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SURA YA KWANZA 

 

1.0    UTANGULIZI: 

 

Tanzania imekuwa na historia ya maafa tangu mwaka 1872.  

Maafa hayo yamesababisha vifo, uharibifu wa mali na mazingira.  

Maafa ni mlolongo wa matukio yanayoathiri jamii na 

kusababisha vifo, upotevu wa mali na uharibifu wa mazingira 

ambayo yanazidi uwezo wa jamii husika kukabiliana nayo kwa 

kutumia raslimali zake yenyewe.  Matukio ya maafa yanaweza 

kuwa ya ghafla au pole pole kutegemea kasi, chanzo na 

madhara yake.  Maafa ya asili na yale yanayosababishwa na 

binadamu yanaweza kutokea ghafla au polepole. 

 

Aina ya majanga nchini Tanzania ambayo yanaweza kuleta 

madhara ni magonjwa ya mlipuko kwa binadamu na mifugo, 

ukame, moto, ajali za vyombo vya usafiri na za viwandani, 

mafuriko, wadudu/ndege na wanyama waharibifu wa mimea. 

Mengine ni ya wakimbizi, vimbunga na upepo mkali, migogoro 

ya jamii; tetemeko la ardhi, milipuko na volkano.  Upepo mkali 

na tetemeko la ardhi hutokea kwa nadra sana hapa nchini, lakini 

aina nyingine za majanga yaliyoainishwa juu hutokea mara kwa 

mara. 

 

Wakati mwingine maafa yanaweza kuwa makubwa na yenye 

madhara makubwa.  Makali ya madhara ya maafa katika jamii 

yanategemea jinsi gani ilivyojiandaa kukabiliana nayo. 

 

Kutokana na kuongezeka kwa matukio na madhara ya maafa 

nchini, Serikali ilipitisha Sheria Namba 9 ya mwaka 1990 ya 

Uratibu wa Utoaji Misaada ya Maafa.  Katika Sheria hiyo, Kamati 

ya Maafa ya Taifa (Tanzania Disaster Relief  Committee - 

TANDREC) ilianzishwa ili kuratibu misaada yote ya Maafa Nchini.   

Kamati za maafa kama hii zilitakiwa kuanzishwa katika ngazi za 

Mikoa na Wilaya.  Sera hii ya Maafa inazingatia masuala muhimu 

katika mzingo (cycle) wa  menejimenti ya maafa yaani kuzuia, 

kupunguza athari, kujiandaa, kukabiliana nayo yanapotokea na 

urudishaji wa hali ilivyokuwa kabla ya maafa kutokea au 

kuiboresha zaidi. 

 

1.1   Umuhimu: 

Sera ya Maafa inaweka umuhimu mkubwa katika usalama wa 

maisha ya watu na mali zao kwa kuhakikisha kupunguza kwa 
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kiasi kikubwa athari za kiuchumi na kijamii. Nia ni kujenga uwezo 

wa uratibu na mashirikiano baina ya wadau muhimu wa maafa 

katika ngazi mbali mbali.  Hili linawezekana kwa kuweka masuala 

ya 

 

 

 

maafa katika mipango ya maendeleo ya sekta zote nchini. Kwa 

kuwa upunguzaji wa athari za maafa ni sawa na suala la 

upunguzaji umaskini, hatua za kuzuia na kupunguza athari za 

maafa suala ya maendeleo ambayo hayawezi kupatikana bila ya 

kuwa na Sera.  Hivyo, ni muhimu kujikinga na kuzuia maafa 

mengine yasitokee. 

 

1.2.1 Madhumuni na Upeo wa Sera: 

 

1.2.2 Madhumuni: 

 

(i) Kujenga   uwezo wa hali ya juu wa kuzuia, kujiandaa 

na kukabiliana na maafa ya aina ye yote; 

 

(ii) Kutoa elimu ya umma na kushirikisha jamii kuhusu 

kujikinga na maafa, 

 

(iii) Kuwepo na muundo wenye ufanisi kwa ajili ya uratibu 

na mashirikiano, 

 

(iv) Kuendeleza utafiti, utoaji taarifa na mafunzo; 

 

(v) Kuweka masuala ya maafa katika mipango ya 

maendeleo katika sekta za ngazi zote. 

 

1.2.3 Upeo: 

 

(i) Kuendeleza shughuli za muda mrefu zinazolenga 

kupunguza madhara kwa watu na mali. 

 

(ii) Kujenga uwezo wa kuzuia, kujikinga, kujiandaa na 

kukabiliana na maafa yanapotokea kwa kuwa na 

mpango mzuri wa mafunzo na utafiti. 

 

(iii) Endesha shughuli za kukabiliana na maafa ili kuokoa 

maisha na mali kwa kuandaa na kuwa na vifaa, 
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chakula, maji, madawa na mahitaji muhimu kuokoa 

waathirika pamoja na kurejesha huduma muhimu za 

umma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SURA YA PILI 

 

2.0 MATAMSHI YA SERA YA MENEJIMENTI YA MAAFA 

 

Menejimenti ya maafa inahusisha uratibu, udhibiti, utekelezaji na 

tathimini ya shughuli zote zinazounda mzingo wa utaratibu wa 

kudhibiti maafa.  Utaratibu huu unazingatia uzuiaji, upunguzaji athari 

mara maafa yatokeapo, kujiandaa na jinsi ya kukabiliana nayo punde 

yanapotokea na kurudisha hali ilivyokuwa kabla ya maafa kutokea.  

Taratibu hizi mara zote huwa zinakwenda sambamba kwenye 

utekelezaji. Hatua za kwanza zinahusisha upunguzaji athari na 

kujiandaa kukabiliana na maafa ambazo ni shughuli za maendeleo 

zikifuatiwa na kukabiliana na maafa na hatimaye urudishaji wa hali 

ilivyokuwa kabla ya maafa kutokea.  Hatua hii inahusisha shughuli za 

ukarabati na ujenzi.  Mapitio baada ya maafa ni shughuli nyingine 

muhimu japo haipo moja kwa moja kwenye mzingo wa menejimenti ya 

maafa. 

 

2.1 Vipengele vya Menejimenti Ya Maafa 

 

2.1.1  Kuzuia na Kupunguza Athari 

 

(a) Hoja: 

 

Uzuiaji na upunguzaji athari zinazotokana na maafa unalenga katika 

kukabili matukio mabaya ya maafa yatokeapo kwenye jamii na mali 

zao.  Uzoefu unaonyesha kwamba, mipango ya maendeleo ya 

kisekta haikidhi moja kwa moja shughuli za uzuiaji na upunguzaji wa 

madhara punde maafa yatokeapo.  Shughuli zote za maafa toka 
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sekta moja hadi nyingine hazijaratibiwa vizuri.  Mara nyingi hata 

pale ambapo kanuni za kuzuia maafa zipo, hazikaziwi vya kutosha 

hivyo kutoa mwanya kwa maafa kutokea. 

 

(b) Madhumuni: 

 

Kuoanisha masuala ya menejimenti ya maafa kwenye Sera, mipango 

na mikakati ya wadau wote ili kuboresha uzuiaji na upunguzaji 

athari mara maafa yatokeapo. 

 

(c)       Tamko la Sera: 

 

(i) Wadau wote kuhakikisha kwamba shughuli za 

kuzuia na kupunguza athari za mafaa 

zinajumuishwa kwenye mipango yao ya kisekta; 

 

(ii) Wadau wote kuhakikisha kwamba wanazingatia 

sheria na kanuni zinazosimamia masuala yote ya 

menejimenti ya maafa yanayohusiana na majengo, 

afya, usafiri, moto, matumizi ya ardhi, mazingira na 

mabaki ya viwandani. 

 

2.1.2 Kujiandaa Kukabiliana na Maafa: 

 

(a)  Hoja: 

 

Kujiandaa kukabiliana na maafa kunahusisha kuandaa 

hatua muhimu za kiutawala, kisheria na kiufundi zenye 

lengo la kupunguza madhara kwa wanaokabiliwa na 

maafa.  Hizi ni pamoja na utoaji wa tahadhari ya awali, 

mafunzo, mfumo wa mawasiliano, mipango ya uokoaji, na 

utafutaji wa rasilimali.  Zoezi hii linahitaji kurudusiwa mara 

kwa mara mifumo na mipango, urekebishaji, na kufanya 

majaribio.  Kwa sasa mifumo iliyopo bado haijaendelezwa 

na mingine muhimu haipo kabisa.  Pale inapokuwepo, 

haifanyiwi majaribio kuona ufanisi au dosari zake ili 

zirekebishwe. 

 

(b)  Madhumuni: 

 

Kuhakikisha asasi zote zenye jukumu la menejimenti ya 

maafa zinajiandaa, ziratibiwa na zinakuwa na rasilimali na 
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nyenzo za kukabili maafa; mfano hospitali na vikosi vya 

zima moto. 

 

(c)  Tamko la Sera: 

 

(i) Sheria ya Na. 9 ya Kuratibu Misada ya Maafa ya 

mwaka 1990 irekebishwe ili iendane na dhana 

nzima ya menejimenti ya maafa. 

 

(ii) Sekta Ongozi kwa kushirikiana na wadau wengine 

wa maafa wawe na utaratibu mahususi wa 

kuanzisha na kuweka vifaa muhimu, mfumo wa 

tahadhari na mbinu mbali mbali za kukabiliana na 

maafa ya kila aina. 

 

2.1.3 Kukabili Maafa:  

 

(a) Lengo: 

 

Kukabili maafa kunalenga katika  kuokoa maisha na 

kuyashughulikia mahitaji ya dharura ya waathirika wa maafa. 

Shughuli zinazojumuisha kukabili maafa ni pamoja na atoaji wa 

tahadhari ya awali, tathmini ya haraka ya madhara na mahitaji ya 

waathiria; pamoja na mahitaji ya rasilimali.  Nyingine ni utafutaji 

na uokoaji, kuhamisha watu, ugawaji wa misaada ya kibinadamu, 

na ujenzi wa makazi ya muda. 

 

Uzoefu unaonyesha kwamba Sheria ya Kuratibu Misaada ya 

Maafa Na. 9 ya mwaka 1990 inatoa mwongozo wa jinsi ya 

kukabiliana na dharura, hususan ugawaji wa misaada na sio 

menejimenti nzima ya maafa.  Muundo na majukumu katika 

ngazi za chini haukuzingatiwa ipasavyo na mahitaji mengine 

muhimu kwa ajili ya ufanisi katika kukabili maafa hayatoshelezi.  

Aidha sheria ina upungufu mwingine wa kukosekana ari katika 

utekelezaji wake na ushirikishwaji duni wa wadau wengine. 

 

(b) Madhumuni: 

 

Serikali ianzishe mfumo mzuri wa kisheria, kiutawala na kiasasi 

utakaoleta ufanisi katika kukabili maafa ili kupunguza athari 

punde 

maafa yanapotokea. 
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(c) Tamko la Sera: 

 

(i) Serikali na wadau wengine kuanzisha mfumo wa 

kukabiliana na maafa ukiwa na muundo wa utoaji 

maelekezo, mafunzo ya kutosha kwa watumishi na 

zana zinazofaa kwa kukabiliana na aina zote za 

maafa. 

 

(ii) Kufanya mapitio ya mara kwa mara, marekebisho, 

kuhuisha na kuufanyia majaribio mfumo mzima wa 

kubaini ufanisi wake. 

 

(iii) Kuwa na mfumo wa ushirikiano wa kikanda ili 

kuwezesha upatikanaji wa msaada toka nchi 

nyingine pale inapobidi. 

 

2.1.4 Kurejesha Hali: 

 

(a) Hoja: 

 

Hatua ya urejeshaji wa hali inalenga kwenye kuirudisha jamii 

iliyoathirika na maafa kwenye hali yake ya kawaida au iliyobora 

zaidi. Hatua hizi ni pamoja na kurudisha huduma za maji, makazi, 

umeme, mawasiliano, haduma za madawa. 

 

Hatua ya kujenga na ukarabati ni ya muda mrefu inayolenga 

kurudisha huduma zote kama vile kujenga upya miundo mbinu 

iliyoharibika sana kuhuisha na kuboresha eneo lililoathirika.  

Uzoefu uliopo unaonyesha kuwepo na msisitizo katika kukabili 

maafa huku urudishaji hali, ukarabati na ukarafati vikiachwa bila 

kuguswa.  Tabia hii imedumaza maendeleo yaliyopatikana kwa 

kipindi kirefu. 

 

 

(b) Madhumuni: 

 

Serikali ihakikishe kwamba rasilimali za kutosha zinapatikana na 

kuwe na utaratibu maalum wa kurejesha hali na ukarabati wa 

eneo lililokumbwa na mafa. 

 

 (c) Tamko la Sera: 
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(i) Sekta zinazohusika zitenge fedha za dharura na 

mpango maalum uanzishwe wa kuhakikisha 

mifumo iliyoharibiwa na maafa inarudishwa katika 

hali yake ya kawaida; 

 

(ii) Halmashauri zihakikishe ushirikishaji wa waathirika 

wa maafa katika programu za kurejesha hali; 

 

(iii) Mipango ya kijamii na ushauri nasaha haina budi 

kuanzishwa ili kuisaidia jamii iliyoathirika kurejea 

katika hali ya kawaida. 

 

2.1.5 Tathmini Baada ya Maafa Kutokea: 

 

(a) Lengo: 

 

Uzoefu unaopatikana kutoka  na maafa ya nyuma ni muhimu 

sana katika kuboresha hatua mbali mbali za kuchukua mara 

litokeapo janga lingine.  Kinachofanyika ni kuanzisha tume za 

uchunguzi na kutafuta ukweli na sio kuwa na utoaji wa taarifa 

baada ya tukio wala kujifunza kutokana na uzoefu 

 

(b) Madhumuni: 

 

Serikali ifanye mapitio baada ya maafa kutokea pamoja na utoaji 

wa taarifa ili uzoefu unaopatikana utumike mara litokeapo janga 

lingine. 

 

(c)  Tamko la Sera: 

 

Asasi Ongozi na wasimamizi wakuu wa tukio (Incident 

Commanders) waandae mapitio na taarifa za kina kwa kila tukio 

la maafa wanalosimamia. 

 

 

 

 

 

2.1.6 Upatikanaji wa Fedha: 

 

(a) Lengo: 
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Fedha za dharura kwa ajili ya misaada ya kukabiliana na maafa 

kwa wadau wote zinatakiwa zipatikane kwa haraka.  Mikataba ya 

makubaliano kati ya serikali na wadau wengine iwepo ili 

kuidhinisha matumizi mazuri ya rasilimali wakati wa dharura.  Hii 

itaiwezesha nchi kuwa na uwezo wa kupunguza athari za maafa 

mbali mbali pamoja na kujiandaa kuyakabili. Uzoefu unaonyesha 

kwamba yote haya yamekuwa hayafanyiki. 

 

(b) Madhumuni: 

 

Serikali na wadau wengine kutenga fedha za kutosha katika 

bajeti zao ili kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.  Lazima 

ziwepo fedha za kutosha kuzuia, kujiandaa na kupunguza athari 

za maafa. 

 

(c) Tamko la Sera: 

 

(i)  Serikali ianzishe taratibu muafaka pamoja na 

rasilimali za kutosha kukabiliana na maafa pamoja 

na dharura nyingine; 

 

(ii)  Fedha na rasilimali nyingine zilizotengwa na 

wadau mbali mbali kwa ajili ya maafa, taarifa zake 

ziwe wazi kwa serikali ili iweze kuratibu vizuri 

matumizi yake na kuondoa uwezekano wa 

kulundika pamoja rasilimali ambazo zingeweza 

kutumika mahali pengine; 

 

(iii)  Serikali ianzishe mfuko wa menejimenti ya maafa 

ambapo wadau na wafadhili mbali mbali wataweza 

kuchangia. 

 

2.1.7 Mambo ya Ujumla ya Kisera: 

 

Maafa mara nyingi huathiri sekta mbali mbali na kuvuka mipaka 

ya nchi.  Hivyo menejimenti yake inahusisha shughuli za asasi 

zaidi ya moja. Menejimenti ya maafa inahitaji ushirikiano wa 

sekta mbali mbali na taaluma mbali mbali kwa mwingiliano wa 

sera, miradi, mipango, na mikakati.  Mafanikio ya utekelezaji wa 

sera hizi unahitaji kuwa na majadiliano na makubaliano kwa 

kuhusisha sheria zinazotumika katika sekta mbalimbali.  Mambo 

ya ujumla yaliyozingatiwa ni pamoja na: - 
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2.1.7.1 Makundi Maalum 

 

(a) Lengo: 

 

Maafa yanapotokea waathirika wakuu ni wanawake, 

watoto, walemavu na wazee.  Makundi haya ambayo yako 

kwenye uwezekano mkubwa wa kuathirika kutokana na 

nafasi yao katika jamii yanahitaji uangalizi maalum wakati 

wa kukabili maafa na huhitaji msaada tofauti na wathirika 

wengine. Kwa mfano wakati wa mfarakano wa kijamii 

wanawake na watoto mara nyingi hufanyiwa vitendo 

vibaya vinavyokiuka haki za binadamu. Uzoefu 

unaonyesha kwamba hakuna uchambuzi wa kina 

unaogusa masuala haya wakati wa maafa. 

 

(b) Madhumuni 

 

Wadau wote wa menejimenti ya maafa watilie maanani 

uwezo na hali halisi ya makundi maalum katika kukabili 

maafa. 

 

(c )  Tamko la Sera: 

 

 

(i) Serikali na wadau wengine kwenye 

menejimenti ya maafa wazingatie mahitaji 

ya makundi maalum wanapotekeleza 

wajukumu yao; 

 

(ii)      Uangalizi mahsusi utolewe kwa makundi 

maalum kwenye ngazi zote za menejimenti 

ya maafa. 

 

2.1.7.2   Ushirikiano wa Kikanda: 

 

(a ) Lengo 

 

Ni dhahiri kwamba hakuna sehemu ya dunia isiyoweza 

kukabiliwa na maafa.  Nchi moja moja zina uwezo mdogo 

wa kukabili maafa kwa kuwa maafa yana asili, tabia na 

matokeo ambayo huvuka mipaka ya kitaifa, hivyo 

ushirikiano wa kinchi na ki-eneo ni muhimu, Tanzania ni 
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mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya 

Ushirikiano wa Nchi za Kusini mwa Afrika , Umoja wa 

Afrika , na Umoja wa Mataifa .  Kwenye vyombo hivi nyote 

kuna msisitizo mkubwa wa kuzitaka nchi wanachama 

kuweka utaratibu mzuri wa kukabiliana na maafa.  Tatizo 

linalokabili jumuiya hizi za  kikanda ni ukosefu wa 

rasilimali za kutosha na kipaumbele katika udhibiti wa 

maafa. 

 

(b) Madhumuni: 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ijihusishe katika fora 

mbali mbali kuhusu menejimenti ya maafa kikanda kwa 

kuweka utaratibu utakao iwezesha ishiriki kikamilifu katika 

masuala ya maafa kikanda. 

 

(c) Tamko la Sera: 

 

Serikali iridhie na kutekeleza mikataba ya kimataifa juu ya 

upunguzaji majanga na mingine inayohusu maafa 

yanayotokea bila kujali mipaka ya nchi. 

 

 

2.1.7.3. Mfumo wa Tahadhari 

 

(a)   Lengo: 

 

Uwezo na ufanisi mzuri wa kukabili maafa unategemea 

kiwango cha maendeleo ya mfumo wa kutoa tahadhari. 

Kiwango cha athari ya maafa kinategemea tahadhari 

iliyotolewa na kiwango cha jamii kuzingatia tahadhari 

hiyo.  Mifumo ya tahadhari lazima ieleweke vizuri, 

iendelezwe na kufanyiwa majaribio ya mara kwa mara ili 

iweze kuleta ufanisi.  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 

Kitengo cha Kutambua Matetemeko ya Ardhi kilicho chini 

ya Wizara ya Nishati na Madini, Mtandao wa Kutoa 

Tahadhari za Ukame na Njaa, Kitengo cha Kudhibiti 

Magonjwa ya Mimea na Idara ya Usalamai wa Chakula 

chini ya Wizara ya Kilimo na Chakula na Kitengo cha 

Dharura na Maafa chini ya wizara ya Afya ndivyo vyombo 

vyenye jukumu la kisheria la kutoka tahadhari ya awali.  

Ufanisi katika utendaji wa vitengo hivi unadumazwa na 

ukosefu wa vifaa vya kisasa, watalam na fedha. Aidha 
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mbinu za asili za kutabiri majanga hazijaendelezwa 

kuweza kutoa utabiri unaofaa.  Kwa ujumla hakuna 

utararatibu makini wa kutoa tahadhari ya awali hapa 

nchini. 

 

(b)     Madhumuni: 

 

Mifumo ya Tahadhari za awali iendelezwe na kuimarishwa 

ili kuhakikisha jamii inapata taarifa sahihi na mapema. 

 

 

 

   (c) Tamko la Sera: 

 

(i) Wizara zenye vitengo vyenye jukumu la 

kutoa tahadhari za awali ziwekeze vya 

kutosha katika kuviimarisha ili viweze kutoa 

taarifa sahihi na kwa wakati muafaka; 

 

(ii) Serikali ihakikishe mifumo ya tahadhari ya 

awali ya kiasili inapitiwa upya, kuendelezwa, 

na kuimarishwa ili iweze kutoa taarifa za 

kuaminika na tafsiri yake ili jamii ijiandae 

ipasavyo; 

 

(iii) Serikali ianzishe ishara kwa kila janga na 

kuhakikisha wanajamii wazifahamu. 

 

2.1.7.4 Misaada kwa Waathirika wa Maafa: 

 

(a) Lengo: 

   

Uzoefu unaonyesha kwamba hakuna utaratibu 

mahsusi wa kutoa misaada kwa waliopatwa na maafa.  

Mambo muhimu kama aina ya misaada inayotakiwa 

wakati inapohitajika, Mlengwa ni nani, na kipindi 

ambacho msaada unatakiwa hayajapatiwa ufumbuzi 

na mara nyingine kumekuwa na mtazamo wa kisiasa. 

 

(b) Madhumuni: 

 

Serikali iweke vigezo na kanuni za kutoa huduma za 

msaada na vijulikane kwa wadau wote. 
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(c) Tamko la Sera: 

 

Serikali haina budi kuandaa mwongozo wa kusimamia 

utoaji wa misaada kwa waathirika wa maafa mbali 

mbali na ujulikane kwa walengwa wote na wahisani.  

Mwogozo ufafanue vipengele kama: kipindi msaada 

unapotakiwa, kiwango cha athari, aina na kiasi chake 

ili kuondoa uwezekano wa kulundikana kwa juhudi 

mbali mbali eneo moja na malalamio yasiyo ya lazima. 

 

 

 

 

 

 

 

2.1.7.5 Hifadhi ya Mazingira: 

 

 (a) Lengo: 

 

Maafa yanaharibu mazingira.  Pia uharibifu wa mazingira 

unasababisha maafa.  Hakuna juhudi za pamoja 

zilizochukuliwa na jamii ili kuzuia uharibifu wa mazingira 

ili hatimaye kupunguza uwezekano wa maafa kutokea.  

Aidha hakuna juhudi za makusudi za kuhifadhi mazingira 

baada ya maafa kutokea. 

 

(b) Madhumuni: 

 

(i) Serikali iweke kanuni za hifadhi ya mazingira 

ili kuyalinda maafa yatokeapo; 

 

(ii) Serikali ifanye tathmini ya mazingira ili 

kuyalinda yasiharibiwe maafa yatokeapo; 

 

(iii) Miradi inayoanzishwa na kutekelezwa 

izingatie tathmini na matokeo yake katika 

mazingira; 

 

(iv) Serikali na wadau wengine hawana budi 

kutoa elimu ya hifadhi ya mazingira. 
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SURA YA TATU 

 

 

3.0 MUUNDO WA MENEJIMENTI YA MAAFA: 

 

3.1 Maelezo Ya Jumla: 

 

Madhara ya maafa ni mengi na hudumu kwa muda mrefu. Kukabiliana 

nayo kunahitaji ushirikishwaji wa sekta nyingi kwani asasi moja haiwezi 

kukidhi mahitaji katika kukabilina na maafa. Ili kuepuka urasimu na 

kuingiliana katika majukumu, ni vema kuwepo kwa muundo 

unaojulikana wa kila taasisi na majukumu yake katika ngazi zote. Sera 

hii inaainisha muundo na majukumu muhimu kuanzia ngazi ya Taifa 

hadi jamii ili masuala yahusuyo maafa yaweze kushughulikiwa 

kikamilifu. Msisitizo utakuwa katika kuanzisha na kuimarisha miundo hii 

katika utoaji mafunzo, upatikanaji wa rasilimali na kuimarisha uratibu. 

 

3.1.1. Kamati: 

 

Kamati za menejimenti ya maafa zitaundwa kuanzia ngazi ya mkoa, 

wilaya ambapo kwa ujumla zitakuwa na majukumu ya kuratibu, 
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kuelekeza, kuidhinisha na kudhibiti shughuli zote za menejimenti ya 

maafa katika maeneo yao. Kamati hizi zitaitwa Kamati ya Maafa ya 

Mkoa) na Kamati ya Maafa ya Wilaya. (Angalia kiambatisho 1 na 2). 

 

3.1.2 Kamisheni ya Menejimenti ya Maafa: 

 

Idara ya Kuratibu Misaada ya Maafa kama ilivyofafanuliwa kwenye 

sheria na 9 ya mwaka 1990 chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, haina budi 

kurejewa na badala yake ianzishwe Kamisheni ya Menejimenti ya 

Maafa. Kamisheni hii itakuwa ndicho chombo kikuu cha kushughulikia 

masuala ya maafa kitaifa ambapo itahusika na masuala yote ya 

utekelezaji wa sera, kuratibu programu za maafa, operesheni na 

mipango ya kukabiliana na maafa kitaifa. Kamisheni hii vile vile itaratibu 

mahusiano ya kitaifa na kimataifa. (Angalia kiambatisho  A2) 

 

3.1.3 Asasi Ongozi: 

 

Asasi Ongozi na zitakazosaidia, zitaainishwa kwa kila tukio muhimu la 

menejiment ya maafa. Asasi hizi hazina budi kuhuhisha sheria zilizopo 

pamoja na Kanuni za Utendaji Kazi zihusuyo maafa hayo katika sekta 

husika. Mwogozo wa Kitaifa wa Kudhibiti Maafa utaainisha na 

kufafanua wajibu na majukumu ya kila asasi. 

 

 

 

 

 

3.1.4 Kamati za Kitaalamu: 

 

Kamati za Kitaalamu zitaundwa kwa kila sekta na zitakuwa na wajibu wa 

kutoa ushauri wa kitaalamu kwa maafa yanayohusu sekta husika. 

 

3.1.5 Vitengo vya Menejimenti ya Maafa: 

 

Kila mdau katika menejimenti ya maafa, ataanzisha kitengo au 

atakuwepo ofisa mmoja mahsusi atakayehusika katika kuratibu na 

kufuatilia masuala ya maafa. 

 

3.1.6 Timu za Kukabili Maafa 

 

Kutakuwepo na timu za kukabiliana na dharura na maafa kila 

inapotokea katika ngazi zote. 
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3.1.7 Ngazi ya Jamii: 

 

Katika ngazi ya jamii, yaani ngazi ya Kata na Vijiji ambako ndiko maafa 

yanapotokea, kamati za menejiment ya maafa zitaanzishwa na kuwa 

“mstari wa mbele” katika menejimenti ya maafa. Dhana kuu ya muundo 

huu (kuanzia ngazi ya taifa hadi jamii) ni ili kuhakikisha kuwa kuna 

utaratibu madhubuti wa kukabiliana na maafa kwa lengo la kuokoa 

maisha ya watu na mali zao. 

 

3.2 Wajibu na Majukumu ya Wadau Wengine: 

 

Serikali kwa upande wake itahakikisha kuwa inafahamu raia wake, 

taasisi, sekta binafsi, na taasisi zisizo za kiserikali pamoja na wahisani 

wenye ujuzi na taaluma muhimu kama rasilimali za kutumika endapo 

maafa yatatokea. Taasisi/asasi muhimu na majukumu yao yatakuwa 

kama ifuatavyo: 

 

3.2.1 Vikosi vya Ulinzi na Usalama: 

 

Vikosi vya majeshi ya ulinzi na usalama vina nafasi mahsusi. Hii ni kwa 

sababu vina vyombo vya usafiri, vina mfumo unaojulikana pamoja na 

utaalamu wa fani zote. Aidha vinaweza kufanya kazi kwa kujitegemea 

na kwa utaratibu waliojiwekea. Majeshi yanaweza kusaidia juhudi za 

jamii endapo hali ya hatari au maafa yanapotokea na, endapo 

wataombwa kufanya hivyo. Majeshi yanaweza kufanya kazi ya ziada 

pale jamii inaposhindwa kabla ya kuomba msaada kutoka nje ya nchi. 

 

 

 

 

 

 

3.2.2 Ushiriki wa Sekta Binafsi 

 

Sekta binafsi inao utaalam, vifaa pamoja na fedha za kuweza kusaidia 

juhudi za serikali. Vilevile wanawajibika kuhakikisha usalama wa mali 

zao pamoja na kuhakikisha kuwa wanachukua tahadhari pindi dharura 

au majanga yanapotokea. Hata hivyo sekta binafsi katika shughuli zake, 

huvutiwa sana na faida, hivyo changamoto hapa ni jinsi gani sekta hii 

inavyoweza kushirikishwa katika menejimenti ya maafa na hususan 

katika kukabiliana na majanga katika kuzifanya huduma za kibiashara 

zitolewe bure wakati janga linapotokea. Hii ni pamoja na huduma za 

hospitali na maji. Serikali itaweka utaratibu wa huduma zitakavyotolewa  
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kutokana na rasilimali zinazomilikiwa na watu binafsi, na kuweka 

utaratibu wa makubaliano maalum. 

 

3.2.3. Idara ya Zima Moto na Uokoaji: 

 

Idara ya zima moto na uokoaji inao ujuzi wa kukabiliana na majanga ya 

moto pamoja na kuratibu masuala yanayohusiana na moto. Idara 

itahakikisha kuwa inawatumia wadau mbalimbali katika kutoa huduma 

bora ya zima moto mijini na vijijini. Idara itahakikisha inahuisha sheria 

zilizopo ili kuiwezesha sekta binafsi kutoa mchango wake kikamilifu. 

Idara pia itasimamia kuwa sheria ya zimamoto inatekelezwa kwa 

ukamilifu na kila mdau. 

 

3.2.4 Jeshi la Polisi: 

 

Jeshi la Polisi lina majukumu maalumu katika kupunguza athari, 

kujiandaa na kukabiliana na maafa hususan katika kulinda usalama wa 

raia na mali zao, uokoaji, kuhamishaji, udhibiti wa makundi na majanga 

ya mioto. Majukumu mengine ni utoaji wa huduma ya kwanza ya 

dharura, huduma ya mawasiliano, na kuwahudumia majeruhi. Jeshi la 

polisi watafanya mafunzo na mazoezi ya mara kwa mara ili kupata 

mbinu mpya katika kukabiliana na maafa. 

 

3.2.5 Asasi zisizo za Kiserikali 

 

Asasi zisizo za kiserikali, zina uwezo na rasilimali za ziada ambazo ni 

muhimu katika kusaidia juhudi za serikali wakati wa dharura. Asasi hizi 

zina manufaa kwa kuwa zinajihusisha kwa karibu zaidi katika masuala 

ya kijamii. Zinajihusisha katika uhamasishaji jamii, utoaji mafunzo, kutoa 

misaada mbalimbali, na kusaidia miradi ya kujitegemea. 

 

3.2.6 Taasisi za Kimataifa 

 

Taasisi za Umoja wa Mataifa pamoja na asasi nyingine za kimataifa ni za 

muhimu sana katika menejimenti ya maafa, kwa kuwa hutoa misaada 

ya kifedha, vifaa na utaalamu. Mahusiano zaidi yatafanywa na 

kuimarishwa ili kuweza kupatiwa misaada zaidi na utaalamu 

unaohitajika kwa ajili ya kuimarisha menejimenti ya maafa nchini. 

 

3.2.7 Vyombo vya Habari 

 

Vyombo vya habari vina umuhimu mkubwa katika kufanikisha 

operesheni za maafa. Vina uwezo mkubwa wa kufanya mawasiliano na 
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kutoa taarifa kwa wadau mbalimbali kuhusiana na maafa. Vyombo vya 

habari havina budi kuwahamasisha wananchi kwa kutoa tahadhari na 

ukusanyaji rasilimali zinazoweza kusaidia katika kukabiliana na 

majanga. 

Idara zote pamoja na asasi zitoazo mafunzo ya utoaji habari, hazina 

budi kuhuisha masuala ya maafa katika mitaala yao hususan katika 

utendaji wao wa kila siku. Vyombo vya habari vinaaswa kuwajibika zaidi 

katika kutoa taarifa za maafa kwani taarifa hizi ni nyeti na zinahitaji 

umakini wa hali ya juu zinapotolewa. 

 

3.2.8 Ngazi ya Jamii na Familia 

 

Jamii katika ngazi ya kijiji na hata mtu mmojo mmoja wanalo jukumu 

kwa kutumia uwezo walionao katika kulinda maisha yao na mali 

visiathirike na maafa. Hatua zitakazochukuliwa na jamii pamoja na mtu 

mmojammoja, zitasaidia katika kuamsha ari ya kukabiliana na maafa. 

Sera hii, inalenga katika kuimarisha uwezo wa kijamii wa kukabiliana na 

maafa mbalimbali kwa kujumuisha katika mipango, mategemeo na 

mahitaji yao pamoja na njia mbadala za kukabiliana na maafa pindi 

yatokeapo. 

 

3.3 Taratibu za Kisheria 

 

Ili sera hii iweze kutekelezwa kwa ukamilifu, inahitaji kuwepo nguvu ya 

kisheria, mwongozo, maelekezo, ushirikishwaji wa jamii, pamoja na 

fedha. Sheria ya maafa Na. 9 ya mwaka 1990 inayotumika hivi sasa, 

haina budi kufanyiwa marekebisho ili iweze kukidhi sera hii. Vilevile 

sheria nyinginezo zilizopo kwenye idara za serikali zinazohusiana na 

maafa hazina budi kufanyiwa marekebisha ili ziweze kwenda 

sambamba na marekebisho ya sheria mpya iliyorekebishwa. Sheria ya 

menejimenti ya maafa itaelekeza mikakati ya kupunguza uwezekano wa 

kukumbwa na maafa vilevile kuongeza uwezo wa kitaifa wa kukabiliana 

na kupunguza athari za maafa pindi yanapotokea. Sheria vilevile 

itaainisha taratibu za kifedha kwa kutaja vyanzo mbalimbali, utoaji 

motisha na ushirikishwaji wa jamii katika kuandaa mipango ya 

menejimenti ya maafa. Utaratibu wa kuridhia ushirikiano wa kikanda 

kwa njia ya mikataba na makubaliano yanayohusu masuala ya maafa 

itafafanuliwa  vizuri katika sheria. 

 

3.4  Ufuatiliaji na Tathmini: 

 

Ufuatiliaji na kufanya tathmini kitaifa ni jukumu la Kamisheni ya 

Menejimenti ya Maafa (KMM) ambayo itatekeleza majukumu yake kwa 
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ushirikiano wa karibu sana na wizara zinazohusika. Katika ngazi ya 

mikoa, Sekretarieti za mikoa ndizo zenye jukumu la kufuatilia na 

kufanya tathmini. Vilevile serikali za mitaa, miji, manispaa na jiji, 

zitahusika na kufuatilia na kufanya tathmini katika maeneo yao. Wadau 

(jumuia ya kimataifa, mashirika ya dini asasi zisizo za kiserikali na za 

kijamii, wafanya biashara) wana majukumu makubwa katika kutekeleza 

masuala mbalimbali ya menejimenti ya maafa, hivyo nao 

watashuirikishwa katika kufuatilia na kutathmini katika nafasi zao. 

 

Kamisheni ya Menejimenti ya Maafa kama mratibu, itahusika katika 

kukusanya na kuchambua taarifa mbalimbali za utekelezaji wa 

programu za menejimenti ya maafa. Taarifa hizi zitasaidia katika 

kuainisha mapungufu yaliyopo katika malengo yaliyowekwa na 

utekelezaji halisi. Taarifa hii itachapishwa na hatimae kujadiliwa kwenye 

kongamano la wadau wote. Sambamba na sera hii, haina budi vilevele 

kuwepo na Sheria, Mwongo wa Taifa wa Kudhibiti Maafa, Mpango wa 

Kukabiliana na Maafa na Ramani inayoonyesha matukio ya maafa 

mabalimbali. Nyaraka zote hizi hazina budi kukamilishwa na 

kusambazwa kwa wadau wote katika ngazi mbalimbali. 

 

3.5   Majumuisho: 

 

Ili sera hii iweze kufanyiwa kazi ipasavyo,hapana budi kuwepo fedha za 

kutosha kwa ajili ya kugharamia shughuli za menejimenti  hususan 

katika kujikinga na kujiandaa katika kukabiliana na maafa. Aidha, lazima 

kuwepo na muundo thabiti katika ngazi zote unaoonyesha jinsi 

masuala ya maafa yatakavyo shughulikiwa. Sheria hainabudi kuwepo ili 

sera hii iweza kutekelezeka. Mwisho patakuwepo na uhamasishaji wa 

jamii katika kukabiliana na maafa hasa katika maeneo ya kuzuia na 

kupunguza athari za maafa pindi yatokeapo, kujiandaa katika 

kukabiliana nayo. 
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Kiambatisho Na. 2 

 

 

MAJUKUMU YA KAMATI NA WADAU WENGINE 

 

 

1.0 Tume ya Menejimenti ya Maafa 

 

1.1 Jukumu la Jumla: 

 

Jukumu la jumla la Tume ya Menejimenti ya Maafa litakuwa ni uratibu 

na utekelezaji wa programu za udhibiti wa maafa zinazohusisha sekta 

nyingi.  Hii ni pamoja na kusimamia utekelezaji wa Sera na mikakati 

katika ngazi mbali mbali. 

 

1.2 Majukumu Mahususi: 

 

Majukumu maalumu ya Tume yatakuwa kama ifuatavyo: 

 

(i) Kuratibu masuala yote ya udhibiti wa maafa nchini; 

 

(ii) Kuwezesha ujengaji wa uwezo katika ngazi zote, ambazo ni 

Taifa, Mikoa, Wilaya, Kata na Vijiji; 

 

(iii) Kuwianisha mipango ya maendeleo ya sekta katika ngazi mbali 

mbali za utawala; 

 

(iv) Kuhakikisha mifumo ya udhibiti wa habari inajumuishwa katika 

programu za kijamii za kuelimisha Umma; 
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(v) Kuainisha na kuweka alama na ramani majanga yote yalipo 

nchini na kufanya uchambuzi wa urahisi/uwezekano wa 

kuwepo na hatari mara kwa mara na kwa wakati uliopangwa; 

 

(vi) Kuhakikisha kamati za maafa katika ngazi za Mikoa, Wilaya, 

Kata na Vijiji zinaundwa kwa hatua; 

 

(vii) Kuhakikisha taratibu zinaandaliwa zinazofaa kwa ajili ya 

kuendeleza timu za kujitolea za udhibiti wa Maafa; 

 

(viii) Kuwa Mtunzaji Mkuu wa kumbukumbu na habari 

zinazopatikana wakati huo na inapowezekana kutawanya kwa 

wakati habari hizo kwa wadau kupitia, magazeti, vipeperushi, 

mikutano, na vyombo vingine vya uenezaji wa habari kama 

inavyofaa. 

 

(ix) Kufanya kazi nyingine yoyote itakayotakiwa kuifanya. 

 

 

 

 

2.0 Muundo Katika Mikoa na Majukumu: 

 

2.1 Kamati ya Menejimenti ya Maafa ya Mkoa 

 

Sekretariati ya Mkoa, wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi wa Mamlaka za 

Mitaa, wataunda Kamati ya Maafa ya Mkoa chini ya uenyekiti wa Mkuu 

wa Mkoa. Wajumbe watakao karibishwa kwenye kamati na mwenyekiti 

watakuwa ni Asasi za Kijamii (Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Vikundi 

vya Kijamii), wawakilishi wa jumuiya za wafanyabiashara, viongozi wa 

mashirika ya dini na watu maarufu katika mikoa. 

 

Kamati ya Maafa ya Mkoa itakuwa ndiyo chombo cha utekelezaji na 

usimamizi wa mali za Udhibiti wa Maafa katika mkoa.  Kila kamati ya 

mkoa itakuwa ni njia ya habari na raslimali na kiungo katika utekelezaji 

wa  madhumuni na malengo na vipaumbele kati ya wilaya na Taifa.  Ili 

kuleta ufanisi katika utekelezaji wa majukumu Mamlaka ya mkoa 

itateua mtu mmoja hususan Afisa Mipango au itaanzisha kitengo 

kitakachohusika na uratibu wa udhibiti wa shughuli za maafa katika 

mkoa. 

 

2.2 Majukumu ya Kamati ya Maafa ya Mkoa: 
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Kama Asasi Ongozi katika mkoa, Kamati ya Maafa ya Mkoa itakuwa na 

majukumu yafuatayo:- 

 

(i) Kufuatilia kwa wakati wote majanga, hatari na matishio ya 

maafa na hali za uwezekano wa watu kukumbwa na maafa 

katika mkoa; 

 

(ii) Kufanya uchambuzi kutokea kwa maafa katika maeneo sugu 

na kutoa maoni na mapendekezo juu ya kupunguza 

uwezekano wa watu kupatwa na maafa; 

 

(iii) Kuainisha mahitaji ya mafunzo na kuendesha/kutoa elimu, 

mafunzo na kuelemisha Umma; 

 

(iv) Kukusanya zana na kuratibu hatua mbali mbali zinazofanywa 

na Asasi nyingine; 

 

(v) Kuhakikisha udhibiti wa maafa unakuwa ni imara, na 

kuonekana katika vipaumbele na miongozo ya mkoa na Taifa; 

 

(vi) Kuunga mkono utekelezaji wa programu za udhibiti wa 

maafa zilizokubaliwa katika mkoa. 

 

(vii) Kukusanya raslimali za kifedha na vifaa vinavyohitajika kwa 

ajili ya udhibiti wa maafa. 

 

3.0 Muundo Katika Wilaya na Majukumu: 

 

3.1 Kamati ya Menejimenti ya Maafa ya Wilaya 

 

Halmashauri za wilaya zina jukumu la uainishaji, ukutekelezaji, ufutiliaji 

na upimaji wa programu za maendeleo za wilaya.  Hivyo, timu ya 

menejimenti ya wilaya itakuwa ni kamati ya menejimenti ya maafa ya 

wilaya chini ya uenyekiti wa mkuu wa wilaya na mkurugenzi mtendaji 

wa wilaya atakuwa ni katibu.   Wajumbe zaidi watatoka katika mashiriki 

ya kijamii, wawakilishi wa jumuiya ya wafanyabiashara, viongozi wa 

mashirika ya dini na watu maarufu katika wilaya. 

 

3.2 Majukumu ya Kamati ya Maafa ya Wilaya 

 

Kamati ya udhibiti wa Maafa ya Wilaya itakuwa na majukumu 

yafuatayo: 
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(i) Kuhuisha masuala ya Udhibiti wa Maafa katika mipango ya 

wilaya; 

 

(ii) Kufuatilia kwa wakati wote, majanga, hatari, na matishio ya 

maafa na hali za uwezekano wa watu kukumbwa na maafa katika 

wilaya; 

 

(iii) Kufanya uchunguzi juu ya kutokea kwa maafa katika maeneo 

sugu na kutayarisha maoni na mapendekeza ya jinsi ya 

kupunguza urahisi/uwezekano wa watu kukumbwa na maafa; 

 

(iv) Kuainisha na kuchora ramani ya maeneo yenye majanga katika 

wilaya na kufanya uchambuzi wa hatari na uwezekano wa maafa 

kutokea kwa watu; 

 

(v) Kuainisha mahitaji ya mafunzo na kutoa elimu, mafunzo na 

programu za kuelimisha jamii; 

 

(vi) Kukusanya mali zinazohitajika za kifedha na vifaa kwa ajili ya 

kudhibiti maafa; 

 

(vii) Wakati maafa/dharura yakitokea Kamati ya Maafa ya Wilaya 

katika wilaya iliyoathirika, watakuwa na jukumu la kuthibitisha 

operesheni na hali iliyojitokeza kuhakikisha msaada unapatikana 

mara moja kwa jamii zilizoathirika; 

 

(viii) Kuunda timu ya ukabilianaji wa maafa na muundo wa kulinda 

jamii.(civil protection system). 

 

 

 

 

 

 

4.0 Ngazi ya Jamii: 

 

4.1 Muundo Ngazi ya Kata, Vijiji/Mitaa na Majukumu: 

 

Asasi katika ngazi hii ndizo zilizo mstari wa mbele katika kudhibiti 

maafa, hapa ndipo kwa kweli shughuli za maafa zinapotakiwa 

kutekelezwa.  Kamati za udhibiti wa maafa lazima ziundwe katika ngazi 

za kata na vijiji/mitaa.  Wilaya zitahakikisha uundaji wa miundo inayofaa 
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katika kuzuia, kupunguza, utayari na  ukabilianaji wa Maafa.  Vile vile 

miundo ya kulinda jamii katika ngazi hizi. 

 

4.2 Kamati ya Menejimenti ya Maafa za Kata na Kijiji 

 

Katika ngazi ya kata mwenyekiti wa kamati atakuwa ni diwani na katibu 

atakuwa ni mtendaji wa kata.  Wajumbe watakuwa ni wenyeviti na 

makatibu wa vijiji pamoja na wataalam waliopo katika ngazi hiyo.  

Mwenyekiti wa kijiji/mtaa  atakuwa mwenyekiti wa kamati katika ngazi 

hii.  Wenyeviti wa vitongoji watakuwa wajumbe.  Afisa mtendaji wa kijiji 

atakuwa katibu wa kamati.  Wajumbe wengine watajumuisha, mashirika 

yasiyo ya kiserikali na ya kijamii, viongozi wa dini na wa kijadi. 

 

4.3 Majukumu ya Kamati za Maafa za Kata na Vijiji/Mitaa: 

 

Kamati katika ngazi hizi itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

(i) Kuandaa mipango na taratibu kwa ajili ya programu na maafa 

katika maeneo yao; 

 

(ii) Kukabiliana na maafa au dharura inapotokea ili kuhakikisha 

msaada unatolewa kwenye kaya zilizoathirika; 

 

(iii) Kuainisha na kuweka ramani za majanga yote katika maeneo yao 

na kufanya uchambuzi wa hatari na urahisi/uwezekano wa 

kutokea maafa kwenye jamii; 

 

(iv) Kuunda vikundi vya kijamii kwa ajili ya kupunguza matokeo ya 

maafa na operesheni. 

 

5.0 Majukumu ya Kaya: 

 

5.1 Kaya zina majukumu ya kuchukua hatua, kulingana na uwezo wao, 

kulinda maisha yao na mali zao.  Ni walengwa kwa ajili ya elimu ya 

msingi juu ya maafa, mafunzo rasmi na yasiyo rasmi, elimu kwa umma, 

programu za uhamasishaji lazima zilenge katika kila kaya.  Dhana ya 

upunguzaji, uzuiaji na ukabilianaji wa awali vinahitajika katika jamii 

katika ngazi hii. 

 

 

5.2 Wajibu wa majukumu ya kaya: 
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(i) Kupambana na matokeo ya mwanzo ya maafa hadi hapo 

msaada unapokuja toka ngazi nyingine; 

 

(ii) Kutoa taarifa/habari kuhusu majanga yanayowakabili 

katika maeneo kwa uongozi wa juu ili taarifa hizo ziweze 

kuingizwa katika programu za ngazi za juu; 

 

(iii) Kubadilishana uzoefu na ujuzi juu ya jinsi wanavyoweza 

kukabiliana na janga ili kutia nguvu katika uzoefu uliopo 

kwa ajili ya kulinda kaya dhidi ya maafa yanayowakabili 

kwa ufanisi; 

 

(iv) Kushiriki katika mazoezi ya vitendo yaliyoandaliwa, 

kuelimisha  na kutoa mafunzo kama njia ya kujenga 

uwezo wao. 

 

6.0 Kongamano la Udhibiti wa Maafa: 

 

Kongamano la udhibiti wa maafa litaundwa kwa lengo la ya 

kushirikiana katika kupeana habari na kubadilishana uzoefu.  

Kongamano litakuwa ni chanzo cha habari kwa Tume, jamii na wadau 

wengine.  Tume itakuwa na jukumu la kuitisha kongamano angalau 

mara moja kwa mwaka. Washiriki watakaribishwa kutoka wadau wote 

pamoja na sekta binafsi. 

 

7.0 Tahadhari ya Awali: 

 

Tahadhari ya awali ni jukumu la mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA), 

Wizara ya Kilimo na chakula, na Wizara ya Afya.  Mamlaka ya Hali ya 

Hewa inatakiwa kutoa tahadhari ya awali na ufuatiliaji dhidi ya majanga 

yatokanayo na hali ya hewa.  Kazi zake ni kutabiri hali ya hewa kufutilia, 

kuchambua, kutafisiri na kutoa takwimu zote zinazohusiana na hali ya 

hewa.  Wizara ya Kilimo na Chakula, kutabiri mwelekeo wa baadaye na 

upungufu wa chakula unaoweza kujitokeza katika maeneo maalumu.  

Jukumu la Wizara ya Afya  ni kutoa tahadhari ya awali juu ya milipuko 

ya magonjwa. 

 

8.0 Jukumu la Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Wadau Wengine: 

 

8.1 Mashirika yasiyo ya Kiserikali 

 

Mashirika haya ni mshiriki muhimu katika shughuli za udhibiti wa 

maafa.  Mashirika haya yana uwezo wa kuitikia na kukabiliana haraka na 
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maafa wakati yanapotokea.  Ili kuimarisha uhusiano wa karibu kati yake 

na mamlaka za udhibiti wa maafa, itabidi kuwepo na utaratibu 

maalumu wa jinsi ya kushirikiana.  Muungano wa mashirika yasiyo ya 

kiserikali ambao unawakilisha mashirika yote utafanya yafuatavyo: 

 

(i) Kusaidia/kutia moyo wanachama wake ili washiriki katika 

shughuli za udhibiti wa maafa kwa lengo la kupunguza 

uwezekano wa kupatwa na maafa katika jamii na kwa watu 

binafsi.  Kwa hadidu rasmi mashirika yasiyo ya kiserikali 

yanategemewa kushiriki katika shughuli za kutoa mafunzo 

kuelimisha Umma, kutathimini uharibifu, kukarabati na kukarafati 

katika maeneo yaliyokubwa na maafa; 

 

(ii) Ni vema ikaeleweka kuwa mashirika yasiyo ya kiserikali na wadau 

wengine watafuata viwango vya kimataifa katika kutoa misaada 

na kuzingatia haki za binadamu. 

 

8.2 Vyombo vya Habari: 

 

Magazeti, radio na televisheni vina jukumu muhimu la kufanya katika 

shughuli za udhibiti wa Maafa kitaifa.  Maeneo yao muhimu ya 

kuzingatia yatajumuisha: 

 

(i) Uwekaji wa kumbukumbu, utoaji taarifa, uhamasishaji na 

utangazaji wa matukio katika shughuli za udhibiti wa maafa yote 

kwa ujumla na kusaidia katika programu za uelimishaji wa 

Umma; 

 

(ii) Kuhuisha masuala ya maafa katika mipango na bajeti zao; 

 

(iii) Kushiriki katika kongamano la udhibiti wa maafa ili kuhakikisha 

ufanisi wa mchango wa vyombo vya habari. 

 

8.3 Taasisi za Umoja wa Mataifa na za Kimataifa: 

 

Taasisi za Umoja wa Mataifa na zile za kimataifa ni muhimu katika 

udhibiti wa programu za maafa.  Taasisi hizi zitafanya majukumu 

yafuatayo:- 

 

(i) Kushiriki katika Kongamano la taifa la udhibiti wa maafa kwa ajili 

ya kutoa habari na kushirikiana katika uzoefu juu ya maafa; 

 



 27 

(ii) Kushiriki katika kamati za wataalamu ambazo zinahusika na 

maafa maalumu; 

 

(iii) Kutoa misaada ya kifedha na utaalamu kwa ajili ya udhibiti wa 

maafa nchini. 

 

 

8.4 Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania: 

 

Sheria liyoanzisha Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania imekipa 

mamlaka ya kuwajibika katika masuala ya kibinadamu katika maafa na 

dharura kwa kutoa huduma ya kujitolea kwa umma.  Chama kina 

mtandao wa kitaifa na kimataifa ambao ni chanzo kizuri cha kupata 

nguvu kazi yenye ujuzi na fedha na rasilimali nyingine. 

Chama hiki kitajihusisha na mstali wa mbele katika kuhamasisha na 

kuiandaa jamii katika masuala muhimu ya uzuiaji, upunguzaji, utayari 

na ukabilianaji wa maafa.  Pia kitajihusisha katika kutoa huduma katika 

maeneo mengine ambayo chama kina ujuzi nayo. 
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