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Mawaziri wakutana kuimarisha mikakati ya
Kupambana na ukatili wa kijinsia kwa watoto

‘Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na
Uratibu Mhe. George Simt ahimiza

“Waziri Simbachawene,
Katibu Mkuu Ofisi

ushirikishwaji wa wadau wote katika kuunganisha
nguvu ili kupambana na ukatili wa kijinsia kwa
watoto.

Kauli hiyo ameitoa wakati akiongoza kikao
kilichowakutanisha ~ Mawaziri ~ wa  kisekta
kilichofanyika leo jijini Dar es salaam, kilicholenga
kuimarisha mikakati ya kupambana dhidi ya ukatili
wa kijinsia kwa watoto.

ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na
Urat:bu kwa knshm]uana na

> yote
izungumze kwa pamoja kuhusu
ukatili wa kijinsia na baada ya kikao
cha Mawaziri ushauri upelekwe
kwa Waziri Mkuu ili aridhie.”



Tli hatua za muda mfupi hatua za muda wa kati na
hatua za muda mrefu ziweze kuchukuliwa katika
kupambana na vita hii, binadamu wamekuwa waajabu
kuliko wanyama matukio mengi ya ukatili wa kijinsia
yanafanywa na ndugu wa karibu.

Katika kikao hicho amesema Mwaka 2021 viliripotiwa
vitendo vya unyanyasaji wa watoto 110499 ni asilimia
chache yawalioripoti.

“Uliongoza ni ukatili wa ubakaji 5899 na waliolawitiwa
1114 na waliopata mimba za utotoni ni 1677 na utafiti
ukaonesha namba hizi uzigawe kwa 60, utaona asilimia
60 inafanyika nyumbani walipo baba na mama ndugu
jamaa na marafiki na asilimia 40 ni nje ya nyumbani,
wakiwa shuleni au wanapoenda shuleni.”

Lazima tuimarishe mifumo i na

sheria tunazo tayari tuna miongozo mbalimbali sasa
tunahitaji mawasiliano yaanzie kwa Mawaziri yashuke
kwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, ishuke
kwenye kata zetu, ishuke kwenye mitaa na vijiji.

“Mfumo wa mawasiliano uende kwenye kamati za
mabaraza ya madiwani kwenye Halmashauri zetu,
lakini kwenye vikao vya maendeleo vya kata ili viwe na
nguvu ya kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji wa
kijinsia kwa watoto ili hata marekebisho ya sheria
ndogo ndogo yaanzie kule chini,” alisema Waziri
Gwajima.




Serikali kuja na maelekezo kuimarisha utendaji kazi
Ofisi za Konga

‘Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge “Serikali inatambua umuhimu wa mifumo
na Uratibu Mhe. George Simbachawene amesema ya kijamii kwa sababu ina mchango
serikali itatoa maelekezo kwa Halmashauri mkubwa katika maendeleo ya Taifa. Ofisi
kuweka mipango maalumu ya kuziwezesha ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Tume ya Kudhibiti
za vikundi vya watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI itacndelea kuhakikisha Uratibu
'UKIMWI (Konga) katika maeneo ya usimamizi, W2 AS"—“‘ na miongozo unatoa fursa ya
ruzuku na mikopo. Ili kuwa imara na endelevu na kuziwezesha Konga za WAVIU”

kuwa na mchango mkubwa katika kufikia

‘malengo ya kitaifa na dunia kuhusu UKIMWIL.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri wa Nchi Ofisi ya

‘Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu Mhe. George

Simbachawene wakati wa uzinduzi wa magari

nane ya mradi wa HEBU TUYAJENGE

uliofanyika katika Ofisi za NACOPHA Mbezi



“Ofisi ya Waziri Mkuu chini ya Mheshimiwa
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza.ma

ya M i Rais

Naye Mkurugenzi TACAIDS Bi
Audrey Njelekela, amesema Konga ziko
kwenye Halmashauri 184 na Afua zote
kwa kushirikiana na

kwa haraka ikiwa ni pamoja na kuziratibu Wizara
husika na Wadau katika kuhakikisha maelekezo
haya yanatekelezwa kwa wakati, alisema
Waziri.”

Naye Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera Bunge na Uratibu Bwn. Kaspar Mmuya
amewapongeza NACOPHA kwa kazi nzuri ya
kupambana na maambukizi ya virusi vya
UKIMWIL

“Kuhamasisha watu kujitokeza na kupima afya
zao ni njia mojawapo ya kukabiliana na
maambukizi mapya ya virusi vya UKIMWL.”
Akitoa taarifa Mwenyekiti wa Baraza la Watu
‘Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (NACOPHA)
Bi, Leticia Mourice Kapela, amesema baraza
limeneemeka kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
upande wa vijana, wanawake na WAVIU kwa
ujumla.

“Uwezeshi huu katika fursa za mafunzo, mitaji ya
kifedha, vifaa vya kuanzia shughuli za
ujasiriamali, umesaidia vgana WAVIU kupata
ujasiri wa kukabiliana na

mbalimbali zinazowaweka kanka hatari ya
kupata maambukizi, ikiwemo kuanza ngono
katika umri mdogo, kuwa na mahusiano na watu.
‘wenye umri mkubwa na ulevi wa kupindukia”
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Halmashauri.

“Kupata magari kutasaidia kuongeza
kasi na ufanisi katika kuhakikisha
muitikio wa kitaifa unatekelezwa”




MIAKA 61 YA UHURU,

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera
Bunge na Uratibu Mhe. George Simbachawene
amesema nchi imepiga hatua kubwa katika
ujenzi wa maendeleo ambayo ni shirikishi na
yamelenga watu.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na
Uratibu katika kilele cha maadhimisho ya
siku ya uhuru wa Tanzania Bara




“Katika ujenzi wa maendeleo ukisema ujenzi
wa sekondari za kata, ujenzi wa vituo vya afya
ujenzi wa barabara vyote vimetekelezwa kwa
kushirikisha wananchi

Kauli mbiu ya mxaka 61 ya uhuru ambayo
inasema, Amani na Umoja ni nguvu ya
maendeleo yetu.” Imetusaidia kutimiza shabaha
zetu.

“Mabadiliko ya kisiasa, mabadiliko ya
kiuchumi, Mhe. Rais amepeleka maendeleo

Awali Mwenyekiti wa Halmashauri
ya wilaya ya Mpwapwa Mhe. George
Fuime amesema nchi imepiga hatua
kwenye miundo mbinu ya
Mawasiliano.

“Ujenzi wa miundo mbinu ya afya,
ujenzi wa miundo mbinu ya elimu,
mabadiliko haya yameasisiwa na
viongozi wetu kutokana na Amani na

hayo kwa watu na deleo ya watu thif
rasilimali fedha,” alisema waziri .

Sisi watanzania tuna misingi yetu kila awamu
inayoingia  inategemea misingi ya awamu
iliyopita ndio maana tumefika hapa tulipofika.
i i da furaha i

hawapendi hofu watanzania ni watii kwa
mamlaka, tuendelee kuheshimiana na kuipenda
nchi yetu.”

Hata wenye mawazo mbadala Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan amefungua mipaka ndio
maana anazungumzia R-nne watu wawe na
utaratibu wa maridhiano; maelewano, kujenga
upya, na kuendelea mbele.

“Tunaiona Tanzania iliyobadilika sana
kimaendeleo, lakini imebakia na misingi ile ile
iliyoachwa na waasisi wa Taifa letu katika
mioyo ya watu.”

Tulivyopata uhuru falsafa ya Baba wa Taifa
alisema, Uhuru ni kazi ndio maana wananchi
wamejikita katika kufanya kazi.

utulivu ulioj na wazee wetu.”

Naye muwasilishaji mada Mwl
Charles Malugu amesema serikali ya
awamu ya sita imefanya ujenzi wa
sekondari vyumba 20000, na ujenzi
wa vyumba 3000 kwa shule shikizi
ambao utasaidia wanafunzi wa kidato
cha kwanza na wanafunzi wa darasa
la kwanza kuanza masomo bila kuwa
na kikwazo cha aina yoyote.

“Serikali ya awamu ya sita imeruhusu
wanafunzi  walikatisha masomo
kutokana na ujauzito, kuendelea na
masomo ili wasikatize ndoto zao.”




“Utafiti wa mbegu uzingatie hali ya hewa” Dk. Jingu

‘Watafiti wa masuala ya kilimo nchini wametakiwa Dk. Jingu amesema lengo kuu la waxsha
kutumia matokeo ya utafiti wao hiyo ni kasi ya wa
katika kuboresha mbegu bora za mazao programu ya Kuendeleza Sekta ya
zinazoendana na mabadiliko ya tabia nchi ili kuwa Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) kwa
na tija katika sekta . kuboresha uratibu wa miradi
Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri OneCGIAR kwa kuzingatia utafiti
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu Dkt. John Jingu utakaongeza uzalishaji.

wakati akifungua warsha ya kuelimisha wadau

kuhusu Kazi za Muunganiko wa Taasisi za

Kimataifa za Utafiti wa Kilimo (CGIAR) Jijini

Dodoma.




“Kupitia Mkakati wa Utafiti na Ubunifu wa Mwaka
2030 CGIAR imeanzisha mkakati unaojulikana
kama OneCGIAR ambao unalenga kufanya utafiti
na maendeleo sasa ili tukuze sekta zetu za kilimo,
mifugo na uvuvi lazima tuwekeze katika utafiti na
maendeleo hivyo mkakati huu utasaidia katika
uzalishaji na tija,” Amesema Katibu Mkuu huyo.

Pia alihimiza kwamba utafiti wa mbegu unaofanyika
usaidie kuleta tija na faida katika shughuli za
wakulima, wavuvi na wafugaji pamoja na kuendel

Aidha alishauri uwepo wa ushirikiano
kati ya Wizara za kisekta na wadau wa
maendeleo kwa kuanzisha miradi
mikubwa itakayoleta matokeo chanya
katika sekta hizo muhimu kupitia
mkakati huo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI),
Dk. Geoffrey Mkamilo alibainisha
kwamba k ika kwa utafiti wa

ugunduzi wa mbegu mpya hasa katika kipindi hiki
cha mabadiliko ya hali ya hewa.
“Hivi karibuni kumekuwa na mabadiliko ya hali ya
hewa hivyo utafiti tunaoufanya uendane na hali ya
hewa ya kipindi husika ukizingatia sasa hivi misimu
ya mvua imebadilika kwahiyo tunahitaji mbegu
i dana na mazingira na namna ya ili
na wadudu waharibifu,” Alieleza .
Katika hatua nyingine alisisitiza ushirikishwaji wa
vijana katika sekta ya kilimo akisema licha ya uwepo
wa sekta zingine kilimo kitaweza kustawi na kuleta
matokeo chanya kwa wananchi endapo vijana
‘watawezeshwa kikamilifu.
“Vijana ili washiriki vizuri kilimo wanahitaji elimu ,
mafunzo kwa vitendo na namna ya kutumia fursa ya
ukuaji wa teknolojia katika shughuli zao za uzalishaji
wenye matokeo chanya na wafanye kwa tija itasaidia
vijana kujikwamua kiuchumi wao wenyewe na
kushiriki katika pato la Taifa,” Alisisistza Dk. Jingu.

mbegu kunasaidia kubaini hali ya
mbegu, changamoto na namna ya
kuboresha uzalishaji wake
utakaoendana na kipindi husika.
“Warsha hii inatuweka pamoja kama
wataalamu na wizara za kisekta
kubalishana uzoefu na namna ya
kufanya utafiti wenye manufaa katika
sekta zote za kilimo. Mifugo na uvuvi
kubaini mbegu bora na wakati husika wa
kuzifanyia kazi ziweze kuzalisha mazao
bora kwa jili ya kuimarisha lishe na
kipato,”alieleza Mkurugenzi.

Naye Mtaalamu kutoka OneCGIAR
Dk. Regina Kapinga alifafanua kwamba
licha ya kufanya utafiti unaowezesha
mazao kuhimili mabadiliko ya tabia
nchi pia unazingatia uboreshaji wa
virutubishi katika mazao ya uvuvi,
mifugo na mimea.

(W @pme.g )



Serikali imeendelea kuimarisha uratibu wa dhana ya
afya moja nchini

Serikali imeendelea  kuimarisha Hayo ~yameelezwa na Miurugenzi
uratibu katika utekelezaji wa dhana Msaidizi Idara ya Menejimenti ya Maafa
va Afya Moja kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu Kituo cha
wadau wote wa Afya na wadau wa Operesheni na Mawasxhano‘ya Dhm
maendeleo kwa ujumla ili kulinda B¥% Prudence  Constantine  wakati
afya ya jamii na kui T: i Mk wa Maafisa Viungo
kuendelea kuwa mahala salama W2 Afya Moja Wahpok\ltanakwa lex}go la
wakati wote dhidi ya matishio Kufa.nyaA Tathimini A Utekelezaji wa
mbalimbali ya kiafya. Shughuli za Afya Moja kwa mwaka 2022
Mkoani Morogoro.




Alisema kuwa, Serikali i dell

uratibu katika utekelezaji wa shughuli za Afya
Moja kwa kutekeleza masuala kadhaa ikiwemo
kufuta Dawati la Afya Moja na kuanzisha
Sehemu ya Afya Moja (One Health Section)
katika Idara ya Menejimenti ya Maafa Ofisi ya
Waziri Mkuu, pamoja na kuhuisha Mpango
Mkakati wa Taifa wa Afya Moja 2015 — 2020

kwa kushirikiana na wadau.
Akieleza kuhusu dhaua ya Afya Moja
alisema, i na wadau

kutoka sekta mbalimbali, hususani sekta za
Afya ya Binadamu, Mifugo, Wanyama pori,
Mazingira na Kilimo katika kutekeleza Agenda
ya Usalama wa Afya Duniani.

“Dhana hii ina manufaa makubwa hasa katika
nchi zinazoendelea kwa kuwa inatumia
rasilimali chache zilizopo kwa ufanisi weye
matokeo chanya,” alisisitiza.

Alifafanua kuwa ushirikiano baina ya wataalam

“Tuendel oL yetu
ipasavyo kama maaafisa viungo ili sekta
zetu  zishiriki  kikamilifu katika
utekelezaji wa dhana ya afya moja na
kuleta matokeo chanya katika kupanua
na kuimarisha ushirikiano baina ya
sekta/taaluma mbalimbali katika hatua
zote za kuzuia, kujiandaa na
kukabiliana na milipuko ya magonjwa
na hatari nyingine za afya zinazohitaji
ushiriki wa sekta zaidi ya moja na
taaluma mbalimbali,”alieleza Prudence
Aidha ushirikiano huu pamoja na
wadau wengine ikiwemo jamii,
kimsingi unaongozwa na sekta/wizara
za msingi (lead Ministries) ambazo ni
Afya ya Binadamu, Wanyama (Mifugo
na Wanyama Pori), Mazingira na
Kilimo katika ngazi zote.
“Ni imani yangu kuwa, mnatambua

na sekta za Afya ya Bi
Kilimo na Mazingira (Afya Moja) hivi sasa ni
agenda ya dunia ambapo imedhihirika
kupunguza gharama katika iki

himu wa kuimarisha na kuboresha
utekelezaji wa dhana ya Afya Moja
nchini hatimaye kulinda na

tishio la milipuko ya magonjwa yanayotokana
na vimelea vinavyoweza kuenea kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu katika
mazingira mbalimbali.

Pia ushirikiano baina ya sekta zote za Afya
Moja unategemea sana maafisa viungo waliopo
katika sekta hizo ili kusaidia utendaji kazi wa
Sehemu ya Afya Moja.

kuboresha afya ya binad
na uhifadhi wa mazingira pamoja na
kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchini,”alisema Prudence.
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Jarida hili la Mtandao limeandaliwa
na kutolewa na
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Waziti Mkvu Sera Bunge na
Uratibu
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