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DIBAJI 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ipo katika uwezekano wa kupatwa na majanga 

ambayo yana vihatarishi  mbalimbali kwa shughuli za kiuchumi na kijamii. 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji inatambua kwamba ukubwa wa maafa hutegemea 

hali ya uwepo wa janga, uwezekano wa janga kusababisha vihatarishi  na uwezo wa 

jamii  wa kukabiliana na vihatarishi  vya maafa yanayoweza kutokea. Uzoefu 

unaonesha kuwa majanga ya aina na viwango tofauti yamekuwa yakitokea katika 

halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ikiwa ni pamoja na mafuriko, ukame, ajali za (moto, 

majini na barabarani), visumbufu vya mazao na uwepo wa wanyama pori 

wanaohatarisha maisha na mali. Majanga haya huifanya jamii kuwa katika hali 

hatarishi kila mwaka na hivyo kuhitaji mwitikio mkubwa katika usimamizi wake. 

 

Hivyo, katika juhudi za kuwa na utayari wa usimamizi wa majanga na kukabiliana na 

maafa kwa ufanisi, Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji kupitia ufadhili wa Shirika la 

Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) kwa kushirikiana na  Ofisi ya 

Waziri Mkuu - Idara ya Uratibu wa Maafa imetambua umuhimu wa kuandaa Mkakati 

wa kupunguza vihatarishi  vya maafa. Hali hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na 

vihatarishi  vya mafuriko ambayo yamekuwa yakileta changamoto nyingi katika 

kukabiliana na maafa na kurejesha hali.  Mkakati  huu umeandaliwa kwa utaratibu 

wa kushirikisha Kamati Elekezi na Kamati ya Wataalam ya Usimamizi wa Maafa, na 

wadau  wa maafa wa Wilaya hiyo. Mkakati  unatoa mwongozo wa namna ya  

kuratibu na kusimamia upunguzaji wa vihatarishi  vya maafa katika halmashauri ya 

Wilaya ya Rufiji. 

Mkakati  umejumuisha majanga yanayotokea mara kwa mara na kuainisha hatua 

mahususi za kuchukuliwa na Kamati Elekezi na Kamati ya Wataalam ya Usimamizi 

wa Maafa kwa halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na wadau mbalimbali, zikiwemo 

taasisi za kiserikali na asasi zisizo za kiserikali katika kupunguza vihatarishi  vya 

maafa.  Aidha, Mkakati  huu unaelezea majukumu ya kutekelezwa na idara, taasisi 

na wadau mbalimbali zilizopo kwenye Halmashauri ili kupunguza madhara ya maafa.   
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1 SEHEMU YA KWANZA 

1.1 Utangulizi 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ipo katika uwezekano wa kupatwa na majanga 

ambayo yanaweza kusababisha vihatarishi  mbalimbali kwa shughuli za 

kiuchumi na kijamii. Halmashauri hii inatambua kwamba ukubwa wa maafa 

hutegemea hali ya uwepo wa janga, uwezekano wa janga kusababisha 

vihatarishi  na uwezo wa jamii  wa kukabili vihatarishi  vya maafa yanayoweza 

kutokea. Tathmini ya vihatarishi, uwezekano wa kutokea na uwezo wa kukabili 

maafa iliyofanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji inaonesha kuwa 

Wilaya ya Rufiji imekuwa ikipatwa na maafa yanayosababishwa na majanga 

ya mafuriko, ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), magonjwa ya 

mlipuko, wanyamapori, wadudu na ndege waharibifu, na migogoro kati ya 

wakulima na wafugaji. Majanga haya, huifanya jamii kuwa katika hali hatarishi 

kila mwaka na hivyo kuhitaji mwitikio mkubwa katika usimamizi wake. 

Majanga hayo huchagizwa zaidi na mabadiliko ya tabianchi ndani na nje ya 

Halmashauri, kuongezeka kwa idadi ya shughuli za kiuchumi kwenye maeneo 

yanayokabiliwa na majanga, uwepo wa makazi katika bonde la mto Rufiji na 

sehemu kubwa ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji eneo lake ni tambarare. 

Maafa ya hivi karibuni yamesababishwa na mafuriko, magonjwa ya mlipuko, 

ukame pamoja na ajali za barabarani. Matokeo ya athari hizo zimesababisha 

upotevu wa maisha, mali, uharibifu wa miundombinu ya kijamii na kiuchumi na 

mazingira kwa ujumla.  

1.2 Eneo la utawala na Jiografia ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji Kaskazini imepakana na Halmashauri za 

Wilaya ya Kisarawe na Kibiti, Mashariki imepakana na Kibiti, Kusini imepakana 

na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa (Mkoa wa Lindi), Kusini-Magharibi 

imepakana na Wilaya ya Liwale na Magharibi imepakana na Mkoa wa 

Morogoro. Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina eneo lenye ukubwa wa kilomita 

za mraba 9,485. Takriban kilomita za mraba 1,656.62 ni hifadhi za misitu huku 

Pori la Akiba la Selous lina ukubwa wa kilomita za mraba 6,258. Ni takriban 

kilomita 200 kusini mwa Dar es salaam. Wilaya hii ina idadi ya tarafa 3, Kata 

13, mamlaka ya mji 1, vijiji 38, vitongoji 177 na kaya 28,956. 

Wilaya ya Rufiji imegawanywa na mto mkubwa wa Rufiji utokao Magharibi na 

kuelekea Mashariki kwenye bahari ya Hindi. Wilaya hii imegawanyika katika 

kanda kuu mbili ambazo ni Kanda ya bonde la mafuriko la mto Rufiji (Flood 

Plain), ni ukanda unaopata mafuriko mara kwa mara ukiwa na urefu wa Km. 

130 kutoka Magharibi hadi Mashariki na upana wa wastani kati ya km. 7-35. 

Katika ukanda huu kuna mabwawa/maziwa (oxbow lakes) takribani 13. 
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Ukanda wa pili ni ukanda wa juu. Wilaya ya Rufiji inapata wastani wa milimita 

800 – 1,200 za mvua kwa mwaka.  

1.3  Shughuli za kiuchumi na kijamii katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

Uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji unategemea shughuli za kilimo, 

uvuvi, ufugaji, biashara kubwa na ndogo ndogo, ajira rasmi na isiyo rasmi 

(vibarua) katika pori la Selous. Uchumi huu unawezesha jamii kukidhi mahitaji 

ya msingi katika familia na kujiletea maendeleo. Pori la hifadhi la Selous, 

Chemichemi ya maji moto ni vivutio vya utalii vinavyoongeza pato la 

Halmashauri. Mazao ya chakula na biashara yanayolimwa ni korosho, nazi, 

ufuta, mihogo, mahindi, maharage, mtama, mpunga, mbogamboga na 

mtama. Matunda yanayolimwa ni machungwa, mapapai na mananasi ni 

mengi.  

1.4 Uwepo wa vihatarishi na Uwezekano wa Kuathirika 

Uwezekano wa kuathirika unatokana na uwepo wa majanga ya mafuriko, 

uvamizi wa wanyama pori, ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), 

wadudu waharibifu, migogoro kati ya wakulima na wafugaji. Aidha, uwepo wa 

watu, makazi na shughuli za kiuchumi katika maeneo ya karibu na bonde la 

Mto Rufiji, uwepo wa miundombinu duni na mbuga ya wanyama ya Selous 

inaiweka jamii katika uwezekano mkubwa wa kuathirika.  
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2 SEHEMU YA PILI 

2.1 Maono 

Kuwa na uchumi imara na endelevu, utakaowezesha kukuza maendeleo ya 

jamii kuwa na maisha bora, huduma bora na endelevu za kijamii, 

miundombinu yenye usalama, umoja na amani. 

2.2 Dhima 

Kuimarisha maendeleo ya uchumi wa jamii kwa utoaji wa huduma bora na 

endelevu, miundombinu, usalama, umoja na amani 

2.3 Madhumuni 

Madhumuni ya mkakati huu ni kuweka hatua za kuzuia na kupunguza 

vihatarishi vya majanga ili kujenga jamii stahimilivu kwa maafa. Mkakati huu 

unazingatia utekelezaji wa mzingo wa usimamizi maafa na ushiriki wa kila 

sekta katika kupunguza vihatarishi vya majanga ili kufanikisha maendeleo 

endelevu katika Wilaya ya Rufiji.   

2.4  Malengo ya mkakati 

(a) Kuongeza uelewa wa upunguzaji wa vihatarishi vya maafa kwa jamii, 

sekta na wadau katika ngazi ya wilaya; 

(b) Kuboresha mfumo wa tahadhari ya awali ili kujiandaa na majanga 

mbalimbali na utoaji wa taarifa zenye kujikita katika jamii; 

(c) Kuimarisha uwezo wa kuzuia, kupunguza vihatarishi na kujiandaa 

kukabiliana na maafa ili kujenga ustahimilivu katika jamii; 

(d) Kuimarisha uwezo wa kukabili na kurejesha hali baada ya maafa 

kutokea; na  

(e) Kujenga ustahimilivu kwa jamii kupitia ushirikishaji na uwajibikaji wa 

wanajamii katika kuzuia, kupunguza, kujiandaa na kukabili maafa. 

2.5  Miongozo ya Kufuata 

(i) Kuzingatia mila, desturi na tamaduni zilizopo katika masuala ya 

usimamizi wa maafa;  

(ii) Utekelezaji wa Mkakati huu utaenda sambamba na utekelezaji wa 

majukumu ya kawaida ya Idara/Sekta zilizopo kwenye Halmashauri; na 

(iii) Malengo na shabaha za mkakati huu yatajumuishwa kwenye mipango ya 

maendeleo na mpango wa bajeti wa Halmashauri. 
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3 SEHEMU YA TATU: UCHAMBUZI WA HALI HALISI KATIKA 

HALMASHAURI 

 
3.1 Hali ya Majanga 

Tathmini ya vihatarishi, uwezekano wa kutokea na uwezo wa kukabili maafa 

iliyofanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji inaonesha kuwa Wilaya ya 

Rufiji imekuwa ikipatwa na maafa yanayosababishwa na majanga ya 

mafuriko, ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), magonjwa ya mlipuko, 

wanyama pori, wadudu na ndege waharibifu, na migogoro kati ya wakulima 

na wafugaji. 

3.2 Uwezekano wa Kuathirika na Majanga 

Uwezekano wa kuathirika unatokana na uwepo wa majanga ya mafuriko, 

uvamizi wa wanyama pori, ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), 

wadudu waharibifu, migogoro kati ya wakulima na wafugaji.  

Uwezekano wa kuathirika na mafuriko inachangiwa na Halmashauri hii kuwa 

katika ukanda unaozungukwa na bonde la Mto Rufiji ambao hupokea maji 

kutoka mito ya Kilombero na Ruaha na mito mingine midogo midogo. 

Ongezeko la kuathiriwa linachangiwa zaidi na uwepo wa watu, makazi na 

shughuli za kiuchumi katika maeneo ya karibu na bonde la Mto huo.  

Vilevile, uwepo wa Wanyama wakali na wadudu na ndege waharibifu katika 

Pori la Akiba la Selous wamekuwa tishio kwa maisha ya watu na usalama wa 

chakula. Wilaya ya Rufiji pia imekuwa ikikabiliwa na upungufu wa mvua hivyo 

kuongeza uwezekano wa kutokea kwa ukame. Hali hii inachangiwa na 

mabadiliko ya tabianchi.  

3.3 Uwezekano wa Kutokea kwa Majanga 

Wilaya ya Rufiji imekuwa ikipatwa na majanga ya mafuriko, ukame, ajali za 

(moto, majini na barabarani), Wanyama na ndege waharibifu na migogoro ya 

wakulima na wafugaji. Jedwali lifuatalo linaonesha uwezekano wa kutokea 

kwa janga na makadirio ya athari kwa jamii na mali na misimu ambayo 

majanga hayo hutokea.  
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Jedwali 1: Uwezekano wa Kutokea kwa Janga na Madhara 

NA
. 

 AINA YA JANGA  UWEZEKENO 
WA KUTOKEA 

JANGA 

MADHARA YA 
MAJANGA KWA 

JAMII 

ATHARI ZA JANGA 
KWA MALI 

  juu kati chini Juu kati chini juu kati chini 

1.  Mafuriko √   √   √   

2.  Ukame  √    √   √ 

3.  

Wanyama 

Wakali/pori √    √  √   

Waharibifu   √  √     √ 

4.  Wadudu waharibifu   √   √   √ 

5.  Milipuko ya magonjwa   √   √   √ 

6.  Ndege waharibifu   √   √   √ 

7.  Migogoro ya wakulima 

na wafugaji 

√   √    √  

8.  

Ajali za  

Moto  √   √   √   

Barabarani   √  √   √  

Majini   √   √   √  

9.  Panya   √   √   √ 

Chanzo: Kikao cha Wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na 
Tathmini katika ngazi ya vijiji (Nyamakurukuru, Ngarambe, Mohoro na 
Chumbi A), Aprili, 2022 

 

Jedwali 2: Misimu ya Kutokea kwa Majanga 

 

Na Aina ya Janga 

Kipindi cha kutokea majanga 

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Jul Aug Sept Okt Nov Des 

1.  Mafuriko                         

2.  Ukame                         

3.  

Wanyamapori 

Wakali/pori                         

waharibifu             

4.  Wadudu waharibifu                       

5.  Milipuko ya magonjwa                         

6.  Ndege waharibifu                         

7.  Migogoro ya wakulima na 

wafugaji             

8.  

Ajali za  

Barabarani                         

majini             

moto             

9.  Panya                        

Chanzo: Kikao cha Wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na 
Tathmini katika ngazi ya vijiji (Nyamakurukuru, Ngarambe, Mohoro na 
Chumbi A), Aprili, 2022. 
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3.4 Sababu za Kutokea kwa Majanga  

(i) Sababu za kijiografia  

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina jumla ya eneo la kilomita za mraba 

9,485 linalojumuisha nchi kavu na maji. Wilaya hii imegawanyika katika 

kanda kuu mbili ambazo ni uwanda wa mafuriko wa mto Rufiji (Flood 

Plain) na uwanda wa juu. Uwanda wa mafuriko ni ukanda unaopata 

mafuriko mara kwa mara ukiwa na urefu wa kilomita 130 kutoka Magharibi 

hadi Mashariki na upana wa wastani kati ya kilometa 7-35. Mafuriko 

husabibishwa na kujaaa au kupasuka kwa kingo za mto Rufiji ambao 

unapokea maji kutoka maeneo mbalimbali ya nchi ikiwemo Mto Ruaha 

Mkuu, Mto Kilombero na mito mingine inayomwaga maji kwenye mto huo. 

Mto Ruaha Mkuu na Mto Kilombero hupeleka maji yake kwenye mabwawa 

ya kufua umeme ya Mtera na Kidatu ambapo inapotokea kujaa kwa 

mabwawa haya hulazimika kufunguliwa milango yake na kusababisha maji 

hayo kufurika katika mto Rufiji na kusambaa kwenye mashamba na 

Makazi ya Watu. 

Vilevile, Wilaya inalo eneo kubwa la Hifadhi za misitu na imepakana na 

pori la akiba la Selous kwa upande wa magharibi. Kata zilizopakana na 

Pori la Akiba la Selous ni Ngarambe, Mwaseni, Chemchem na Utete. 

Uwepo wa pori hili kwa kiasi kikubwa umeongeza mwingiliano wa shughuli 

za kibinadamu, wanyama na ndege waharibifu ambao kwa kiasi kikubwa 

unaongeza tishio kwenye maisha ya watu na usalama wa chakula. Hali 

huwa mbaya zaidi kipindi ambacho kuna ukame na wakati wa mavuno 

kutokana na ongezeko la uvamizi wa wanyama pori ambao wanatafuta 

chakula na maji.  

(ii) Hali ya kiuchumi 

Uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji unategemea zaidi shughuli 

zinazofanyika katika bonde la mto Rufiji na Pori la Akiba la Selous.  

Shughuli hizo ni pamoja na kilimo, uvuvi, ufugaji, biashara na ajira rasmi 

na zisizo rasmi katika pori la Selous. Shughuli za kilimo zimekuwa 

zikichangia katika kuongeza uwezekano wa kutokea kwa majanga 

kutokana wananchi kulima karibu na kingo za mito hali inayosababisha 

kupungua kwa uimara wa kingo, kupungua kwa kina cha mto na hivyo 

kubomoka pindi maji yanapojaa na kusababisha mafuriko kwenye maeneo 

ya mashamba na makazi.  

Uwepo wa eneo la pori linaloweza kutumika kwa malisho ya mifugo 

kumechangia ongezeko la wafugaji katika Wilaya hiyo. Hali imekuwa 

ikichangia migogoro ya wakulima na wafugaji hususani kipindi cha 
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kiangazi ambacho makundi yote mawili yanategemea vyanzo vilevile vya 

maji ambavyo pia vipo karibu na mashamba ya wakulima. Vilevile jamii 

imekuwa ikijishughulisha na uchomaji wa mkaa unaosababisha uvunaji 

holela wa miti hali ambayo inachangia uharibifu wa mazingira unaoweza 

kuleta ukame katika maeneo hayo. 

 

(iii)Uelewa Mdogo Kuhusu Masuala ya Maafa 

Tathmini ya Vihatarishi, Uwezekano wa Kuathirika na Uwezo wa kukabili 

maafa ilionesha kuwa jamii haina uelewa wa kutosha kuhusu hatua za 

kuchukua katika kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa na kukabiliana na 

maafa. Hali hii imesababisha wananchi kuweka makazi ya kudumu na 

kufanya shughuli za kiuchumi katika maeneo hatarishi bila kuzingatia 

vihatarishi vilivyopo na kuchukua hatua za kujikinga.  

3.5 Kuwepo Katika Eneo Hatarishi 

Zipo rasilimali, makazi na miundombinu ya huduma mbalimbali za jamii katika 

maeneo hatarishi hali inayofanya rasilimali hizo kuwa katika hatari ya 

kukubwa na maafa. Jedwali lifuatalo linaonesha jamii na rasilimali zilizopo 

kwenye maeneo hatarishi. 

Jedwali 3: Mali zilizopo katika vihatarishi 

 Mali /Watu Janga Eneo Hatarishi na Takwimu 

1 Watu na Makazi Mafuriko 

 

Takribani watu 108,625 sawa na 

asilimia 93.8 ambazo ni sawa na 

jumla ya kaya 27,156 wanaishi 

katika maeneo hatarishi katika kata 

za Utete, Ngarambe, Chumbi, 

Mgomba, Umwe, Ikwiriri, Ngorongo, 

Mkongo Mohoro, Mwaseni, Mbwara 

na Kipugira 

Wanyama 

Wakali 

Takribani watu 43,662 sawa na 

asilimia 37.7 ambazo ni sawa na 

jumla na kaya 10,916 wanaishi 

katika maeneo hatarishi katika kata 

za Ngarambe, Utete, Mwaseni, 

Chemchem Ngorongo, Mkongo na 

Kipugira. 

Migogoro ya 

Wakulima na 

Wafugaji 

Takribani watu 115,825 sawa na 

asilimia 100 ambazo ni sawa na 

jumla na kaya 28,956 wanakabiliwa 

na migogoro katika kata za Utete, 
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Chemchem, Mbwara, Mwaseni, 

Chumbi, Kipugira, Mgomba, 

Ngorongo, Mkongo, Umwe, Ikwiriri, 

Ngarambe na Mohoro. 

Moto  Kata 13 za Halmashauri zipo hatarini 

kukumbwa na ajali za moto iwapo 

utatokea 

2 Mashamba Mafuriko Jumla ya hekta 36,039.85 za 

mashamba ya mazao aina 

mbalimbali katika kata za Utete, 

Ngarambe, Chumbi, Mgomba, 

Umwe, Ikwiriri, Ngorongo, Mkongo, 

Kipugira, Mwaseni, Mbwara na 

Mohoro 

Ukame Jumla ya ekari za mashamba 

zipatazo 15,650 katika kata za 

Mwaseni, Kipugira, Ngorongo, 

Ngarambe, Mbwara na Mkongo zipo 

katika maeneo hatarishi kwa ukame 

Wanyama na 

Ndege 

waharibifu 

Jumla ya ekari za mashamba 

zipatazo 12,539.9 katika kata za 

Ngarambe, Utete, Mwaseni, 

Chemchem, Ngorongo na Kipugira 

zipo katika maeneo hatarishi kwa 

Wanyama na ndege waharibifu. 

3 Majengo ya 

Zahanati  

Mafuriko Kituo cha afya cha Mohoro kilichopo 

kata ya Mohoro kipo katika eneo 

lenye historia ya kupata mafuriko. 

4 Majengo ya 

Shule 

Mafuriko Shule ya Umwe Sekondari 

hushindwa kufikika wakati wa 

mafuriko kutokana na barabara 

kukatika;  

Shule za Msingi za Nyampaku, 

Mohoro, Ngarambe, Ndundutawa, 

Kipoka na King’ongo zilizopo katika 

Kata ya Mohoro zina historia ya 

kuzingirwa na maji ya Mafuriko 

5 Madaraja na 

Barabara 

Mafuriko Vipande vya barabara vyenye 

wastani wa kilometa 10 vinaathirika 

na mafuriko kutoka barabara za  

Nyamwage – Utete; na Mkongo - 

Mloka; 

Daraja la Mohoro, Ngaro, 
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Mtanzamsona, mchangini na 

Mbambe huwa yanafurika Maji; 

6 Minara ya Simu Mafuriko Aina ya Minara 5 ya simu ipo katika 

kata ya mhoro, kwenye maeneo ya 

mafuriko. 

 

3.6 Uwezo wa kujiandaa na kukabili maafa 

Jedwali lifuatalo linaainisha majanga, uwezo wa jamii katika kujiandaa na 

kukabili majanga hayo na changamoto zilizopo. 

Jedwali 4: Uwezo wa jamii kujiandaa na kukabili majanga 

 Janga Uwezo wa jamii  Changamoto 

1 Mafuriko  (i). Kusaidiana wao kwa 

wao katika kupeana 

hifadhi kutokana na 

maafa; 

(ii). Pindi mazao yao 

yanaposombwa na 

maji, wananchi hutumia 

chakula mbadala 

ikiwemo ndizi na 

kufanya biashara 

ndogondogo kama vile 

kuuza korosho; 

(iii). Tahadhari ya awali 

kwa njia ya kiasili 

ambapo ndege wa aina 

fulani huhama kwenye 

bonde la Mto Rufiji hali 

inayoashiria mafuriko; 

(iv). Kupeana taarifa 

kutoka vijiji ambavyo 

maji ya mafuriko 

hutangulia kufika 

(i). Jamii haina uwezo wa utafutaji 

na uokoaji hivyo kuhitaji msaada 

wa taasisi zanye uwezo huo;  

(ii). Jamii haina uelewa wa hatua za 

kuchukua kujiandaa na kukabili 

maafa; na  

(iii). Jamii haina timu za 

kukabiliana na dharura; 

2 Ukame (i). Uwepo wa mto Rufiji 

unaweza kusaidia 

katika kilimo cha 

umwagiliaji;  

(ii). Ecolojia ya Kilimo ya 

(i). Utamaduni jamii kulima aina 

Fulani ya mazao hivyo 

kutokubali ushari wa wataalam 

kulima mazao yanayostahimili 

ukame. 
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wilaya ya Rufiji 

inaruhusu kilimo cha 

mazao yanayostamili 

ukame kama vile 

mihogo 

(iii). Uwepo shughuli za 

uvuvi ambazo 

zinaweza kuchangia 

upatikanaji wa chakula 

mbadala kwa kuuza 

Samaki ili kujipatia 

kipato  

(iv). Ujuzi wa mbinu ya 

asili ya kutabiri uwepo 

wa ukame katika 

msimu unaofuata 

ambapo uwepo wa 

wadudu 

wanaoshambulia 

mazao huwa ni 

tahadhari ya awali ya 

ukame; 

(ii). Utayari wa jamii kupunguza 

mifugo kipindi cha ukame 

(iii). Jamii haina uelewa wa 

hatua za kuchukua kujiandaa na 

kukabili maafa 

 

3 Wanyama 

pori 

Jamii inatumia mbinu za 

kienyeji kukabiliana na 

wanyama pori 

Kata za Ngarambe, Utete, 

Mwaseni, Chemchem Ngorongo 

na Kipugira zimepakana na Hifadhi 

ya Selous; 

4 Magonjwa 

ya 

mlipuko 

Uwepo wa zahanati na 

vituo vya afya karibu na 

maeneo ya wananchi. 

Uwepo wa elimu ya 

kujikinga na magonjwa 

ambukizi mfano: kunawa 

mikono mara kwa mara 

n.k. 

Uelewa mdogo kuhusu hatua za 

kuchukua kuzuia, kupunguza, 

kujiandaa na kukabiliana na 

magonjwa ya mlipuko 

 

3.7 Uchambuzi wa Uwezo, Fursa, Udhaifu na Changamoto  

Uchambuzi umefanywa kwa kutambua uwezo uliopo, fursa zilizopo, udhaifu 

na changamoto kama msingi wa uundaji wa malengo ya mkakati huu. 

Uchambuzi utasaidia kuchukua hatua zinazofaa na madhubuti za upunguzaji 
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wa vihatarishi vya maafa ili kuokoa maisha ya watu, mali na kulinda mazingira 

kwa sasa na siku zijazo. Uchambuzi huo ni kama inavyoonekana kwenye 

jedwali Na.2 hapo chini 

Uwezo  Fursa 

Uwepo wa Mratibu wa Maafa wa 

Wilaya 

Uwepo ujenzi wa mradi mkubwa wa 

kuvua umeme wa Stiegler’s George 

Uwepo wa Boti za Uokoaji  Uwepo wa vivutio vya kitalii – 

chemchem ya maji moto, pori la akiba 

la selous 

Uwepo wa Mpango wa Matumizi 

Bora ya Ardhi  

Uwepo wataalam wa Usimamizi wa 

Maafa ngazi ya Taifa   na MKoa  

Uwepo mfumo wa kisheria wa 

Usimamizi wa Maafa kutoka ngazi 

ya Wilaya hadi Kijiji  

Uwepo wa mahusiano mazuri baina ya 

Halmashauri, taasisi zilizopo, wadau 

na jamii kwa ujumla 

Uwepo wa miundombinu ya 

barabara na mawasiliano 

Uwepo wa wataalam wa kikanda wa 

mamlaka ya hali ya hewa 

Uwepo wa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya Wilaya  

Uwepo wa taasisi za kifedha 

 Uwepo wa wataalam wa hifadhi ya 

wanyama pori Selous  

Uwepo wa Sera, Sheria na miongozo 

ya Usimamizi wa Maafa. 

Uwepo wa Mamlaka ya Uendelezaji wa 

Bonde la Mto Rufiji 

Uwepo wa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini 

Udhaifu Changamoto 

Uelewa mdogo wa masuala ya 

usimamizi wa maafa kwa jamii na 

Kamati za Usimamizi wa Maafa  

Kutokea kwa maafa ya mafuriko kila 

mwaka 

Kubadilika kwa waratibu wa Maafa 

wa Halmashauri kutokana na 

mabadiliko ya majukumu na vituo 

vya kazi  

Eneo la Uratibu wa maafa kutotengewa 

bajeti 

Kutofuatwa kwa miongozo, sera, 

sheria za Usimamizi wa maafa  

Uwepo wa migogoro ya wakulima na 

wafugaji  

Ujenzi wa miundombinu ya jamii 

na makazi kwenye maeneo 

hatarishi  

Miundombinu hafifu ya barabara, 

madaraja yanayounganisha Kijiji na 

Kijiji 

Uendeshaji wa shughuli za 

kiuchumi kwenye maeneo hatarishi 

 

Ukosefu wa timu ya dharura ya 
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wataalam ya kukabiliana na 

dharura za maafa  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4 SEHEMU YA NNE: UTEKELEZAJI WA MKAKATI 

 

4.1 Uelewa wa vihatarishi vya maafa 

(a) Lengo 

Kuongeza uelewa wa upunguzaji wa vihatarishi vya maafa kwa jamii, sekta na 

wadau katika ngazi ya wilaya  

Mikakati 

(i). Kujenga uelewa kuhusu masuala ya upunguzaji wa vihatarishi vya maafa 

kwa kamati za usimamizi wa maafa, wadau na jamii; 

(ii). Kufanya tathmini za kabla, wakati na baada ya maafa kutokea katika 

Wilaya; 

(iii). Kufanya tafiti za Vihatarishi vya Maafa kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali wa usimamizi wa maafa waliopo katika Wilaya; 

(iv). Wilaya kukuza matumizi ya TEHAMA na huduma za kijiografia katika 

usimamizi wa vihatarishi vya maafa. 
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Shabaha 

(i). Elimu kwa Kamati za Usimamizi wa Maafa ngazi ya Wilaya hadi Kijiji 

kutolewa ifikapo 2027; 

(ii). Uhamasishaji wa kukuza uelewa wa vihatarishi vya maafa kwenye 

maeneo hatarishi kufanyika ifikapo Juni, 2027; 

(iii). Maeneo hatarishi kubainishwa ifikapo, Juni 2027; 

(iv). Uwezo wa Halmashauri kukabili na kubaini Maafa ifikapo Juni, 2027; 

(v). Tathmini za uharibifu na mahitaji wakati wa maafa kufanyika ifikapo Juni, 

2027; 

(vi). Uharibifu na hasara kutokana na maafa kutambuliwa ifikapo juni, 2027; 

(vii). Tafiti za visababishi vya maafa yanayojirudia kufanyika ifikapo Juni, 

2027; 

(viii). Mifumo ya TEHAMA kutumika katika usimamizi wa maafa ifikapo Juni, 

2027; 

(ix). Ramani za maeneo hatarishi na maeneo ya uhamishaji kuandaliwa 

ifikapo Juni, 2027; 

 

 

4.2 Mfumo wa Tahadhari ya Awali  

(b) Lengo 

Kuboresha mfumo wa tahadhari ya awali ili kujiandaa na majanga mbalimbali 

na utoaji wa taarifa zenye kujikita katika jamii. 

 

Mkakati 

(i). Kutumia maarifa ya asili kwenye mfumo wa utoaji wa tahadhari ya awali; 

(ii). Kuwepo na mfumo rasmi wa utoaji na upokeaji wa taarifa za tahadhari ya 

awali kuanzia ngazi ya Halmashauri, kata na kijiji, na jamii kwa ujumla; 

Shabaha 

(i). Maarifa na mbinu za kiasili zinazotumika kupata tahadhari ya awali 

kubainishwa ifikapo Juni, 2027; 

(ii). Maarifa na mbinu za asili kuboreshwa na kujumuishwa kwenye mfumo 

rasmi wa utoaji wa tahadhari ifikapo Juni 2027; 

(iii). Taratibu za uendeshaji na itifaki kwa ajili ya utoaji na usambazaji wa 

tahadhari za awali kuandaliwa ifikapo Juni, 2027; 
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4.3 Kuzuia, kupunguza vihatarishi na kujiandaa na maafa 

(c) Lengo 

Kuimarisha uwezo wa kuzuia, kupunguza vihatarishi na  kujiandaa 

kukabiliana na maafa ili kujenga  ustahimilivu katika jamii. 

Mikakati 

(i). Kuandaa na kutekeleza programu za upunguzaji wa vihatarishi vya 

majanga yanayoikumba Halmashauri;  

(ii). Kutambua rasilimali zinazoweza kutumika kukabiliana na maafa katika 

Halmashauri; 

(iii). Kufanya mazoezi ya vitendo  kwa ajili ya kujiandaa na kukabili maafa; 

(iv). Kuimarisha huduma za utafutaji na uokoaji katika Halmashauri kwa 

kuzingatia majanga yaliyopo; 

Shabaha 

(i). Mpango wa matumizi bora ya ardhi kutekelezwa ifikapo Juni, 2027 

(ii). Programu za mafunzo ya kupunguza vihatarishi ya majanga kutekelezwa 

ifikapo Juni, 2027; 

(iii). Watu wanaoishi katika maeneo hatarishi kutambuliwa na kuhamishwa 

ifikapo Juni, 2027; 

(iv). Kanzidata ya wadau na rasilimali za kukabiliana na maafa kuandaliwa 

ifikapo Juni, 2027; 

(v). Timu za utafutaji na uokoaji kuanzishwa ifikapo Juni, 2027; 

(vi). Upatikanaji wa vifaa vya utafutaji na uokoaji ifikapo Juni 2027; 

(vii). Mazoezi ya mezani na vitendo ya kujiandaa na kukabili maafa 

kufanyika ifikapo Juni, 2027; 

(viii). Njia za kupita wakati wa uhamishaji kuainishwa ifikapo Juni, 2027;  

(ix). Maeneo salama kwa ajili ya kuhamishia watu wakati wa dharura 

kutambuliwa na kutengwa ifikapo Juni, 2027;  

(x). Maeneo yanayofaa kwa ajili ya huduma ya matibabu ya dharura kwa 

magonjwa ya mlipuko kutambuliwa na kutengwa ifikapo Juni, 2027; 

4.4 Uwezo wa Kukabili Maafa na Kurejesha Hali 

(d) Lengo 

Kuimarisha uwezo wa kukabili na kurejesha hali baada ya maafa kutokea.  
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Mikakati 

(i). Kufanya tathmini za uharibifu na mahitaji baada ya maafa kutokea; 

(ii). Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya kukabiliana na 

kurejesha hali baada ya maafa;  

(iii). Kutekeleza muongozo wa utoaji wa huduma za kibinadamu wakati wa 

maafa; 

 

Shabaha 

(i). Tathmini ya haraka ya uharibifu na mahitaji wakati wa maafa kufanyika 

ifikapo Juni, 2027; 

(ii). Tathmini ya kina ya uharibifu na mahitaji baada ya maafa kufanyika ifikapo 

Juni, 2027; 

(iii). Wadau kuhamasishwa kushiriki na kutoa rasilimali kwa ajili ya 

operesheni za kukabiliana na maafa ifikapo Juni, 2027; 

(iv). Huduma za kibinadamu kwa waathirika wa maafa kutolewa kwa 

kuzingatia muongozo ifikapo Juni, 2027; 

(v). Huduma za usaidizi wa kisaikolojia na kurekebisha afya ya akili kwa 

waathirika wa maafa na watoa huduma ifikapo Juni, 2027; 

4.5 Ushirikishwaji na Uwajibikaji wa Jamii 

(e) Lengo 

Kujenga ustahimilivu kwa jamii kupitia ushirikishaji na uwajibikaji wa 

wanajamii katika kuzuia, kupunguza, kujiandaa na kukabili maafa; 

Mikakati 

(i) Kutumia ujuzi wa jamii katika kuzuia, kupunguza, kujiandaa, kukabili 

maafa na kurejesha hali baada ya maafa;  

(ii) Kushirikisha jamii ikiwemo makundi maalum katika kuibua na kutekeleza 

vipaumbele vya kupunguza vihatarishi vya maafa; na 

(iii) Wananchi kushiriki katika program za utunzaji wa mazingira ili kukabiliana 

na mabadiliko ya tabianchi. 

Shabaha 

(i). Ujuzi wa jamii kwenye masuala ya usimamizi wa maafa kutambuliwa 

ifikapo, 2027; 

(ii). Ujuzi wa jamii kutumika katika utekelezaji wa shughuli za upunguzaji 

vihatarishi vya maafa katika jamii ifikapo Juni, 2027;  
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(iii). Mpango wa utekelezaji wa vipaumbele vya upunguzaji wa vihatarishi 

vya maafa kwa kushirikisha jamii kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo 

Juni, 2027; 

(iv). Elimu kuhusu utunzaji wa mazingira kutolewa kwa jamii ifikapo Juni, 

2027; na 

(v). Jamii kuhamasishwa na kushiriki katika shughuli za utunzaji wa 

mazingira zitakazochangia kupunguza vihatarishi vya maafa ifikapo Juni, 

2027.
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Jedwali 5: Bangokitita la Utekelezaji wa Mkakati  
 

 

Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

Kuongeza uelewa 

wa upunguzaji wa 

vihatarishi vya 

maafa kwa jamii, 

sekta na wadau 

katika ngazi ya 

wilaya; 

 

 

Kujenga uelewa kuhusu masuala 

ya upunguzaji wa vihatarishi vya 

maafa kwa kamati za usimamizi 

wa maafa, wadau na jamii; 

Elimu kwa Kamati za 

Usimamizi wa Maafa ngazi ya 

Wilaya hadi Kijiji kutolewa 

ifikapo 2027; 

53,500,000 Miaka 5 Halmashauri 

kwa 

kushirikiana 

na Wadau 

Uhamasishaji wa kukuza 

uelewa wa vihatarishi vya 

maafa kwenye maeneo 

hatarishi kufanyika ifikapo 

Juni, 2027; 

7,500,000 Miaka 5 DED 

Kufanya tathmini za kabla, wakati 

na baada ya maafa kutokea 

katika Wilaya; 

Maeneo hatarishi 

kubainishwa ifikapo, Juni 

2027; 

10,000,000 Mwaka 1 DED 

Uwezo wa Halmashauri 

Kukabili na kubaini Maafa 

ifikapo Juni, 2027; 

12,500,000 Miaka 5 DED 

Tathmini za uharibifu na 

mahitaji wakati wa maafa 

kufanyika ifikapo Juni, 2027; 

20,000,000 Miaka 5 Halmasha

uri kwa 

kushirikian

a na 

Wadau 
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

Uharibifu na hasara kutokana 

na maafa kutambuliwa ifikapo 

juni, 2027; 

12,500,000 Miaka 5 DED 

Kufanya tafiti za Vihatarishi vya 

Maafa kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali wa usimamizi 

wa maafa waliopo katika Wilaya; 

Tafiti za visababishi vya 

maafa yanayojirudia 

kufanyika ifikapo Juni, 2027; 

 

12,500,000 Miaka 5  

DED 

Wilaya kukuza matumizi ya 

TEHAMA na huduma za 

kijiografia katika usimamizi wa 

vihatarishi vya maafa. 

Mifumo ya TEHAMA kutumika 

katika usimamizi wa maafa 

ifikapo Juni, 2027; 

10,000,000  

 

Miaka 5 

DED 

Ramani za maeneo hatarishi 

na maeneo ya uhamishaji 

kuandaliwa ifikapo Juni, 2027; 

22,500,000 Miaka 5 DED 

Kuboresha mfumo 

wa tahadhari ya 

awali ili kujiandaa 

na majanga 

mbalimbali na 

utoaji wa taarifa 

zenye kujikita 

katika jamii. 

 

Kutumia maarifa ya asili kwenye 

mfumo wa utoaji wa tahadhari ya 

awali; 

Maarifa na mbinu za kiasili 

zinazotumika kupata 

tahadhari ya awali 

kubainishwa ifikapo Juni, 

2027; 

10,000,000 Miaka 5 DED 

Maarifa na mbinu za asili 

kuboreshwa na kujumuishwa 

kwenye mfumo rasmi wa 

utoaji wa tahadhari ifikapo 

8,000,000 Miaka 5 DED 
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

Juni 2027; 

Kuwepo na mfumo rasmi wa 

utoaji na upokeaji wa taarifa za 

tahadhari ya awali kuanzia ngazi 

ya Halmashauri, kata na kijiji, na 

jamii kwa ujumla; 

Taratibu za uendeshaji na 

itifaki kwa ajili ya utoaji na 

usambazaji wa tahadhari za 

awali kuandaliwa ifikapo Juni, 

2027; 

7,500,000 Miaka 5 DED 

Kuimarisha uwezo 

wa kuzuia, 

kupunguza 

vihatarishi na  

kujiandaa 

kukabiliana na 

maafa ili kujenga  

ustahimilivu katika 

jamii. 

 

Kuandaa na kutekeleza 

programu za upunguzaji wa 

vihatarishi vya majanga 

yanayoikumba Halmashauri;  

Mpango wa matumizi bora ya 

ardhi kutekelezwa ifikapo 

Juni, 2027 

10,000,000 Miaka 5 Wadau 

Watu wanaoishi katika 

maeneo hatarishi 

kutambuliwa na kuhamishwa 

ifikapo Juni, 2027; 

 

8,000,000 Miaka 5 DED 

Programu za mafunzo ya 

kupunguza vihatarishi ya 

majanga kutekelezwa ifikapo 

Juni, 2027; 

9,500,000 Miaka 5 DED 

Kutambua rasilimali zinazoweza Kanzidata ya wadau na 16,000,000 Miaka 5 DED 
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

kutumika kukabiliana na maafa 

katika Halmashauri; 

rasilimali za kukabiliana na 

maafa kuandaliwa ifikapo 

Juni, 2027; 

Timu za utafutaji na uokoaji 

kuanzishwa ifikapo Juni, 

2027; 

7,500,000 Miaka 5 DED 

Kufanya mazoezi ya vitendo ya 

kwa ajili ya kujiandaa na kukabili 

maafa; 

Mazoezi ya mezani na 

vitendo ya kujiandaa na 

kukabili maafa kufanyika 

ifikapo Juni, 2027; 

15,000,000 Miaka 5 Halmasha

uri kwa 

kushirikian

a na 

Wadau 

Kuimarisha huduma za utafutaji 

na uokoaji katika Halmashauri 

kwa kuzingatia majanga 

yaliyopo; 

Njia za kupita wakati wa 

uhamishaji kuainishwa ifikapo 

Juni, 2027;  

7,500,000 Miaka 5 DED 

Maeneo salama kwa ajili ya 

kuhamishia watu wakati wa 

dharura kutambuliwa na 

kutengwa ifikapo Juni, 2027;  

15,000,000 Miaka 5 DED 

Maeneo yanayofaa kwa ajili 

ya huduma ya matibabu ya 

dharura kwa magonjwa ya 

5,000,000 Miaka 5 Halmasha

uri kwa 

kushirikian
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

mlipuko kutambuliwa na 

kutengwa ifikapo Juni, 2027; 

a na 

Wadau 

Kuimarisha uwezo 

wa kukabili na 

kurejesha hali 

baada ya maafa 

kutokea.  

 

Kufanya tathmini za uharibifu na 

mahitaji baada ya maafa 

kutokea; 

Tathmini ya haraka ya 

uharibifu na mahitaji wakati 

wa maafa kufanyika ifikapo 

Juni, 2027; 

7,500,000  Miaka 5 DED 

Tathmini ya kina ya uharibifu 

na mahitaji baada ya maafa 

kufanyika ifikapo Juni, 2027; 

7,500,000 Miaka 5 DED 

Kuhamasisha upatikanaji wa 

rasilimali kwa ajili ya kukabiliana 

na kurejesha hali baada ya 

maafa;  

Wadau kuhamasishwa 

kushiriki na kutoa rasilimali 

kwa ajili ya operesheni za 

kukabiliana na maafa ifikapo 

Juni, 2027; 

7,500,000 Miaka 5 

 

Halmasha

uri kwa 

kushirikian

a na 

Wadau 

Kutekeleza muongozo wa utoaji 

wa huduma za kibinadamu 

wakati wa maafa; 

Huduma za kibinadamu kwa 

waathirika wa maafa kutolewa 

kwa kuzingatia muongozo 

ifikapo Juni, 2027; 

12,500,000 Miaka 5 DED 
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

Huduma za usaidizi wa 

kisaikolojia na kurekebisha 

afya ya akili kwa waathirika 

wa maafa na watoa huduma 

kutolewa ifikapo Juni, 2027; 

7,500,000  

Miaka 5 

DED 

Kujenga 

ustahimilivu kwa 

jamii kupitia 

ushirikishaji na 

uwajibikaji wa 

wanajamii katika 

kuzuia, 

kupunguza, 

kujiandaa na 

kukabili maafa; 

 

Kutumia ujuzi wa jamii katika 

kuzuia, kupunguza, kujiandaa, 

kukabili maafa na kurejesha hali 

baada ya maafa;  

Ujuzi wa jamii kwenye 

masuala ya usimamizi wa 

maafa kutambuliwa ifikapo, 

2027; 

5,000,000 Miaka 5 DED 

Ujuzi wa jamii kutumika katika 

utekelezaji wa shughuli za 

upunguzaji vihatarishi vya 

maafa katika jamii ifikapo 

Juni, 2027;  

5,000,000 Miaka 5 DED 

Kushirikisha jamii ikiwemo 

makundi maalum katika kuibua 

vipaumbele vya kutekelezwa ili 

kupunguza vihatarishi vya maafa;  

Mpango wa utekelezaji wa 

vipaumbele vya upunguzaji 

wa vihatarishi vya maafa kwa 

kushirikisha jamii kuandaliwa 

na kutekelezwa ifikapo Juni, 

2027; 

 

7,500,000 Miaka 5 DED 
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Lengo 

  

Mikakati  

 

Shabaha 

 

Bajeti 

 

Muda wa 

Utekelez

aji 

 

Mhusika  

Wananchi kushiriki katika 

program za utunzaji wa 

mazingira ili kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi; 

Elimu kuhusu utunzaji wa 

mazingira kutolewa kwa jamii 

ifikapo Juni, 2027; na 

 

7,500,000 Miaka 5 Halmasha

uri kwa 

kushikiana 

na Wadau 

Jamii kuhamasishwa na 

kushiriki katika shughuli za 

utunzaji wa mazingira 

zitakazochangia kupunguza 

vihatarishi vya maafa ifikapo 

Juni, 2027 

7,500,000 Miaka 5 Halmashauri 

kwa 

kushirikiana 

na Wadau 

 JUMLA 354,500,000/

= 
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5 SEHEMU YA TANO:  

5.1 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini umeundwa ili kufuatilia maendeleo na 

kutathmini utekelezaji wa Mkakati wa Upunguzaji wa Vihatarishi vya Maafa 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. Jukumu la jumla la ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa Mkakati ni la Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji kwa 

ushirikiano wa karibu na wadau wengine.  

Kila mdau anayehusika na utekeleazaji wa Mkakati atakuwa na wajibu wa 

kutoa taarifa ya utekelezaji wa malengo na shabaha kwa Halmashauri ya 

Wilaya. Msisitizo ni kuhakikisha malengo na shabaha zinafikiwa kwa 

kuzingatia muda na bajeti ya shughuli zilizoainishwa kwa utekelezaji. Aidha 

ufuatiliaji utafanywa kupitia mikutano, taarifa mahususi za jumla, usimamizi na 

ukaguzi.  

Lengo Kuu la mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 

Kufuatilia na kupima utekelezaji wa malengo ya Mkakati wa Kupunguza 

Vihatarishi vya Maafa ili kuhakikisha kuwa yanafikiwa ipasavyo. 

Malengo mahsusi. 

• Kufuatilia utekelezaji wa mkakati wa kupunguza hatari ya maafa katika 

Halmashauri kulingana na malengo na shabaha zilizoainishwa; 

• Kuweka vigezo vya upatikanaji wa taarifa na takwimu za utekelezaji ili 

kupunguza vihatarishi vya maafa katika Halmashauri;  

• Kubaini endapo matokeo ya mkakati yanasaidia kupunguza vihatarishi 

vya maafa; 

• Kubaini endapo rasilimalizi zilizopo zinatumika kwa ufanisi ili kufikia 

malengo; 

• Kubaini changamoto zilizopo katika utekelezaji wa mkakati kwenye 

Halmashauri; na 

• Kuweka mfumo wa kupokea na kupashana taarifa katika ngazi zote. 

 

5.2 Viashiria vya Utendaji na Matokeo Tarajiwa 

Jedwali 6: Viashiria vya utendaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini  

Malengo  Viashiria vya Matokeo Matokeo 

 

Kuongeza 

uelewa wa 

- Idadi ya Kamati za 

Usimamizi wa Maafa 

-Ongezeko la uelewa 

kwenye masuala ya 
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upunguzaji wa 

vihatarishi vya 

maafa kwa 

jamii, sekta na 

wadau katika 

ngazi ya 

wilaya; 

 

 

ngazi ya kata na kijiji 

zilizopatiwa Elimu; 

- Idadi ya matukio ya 

uhamasishaji 

yaliyofanyika kwenye 

maeneo hatarishi; 

- Idadi ya maeneo hatarishi 

yaliyobainishwa; 

- Idadi ya Tathmini za 

uharibifu na mahitaji 

wakati wa maafa 

zilizofanyika; 

- Idadi ya tathmini 

zauharibifu na hasara 

baada ya maafa 

zilizofanyika; 

- Idadi ya tafiti za 

visababishi vya maafa 

yanayojirudia 

zilizofanyika; 

- Mifumo ya TEHAMA 

inayotumika katika 

kutekeleza shughuli za 

usimamizi wa maafa; na 

- Ramani za maeneo 

hatarishi na maeneo 

zilizoandaliwa; 

usimamizi wa maafa 

-Jamii itazingatia 

upunguzaji wa vihatarishi 

vya maafa kwenye 

shughuli zao za kila siku 

-Kupungua kwa kiwango 

cha uharibifu na hasara 

kutokana na maafa  

-Upatikanaji wa taarifa za 

usimamizi wa maafa kwa 

wakati 

-Mipango ya maendeleo 

kutekelezwa kwa 

kuzingatia vihatarishi 

vilivyopo 

Kuboresha 

mfumo wa 

tahadhari ya 

awali ili 

kujiandaa na 

majanga 

mbalimbali na 

utoaji wa 

taarifa zenye 

kujikita katika 

jamii. 

 

- Idadi ya mbinu za kiasili 

zinazotumika katika 

mfumo rasmi wa 

tahadhari; 

- Taratibu za uendeshaji na 

itifaki kwa ajili ya utoaji na 

usambazaji wa tahadhari  

zilizoandaliwa; 

-Kupungua kwa madhara 

ya maafa kwa jamii 

 

Kuimarisha 

uwezo wa 

kuzuia, 

kupunguza 

- Shughuli zinazotekelezwa 

kwa kuzingatia Mpango 

wa matumizi bora ya 

ardhi;  

-Kuimarika kwa 

ustahimilivu wa jamii dhidi 

ya maafa. 

-Kupungua kwa matukio 
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vihatarishi na  

kujiandaa 

kukabiliana na 

maafa ili 

kujenga  

ustahimilivu 

katika jamii. 

 

 

- Idadi ya watu wanaoishi 

kwenye maeneo hatarishi 

waliotambuliwa; 

- Idadi ya watu wanaoishi 

kwenye maeneo hatarishi 

waliohamishwa; 

- Programu za mafunzo ya 

kupunguza vihatarishi ya 

majanga zilizotekelezwa; 

- Kanzidata ya wadau na 

rasilimali za kukabiliana 

na maafa iliyoandaliwa; 

- Timu za utafutaji na 

uokoaji zilizoundwa; 

- Idadi ya mazoezi ya 

mezani na vitendo ya 

kujiandaa na kukabili 

maafa yaliyofanyika; 

- Njia za kupita wakati wa 

uhamishaji zilizoainishwa;  

- Idadi ya maeneo salama 

kwa ajili ya kuhamishia 

watu wakati wa dharura 

yaliyotambuliwa na 

kutengwa; na  

- Idadi ya maeneo 

yanayofaa kwa ajili ya 

huduma ya matibabu ya 

dharura kwa magonjwa 

ya mlipuko 

yaliyotambuliwa na 

kutengwa. 

ya maafa 

-Ongezeko la ushiriki wa 

wadau katika kukabili 

maafa 

 

Kuimarisha 

uwezo wa 

kukabili na 

kurejesha hali 

baada ya 

maafa kutokea  

- Idadi ya tathmini za 

haraka za uharibifu na 

mahitaji wakati wa maafa 

zilizofanyika 

- Idadi ya tathmini za kina 

za uharibifu na hasara 

baada ya maafa 

zilizofanyika 

- Idadi ya wadau 

walioshiriki operesheni za 

-Kupungua madhara ya 

maafa 

-Kuimarika kwa 

ustahimilivu wa jamii kwa 

kurejesha kwa ubora zaidi 
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kukabili maafa 

- Rasilimali zilizochangiwa 

na wadau 

- Idadi ya matukio ya 

uhamasishaji 

yaliyofanyika 

- Huduma za kibinadamu 

kwa waathirika wa maafa 

zilizotolewa; 

- Idadi ya vipindi vya 

huduma za usaidizi wa 

kisaikolojia na 

kurekebisha afya ya akili 

kwa waathirika wa maafa 

vilivyotolewa 

Kujenga 

ustahimilivu 

kwa jamii 

kupitia 

ushirikishaji na 

uwajibikaji wa 

wanajamii 

katika kuzuia, 

kupunguza, 

kujiandaa na 

kukabili maafa; 

 

- Ujuzi wa jamii kwenye 

masuala ya usimamizi wa 

maafa uliotambuliwa 

- Ujuzi wa jamii uliotumika 

katika utekelezaji wa 

shughuli za upunguzaji 

vihatarishi vya maafa  

- Mpango wa utekelezaji 

wa vipaumbele vya 

upunguzaji wa vihatarishi 

vya maafa kwa 

kushirikisha jamii 

ulioandaliwa 

- Elimu kuhusu utunzaji wa 

mazingira iliyotolewa 

- Idadi ya matukio ya 

uhamasishaji 

yaliyofanyika 

- Shughuli za utunzaji wa 

mazingira ambazo jamii 

inashiriki 

-Ongezeko la ushiriki wa 

jamii kwenye matukio ya 

upunguzaji wa vihatarishi 

vya maafa 

-Uwepo wa mazingira bora 

kwa maendeleo endelevu  
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5.3 Mpango wa Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mkakati huu utafanyika kila robo mwaka. Ufuatiliaji 

utafanyika kama sehemu ya kawaida ya utekelezaji wa shughuli za Serikali ambao 

hufanyika kila robo mwaka.  

Mpango wa ufuatiliaji kwa mwaka utafanyika kwa kuzingatia mpango ulioanishwa 

katika Jedwali Na.7 hapa chini. 
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Jedwali 7: Mpango wa Ufuatiliaji 
 

SN 

KIASHIRIA  

TAKWIMU ZILIZOPO 

(BASELINE) 

KIASI/IDADI YA KIASHIRIA KATIKA 

KUFIKIA SHABAHA 

 

NJIA YA UKUSANYAJI 

TAARIFA/TAKWIMU 

 

MHUSIKA 

WA 

KUKUSANYA 

TAARIFA/TA

KWIMU MWAKA 
 KIASI/ 

IDADI 
M1 M2 M3 M4 M5 

CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

MBINU/ZANA ZA 

KUKUSANYIA 

DATA/TAARIFA 

1.  Idadi ya Kamati za Usimamizi wa Maafa ngazi 

ya Wilaya hadi Kijiji zilizopatiwa Elimu; 

2022/27 53 9 10 10 12 12 
Idara ya 

mipango 

Vikao kazi vya 

Kamati za 

maafa 

Kamati ya 

wataalamu 

kwa 

kushirikiana 

na Wadau 

2.  Idadi ya matukio ya uhamasishaji yaliyofanyika 

kwenye maeneo hatarishi; 2022/27 20 4 4 4 4 4 

Ofisi za 

Kata na 

Vijiji 

Mkutano wa 

Vijiji 

Kamati za 

maafa kata 

na vijiji 

3.  Idadi ya maeneo hatarishi yaliyobainishwa; 2022/27 

20 4 4 4 4 4 
Idara ya 

Mipango 

Makundi 

maalumu 

Kamati ya 

wataalamu 

kwa 

kushirikiana

na Kamati 

ya kata na 

vijiji. 

4.  Idadi Tathmini za uharibifu na mahitaji wakati wa 

maafa zilizofanyika; 

2022/27 

10 2 2 2 2 2 
Idara ya 

Mipango 

Makundi 

maalumu 

Kamati ya 

wataalamu 

kwa 

kushirikiana

na Kamati 

ya kata na 

vijiji. 

5.  Idadi ya tathmini za uharibifu na hasara baada 

ya maafa zilizofanyika; 

2022/27 

10 2 2 2 2 2 
Idara ya 

Mipango 

Makundi 

Maalumu 

Kamati ya 

wataalamu 

kwa 

kushirikiana

na Kamati 
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SN 

KIASHIRIA  

TAKWIMU ZILIZOPO 

(BASELINE) 

KIASI/IDADI YA KIASHIRIA KATIKA 

KUFIKIA SHABAHA 

 

NJIA YA UKUSANYAJI 

TAARIFA/TAKWIMU 

 

MHUSIKA 

WA 

KUKUSANYA 

TAARIFA/TA

KWIMU MWAKA 
 KIASI/ 

IDADI 
M1 M2 M3 M4 M5 

CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

MBINU/ZANA ZA 

KUKUSANYIA 

DATA/TAARIFA 

ya kata na 

vijiji. 

6.  Idadi ya tafiti za visababishi vya maafa 

yanayojirudia zilizofanyika; 

2022/27 

5 1 1 1 1 1 
Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Madodoso 

Kamati ya 

Wataalamu 

kwa 

kushirikiana

na Wadau 

7.  Mifumo ya TEHAMA inayotumika katika 

kutekeleza shughuli za usimamizi wa maafa. 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Kitengo cha 

TEHAMA 
GPS 

Kitengo cha 

TEHEMA  

8.  Ramani za maeneo hatarishi na maeneo 

zilizoandaliwa; 

2022/27 
38 3 8 9 9 9 

Idara ya 

Ardhi 

Mikutano ya 

Kata na Vijiji 

Idara ya 

Ardhi 

9.  Idadi ya mbinu za kiasili zinazotumika katika 

mfumo rasmi wa tahadhari; 

2022/27 

15 3 3 3 3 3 

Ofisi ya 

Kata na 

Kijiji 

Kutumia 

makundi 

mbalimbali ya 

jamii 

Kamati ya 

Maafa  ya 

kata na vijiji 

10.  Taratibu za uendeshaji na itifaki kwa ajili ya 

utoaji na usambazaji wa tahadhari za 

zilizoandaliwa; 

2022/27 

1  1 6 3 4 

Ofisi ya 

Kata na 

Kijiji 

Kutumia 

makundi 

mbalimbali ya 

jamii 

Kamati ya 

Maafa  ya 

kata na vijiji 

11.  Shughuli zinazotekelezwa kwa kuzingatia 

Mpango wa matumizi bora ya ardhi;  

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Ardhi 

Mikutano ya 

Kata na Vijiji 

Idara ya 

Ardhi 

12.  Idadi ya watu wanaoishi kwenye maeneo 

hatarishi waliotambuliwa; 

2022/27 
2 1  1 2 4 

Ofisi ya 

kata na vijiji 

Mikutano ya 

kata na vijiji 

Kamati za 

Maafa kata 

na vijiji 

13.  Idadi ya watu wanaoishi kwenye maeneo 

hatarishi waliohamishwa; 

2022/27 

10 2 2 2 2 2 
Idara ya 

Mipango 

Mikutano ya 

kata na Vijiji 

Kamati ya 

Wataalam 

,Ofisi ya 

Kata na vijiji. 
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SN 

KIASHIRIA  

TAKWIMU ZILIZOPO 

(BASELINE) 

KIASI/IDADI YA KIASHIRIA KATIKA 

KUFIKIA SHABAHA 

 

NJIA YA UKUSANYAJI 

TAARIFA/TAKWIMU 

 

MHUSIKA 

WA 

KUKUSANYA 

TAARIFA/TA

KWIMU MWAKA 
 KIASI/ 

IDADI 
M1 M2 M3 M4 M5 

CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

MBINU/ZANA ZA 

KUKUSANYIA 

DATA/TAARIFA 

14.  Programu za mafunzo ya kupunguza vihatarishi 

ya majanga zilizotekelezwa; 

2022/27 

20 4 4 4 4 4 
Idara ya 

Mipango 

Kutumia Vikao 

kazi 

Kamati ya 

Wataalam 

kwa 

kushirikiana 

na Wadau. 

15.  Kanzidata ya wadau na rasilimali za kukabiliana 

na maafa iliyoandaliwa; 

2022/27 2 1  1   Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Madodoso 

Kamati ya 

Wataalam 

kwa 

kushirikiana 

na Wadau. 

16.  Timu za utafutaji na uokoaji zilizoundwa; 2022/27 
1 1     

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

makundi 

maalum 

Kamati ya 

Wataalam 

17.  Idadi ya mazoezi ya mezani na vitendo ya 

kujiandaa na kukabili maafa yaliyofanyika; 

2022/27 
10 1 2 2 2 3 

Idara ya 

Mipango 
Mahojiano 

Jeshi la zima 

moto na 

uokoaji. 

18.  Njia za kupita wakati wa uhamishaji 

zilizoainishwa;  

2022/27 
1  1    

Ofisi za 

kata na vijiji 

Kutumia 

Mikutano 

Kamati za 

kata na vijiji 

19.  Idadi ya maeneo salama kwa ajili ya kuhamishia 

watu wakati wa dharura yaliyotambuliwa na 

kutengwa; na  

2022/27 
38 38     

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Mikutano 

Idara ya 

Ardhi 

20.  Idadi ya maeneo yanayofaa kwa ajili ya huduma 

ya matibabu ya dharura kwa magonjwa ya 

mlipuko yaliyotambuliwa na kutengwa. 

2022/27 
38 38     

Idara ya 

Afya  

Kutumia 

Mikutano 

Kamati za 

kata na vijiji 

21.  Idadi ya tathmini za haraka za uharibifu na 

mahitaji wakati wa maafa zilizofanyika 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Mipango 
Mahojiano 

Kamati za 

kata na vijiji . 

22.  Idadi ya tathmini za kina za uharibifu na hasara 

baada ya maafa zilizofanyika 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Mipango 
Mahojiano 

Kamati za 

kata na vijiji  

na wataalam 
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SN 

KIASHIRIA  

TAKWIMU ZILIZOPO 

(BASELINE) 

KIASI/IDADI YA KIASHIRIA KATIKA 

KUFIKIA SHABAHA 

 

NJIA YA UKUSANYAJI 

TAARIFA/TAKWIMU 

 

MHUSIKA 

WA 

KUKUSANYA 

TAARIFA/TA

KWIMU MWAKA 
 KIASI/ 

IDADI 
M1 M2 M3 M4 M5 

CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

MBINU/ZANA ZA 

KUKUSANYIA 

DATA/TAARIFA 

23.  Idadi ya wadau walioshiriki operesheni za 

kukabili maafa 

2022/27 
5 1 1 1 1 1 

Idara ya 

Mipango 
Vikao kazi  

Kamati ya 

wataalamu 

na Wadau 

24.  Rasilimali zilizochangiwa na wadau 2022/27 
5 1 1 1 1 1 

 Idara ya 

Mipango 
Mahojiano 

Kamati 

elekezi na 

Wadau 

25.  Idadi ya matukio ya uhamasishaji yaliyofanyika 2022/27 
20 4 4 4 4 4 

Idara ya 

Mipango 

Mikutano ya 

Kata na vijiji 

Kamati 

elekezi na 

Wadau 

26.  Huduma za kibinadamu kwa waathirika wa 

maafa zilizotolewa; 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara 

Mipango na 

Afya  

Jamii na vitabu 

vya MTUHA 

Kamati ya 

Wataalam 

na Wadau 

27.  Idadi ya vipindi vya huduma za usaidizi wa 

kisaikolojia na kurekebisha afya ya akili kwa 

waathirika wa maafa vilivyotolewa 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara 

Mipango na 

Afya  

Jamii na vitabu 

vya MTUHA 

Kamati ya 

Wataalam 

na Wadau 

28.  Ujuzi wa jamii kwenye masuala ya usimamizi wa 

maafa uliotambuliwa 

2022/27 
5 1 1 1 1 1 

Ofisi ya 

Kata na 

vijiji 

Mikutano ya 

hadhara 

Kamati za 

kata na vijiji 

29.  Ujuzi wa jamii uliotumika katika utekelezaji wa 

shughuli za upunguzaji vihatarishi vya maafa  

2022/27 
5 1 1 1 1 1 

Ofisi ya 

Kata na 

vijiji 

Mikutano ya 

hadhara 

Kamati za 

kata na vijiji 

30.  Mpango wa utekelezaji wa vipaumbele vya 

upunguzaji wa vihatarishi vya maafa kwa 

kushirikisha jamii ulioandaliwa 

2022/27 
5 1 1 1 1 1 

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Mikutano ya vijiji 

na kata  

Kamati za 

Wataalam,  

Kata na vijiji 

31.  Elimu kuhusu utunzaji wa mazingira iliyotolewa 2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Mikutano ya vijiji 

na kata  

Kamati za 

Wataalam,  

Kata na vijiji 

32.  Idadi ya matukio ya uhamasishaji yaliyofanyika 2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Mikutano ya vijiji 

na kata 

Kamati 

elekezi na 

Wadau 
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SN 

KIASHIRIA  

TAKWIMU ZILIZOPO 

(BASELINE) 

KIASI/IDADI YA KIASHIRIA KATIKA 

KUFIKIA SHABAHA 

 

NJIA YA UKUSANYAJI 

TAARIFA/TAKWIMU 

 

MHUSIKA 

WA 

KUKUSANYA 

TAARIFA/TA

KWIMU MWAKA 
 KIASI/ 

IDADI 
M1 M2 M3 M4 M5 

CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

MBINU/ZANA ZA 

KUKUSANYIA 

DATA/TAARIFA 

33.  Shughuli za utunzaji wa mazingira ambazo jamii 

inashiriki 

2022/27 
10 2 2 2 2 2 

Idara ya 

Mipango 

Kutumia 

Mikutano 

hadhara 

Kitengo cha 

Mazingira  
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5.4 Utoaji wa Taarifa 

Eneo hili linahusu utoaji wa taarifa ndani na nje ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Rufiji. Mpango wa utoaji taarifa umeandaliwa kwa kuzingatia mfumo wa utoaji 

taarifa ulioanishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura ya 242, 

Miongozo ya Mipango na Bajeti na utaratibu mwingine wa uandaaji na utoaji 

taarifa uliopo katika Wilaya.  

Halmashauri itaunganisha taarifa za utekelezaji wa shughuli mbalimbali 

kutoka katika ngazi ya kata na kijiji na kutoka kwa wadau na taasisi zilizopo 

katika halmashauri ili kutoa taarifa za utendaji za robo mwaka, nusu mwaka 

na mwaka. Taarifa hizi zitashirikishwa kwa wadau wa Upunguzaji wa 

Vihatarishi vya Maafa kwa ajili ya mapitio, majadiliano na kupanga upya 

utekelezaji.  

5.4.1 Mpango wa Ndani wa Utoaji Taarifa 

Mpango wa ndani wa utoaji taarifa unaundwa na ngazi tatu za utoaji 

taarifa, ikijumuisha taarifa za idara/vitengo vya Halmashauri, taarifa za 

taasisi na wadau walio kwenye Halmashauri, na Taarifa za Menejimenti 

kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye Kamati ya Usimamizi wa Maafa. Taarifa 

zitaandaliwa kwa robo mwaka, nusu mwaka na taarifa za mwaka na 

kuwasilishwa kwa wadau wa ndani.  Mpango umeanishwa kwenye 

Jedwali Na.8 hapa chini. 

 

Jedwali 8: Mpango wa Ndani wa Utoaji Taarifa 
NA. Chanzo cha 

Taarifa 

Aina ya 

Taarifa 

Mpokeaji Muda Mhusika 

  

1. 1 Idara Taarifa za 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Upunguzaji 

Vihatarishi vya 

Maafa katika 

ngazi ya idara 

Mkuu wa Idara Robo Mwaka Wakuu wa 

Idara 

2. 2 Wakuu wa 

Idara 

Taarifa za 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Upunguzaji 

Vihatarishi vya 

Maafa katika 

ngazi ya idara 

Mkuu wa Idara 

ya Mipango 

Robo Mwaka, 

Nusu Mwaka 

Mkuu wa 

Idara ya 

Mipango 

3. 3 Kamati ya 

Wataalam wa 

Usimamizi wa 

Maafa 

Taarifa ya 

utekelezaji wa 

Mkakati 

Kamati Elekezi 

ya Usimaizi wa 

Maafa ya 

Wilaya 

Robo mwaka, 

Nusu mwaka, 

Mwaka. 

Mkurugenzi 

wa 

Halmashauri 
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5.4.2 Mpango wa Utoaji Taarifa Nje ya Halmashauri (Mkoa na Taifa)  

Mpango wa utoaji taarifa unajumuisha utoaji wa taarifa za robo mwaka, 

nusu mwaka na taarifa za mwaka na kuwasilishwa Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa na Ofisi ya Waziri Mkuu. Mpango umeanishwa kwenye Jedwali 

Na.9 hapa chini.  

 

Jedwali 9: Mpango wa Utoaji Taarifa Nje ya Halmashauri 
NA. Chanzo 

cha 

Taarifa 

Aina ya Taarifa Mpokeaji Muda Mhusika 

  

1 Kamati 

Elekezi ya 

Usimaizi 

wa Maafa 

ya Wilaya 

Taarifa za 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Upunguzaji 

Vihatarishi vya 

Maafa katika ngazi 

ya idara 

Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa  

Robo mwaka, 

Nusu mwaka, 

Mwaka. 

Mkurugenzi wa 
Halmashauri 

2 Ofisi ya 
Mkuu wa 
Mkoa  

Taarifa za 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Upunguzaji 

Vihatarishi vya 

Maafa katika ngazi 

ya idara 

Ofisi ya 

Waziri Mkuu 

Robo mwaka, 

Nusu mwaka, 

Mwaka. 

Katibu Tawala 
Mkoa 
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6 SEHEMU YA SITA 

6.1 Mfumo wa Usimamizi wa Maafa 

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia Sera, Sheria, Mifumo, Makubaliano, 

miongozo ya kitaifa inayohusu upunguzaji na usimamizi wa vihatarishi vya 

maafa. 

  

6.2 Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa 2004 

Sera inatamka kuanzishwa kwa Kamati za Wilaya za Usimamizi wa Maafa 

ambazo zinawajibika katika kuzuia na kupunguza vihatarishi vya majanga 

pamoja na kujiandaa, kukabiliana na kurejesha hali pindi maafa yanapotokea. 

Aidha, sera inatoa wito wa ushirikiano wa kisekta katika shughuli za usimamizi 

wa vihatarishi vya maafa na utoaji wa huduma za kibinadamu kwa kuwa suala 

hili ni mtambuka.  

6.3 Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura 242 

Sheria inaelekeza kuanzishwa kwa Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi 

ya Wilaya, Kata na Kijiji. Kamati zina jukumu la kusimamia masuala yote ya 

usimamizi wa maafa katika ngazi husika.  

6.4 Muundo wa Usimamizi wa Maafa Katika Halmashauri 

Muundo wa usimamizi wa maafa katika Halmashauri ya Wilaya umeainishwa 

katika mchoro Na.1 hapa chini. 
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Mchoro 1: Muundo wa Usimamizi wa Maafa Tanzania 
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