisha 
mada kuunda hoja zinazofaa za kuzungumza, au tumia 
vidokezo vya kuzungumza vilivyoandaliwa mapema.

(ii)	 Wasindikize watoa mada kwenye mahojiano muda mfupi 
kabla, na uwepo wakati wote wa mahojiano.

(iii)	 Fanya kazi na watumishi kuratibu vifaa vya mawasiliano 
na habari

7.	 Tengeneza Hoja za Maongezi: Shughuli hii ni muhimu sana 
katika kujiandaa kwa ajili ya tukio la dharura na muda 
mchache kabla ya tukio.
(i)	 Hudhuria mikutano ya kisera au kutana na wahusika wa 

tukio ili kupata taarifa za hivi punde.
(ii)	 Andika maelezo ya kuzungumza na yapitie pamoja na 

msemaji ili kuyaboresha.
(iii)	 Hakikisha msemaji ana taarifa za hali halisi ya sasa ya 

huduma na ushauri.
(iv)	 Fanya mazoezi na msemaji ikiwa muda unaruhusu.

8.	 Kuandika na kusambaza taarifa za habari: Husika na 
kuandika taarifa za habari. Kukubali na kutathmini 
maombi yote ya taarifa zitakazotolewa. Kuwajibika 
kuandaa na kusambaza taarifa zote zinazohusiana na tukio 
kwa umma.
(i)	 Kuainisha muda unaofaa na taarifa itakayotolewa;



49

(ii)	 Kagua ukweli na usahihi wa taarifa;
(iii)	 Kagua uandishi sahihi wa maneno;
(iv)	 Weka tarehe na saa ya kutolewa kwa kila taarifa;
(v)	 Tuma taarifa ya habari kwa barua pepe ya kundi la 

vyombo vya habari;
(vi)	 Weka namba kwakila toleo la habari.
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NYONGEZA NA. 4: MFUMO WA TAIFA WA USIMAMIZI WA 
MAAFA 

Ofisi ya Waziri Mkuu 

Jukwaa la Taifa la 
Wadau wa 

Usimamizi wa 
Maafa 

Kamati ya 
Wataalam  ya 

Kitaifa ya 
Usimamizi wa  

Maafa 

Mashirika ya 
Umoja wa 
Mataifa, 

Kimataifa, yasiyo 
ya Kiserikali, 

Kidini, Kijamii, 
Vyombo vya 

Habari, Taasisi 
za Utafiti na 
Sekta Binafsi  

Kamati ya Wataalam ya 
Mkoa ya Usimamizi wa  

Maafa 

Kamati ya Wataalam ya 
Jiji, Manispaa, Mji na 

Wilaya ya Usimamizi wa  
Maafa 

Kamati ya Kata ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Kamati ya Kijiji au Mtaa ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Taasisi za 
Utoaji wa 

Tahadhari ya 
Awali 

Kamati Elekezi ya Mkoa 
ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati Elekezi ya 
Wilaya ya Usimamizi wa 

Maafa 

Kamati Elekezi 
ya Kitaifa ya 

Usimamizi wa 
Maafa 
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