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DIBAJI 

 

Tanzania ipo katika uwezekano wa kukumbwa na maafa ya kujirudiarudia 

yanayotokana na nguvu za kiasili na yanayosababishwa na binadamu 

ambayo huathiri maisha, mfumo wa maisha ya jamii, miundombinu na 

kupunguza usalama wa chakula na matatizo ya kiafya. Hali ya 

kujirudiarudia na ukubwa wa maafa hayo umekuwa ukiongezeka mwaka 

hadi mwaka. Madhara yake siyo kwamba huathiri watu na mali zao, bali  

husababisha uharibifu wa miundombinu  kwa kiasi kikubwa. Kwa upande 

mwingine hupunguza kasi ya maendeleo na kudidimiza juhudi za kitaifa na  

kimataifa katika kupunguza umaskini kupitia Mkakati wa Pili wa Kitaifa wa 

Ukuaji na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II), Dira ya Maendeleo ya Kitaifa 

ya 2015 na kufikia Malengo ya Milenia.  

Kuendelea kuwepo kwa hali ya kuweza kuathiriwa/kudhuriwa na majanga 

inahitaji hatua bora zilizopangiliwa na sekta mbalimbali katika kuimarisha 

mfumo wa kitaifa wa menejimenti ya maafa katika juhudi za kupunguza 

hali hatarishi, kujiandaa kwa majanga na kusaidia katika kuwajengea 

wadau uwezo endelevu wa kumudu ukabilianaji maafa. 

Mapitio ya Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa yameainisha 

mahitaji ya sasa na majukumu ya wadau wote katika menejimenti ya 

maafa. Mwongozo huu unaweka mfumo ambao wizara za Serikali, idara na 

wakala, mashirika yasiyo ya Kiserikali, wakala za kimataifa, na taasisi za 

kujitolea zitafanya kazi ya kuzuia, kujiandaa, kupunguza na kukabili 
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dharura na maafa ili kupunguza madhara ya maafa na kuhakikisha jamii ya 

Tanzania iliyo salama, imara na endelevu.  

 

Mwongozo huu unatoa msisitizo mahususi katika mabadiliko ya tabianchi, 

usalama wa chakula na lishe, jinsia, masuala ya kisaikolojia-jamii, 

upatikanaji wa maji na usafi na mazingira.  Wakati Mwongozo umejikita 

zaidi katika eneo la ukabilianaji la menejimenti ya maafa, lakini pia  

umezingatia masuala ya uzuiaji, upunguzaji na kujiandaa katika mfumo 

uliopo sasa wa Kupunguza Athari za Maafa. Zaidi ya hayo, Mwongozo 

unatambua mwingiliano wa Kimataifa na wa Kikanda juu ya mikakati na 

mipango ya upunguzaji athari za maafa. 

 
Ikumbukwe kwamba, ufanisi katika mipango ya uratibu wa shughuli za 

maafa ni za kiushirikishwaji daima. Ofisi ya Waziri Mkuu, kupitia Idara ya 

Menejimenti ya Maafa inapenda kushirikisha wadau wote muhimu kwenye 

mpango huu ili kupata mwitiko na kupokea ushirikiano wao wa moja kwa 

moja. Nyongeza na mapendekezo yoyote yatapokewa na kupitiwa ili 

yaweze kujumuishwa katika matoleo mengine ya Mwongozo huu. 
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SHUKURANI 

 

Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa (Toleo la Pili) umeandaliwa 

kupitia hatua shirikishi ya wadau kutoka katika ngazi zote. Mapitio ya awali 

ya Mwongozo yalifanywa na Bw. Wilhelm Kiwango, Mtaalamu Mshauri 

kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma. Idara ya Menejimenti ya Maafa chini ya 

Ofisi ya Waziri Mkuu iliratibu na kuwezesha mikutano miwili ya ushauri 

kitaifa kwa madhumuni ya kuongeza michango na maoni katika rasimu ya 

Mwongozo. Mchakato wa mapitio ulifadhiliwa kupitia Mpango wa Msaada 

wa Maendeleo wa Shirika la Umoja wa Mataifa. 

 

Napenda kuweka katika kumbukumbu michango ya msingi iliyotolewa na 

wadau wanaowakilisha wizara na Serikali kuu, wakala/idara, taasisi za 

Serikali za mitaa za utafiti na taaluma, wakala na idara za Serikali kwa kila 

wizara, Taasisi za Kitaaluma na Kitafiti za Serikali za Mitaa, Mashirika ya 

Umoja wa Mataifa, Mashirika ya Kimataifa ya Misaada ya kibinadamu, 

Taasisi za Kijamii, Taasisi zisizo za Kiserikali, Taasisi za Kiimani, Sekta 

Binafsi na Vyombo vya Habari kwa misaada na michango yao mikubwa 

katika hatua za mapitio: usomaji wao makini wa rasimu kadhaa, utoaji wa 

changamoto za msingi, miongozo na mapendekezo katika hatua ya mapitio 

imesaidia katika kuboresha maudhui na mwonekano wa Mwongozo huu.  
 

Shukurani za pekee zimwendee Mtaalamu Mshauri kwa juhudi zake kubwa 

katika hatua za mapitio. Napenda pia kutoa shukurani za dhati kwa 

watumishi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa kwa juhudi zao kubwa katika 

utoaji wa misaada ya kitaalamu na kiufundi kwa Mtaalamu Mshauri na 

Wadau mbalimbali.  
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UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA 

 

Ajali: Ni aina ya maafa yanayosababishwa na shughuli za binadamu 

zikihusisha nyezo za usafiri za angani, majini, barabara na reli ambazo 

husababisha viumbe hai kupoteza maisha, mali na mara nyingine kuharibu 

mazingira; 

Tathmini: Ni zoezi la kubaini tatizo, changamoto, mahitaji, katika eneo 

lililokumbwa na aina fulani ya maafa ili kufanyia uamuzi juu ya hatua 

stahiki za kuchukua kwa kuzingatia vipaumbele au rasilimali au uwezo wa 

mfumo mahususi, jamii au mkoa/nchi. Kazi hiyo inaweza kufanyika kupitia 

njia za moja kwa moja, mapitio ya maandiko, mahojiano au utafiti. 

Mabadiliko ya Tabianchi: Humaanisha mabadiliko yanayohusishwa moja 

kwa moja au vinginevyo na shughuli za maendeleo ya binadamu ambazo 

zinabadilisha muundo wa angahewa ya ulimwengu. Mabadiliko haya ni 

zaidi ya ubadilikaji wa kawaida, na yanadhihirishwa hivyo kwa kuangalia 

mabadiliko na kuyalinganisha kwa vipindi mbalimbali. 

Amri: Agizo/Maelekezo yanayotolewa na Mamlaka au Ofisa anayehusika 

kutekeleza majukumu au jambo fulani au matumizi ya rasilimali za 

mamlaka (zikijumuisha watumishi na vifaa). 

Ushiriki wa Jamii: Humaanisha ushiriki wa jamii katika hatua za kufanya 

tathmini, kupanga, kutekeleza na kufuatilia shughuli zinazohusu mzingo wa 

menejimenti ya maafa. 
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Migogoro: Kutokukubaliana baina ya makundi mawili ambayo huweza 

kusababisha migongano  kijamii na kiuchumi, kwa mfano: vita, uasi kutoka 

katika kundi korofi la kisiasa au kukosekana kwa utulivu kama katika 

shughuli za  makundi mfano wanafunzi; 

Udhibiti: Hatua za ushawishi wa shughuli za huduma au huduma za 

pamoja, kwa kupanga majukumu, madhumuni au shabaha, bila kuwa na 

ulazima wa mamlaka ya kutoa amri ya moja kwa moja. 

Uratibu:  Ni mchakato wa hatua kwa hatua, kuanisha hali, kuandaa taarifa 

sahihi na kufahamisha mamlaka inayohusika ya kuamuru kuchagua 

rasilimali bora zaidi zilizopo ili kufikia malengo mahususi.  

Kamanda wa Wafanyakazi: Ni ofisa mwenye jukumu la usimamizi wa 

idadi maalum ya wafanyakazi waliokusanywa kwa jukumu mahususi kama 

utafutaji na uokoaji. Idadi ya watu katika kikosi itakuwa 3 – 7.  

Kimbunga: Ni hali ya hewa inayotawaliwa na kiasi kidogo cha nguvu 

kinachozidi kile cha maeneo jirani, na mfumo wa upepo unaopiga ndani na 

jirani (kwa njia ya kuzunguka katika ukanda wa Kusini na kuzunguka 

mshazari kwenda ukanda wa Kaskazi). Pia huitwa tufani ndogo. Hufuatana 

na kiasi kikubwa cha joto, hewa yenye unyevu, na mawingu.  

Kupunguza Uhatarishi wa Maafa: Dhana na utamaduni wa kupunguza 

hatari ya maafa hatua kwa hatua kupitia juhudi mbalimbali za kuainisha na 

kusimamia vyanzo visababishi vya maafa, ikiwa ni pamoja na kupunguza 

kujiweka katika hatari, kupunguza ule uwezekanao wa 

kuathiriwa/kudhuriwai kwa watu na mali, usimamizi wa busara wa ardhi na 

mazingira, na uboreshaji wa utayari kwa matukio makubwa.   
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Maafa: Tukio kubwa linaloharibu mfumo wa kawaida wa jamii na 

kusababisha vifo, upotevu au uharibifu wa mali au mazingira ambamo jamii 

iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka 

nje ya jamii hiyo. 

Mzingo wa Menejimenti ya Maafa: Ni hatua endelevu ambazo wadau 

ikijumuisha wakala za Serikali na zisizo za Serikali na taasisi zingine 

kupanga na kupunguza athari za maafa, kuitikia wakati au punde baada ya 

kutokea kwa maafa, na kuchukua hatua za urejeshaji baada ya maafa 

kutokea. Inajumuisha kuzuia, kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na 

urejeshaji. Hatua stahiki katika kila sehemu katika mzingo husababisha 

ubora katika kujiandaa, ubora wa tahadhari, kupunguza uwezekano wa 

kuathiriwa/kudhuriwa  au kuzuia maafa wakati mwingine. 

Ukame:  Ni tukio la asili linalotokea wakati hali ya hewa inapokuwa chini 

ya kiasi cha kawaida, kusababisha utofauti mkubwa wa kihaidrolojia ambao 

huathiri kwa kiasi kikubwa rasilimali ardhi na mifumo ya uzalishaji.  

Mfumo wa utoaji taarifa za awali: Ni mlolongo/mnyororo wa mfumo 

wa taarifa na mawasiliano kusimamia na kutoa tahadhari ya maafa kabla 

ya wakati, kufikia hatua sahihi za uzuiaji kwa wakati. Programu hizo 

hujumuisha usimamizi katika makazi, jamii, wilaya na ngazi ya kitaifa. 

Tetemeko la ardhi:  Ni kuachiwa kwa ghafla kwa nguvu iliyohifadhiwa 

taratibu ndani ya miamba ambayo hufanya uso wa dunia. Hufanya tishio 

kubwa kutokana na utokeaji kwa nyakati tofauti zisizopangilika, ukosefu wa 

njia bora za utabiri, na majanga yanayofanana nayo kama kutikisika kwa 
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ardhi; kupasuka kwa ardhi; maporomoko ya ardhi na kutokea kwa maji 

chini ya ardhi. 

Taarifa za Dharura za Umma: Hii hujumuisha uandaaji na utoaji wa 

ujumbe na maelekezo sahihi na kwa muda unaohusika kwa umma wakati 

wote wa maafa au dharura. Hujulisha umma kinachotokea, namna 

ambavyo Serikali inakabiliana na hali na kile ambacho umma unatakiwa 

kufanya kwa ajili ya usalama wao. 

Dharura: Hali iliyosababishwa na tukio kubwa linalohitaji umakini wa 

dharura wa jamii athiriwa kwa kutumia rasilimali zake.  

Magonjwa ya mlipuko: Ongezeko lisilo la kawaida la magonjwa (wadudu 

au maambukizi) ambalo mara nyingi husababisha vifo au ulemavu kama 

matokeo ya kuwepo katika maeneo hatarishi; 

Uhamishaji:  Huu ni uhamaji wa watu kwenda katika maeneo salama 

kutoka katika maeneo yanayoaminika kuwepo katika hatari wakati tukio la 

dharura au maafa linapotokea.  

Mlipuko: Ni mshituko mkubwa wa kitu kama mlipuko wa bomu, petroli au 

gesi; 

Moto: Uunguaji usiozuilika wa fueli au kitu kingine unaogharimu maisha au 

kuharibu  mali; 

Mafuriko: Ongezeko kubwa la kiasi cha maji katika mkondo, mto, ziwa, 

bahari n.k, unaoweza kusababisha vifo, uharibifu wa mali na mazingira. 

Usawa wa Jinsia: Humaanisha kwamba kila jinsi ina mazingira sawa 

kupata haki za msingi na muhimu, kujihusisha katika shughuli za kisiasa, 
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kiuchumi, kijamii na maendeleo ya kiutamaduni na kunufaika kwa matokeo 

yake. 

Jinsi: Ni tofauti za kibiolojia kati ya wanawake na wanaume. ’Jinsia’’ 

huainisha majukumu, nguvu na rasilimali kwa wanawake na wanaume 

katika kila tamaduni. 

Janga la Kijiolojia: Ni  baa/balaa la kijiolojia linaloweza kusababisha vifo, 

majeraha au athari za kiafya, uharibifu wa mali, maisha, madhara ya 

kiuchumi na kijamii au athari za kimazingira.  

Mihimili: Ni kanuni za msingi zinazoongoza wizara zote za Serikali na 

wakala, pia wakala zisizo za kiserikali na taasisi katika utekelezaji wa 

shughuli za menejimenti ya maafa katika hali zote bila kujali mabadiliko ya 

mamlaka, malengo, madhumuni, mikakati au upatikanaji wa rasilimali. 

Janga: Ni tukio la uharibifu (baa au balaa) ambalo likitokea linaweza 

kuathiri kwa kiasi kikubwa, hali au shughuli za binadamu  na kupoteza uhai 

au kujeruhi, kuharibu mali, kuathiri jamii na uchumi au athari za mazingira. 

Kamanda wa Tukio: Ni ofisa mwenye majukumu ya jumla ya kusimamia 

tukio na kuelekeza mbinu na usimamizi wa rasilimali.  

Ofisa wa Tukio: Ni ofisa mwenye majukumu ya kusimamia tukio kutoka 

katika idara/taasisi mbalimbali. Katika hali ya dharura/janga linalohitaji 

wakala/taasisi zaidi ya moja, ofisa wa tukio atabaki chini ya usimamizi wa 

Kamanda wa Tukio.  

Mpango wa Menejimenti ya Tukio: Ni mpangomkakati ulioandaliwa na 

Kamanda wa Tukio unaoainisha malengo makuu ya shughuli za dharura, na 

namna ambavyo operesheni zitakavyofanyika. Katika matukio madogo, hii 
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inaweza kutolewa kwa mdomo kwa maofisa katika eneo la tukio; hata 

hivyo, katika matukio makubwa mpango unapaswa kuwekwa katika 

maandishi.  

Tukio: Ni kitu kinachotokea kinachoweza kusababishwa na binadamu au 

asili, kinachotishia maendeleo ya watu, mazingira au usalama wa nchi na 

kinachohitaji huduma ya wahudumu wa kukabili dharua ili kuzuia au 

kupunguza vifo au athari za mali na/au maliasili.  

Maporomoko ya udongo:  Ni usafirishaji wa udongo na miamba 

kuteremka chini ya mwinuko unaosababishwa na mitikisiko ya asili, 

mabadiliko ya kiasi cha maji, au kuondolewa kwa vizuizi saidizi vya udongo.  

Hifadhi ya watu wengi: Ni shughuli zote zinazochukuliwa kulinda 

wahamaji na waathirika wengine wanaohamishwa kutoka katika athari za 

dharura au janga. Inajumuisha utoaji wa hifadhi ya muda, chakula, 

huduma za matibabu, mavazi na huduma nyingize muhimu za kuishi kwa 

wale waliohamishwa kutokana na maafa au tishio.  

Kupunguza athari: Hatua zinazochukuliwa kwa lengo la kupunguza hali 

ya kuweza kuathiriwa/kudhuriwa na janga kwa kadiri inavyowezekana.  

Majanga ya asili: Matukio yanayosababishwa na nguvu za asili 

yanayoweza kusababisha vifo, majeraha, au athari za kiafya, uharibifu wa 

mali, uharibifu wa makazi na huduma, athari za kijamii na kiuchumi, au 

uharibifu wa mazingira.  

Viumbe waharibifu: Ongezeko la idadi ya wadudu waharibifu kutokana 

na sababu za kiikolojia, mfano; joto, ukulima wa zao moja, aina mpya za 
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wadudu waharibifu, hali ya hewa inayoridhisha na uhamaji. Hii husababisha 

uharibifu mkubwa wa mimea na mazao yaliyokwisha kuvunwa, na 

hatimaye husababisha upungufu wa chakula, njaa na mdororo wa 

kiuchumi.  

Kujitayarisha/Kujiandaa: Hatua zinazochukuliwa kujenga uwezo wa 

mtu binafsi, jumuiya na biashara katika kukabiliana na maafa. Mazoezi ya 

vitendo ya kukabili maafa, mafunzo ya kujiandaa na maafa na elimu kwa 

umma ni mifano ya shughuli za kujitayarisha. 

Kuzuia: Hatua za mwanzo zinazochukuliwa kwa lengo la kuepusha maafa 

yasitokee. Mfano; programu za chanjo kupitia sekta ya afya, kutofuga 

mifungo mingi katika eneo dogo la ardhi, kuweka ishara zinazoashiria 

hatari katika maeneo hatarishi, n.k.  

Urejeshaji: Ni shughuli za lazima katika kurejesha hali ya kawaida kwa 

jamii iliyoathirika na kwa wale waliohusika katika kukabiliana na maafa. 

Kukabiliana/Kuitikia: Shughuli zote zinazofanyika wakati au baada tu ya 

janga. Kukabiliana huhusisha hatua za haraka kuokoa maisha, kulinda mali, 

na kutimiza mahitaji ya msingi ya binadamu. 

Tathmini ya Hatari: Ni mbinu ya kufahamu chanzo na kiwango cha 

hatari kwa kuainisha janga linaloweza kutokea na kukadiria hali zilizopo za 

uwezekano wa kutokea kwa maafa na kuweza kuathiri watu walio katika 

hatari, mali, huduma, makazi, na mazingira wanayoishi.  

Utafutaji na Uokoaji: Hii hujumuisha utafutaji, uandaaji na utoaji wa 

huduma ya kwanza kwa waathirika waliobanwa katika majengo 
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yaliyoporomoka, au au katika vitu vingine kama , ndege, gari moshi, katika 

ajali za barabarani na majini. Pia hujumuisha utoaji wa matibabu ya 

dharura kwa walioathirika vibaya katika eneo la tukio na usafirishaji hadi 

kwenye huduma za tiba. 

Kamanda wa Sekta: Ofisa aliyepewa jukumu la usimamizi/menejimenti 

ya mbinu na usalama wa eneo lililoainishwa dhahiri katika tukio. Kufuatana 

na malengo yaliyoainishwa na Kamanda wa Tukio, Kamanda wa Sekta 

atasimamia shughuli zote katika sekta na ataishia hapo hapo. 

Taasisi/Wakala Saidizi:  Idara au wakala yoyote wa Serikali kuu yenye 

jukumu la kusaidia wakala ongozi inayohusika kwa rasilimali zilizopo, 

uwezo, au utaalamu, katika kusaidia operesheni za kitaifa za kukabiliana na 

maafa chini ya uratibu wa wakala ongozi.  

Janga la Kiteknolojia:Ni janga linalosababishwa na hali za kiteknolojia 

au viwanda, zikijumuisha ajali, shughuli za hatari, kuharibika kwa 

miundombinu, au shughuli zinazohusika za kibinadamu, zinazoweza 

kusababisha vifo, majeraha, maumivu, au athari nyingine za kiafya, 

uharibifu wa mali, kuharibika kwa makazi na huduma, athari za kijamii na 

kiuchumi, au uharibifu wa mazingira.  

Rasilimali za Mawasiliano: Ni vifaa vya watumishi, vitu, taarifa, 

mafunzo, masafa ya redio, mtandao au uwezo wa usafirishaji mawimbi au 

rasilimali nyingine muhimu kwa mawasiliano.  

Tsunami:Ni mawimbi makali ya bahari, yanayosababishwa na uhamishwaji 

wa haraka wa sakafu ya bahari, maporomoko ya ardhi, au milipuko ya 

volkano. Mawimbi ya Tsunami yanaweza kuja kwa taratibu katika fukwe au 
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yanaweza kuongezeka kwa urefu na kuwa ukuta wa maji wa urefu wa mita 

kadhaa unaokimbia kwa haraka. Ijapokuwa tsunami haiwezi kuzuilika, 

madhara ya tsunami yanaweza kupunguzwa kupitia kujiandaa kwa jamii, 

tahadhari kwa wakati na kukabiliana. 

Volkano: Mlipuko mkali wa kimiminika moto/magma na gesi katika nguvu 

kubwa kutoka chini ya usawa wa bahari kuja nje ya uso wa dunia. 

 Makundi yaliyo katika Hatari: Makundi ya waathirika wa maafa au 

watu waliohamishwa, wenye mahitaji maalum, wanaotambulika kwa 

utofauti wao, wakihusisha: watoto wasio na walezi, wazee, watu wenye 

matatizo ya akili na walemavu wa viungo, waathirika wa udhalilishaji wa 

kimwili au fujo/vita, na wajawazito, wakina mama wanaonyonyesha au 

wanawake wasio na waume. 
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SURA YA KWANZA 

 
1. UTANGULIZI 

1.1 Mamlaka 

Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa umeandaliwa kutokana na 

Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa Na. 9 ya mwaka 1990 ambayo pia 

imeanisha wakala zenye majukumu ya uandaaji na utekelezaji wake. 

Sheria inapata mamlaka kutoka katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977. Katiba inampa mamlaka Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (katika Ibara ya 32) kutangaza hali ya hatari kama 

kutatokea maafa au hali hatarishi inayotishia jamii au sehemu ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. Katika ngazi za wilaya na mkoa, wakuu wa 

wilaya na mikoa ndio mamlaka zinazohusika katika kutangaza maafa au 

dharura katika ngazi ya mkoa au wilaya zinazohusika.  

1.2 Usuli 

1.2.1 Mahali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapatikana katika Afrika ya Mashariki 

kati ya longitudo 29◦ na 41◦ Mashariki na Latitudo 1◦ na 12◦ Kusini. 

Tanzania inapakana na mataifa yafuatayo: Kenya na Uganda upande wa 

Kaskazini; Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 

kwa upande wa Magharibi; Zambia, Malawi na Msumbiji kwa upande wa 

Kusini; na Bahari ya Hindi kwa upande wa Mashariki  (Mchoro Na.1). 
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1.2.2 Eneo na Sura 

Tanzania ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 945,000 ambazo kati 

ya hizi, kilomita za mraba 884,000 ni nchi kavu, na kilomita za mraba 

61,000 ni za maji (maziwa, mito, na fukwe za bahari). 

 
Mwinuko wa ardhi kutoka usawa wa bahari ni mita 0 hadi 1,500 ambao 

umegawanyika katika maeneo makuu matatu ya kifiziografia ambayo ni 

visiwa na pwani upande wa Mashariki, miinuko ndani ya maji na nyanda za 

juu. Upande wa Kaskazini na Kaskazini Mashariki kuna mwinuko mrefu 

unaosababisha kuwepo kwa milima ya kipekee ya volkano ambayo 

miongoni mwake ni mlima Meru na Kilimanjaro. 

 

Bonde la ufa linaanzia upande wa Kaskazini Mashariki kuelekea nyanda za 

kati mwa Tanzania likitengeneza nyufa mbili kubwa za mkono wa bonde la 

ufa wa Mashariki na Magharibi unaoathiriwa sana na matetemeko. Bonde 

la ufa linatokea katika Bahari Nyekundu/Ghuba ya Aden njia tatu za Afar 

katika upande wa Kaskazini kwenda pwani ya Tanzania na Msumbiji 

upande wa Kusini. Bonde la ufa limegawanyika katika matawi mawili la 

Mashariki na Magharibi kuzunguka Ziwa Victoria. Bonde la ufa lina upekee 

wa  kuzungukwa na maziwa  ambayo ni Ziwa Rukwa, Tanganyika, Nyasa, 

Eyasi na Manyara. Miinuko ni pamoja na Udzungwa, Livingstone, na 

Miinuko ya Ufipa ambayo huunda Nyanda za juu Kusini. Usambara, Pare, 

Meru, Kilimanjaro, Bonde la Ngorongoro na Oldonyo Lengai, vyote hufanya 

nyanda za juu Kaskazini. 
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Mchoro namba 1: Tanzania: Ramani ya Eneo na Utawala  
 
 
 Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 2012.  
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Miinuko ya nyanda za juu na mwinuko mdogo wa kati hufanya mfumo wa 

kutiririsha maji kutoka nchi kavu kuelekea Bahari ya Hindi, Bahari ya 

Atlantic, Bahari ya Mediterrania. 

1.2.3 Hali ya Hewa 

Tanzania ina hali ya hewa ya kitropiki yenye misimu miwili ya mvua, kuna 

maeneo yanayopata mvua mara moja kwa mwaka na yanayopata mvua 

mara mbili kwa mwaka.  Maeneo ya Kusini, Kati na Magharibi na Kusini 

Magharibi mwa nchi yana msimu mmoja wa mvua ambapo mvua hutokea 

kati ya mwezi Novemba na mwezi Aprili na maeneo yanayozunguka Ziwa 

Victoria, Nyanda za Juu, Kaskazini Mashariki na Pwani ya Magharibi yana 

misimu miwili ya mvua ambapo mvua hunyesha kati ya mwezi Oktoba – 

Desemba na mwezi Machi – Mei. Wastani wa mvua kwa mwaka huanzia 

kutoka milimita 550 katika maeneo ya katikati ya nchi hadi milimita 3690 

katika baadhi ya  maeneo  ya Nyanda za juu Kusini Magharibi. Mgawanyiko 

wa wastani wa mvua kwa mwaka unaonekana katika Mchoro namba 2. 

 
Mchoro namba 2: Mgawanyiko wa wastani wa mvua za mwaka 
(1970 – 2000). 
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Chanzo:……………………………………………………………………………………… 
 

Hali ya joto hutofautiana kutokana na jiografia na mwinuko wa eneo. 

Maeneo ya Pwani na visiwa vilivyoko kandokando ya bahari yana wastani 

wa nyuzijoto kati ya 27 na nyuzijoto 29 sentigredi, wakati katika maeneo ya 

ukanda wa kati, Kaskazini na sehemu za Magharibi, joto huwa kati ya 

nyuzijoto 20 sentigredi na nyuzijoto 30 sentigredi.  Joto huwa kali kati ya 

miezi ya Desemba na Machi na huwa na vipindi vya baridi wakati wa miezi 

ya Juni na Julai. Nyanda za juu kusini Magharibi na Kaskazini Mashariki, 

mara nyingi joto huwa chini ya nyuzijoto 15 sentigredi wakati wa usiku 

linaweza kufikia nyuzijoto 0 sentigredi miezi ya baridi ya Juni na Julai.  

Mgawanyiko wa wastani wa joto la juu kwa mwaka unaonekana katika 

Mchoro namba 3. 

 

 
Mchoro namba 3: Wastani wa juu wa Joto kwa Mwaka 
(°Sentigredi), 1970-2000. 
 
Chanzo:…………………………………………………………………………… 
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1.2.4 Idadi ya Watu na Tabia za Kijamii na Kiuchumi 

Kutokana na Sensa ya Kitaifa ya Watu na Makazi ya mwezi Agosti mwaka 

2012, idadi ya watu katika Tanzania Bara ilifikia watu milioni 43.6, ambapo 

kati yao, asilimia 51.3 ni wanawake na asilimia 48.7 wakiwa ni wanaume. 

Wastani wa ongezeko la idadi ya watu katika mwaka 1988 – 2002 ulikuwa 

ni asilimia 2.9 kwa mwaka. Idadi ya watu iliongezeka kutoa watu 26 hadi 

kufikia watu 39 kwa kilomita moja ya mraba mwaka 2002. Hata hivyo, 

katika ngazi ya mkoa, ongezeko la watu hutofautiana kutokana na mikoa, 

mfano  ni kutoka watu 12 kwa kilomita moja ya mraba mkoa wa Lindi 

kufikia watu 1,793 kwa kilomita moja ya mraba  kwa mkoa wa Dar es 

Salaam.  

Asilimia kubwa ya idadi ya watu hutegemea kilimo (kadirio la asilimia 80). 

Mazao makuu yanayozalishwa ni mahindi, mpunga, mtama, mihogo, viazi 

kama mazao ya chakula ambapo kahawa, chai, pamba, tumbaku, korosho, 

karafuu na mkonge hulimwa kama mazao ya biashara. Tanzania pia ina 

utajiri wa maliasili, zinazojumuisha madini, misitu, mbuga, wanyamapori, 

mito, maziwa na ardhi-owevu. 

1.3 Hali ya Maafa Nchini Tanzania 

Tanzania ipo katika hatari ya kukumbwa na maafa mbalimbali, ambayo 

yanaweza kugawanywa katika maafa ya asili na yanayosababishwa na 

shughuli za kibinadamu. Maafa hayo ni pamoja na ukame, mafuriko, 

wadudu waharibifu, magonjwa ya mlipuko, moto, ajali, vimbunga/upepo 

mkali, migogoro, maporomoko ya udongo, milipuko, matetemeko ya ardhi, 
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maafa ya kiteknolojia na ugaidi.  Sehemu mbalimbali za nchi zipo katika 

hatari ya kukumbwa na majanga mbalimbali kutokana na tofauti za 

kimaumbile, kijamii na kiuchumi pamoja na mabadiliko ya kijiografia.  Zaidi 

ya utofauti wa kimaumbile, kijamii na kiuchumi, nchi ipo katika uwezekano 

wa kuathiriwa kutokana na mipangilio hafifu ya kujiandaa na kukabiliana na 

maafa.  Mabadiliko ya tabianchi na athari zinazoambatana na viashirio vya 

sasa vinaweza kuongeza athari za maafa yanayotokana na hali ya hewa 

kama ukame na mafuriko. 

 

Maafa makubwa yaliyoshuhudiwa nchini Tanzania katika kipindi cha 

muongo mmoja uliopita ni ukame, magonjwa ya mlipuko, mafuriko, 

wadudu waharibifu, moto, ajali kubwa, upepo mkali, migogoro ya kijamii 

na matetemeko ya ardhi. Majanga makubwa nchini Tanzania yameainishwa 

kwa ufupi katika Jedwali Na. 1. 
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Jedwali namba 1: Muhtasari wa Majanga yanayoweza Kutokea 
Tanzania 
 

Na. I:MAJANGA YA ASILI 

1.  Mafuriko 

2.  Ukame  

3.  Vimbunga 

4.  Matetemeko 

5.  Radi 

6.  Maporomoko ya udongo 

7.  Tsunami 

8.  Upepo Mkali 

9.  Mmomonyoko  wa Fukwe 

10.  Magonjwa ya mlipuko (Kipindupindu,Homa ya Bonde la Ufa, Mafua 
ya Ndege, Sumu ya Chakula, Mafua ya Nguruwe, n.k) 

11.  VVU/UKIMWI 

12.  Magonjwa ya wanyama (Kimeta, Ugonjwa wa Midomo na 
Kwato, Ugonjwa wa ngozi, n.k) 

13.  Shambulio la wadudu waharibifu 

14.  Milipuko ya Volkano 

Na. II: MAJANGA  YANAYOSABABISHWA NA 
BINADAMU/TEKNOLOJIA 

1.  Moto 

2.  Ajali za barabarani, majini, viwandani na angani 

3.  Kukosekana kwa nishati 

4.  Ongezeko la makazi  holela 

5.  Uchafuzi na uharibifu wa mazingira 

6.  Kuanguka kwa majengo 

7.  Kuvuja kwa mafuta 

8.  Uvunjifu wa Amani 

9.  Vitu hatari (Ikijumuisha Mionzi ya nyuklia ) 

10.  Ugaidi 

 



 

27 

 

1.3.1. Ukame 

Tanzania imekuwa ikipata ukame kila baada ya kipindi cha miaka minne. 

Kutokana na takwimu zilizopo, Tanzania  imekumbwa na ukame zaidi ya 

mara 18 tangu ilipopata uhuru na ukame mkubwa  ulitokea mwaka 

2008/2009 ambao uliathiri mikoa ya Arusha, Dodoma, Iringa, Kilimanjaro, 

Manyara, Shinyanga, Lindi, Singida, Tabora na Mwanza. Takriban tani 

46,661.1 za mahindi na tani 1,403.67 za mtama ziligawanywa kwa jamii 

zilizoathiriwa na ukame. Ukame mwingine mkubwa ulitokea 2007/2008 na 

kuathiri zaidi mikoa ya Kaskazini mwa nchi hususan Arusha, ambapo 

ng’ombe wa mbegu waligawanywa katika wilaya za Ngorongoro, Longido 

na Monduli.  Maeneo ambayo huathiriwa sana na ukame ni mikoa ya kanda 

ya kati ya Dodoma, Singida, Tabora na Shinyanga, ambayo kwa kawaida 

hupata kiasi kidogo cha mvua, kati ya milimita 200 hadi 600 kwa mwaka. 

Mikoa mingine ni pamoja na Manyara, Mara, Mwanza, Kigoma na Mbeya. 

 

1.3.2 Mafuriko 

Mafuriko nchini Tanzania hutokea kutokana na mipango mibovu ya 

matumizi ya ardhi na makazi holela katikati ya miji ambayo mara nyingi 

huzuia njia za maji za asili na zilizojengwa.  Maeneo ya mabondeni karibu 

na mito na maziwa zaidi katika mikoa ya Mbeya na Morogoro yamekuwa 

yakikumbwa na mafuriko. Maeneo mengine yanayokumbwa na mafuriko ni 

mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Mbeya, Pwani, Rukwa na Mtwara. Athari 

zinazotokana na tukio la mafuriko ni pamoja na uharibifu wa makazi, 

upungufu wa chakula na uchafuzi wa maji katika maeneo yaliyoathirika 

ambayo hulazimu usambazaji wa misaada ya dharura kama dawa, nguo na 
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chakula.  Aidha, kwa baadhi ya maeneo mbegu pia husambazwa kwa ajili 

ya msimu mwingine wa kilimo. Kwa mfano, mafuriko yaliyotokea katika 

mkoa wa Dar es Salaam tarehe 19 na 20 Desemba 2011 yaligharimu 

maisha ya watu 41, na Serikali ilitumia zaidi ya shilingi bilioni 1.8 

kukabiliana na maafa hayo na urejeshaji hali. Vilevile, mafuriko yaliyotokea 

wilaya ya Kilosa Mkoani Morogoro Desemba 2009 hadi Januari 2010 

yaliripotiwa kupoteza maisha ya watu wawili na idadi ya kaya zipatazo 

6,203 zilipoteza makazi zikiwa na idadi ya watu wapatao 26,103. Gharama 

ya jumla kushughulikia maafa hayo ni shilingi bilioni 9.8. Katika maeneo ya 

vijijini, watu hupendelea kuishi katika maeneo yaliyo katika hatari ya 

mafuriko kwa sababu ya mbinu hafifu za matumizi ya mipango ardhi na 

mifumo ya kilimo, ambayo huongeza hatari ya kukumbwa na mafuriko. 

 

1.3.3 Magonjwa ya mlipuko 

Magonjwa ya mlipuko yamekuwa yakilikumba Taifa mara kwa mara. 

Magonjwa hayo ni pamoja na ya binadamu na ya mifugo. Magojwa makuu 

ya binadamu ni pamoja na malaria, kuharisha, kipindupindu na homa ya 

manjano. Malaria bado ni tatizo kubwa la kiafya nchini Tanzania zaidi kwa 

akina mama wajawazito na watoto wenye umri chini ya miaka mitano. 

Maambukizi ya VVU/UKIMWI, kwa upande mwingine ni tatizo kubwa 

miongoni mwa jamii ambapo takriban watu milioni 1.4 wameathirika. 

Kutokana na tathmini ya kitaifa ya viashirio vya VVU/UKIMWI na Malaria  

ya mwaka 2011-2012, kiwango cha ongezeko kwa janga hili ni kwa asilimia 

5.1, ambapo maambukizi miongoni mwa wanaume ni asilimia 3.8 na 

wanawake ni asilimia 6.2 kwa wastani wa kiwango cha ongezeko. Vivyo 
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hivyo, mlipuko wa kipindupindu katika mkoa wa Kigoma uliotokea mwaka 

1987 uliua takriban watu 90. Zaidi ya hapo, mlipuko mkubwa wa 

kipindupindu kwa mwaka 1977 uliua watu 500 na kuathiri wengine 600. 

Magonjwa makubwa ya mifugo ni ugonjwa wa miguu na midomo, 

magonjwa ya minyoo, kichaa cha mbwa, ndigana, kimeta, homa ya 

nguruwe na homa ya bonde la ufa. 

1.3.4 Viumbe Waharibifu 

Uvamizi wa viumbe waharibifu katika muktadha huu unajumuisha wadudu, 

ndege, wanyamapori na vimelea vinavyoathiri mimea. Kwa Tanzania 

viumbe hawa ni pamoja na nzige, viwavijeshi, kwereakwerea, ugonjwa wa 

mihogo na wanyamapori. Mikoa inayoathirika zaidi ni pamoja na Arusha, 

Singida, Dodoma, Mtwara, Kagera, Shinyanga na mikoa yote iliyoko jirani 

na hifadhi. Athari kubwa za viumbe waharibifu ni pamoja na kupungua kwa 

kiasi cha mavuno kunakosababisha ukuaji mdogo wa kiuchumi, (na wakati 

mwingine njaa) miongoni mwa jamii katika maeneo yaliyoathirika. Mfano, 

mwaka 2005/2006, uvamizi wa viwavijeshi uliathiri takriban watu 321,000 

katika mkoa wa Lindi na kusababisha hasara iliyokadiriwa kufikia Shilingi 

bilioni 3.4. 

 

1.3.5 Moto 

Majanga ya moto yamekuwa yakitokea mara kwa mara hapa Tanzania. 

Katika maeneo ya mijini, majanga ya moto husababishwa zaidi na hitilafu 

za umeme na vitu vyenye milipuko viwandani, wakati katika maeneo ya 

vijijini moto husababishwa na kuchomwa kwa misitu au masalia ya mazao 
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katika mashamba. Ajali za moto hutokea katika kanda zote kwa viwango 

tofauti kwa ukubwa. Hata hivyo, imeripotiwa kwa kiasi kikubwa kutokea 

katika ukanda wa bonde la ufa wa Rukwa-Ruaha, miinuko ya miamba ya 

ndani, miinuko ya Ufipa na nyanda za juu Magharibi, miinuko ya kati, na 

ukanda wa pwani. Katika miaka ya karibuni, matukio ya moto yametokea 

maeneo ya mijini ikiwa ni pamoja na Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, 

Mbeya na Songea. Matukio ya moto yamesababisha vifo, uharibifu wa mali, 

na majeraha kwa binadamu na uharibifu wa mazingira. 

1.3.6 Ajali Kubwa 

Ajali hutokea kutokana na usafirishaji, shughuli za viwandani na shughuli 

nyinginezo za kiuchumi na kijamii. Hivi karibuni, ajali za majini zimetwaa 

uhai wa watu 347 wakati watu 619 hawajulikani walipo. Tarehe 10 

Septemba 2011 MV Spice Islander ilizama katika maeneo ya Nungwi-

Zanzibar na kuua takriban watu 203, wakati MV Skagit ilizama tarehe 18 

Julai 2012 na kuua watu 144. Ajali nyingine kubwa ya majini ilitokea tarehe 

21 Mei, 1997 katika Ziwa Viktoria ambapo Mv Bukoba ilizama na kugharimu 

maisha ya watu 833. 

Ajali nyingi nchini Tanzania huhusishwa na usafiri wa barabarani. Tafiti 

zinaonyesha kwamba, ijapokuwa tatizo la ajali za barabarani limesambaa 

nchini kote, kanda tatu za kijiografia zinaweza kutajwa kama maeneo 

hatarishi kwa ajali. Kanda hizi ni katikati ya miji mikubwa kama Dar es 

Salaam, mikoa inayopitiwa na njia kuu ya magari ya kutoka Tanzania 

kwenda Zambia kupitia Wilaya ya Kibaha na mikoa inayopitiwa na barabara 

ya Chalinze-Segera-Arusha hadi mpaka wa Namanga.  Kanda hizi tatu 
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huchukua zaidi ya asilimia 70 ya ajali zote za barabarani nchini. Mikoa iliyo 

katika hatari za ajali za barabarani ni pamoja na Dar es Salaam, Morogoro, 

Pwani, Mbeya, Arusha, Kilimajaro na Tanga.  

 

Taarifa za Askari wa Usalama Barabarani nchini zinaonyesha kuwa ajali za 

barabarani zimekuwa zikiongezeka. Mfano, kwa mwaka 2002 jumla ya ajali 

za barabarani zilikuwa 15,490 zilizogharimu maisha ya watu 1994. Idadi hii 

iliongezeka mpaka 23,578 kwa mwaka 2012 na kugharimu maisha ya watu 

3696. Hii ni kwamba, katika kipindi cha miaka 10, ajali za barabarani 

zimeongezeka kwa zaidi ya nusu (52.2%). Vivyo hivyo, idadi ya watu 

waliojeruhiwa kutokana na ajali za barabarani imekuwa ikiongezeka 

(Mchoro Na.5). Kutokana na taarifa ya halmashauri, watu walio katika 

hatari ni abiria na wapiti njia. Inakadiriwa kwamba ajali hugharimu taifa 

takriban shilingi bilioni 190 kila mwaka. Ajali za garimoshi, kwa upande 

mwingine, pia zimepoteza maisha ya watu na kujeruhi. Tarehe 24 Juni, 

2002 kwa mfano, ajali ya garimoshi iliyotokea maeneo ya kijiji cha Msagali, 

mkoa wa Dodoma iliua watu 283 na kujeruhi wengine 466. 

Kwa upande mwingine, ajali zinazohusisha mabomu yaliyohifadhiwa katika 

ghala za kijeshi pia zimetokea kipindi cha hivi karibuni. Hii ni aina mpya ya 

ajali katika nchi yetu. Mfano, tarehe 29 Aprili, 2009 milipuko ya mabomu 

ilitokea maeneo ya Mbagala, Dar es Salaam na kupoteza maisha ya watu 

26 na kuathiri wengine 9,704. Jumla ya gharama za kukabiliana na 

kurejesha hali ilifikia shilingi bilioni 10 katika kulipa fidia na ukarabati. Tukio 

la aina hiyo lilitokea tena tarehe 16 Februari, 2011 maeneo ya Gongo la 
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Mboto, Dar es Salaam ambapo watu 30 walipoteza maisha na kaya 1,693 

kuharibiwa. Jumla ya ghrarama kwa operesheni hii ilifikia zaidi ya shilingi 

bilioni 5.8. Ajali nyingine zisizo za barabarani ni pamoja na ajali za migodini 

zilizotokea katika mgodi wa Mererani katika mkoa wa Manyara ambapo, 

wachimbaji 100 walipoteza maisha baada ya mgodi kujaa maji yaliyotokana 

na mvua.  Ajali nyingine ni ya kuanguka kwa jengo la ghorofa 16 Jijini Dar 

es Salaam mwaka huu 2013  na kugharimu maisha ya watu 34. 

 

Mchoro namba 4: Ajali za barabarani Tanzania, 2002-2012. 
 

Chanzo: Polisi wa Usalama Barabarani, 2013 
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Mchoro namba 5: Idadi ya waliokufa na majeruhi kutokana na 
ajali za barabarani 2002-2012. 
 
Chanzo: Polisi wa Usalama Barabarani, 2013. 
 

 

1.3.7 Matetemeko ya ardhi 

Tanzania imepitiwa na bonde la ufa lililogawanyika mara mbili  na lipo 

katika hatari ya kukumbwa na matetemeko ya ardhi. Matetemeko ya ardhi 

na milipuko ya volkano yameripotiwa kutokea zaidi katika kanda mbili; 

ukanda wa bonde la Rukwa – Ruaha na bonde la ufa la Kaskazini, 

likijumuisha ardhi za volkano ambazo zote hupatikana kwenye miamba. 

Matetemeko ya ardhi  na milipuko ya volcano iliyotokea mikoa ya Rukwa, 

Mbeya na Arusha, iliharibu mali na nyumba  na idadi kubwa ya watu 

ilihamishwa mbali na milima  ya volkano hai.  
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1.3.8 Migogoro 

Kimsingi migogoro husababishwa na masuala ya umilikaji na utumiaji wa 

ardhi. Migogoro inaripotiwa kutokea zaidi katika maeneo ya nyanda za juu 

Kusini, pwani na miinuko ya kanda ya kati. Aina kuu za migogoro 

iliyoshuhudiwa nchini Tanzania katika miongo iliopita ni ile inayohusiana na 

mali na mipaka, migogoro kati ya wakulma na wafugaji na migogoro kati 

wakimbizi na jamii zinazowazunguka. Migogoro ya mali/mipaka hutokea 

sana mikoa ya Arusha, Manyara, Mara, Kilimanjaro na Kagera, wakati ile ya 

wakulima na wafugaji hutokea zaidi katika mikoa ya Arusha, Mbeya na 

Morogoro. 

1.3.9 Vimbunga/Upepo Mkali 

Vimbunga au upepo mkali mara nyingi hutokea katika maeneo ya mikoa ya 

Arusha, Tanga, Manyara, na sehemu za Dodoma, Lindi, Mtwara na 

Ruvuma. Mfano, kimbunga kilichoambatana na mvua kubwa kiliikumba  

wilaya ya Bahi, Dodoma, ambapo kiliezua nyumba 13 zinazokadiriwa kuwa 

na thamani ya shilingi milioni 10 na kuathiri baadhi ya mifugo. Mikoa ya 

Dar-es Salaam, Mwanza na Mbeya ilishawahi kukumbwa na upepo mkali 

miaka ya karibuni na wakati mikoa ya Mtwara, Mbeya na mikoa iliyoko 

pembezoni mwa Ziwa Viktoria inakumbwa na upepo mkali unaoambatana 

na mvua kubwa pamoja na mingurumo ya radi ambayo husababisha vifo, 

uharibifu wa mali na mazingira. Ramani ifuatayo inaonyesha majanga 

makuu matano yanayotokana na kanda za kiikolojia ya kilimo.  
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Mchoro namba 6: Utokeaji wa majanga kufuatana na kanda tano 
za kiikolojia ya kilimo nchini Tanzania 
 
Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu, 2008. Taarifa ya Mahitaji ya Uwezo katika 
Kupunguza Utokeaji wa Maafa 
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SURA YA PILI 

2. MALENGO NA MADHUMUNI 

2.1 Malengo 

Kupunguza athari za maafa zinazotokana na majanga ya asili na yale 
yanayosababishwa na binadamu (ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya tabia 
nchi) ili kujenga jamii salama, imara na endelevu kupitia hatua madhubuti 
na thabiti za uratibu katika kujiandaa, kujikinga, kupunguza, kukabiliana na 
dharura na maafa.  
 

2.2. Madhumuni 

Haya yatakuwa ni majukumu makuu ya wizara za Serikali, idara na wakala, 

taasisi za kijamii, wakala za kimataifa, na taasisi nyingine zinazojihusisha 

na shughuli za menejimenti ya maafa katika kufikia madhumuni ya pamoja 

kama ifuatavyo:  

i) Kuhakikisha kuwa hatua za kujiandaa na kukabiliana na dharura 

kama vile mipango ya dharura ya kujiandaa na kukabiliana na 

maafa, na hatua za kawaida za operesheni zipo na zinafanya 

kazi kwa ufanisi. 

ii) Kuunganisha shughuli za menejimenti ya maafa, ili kupunguza 

athari za maafa katika ngazi zote za maendeleo; 

iii) Kutafuta na kuratibu utumiaji wa  rasilimali katika menejimenti 

ya maafa; 

iv) Kuanzisha na kusimamia utaratibu thabiti wa kitaasisi wa 

kuratibu na kushirikiana katika shughuli za menejimenti ya 

maafa miongoni mwa wadau wakuu; 

v) Kuunganisha tafiti na ugunduzi katika shughuli za menejimenti 

ya maafa.  
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2.3 Mihimili 

Ufanisi katika shughuli za menejimenti ya maafa unawalazimu watendaji 

kufuata kanuni kuu zifuatazo:- 

i) Ufanisi katika mipango, uratibu, ushirikiano na 

mawasiliano bora: Mipango, uratibu, ushirikiano na 

mawasiliano ya uhakika katika ngazi zote miongoni mwa wadau 

ni jambo muhimu katika menejimenti ya maafa. Mifumo 

mbadala ya mawasiliano ya uhakika zaidi itaanzishwa mahali 

ambapo mawasiliano ya kawaida yapo katika hatari ya 

kuharibiwa wakati wa maafa, miongoni mwa wakala zote za 

Serikali na taasisi zinazoshiriki wakati wa maafa. 

ii) Kufikia Walau Viwango vya Chini katika Kukabiliana na 

Maafa: Mwongozo huu sambamba na Viwango vya Kawaida 

(SPHERE Standards), unatambua kwamba wale wote 

waliothirika na maafa wana haki ya kuishi na kuthaminiwa 

kama binadamu wengine na kupatiwa misaada pale 

inapohitajika na hatua stahiki kuchukuliwa ili kupunguza athari 

za maafa kwa binadamu hao. Hivyo, wadau wote katika 

menejimenti ya maafa watafuata walau waweze kufikia 

viwango vya chini vya kimataifa vinavyokubalika ili kuboresha 

viwango vya misaada  ya kibinadamu. 

iii) Ushirikishwaji wa Jamii katika Uzuiaji na Menejimenti 

ya Maafa: Wakati wa maafa jamii inayohusika ndiyo 

inaathirika moja kwa moja na maafa na hapohapo ndio 
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wakabilianaji wa awali kupitia mbinu zao duni za kujihami. Kwa 

mtazamo huu, kuna haja   ya kuanzisha mikakati endelevu na 

shirikishi katika kujenga jamii yenye utamaduni wa 

kubadilishana uzoefu na teknolojia katika kujiandaa, 

kupunguza, kukabili na kurejesha hali ya kawaida maafa 

yanapotokea. Hii itasaidia shughuli za menejimenti ya maafa 

kujiimarisha kutoka katika ngazi ya chini kwenda ngazi ya juu 

kiuamuzi na kiutekelezaji. 

iv) Kujumuisha Mabadiliko ya Tabianchi katika 

Menejimenti ya Maafa:  Mara nyingi majanga yanayotokea 

nchini Tanzania kama mafuriko na ukame yanahusiana na 

matukio ya mabadiliko ya tabianchi ambayo ni njia kuu katika 

kusababisha maafa. Hivyo, kujumuisha masuala ya mabadiliko 

ya tabianchi/taarifa za hali ya hewa (kama tahadhari za awali) 

katika menejimenti ya maafa ni jambo la muhimu katika 

Mwongozo huu. 

v) Mfumo jumuishi wa kisekta na fani: Maafa ni suala 

mtambuko, hayachagui sekta wala fani, na hivyo Serikali 

itahimiza juhudi za kisekta na fani katika menejimenti ya 

maafa. Juhudi hizo ni pamoja na Jukwaa la Kitaifa la 

Upunguzaji Maafa linalofanya kazi kama ''jukwaa la wadau 

wote” la upunguzaji maafa. 

vi) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa: Baadhi ya majanga 

kama ukame, magonjwa, migogoro na kuongezeka kwa vikundi 

vya waasi hayaishii katika mipaka ya nchi.  Serikali itahimiza 
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uhusiano na taasisi za kikanda na za kimataifa, ili kuboresha 

ushirikiano, kwa mfano, katika Mifumo ya Utoaji wa Tahadhari 

za Awali  na kuhimiza uanzishwaji wa juhudi za pamoja za 

Upunguzaji Athari za Maafa na Kukabiliana. 

vii) Kujenga Uwezo wa Menejimenti ya Maafa:  Kwa 

kutambua tabia ya kubadilika kwa maafa, Serikali na wadau 

wengine wataendelea kuimarisha uwezo wa menejimenti ya 

maafa katika utoaji wa vifaa muhimu, mafunzo, na uendelezaji 

wa ujuzi/stadi katika ngazi zote. 

 

2.4 Kusudi/Shabaha 

i) Mwongozo huu unalenga kuweka mfumo ambao Serikali, 

wakala za Serikali, taasisi zisizo za kiserikali, wakala za 

kimataifa na wadau wengine muhimu wataweza kushiriki 

vyema katika operesheni za kujiandaa, kuzuia, kupunguza, 

kukabiliana na kusimamia dharura na maafa nchini Tanzania. 

ii) Mwongozo huu unaweka mfumo ambapo mipango bora ya 

operesheni ya kisekta itaandaliwa na kutekelezwa na wakala za 

Serikali, taasisi zisizo za Kiserikali, Taasisi za kijamii, wakala za 

kimataifa na wadau wengineo. 

iii) Mwongozo huu ni nyongeza kwa Sera ya Taifa ya Menejimenti 

ya Maafa, Sheria ya Menejimenti ya Maafa, Mpango wa Taifa 

wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura na Mkakati wa 

Mawasiliano. 
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2.5 Kanuni za Maadili 

Mwongozo huu unaendana na 'Kanuni za Maadili” katika kuongoza 

mienendo ya wadau wote kupitia mzingo wa menejimenti ya maafa 

kuhakikisha kuna utendaji wa viwango vya hali ya juu unaoendana na 

viwango vya kimataifa.  Kanuni zifuatazo zitatumika kwa wadau wote:   

i) Shughuli za Kukabili Maafa kwa kuzingatia Taarifa 

Sahihi na Zilizothibitishwa: Takwimu/taarifa kutoka katika 

mifumo ya tahadhari za awali na ufuatiliaji endelevu wa 

utokeaji wa maafa na mwelekeo wake ndivyo vitakuwa msingi 

katika kukabiliana na maafa. 

ii) Huduma za Kibinadamu Kutangulizwa: Haki ya kupata 

msaada wa maafa ni kanuni ya msingi ya kibinadamu 

inayotakiwa na Watanzania wote bila kujali kabila, rangi, jinsi 

au asili. Mahitaji ya kuwa na upatikanaji huduma wa haki kwa 

jamii iliyoathirika ni ya msingi na muhimu katika utekelezaji wa 

majukumu. 

iii) Misaada Kutolewa Bila Kujali Kabila, Siasa, Dini au Eneo 

Analotoka Mtu: Kwa wakati wote, wadau watahitaji 

kusimamia utoaji wa misaada ya maafa kufuatana na tathmini 

ya kina ya mahitaji ya watu walioathiriwa au uwezo wao 

walionao katika kutimiza mahitaji hayo peke yao na si 

vinginevyo. 
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iv) Kuheshimu Tamaduni na Desturi: Wadau watatakiwa 

kuheshimu tamaduni na desturi na pia mifumo ya jamii na kaya 

za watu walioathirika kwa maafa. 

v) Msaada wa Maafa Utahitajika Kupunguza Athari ya 

Baadaye ya Maafa na Kutimiza Mahitaji ya Msingi: 

Misaada yote wakati wa maafa itaathiri mafanikio ya maendeleo 

ya muda mrefu, iwe kwa namna chanya au hasi. Kwa 

kutambua hili, wadau wote watajitahidi kutekeleza programu za 

misaada ya maafa ambazo kwa kiasi kikubwa hupunguza hali 

ya kuathiriwa baadaye kwa wanufaika na kusaidia kujenga 

maisha endelevu. 

vi) Wadau Watajenga Uwezo wa Jamii Kutekeleza Mzingo 

wa  Menejimenti ya Maafa: Hata katika matukio ya maafa, 

jamii huwa na uwezo na pia katika hali ya kuweza kuathiriwa. 

Pale inapowezekana, wadau wataimarisha uwezo huu kwa 

kuajiri watumishi kutoka katika jamii inayohusika na kutumia 

rasilimali za eneo linalohusika. Shughuli zote za menejimenti ya 

maafa zitatumia/zitaimarisha uwezo uliopo na siyo kuudidimiza. 

vii) Uhusishaji wa Walengwa katika Programu za 

Menejimenti ya Maafa: Serikali na wadau kwa ujumla 

watahusisha jamii katika kuandaa, kusimamia, kutekeleza, 

kufuatilia na kufanya tathmini ya programu za maafa. 

viii) Kutambua Hadhi ya Waathirika wa Maafa: Katika shughuli 

za utoaji taarifa, mawasiliano na utangazaji, wadau 
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watawatambua waathirika wa maafa kama watu wenye hadhi 

na siyo vitu visivyo na thamani. 

ix) Uwazi, usahihi na uwajibikaji: Wakati wote, wadau 

watakuwa wazi, waaminifu na kuwajibika kwa wale wote 

wanaowasaidia na wale ambao wametoa misaada kwao. 

2.6 Upeo wa Mwongozo 

Mwongozo unawahusu wadau wote wenye majukumu au mamlaka katika 

menejimenti ya maafa. Mwongozo umebeba mada pana ya menejimenti ya 

maafa: kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na urejeshaji. Isitoshe, 

Mwongozo umeainisha masuala yote yanayohusiana na kukabiliana na 

maafa ikiwa ni pamoja na: 

(i) Utoaji wa taarifa na tahadhari; 

(ii) Uhamishaji wa watu kutoka katika eneo la maafa; 

(iii) Utoaji na usimamizi wa uhifadhi/malazi kwa waliohamishwa; 

(iv) Utoaji wa vyombo muhimu na usimamizi wa mahitaji ya nishati 

kwa wasio na hifadhi; 

(v) Utafutaji na uokoaji wa watu kutoka eneo la maafa; 

(vi) Huduma za afya, ikiwa ni pamoja na huduma ya kwanza; 

(vii) Uzimaji moto; 

(viii) Kutambua na kung'amua maeneo hatarishi; 

(ix) Kusafisha maeneo yaliyochafuliwa na hatua nyinginezo za 

usalama  

(x) Utoaji wa malazi ya dharura na mahitaji mengineyo; 
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(xi) Msaada wa dharura  wa urejeshaji na udumishaji amani  katika 

maeneo yaliyoathirika;  

(xii) Ukarabati wa dharura kwa vyombo muhimu vya umma; 

(xiii) Uzikaji wa dharura wa watu waliokufa; 

(xiv) Msaada katika utunzaji wa vitu vya muhimu; 

(xv) Uanzishwaji wa vituo vya uhamishaji; 

(xvi) Utoaji wa chakula cha dharura; 

(xvii) Utafutaji na kuunganisha familia. 

2.7 Matarajio Muhimu 

 Matarajio yafuatayo yanawekwa katika Mwongozo huu:  

(i) Hali ya maafa katika Tanzania itabakia kama ilivyoainishwa  

(Katika Sura ya 1:3). Hata hivyo, Mwongozo huu unatambua 

kwamba, majanga mengine yanaweza kujitokeza siku zijazo, 

hususan yale yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi. 

(ii) Wizara za Serikali, idara na taasisi zitaufahamu Mwongozo huu 

na pia majukumu yao yaliyoainishwa ili kutekeleza mpango pale 

itakapohitajika. 

(iii) Serikali kupitia wizara inayohusika, idara na wakala, itashiriki na 

kusambaza Mwongozo huu katika ngazi zote. 

(iv) Rasilimali na misaada itapatikana pale itakapohitajika. 

Mwongozo unatambua uwezo mdogo wa Serikali ya Tanzania 

katika kujiandaa na kukabili kikamilifu maafa na hali za 

dharura. Uhusiano mzuri kati ya Serikali, taasisi zisizo za 

kiserikali, wakala za ndani na za kimataifa, taasisi za kujitolea 
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na sekta binafsi utakuwa mzuri katika kulinda rasilimali na 

misaada muhimu. 

(v) Mwongozo huu utapitiwa na kuboreshwa kwa kutambua 

mabadiliko katika uwezo wa taasisi, mabadiliko ya sheria, 

wakala za Serikali au kutokea kwa hali mpya za maafa. 
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SURA YA TATU 

 

3.  UTARATIBU WA KISHERIA NA KITAASISI KATIKA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

Sehemu hii ya Mwongozo inaainisha utaratibu wa kitaasisi na wa kisheria. 

Pia inaelezea mfumo, majukumu, na kazi za wadau wakuu katika 

menejimenti ya maafa. 

3.1 Sheria za Kimataifa 

Serikali ya Tanzania itajitahidi kusimamia mikataba ya kimataifa iliyoiridhia 

ambayo ni muhimu katika menejimenti ya maafa. Hii inajumuisha Mikataba 

ya Geneva, Tamko la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu, Mkataba wa 

Afrika wa Haki za Binadamu na mkataba wake mwingine wa Haki za 

Wanawake Afrika, Mkataba wa Afrika kuhusu Haki na Ustawi wa Watoto, 

Mkataba Elekezi wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi, na 

Mkataba wa Kyoto, na Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na 

Jangwa na Mkataba wa Basel wa Usimamizi wa Udhibiti wa Utupaji na 

uvushaji wa vitu hatari katika mipaka. 

3.2 Sheria za Nchi 

Kuna sheria mbalimbali zinazotoa mamlaka kwa wakala mbalimbali za 

Serikali katika kuchukua hatua stahiki katika maafa. Sheria hizi ni pamoja 

na : 

 

1. Sheria ya Maji yasiyo ya Bahari, (mabadiliko) ya 1965 

2. Sheria ya Barabara 1973,mapitio ya 2002 
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3. Sheria ya Barabara 2007 

4. Sheria ya Anga, ya 2003 

5. Sheria ya Usafirishaji wa Anga na Majini ya mwaka 2001 

6. Sheria ya Viwanja vya Ndege (leseni na udhibiti) ya mwaka 

1974 

7. Kanuni za leseni ya Uwanja wa Ndege ya mwaka 2007 

8. Sheria ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege ya mwaka 1999 

9. Sheria ya Mamlaka ya Bandari ya mwaka 2004 

10. Sheria ya Reli, 2002 

11. Sheria ya Mawasiliano1993 

12. Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano, 2003 

13. Sheria ya Bahari kuu na Ukanda wa Kiuchumi, 1989 

14. Kanuni za Upangaji wa Shughuli na Majukumu kwa Idara, na 

kwa Mawaziri, Gazeti la Serikali namba 720 la 1995. 

15. Sheria ya Afya ya Umma, 2009 

16. Sheria ya (kudhibiti na kuzuia) VVU/UKIMWI ya mwaka 2008 

17. Sheria ya Madini, 1998 

18. Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, 2003 

19. Sheria ya Wanyamapori, 2009 

20. Sheria ya Mbuga za Wanyama, 1959 

21. Sheria ya Moto na Uokoaji, 2007 

22. Sheria ya Uvuvi, 2003 

23. Sheria ya Misitu, 2003 

24. Sheria ya Menejimenti ya Mazingira, 2004 

25. Sheria ya Maji na Usafi ya mwaka 2009 
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26. Sheria ya Menejimenti ya Rasilimali za Maji, 2009 

27. Sheria ya Nguvu za Atomiki, 2003 

28. Kanuni za Nguvu za Atomiki (Udhibiti dhidi ya Mionzi 

hatarishi) za mwaka 2004 

29. Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji, 2001 

30. Sheria ya Usajili wa Wakandarasi, 1997 

31. Sheria ya Magonjwa ya Wanyama, 2003 

32. Sheria ya Usalama wa Chakula 1991 

33. Sheria ya Ulinzi wa Mimea, 1997 

34. Kanuni za Udhibiti wa Wadudu Waharibifu ya mwaka 1984 

35. Sheria ya Madawa ya Mifugo, 2003 

36. Sheria ya Ajira na Uhusiano Kazini, 2004 

37. Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya 2008 

38. Sheria ya Usalama na Afya Sehemu za Kazi ya 2003 

39. Sheria ya Ardhi  (Mabadiliko) ya mwaka 2004 

40. Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya mwaka 2009 

41. Sheria ya Mipango Miji ya 2007 

42. Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, 2007 

43. Sheria za Serikali za Mitaa (Mabadiliko madogo) ya mwaka 

2006 

44. Sheria ya Hifadhi za Majini na Hifadhi ya mwaka 1997 

45. Sheria ya Mawasiliano ya Posta na Kielektroni, 2010 

46. Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa, 1997 

47. Sheria ya Ugaidi, 2002 
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48. Sheria ya Kanuni za Adhabu -Sheria ya Mwenendo wa 

Mashauri ya Jinai, 1985 

49. Sheria ya Silaha, 1991 

50. Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009. 

 

3.3 Muundo wa Kitaasisi 

Menejimenti ya maafa huhitaji utaratibu wa uhusiano wa kisekta, unaotoa 

ushiriki thabiti na utangamano na wadau wote. Matokeo yake, mifumo 

hutakiwa kuanzishwa kwa kila ngazi ya kiutawala na kwa kila sekta. 

Msisitizo umewekwa katika matumizi ya taasisi na mashirika yaliyopo na 

utaalamu na ujuzi wote uliopo pale itakapowezekana. Mtazamo ni katika 

uratibu na uwezeshaji, kuleta pamoja vitu vinavyohitajika na kuunda 

mazingira sahihi ya operesheni. Kubwa katika kufanikiwa kwa hili, ni ufanisi  

wa sekta, wilaya na mikoa. Hawa wana jukumu kubwa la kuwa kiungo 

katika kuunganisha ngazi ya kitaifa kwenye kutambua mahitaji ya ngazi za 

chini. Ni katika ngazi hizi kuwa, msisitizo mkubwa wa miongozo ya 

operesheni hutakiwa kuwekwa. Kwa hiyo, Mwongozo huu:  

i) Unatambua kujitolea kwa wadau na mahitaji ya ushirikiano 

katika ngazi  zote za Serikali, jamii, sekta binafsi, wakala za 

Serikali, taasisi za kujitolea, taasisi binafsi na jamii zinazohusika 

katika ngazi zote za menejimenti ya maafa; 

ii) Unakiri uhusiano kati ya Tanzania na vyombo vya kikanda na 

nchi nyinginezo wakati wa matukio makubwa ya maafa;  
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iii) Unasisitiza kujenga na kudumisha uhusiano wa dhati, uaminifu, 

kufanya kazi kama timu, uamuzi shirikishi, na majukumu 

shirikishi kati ya wadau.   

Ili kuwa na ufanisi katika uratibu, lazima pawepo na miundo katika sekta 

na ngazi zote. Inasisitizwa kwamba, miundo iliyopo, taasisi na watumishi, 

watumike kadiri itakavyowezekana. 

 

3.3.1  Wakala wa Menejimenti ya Maafa 

Wakala wa Menejimenti ya Maafa imeanzishwa kwa mujibu wa  Sheria ya 

Menejimenti ya Maafa, “kama taasisi ya kitaifa inayoongoza masuala ya 

kuzuia, kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na urejeshaji kwa aina zote za 

maafa ”. Idara ya Menejimenti ya Maafa imepewa majukumu mbalimbali 

kuhakikisha uratibu bora wa shughuli za menejimenti ya maafa nchini. Kazi 

za Idara ya Menejimenti ya Maafa zimeainishwa kama ifuatavyo:- 

Wakati usio wa Dharura 

i) Kuandaa mipango ya kitaifa ya dharura na maafa na mipango 

inayofanana nayo katika ngazi zingine za kiutawala; 

ii) Kufuatilia, kutathmini na kuboresha mipango na taratibu za 

maafa za kitaifa;  

iii) Kukusanya, kuainisha na kusambaza taarifa zinazohusiana na 

uzuiaji wa maafa, kujiandaa, kupunguza, kukabiliana na 

urejeshaji;  
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iv) Kuandaa ramani za maeneo ya majanga, kufanya tathmini ya 

maeneo yanayoweza kuathiriwa/kudhuriwa na hali hatarishi 

nchini; 

v) Kuandaa na utoaji wa taarifa zinazohusu kujikinga na maafa, 

kujiandaa, kupunguza, kukabiliana na urejeshaji wa hali; 

vi) Kusaidia mamlaka za Serikali za mitaa katika kuanzisha mifumo 

ya ulinzi wa watu; 

vii) Kuhakikisha uanzishwaji wa kamati za menejimenti ya maafa za 

Mikoa, Wilaya, Kata na Vijini; 

viii) Kutafuta rasilimali za kifedha na za vifaa kwa madhumuni ya 

menejimenti ya maafa; 

ix) Kutekeleza kazi yoyote nyingine inayofanana na kazi za hapo 

juu; 

Wakati wa Dharura 

Wakati wa dharura, Idara ya Menejimenti ya Maafa itafanya kazi zifuatazo, 

kutokana na Sheria ya Menejimenti ya Maafa, Kifungu cha 31 (2), Sera ya 

Menejimenti ya Maafa na Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na 

Dharura na Mkakati wa Mawasiliano wa Dharura Tanzania. Kazi hizi 

zimeelezewa kwenye mwongozo huu kama ifuatavyo:  

i) Baada ya tangazo la Serikali kuhusu hali ya maafa,  Mpango wa 

Taifa wa Kujiandaa  na Kukabiliana na Maafa utatekelezwa hadi 

kufikia mahitaji ya dharura mpaka janga litakapokwisha; 

ii) Kuratibu usambazaji wa chakula cha msaada kupitia kamati 

ndogo za kitaalamu; 
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iii) Kuratibu na kushirikiana na wakala zinazohusika za Serikali na 

zisizo za Serikali katika uhamishaji wa watu, kwa uamuzi wao 

au wa umma;  

iv) Kwa kushirikiana na mamlaka zinazohusika, kusimamia njia za 

usafiri kupitia ardhini, angani au majini na kusimamia usafiri wa 

watu na mali zao; 

v) Kuwezesha upatikanaji wa muda au udhibiti wa mali yoyote, 

kazi au ardhi; 

vi) Kuwezesha shughuli za utafutaji na uokoaji ikiwa ni pamoja na 

uingiaji wa maeneo yoyote; 

vii) Kuhakikisha uwezekano wa watoa huduma ya dharura 

kuendelea kuwasiliana ili kufikia malengo ya operesheni 

kuwezesha  watoa huduma ya dharura kwa ngazi zote za 

Serikali. 

3.3.2 Kamati za Kitaalamu 

Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa anaweza kuunda Kamati ya 

Kitaalamu ambayo itatoa utaalamu wa kiufundi katika masuala mahususi 

yanayohusiana na menejimenti ya maafa kufuatana na taratibu 

zilizoainishwa.  

Muundo wa Kamati ya Kitaalamu utakuwa ukibadilika ili kulingana na 

uzoefu maarifa, ujuzi na mbinu mbalimbali katika kukabiliana na hali 

mbalimbali za maafa. Wajumbe wa Kamati hiyo watakuwa ni pamoja na:- 

i) Wajumbe kutoka wizara mahususi za Serikali, idara na wakala 

zake. 
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ii) Wakala za Umoja wa Mataifa na Wakala wengine 

iii) Mashirika yasiyo ya Kiserikali. 

iv) Sekta Binafsi. 

v) Taasisi za Kijamii. 

Zaidi ya kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusiana na utekelezaji wa masuala 

mahususi ya programu, wanaweza kuitwa kutekeleza shughuli fulani kama 

itakavyokasimishwa na Idara ya Menejimenti ya Maafa. Pia, watasaidia 

katika uendelezaji wa mipango ya menejimenti ya maafa, kutoa ushauri 

katika mafunzo, kuibua ufahamu, na kusaidia katika mapitio ya programu. 

 

Kazi za Kamati za Kitaalamu zitakuwa:- 

  

i) Kuweka na kupitia taarifa za kisekta za tahadhari za awali;  

ii) Kutoa ushauri kwa Wakala wa Menejimenti ya maafa (DMA) juu 

ya upitishaji wa utekelezaji wa hatua za kisekta za uzuiaji, 

upunguzaji, kujiandaa na ukabilianaji na baada ya kupitishwa, 

kufuatilia utekelezaji wake; 

iii) Kupendekeza bajeti ya kisekta, mahitaji ya taarifa na mafunzo 

kwa wakala wa menejimenti ya maafa.; 

iv) Kutoa ushauri wa kitaalamu wa mara kwa mara na taarifa za 

maendeleo ya kisekta kwa Wakala wa Menejimenti ya Maafa 

wakati wa maafa ikijumuisha nyakati za dharura na urejeshaji 

wa hali.  
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3.3.3 Mwingiliano na Wizara za Kisekta 

 

Wakati Wakala wa Menejimenti ya Maafa itakuwa na jukumu la kufuatilia, 

kupanga na kuratibu menejimenti ya maafa, utekelezaji utakuwa jukumu la 

sekta za wizara inayohusika. Hivyo, kuboresha mawasiliano imara  na 

Wizara hizi na Wakala wa Menejiementi ya Maafa ni muhimu ili kufikia 

ufanisi katika uratibu. 

 

Maofisa wa maafa watateuliwa katika wizara za kisekta. Maofisa watakuwa 

na jukumu katika shughuli za menejimenti ya maafa. Wizara muhimu 

zitashiriki katika Kamati ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa (NADMAC) na 

katika Jukwaa la Taifa la Menejimenti ya Maafa katika utekelezaji wa mbinu 

za sekta mbalimbali na shirikishi katika menejimenti ya maafa. 

Kamati ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa itakuwa na jukumu la kuangalia 

na kusimamia ufanisi wa majukumu ya Wakala wa Menejimenti ya Maafa 

ya  kujiandaa, kukabiliana na urejeshaji katika menejimenti ya maafa. 

 

3.3.4  Mwingiliano na Kamati za Menejimenti ya Maafa za 

Mikoa na Wilaya 

Kuwepo kwa mahusiano imara kati ya jamii na Wakala wa Menejimenti ya 

Maafa (DMA) ni muhimu katika ufanisi kwenye utekelezaji bora wa 

Mwongozo huu. Katika muktadha huu, ushirikiano wa kiutendaji wa Wakala 

wa Menejimenti ya Maafa na mikoa na wilaya utaanzishwa kupitia uundwaji 

wa Kamati za Mikoa za Menejimenti ya Maafa (REDMAC), Kamati za Wilaya 

za Menejimenti ya Maafa (DIDMAC) na Kamati za Menejimenti ya Maafa 
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katika Kata/Kijiji/Mtaa (WADMAC/VIDMAC) kama zilivyoainishwa katika 

Sheria na Sera ya Taifa  ya Menejimenti ya Maafa. Ushirikiano mkubwa kati 

ya Wakala wa Menejimenti ya Maafa na mikoa na wilaya utakuwa kupitia 

msaada, sera na masuala ya kisheria. Wakala wa Menejimenti ya Maafa 

kimsingi itahusika katika kutoa mikakati mbalimbali pamoja na kuwajengea 

uwezo wa kamati za maafa za mkoa, wilaya  na  vijiji/mtaa. 

Kamati ya Mkoa ya Menejimenti ya Maafa na Kamati ya Wilaya ya 

Menejimenti ya Maafa zitakuwa na majukumu yafuatayo katika ngazi za 

mkoa na wilaya: 

i) Kuwezesha utekelezaji wa programu za menejimenti ya maafa 

zilizoandaliwa na Wakala wa Menejimenti ya Maafa, kuhakikisha 

kujitayarisha kwa kiwango cha juu katika ngazi za mkoa na 

wilaya; 

ii) Kuhakikisha kwamba menejimenti ya maafa ikiwa ni pamoja na 

masuala ya Upunguzaji Athari za Maafa (DRR) yanajumuishwa 

kwenye mipango ya maendeleo katika ngazi ya mkoa na ya 

wilaya; 

iii) Wakati wa maafa, kukusanya rasilimali za kukabiliana na maafa 

yanayotokea katika mamlaka zao zinazohusika kufuatana na 

taratibu na mipango iliyoandaliwa; 

iv) Kufanya majukumu ya awali katika tukio la maafa na kuratibu 

wakala zote na mtu mmojammoja kufuatana na mipango 

iliyowekwa, kueleweka na kufanyiwa majaribio; 
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v) Kufuatilia mara kwa mara kwa kushirikiana na Wakala wa 

Menejimenti ya Maafa matishio ya maafa na hali hatarishi 

katika mkoa unaohusika; 

vi) Kufanya tafiti kwa  jamii iliyo katika hatari na kuandaa 

mapendekezo katika kupunguza uhatarishi huo kwa 

kushirikiana na Wakala wa Menejimenti ya Maafa; 

vii) Kuandaa mipango ya kuzuia na kupunguza maafa yoyote katika 

mkoa, ambayo ni pamoja na mafunzo na mazoezi ya vitendo;  

viii) Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa za menejimenti 

ya maafa, ikiwa ni pamoja na taarifa za tahadhari ya awali; 

ix) Kuhakikisha kwamba jamii, Mashirika yasiyo Kiserikali, Sekta 

Binafsi, Mashirika ya Kijamii, Taasisi za kidini, Mashirika ya 

Umoja wa Mataifa na Mashirika mengine ya kimataifa 

yanashiriki kikamilifu katika mipango ya menejimenti ya maafa, 

utoaji wa uamuzi na utekelezaji wa shughuli za menejimenti ya 

maafa; 

x) Kuratibu mipango ya kiwilaya ya uzuiaji, upunguzaji maafa 

iliyowasilishwa na kamati ya wilaya; 

xi) Kusimamia maandalizi ya mipango na taratibu za kujitayarisha 

katika ngazi za mikoa na wilaya. 
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3.3.5 Mwingiliano na Sera, Mikakati na Mipango ya Kikanda 

na Kimataifa 

3.3.5.1 Mpango wa Utekelezaji wa Hyogo (Japan) 2005-2015 

Mpango wa Utekelezaji wa Hyogo, 2005-2015 ambao Tanzania imeuridhia, 

ni chombo muhimu katika utekelezaji wa Upunguzaji wa Athari za Maafa 

(DRR), na umeridhiwa na nchi 168 Wanachama wa Umoja wa Mataifa.  

Shabaha yake kuu ni kujenga uthabiti/uimara wa mataifa na jumuiya dhidi 

ya maafa, kwa kupunguza athari za maafa kufikia mwaka 2015 – katika 

maisha, kijamii na rasilimali mazingira  ya  jamii na nchi.  Kipaumbele cha 5 

cha Mpango wa Utekelezaji wa Hyogo kinasisitiza uimarishaji wa 

kujitayarisha na maafa kwa lengo la kukabiliana nayo kwa ufanisi katika 

ngazi zote. Mwongozo huu umeandaliwa kuainisha kipaumbele hiki cha 

Mpango wa Utekelezaji wa Hyogo. 

3.3.5.2 Mkakati wa Kanda ya Afrika wa Kupungu Athari ya Maafa 

Mkakati wa Kanda ya Afrika wa Kupunguza Athari za Maafa (2004) 

unazungumzia mahitaji ya mkakati endelevu utakaowezesha ufanisi katika 

upunguzaji athari za maafa katika Afrika kwa kusisitiza upunguzaji wa 

athari ya maafa ndani ya Mfumo wa Ushirika Mpya wa Maendeleo ya Afrika 

(NEPAD). Madhumuni ya Mfumo huu ni kuondoa umaskini na kuhimiza 

maendeleo endelevu. Mkakati unajumuisha majanga ya asili na 

yanayosababishwa na binadamu na kutoa mfumo ambao kupitia Jumuiya 

za Kiuchumi za Kikanda zitaanzisha na kutekeleza mikakati yao  ya 

kupunguza athari ya kutokea kwa maafa. Madhumuni makuu ya Mkakati ni 
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kuchangia katika kufikia maendeleo endelevu na kuondoa umaskini kwa 

kuingiza shughuli za upunguzaji wa athari ya maafa katika shughuli za 

maendeleo, kama ilivyoainishwa katika mwongozo huu. 

3.3.5.3 Mpango Mkakati wa Upunguzaji Athari za Maafa wa 

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi Kusini Mwa Afrika (2006 – 2010) 

Mpango Mkakati wa Upunguzaji Athari za Maafa wa Jumuiya ya Maendeleo 

ya Nchi Kusini mwa Afrika (2006-2010) umeazimia kuwezesha upunguzaji 

athari za maafa na uwezekano wa kuathiriwa/kudhuriwa kwa kuandaa 

mfumo wa kikanda wa uratibu wa upunguzaji wa athari za  maafa ndani ya 

nchi wanachama. Mkakati unasisitiza kuongeza ushirikiano katika 

Kupunguza Athari za Maafa kwa kujenga na kuboresha uwezo katika ngazi 

za kikanda, kitaifa na kijamii. Kupitia malengo yake, madhumuni na 

majukumu mbalimbali yaliyoelekezwa kwa wakala mbalimbali, Mwongozo 

huu unaendana na Mpango Mkakati wa Upunguzaji Athari za Maafa wa 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. 

3.3.5.4 Mkakati wa Upunguzaji Athari za Maafa na 

Menejimenti wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 

Mkakati wa Upunguzaji wa Athari za Maafa na Menejimenti wa Jumuiya ya 

Afrika ya Mashariki unatambua na unalenga kwenye mtazamo wa sasa wa 

menejimenti ya maafa. Mtazamo huu mpya umeweka mahitaji ya kutoka 

katika mazoea ya kusubiri maafa yatokee na kuyashughulikia (kukabiliana) 

na kwenda kwenye hatua za kujiandaa na maafa (kuzuia). Mfano huu wa 

kuhama unaweka msisitizo kwenye matumizi ya mifumo ya tahadhari za 
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awali, mawasiliano thabiti na kubadilishana maarifa ili kuongeza uthabiti wa 

jamii dhidi ya majanga. Hivyo, Mkakati wa Upunguzaji Athari za Maafa na 

Menejimenti wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki unahitaji shughuli za 

Upunguzaji Athari za Maafa kuwa sehemu ya mipango ya maendeleo, 

programu na mikakati kama njia ya kuleta maendeleo endelevu kwa nchi 

Wanachama na katika kanda nzima kwa ujumla. Miongozo hii inakubaliana 

na madhumuni hayo ya kuingiza shughuli za menejimenti ya maafa katika 

mipango ya maendeleo.  

3.3.6 Majukumu ya Taasisi za Umoja wa Mataifa, Mashirika 

ya Kimataifa, Taasisi za Kijamii, Sekta Binafsi, Taasisi za Kifedha, 

na Mashirika ya Kujitolea 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali yanahusisha Wakala za Umoja wa Mataifa, 

Mashirika binafsi ya kimataifa, Taasisi za Kijamii, Sekta Binafsi, Mashirika 

ya kujitolea, Taasisi za kidini, Taasisi za Kifedha, na Mashirika ya kimataifa 

ya misaada ya kibinadamu kama Chama cha Msalaba Mwekundu ni wadau 

muhimu katika Menejimenti ya Maafa. Kutokana na ujuzi na mbinu zao 

zinazohusika, maarifa, uzoefu, uwajibikaji wao katika utendaji na ushiriki 

wao katika upatikanaji wa rasilimali, taasisi hizi zina uwezo mkubwa wa 

kutoa huduma nzuri na rasilimali kwa kipindi chote cha mzunguko/mzingo 

wa menejimenti ya maafa. 

 

Kwa mfano, mashirika ya Umoja wa Mataifa ni wadau muhimu waliobobea 

katika utoaji wa misaada ya kitaalamu na ya kifenda kwa wakala za Serikali 

na zisizo za Serikali katika shughuli za  menejimenti za maafa. Hata hivyo, 
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Sekta binafsi kwa upande mwingine, ina fursa nyingi ambazo hazijatumika 

ipasavyo katika kutoa huduma bora katika nyanja ya kitaalamu au kwa njia 

ya kuchangia rasilimali au huduma katika kujiandaa na kukabiliana na 

maafa.    

 

Taasisi za kimataifa za misaada ya kibinadamu kama Shirikisho la Kimataifa 

la Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania na Hilali Nyekundu zimebobea 

katika kutoa misaada ya kibinadamu katika maafa na dharura za kiafya 

kabla, wakati na baada ya tukio. Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, 

kilichoanzishwa kwa Sheria  namba 71 ya mwaka 1962 hutekeleza 

majukumu haya katika ngazi ya kitaifa.   

 

Jukumu linalofanywa na Mashirika ya Kidini na Mashirika ya kijamii 

huchangia jiitihada zinazofanywa na Serikali katika menejimenti ya maafa 

na hufanya jukumu la msingi katika kupunguza umaskini na kuhimiza 

maendeleo endelevu. Mashirika ya Dini na Mashirika ya Kijamii mara nyingi 

huwa mmoja wa wakabilianaji katika matukio ya maafa, na msaada wao 

mkubwa na uanachama kutoka katika eneo kubwa la jamii huchangia 

katika mafanikio ya shughuli zao.  

 

Hivyo, Serikali inaweza kutumia fursa ya mashirika yasiyo ya kiserikali 

kupitia utaratibu wa kawaida katika operesheni ili kupunguza athari na 

kuokoa uhai na mali wakati wa maafa na dharura. 
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Kwa kushirikiana na Wakala wa Menejimenti ya Maafa na wadau wengine 

muhimu, mashirika yasiyo ya kiserikali yote yatakuwa na wajibu ufuatao:- 

 

i) Kuwezesha utekelezaji wa sera za menejimenti ya maafa, kwa 

umma hususan upande wa jamii, 

ii) Kuwezesha utoaji wa taarifa kwa umma na kujenga uwezo wao 

katika kupunguza maafa, kujiandaa, kukabiliana na urejeshaji 

hali katika ngazi zote, 

iii) Kuwezesha mazoezi ya vitendo na ya kuigiza ya kujiandaa na 

maafa yanayotarajiwa,  

iv) Kushiriki katika operesheni za kukabiliana na maafa na dhrarura 

kuendana na Taratibu za Kawaida za Utendaji, ikijumuisha 

utafutaji na uokoaji, uhamishaji, utoaji wa malazi ya dharura, 

utoaji wa huduma za ulinzi, kushughulikia waathirika wengi na 

ukarabati, 

v) Kusaidia katika utoaji wa vifaa, rasilimali watu na fedha, kwa 

ajili ya juhudi za upunguzaji wa athari za maafa na shughuli za 

ukabilianaji. 

vi) Kuwezesha upatikanaji wa taarifa sahihi na mawasiliano ya 

msingi. 
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SURA YA NNE 

4.  MWONGOZO MAHUSUSI KUHUSU MASUALA MTAMBUKO 

Menejimenti ya maafa Tanzania hutambua kwamba ukubwa na viwango 

vya madhara ya maafa hutofautiana baina ya sekta mbalimbali, makundi 

tofauti ya watu na eneo.  Mfano, wakati tetemeko la ardhi linaweza 

kuharibu miundombinu na kusababisha majeruhi wengi na vifo, ukame 

unaweza kuleta madhara tofauti katika kijiji hichohicho na mtu mmoja 

mmoja katika kaya.  Wanawake, watoto, wazee, walemavu na wagonjwa 

wana uwezekano mkubwa wa kuathiriwa na maafa.  Kwa upande 

mwingine, mabadiliko ya hali ya hewa na madhara yake huleta 

changamoto mpya ya uwezo wa jamii jinsi inavyoweza kukabili madhara ya 

maafa. 

Kutokana na yaliyoelezwa, mwongozo huu unaweka mfumo wa jinsi 

masuala mtambuko yatakavyojumuishwa katika shughuli za menejimenti 

ya maafa.  Sehemu hii inatoa mwongozo mahususi wa masuala mtambuko 

yafuatayo:- 

i) Mabadiliko  ya Tabianchi 

ii) Jinsia na vikundi vinavyoathiriwa 

iii) Masuala ya saikolojia ya jamii 

iv) Mazingira 

v) Usalama wa chakula na lishe 

vi) Maji na usafi 

vii) Haki za Binadamu 

viii) Afya 
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ix) Elimu 

x) Teknolojia Habari na Mawasiliano 

4.1 Mabadiliko ya Tabianchi 

Madhara ya mabadiliko ya tabianchi Tanzania yanaongezeka, hivyo 

kuongeza athari za maafa.  Madhara ya majanga mfano; mafuriko, ukame, 

magonjwa, barafu kuyeyuka, kuongezeka kwa kiwango cha bahari na 

viumbe waharibifu yamekuwa jambo la kawaida duniani. 

 

Kulingana na Mpango wa Kubadilisha Madhara ya Hali ya Hewa 

mtawanyiko wa mvua nchini hautabiriki katika maeneo mengine/kanda 

zinazopata mvua kidogo au nyingi sana kwa mwaka (tofauti na wastani wa 

mm 500 hadi mm 2,500).  Hata wastani wa viwango vya joto utaongezeka 

nchini hasa miezi yenye  baridi kidogo kwa nyuzi 3.5 sentigredi wakati joto 

la mwaka litaongezeka nyuzi 2.1 sentigredi maeneo ya Kaskazini Mashariki 

hadi nyuzi 4 sentigredi sehemu za kati na Magharibi mwa nchi.  Kwa 

ujumla joto la nchi litaongezeka kwa nyuzi 2 – 4 sentigredi ifikapo mwaka 

2100. 

 

Mabadiliko ya tabianchi huathiri sana watu na sekta za uzalishaji. Kwa 

mfano, mabadiliko ya tabianchi huathiri kilimo kinachotegemewa na 

asilimia 80 ya watu, husababisha upungufu wa chakula na kuathiri watu 

maskini, wakiwemo wanawake na watoto hali inayodidimiza uchumi kukua.  

Inakisiwa kuwa mabadiliko ya hali ya hewa na kupungua kwa mvua 

huathiri wastani wa uzalishaji wa mahindi kwa asilimia 33 nchi nzima.  Zaidi 
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ya hayo, uzalishaji mazao hayo hupungua hadi asilimia 84 katika maeneo 

ya mikoa ya kanda ya kati, asilimia 22 Nyanda za juu Mashariki, asilimia 17 

Kanda ya Ziwa na asilimia 10 – 15 Nyanda za Juu Kusini.  Kulingana na 

maelezo haya hapa juu, ni muhimu kuwa na hatua mathubuti za kukabili 

hali hiyo.  Mwongozo unatambua yafuatayo kukabili mabadiliko hayo ya 

tabianchi:- 

 

i) Umuhimu wa kubadilika kulingana na mabadiliko ya hali ya 

hewa kama hatua ya kwanza ya kukabili mabadiliko ya tabia 

nchi miaka ijayo. 

ii) Umuhimu wa mpango wa kupunguza athari za maafa kukabili 

madhara ya mabadiliko ya tabianchi. 

iii) Umuhimu wa kushirikisha sekta zote kusimamia mabadiliko ya 

tabianchi. 

iv) Umuhimu wa menejimenti ya maafa kwa kushirikisha jamii ili 

kupata faida/matokeo mapema toka kwa jamii katika kukabili 

maafa yaliyosababishwa na mabadiliko ya tabianchi. 

 

Hatua hizi zitachukuliwa kulingana na mikakati ya kitaifa, mkoa na 

kimataifa, Sera na Mipango ya Taifa kukabili mabadiliko ya tabianchi na 

kuhakikisha yanajumuishwa katika shughuli za kuratibu maafa nchini:- 

  

i) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi na teknolojia wa kukabili 

mabadiliko ya tabianchi na upunguzaji athari za madhara ya 

maafa nchini. 



 

64 

 

ii) Kwa kushirikiana na Taasisi zinazohusika (Ofisi ya Makamu wa 

Rais – Idara ya Mazingira, NEMC, Wizara ya Kilimo na Chakula, 

Mamlaka ya Hali ya Hewa) watatathmini na kufuatilia athari za 

mabadiliko ya tabianchi (sasa na baadaye) na kuimarisha 

mifumo ya tahadhari. 

iii) Kuimarisha na kuinua uelewa juu ya madhara ya mabadiliko ya 

tabianchi. 

iv) Kupunguza madhara ya hali ya hewa na athari zake katika  

kutekeleza masuala ya kitaalamu katika kilimo na ufugaji. 

v) Kuimarisha uwezo na taratibu katika kujiandaa, kukabili na 

urejeshaji hali katika ngazi zote na ujumuishaji masuala ya  

mabadiliko ya tabianchi. 

 

4.2 Jinsia Na Vikundi Vinavyoweza Kuathiriwa 

Inajulikana kwamba maafa hayawezi kumuathiri mwanamume na 

mwanamke sawa, hivyo upo umuhimu kulenga vikundi vinavyoathiriwa 

zaidi.  Wanawake, watoto, wagonjwa, walemavu na wazee huathiriwa 

zaidi.  Ni vizuri kuchambua na kuelewa umuhimu na maana ya jinsia katika 

masuala ya maafa ili:- 

 

(i) Kuokoa maisha kwa kuwalenga walengwa; 

(ii) Kuhakikisha matumizi ya rasilimali kwa ufanisi na uangalifu 

katika kupanga utekelezaji katika hatua zote za menejimenti ya 

maafa; 
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(iii) Kuwawezesha wanawake na wanaume kutathmini, madhara na 

kuchukua hatua;  

(iv) Kuwawezesha wanaume na wanawake kushiriki katika shughuli 

za maafa ikiwemo miradi na programu. 

 

Wakala wa Menejimenti ya Maafa atawajibika kujumuisha masuala ya jinsia 

katika shughuli za maafa ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya na Kijiji.  Aina hizi 

zilizoainishwa kutoka katika mzingo wa menejimenti ya maafa zitaongoza 

uchambuzi wa usawa wa jinsia na usawa katika masuala ya maafa. 

 

A. Upunguzaji Athari za Maafa/Kupunguza Athari 

(i) Kuhakikisha kipaumbele kinawekwa kwa wanawake na vikundi 

vyenye uwezo wa kuathiriwa katika kupanga na utekelezaji wa 

shughuli na programu zinazopunguza athari za maafa, mfano, 

kupangiwa bajeti, ushiriki na kuwajengea uwezo; 

(ii) Kuhakikisha wanaume na wanawake wanahusishwa sawa 

kuimarisha masuala ya tahadhari na ufuatiliaji, mfano: tathmini 

ya athari, uathirika na uwezo, hakikisha wanawake wanashiriki 

katika mifumo ya tahadhari pamoja na kupata taarifa za 

tahadhari;  

(iii) Kuhakikisha programu za kujenga uwezo zinaendeleza tabia ya 

usalama kwa wanaume na wanawake; 

(iv) Kupunguza mambo yanayosababisha athari, kwa kuhakikisha 

vifaa na miundombinu (mfano: vituo vya hifadhi na uokoaji, 
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maji, vifaa vya usafi na afya) vinawafikia wanaume na 

wanawake; 

(v) Kuimarisha uwezo wa kujiandaa na kukabili kwa kuhakikisha 

mipango inajumuisha uwezo unaotofautina baina ya wanaume 

na wanawake. 

(vi) Kuendeleza umuhimu wa wanawake kama wakala wa 

mabadiliko na kutoa kipaumbele kwa hatua zitakazopunguza 

athari kwa wanawake katika mipango ya kujiandaa na kukabili. 

 

B. Kukabili Maafa 

(i) Kuhamasisha na kutia moyo ushiriki wa vikundi vya wanawake 

na wajumbe wao katika operesheni za maafa; 

(ii) Kuhakikisha mipango ya uokoaji imeandaliwa kwa ajili ya 

makundi maalum: watoto, wanawake, wazee, wasiojiweza na 

wagonjwa; 

(iii) Kuhakikisha njia za uokoaji ziko wazi na zinapitika kwa urahisi 

na makundi maalum;  

(iv) Kuainisha athari za usalama na tishio kwa vikundi maalum na 

andaa sera sahihi kuzuia na kukabili fujo, matusi na 

ukandamizaji wa wanawake na watoto. 

(v) Kuhakikisha wanawake na vikundi vinavyoathirika vimepata 

mafunzo katika mifumo ya mawasiliano ili kuhakikisha upelekaji 

wa taarifa wakati wa maafa. 
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C. Baada ya Maafa/Misaada 

Mara baada ta maafa, misaada ni jambo nyeti kwa makundi mbalimbali ya 

wanaume, wanawake na watoto.  Uelewa wa wanaume na wanawake 

katika kipindi hiki ni muhimu pamoja na mbinu za kukabili. Majukumu 

yafuatayo yatafanyika ili kutatua mahitaji ya wanawake na makundi 

mengine baada ya maafa:- 

 

(i) Kuhakikisha mahitaji muhimu ya wanawake na wanaume na 

makundi mengine yanapatikana kwa kushirikiana na 

wafanyakazi wa maafa. 

(ii) Kushirikisha wanawake kukusanya taarifa kwa ajili ya tathmini 

ya haraka ya mahitaji; 

(iii) Kukusanya na kuandaa takwimu kijinsia, umri na uwezo 

kiuchumi; 

(iv) Kuainisha mahitaji ya wanaume na wanawake 

yatakayowasaidia kurudi kwenye hali zao za maisha au 

mbadala; 

(v) Kuhakikisha upatikanaji wa maji na chakula kwa walioathiriwa. 

(vi) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya usafi vya wanawake 

pamoja na faragha na heshima yao; 

(vii) Kuhakikisha huduma za afya zinapatikana kwa wanaume wote, 

wanawake, watoto, vijana na wasiojiweza; 

(viii) Kuandaa taratibu na kuhakikisha watoto wanarudi shule 

mapema iwezekanavyo kusaidia urejeshaji wa shughuli katika 

hali ya kawaida; 
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(ix) Kuhakikisha hifadhi inapatikana kwa makundi yanayoathirika, 

watoto wasiokuwa na wasaidizi au kaya zinazoongozwa na 

wanawake wanapewa upendeleo karibu na maeneo na vifaa 

vya kutoa misaada. 

 

4.3 Masuala ya Saikolojia ya Jamii 

Kwa kawaida katika matukio ya maafa, matatizo ya kiakili ni jambo la 

kawaida miongoni mwa jamii.  Mikakati iwekwe kushughulikia matatizo ya 

kiakili na mahitaji ya kijamii ya vikundi tofauti.  Majukumu yafuatayo 

yachukuliwe katika ngazi zote ili:- 

 

(i) Kuhakikisha upatikanaji wa misaada ya mshauri wa matatizo ya 

akili, mfano nafasi za kirafiki kwa watoto na wanawake, 

kusaidia wenye majonzi, maisha yaliyobadilika, ugomvi, mbinu 

za malezi na uelewa na kusaidia watoto waliopata mshtuko. 

(ii) Kuainisha matukio mahususi ya ugomvi yanayohusu jamii. 

(iii) Kuhakikisha huduma za matatizo ya akili zinawasaidia wanaume 

na zinawasaidia kupunguza wasiwasi, mabadiliko ya majukumu 

ya kijinsia na muonekano wa nguvu za wanaume baada ya 

maafa. 

 

4.4 Mazingira 

Sheria ya mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 iliyotungwa baada ya sera ya 

mazingira ya mwaka 1997 inatoa muundo na taratibu za kuhifadhii 
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mazingira kwa njia endelevu kwa kushirikisha wananchi.  Sheria inaipa 

Kamati ya Taifa ya Mazingira uwezo wa kusimamia masuala yote 

yanayohusu mazingira.  Kwa upande mwingine, Idara ya Mazinga Ofisi ya 

Makamu wa Rais ina jukumu la kuandaa sera, sheria, mikakati na 

miongozo inayohusu mazingira. 

 

Ili kujumuisha shughuli za maafa katika zile za mazingira nchini, Idara ya 

Mazingira kwa ushirikiano na Kamati ya mazingira zitafanya yafuatayo:- 

 

(i) Kujumuisha shughuli za maafa katika mpango wa kukabili 

mabadiliko ya tabianchi; 

(ii) Kuhakikisha shughuli za upunguzaji athari za maafa 

zinajumuishwa katika mpango wa kutathmini mazingira kwa 

ajili ya miradi mipya; 

(iii) Kushawishi uwekaji wa shughuli za maafa ikiwemo upunguzaji 

athari kwenye ufuatiliaji na ukaguzi wa miradi. 

(iv) Kuweka shughuli za maafa katika mkakati wa mabadiliko ya 

tabianchi; 

(v) Kuhakikisha tathmini za uwezo wa kuathirika zilizofanywa nchini 

zinaonyesha ni wapi na kwa kiwango gani janga fulani linaweza 

kuathiri mfumo wa ikolojia. 
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4.5 Usalama wa Chakula na Lishe 

Maafa na usalama wa chakula vinahusiana ndivyo vinavyosababisha njaa 

na masuala yote ya usalama wa chakula, ikijumuisha uchumi na upatikanaji 

wa uhakika wa lishe.  Mafuriko, dhoruba/kimbunga, upepo mkali, mvua 

nyingi huharibu mifumo ya kilimo, mifugo na uvuvi, vifaa na uwezo wa 

kuzalisha.  Huingilia mifumo ya kawaida ya maisha ya jamii na kupunguza 

upatikanaji chakula na kipato.  Kwa upande mwingine, ukame, wadudu 

waharibifu huathiri uzalishaji, bei na biashara kwa kupunguza kipato.  

Mgogoro wa uchumi kama ongezeko la bei hupunguza kipato na 

kulazimisha maskini kuuza vifaa vyao, kupunguza ulaji chakula na lishe.  

Hivyo, maafa huongeza umaskini unaongeza tatizo la upatikanaji chakula 

na utapiamlo. 

 

Maafa yanapotokea, madhara yake huathiri kaya na jamii maskini na kuleta 

madhara ya muda mrefu ya upatikanai chakula, afya, lishe, elimu na sekta 

nyingine.  Bila juhudi za dhati kukabiliana nayo, madhara ya maafa 

yataongezeka na kuwa kikwazo  cha kufikia malengo ya milenia. 

 

Uhusiano kati ya upatikanaji chakula na lishe na maafa itakuwa jukumu la 

Serikali kuhakikisha upatikanaji wa chakulaa na lishe kwa mwananchi 

walioathirika.  Wakala wa Menejimenti ya Maafa kwa kushirikiana na 

Wizara ya Kilimo na Usalama wa Chakula watafanya kazi pamoja 

kuhakikisha kuwa :- 
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A. Katika Kujiandaa 

 

(i) Kiasi maalum cha chakula aina ya wanga kinanunuliwa kila 

mwaka ndani ya nchi na kuhifadhiwa vizuri katika Wakala wa 

Hifadhi ya Chakula kulingagna na Taratibu za Kawaida za 

Utendaji Kazi. 

(ii) Chakula cha usalama aina ya wanga kiwango maalum 

kutunzwa kwa ajili ya tukio lolote la maafa. 

(iii) Hali ya usalalama wa chakula nchini kufuatiliwa katika 

vipindi maalumu kupitia Tathmini ya Haraka ya Uwezekano wa 

Kuathirika/Kudhurika na njia nyingine kama itakavyohitajika. 

(iv) Bei ya chakula cha wanga kudhibitiwa ili kuhakikisha 

upatikanaji wake wakati wote. 

 

 B. Katika kukabili 

 Utoaji Chakula 

(i) Chakula kinatolewa kwa kila mtu aliyepoteza chakula kutokana 

na maafa, waliopoteza hali zao za chakula na kazi kutokana na 

maafa, siyo wale watu waliopoteza wanandugu; 

(ii) Ugawaji chakula unatakiwa kuheshimu utu wa waathirika bila 

kuwaachia wagombanie chakula au kama waombaji; 

(iii) Kila itakapowezekana, wanawake wapokee chakula ili 

kuhakikisha hakiuzwi na wanaume ili kupata fedha za kununulia 

pombe; 
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(iv) Wajawazito, wanaonyonyesha, wajane, wazee na wasiojiweza 

kupatiwa chakula hadi hali ya chakula itakapokuwa nzuri; 

(v) Chakula kinachogawiwa kiwe kizuri na kinachofaa kwa matumizi 

ya binadamu; 

(vi) Mahitaji ya lishe yanafikiwa kwa kuhakikisha upatikanaji wa 

vyakula vya aina mbalimbali. 

 

 Mahitaji ya Lishe 

(i) Ili kukabili maafa kwa ufanisi na kwa muda unaotakiwa, na 

kuondoa marudio ya taarifa, washiriki wote wanaokabili dharura 

za lishe wataheshimu miongozo iliyotolewa katika Mpango wa 

Taifa wa Lishe chini ya Wizara ya Afya; 

(ii) Kuheshimu Taratibu za kimataifa za kuuza maziwa ya watoto; 

(iii) Kuheshimu kanuni za SPHERE za mwaka 2011. 

 

4.6 Maji na Usafi 

Kama ilivyoonyeshwa katika sehemu nyingine za Mwongozo huu, maafa 

huathiri maisha ya mtu mmojammoja na jamii yote.  Matokeo ni upotevu 

wa mali na masuala ya mazingira, miundombinu na kuwaacha watu katika 

hali ya mshtuko na kukata tamaa.  Kujenga miundombinu iliyoharibiwa, 

mfano mifumo ya majitaka na majisafi kurejesha hali ya kawaida na 

udhibiti wa magonjwa. 
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Lengo la awali la kukabili maafa ni kudhibiti milipuko ya magonjwa 

iliyosababishwa na ukosefu wa maji, vyanzo vya maji vilivyochafuliwa na 

ukosefu wa vifaa vya usafi. 

 

Kazi za kipaumbele za kukabili ni kutoa maji salama ya kutosha, upangaji 

wa vifaa muhimu na kuhamasisha usafi. 

 

Mwongozo huu utafuatishwa na taasisi za Serikali, Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali, Sekta binafsi na wadau wengine wanaohusika katika kukabili 

maafa kuhakikisha usambazaji wa maji na usafi katika maeneo ya dharura 

:- 

 

A. Mipango ya Kuzingatia 

Masula yafuatayo yatazingatiwa:- 

(i) Tathmini ya mahitaji ya maji, mfano ni kiasi gani cha maji 

kitahitajika kwa vituo vya afya, mifugo, chakula na vyoo; 

(ii) Kutambua mahali na usalama wa vyanzo vya maji vya karibu 

na mbali; 

(iii) Kutambua hali ya kuweka dawa kwenye maji; 

(iv) Kuamua namna maji yatakavyosambazwa, mapipa yanaweza 

kutumika mwanzoni na bomba baadaye; 

(v) Vituo vya kuchota maji viwe vinafikiwa na makundi yote ya 

watu hasa wanawake, watoto na wasiojiweza; 

(vi) Vifaa vya kukusanya na kuhifadhi maji vilivyo rahisi kutumia na 

kusafisha. 
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B. Mambo mengine ya kuzingatia 

Pamoja na yaliyotajwa juu, mwongozo ufuatao uzingatiwe:- 

(i) Kuhakikisha wanaume na wanawake wanahusika katika 

kuhamasisha usafi; 

(ii) Kuzingatia mahitaji ya vifaa vya usafi kwa wanawake; 

(iii) Kuhakikisha vipo vyoo na vyumba vya kuogea wanaume na 

wanawake ili kuepusha unyanyasaji wa kijinsia. 

 

4.7 Haki za Binadamu 

Katika maafa na dharura, hifadhi ya haki za binadamu husahauliwa na 

nguvu zinawekwa katika kutoa huduma za kibinadamu.  Hata hivyo, maafa 

yanapotokea waathiriwa hupata changamoto nyingi za haki za binadamu.  

Hii ni pamoja na kutopata misaada kwa usawa, ubaguzi, kuhamishwa kwa 

nguvu, unyanyasaji wa kijinsia, upotevu wa kumbukumbu, uandikishaji wa 

watoto katika vikosi vya mapigano, kulazimishwa kurudi maeneo ya 

makazi, masuala ya mali na ardhi ni baadhi tu ya mambo ambayo 

huwatokea.  Kuhakikisha kuwa haki zao zinalindwa, hadhi zao zinalindwa 

dhidi ya ubaguzi na unyanyasaji. Mwongozo huu unalenga kuhakikisha 

kuwa haki za msingi zinazotolewa pamoja na uwajibikaji zinajumuishwa 

katika shughuli za maafa. 

 

A. Kanuni za Msingi 

Mwongozo huu juu ya Haki za Binadamu unatolewa kwa kuzingatia :- 
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(i) Waathiriwa wa maafa ni Watanzania. Hawapotezi haki zao 

kutokana na maafa pamoja na kwamba wana mahitaji maalum; 

(ii) Serikali inawajibika kutoa haki hizo; 

(iii) Ulinzi ni zaidi ya kupona kwa mali ya raia, kisiasa, kiuchumi na 

kijamii. 

(iv) Serikali zote zinawajibika kuheshimu, kulinda haki za raia wake 

na watu wote wanaoishi nchini. 

(v) Taasisi za umoja wa mataifa, mashirika ya kimataifa, Sekta 

Binafsi na wengine wanawajibika kuwatetea waathirika pamoja 

na majukumu yao yaliyoainishwa katika mwongozo huu.  

Majukumu ya mashirika yote yatakuwa :- 

 

a. Kuitikia:  kulenga kuzuia desturi mbaya isiyokuwa na haki; 

b. Ya kurekebisha:  inayolenga kurejesha heshima za watu 

na kuhakikisha hali nzuri ya kuishi kutokana na matukio ya 

ukiukaji, uharibifu, ukombozi, fidia na matengenezo; au 

c. Ujenzi wa mazingira:  inayolenga kuweka/au kuimarisha 

mazingira – kisiasa, kijamii, ya asilia, kitaasisi, kiuchumi au 

d. Ya kisheria:  inayozingatia haki kamili za mtu. 

 

B. Taratibu za Operesheni 

Taratibu za operesheni za kulinda haki za binadamu, kama zilivyoonyeshwa 

kwenye Kamati ya pamoja, mwongozo umegawanywa katika mawazo 

makuu manne :- 

(i) Ulinzi na uhai, usalama wa mwili, akili na roho; 
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(ii) Ulinzi wa haki kulingana na mahitaji ya msingi ya maisha; 

(iii) Ulinzi wa haki nyingine za kiuchumi, kijamii na kisiasa; 

(iv) Ulinzi wa vikundi maalum. 

  

i. Ulinzi wa maisha, usalama, heshima ya akili na roho 

a) Iwapo maafa makubwa yatasababisha hofu ya vifo, hali 

ya afya ya jamii, hatua stahili lazima zitachukuliwa kulinda 

walioko katika hatari yakiwemo makundi yasiyojiweza 

(mfano, mpangilio wa hifadhi); 

b) Iwapo hatua hizo hazitoshi, watu waliopo katika hali ya 

kuathiriwa waruhusiwe na wasaidiwe kuondoka eneo la 

hatari; 

c) Uokoaji ufanywe kwa kuzingatia haki za kuishi, heshima, 

udhuru na usalama wa wote walioathiriwa hasa makundi 

yenye uwezo wa kuathiriwa; 

d) Watu walioathiriwa na maafa ya asili, katika hali yoyote 

wasilazimishwe kurudi katika maeneo ambayo ni hatari 

kwa usalama, uhuru na afya zao; 

e) Watu walioathiriwa na maafa, waliohamishwa wanatakiwa 

kulindwa na majanga mengine; 

f) Wakati wa kukabili maafa na baada ya maafa wasimamizi 

wa sheria na mamlaka za Serikali za Mitaa zihimizwe 

kuchukua hatua kuhakikisha usalama wa wananchi 

walioathiriwa; 
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g) Usalama utolewe makambini, kwa kufuatilia kupitia 

vyombo vya sheria na kamati za kambi zilizotokana na 

waathirika wenyewe. 

 

(ii) Hifadhi ya Haki za Maisha 

a) Hatua zichukuliwe kuhakikisha kuwa watu walioathiriwa 

na maafa wanaifikia misaada kulingana na mahitaji yao; 

b) Misaada ya kibinadamu iliyo maeneo salama na isiyokuwa 

na ubaguzi inapatikana.  Walengwa wawe wachache, 

kaya za mtu mmoja, wazee, wasiokuwa na uwezo na 

watoto wasiokuwa na wasaidizi; 

c) Wakati na baada ya maafa chakula cha kutosha, maji na 

vifaa vya usafi, hifadhi, nguo na vifaa muhimu vya afya 

vitolewe kwa waathirika wanaohitaji.  Utoaji wa vifaa na 

misaada usiwe na ubaguzi. 

 

(iii) Ulinzi wa haki za kiuchumi, kijamii na kijadi/asili 

a) Elimu:  watoto warudi shuleni haraka iwezekanavyo; 

b) Mali:  Mamlaka zinazohusika zitoe ulinzi wa kutosha dhidi 

ya wizi, uharibifu au uchukuaji usio halali wa mali 

zilizoachwa na watu waliohamishwa; 

c) Nyumba:  Haraka iwezekanavyo hatua zichukuliwe bila 

upendeleo kutoa waathirika toka katika makazi ya muda 

kwenda makazi ya kudumu; 
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d) Riziki na kazi:  Miradi ya kurejesha hali ya uchumi, 

fursa na riziki zilizoathiriwa na maafa ianzishwe haraka na 

ikamilike mapema. 

 

(iv) Ulinzi na Vikundi maalum 

Vikundi fulani vya jamii viko kwenye uwezekano wa kuathirika na 

maafa.  Hata hivyo, haki mahususi za watu hao watakaokumbwa 

nazo zinajumuishwa katika mwongozo huu (sehemu ya i – ii na 

sehemu nyingine).  Ili kupata haki za vikundi vinavyoathiriwa ni vizuri 

kupata hesabu za walioathirika mapema iwezekanavyo katika hatua 

za misaada. 

 

4.8 Afya  

Sekta ya afya inaweza kuathiriwa na maafa ya asili au yanayosababishwa 

na binadamu yakiwa na tishio la kiafya.  Mfano, mafuriko yanaweza 

kusababisha magonjwa ya milipuko, ukame ukasababisha utapiamlo mkali 

hasa kwa makundi yanayoathika zaidi.  Utandawazi na wavuka mipaka 

wanaweza kusababisha mafua makali au magonjwa ya mapafu. 

 

Kulingana na mpango makakati wa Afya (2009 – 2015) ni wajibu wa 

kitengo cha dharura cha kukabili maafa kilicho Wizara ya Afya kujiandaa 

kukabili dharura na maafa ngazi zote kwa kushirikiana na Wakala wa 

Menejimenti ya Maafa na wadau wengine. 
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Mwongozo ufuatao utafuatwa kabla, wakati na baada ya dharura/maafa 

kwenye masuala yanayohusu afya, kwa wadau wote wanaojihusisha na 

masuala ya afya :- 

 

(i) Hakikisha kanuni za kimataifa zinazingatiwa mfano viwango vya 

SPHERE; 

(ii) Hakikisha mkakati wa kuzuia unakuwepo mapema kwa ajili ya 

operesheni za kukabili; 

(iii) Weka vifaa vya afya kukabili milipuko ya magonjwa.  Vifaa hivi 

viwe kwa watu wote, bila kujali uwezo wao kifedha; 

(iv) Hakikisha kampeni za chanjo zinaanzishwa pamoja na lishe za 

nyongeza kusambazwa; 

(v) Hakikisha kila mmoja, hasa wanawake wanapata huduma za 

uzazi na huduma maalum za afya tangu mwanzo wa tukio la 

maafa, zikifuatiwa na huduma nyingine baadaye/kipindi cha 

kurejesha hali; 

(vi) Jumuisha masuala ya asili kwenye programu za watoto, watu 

wazima na wazazi katika kipindi cha urejeshaji hali cha muda 

mrefu; 

(vii) Hakikisha huduma za nje zipelekwa kwa wazee, walemavu. 

 

4.9 Elimu 

Maafa na dharura (ikiwemo ugomvi na vita) huathiri mfumo wa elimu.  

Hivyo watoto hushindwa kwenda shule katika matukio muhimu zaidi 
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inawezekana kusababisha uwepo wa watu waliohamishwa.  Hivyo, kurudi 

kwa watoto, ni vizuri masomo yakaanza mapema ili kutoathiri utaratibu wa 

masomo na kurejesha mfumo wa hali ya maisha.  Wizara ya Elimu kwa 

kushirikiana na Wakala wa Menejimenti ya Maafa na wadau wengine wana 

wajibu wa kuhakikisha kuwa :- 

 

(i) Watoto wote wanawezeshwa kurudi shuleni mapema baada ya 

maafa; 

(ii) Elimu ni bure na lazima shule za msingi kulingana na 

mwongozo wa Dakar (2000); 

(iii) Hatua zinachukuliwa kuhakikisha watoto wote wa kiume na kike 

wanahudhuria masoma baada ya maafa; 

(iv) Shule zitoe vivutio vya elimu pamoja na maeneo ya michezo ili 

kurejesha hali ya watoto kuendelea kusoma. 

 

4.10 Teknolojia ya Habari na Mawasilino 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ni chombo muhimu kinachoweza 

kutumiwa katika mzingo wa menejimenti ya maafa kusaidia masuala ya 

kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali.  Upelekaji wa haraka wa 

rasilimali za mawasiliano unaweza kusaidia kuokoa maisha, kupunguza 

maumivu na kuwezesha operesheni za kuzuia na misaada.  Mfano; vipindi 

vya kujiandaa na kuzuia vifaa vya mawasiliano na habari vinaweza 

kutumika kutoa taarifa za tahadhari kwa kutumia zaidi chombo kimoja cha 

mawasiliano (redio, televisheni, simu, mtandao).  Kwa upande mwingine, 
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katika misaada ya maafa, kompyuta zinaweza kutumika kuorodhesha watu 

waliopotea na kufuatilia taasisi za misaada au makambi ya watu 

waliopotea.  Vilevile mifumo ya Taarifa za Kijiografia na za vifaa vya taarifa 

za mbali inaweza kutumika katika hatua zote za maafa.  Wakala wa 

Menejimenti ya Maafa na wadau wa maafa watafuata mwongozo ufuatao 

kuhusiana na mifumo wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 

 

I. Katika Kupunguza 

Kupunguza maafa kunajumuisha hatua zote kabla ya maafa zinazolenga 

kupunguza athari za maafa mfano uandaaji sera na sheria zinazozuia ujenzi 

wa nyumba na makazi maeneo yanayoathiriwa na mafuriko.  Uwekaji wa 

takwimu za mwanzo/awali zilizounganishwa na Mifumo ya Taarifa za 

Kijiografia pamoja na uwezo wa kuchambua kuwa sehemu ya kupunguza 

maafa. 

 

Mahitaji ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kufikia mahitaji ya ngazi 

ya kupunguza yanatakiwa: 

(i) Kuwa na uwezo wa kuhamisha taarifa/takwimu nyingi; 

(ii) Kuwa na muunganisho na taasisi nyingi; 

(iii) Kuwa sahihi na ya wakati ili kuhakikisha usahihi wa takwimu. 

 

II. Katika Kujiandaa 

Shughuli za kujiandaa zinajumuisha tahadhari, uendelezaji jamii, mafunzo, 

mazoezi, rasilimali na mifumo ya usambazaji inayohitajika kukabili shughuli 
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za tahadhari na ufuatiliaji kabla ya maafa.  Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano wakati wa hatua hii inatakiwa:- 

(i) Kuhakikisha usambazaji wa taarifa za dharura kwa muda 

kupitia mtandao unaoaminika. 

(ii) Muda ni muhimu katika kukabili maafa yanayotokea haraka 

mfano, upepo na tetemeko. 

(iii) Vijijini, uhamasishaji kupitia aina ya mawasiliano, ikiwemo njia 

za jadi zitumike kuhakikisha upatikanaji wa taarifa za tahadhari 

kwenye maeneo mengi kwa wakati. 

 

III. Katika Kukabili 

Muda ni muhimu kwa shughuli za kukabili kwani mawasiliano ni muhimu 

baina ya watoa huduma na umma kwa ujumla.  Hivyo, itakuwa jukumu la 

wadau kuhakikisha kunakuwepo na upatikanaji wa mawasiliano ya uhakika 

ili kukabili maafa kwa ufanisi.  Usimamizi wa mali na hali ya majeruhi, 

taarifa za rasilimali na umuhimu wa kukabili unahitaji uwezo maalum zaidi 

ya huduma za simu/mtandao wa kibiashara. 

 

IV. Katika kurejesha hali 

Katika ngazi ya kurejesha hali, taarifa zinazohitajika ni zile zilizopatikana 

eneo la tukio, kwa ajili ya kushughulikia madai ya ukarabati na uwekaji wa 

kumbukumbu wa mambo tuliyojifunza. Katika ngazi hii, muda si muhimu 

sana. 
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V. Matumizi ya taarifa za Kijiografia na matumizi ya taarifa za 

ramani 

Taarifa za Kijiografia na ramani ni mifano ya matumizi ya vifaa vya 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano vinavyotumika katika hatua zote za 

kukabili maafa.  Taarifa ya mapema juu ya tukio, jinsi linavyoendelea 

katika hatua tofauti ni muhimu ili kuyakabili kwa ufanisi. 

 

Wakati wa kupanga Taarifa za Kijiografia zinaweza kutumika kuainisha 

maeneo yenye matatizo.  Taarifa za Kijiografia zinaweza kutumika 

kupunguza njia za uokoaji au kufikia miundombinu iliyoathiriwa.  Inasaidia 

pia kupanga njia za kupeleka misaada kwa kuonyesha taarifa za barabara, 

madaraja, viwanja vya ndege, reli, hali ya bandari na vikwazo.  Zaidi ya 

hayo, shughuli za mipango ya makambi ya kuokolea zinaweza kufanywa 

kwa kutumia Taarifa za Kijiografia.  Taarifa za takwimu toka satalaiti 

zinaweza kutumika kutazama eneo hilohilo kwa muda hivyo kufuatilia 

mabadiliko ya mazingira, athari za binadamu na mabadiliko ya asilia.   

Katika hatua ya kuzuia, taarifa za kijiografia zinasaidia kufuatilia. 
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SURA YA TANO 

5. USIMAMIZI WA KUKABILI 

Ili kufanikiwa katika kazi za kukabili, ni muhimu rasilimali zote toka taasisi 

mbalimbali ngazi zote zikaunganishwa na kuratibiwa kwa pamoja. Mpango 

wa Taifa wa kukabili maafa, ule wa Wilaya na ile ya sekta mbalimbali 

inaonyesha hatua na majukumu yatakayotekelezwa na taasisi za Serikali, 

mashirika ya kujitolea, Mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika 

mengine ya kimataifa kufanya yafuatayo:- 

 

(i) Kuzuia maafa na kupunguza uwezo wa Watanzania kuathiriwa 

kwa maafa yaote yatakayotokea. 

(ii) Kuweka uwezo wa kulinda wananchi kutokana na maafa. 

(iii) Kukabili maafa kwa ufanisi nchini. 

(iv) Kuandaa mipango ya kurejesha hali baada ya maafa/dharura. 

 

Hatua hizi zimeelezwa zaidi katika viambatisho.  Hivyo, mwongozo huu 

unatoa muundo wa kukabili maafa/dharura utakaosaidia taratibu za 

kukabili dharura zilizoonyeshwa katika mipango inayohusika. 

 

5.1 Misingi ya Kusimamia Tukio 

Ukabili wa maafa katika kila tukio unategemea na hali ya mahali hapo.  Hali 

yenyewe itatoa picha ya ngazi ya usimamizi unaotakiwa.  Usimamizi wa 

kukabili utatambua majukumu ya watumishi katika tukio.  Usimamizi 

umegawanywa katika hatua tatu ya mkakati, ya kukabili na operesheni.  
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Usimamizi wa kukabili tukio utafanywa katika hatua moja au zaidi, ya 

taasisi moja au zinazoshirikiana katika dharura zote. 

 

5.1.1  Ngazi ya Mkakati 

Ngazi ya mkakati inajumuisha kupanga na kupeleka rasilimali za taasisi ili 

kufikia malengo.  Kazi kubwa ni:- 

(i) Kutazama dharura/maafa kwa upana wake. 

(ii) Kutambua madhara ya muda mrefu na athari zake kwa mapana 

ili kupitia mikakati upya. 

(iii) Kuainisha na kupeleka mikakati na malengo ya kukabili maafa/ 

dharura 

(iv) Kuweka mfumo, sera na viwango vya ngazi za chini. 

(v) Kufuatilia madhara na maendeleo kulingana na malengo 

yaliyoainishwa. 

 

Ngazi ya mkakati inahusisha mlolongo wa amri katika tukio, na inahitaji 

kutathmini hali na kuandaa mpango wa tukio utakaofanywa na Kamanda 

wa tukio.  Mpango utaainisha malengo na jinsi, mahali na ni wakati gani 

rasilimali zilizopatikana zitatolewa.  Inajumuisha kuanzisha mifumo ya 

kusimamia madhara ya baadhi ya matukio ili kufikia malengo.  Mifumo 

kama hiyo ni muhimu ili kuhakikisha usalama na ufanisi wakati wa kufanya 

kazi eneo la tukio. 
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Malengo makuu ya mpango wa kusimamia tukio ni:- 

 

(i) Kuokoa na kulinda walioko hatarini. 

(ii) Kuzuia tukio lisiongezeke na madhara kuenea kwa wananchi 

walio karibu na tukio. 

(iii) Kuhakikisha usalama wa watumishi wa umma. 

(iv) Kulinda mali, miundombinu na mazingira. 

(v) Kusaidia urejeshaji hali. 

 

Eneo la mkakati la kusimaia tukio kwa kawaida huwekwa mbali na eneo la 

tukio.  Ni vizuri kukutanisha kundi la viongozi toka taasisi mbalimbali ngazi 

ya mkakati wakati maafa/dharura imekuwa na:- 

(i) Madhara makubwa 

(ii) Mahitaji ya rasilimali nyingi 

(iii) Inashirikisha taasisi nyingi 

(iv) Tukio linaendelea kwa muda usiojulikana. 

  

Mikutano ya ngazi ya mkakati ikutanishe viongozi wenye uamuzi kulingana 

na rasilimali zilizopo katika taasisi zao.  Ni muhimu kila taasisi ikachagua na 

ikatoa mafunzo kwa watumishi waandamizi wanaoweza kutimiza mahitaji 

haya. 

 

Kundi la mkakati litawajibika kusimamia na kutoa sera/mwongozo na hatua 

za kimkakati kwa ngazi za chini.  Watakayofanya:- 
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(i) Kuweka na kutoa mwongozo na malengo yanayoeleweka na 

kuyafanyia mapitio mara kwa mara. 

(ii) Kuandaa mpango wa kusimamia tukio. 

(iii) Kuainisha vipimo/namna makundi ya kukabili yatakavyofanya 

kazi katika tukio. 

(iv) Kuandaa vipaumbele vinavyohitajika ngazi ya mkakati na panga 

watumishi na rasilimali. 

(v) Kuandaa na kutekeleza mpango wa mawasiliano kuhusisha 

vyombo vya habari na kwa umma, uwe chini ya taasisi moja. 

(vi) Kutathmini umuhimu wa kurekebisha shughuli za kawaida 

kulingana na mahitaji ya rasilimali yaliyosababishwa na 

dharura/maafa. 

(vii) Kuelekeza mipango na operesheni hata baada ya hatua ya 

kukabili ili kutekeleza hatua za urejeshaji hali. 

(viii) Kuhakikisha usalama wa watumishi wa umma. 

 

5.1.2  Ngazi ya Kukabili 

Ngazi ya kukabili inatambulishwa ili kuainisha vipaumbele wakati wa 

kugawa rasilimali, kupanga na kuratibu wakati kazi itakapofanyika, na 

kupata rasilimali kadiri zinavyohitajika.  Hivyo, madhumuni ya usimamizi wa 

kukabili ni kuhakikisha kuwa hatua zinazochukuliwa ngazi ya operesheni 

zinaratibiwa ili kupata ufanisi.  Amri ya kukabili inatolewa toka Kituo cha 

Amri cha Tukio karibu na tukio. 
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Kamanda wa kukabili akiamua mpango mzima, utekelezaji ni wa Kamanda 

wa Sekta.  Kamanda wa kukabili mara nyingi ana uhuru wa kuamua mbinu 

gani zitumike. Kamanda wa Sekta atapangiwa majukumu kadhaa na 

malengo na kamanda wa sekta atakayeamua kugawa kazi kwa watumishi 

ili kufikia malengo 

 

Wakati dharura/maafa yanahitaji usimamizi wa ngazi ya kukabili, kundi la 

kuratibu masuala ya kukabili litaundwa.  Kundi hili ndilo ngazi ambapo 

mipango ya kukabili hukubaliwa na kutekelezwa.  Wakati wa maafa 

yanayoongezeka kundi hili linaweza kukutana karibu na tukio.  Kundi hili 

kwa kawaida mwenyekiti wake ni polisi.  Maofisa Uhusiano toka mamlaka 

za Serikali za Mitaa wahudhurie pamoja na taasisi nyingine mfano ofisa 

usafirishaji – polisi au vifaa atakaribishwa kuhudhuria. 

 

Shughuli za kukabili mara nyingi zitafanywa eneo la tukio wakati zipo zaidi 

ya taasisi moja, lazima pawepo na ushauri baina ya maofisa wa tukio, 

makamanda wa kukabili wasijihusishe na kazi zinazofanywa na maofisa wa 

tukio, bali wajihusishe na usimamizi wa jumla. 

 

Rasilimali na utaalamu zaidi ukihitajika juu ya ngazi hii au mahitaji 

yakiwemo ya kukabili katika matukio mengi, ni vizuri kutekeleza usimamizi 

wa ngazi ya mkakati. 

 

Chini ya uratibu mmoja makanda wa taasisi za kukabili watafanya 

yafuatayo:- 
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(i) Kuamua vipaumbele vya kupanga rasilimali. 

(ii) Kupanga na kuratibu namna na lini kazi zitafanywa. 

(iii) Kupata rasilimali zaidi kama zinahitajika. 

(iv) Kutathmini madhara na kutumia taarifa hii kuwaarifu 

makamanda wanaokabili. 

(v) Kuzuia madhara ya kiafya na usalama wa umma na watumishi. 

(vi) Kuandaa mfumo wa amri na kuhakikisha kila mtumishi 

anauelewa. 

(vii) Kutoa taarifa fupi kwa taasisi nyingi kila inapohitajika. 

(viii) Kuongoza udhibiti wa maeneo ya ndani na nje na eneo la 

maafa. 

(ix) Kuratibu masuala yote ya kisheria yanayojitokeza wakati wa 

maafa/dharura. 

 

5.1.3 Ngazi ya Operesheni 

Operesheni ni ngazi ya kazi zinazofanywa eneo la tukio au maeneo 

mengine yaliyothiriwa.  Katika matukio madogo ngazi za uamuzi zitafanywa 

na mtu mmoja.  Aweza kuwa ofisa wa kwanza kufika katika tukio, 

atahusika na kazi zote.  Watagawa majukumu iwapo rasilimali zitatosha. 

 

Katika matukio makubwa, timu za maofisa zitaratibiwa na kamanda wa 

tukio na kufanya kazi za operesheni, na Kamanda wa Tukio atakuwa 
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msimamizi.  Makamanda wa watumishi watapangiwa kazi mbalimbali 

zitakazotimiza malengo ya operesheni. 

 

Taasisi za kukabili zitafika eneo la tukio, zitachukua hatua zinazohusika na 

kutathmini ukubwa wa tatizo chini ya makamanda wao.  Watahusika na 

majukumu yao maalum katika maeneo yao ya uwajibikaji na kushughulikia 

maagizo waliyopewa kutoka taasisi zao hadi vituo vingine vya operesheni 

vitakavyowekwa.  Ngazi hii ya operesheni inaendana na mpangilio wa 

shughuli za kila siku za kukabili maafa. 

 

Usimamizi wa rasilimali za taasisi mbalimbali zinazotumika katika eneo hilo 

zinazotumika kwa malengo maalum, zitahifadhiwa na taasisi hiyo.  Kila 

taasisi itawasiliana mara kwa mara na wakati wote na waliopelekwa 

kwenye eneo la tukio ili kuongeza ufanisi kila inapowezekana, polisi 

wataratibu shughuli za kukabili katika eneo la tukio.  Mipangilio hii itasaidia 

sana katika matukio mengi.  Hata hivyo, katika matukio makubwa 

yanayohitaji rasilimali zaidi ni vizuri kuhusisha ngazi ya juu ya usimamizi. 

 

 

 

 

 
Fanya  SHABA 

Tutafanyaje FEDHA 

Tunakusudia kufanya 
/nini 

DHAHABU 
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Mamlaka za utawala zimo ndani ya hatua/ngazi za amri, ambazo 

zinajumuishwa kwenye mamlaka ya kuamua (AMRI/MAAGIZO YA 

KIMKAKATI) nani anapata ushauri toka ngazi ya utaalamu (HATUA YA 

AMRI YA KUKABILI) na ngazi inayotekeleza uamuzi uliotolewa ngazi ya juu 

(HATUA YA OPERESHENI).   

 

5.2 Rasilimali na Udhibiti 

Baada ya hatua za awali za kuainisha rasilimali za kukabili, Kamanda wa 

Tukio anahusika kuamua mahitaji zaidi ya rasilimali na kudhibiti rasilimali 

kwenye eneo la tukio.  Tathmini ya rasilimali inaweza kuhitaji vifaa zaidi, 

watumishi, samani na vifaa vya kutumia vinavyoharibika haraka.  Uwezo 

wa Kamanda wa Tukio utategemea ukubwa na mahitaji ya tukio.  Katika 

matukio makubwa rasilimali mahususi zitapelekwa kwa maofisa 

walioteuliwa, zikijumuisha udhibiti wa rasilimali zilizopelekwa kwenye tukio, 

wakati Kamanda msaidizi atapangiwa shughuli za kupata rasilimali zaidi. 

 

5.3 Udhibiti Eneo/Vizuizi 

Vizuizi/Uzio unaweza kutumika kama njia ya kudhibiti rasilimali na 

kuimarisha usalama.  Vizuizi/uzio huwekwa eneo la tukio kwa sababu 

zifuatazo:- 

 

(i) Kulinda eneo la tukio. 
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(ii) Kulinda usalama wa wananchi, watumishi, na watoa huduma 

wengine na vifaa katika eneo la tukio. Kuzuia watu 

wasioruhusiwa kuharibu ushahidi au mali. 

(iii) Kusaidia operesheni za taasisi zote. 

 

Vifuatavyo ni aina ya vizuizi vinavyoweza kutumika:- 

 

(i) Vizuizi/uzio wa ndani:   

Hivi huwekwa kuzunguka tukio ili kudhibiti eneo kwa ufanisi liweze 

kufikia.  Hili ni eneo la kazi, ni muhimu liwe salama wakati wote. 

 

Vizuizi/uzio wa nje:   

Eneo hili hutengwa ili kuainisha mahali wananchi watapelekwa baada 

ya kuokolewa kwa usalama au kuzuia wananchi wasifike eneo la 

tukio. 

(ii) Vizuizi/uzio wa Trafiki 

Kizuizi cha trafiki kinawekwa ili kuruhusu magari ya kudumu tu 

kwenye tukio.  Magari mengine yataelekezwa sehemu nyingine ili 

kutoa fursa kwa watoa huduma kufanya kazi. 

 

(iii) Vituo vya hifadhi 

Hutumiwa na watoa huduma/taasisi kuhifadhi watumishi na magari 

kabla na baada ya kutoa huduma. 
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(iv) Eneo la Hifadhi Rasilimali 

Eneo hili huwa ndani ya kituo cha hifadhi kwa jumla kwa ajili ya 

kuhifadhi rasilimali ambazo hazitatumika mara moja, lakini zitatumika 

jinsi tukio linavyokuwa.  Hutumika kutoa taarifa fupi za maendeleo ya 

watumishi wanaotoa huduma. 

 

5.4 Usimamizi wa Majeruhi Wengi 

Katika matukio makubwa ya maafa, umuhimu wa kutafuta, uokoaji na 

huduma ya kwanza unaweza kuzidi uwezo wa watoa huduma.  Katika hali 

hiyo, msaada wa kwanza utatoka kwa walionusurika, na watatoa msaada 

unaowezekana, hivyo kuna umuhimu wa kutoa mafunzo ya huduma ya 

kwanza ili kujiandaa na matukio kama haya. 

 

Usafirishaji wa waathirika kwenda hospitali uandaliwe mapema, lakini 

wagonjwa lazima wapate matibabu ya awali ili waweze kusafirishwa. 

 

Uchambuzi wa waathirika:  Majeruhi wakizidi uwezo wa vifaa vya 

hospitali, mbinu tofauti za tiba zitachukuliwa.  Uchambuzi wa waathirika 

hufanyika kwa haraka kwa kuwapanga majeruhi kulinagana na kiwango 

cha kujeruhiwa na uwezekano wao kupona pamoja na kutoa tiba haraka.  

Upangaji hutumia utaratibu wa mifumo ya rangi nne zinazotumika 

kimataifa.  Rangi nyekundu huonyesha umuhimu wa kwanza wa kuhitaji 

huduma au uhamisho, njano umuhimu wa kati, kijani kwa mahitaji ya gari 

la wagonjwa na nyeusi aliyekufa.  Uchambuzi ufanyike eneo la maafa ili 
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kuainisha mahitaji ya usafiri, ruhusa ya kupokewa hospitali au kituo cha 

afya mahali ambapo mahitaji ya wagonjwa yatatathmiwa. 

 

Kibandiko: Wagonjwa wote lazima watambuliwe na vibandiko 

vinavyoonyesha jina, jinsia, alikozaliwa, aina ya uchambuzi, uchunguzi na 

matibabu ya awali. 

 

Upokeaji hospitali na tiba:  Hospitali, uchunguzi utafanywa na tabibu 

mzoefu, kwa kuwa ni ama kufa au kupona kwa wagonjwa, na ataamua 

vipaumbele vya watumishi wote wanaotoa huduma. 

 

Kwa ujumla rasilimali za huduma ya afya zinatakiwa kupangwa vizuri ili 

kusaidia waathirika, ikiwemo upatikanaji wa vitanda na tiba kwa 

kipaumbele. 

 

5.5 Mawasiliano 

Mawasiliano ya uhakika na yenye ufanisi katika eneo la tukio ni muhimu 

katika usimamizi na upelekaji watumishi na rasilimali.  Taarifa lazima 

zikusanywe, zichambuliwe, zionyeshwe, uamuzi kufanywa na maagizo 

kulingana na taarifa zilizopokewa.  Hivyo, ni jukumu la kitengo cha 

mawasiliano kuwa na mawasiliano ya uhakika ndani ya muundo wa kutoa 

amri. 
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Kituo cha mawasiliano kitahakikisha:- 

 

(i) Kuweka kiwango kimoja cha mawasiliano na Kituo cha 

Dharua/maafa cha kukabili maafa. 

(ii) Utoaji wa redio, upangaji wa masafa na alama za miito lazima 

zitumike kulingana na mahitaji ya Muundo wa Kutoa Amri wa 

Tukio. 

(iii) Kuanzisha mawasiliano na taasisi nyingine kwa kutumia redio 

na masafa yaliyokubaliwa au mawasiliano ya moja kwa moja ya 

maneno tu. 

(iv) Kupeleka taarifa kwa umma inavyotakiwa, usahihi, 

inavyopatikana na kutoa taarifa kwa wakati juu ya sababu za 

tukio, ukubwa, hali ya wakati huo, rasilimali zilizotumika na 

masuala mengine muhimu. 

 

5.6 Utoaji Taarifa Fupi na Taratibu Nyingine Baada ya Tukio 

Mara baada ya kusitisha shughuli za operesheni, taarifa fupi zitolewe 

kueleza mambo muhimu yafuatayo:- 

 

(i) Mafanikio au upungufu/kasoro wakati wa operesheni. 

(ii) Uwezo na udhaifu wa mpango wa kusimamia operesheni ya 

majeruhi wengi. 
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(iii) Takwimu za majeruhi mfano: idadi ya vifo, waliopokewa 

hospitali, walioruhusiwa, waliopata rufaa kwenda hospitali 

nyingine. 

 

Mchanganuo wa raslimali zilizotumika kwenye operesheni:- 

 

(i) Idadi ya watumishi waliotumika. 

(ii) Magari yaliyotumika. 

(iii) Vifaa vya mawasiliano vilivyotumika. 

(iv) Kiasi na aina ya rasilimali zilizotumika. 

(v) Fedha zilizotumika. 

(vi) Mambo yaliyojifunzwa kutokana na operesheni hiyo. 

 

Kamanda wa tukio asimamie upatikanaji wa taarifa za tukio, na kuhakikisha 

inapatikana taarifa iliyokamikika na sahihi. 

 

Japokuwa taasisi za kukabiliana zitakuwa zinajihusisha na masuala ya tukio 

yanaweza kuzuka mengine yanayohitaji kushughukiliwa baada ya tukio.  

Haya ni pamoja na uchunguzi wa maiti, moto na uchunguzi wa tukio, au 

uchunguzi wa kisheria.  Masuala haya yatafanywa na mamlaka 

zinazohusika. 
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KIAMBATISHO A: MUUNDO WA MENEJIMENTI YA MAAFA 

TANZANIA 

 

WAZIRI MKUU 

KAMATI YA TAIFA YA MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

MAMLAKA YA MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

MASHIRIKA YA UMOJA WA 

MATAIFA, MASHIRIKA YA 

KIMATAIFA, MASHIRIKA 

YASIYO YA KISERIKALI NA 

SEKTA BINAFSI 

KAMATI ZA 

KITAALAMU TAHADHARI 

YA AWALI 

JUKWAA LA 

MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

KAMATI YA MKOA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA WILAYA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA KATA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA KIJIJI YA MENEJIMENTI 

YA MAAFA 

 

  

MFUKO WA 

MENEJIMENTI 

YA MAAFA 



KIAMBATISHO B: MWONGOZO MAHUSUSI KIMAJANGA 

Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokum-
bwa mara 

kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

   Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha/Kujeng
a 

Upya/Kurekebisha 

1. Ukame Dodoma 
Singida 

Mwanza 

Shinyanga 
Simiyu 

Geita 
Tabora 

Mtwara 
Lindi 

Arusha 

Manyara 
Morogoro 

Mara 
Iringa 

Tanga 

Kilimanjaro 

Wizara 
inayoshug

hulikia 

Kilimo, 
Usalama 

wa 
Chakula 

na 
Ushirika 

• Wizara 

inayoshughulikia  
Afya na Ustawi wa 

Jamii 

• Ofisi ya Waziri 
Mkuu/TAMISEMI 

• Mamlaka ya Hali ya 

Hewa 

• Wizara 

inayoshughulikia 
Maendeleo ya 

Mifugo na Uvuvi   

• Wizara  
inayoshughulikia 

Maji 

• Ofisi ya Waziri 

Mkuu, 

• Mashirika ya Kijamii 

• Mpango wa 

Dharura 

• Tathmini ya 
hali ya 

chakula na 
lishe 

• Kuweka 

akiba ya 

chakula na 
mbegu 

• Tahadhari 

ya awali 

• Udhibiti wa taarifa • Taarifa fupi 

baada ya maafa 

• Uanzishaji wa 
skimu za 

umwagiliaji 

• Utoaji wa chakula 
cha msaada 

• Utoaji wa mbegu 

zinazostahimili 

ukame 

• Urejeshaji wa hali 
ya maisha katika 

hali ya kawaida 

    Mamalaka ya Hali 

ya Hewa Tanzania 
• Utabiri wa 

hali ya hewa 

na 
mabadiliko 

tabianchi 

• Kutoa 

tahadhari ya 
awali 

• Utabiri wa hali ya 
hewa na 

mabadiliko 
tabianchi 

 

• Kutoa taarifa ya 
hali ya hewa na 

mabadiliko 
tabianchi 

 

    Kamati ya 

Menejimenti ya 

• Kutoa 

miongozo 

• Kutafuta misaada • Kufanya mapitio 

na kufanya 
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Maafa ya Taifa katika ngazi 
zote 

• Endeleza 

uelewa 

Utafutaji 
rasilimali/ma

hitaji 

tathmini 

    Wizara  

inayoshughulikia 

Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya 

Makazi (MoLHSD) 

• Kuandaa 
mpango 

sahihi wa 

matumizi ya 
ardhi 

• Uandaaji 

mpango wa 
upatikanaji 

wa makazi 

mapya 

• Kutafuta makazi 
mapya 

• Kutafuta makazi 
mapya 

    OWM/TAMISEMI • Upatikanaji 
wa maji ya 

akiba 

• Tathmini ya 
mahitaji 

• Kuongeza 

uelewa 

• Kusambaza 

taarifa 

• Kutafuta 
rasilimali na 

mahitaji 
muhimu. 

• Ugawaji misaada • Ugawaji misaada 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Afya na Ustawi wa 

Jamii 

• Kuongeza 

uelewa 

Kufanya 
tathmini ya 

hali ya lishe 

• Kuweka 
akiba ya 

• Kutoa huduma 

muhimu za afya 

kwa kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa  katika 

mwitikio wa maafa 

• Kutoa matibabu 

ya 

kisaikolojia/kiakili 
kwa waliopatwa 

na  mshtuko 

• Kupangilia kwa 
mapana huduma 
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dawa za 
wakati wa 

dharura, 

nyenzo na 
vifaa 

(SPHERE 
standards) 

• Ugawaji wa 

chakula na utoaji 

huduma za 
kimatibabu 

• Kusambaza habari 

muhimu kwa 
umma 

• Kuanzisha huduma  

ya kliniki 
itembeayo 

ya kiafya 

• Kutoa elimu kwa 
umma 

• Kujenga upya 

huduma za kiafya 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Maendeleo ya 

Mifugo na Uvuvi 

• Kufanya 
uchunguzi 

• Kuongeza 

uelewa 

• Uhamishaji mifugo 

• Utoaji huduma ya 
dharura ya maji na 

malisho ya 
ng’ombe. 

• Elimu kwa umma 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Elimu na Ufundi 

• Kuongeza 

uelewa 

• Kutoa unasihi 

• Uenezaji wa 

taarifa 

• Kutoa unasihi 

• Kutoa matibabu 

ya 

kisaikolojia/kiakili 
kwa waliopatwa 

na  mshtuko 

• Elimu kwa umma 

    Wizara 
inayoshughulikia 

Maji 

• Kujenga 

vituo vya 
maji ya 

akiba 

• Kupitia vibali 
vya maji 

• Usambazaji wa 

maji ya dharura 

• Kujenga vituo vya 

maji ya akiba 
 

    Vyombo vya Habari • Usambazaji 

habari 

• Taarifa kwa umma • Mwendelezo wa 

habari 

zinazojitokeza 

    Mashirika ya Kijamii  • Elimu kwa 
umma 

• Usambazaji 

taarifa 

• Tathmini ya 
mahitaji 

• Kutafuta na 

kusambaza 

• Usambazaji wa 
mbegu 

• Urejeshaji wa hali 

ya maisha 
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misaada • Usambazaji wa 

chakula cha 
msaada 

    Jamii • Kuweka 

akiba ya 

chakula na 
mbegu 

• Usambazaji 

wa 
tahadhari za 

awali 

• Kushiriki 

kwenye 
tathmini ya 

mahitaji 

• Ugawaji wa 

misaada 

• Tathmini ya 

mahitaji. 

• Kujenga skimu za 

umwagiliaji 

• Kutoa elimu kwa 

umma 

• Utoaji wa taarifa 
baada ya maafa. 

    Sekta Binafsi • Kuweka 
akiba ya 

chakula na 

mbegu 

• Kusaidia  mahitaji 
na usafirishaji 

 

 

• Uwekezaji 
mbadala 

    Mashirika ya 

Kimataifa 
• Msaada wa 

kitaalamu,  

nyenzo na 

fedha kwa 
ajili ya 

kujiandaa na 
maafa 

 

• Msaada wa 
kitaalamu,  nyenzo 

na fedha kwa ajili 

ya kukabili maafa 

• Utoaji wa taarifa 
baada ya maafa. 
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Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokum

bwa mara 
kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha/Kujeng
a Upya 

2. Mafuriko Tanga 

Dar es 
Salaam 

Mbeya 
Mtwara 

Rukwa 

Pwani 
Morogoro 

Dodoma 
Mwanza 

Wizara 

inayoshug
hulikia 

Maji 

 • Tathmini ya 
hali hatarishi 

na kuandaa 
ramani za 

majanga 

• Ufuatiliaji wa 
mitiririko ya 

mifereji 

• Kuandaa 

mpango wa 
dharura 

• Ujenzi wa 

mabwawa 
na kingo 

• Kuondoa vitu 

vinavyozuia 

maji kupita 
kwa urahisi 

• Upatikanaji wa 
maji ya dharura 

• Tathmini ya 

mahitaji 

• Kuzuia uchafuzi 
wa vyanzo vya 

maji 

• Utoaji wa taarifa 
baada ya maafa 

• Urejeshaji wa hali 

ya maisha 

    OWM/TAMISEMI • Kutayarisha 

vituo vya 
kuhamishia 

watu 

• Kuweka 

akiba ya 
vifaa 

(chakula, 
dawa, nguo) 

• Usambazaji wa 

misaada 

• Ugawaji wa vitalu  

• Ukarabati wa 

vituo vya afya 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria ndogo 
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• Kutekeleza 

mipango ya 
ardhi 

• Kueneza 

taarifa za 
tahadhari ya 

awali. 

    Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania 

• Utabiri wa 

hali ya hewa 
na tabianchi 

• Tahadhari ya 

awali 

• Utabiri wa hali ya 

hewa na tabianchi 
 

• Utoaji wa taarifa 

ya hali ya hewa 
na tabianchi 

 

    Kamati ya Taifa ya 
Menejimenti ya 

Maafa  

• Kutoa 

miongozo 
kwa ngazi 

zote 

• Kuongeza 
uelewa 

Kuandaa 

rasilimali 

• Kutafuta na 

kugawa misaada 

• Mapitio na 

tathmini 

    Wizara 

inayoshughulikia 

Elimu na Ufundi 

• Kuongeza 
uelewa 

• Kutoa unasihi 

• Uenezaji wa 
taarifa 

• Kutoa unasihi 

• Kutoa matibabu 
ya 

kisaikolojia/kiakili 

kwa waliopatwa 
na  mshtuko 

    Wizara 
inayoshughulikia 

Usafirishaji 

• Ufuatiliaji 

• Uandaaji wa 

mpango wa 
dharura 

• Vifaa vya 

usafirishaji 

• Tathmini ya 
mahitaji 

• Ukarabati wa 

miundombinu 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Ujenzi 

• Tathmini ya 
hali hatarishi 

• Kuandaa 

mpango wa 
dharura 

• Madaraja ya muda 

• Tathmini ya 
mahitaji 

• Ukarabati wa 
miundombinu 

    Wizara 

inayoshughulikia 
• Maandalizi 

ya vifaa na 
• Kudhibiti 

magonjwa ya 
• Ufuatiliaji na 

uchunguzi wa 
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Afya na Ustawi wa 
Jamii 

madawa 

• Kujiandaa 
kuhudumia 

majeruhi 

wengi kwa 
wakati moja 

• Mafunzo kwa 

watoa 
huduma ya 

afya na 
maandalizi 

ya sehemu 

• Kuongeza 

uelewa 
Tathmini ya 

hali ya lishe 

• Kuweka 
akiba ya 

dawa za 

dharura na 
vifaa 

mlipuko 

• Uwekaji kliniki za 
kuhamishika na 

uanzishaji wa 

vituo vya 
matibabu 

• Kuweka timu ya 

watabibu wa 
kukabili maafa na 

gari la wagonjwa 

• Matibabu na 
usambazaji wa 

chakula. 

• Kutoa huduma 

muhimu za afya 
kwa kuzingatia 

viwango 
vinavyotakiwa 

kimataifa katika 

mwitikio wa maafa 
(SPHERE 

standards) 
Usambazaji wa 

taarifa muhimu 
kwa umma 

magonjwa 

• Mwendelezo wa 
uhudumiaji 

majeruhi wengi 

• Elimu kwa umma 
na matibabu ya 

kisaikolojia 

• Ukarabati wa 

vituo vya afya 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Mambo ya Ndani 

 • Utafutaji, uokoaji 
na uhamishaji 

• Usalama wa 
umma na mali 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria ndogo 

    Vyombo vya Habari • Uenezaji wa 
taarifa 

• Kuongeza 

uelewa 

• Utoaji taarifa kwa 
umma 

• Kuendelea kutoa 
habari 

zinazojitokeza 

    Mashirika ya Kijamii 

–  
• Tathamini ya 

hali hatarishi 

na uchoraji 

• Kutafuta na 
kusambaza 

misaada 

• Urejeshaji wa hali 
ya maisha 
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ramani za 
majanga 

• Uandaaji wa 

mpango wa 

dharura 
• Kuweka 

akiba ya 

vifaa 
(chakula, 

nguo na 
dawa) 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uhamishaji 

    Jamii • Kuweka 
akiba ya 

chakula na 
mbegu 

• Usambazaji 

wa tahadhari 

za awali 

• Kushiriki 
kwenye 

tathmini ya 
mahitaji 

• Ugawaji wa 
misaada 

• Tathmini ya 

mahitaji. 

• Kujenga skimu za 
umwagiliaji 

• Kutoa elimu kwa 

umma 

• Utoaji wa taarifa 
baada ya maafa. 

    Sekta Binafsi • Kuweka 

akiba ya 

chakula na 
mbegu 

• Kusaidia  mahitaji 

na usafirishaji  

 

• Uwekezaji 

mbadala 

    Mashirika ya 

Kimataifa 

• Msaada wa 

kitaalamu,  

nyenzo na 
fedha kwa 

ajili ya 
kujiandaa na 

maafa 

• Msaada wa 

kitaalamu,  

nyenzo na fedha 
kwa ajili ya 

kukabili maafa 

• Utoaji wa taarifa 

baada ya maafa. 

• Mapitio na 

Tathmini 
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Na. 
 

Janga Maeneo 
Yanayokum

bwa mara 

kwa mara 

 
Wakala 

 
Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitiki

o 

Kurejesha/Kujen

ga Upya 

3. Magonjwa ya 

mlipuko 

Nchi nzima Wizara 

inayoshug

hulikia 
Afya; 

Wakala 
wa 

Menejime

nti ya 
Maafa; 

Kamati ya 
Taifa ya 

Menejime
nti ya 

Maafa 

 • Kuandaa vyombo 
muhimu na vifaa 

• Kujiandaa 

kuhudumia 

majeruhi wengi 
kwa wakati mmoja 

• Mafunzo kwa 

wataalamu wa 
afya na maandalizi 

ya eneo. 

• Kuongeza uelewa 

• Kutoa huduma 
muhimu za 

afya kwa 

kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa 

katika mwitikio 

wa maafa 
(SPHERE 

standards) 

• Usambazaji 
wa chakula na 

utoaji 
matibabu 

• Uenezaji 

taarifa 

muhimu kwa 
umma 

• Uwekaji kliniki 

inayohamishik
a na 

uanzishaji wa 

vituo vya 
matibabu 

• Kusimamia 
utoaji matibabu 

ya kisaikolojia 

• Kupangilia kwa 

mapana 
huduma ya 

kiafya 

• Kupangilia 
elimu kwa 

umma 

• Ukarabati wa 

huduma za afya 

• Utoaji wa 
taarifa jinsi 

walivyoshughuli
kia  maafa 

    OWM/TAMISEMI • Uenezaji wa 

taarifa za 
tahadhari ya awali 

• Elimu kwa 

umma 

• Kusimamia 
utekelezaji wa 

sheria 

• Usimamizi wa 

sheria ndogo 

    Kamati ya Taifa ya • Kutoa miongozo • Utafutaji wa • Mapitio na 
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Menejimenti ya 
Maafa  

katika ngazi zote 

• Kuongeza uelewa 
Uandaaji rasilimali 

misaada kufanya 
tathmini 

    Mamlaka ya Hali ya 

Hewa Tanzania 

• Utoaji wa taarifa 

hali ya hewa na 

tabianchi 

• Utoaji wa 

taarifa hali ya 

hewa na 
tabianchi 

• Utoaji wa 

taarifa hali ya 

hewa na 
tabianchi 

    Vyombo vya Habari • Elimu kwa umma 

• Uenezaji wa 

taarifa 

• Elimu kwa 

umma 

• Mwendelezo wa 

habari 

zinazojitokeza 

    Wizara 
inayoshughulikia 

Maliasili na Utalii 

• Uchunguzi • Kutenga aina 

(spishi) ya 
wanyama 

walioambukiz
wa 

• Kuhamisha 

wanyama na 
ndege  

 

    Wizara 

inayoshughulikia 
Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa 

 • Ugawaji 
misaada ya 

kibinadamu 

• Ugawaji 
misaada ya 

kibinadamu 

    Wizara 
inayoshughulikia 

Maji 

• Ufuatiliaji 

• Huduma ya maji 

na usafi 

• Kuendelea na 

ufuatiliaji wa 
mifumo 

• Kutekeleza 

mpango wa 
kurithishana 

• Kuendelea na 

ufuatiliaji wa 
mifumo na 

kurejesha 

katika hali ya 
awali 

 

    Wizara 

inayoshughulikia 

Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

• Uchunguzi 

• Chanjo 

• Kuongeza uelewa 

• Kutenga aina 
(spishi) ya 

wanyama 

walioambukiz
wa 

• Kuhamishia 
wanyama na 

ndege  

    Mashirika ya Kijamii  • Tathmini ya hali 

hatarishi  

• Uandaaji mpango 

wa dharura 
• Kuchora ramani ya 

majanga na 

• Usambazaji 

misaada 

• Utafutaji na 

uokoaji 
• Uhamishaji 

• Elimu kwa 

• Urejeshaji hali 

ya maisha 
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kuweka akiba ya 
vifaa (chakula, 

nguo na dawa) 

• Uenezaji taarifa za 

tahadhari ya awali. 

umma 

• Ushughulikiaji 
wa wagonjwa 

wengi 

    Jamii • Uenezaji taarifa za 
tahadhari ya awali 

• Kushiriki katika 

tathmini ya 
mahitaji 

• Ugawaji 
misaada 

• Kushiriki katika 
usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria ndogo 

    Sekta Binafsi • Kusaidia mahitaji 
na shughuli za 

usafirishaji  

• Kusaidia  
mahitaji na 

shughuli za 
usafirishaji 

 

• Kusaidia  
mahitaji na 

shughuli za 
usafirishaji 

    Mashirika ya 
Kimataifa 

• Msaada wa 

kitaalamu,  nyenzo 
na fedha kwa ajili 

ya kujiandaa na 
maafa 

 

• Msaada wa 

kitaalamu,  
nyenzo na 

fedha kwa ajili 
ya kukabili 

maafa 

• Utoaji wa 

taarifa baada 
ya maafa. 

• Mapitio na 

Tathmini 

     •  •  •  

 

Na

. 
 

Janga Maeneo 

Yanayokumbw
a mara kwa 

mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitiki

o 

Kurejesha/Kujeng

a upya 

4. WADUDU, 

NDEGE NA 

WANYAMA 

HAWAHARIBIF

U 

• Dodoma 

• Tabora 

• Kigoma 

• Rukwa 

• Katavi 

• Mbeya 

Wizara 

inayoshughuliki

a Kilimo 

 

 • Maandalizi 
ya 

Mpango 
wa 

Dharura 

• Mafunzo 

kwa 

• Kupulizia dawa 
mazalia na 

maeneo 
yaliyoathiriwa 

• Udhibiti wa 

wadudu, ndege 

na wanyama 

• Usambazaji 
chakula 

• Elimu kwa umma 

• Utoaji taarifa 

baada ya maafa 

• Usambazaji 
pembejeo 
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 • Singida 

• Arusha 

• Shinyanga 

• Simiyu 

• Geita 

• Kagera 

• Morogoro 

 

 wakulima 

• Ainisha na 
andaa 

mahitaji 

sahihi ya 
kutoshelez

a ya dawa 
na silaha  

• Kusimami

a 
utekelezaji 

wa sheria 

• Amsha 

mwamko 
wa umma 

kuhusu 
wadudu, 

ndege na 

wanyama 
waharibifu 

waharibifu 

• Usimamizi wa 
taarifa 

• Usambazaji wa 

dawa 

• Taarifa kwa 
umma 

• Tathmini ya 

uwezekano wa 

kuathiriwa 

• Ufuatiliaji na 

tathmini ya mara 
kwa mara 

Wizara 

inayoshughuliki

a Tawala la 

Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

• Uanzishaji 

na kutoa 
mafunzo 

kwa 

brigedi za 
kudhibiti 

wadudu, 
ndege na 

wanyama 

waharibifu 

• Maandalizi 
ya 

mpango 
wa 

dharura 

• Kutoa 
mafunzo 

• Udhibiti wa 

wadudu, ndege 
na wanyama 

waharibifu 

• Tathmini ya 

uwezekano wa 
kuathiriwa 

• Kuimarisha 

brigedi za 
kuthibiti wadudu, 

ndege na 

wanyama 
waharibifu 
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kwa 
wakulima 

kupitia 

kamati 
zao za 

maafa 

Wizara 

inayoshughuliki

a Mwasiliano 

• Elimu kwa 
umma 

• Maandalizi 

ya 

mpango 
wa 

dharura 

 

• Taarifa kwa 
umma 

• Kutoa ujumbe 

mahususi kwa 

vyombo vya 
habari 

• Elimu kwa umma 

Kamati 

inayohusika ya 

Menejimenti ya 

Maafa 

• Elimu kwa 

umma 

• Ufuatiliaji 
na 

usimamizi 

• Maandalizi 
ya 

mpango 
wa 

dharura 

• Kuratibu 

operesheni za 
kukabili maafa 

• Kuratibu shughuli 

za urejeshaji hali 

 

Vyombo vya 

Habari 

• Elimu kwa 

umma 

• Taarifa kwa 

umma 

• Elimu kwa umma 

Jamii    

Sekta Binafsi • Amsha 

mwamko 

wa umma 

• Kutoa 

pembejeo na 

huduma 

 

    Mashirika ya 

Kimataifa na 

• Msaada 
wa 

• Msaada wa 
kitaalamu,  

• Utoaji taarifa 
baada ya maafa 
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Mashirika ya 

Kijamii  

kitaalamu,  
nyenzo na 

fedha kwa 

ajili ya 
kujiandaa 

na maafa 
 

nyenzo na 
fedha kwa ajili 

ya kukabili 

maafa 

• Tathmini 

 

 

 

Na. Janga Maeneo 

Yanapotokea 

Asasi Majukumu 

Kuu Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha/Kujenga 

upya 

5. Moto 

Mijini 

• Maeneo 
yote ya 

Mijini 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya Ndani 

(Jeshi la 

Zimamoto) 

 • Mazoezi na 
mafunzo ya 

kuzima moto 

• Maandalizi ya 
mpango wa 

dharura 

• Mafunzo 

kazini 

• Ukaguzi wa 
majengo 

kama yana 
vifaa vya 

zimamoto 

• Kuhakikisha 
kuna vituo vya 

maji ya 

kuzimia moto 

• Kuweka akiba 
ya zana za 

• Kuweka uzio eneo 
la maafa 

• Kuzima moto 

• Utafutaji na uokoaji 

• Uhamishaji 

• Kulinda usalama 

• Udhibiti wa taarifa 

• Upelelezi 

• Tathmini ya 

uwezekano wa 
kutokea kwa athari 

• Utoaji taarifa 
baada ya maafa 

• Upelelezi 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria. 
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kudhoofisha 
na kuzimia 

moto 

• Kusimamia 

utekelezaji wa 
sheria na 

sheria ndogo 

• Elimu kwa 
umma 

• Ununuzi na 

usimamizi wa 
vifaa vya 

kuzimia moto 

na uokoaji 
 

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii 

• Kuvijengea 

uwezo vitengo 

vya dharura 

• Maandalizi ya 
mpango wa 

dharura 

• Maandalizi ya 
nyenzo na 

vifaa 

• Kujiandaa 
kusimamia 

majeruhi 

wengi kwa 
wakati moja 

• Mafunzo kwa 

wataalamu wa 
afya na 

upangaji 

maeneo. 

• Kuongeza 
uelewa 

Tathmini ya 

• Uwekaji kliniki 

inayohamishika na 

uanzishaji wa vituo 
vya matibabu 

• Kupeleka timu ya 

awali ya madaktari 
katika eneo la 

kukabili maafa na 
gari la wagonjwa 

• Kutoa huduma 

muhimu za afya 

kwa kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa  katika 

mwitikio wa maafa 

(SPHERE 
standards) 

•  Uenezaji taarifa 

muhimu kwa umma 

 

• Boresha mfumo 

wa huduma ya 

afya.  

• Elimu kwa umma 
• Ukarabati wa vituo 

vya afya 

• Msaada wa 

kisaikolojia kwa 
jamii 
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hali ya lishe 

• Uwekaji akiba 
ya dawa, 

nyenzo na 

vifaa kwa ajili 
ya dharura. 

Wizara 

inayoshughulikia 

Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa 

• Uandaaji 

mpango wa 
dharura 

 

 

• Utafutaji na 

Uokoaji 

 

Vyombo vya 

Habari 

• Kuongeza 

uelewa 

• Taarifa kwa umma • Elimu kwa umma 

Wizara 

inayoshughulikia 

Tawala za Mikoa 

na Serikali za 

Mitaa  

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Utayarishaji 
wa mpango 

wa dharura 

• Hifadhi ya muda 

• Tathmini ya 
uharibifu na 

upotevu wa mali 

• Usimamizi wa 

hifadhi za watu 

Wizara 

inayoshughulikia 

Miundombinu  

• Maandalizi ya 
mpango wa 

dharura 
 

• Uwekaji 

barabara za 
pembezoni 

(service 

roads) 

• Uondoaji mabaki 

• Utafutaji na uokoaji 

• Urejeshaji wa hali 
ya maisha 

Wizara 

inayoshughulikia 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Makazi ya muda 

• Tathmini ya 
uharibifu na 

upotevu wa mali  

• Uwekaji wa makazi 
mapya  
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Wizara 

inayoshughulikia 

Maji 

• Usimikaji, 

urekebishaji 
na usimamizi 

wa vituo vya 

mabomba ya 
maji ya 

kuzimia moto 

• Maandalizi ya 
mpango wa 

dharura 

• Uanzishaji wa 
madimbwi 

wazi ya maji 

• Kuhakikisha 

upatikanaji wa maji 
katika vituo vya 

mabomba ya maji 

ya kuzimia moto na 
kwenye madimbwi 

wazi ya maji 

 

• Ufuatiliaji wa mara 

kwa mara wa vituo 
vya mabomba ya 

maji ya kuzimia 

moto na madimbwi 
wazi ya maji. 

Mashirika ya 

Kijamii  

• Uelewa kwa 

umma  

Ugawaji misaada 

 

• Usimamizi wa 

kambi 

• Utoaji misaada  

Jamii - • Makazi ya muda 

• Uzimaji moto 

• Usalama 

• Tathmini ya 

uharibifu na 
upotevu 

 

Sekta Binafsi • Mazoezi na 
mafunzo ya 

kuzima moto 

• Uwekaji akiba 
ya vifaa vya 

kudhoofisha 

na kuzima 
moto 

• Uandaji 

mpango wa 
dharura 

• Utafutaji na uokoaji 

• Uzimaji moto 

• Uondoaji mabaki 

• Usalama 

• Misaada ya maafa 
 

• Elimu kwa umma 

• Ukarabati 

• Malipo ya fidia 
kupita bima 
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Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokumbwa 
mara kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha/Kujenga 

upya 

6. Moto wa 

Misituni  

• Maeneo ya 
Vijijini na 

Misituni 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya 

Ndani (Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji) 

 

 • Kuongeza 
uelewa 

• Mpango wa 

dharura 

• Kusimamia 
utekelezaji wa 

sheria na 
sheria ndogo 

• Ununuzi na 

usimamizi wa 

zana za 
kuzimia moto 

na uokoaji  

• Mazoezi ya 
kuzima moto 

• Mafunzo kazini  

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Uzimaji moto 

• Kuweka uzio 
katika eneo la 

maafa  

• Kuhamisha 

• Kutafuta na 
kuokoa 

• Usalama 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Tathmini ya 
uharibifu 

uliotokea 

• Utoaji taarifa 
baada ya maafa 

• Uchunguzi 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria  

Wizara 

inayoshughulikia 

Tawala za Mikoa 

• Kuongeza 

uelewa 

• Mpango wa 
dharura 

• Uzimaji moto 

• Uhamishaji 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Elimu kwa umma 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria 
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na Serikali za 

Mitaa 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria 

 

• Usafi wa 

mazingira  

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii 

• Kujenga uwezo 

wa Vitengo 

vya Dharura  

• Utayarishaji 
mpango wa 

dharura 

 

• Matibabu kwa 

majeruhi 

• Usimamizi na 

utoaji wa 

matibabu ya 
kisaikolojia 

• Msaada wa 

kisaikolojia kwa 
jamii 

 

Wizara 

inayoshughulikia 

Misitu 

 

• Mpango wa 

dharura 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria na sheria 

ndogo 
• Mazoezi ya uzimaji 

moto 

• Mafunzo kazini 

• Uwekaji wa njia za 

kuzuia moto 
(firebreaks/fireline) 

 

• Uzimaji moto 

• Uhamishaji 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Uwekaji wa njia 
za kuzuia moto 

(fire breaks) 

• Utafutaji na 
uoakoaji 

 

• Upandaji miti 

 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mazingira 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 

sheria 

• Mpango wa 
dharura 

•  • Tathmini ya 

uharibifu wa 

mazingira 
 

Vyombo vya 

Habari 

• Kuongeza uelewa • Taarifa kwa 

umma 

• Elimu kwa umma 

Mashirika ya • Kuongeza uelewa • Utoaji misaada 

• Utafutaji na 

• Utoaji misaada 

• Ukarabati na 
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Kijamii uunganishaji wa 
watu au familia 

zilizopotezana 

wakati wa 
maafa 

urejeshaji 

Sekta Binafsi • Mpango wa 

dharura 

• Mazoezi na 
mafunzo ya 

kuzima moto 

• Uwekaji akiba 

ya zana za 
kudhoofisha na 

kuzimia moto 
 

• Uzimaji wa 

moto 

• Utafutaji na 
uokoaji 

 

 

• Elimu kwa 

umma 

• Utoaji taarifa 
baada ya 

maafa 

 

 

 

Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokum
bwa mara 

kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwiti

kio 

Kurejesha/Kujen

ga upya 

7. AJALI ZA 

BARABARA 

NA RELI 

• Mijini na 
kwenye 

barabara 

kuu 
(highway

s) 

• Kwenye 
njia za 

reli na 

njia hizo 
zinapokut

Wizara 

inayoshughulik

ia Mambo ya 

Ndani (Polisi) 

(Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji) 

 • Usimamizi wa 
utekelezaji sheria 

na sheria ndogo 

Mpango wa 
dharura 

• Mafunzo na 

uongezaji uelewa 
(k.m. wiki ya 

usalama 

barabarani)  

• Ukarabati na 

• Utafutaji na 
uokoaji 

• Kuhifadhi 

maiti 

• Uondoaji wa 

magari 
yaliyoharibiw

a 

• Usalama 

• Usimamizi 
wa taarifa 

• Utoaji taarifa 
baada ya 

maafa 

• Uchunguzi 
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ana na 
barabara 

 

usimamizi wa zana 
za utafutaji na 

uokoaji 

• Ukaguzi wa mara 

kwa mara wa 
barabara/njia za 

reli na magari 

• Kuhakikisha 
huduma za magari 

ya wagonjwa ni ya 
kuridhisha 

• Kuweka uzio 

eneo la 
maafa 

• Uzimaji moto 

Wizara 

inayoshughuliki

a Afya na 

Ustawi wa Jamii  

• Maandalizi ya 
Mpango wa 

Dharura 

• Kujenga uwezo wa 
Vitengo vya 

Dharura 

• Maandalizi ya zana 

na vifaa 
• Maandalizi ya 

kushughulikia 

majeruhi wengi 

• Mafunzo ya 
wafanyakazi wa 

afya na maandalizi 
ya maeneo 

• Uwekaji wa dawa, 

zana na vifaa kwa 

matumizi  ya 
wakati wa dharura 

 

• Ushughulikiaj
i wa 

majeruhi 
wengi na 

maiti 

• Kuweka 

kliniki 
zinazohamis

hika na vituo 
vya tiba 

• Kupeleka 

timu ya 
madaktari, 

gari la 

wagonjwa na 
dawa eneo la 

tukio 

• Utoaji 
huduma za 

afya 

kulingana na 
viwango vya 

SPHERE. 

• Utoaji wa 
taarifa 

muhimu kwa 

• Msaada wa 
kisaikolojia kwa 

jamii 
Kuboresha 

huduma za 

afya 

• Elimu kwa 
umma 
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umma. 

Wizara 

inayoshughuliki

a Tawala za 

Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

• Maandalizi ya 
Mpango wa 

Dharura 

 

• Uzikaji wa 
maiti 

ambazo 

hazikutambul
ika 

• Uondoaji wa 

magari 
yaliyoharibiw

a 

• Ukarabati wa 

miundombin
u 

• Uwekaji 

alama za 
barabara na 

mwonekano 

wake kwa 
watumiaji wa 

barabara 
 

• Ukarabati wa 
miundombinu 

na alama za 

barabarani. 

Vyombo vya 

Habari 

• Kuongeza uelewa 

kwa umma 

• Taarifa kwa 

umma 

• Elimu kwa 

umma 

Wizara 

inayoshughuliki

a Miundombinu  

• Uwekaji wa alama 

za matumizi 
salama ya 

barabara na njia za 

reli 

• Utunzaji wa 

• Uondoaji wa 

magari 
yaliyoharibiw

a. 

 

• Ukarabati wa 

miundombinu 
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miundombinu 

• Uandaaji wa 
mpango wa 

dharura 

 

Wizara 

inayoshughuliki

a Ulinzi na Jeshi 

la Kujenga Taifa 

• Uandaaji wa 
mpango wa 

dharura 
 

• Utafutaji na 
uokoaji 

• Usalama 

• Miundombin

u ya muda 

• Ukarabati wa 
miundombinu 

Wizara 

inayoshughuliki

a Usafirishaji 

 

• Mpango wa 
dharura 

• Ukaguzi wa mara 

kwa mara wa 

magari 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Uondoaji 
vifaa vya reli 

vilivyoharibi

wa, injini, 
magari na 

mabaki 
mengine. 

• Ukarabati wa 
vifaa vya reli 

 

Mashirika ya 

Kijamii  

• Elimu kwa umma • Ugawaji wa 

misaada 

 

• Usimamizi wa 

kambi 

• Kuendelea 
kutoa msaada  

Jamii - • Utafutaji na 

uokoaji 

• Usalama 

• Uhifadhi wa 
maiti 

 

Sekta Binafsi • Kuhakikisha kuwa 
huduma za magari 

ya wagonjwa ni za 
kiwango 

• Kujenga uwezo 

• Mazoezi na 

mafunzo 
 

• Uondoaji wa 
magari 

yaliyoharibiw
a 

• Huduma ya 

magari ya 
wagonjwa 

• Utafutaji na 

• Ulipaji fidia 
kupitia bima 

• Elimu kwa 

umma 

• Ukarabati 
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uokoaji 

• Ushughulikiaj
i wa 

wagonjwa 

wengi 

 

 

 

 

 

 

Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokumbw

a mara kwa 
mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwiti

kio 

Kurejesha/Kujen

ga upya 

8. AJALI ZA 

MELI 

• Kwenye 

Bahari, 
Maziwa, Mito 

na 
Mabwawa. 

 

Wizara 

inayoshug

hulikia 

Usafirisha

ji 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya Ndani 

kwa kushirikiana 

na : 

Chama cha 

Msalaba 

Mwekundu 

Tanzania ; 

Mamlaka ya Hali 

ya Hewa 

Tanzania; 

• Ukaguzi wa meli 

na boti 

• Uandaaji wa 
mpango wa 

dharura 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Mafunzo na 

mazoezi 

• Ununuzi wa vifaa 
vya utafutaji na 

uokoaji 

• Kuongeza uelewa 
kwa umma 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Upelekaji wa 
rasilimali na 

vifaa 

• Kituo cha 
Dharura 

kuanza 

kufanya kazi 

• Utafutaji na 
uokoaji 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Kuendelea 

kusaidia 
waathirika 

• Uzikaji wa maiti 
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Mamlaka ya 

Bandari, Wizara ya 

Habari, Vijana, 

Utamaduni na 

Michezo, Wizara 

ya Maendeleo ya 

Mifugo na Uvuvi, 

SUMATRA 

• Tahadhari ya awali 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya Ndani; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na: 

Chama cha 

Msalaba 

Mwekundu 

Tanzania 

• Ununuzi wa zana 

za utafutaji na 
uokoaji 

• Upatikanaji wa 

rasilimali za 
matibabu 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Ushughulikiaji 
wa maiti 

• Uchunguzi 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 
 

• Uchunguzi 

• Kusaidia 

waathirika 
kupata haki zao 

k.v. bima 

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi wa 

Jamii  

• Kujenga uwezo wa 

vitengo vya 
dharura 

• Uandaaji wa 

mpango wa 
dharura 

• Maandalizi ya zana 

na vifaa 

• Maandalizi ya 
kushughulikia 

majeruhi wengi 

• Mafunzo kwa 

watumishi wa afya 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 
wengi na 

maiti 
 

• Uwekaji wa 

kiliniki za 
kuhamishika 

na vituo vya 

matibabu 

• Upelekaji 
timu ya awali 

ya 

• Usimamizi na 

utoaji wa 
matibabu ya 

kisaikolojia 
Uboreshaji 

huduma za 
afya 

•  Elimu kwa 

umma 
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na maandalizi ya 
maeneo 

• Kuongeza uelewa  

• Tathmini ya hali 

ya lishe. 

• Uwekaji akiba ya 
dawa, zana na 

vifaa kwa ajili ya 

dharura 

wataalamu 
wa tiba, 

dawa na gari 

la wagonjwa 

• Kutoa 
huduma 

muhimu za 
afya kwa 

kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiw

a kimataifa i 
katika 

mwitikio wa 
maafa 

(SPHERE 

standards) 
Uenezaji 

taarifa 
muhimu kwa 

umma 

Vyombo vya 

Habari na 

MAELEZO 

• Orodha ya 

Vyombo vya 

Habari 

• Mafunzo 

• Taarifa kwa 

umma 

• Elimu kwa 

umma 

Mashirika ya 

Kijamii  

• Ununuzi wa zana 

za utafutaji na 

uokoaji 

• Kuongeza uelewa 
kwa umma 

 

• Ukusanyaji 

wa rasilimali 

• Kusaidia 

shughuli za 
utafutaji na 

uokoaji 

• Kusaidia 

waathirika  

    Mashirika ya 

Kimataifa 

• Msaada wa 
kitaalamu,  nyenzo 

na fedha kwa ajili 

ya kujiandaa na 

• Msaada wa 
kitaalamu,  

nyenzo na 

fedha kwa 

• Utoaji taarifa 
baada ya 

maafa 

• Tathmini 
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maafa 
 

ajili ya 
kukabili 

maafa 

 

 

 

 

 

 

 

Na. 
 

Janga Maeneo 
Yanayokum

bwa mara 

kwa mara 

 
Wakala 

 
Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwiti

kio 

Kurejesha/Kujen

ga upya 

9. AJALI ZA 

NDEGE 

• Maeneo 

yote ya 

Nchi 

Wizara 

inayoshugh

ulikia 

usafirishaji 

Mashirika ya 

Ndege,TAA,TCA

A 

• Maandalizi ya 

Mpango wa 

Dharura 

• Ukaguzi wa ndege 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Uchunguzi 

TCAA; TAA; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya 

Ndani; Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji;  Wizara 

inayoshughulikia 

 

• Mafunzo na 

mazoezi ya 
kujikumbusha 

• Maandalizi ya 

mpango wa 
dharura 

• Usimamizi wa 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uzimaji moto 

• Kuwa na 
kituo cha 

dharura 
kinachafanya 

kazi kwa 

kiwango 

• Ushughulikiaji 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Uchunguzi 

• Msaada kwa 

waathrika  

• Maziko ya maiti  
wengi 

• Msaada kwa 

waathirika 
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Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii; 

Chama cha 

Msalaba 

Mwekundu 

Tanzania; Sekta 

Binafsi na 

Mashirika ya 

Ndege 

utekelezaji wa 
sheria 

• Ununuzi wa zana 

za utafutaji na 

uokoaji 
• Kuongeza uelewa 

kwa umma 

wa maiti 

• Uchunguzi 

• Ushughulikiaji 
wa majeruhi. 

kuhusu haki 
zao (bima) 

 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya 

Ndani; Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii;  

Chama cha 

Msalaba 

• Ukaguzi wa ndege 

• Maandalizi ya 

mpango wa 

dharura 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Mafunzo na 
mazoezi ya 

kujikumbusha 

• Ununuzi wa zana 
za utafutaji na 

uokoaji 

• Kuongeza uelewa 

kwa umma  

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uzimaji moto 

• Ukabilianaji 

na moto 

• Kuwa na 
kituo cha 

dharura 
kinachafanya 

kazi kwa 
kiwango  

• Ushughulikiaji 

wa maiti 

• Uchunguzi 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 

• Utoaji taarifa 

baada ya 

maafa 

• Uchunguzi 

• Kuendelea 
kusaidia 

waathirika 

• Maziko ya maiti 
wengi 

• Msaada kwa 

waathirika 
kuhusu haki 

zao (bima). 
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Mwekundu 

Tnzania; 

Mashirika ya 

Ndege 

TCAA; TAA; 

TPA; KIA; na 

Sekta Binafsi 

Wizara ya Afya • Mpango wa 

Dharura wa 
Hospitali 

• Upatikanaji wa 

rasilimali za tiba 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 
wengi 

• Utoaji taarifa 

baada ya 

maafa 

TAA; Mashirika 

ya Ndege;  

Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii 

• Mpango wa 

dharura 

• Mazoezi ya 
kujikumbusha 

• Ushughulikiaji 

wa waathirika 

• Usimamizi wa 
taarifa 

• Uanzishaji wa 

kituo cha 
uokoaji 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Uchunguzi 

• Msaada kwa 

waathirika 

• Maziko wa 
maiti wengi 

• Msaada kwa 

waathirika 
kuhusu haki 

zao (bima) 

Wizara 
inayoshughulikia 

Kazi na 

Maendeleo ya 
Vijana; 

Wizara 
inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 
wa Jamii; Wizara 

• Upatikanaji wa 

rasilimali 

• Upatikanaji wa 
majina na 

mawasiliano ya 

kuwafikia 

• Uanzishaji wa 

vituo 

• Usimamizi na 

utoaji wa 
matibabu ya 

kisaikolojia 

(Trauma 
management) 

• Uwekaji 

kumbukumbu 
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inayoshughulikia 
Mambo ya Ndani 

na  

Mashirika ya 
Kijamii 

 

Vyombo vya 
Habari;  Wizara 

ya Habari, 

Utamaduni, 
Vijana na 

Michezo. 

 

• Orodha ya 

Vyombo vya 

Habari 

• Mafunzo 

• Elimu kwa 

umma 

• Mafunzo 

• Elimu kwa 

umma 

Mashirika ya 

Kijamii – Asasi 

za Kiraia (Asasi 

Zisizo za 

Serikali, Asasi za 

Kidini, Asasi za 

Kijamii) 

• Ununuzi zana za 

utafutaji na 
uokoaji  

• Elimu kwa umma  

•  Uokoaji • Msaada kwa 

waathirika 

    Shirika la Umoja 

wa Mataifa 

(UN), Mashirika 

Mengine ya 

Kimataifa 

• Msaada wa 

kitaalamu,  nyenzo 
na fedha kwa ajili 

ya kujiandaa na 

maafa 
 

• Msaada wa 

kitaalamu,  
nyenzo na 

fedha kwa 

ajili ya  
kukabili 

maafa 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Tathmini 

 

 

Na. 
 

Janga Maeneo 
Yanayokum

 
Wakala 

 
Shughuli  
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bwa mara 
kwa mara 

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha/Ku

jenga upya 

10. UPEPO 

MKALI 

• UWANDA 

WA 
PWANI 

NA 
MAZIWA 

Wizara ya 

Usafirisha

ji (MoT) 

Mamlaka ya Hali 

ya Hewa (TMA) 

• Kuimarisha utabiri 

wa hali ya hewa 

• Tathmini ya hali 
hatarishi na 

kuchora ramani za 
majanga 

• Uwekaji wa 

mfumo wa 

tahadhari 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Taarifa ya 

hali ya 
hewa  

Mamalaka ya 

Serikali za Mitaa; 

Mamlala ya Hali 

ya Hewa 

Tanzania; Wizara 

inayoshguhulikia 

Mambo ya Ndani; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Ardhi na 

Maendeleo ya 

Makazi; Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii; Wizara 

ya Habari, 

Utamaduni, 

Vijana na 

Michezo, Wizara 

ya Sayansi, 

Teknolojia na 

• Uandaaji wa 
mpango wa 

dharura 

• Uwekaji wa vizuio 
vya upepo 

• Uwekaji  wa 

mfumo wa 

mawasiliano ya 
dharura 

• Mafunzo na 

mazoezi ya 
kujikumbusha 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria 

• Kuongeza uelewa 

kwa umma 

• Uwekaji wa 
makazi ya muda 

na upatikanaji wa 
chakula, nguo na 

maji 

• Utoaji wa vifaa 

vya tiba 

• Programu 
ya 

urejeshaji 
makazi 

• Utoaji 

taarifa 

baada ya 
maafa 
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Mawasiliano, 

Chama cha 

Msalaba 

Mwekundu 

Tanzania. 

Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya Ndani; 

Mamlaka ya Hali 

ya Hewa 

Tanzania; Wizara 

inayoshughulikia 

Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa;  

• Mazoezi na zana • Utafutaji na 

uokoaji 

• Uhamishaji 

• Uchunguzi 
 

• Uchunguzi 

 •  •   

Wizara ya Mambo 
ya Ndani; Wizara 

ya Afya na Ustawi 
wa Jamii; Chama 

cha Msalaba 

Mwekundu 
Tanzania; 

Mashirika ya 
Kijamii. 

• Uandaaji wa 

mpango wa 
dharura 

• Upatikanaji wa 

rasilimali 
 

• Ushughulikiaji  wa 

majeruhi wengi 

• Uchunguzi 

• Msaada wa 

waathirika 

• Maziko ya 
maiti wengi 

• Msaada 

kwa 
waathirika 

juu ya haki 

zao (bima) 

Vyombo vya 

Habari; MAELEZO 

•  Orodha ya 
Vyombo vya 

Habari 

• Mafunzo 

• Elimu kwa umma 

• Taarifa kwa umma • Elimu kwa 

umma 
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Wizara 

inayoshughulikia 
Kazi, Vijana na 

Ajira; Wizara 
inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 
wa Jamii, 

Mashirika ya 

Kijamii 

• Upatikanaji wa 

rasilimali 

• Upatikanaji wa 
majina na njia ya 

mawasiliano ya 

kuwafikia 
 

• Uanzishaji vituo 

• Ushughulikiaji wa 

wagonjwa wengi 
 

• Usimamizi 

na utoaji 

wa 
matibabu 

ya 
kisaikolojia  

 

Wizara 

inayoshughulikia 

Maji na Wakala 

- - • Urejeshaji 
wa hali ya 

maisha. 

Wizara 

inayoshughulikia 

Usafirishaji 

- - • Urejeshaji 

wa hali ya 
maisha. 

Mashirika ya 

Kijamii; Chama 

cha Msalaba 

Mwekundu 

Tanzania 

• Mafunzo na 
mazoezi ya 

kujikumbusha 

• Uhamasishaji wa 

umma 

• Makazi ya muda, 
chakula na nguo 

• Vifaa vya tiba 

• Programu 
ya 

kurejesha 

makazi 

Sekta Binafsi • Elimu kwa umma 

• Uwekaji vifaa vya 
akiba 

• Utoaji makazi ya 
dharura, chakula 

nguo na maji.  

• Urejeshaji 
hali ya 

maisha 

    Shirika la Umoja 

wa Kimataifa 

(UN) na Mashirika 

ya Kimataifa 

• Msaada wa 

kitaalamu, vifaa na 

kifedha kwa ajili 
ya kujiandaa na 

maafa 
 

• Msaada wa 

kitaalamu, vifaa na 

kifedha kwa ajili 
ya kukabili maafa 

•  

• Utoaji 

taarifa 

baada ya 
maafa 

• Tathmini 
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Na. 
 

Janga Maeneo 
Yanayokum

bwa mara 

kwa mara 

 
Wakala 

 
Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitiki

o 

Kurejesha/Ku

jenga upya 

11 MIGOGORO/W

atu wasio na 

makazi ndani 

ya nchi 

(Internally 

Displaced 

Persons – IDPs) 

• Kilimanja

ro 

• Arusha 

• Kagera 

• Morogoro 

• Mbeya 

• Mara 

• Dodoma 

• Manyara 

• Geita 

• Lindi 

Wizara 

inayoshu

ghulikia 

Mambo 

ya Ndani 

Wizara 

inayoshughulik

ia Ulinzi na 

Jeshi la 

Kujenga Taifa 

• Mpango wa dharura 

• Usalama 

• Usalama 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Utoaji 

taarifa 

baada ya 
maafa 

Wizara 

inayoshughulik

ia Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi 

Serikali za 

Mitaa 

• Mipaka inayoeleweka 

• Uandaaji mpango wa 

matumizi ya ardhi 

• Kuzingatia mpango wa     
matumizi ya ardhi 

 

• Ugawaji ardhi • Elimu juu 

ya sheria 
ya ardhi  

 

OWM/TAMISE

MI; Wizara 

inayoshughulik

ia Mambo ya 

Ndani; 

Wizara 

inayoshughulik

ia Afya na 

Ustawi wa 

Jamii; Chama 

cha Msalaba 

Mwekundu 

• Makazi ya 

muda/usambazaji 

misaada 

• Usuluhishaji migogoro 
 

• Utafutaji na 

ugawaji wa 

rasilimali 

 

• Mapatano 

• Elimu ya 

uraia 
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Tanzania 

Wizara ya Afya 

na Ustawi wa 

Jamii; 

Wizara ya 

Ulinzi na Jeshi 

la Kujenga 

Taifa ; 

Wizara 

inayoshughulik

ia Mambo ya 

Ndani 

• Elimu kwa umma 

• Mazoezi ya vitendo  

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 

wengi 

• Usalama 

wa maeneo 

yaliyoathiri
wa 

Vyombo vya 

Habari;  

MAELEZO 

• Orodha ya Vyombo vya 
Habari 

• Mafunzo 

 

• Taarifa kwa 
umma 

• Elimu kwa 

umma 

• Elimu kwa 
umma 

Wizara 

inayoshughulik

ia Afya na 

Ustawi wa 

Jamii 

• Jenga uwezo wa vitengo 
vya dharura 

• Maandalizi ya mpango wa 

dharura 

• Maandalizi ya zana na 
vifaa 

• Namna ya kushughulikia 

majeruhi wengi 

• Mafunzo ya watumishi wa 

afya na maandalizi ya 
sehemu 

• Kuongeza uelewa 

• Tathmini hali ya lishe 

• Uwekaji akiba ya dawa, 

zana na vifaa. 

• Kutoa huduma 
muhimu za 

afya kwa 
kuzingatia 

viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa 

katika mwitikio 
wa maafa 

(SPHERE 

standards) 

• Uenezaji 
taarifa muhimu 

kwa umma 

• Uboreshaji 
huduma za 

afya 

• Elimu kwa 
umma 
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Mashirika ya 

Kijamii 

• Upatikanaji rasilimali 

• Mafunzo 

• Makazi ya 

muda 

• Ugawaji 
misaada 

• Elimu ya uraia 

na elimu kwa 
umma 

 

• Elimu kwa 

umma 

Sekta Binafsi • Makazi ya 

muda/usambazaji 
misaada 

• Usuluhishi wa migogoro 

 

• Utafutaji na 

ugawaji wa 

rasilimali 

• Mapatano 

• Elimu ya 

uraia  

 

 

Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokumbwa 
mara kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kujesha/Kujenga 

upya 

12. MAPOROMOKO 

YA ARDHI 

• Tanga 

• Lindi 
• Ruvuma 

• Tabora 

• Kilimanjaro 

OWM/TAMISEMI  • Elimu kwa 
umma 

• Chukua 

hatua za 
uzuiaji 

• Anzisha 

mifumo ya 
tahadhari 

ya awali 

• Makazi ya 
dharura na 

mahitaji 
mengine ya 

vifaa 

• Usimamizi wa 
taarifa 

• Hamisha watu 
kwenye 

maeneo mapya 

• Kutoa mbegu 
upya katika 

maeneo 
yaliyoathirika 

• Utoaji taarifa 

baada ya 

maafa 

Wizara 

inayoshughulikia  

Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo 

• Tathmini ya 
hali 

hatarishi na 

uchoraji 
ramani za 

• Tathmini ya 
haraka kujua 

ukubwa wa 

athari 

• Tathmini ya 
uharibifu 

• Utekelezaji wa 

mipango ardhi 
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ya Makazi majanga 

• Uandaaji 
mipango ya 

dharura 

• Usimamizi 
wa 

utekelezaji 

wa sheria 

Wizara 

inayoshughulikia 

Mambo ya 

Ndani (W/MN) 

- • Utafutaji na 
uokoaji 

• Uhamishaji 

• Usalama 

• Uchunguzi 

- 
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Wizara 

inayoshughulikia 

Afya na Ustawi 

wa Jamii 

• Jenga 

uwezo wa 
vitengo vya 

dharura 

• Maandalizi 
ya mpango 

wa dharura 

• Maandalizi 

ya zana na 
vifaa 

• Kujiandaa 

kushughulik
ia na 

kusimamia 

majeruhi 
wengi 

• Mafunzo ya 

watumishi 
wa afya na 

maandalizi 

ya maeneo 
• Kuongeza 

uelewa 

• Tathmini ya 

hali ya lishe 

•  Uwekaji 
akiba ya 

dawa, zana 
na vifaa 

kwa ajili ya 

matumizi 
wakati wa 

dharura 
 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 
wengi 

• Kutoa huduma 

muhimu za afya 
kwa kuzingatia 

viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa  

katika mwitikio 
wa maafa 

(SPHERE 

standards)  

• Utoaji taarifa 
muhimu kwa 

umma 

• Uboreshaji 

huduma za 
afya 

• Elimu kwa 

umma 

 

Wizara 

inayoshughulikia 

- • Uondoaji wa 
mabaki 

• Urejeshaji wa 
hali ya maisha 
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Ujenzi 

Vyombo vya 

Habari 

• Elimu kwa 

umma 

• Taarifa kwa 

umma 

• Elimu kwa 

umma 

Wizara 

inayoshughulikia 

Kazi na 

Maendeleo ya 

vijana 

- - • Usimamizi na 

utoaji wa 
matibabu ya 

kisaikolojia 

Mashirika ya 

Kijamii 

• Tathmini ya 

hali 
hatarishi na 

uchoraji wa 
ramani za 

majanga 

• Makazi ya muda 

mahitaji 
mengine ya 

vifaa 

• Tathmini ya 
haraka kujua 

athari 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uhamishaji 

• Tathmini ya 

uharibifu 

• Kutoa mbegu 
katika maeneo 

yaliyoathirika 
 

    Jamii • Tahadhari 
ya awali ya 

kiasili 
 

• Makazi ya 
dharura 

• Uondoaji 

mabaki 

• Usalama 

• Kutoa mbegu 
katika maeneo 

yaliyoathirika 
 

    Sekta Binafsi - • Uondoaji 

mabaki 

- 
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Na. 
 

Janga Maeneo 
Yanayokum

bwa mara 

kwa mara 

 
Wakala 

 
Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitikio Kurejesha 

Hali/Kujenga 

upya 

13. MATETEMEKO 

YA ARDHI 

 

 

Mikoa iliyoko 
kwenye 

Bonde la Ufa: 

• Mbeya 

• Ruvuma 

• Arusha 

• Kigoma 

• Rukwa 

• Dodoma 

Wizara 

inayoshughulik

ia Tawala za 

Mikoa  na 

Serikali za 

Mitaa 

(TAMISEMI) 

 • Mpango wa 

dharura wa kikaya 

• Ainisha maeneo 
salama kwa ajili ya 

watu kukusanyika 

• Utoaji wa elimu 
kwa umma 

• Kuweka akiba ya 

vifaa 

• Mazoezi ya 

vitendo, kuanzisha 
na kutekeleza 

sheria ya ujenzi  

• Anzisha mifumo ya 
tahadhari ya awali 

• Fanya tathmini ya 

hali hatarishi na 
uchoraji ramani 

• Taratibu za 

dharura za kaya 
zianze kufanya 

kazi 

• Tumia maeneo 
yaliyotengwa 

kwa ajili ya 

makazi 

• Matumizi ya 
misaada 

iliyotolewa 

• Tathmini ya 
haraka 

• Tathmini ya 

kufahamu 
ukubwa wa 

uharibifu 

• Hamishia 
watu kwenye 

maeneo 

mapya 

• Kutoa mbegu 
katika 

maeneo 
yaliyoathirika 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Uondoaji wa 

mabaki 

Wizara 

inayoshughulik

ia Nishati na 

Madini  

• Tathmini ya hali 
hatarishi na 

uchoraji ramani za 
majanga 

• Mifumo ya 

tahadhari ya awali 

na utoaji wa 
taarifa kwa wakati 

• Mpango wa 

dharura 

• Tathmini ya 
haraka 

• Tathmini ya 
maafa 

kufahamu 
ukubwa wa 

madhara 

• Uhuishaji 

ramani za 
majanga 

• Utafiti wa 

matukio ya 
zamani na ya 

siku za baadaye 
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Wizara 

inayoshughulik

ia Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi  

• Tathmini ya hali 

hatarishi na 

uchoraji ramani ya 

majanga 

• Mpango wa 

dharura 

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 

• Tathmini ya 

haraka 
 

• Tathmini ya 

upotevu wa 
mali na ardhi 

• Ugawaji wa 

maeneo mapya 
ya ardhi 

Wizara 

inayoshughulik

ia Afya na 

Ustawi wa 

Jamii 

• Kujenga uwezo wa 

vitengo vya 
dharura 

• Utayarishaji wa 

mpango wa 
dharura 

• Uandaaji wa zana 

na vifaa 

• Kujiandaa 

kushughulikia 
majeruhi wengi 

• Mafunzo kwa 

wafanyakazi wa 
afya na maandalizi 

ya maeneo 

• Kuongeza uelewa 

• Tathmini ya hali 
ya lishe 

• Kuweka akiba ya 

dawa, zana na 

vifaa kwa ajili ya 
dharura 

   
 

 

• Kudhibiti 

magonjwa ya 
kuambukiza na 

maziko ya maiti 
wengi 

• Uwekaji wa 

kliniki za 

kuhamishika 

• Ushughulikiaji 
wa majeruhi 

wengi 

• Kutoa huduma 
muhimu za afya 

kwa kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiwa 

kimataifa katika 
mwitikio wa 

maafa (SPHERE 
standards)  

• Utoaji taarifa 

muhimu kwa 

umma 

• Huduma ya 

kisaikolojia kwa 
jamii  

• Matibabu 

• Boresha 

huduma za 
kiafya 

 

• Elimu kwa 

umma 
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Wizara 

inayoshughulik

ia Mambo ya 

Ndani 

• Kuwa na waokoaji 

waliofunzwa na 
mahiri  

• Kuwa na rasilimali 

kwa ajili ya uokoaji 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uhamishaji 

• Usalama 

• Uchunguzi 

• Uchunguzi 

• Tekeleza 

sheria na 
taratibu 

 

Wizara 

inayoshughulik

ia Habari na 

Mawasiliano 

• Kuandaa mpango 

wa dharura wa 

mawasiliano  

• Boresha mifumo 
ya tahadhari ya 

awali ya kiasili 

• Elimu kwa umma 
na kuongeza 

uelewa juu ya 
upunguzaji wa hali 

hatarishi 

inayoweza 
kusababisha 

maafa  

• Uwepo wa mpango 
wa dharura wa 

miundombinu ya 

mawasiliano 

• Kuwa na kituo 
kimoja cha 

mawasiliano. 

• Usimamizi wa 

taarifa 

• Kuwa na kituo 

kimoja cha 
mawasiliano 

• Kuwa na mfumo 

wa tahadhari ya 
awali wa kiasili 

unaofanya kazi 

• Tumika kituo 
kimoja cha 

mawasiliano 

• Uenezaji taarifa 

ya wakati 
inayohusika 

• Elimu kwa 

umma na 
kuzungumzia 

hali halisi ya 

maafa yaliyopo 

• Weka mtandao 
wa mawasiliano 

ya dharura 

• Elimu kwa 

umma na 

uenezaji wa 
taarifa 

• Urejeshaji wa 

miundombinu 
ya 

mawasiliano 
iliyoharibiwa. 

 •  •  •  

Wizara 

inayoshughulik

ia Ujenzi 

• Panga uwepo wa  

barabara, njia za 
reli, viwanja vya 

ndege na bandari 
mbadala  wakati 

wa dharura 

• Matumizi ya 

barabara, njia za 
reli, viwanja vya 

ndege na 
bandari mbadala   

• Uondoaji wa 

• Urejeshaji wa 

madaraja, 
barabara, njia 

za reli, 
viwanja vya 

ndege na 
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mabaki bandari 
yaliyoathirwa. 

Vyombo vya 

Habari 

• Elimisha, 

hamasisha na 

sambaza taarifa za 

kupunguza hatari 

inavyowezekana 

kusababishwa na 

maafa 

• Elimisha, 

hamasisha na 

sambaza taarifa 

• Elimisha, 

hamasisha na 

sambaza 
taarifa 

 Wizara 

inayoshughulik

ia Kazi 

• Toa mafunzo juu ya 

ujasiriamali na stadi 
za menejimenti ya 

maafa 
 

• Uwajibikaji wa 

pamoja wa 
vijana kusaidia 

timu ya uokoaji 

• Endeleza 

stadi za 

ujasiriamali 

Mashirika ya 

Kijami na 

Sekta Binafsi 

• Kusaidia juhudi za 
Serikali 

• Mazoezi na uigizaji 

wa kinachotakiwa 
kufanyika  

• Uwekaji akiba ya 

vifaa 

• Kujenga uwezo 

• Kutoa misaada 
inayohitajika 

• Makazi ya muda 

na vifaa 
vinavyohitajika 

• Tathmini ya 

haraka 

• Kusaidia 

ushughulikiaji 
wa majeruhi 

wengi 

• Kusaidia juhudi 
za utafutaji na 

uokoaji 

• Tathmini ya 
uharibifu 

• Utoaji mbegu 

katika 
maeneo 

yaliyoathirika 

•  

Wizara 
inayoshughulik

ia Elimu 

• Kuingiza mipango ya 

dharura ya kujilinda 
katika mtaala 

• Kuandaa programu 

ya mafunzo ya 
upunguzaji hali  

hatarishi inayoweza 

• Matumizi ya 

programu za 
dharura za 

kulinda 

• Endelea kujenga 

uwezo wa 
upunguzaji hali 

hatarishi 
iwezayo kuleta 

maafa 

• Endeleza 
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kusababisha maafa 
(DRR) 

• Mazoezi na uigizaji 

wa kinachotakiwa 

kufanyika 
 

 

programu ya 
mafunzo ya 

upunguzaji hali 

hatarishi 
inayoweza 

kuleta maafa 

    Mashirika ya 

Kimataifa 

• Msaada wa 
kitaalamu, vifaa na 

fedha kwa ajili ya 

kujiandaa na 
maafa 

 

• Msaada wa 
kitaalamu, vifaa 

na fedha kwa 

ajili ya kukabili 
maafa 

 

• Utoaji taarifa 
baada ya 

maafa 

• Tathmini 

• Toa mbegu 

katika 
maeneo 

yaliyoathirika 
 

 

Na. 

 

Janga Maeneo 

Yanayokumbwa 
mara kwa mara 

 

Wakala 

 

Shughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwitiki

o 

Kurejesha/Kuje

nga upya 

14. MILIPUK

O 

(Mabomu

, 

Viwandan

i, 

Machimb

o ya 

madini, 

Uvuvi); 

Mnunuris

ho wa 

• Dar es Salaam 

• Arusha 

• Kilimanjaro 

• Shinyanga 

• Singida 

• Mara 

• Mtwara 

• Lindi 

• Coast region 

• Ruvuma 

 

Wizara 

inayoshughulik

ia Mambo ya 

Ndani 

(W/MN); 

Wizara 

inayoshughulik

ia Ulinzi na 

Jeshi la 

Kujenga Taifa 

(W/UJKT); 

Wizara 

 • Kifaa cha kubebea 
Mahitaji ya Dharura 

ya Kaya   (vyakula 

visivyoharibika, 
maji, redio ndogo) 

na mifumo ya 
tahadhari ya jamii 

• Mpango wa 

dharura wa familia 

na jamii; mipango 
ya maafa, njia za 

kuhamishia na 
mifumo ya 

tahadhari 

• Utafutaji na 
uokoaji 

• Uhamishaji 

• Dhibiti mlipuko 

• Simamia 

taarifa 

• Ushughulikiaji 

wa maiti 

• Uchunguzi 

• Usalama 

• Vituo vya afya 
vya 

kuhamishika 
kwa ajili ya 

• Utekelezaji wa 
shughuli za 

urejeshaji hali 

baada ya 
maafa 

• Tathmini ya 

uharibifu 

• Simamia 
miongozo ya 

afya na 

usalama 

• Uchunguzi 

• Utoaji taarifa 
baada ya 
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Nyuklia inayoshughulik

ia Nishati na 

Madini. 

• Uanzishaji wa 

kamati za mipango 
ya dharura ya jamii 

itakayokusanya 

taarifa za vifaa 
vyenye madhara 

katika jamii  na 
taarifa hii 

kujulikana kwa 
jamii (mabomu, 

uvuvi) 

• Kuanzisha mpango 

wa urejeshaji hali 
wa maafa 

• Heshimu maelekezo 

ya Mpango wa 
Kukabiliana na 

mlipuko wa nyuklia  

• Kuongeza uelewa 

• Mazoezi 

  

majeruhi 

• Uwekaji wa 
uzio kwenye 

eneo la 

maaafa 
 

maafa 

Wizara 

inayoshughulik

ia Tawala za 

Mikoa na 

Serikali za 

Mitaa 

(TAMISEMI) 

• Usimamizi wa 

utekelezaji wa 
sheria 

• Makazi ya 

muda na 
ugawaji wa 

misaada 

• Utafutaji na 
uokoaji 

• Uwekaji vizuizi 

kwenye eneo 

la maafa 

• Tathmini ya 

uharibifu 

• Ainisha kaya 
zote 

zilizoathirika 

 

Wizara 

inayoshughulik

ia Kazi 

• Ukaguzi wa 
viwanda (OSHA) 

 • Usimamizi wa 
matibabu ya 

kisaikolojia 

 

 Wizara • Mafunzo ya 

huduma ya kwanza 

• Uwekaji wa 

vituo vya afya 

• Ufuatiliaji wa 

viwango vya 
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inayoshughulik

ia Afya na 

Ustawi wa 

Jamii  

• Mafunzo kuhusu 

dharura na 
menejimenti ya 

maafa kwa 

watumishi wa afya 
• Maandalizi ya 

mpango wa 

dharura 

• Maandalizi ya zana 
na vifaa 

• Maandalizi ya 

namna ya 
kushughulikia 

majeruhi wengi 

• Mafunzo kwa 

watumishi wa afya 
na upangiliaji wa 

maeneo 

• Kuongeza uelewa 

• Tathmini ya hali ya 
lishe 

• Kuweka akiba ya 

dawa, zana na vifaa 
vya kutumia wakati 

wa dharura 

vya 
kuhamishika 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 

wengi 
• Kutoa huduma 

muhimu za 

afya kwa 
kuzingatia 

viwango 
vinavyotakiwa 

kimataifa  

katika mwitikio 
wa maafa 

(SPHERE 
standards) 

• Uenezaji 

taarifa 

muhimu kwa 
umma 

mnunurisho na 
majeruhi. 

• Boresha 

huduma za 

afya 
• Elimu kwa 

umma 

•  Kujenga upya 

huduma 
muhimu za 

afya 

Wizara 

inayoshughulik

ia Ujenzi 

 •  • Urejeshaji hali 

ya maisha 

Vyombo vya 

Habari 

• Kuelimisha, 
kuhamasisha na 

kusambaza taarifa 

za upunguzaji hali 
hatarishi inayoweza 

kuleta maafa 
 

• Kuelimisha, 
kuhamasisha 

na uenezaji 

taarifa 
 

• Kuelimisha, 
kuhamasisha 

na kusambaza 

taarifa 
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Mashirika ya 

Kijamii 

na 

Sekta Binafsi 

 

• Kusaidia juhudi 

zilizoanzishwa na 
Serikali  

• Uhamishaji 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Makazi ya 
muda na 

ugawaji wa 
misaada 

• Tathmini ya 

haraka 

• Kuendelea 

kusaidia 
jitihada 

zilizoanzishwa 

na Serikali 

Wizara 

inayoshughulik

ia Eilimu  

• Kujenga uwezo 

katika shule kuhusu 
maafa kutokana na 

milipuko 

• Kuandaa mipango ya 
dharura ya kujikinga 

na milipuko na 

kuingiza kwenye 
mtaala. 

• Fanyia majaribio 

mpango wa dharura 
wa kujikinga na 

milipuko 

• Tumia 

mpango wa 
dharura wa 

kujikinga na 
milipuko 

• Kinga 

wanafunzi 

dhidi ya 
dharura 

• Endelea 

kujenga uwezo 
dhidi ya hali 

hatarishi 
inayoweza 

kusababisha 

maafa 

Wizara 

inayoshughulik

ia Maliasili na 

Utalii 

(W/MAU) 

 

• Ufuatiliaji wa 

shughulizi za 
uchimbaji madini 

zinazoweza kuwa 
na matokeo 

mabaya kwenye 

mazingira  

• Usimamizi wa 
utekelezaji wa 

sheria 
 

• Ukadiriaji wa 

haraka 
 

• Utoaji taarifa 

baada ya 
maafa 

• Fanya tathmini 

• Fanya 

makadirio ya 
kiwango cha 

uharibifu 

kwenye 
maliasili. 

 

    Mamlaka ya 

Atomiki 

Tanzania 

• Fuatilia shughuli za 
uchimbaji madini 

kwa vile zinaweza 

kusababisha athari 

• Ukadiriaji wa 
haraka wa 

uharibifu 

• Kufanyia 

• Ukadiriaji wa 
uharibifu 

• Utoaji taarifa 

baada ya 



 

145 

 

(Tanzania 

Atomic Energy 

Agency) 

za mnunurisho 
 

matengenezo 
vifaa 

(Retrofitting)  

maafa na 
kufanya 

tathmini. 

    Mashirika ya 

Umoja wa 

Kimataifa (UN) 

na Mashirika 

ya Kimataifa 

• Msaada wa 
kitaalamu, vifaa na 

fedha kusaidia 
kujiandaa na maafa 

• Misaada ya 
kitaalamu, 

vifaa na fedha 
kwa ajili ya 

kukabili 

maafa. 
 

• Utoaji taarifa 
baada ya 

maafa 

• Kufanya 
tathmini 

 

 

Na. Janga Maeneo 

Yanapotokea 

Asasi Majukumu 

Kuu Saidizi Kujiandaa Kukabili/Mwiti

kio 

Kurejesha Hali 

 

15. 

MILIPUK

A WA 

VOLKAN

O 

A hard 

rain of 

abrasive 

particles 

Mikoa iliyoko 

kwenye maeneo ya 
Bonde la Ufa: 

• Arusha 

• Kilimanjaro 

• Mara 

 Wizara 

inayoshughuli

kia Tawala za 

Mikoa na 

Serikali za 

Mitaa 

 • Kuandaa na kufanyia 
majaribio mpango wa 

dharura 
utakaotumika wakati 

wa dharura 
mbalimbali k.m. 

Mpango wa Hifadhi 

ya Dharura kwa ajili 
ya mifugo na 

wanyamapori  

• Kutoa taarifa mara 
kwa mara na moja 

kwa moja kwa umma 

kuhusu majivu ya 
volkano. 

• Kuanzisha mtandao 

• Tuma taarifa 
kwenye Minara 

ya Kuongozea 
Vyombo vya 

Anga kuzuia 
usafiri wa anga 

• Taratibu za 

dharura za kaya 

zianze kufanya 
kazi 

• Tumia maeneo 

yaliyotengwa 
kwa ajili ya 

makazi 

• Matumizi ya 

vifaa vya 

• Ukadiriaji wa uharibifu 

• Kujenga uwezo wa 
kujiandaa 
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wa Habari na 
Mawasiliano na 

Minara ya Uongozaji 

vyombo vya anga 
vilivyo karibu. 

 

dharura 

• Ukadiriaji wa 
haraka 

 

• Matumizi ya 
makazi ya muda 

na ugawaji wa 

misaada 

Wizara 

inayoshughuliki

a Nishati na 

Madini 

• Mifumo ya tahadhari 
ya awali na uenezaji 

wa taarifa kwa wakati 

• Tathmini ya hali 

hatarishi na kuhuisha 
ramani za majanga 

zilizopo 
 

• Fanya utafiti 
wakati wa tukio 

na kutoa taarifa 

kwa wakati 

• Uhuishaji ramani za 
majanga 

• Ukadiriaji athari 

• Fanya utafiti wa 

matukio yaliyopita na 

ya siku zijazo 

Wizara 

inayoshughuliki

a Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi 

• Ukadiriaji wa hali 

hatarishi na uchoraji 

ramani 

• Mipango ya dharura 
 

• Tekeleza 

mpango wa 

dharura 

• Ukadiriaji wa haraka wa 

upotevu wa ardhi na 

mali 

• Utengaji wa maeneo 
mapya ya ardhi 

Wizara 

inayoshughuliki

a Afya na 

Ustawi wa 

Jamii  

 

• Kuwa na watumishi 

waliofunzwa na 
wenye ustadi 

• Upatikanaji na 

usambazaji wa 
nyenzo za kutolea 

elimu ya  majanga ya 

kiafya kutokana na 
majivu/vumbi la 

volkano. 

 

• Anzisha vituo 

vya afya na 
vitengo vya 

kuhamishika 

• Dhibiti 
magonjwa ya 

kuambukiza na 

maziko ya maiti 
wengi 

• Ushughulikiaji 

wa majeruhi 
wengi. 

 

• Utoaji wa huduma za 

kisaikolojia 

• Kupangilia utoaji wa 
huduma za afya kwa 

mapana. 

• Elimu kwa umma 

•  Jenga upya nyenzo 
muhimu za afya  

 



 

147 

 

• Makazi ya 

dharura 
(Emergency 

shelters1) 

• Usambazaji wa 
huduma za afya 

zinazohamishik

a 

• Ushughulikiaji 
wa majeruhi 

wengi 

• Utoaji wa 
huduma 

muhimu za afya 

kwa kuzingatia 
viwango 

vinavyotakiwa 
kimataifa  

katika mwitikio 

wa maafa 
(SPHERE 

standards) 

• Uenezaji taarifa 
muhimu kwa 

umma. 

Wizara 

inayoshughuliki

a Mambo ya 

Ndani (W/MN) 

• Kuwa na waokoaji 

waliofunzwa na 
wenye ustadi 

• Nyenzo za uokoaji 

kwa ajili ya 
kutekeleza mpango 

wa uokoaji 

 

• Utafutaji na 

uokoaji 

• Uhamishaji 
watu 

• Kuimarisha 

usalama  

• Utekelezaji  sheria na 

utaratibu  
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Wizara 

inayoshughuliki

a Habari na 

Mawasiliano 

(Information & 

Communication

) 

• Andaa mpango wa 

dharura wa 
mawasiliano 

• Andaa  mfumo wa 

tahadhari wa kiasili 
 

• Usimamizi wa 

taarifa  

• Anzisha kituo 
kimoja cha 

habari 

• Weka vifaa vya 
mawasiliano 

wakati wa 

dharura 

• Kuwa na 
mfumo wa 

kiasili wa 
tahadhari 

unaofanya kazi 

• Elimu kwa umma na 

usambazaji taarifa 

• Urejeshaji 
miundumbinu ya 

mawasiliano 
iliyoharibiwa. 

    Wizara 

inayoshughuliki

a Maliasili 

• Anzisha mpango wa 

dharura kwa ajili ya 
malisho ya 

wanyamapori katika 

Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro. 

• Anzisha mpango wa 

dharura kwa watalii 
wa Mamlaka ya 

Hifadhi ya 
Ngorongoro na  

Serengeti 

 

• Okoa/hamisha 

wale 
wanaoweza 

kudhuriwa na 

walio wachanga 
katika maeneo 

salama. 

• Fuatilia mizunguko na 

uhamaji wa 
wanyamapori. 

 

    Wizara 

inayoshughuliki

a Maji 

• Kuandaa mipango ya 
dharura ya maji 

• Mfumo wa 
dharura wa 

upatikanaji wa 

maji kwa ajili ya 
watu, mifugo 

na 
wanyamapori 

kufanya kazi 
 

• Kuchimba visima vya 
maji kwa ajili ya hifadhi 

ya muda na 

wanyamapori 

•  
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    Wizara 

inayoshughuliki

a Elimu 

• Kujenga uwezo wa 

shule kuhusu maafa 
ya kuanguka kwa 

majivu kutokana na 

mlipuko wa volkano 
• Kuandaa mipango ya 

dharura ya kujikinga 

na maafa ya 
kuanguka kwa 

majivu kutokana na 
volkano na kuingiza 

kwenye mtaala. 

• Kufanyia majaribio 

programu za dharura 
za kuanguka kwa 

majivu 
 

• Tumia 

programu za 
dharura za 

kujikinga 

• Kinga 
wanafunzi 

kutokana na 

dharura ya 
kutokea kwa 

kuanguka kwa 
majivu ya 

volkano 

 

• Elimu ya maafa kwa 

umma 

    Mamlaka ya 

Hali ya Hewa 

Tanzania 

• Anzisha vituo vya hali 
ya hewa na kuweka 

kumbukumbu za kila 
siku/kila mwezi za 

mwenendo wa  
upepo na mvua. 

• Julisha umma  
upepo 

unakoelekea na 
mvua wakati 

wa mlipuko wa 
volkano. 

• Endelea kufuatilia hali 
ya hewa 

    Vyombo vya 

Habari; Wizara 

inayoshughuliki

a Mawasiliano 

 

• Elimisha, hamasisha 
na sambaza taarifa 

za upunguzaji wa hali 
hatarishi inayoweza 

kusababisha maafa 

• Elimisha, 
hamasisha na 

sambaza 
taarifa. 

• Elimisha, hamasisha na 
sambaza taarifa. 

    Mashirika ya 

Kijamii na 

Sekta Binafsi 

• Kusaidia shughuli na 
jitihada za Serikali 

• Kutoa msaada 
kwa umma 

• Kusaidia 

makazi/uhifadhi 

wa muda na 
vifaa 

• Kusaidia shughuli na 
jitihada za Serikali 
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 • Tathmini ya 

haraka. 

    Mashirika ya 

Umoja wa 

Kimataifa (UN) 

na ya Kimataifa 

• Misaada ya 
kitaalamu, vifaa na 

kifedha kwa ajili ya 

kujiandaa na maafa 
 

• Misaada ya 
kitaalamu, 

vifaa na 

kifedha kwa 
ajili ya 

kukabili 
maafa 

• Utoaji taarifa baada 
ya maafa 

• Tathmini 

 

Na. JANGA Maeneo 

yanayokumbwa 

mara kwa mara 

Taasisi Sahughuli  

Ongozi Saidizi Kujiandaa Kukabili Kurejesha/Kuj

enga 
upya/Kurekebi

sha 

16. 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

VISIMA VYA 
GESI ASILIA 

NA 
MIPASUKO 

YA 

MABOMBA, 
UVUJAJI WA 

HEWA MKAA 
MAENEO YA 

VOLKANO 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

• Mikoa ya 

Kusini mwa 
Bonde la Ufa 

• DSM 

• Lindi 

• Mtwara 

• Mwanza 

• Arusha 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 

Wizara ya 
Nishati na 

Madini 

 • Andaa Ramani za mashimo 

ya hewa mkaa  Rungwe; 

• Andaa mpango wa 
mawasiliano ngazi ya jamii 

• Anzisha vikosi vya kimkoa 

vya matengenezo 

• Hakikisha 

Miundombinu ya 
Shule, Hospitali, 

Misikiti, Makanisa 
yana matundu ya 

hewa 

• Anzisha programu 

za kijamii za 
kujiandaa 

• Toa Taarifa za 

ufuatiliaji kwa 
mamlaka 

zinazohusika 
(TPSO) 

•  Vikosi vya 

kurekebisha bomba  

kuanza kazi mara 
moja 

• Endelea 

kufuatilia 
ufungaji wa 

gesi, katika 
mabonde 

• Weka mifumo 

ya kutoa 

tahadhari 

• Fanya 
tathmini ya 

madhara 

• Jenga uwezo 
wa kujiandaa 

• Endelea 

kuvisaidia 
vituo  vya 

kukabili 

Wizara ya 

Mambo ya 
Ndani 

 • Wawepo waokoaji waliopata 

mafunzo 

• Vifaa na mipango ya kuzuia 

• Uokoaji 

• Hamisha watu 

• Imarisha ulinzi 

•  Simamia 

usalama na 

sheria 
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gesi iwepo 

Wizara ya 
Ardhi 

 • Tathmini na mipango ya 
matumizi bora ya ardhi 

kwenye njia za bomba la 

gesi 

• Mipango ya kusaidia ufujaji 

• Simamisha shughuli 
za kilimo 

• Tathmini ya 
haraka ya 

ardhi/mali 

Wizara ya 

Afya 

 • Watumishi walio patiwa 
mafunzo 

• Andaa tiba ya huduma ya 

kwanza na mipango ya 

kuokoa 

• Aanzisha vituo vya 
kuhamahama 

• Huduma za 
Ushauri 

• Tiba 

• Peleka taarifa 

za afya kwa 

umma 

Vyombo vya 

habari 

 • Elimisha, hamasisha na 
peleka taarifa 

• Elimisha na 
hamasisha 

• Endelea 
kuelimisha na 

kuhamasisha 

Mashirika ya 
kimataifa 

 • Misaada ya kitaalamu, hali 

na mali ya kujiandaa 

• Misaada ya 

kitaalamu, hali na 
mali ya kujiandaa 

• Taarifa fupi 

• Tathmini 

Mashirika ya 
kijaamii/sekta 

binafsi 

 • Saidia huduma za Serikali • Saidia mahitaji ya 

wananchi 

• Hifadhi za muda na 
misaada 

• Tathmini ya 

madhara 

• Saidia hatua 

za Serikali 

17. 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

MAPOROMO
KO YA 

MATOPE 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

• Kilimanjaro 

• Morogoro 

• Mbeya 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

Wizara ya 
Ardhi 

 • Elimisha kwa umma juu ya 

matumizi bora ya ardhi 

• Andaa mipango ya dharura 
ya kaya 

• Andaa mifumo ya tahadhari 

ya mvua kubwa 

• Andaa mipango ya muda 

mrefu kukabili mvua kubwa 

• Kazia Sheria 

• Anzisha taratibu za 

tahadhari za kaya 

• Tumia maeneo 
yaliyotengwa ya 

Hifadhi 

• Tumia misaada iliyo 

hifadhiwa 

• Tathmini ugawaji 
wa misaada 

• Hamisha watu 

• Tekeleza 

mipango ya 
muda mrefu 

ya kuzuia 

• Tathmini ya 

madhara ya 
ardhi na 

tekeleza 
matumizi bora 

ya ardhi 

Wizara ya  • Tathmini ya vilima • Tathmini ya ramani • Endelea na 
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Nishati na 
Madini 

• Ramani ya majanga ya majanga ya sasa utafiti 
 

Wizara ya 

Mambo ya 
Ndani 

 • Wakwea milima waliopata 

mafunzo 

• Vifaa vya uokoaji 

• Utafutaji na uokoaji 

• Kuhamisha 

• Usalama 

• Uchunguzi 

• Simamia ulinzi 

na usalama 

Wizara ya 

Afya 

 • Watumishi waliopata 
mafunzo 

• Misaada inapatikana na 

kugawanywa 

• Utafutaji na 
Uhamishaji 

• Usimamizi wa 

majeruhi haraka 

• Ushauri nasaha 

• Hifadhi za dharura 

• Unasihi 

• Huduma za 
tiba 

• Upelekaji 

taarifa kwa 
Umma 

Wizara ya 
Miundombinu 

 • Panga upatikanaji wa 

barabara za dharura na 
helikopita 

• Tumia barabara za 

dharura 

• Ondoa matope 

• Rudishia 

barabara na 
madaraja 

Wizara za 

Mawasiliano 
na Habari 

 • Elimu kwa Umma juu ya 
mbinu za kupunguza athari 

za maafa 

• Upatikanaji wa mpango wa 
miundombinu ya 

mawasiliano 

• Imarisha mfumo wa 

tahadhari wa asili 

• Usimamizi wa 
taarifa 

• Anzisha kituo cha 

kutolea habari 

• Sambaza taarifa za 
wakati huo 

• Upatikanaji wa 

mtandao wa 

mawasiliano 

• Elimu kwa 
umma na 

usambazaji 
wa taarifa 

kwa umma 

• Urejeshaji wa 

mawasiliano 
yaliyoharibiwa 

 

Vyombo vya 

habari 

 • Elimisha, Hamasisha taarifa 
za kupunguza athari 

• Elimisha, 
Hamasisha taarifa 

za kupunguza 

athari 

• Elimisha, 
Hamasisha 

taarifa za 

kupunguza 
athari 

Wizara ya 
Elimu 

 • Andaa mipango ya kujizuia 

katika mitaala ya shule 

• Jaribu programu za dharura 

• Tekeleza programu 

za dharura  za 
kuzuia 

• Endelea 

kujenga 
uwezo 

Mashirika ya 
kijamii, 

Mashirika ya 
kimataifa 

 • Saidia hatua za Serikali 

• Misaada ya kitaalamu, hali 

na mali kujiandaa 

• Hifadhi ya dharura 

na misaada 
mingine 

• Tathimini na 

misaada ya kukabili 

• Endelea na 

saidia juhudi 
za Serikali 

• Taarifa fupi 

baada ya 
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tukio 

• Tathimini 

18. 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

UGAIDI 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 

Nchi nzima 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 

Wizara ya 

Mambo ya 

Ndani 

 • Usalama 

• Endeleza uelewa 

• Mpango wa kusaidia  

• Weka ving’ora maalum 

• Weka mifumo ya kuhamisha 

• Kizuizi 

• Kuhamisha 

• Tafuta, Okoa 

• Tathmini 

• Shughulikia wafu 

• Usimamizi wa 
umati/kundi 

maalum 

• Uchunguzi 

• Tafuta 
wahalifu 

• Taarifa fupi  

• Uchunguzi 

TAMISEMI  • Mapatano • Misaada • Elimu kwa 

Umma 

Vyombo vya 
Habari/wizara 

ya Habari 

 • Mawasiliano mazuri na 

Wizara na Uongozi 

• Taarifa kwa Umma • Taarifa kwa 

Umma 

Wizara ya 

Ulinzi na JKT 

 • Weka ulinzi wa kutosha 
sehemu zote 

• Hakikisha wananchi wanatoa 

ushirikiano na vyombo vya 

usalama 

• Weka mfumo wa 
mawasiliano 

• Tumia Jeshi 
kukabili shambulio 

• Saidia udhibiti vituo 

vyote 

• Sindikiza misafara 

• Vizuizi na Utafutaji 

• Vizuizi 

• Fufua makundi 

• Dhibiti magaidi 

• Karabati vifaa 
vilivyoharibiwa 

• Weka vituo 

vya kukabili 

dharura 

• Ratibu 
usalama 

• Ratibu na 

Dhibiti Taasisi 
za Serikali 

• Simamia 

milango/njia 

• Tangaza 

 

Wizara ya 

Mambo ya 
Nje na 

Ushirikiano 

wa Kimataifa 

 • Anzisha Sera ya Kitaifa ya 
mambo ya Nje 

• Mapato/Maelewano • Mazungumzo 
ya Kibalozi 

Wizara ya 

Maji na Ujenzi 

 • Toa huduma muhimu za 
kijamii 

• Rejesha huduma 
muhimu za kijamii 

• Rejesha 
huduma 
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muhimu za 
kijamii 

Wizara ya 

Afya 

 • Mafunzo ya Watumishi wa 

Afya juu ya dharura/maafa 

• Maandalizi ya vifaa na 

misaada 

• Maandalizi ya mpango wa 
kusaidia 

• Matayarisho ya kuhudumia 

majeruhi wengi 

• Mafunzo ya watumishi wa 
afya 

• Hifadhi akiba ya dawa 

 

 

• Peleka vifaa vya 

afya 

vinavyotembea 

• Hudumia majeruhi 
wengi 

• Toa huduma za 

muhimu kulingana 
na viwango vya 

SPHERE 

• Peleka taarifa 

muhimu kwa umma 

• Toa huduma 

za kisaikolojia 

• Imarisha 

utoaji 
huduma za 

afya 

• Elimu kwa 
umma 

• Karabati 

huduma 

muhimu za 
afya  

Mashirika ya 

Kijamii/ya 
kimataifa 

 • Kujenga uwezo • Tathmini ya haraka 

• Utafutaji na uokoaji 

• Misaada 

• Misaada 

Jamii  • Hifadhi na usalama na 
ufahamu 

• Urafiki na upendo 
kwa waokoaji 

• Kurejesha 
huduma 

muhimu za 

kijamii 

Sekta binafsi  • Kujenga uwezo 

• Jenga ufahamu 

• Utafuataji na 
uokoaji 

• Saidia majeruhi 

wengi 

• Misaada mbalimbali 

• Urejeshaji 
huduma za 

jamii 

19. Magonjwa ya 
wanyama 

• Dodoma 

• Singida 

• Shinyanga 

• Mwanza\Arush

a 

Wizara ya 
Mifugo 

 • Hatua za kuzuia 

• Weka akiba ya dawa 

• Mipango ya baadaye 

• Chanjo 

• Simamia Sheria 

• Tiba na Zuia 

magonjwa kuenea 

• Usimamizi wa 
taarifa 

• Simamia Sheria 

• Ufahamu/Tan

abahi 

• Taarifa fupi 

• Uhamishaji 

TAMISEMI  • Uhamasishaji 

• Huduma nzuri kwa mifugo 

• Hatua za kuzuia 

• Usimamizi wa 

Sheria 

• Usimamizi wa 

Sheria 

• Imarisha 
huduma za 

kinga 
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Vyombo vya 
Habari/Wizara 

ya Habari 

 • Uhusiano na 

wahusika/wananchi 

• Taarifa kwa umma • Elimu kwa 

umma 
 

Mashirika ya 

kijamii 

 • Huduma bora kwa mifugo 

• Uhamasishaji 

• Misaada ya hali na 

mali 

• Huduma ya 

mifugo 

Jamii/TAMISE

MI 

 • Mafunzo ya kutambua 
magonjwa na ufugaji bora 

• Matunzo ya Mifugo • Urejeshaji 
huduma za 

mifugo 

Sekta binafsi  • Weka akiba ya dawa • Utaalamu na 

msaada wa hali na 
mali 

• Saidia 

huduma za 
mifugo 

• Hatua za 

kurejesha 

Umoja wa 

Mataifa/Mashi

rika ya 
Kimataifa 

 • Msaada wa kitaalamu, fedha 
wa hali na mali 

• Msaada wa 
kitaalamu, fedha 

wa hali na mali 

• Ufuatiliaji 
tathmini 

20. 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

UFUATILIAJI 

BAHARINI 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

• Maeneo 

yanayozunguk

a bahari 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 

Wizara ya 

Uchukuzi 

 • Huduma za kuzuia 

• Andaa sera 

• Usimamizi wa Sheria 

• Ufahamishaji na ufujaji mafuta 

• Toa taarifa za hali 

halisi 

• Simamia na dhibiti 

ufujaji, safisha 

• Taarifa fupi 

• Ufuatiliaji na 

tathmini 

SUMATRA  • Hatua za kuzuia 

• Kukagua meli 

• Ratibu mafunzo  

• Simamia kituo cha uokoaji 
Baharini 

• Kusanya na fuatilia taarifa za 

umwagikaji wa mafuta ngazi 
ya kimataifa 

• Simamia Sheria 

• Utafutaji na uokoaji 

• Tathmini na 
ufuatiliaji  

• Agiza vifaa vya 

udhibiti 

• Toa taarifa za tukio 
kwa mamlaka 

zinazohusika 

• Kusanya taarifa juu 
ya ukubwa na 

madhara ya tukio 

 

OWM/I/Maafa  • Andaa Mwongozo wa kitaifa 

kukabili 

• Endesha mafunzo 

• Jenga uwezo 

• Ratibu Operesheni 

ngazi ya taifa 

• Toa taarifa kwa 
Umma 

• Taarifa fupi  

• Ufuatiliaji na 

uokoaji 

• Rejesha hali 
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ya kawaida 

Ofisi ya 
Makamu wa 

Rais 
Mazingira 

 • Tambua maeneo ya hatari 
baharini 

• Andaa maeneo ya kutupa 

mafuta 

• Toa utaalamu juu 
ya operesheni ya 

kusafisha 

• Ainisha ukubwa wa 

ufujaji na uharibifu 
wa mazingira 

• Weka 
programu ya 

kufuatilia na 

tathmini 
baada ya 

operesheni ya 
kusafisha 

Wizara ya 

Afya 

 • Endesha mafunzo na mazoezi • Utafutaji na uokoaji 

• Toa tiba ya dharura 

•  

TAMISEMI  • Kampeni ngazi ya Mkoa na 
Wilaya 

• Tambua waathirika 
wa ufujaji mafuta 

• Simamia 
urejeshaji hali 

kwa 
waathirika 

EWURA  • Andaa mwongozo wa 
matumizi ya vifaa vya 

umwagikaji mafuta 

• Ufuatiliaji tathmini ya vifaa vya 
ufujaji mafuta 

• Ufuatiliaji na 
tathmini ya vifaa 

vya mafuta 

• Ufuatiliaji na 
tathmini ya 

vifaa vya 
mafuta 

Wizara ya 

Ulinzi 
(Komandi ya 

majini) 

 • Toa usalama wa raia kwenye 
maji 

• Fanya mafunzo na mazoezi 

• Toa taarifa kuonekana kwa 

ufujaji wa mafuta 

• Utafutaji na uokoaji 

• Uhamasishaji 

• Simamia maeneo 
yaliyotengwa 

• Ratibu usambazaji 

vifaa 

• Saidia kuzuia 
ueneaji/safisha 

mafuta 

• Toa taarifa 
fupi 

• Ufuatiliaji na 

tathmini 

Wizara ya 
Mambo ya 

Ndani 

 • Simamia Sheria, ulinzi na 

usalama 

• Utafutaji na uokoaji 

• Toa magari na 

watumishi kwa ajili 
ya operesheni za 

kukabili 

• Weka vizuizi 

• Fanya 

uchunguzi 

• Masuala ya 
Mahakamani 

• Simamia 

Sheria 
 

Mamlaka ya 

Bandari 

 • Andaa mipango ya kukabili 
bandarini 

• Toa vifaa na 
watumishi 

• Taarifa fupi 

• Ufuatiliaji na 
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• Andaa vifaa na watumishi 

• Andaa mafunzo na mazoezi 

• Vizuizi tathmini 

Vikosi vya 
zimamoto na 

Ukoaji 

 • Mafunzo na mazoezi • Utafutaji na uokoaji 

(inapowezekana) 

•  

Umoja wa 
Mataifa/Mashi

rika ya 

kimataifa 

 • Kujiandaa kitaalamu, vifaa na 

fedha 

• Kujiandaa kifedha, 

ufundi na vifaa 
kukabili 

• Ufuatiliaji na 

tathmini 

Wizara 

nyingine/Taas

isi na Shirika 

 • Kazi na majukumu kama 
yalivyoonyeshwa katika  

mpango wa kitaifa wa kukabili 

ufujaji wa mafuta 

• Kazi na majukumu 
kama 

yalivyoonyeshwa 

katika  mpango wa 
kitaifa wa kukabili 

ufujaji wa mafuta 

• Kazi na 
majukumu 

kama 

yalivyoonyesh
wa katika  

mpango wa 
kitaifa wa 

kukabili 
ufujaji wa 

mafuta 
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