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MUHTASARI 

Halmashauri ya Rufiji  inakabiliwa sana na majanga ya mafuriko ukame, ajali za (moto, 

majini na barabarani), wanyamapori, wadudu waharibifu, milipuko ya magonjwa, panya, 

ndege waharibifu, ajali na migogoro kati ya wakulima na wafugaji. Majanga haya, 

huifanya jamii kuwa katika hali hatarishi kila mwaka na hivyo kuhitaji mwitikio mkubwa 

katika kutambua visababishi vyake na kuhakikisha usimamizi wake ili kuimarisha jamii  

na wilaya kwa ujumla. 

Ili kupunguza uwezekano wa watu kukabiliwa na hatari za asili na zinazosababishwa na 

wanadamu na kudhibiti majanga kwa njia ifaayo na ifaayo, jamii lazima zijue hatari 

zinazowakabili, na kuchukua hatua kulingana na maarifa hayo. Hii inasisitiza haja ya 

kuchanganua uwezekano wa watu au jamii kuathiriwa na hatari, pamoja na hali ya 

msingi ambayo hufanya maafa kutokea kwanza, kupitia Tathmini ya Hatari, Mazingira 

Hatarishi na Uwezo (RVCA). 

RVCA kwa Halmashauri ya Rufiji ililenga kutambua hatari, mazingira magumu na 

uwezo katika wilaya hiyo. Matokeo ya RVCA yanaunda msingi wa utayarishaji wa 

Mpango wa Wilaya wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa (EPRP) na Mkakati wa 

Kupunguza Vihatarishi vya Maafa (DRRS). Mgawo huo ulihusisha vipengele mbalimbali 

vya RVCA, kuanzia utambuzi wa hatari na uchanganuzi; kwa uchambuzi wa uwezo. 

Zaidi ya hayo, tathmini ilihusu nyanja za kijamii, kiuchumi na kimazingira kuhusiana na 

hatari, udhaifu na uwezo wao wa kukabiliana na maafa katika ngazi ya wilaya na vijiji. 

Mchanganyiko wa vipengele hivi ulilazimu matumizi ya mbinu mbalimbali katika 

ukusanyaji wa data za nyanjani. Kazi hii ilihusisha mbinu mbalimbali za kutathmini 

RVCA kwa wilaya ili kupata taarifa zinazohitajika katika ngazi ya wilaya, kijiji na kaya. 

Data za msingi na za upili(sekondari) zilikusanywa kwa kutumia zana mbalimbali na 

mbinu mbalimbali za kukusanya data. Mkakati huo ulikubaliwa katika warsha ya awali 

ya uwanja. 

Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa wilaya ya Rufiji iko katika hatari ya kukabiliwa na 

hatari kadhaa ambazo huathiri maisha ya kawaida ya jamii nyingi. Hali hii imechangiwa 

na Halmashauri hii kuwa katika ukanda wa mafuriko kutokana na kuzungukwa na 

bonde la Mto Rufiji ambalo hupokea maji kutoka mito ya Kilombero na Ruaha na mito 

mingine midogo midogo; na uwepo wa Hifadhi ya Pori la Selous ambalo husababisha 

mwingiliano wa wanyama waharibifu na shughuli za kibinadamu. Hata hivyo, majanga 

ya mafuriko, wanyama pori, na ukame ni hatari muhimu zaidi ambazo zimekuwa na 

athari kubwa kwa maisha ya watu. Majanga mengine, kama magonjwa ya milipuko, 

wadudu waharibifu, ndege waharibifu, migogoro ya wakulima na wafugaji pia huathiri 
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wilaya, ingawa kwa ukubwa wa kati hadi chini na kiwango. Matokeo yake, athari zao pia 

ni kwa kiwango cha kati na chini. 
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SHUKURANI 

Maandalizi ya Tathmini ya Hatari, Mazingira Hatarishi na Uwezo Wilaya ya Rufiji 

yasingewezekana bila msaada mkubwa wa wadau wote waliohusika katika mchakato 

huo. Ningependa kutoa shukrani zangu kwa msaada wao mkubwa, mwongozo na 

maoni yaliyopokelewa katika mchakato wote. 
  

Shukrani za pekee zimwendee Bi. Vivaoliva Shookwa kuongoza na kuwezesha 

mchakato na kuandika taarifa ya tathmini. Pia naishukuru Timu ya Kiufundi kutoka Ofisi 

ya Waziri Mkuu (Wilfrida Ngowi, Ally Mwatima, Nicodemus Botondo, Ewald Bonifasi, 

Edga Senga, Numpe Mwambeja, Ernest Mwasaga) kwa mwongozo wao, kuwezesha na 

kutoa maoni yao kuhusu taarifa hii. 
  

Tunashukuru sana msaada mkubwa tulioupata kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Pwani, Wakuu wa Idara, Wakuu wa Vitengo na Wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rufiji, taasisi za serikali, asasi za kiraia na vyombo vya habari katika uandaaji wa 

mpango huu.  Tunapenda kuwashukuru kwa dhati timu ya Wataalam ya Wilaya kwa 

ushiriki wao katika kuandaa taarifa hii na kuwezesha zoezi hili. Timu ya Wataalam 

ilikuwa na msaada mkubwa katika kuandaa na kushiriki kuanzia ngazi ya wilaya mpaka 

kijiji zilizohusiana na kazi hii. 
 

Utayarishaji wa taarifa hii ya tathmini usingewezekana bila kuungwa mkono na viongozi 

wa ngazi ya wilaya, kata na vijiji ambao walishiriki na kutoa uzoezi wao wakati wa 

mchakato wa kukusanya takwimu. Tunawashukuru kwa dhati kwa wakati wao, shauku 

na utayari wa kutoa taarifa na data inavyohitajika. 

 

Mwisho kabisa, Tunapenda za dhati kwa Shirika la Kuhudumia Watoto la  Umoja wa 

Mataifa (UNICEF) kwa msaada wa kifedha uliowezesha zoezi la tathimini hii ya kina 

kupitia Idara ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu. 

                 

 

Mkurugenzi   

IDARA YA URATIBU WA MAAFA,  

OFISI YA WAZIRI MKUU 

 
 



6 
 

 
VIFUPISHO VYA MANENO 

 
AEZ                        Maeneo ya ikolojia  

AMCOS           Vyama vya Ushirika wa Masoko ya Kilimo 

DRRS                      Mkakati wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 

EPRP                      Mpango wa Maandalizi ya Dharura na Majibu 

SACCOS           Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo 

SOPs                      Taratibu za Uendeshaji 

TTCL                      Kampuni ya Mawasiliano Tanzania 

VICOBA           Benki za Jumuiya ya Kijiji 

VVU/UKIMWI     Virusi vya Upungufu wa Kinga Mwilini/Ugonjwa wa Upungufu wa      

Kinga Mwilini 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



7 
 

 

 

YALIYOMO 
MUHTASARI ................................................................................................................... 3 
SHUKURANI ................................................................................................................... 5 
ORODHA YA MAJEDWALI ............................................................................................ 9 
ORODHA YA MICHORO ................................................................................................ 9 

ORODHA YA CHATI .................................................................................................... 10 
SEHEMU YA KWANZA ................................................................................................ 11 
1. Utangulizi .............................................................................................................. 11 

1.1. Lengo la tathmini ..................................................................................... 11 
1.2. Malengo Mahususi .................................................................................. 11 

1.3. Walengwa ................................................................................................. 12 
1.4. Uhusiano uliopo kati ya vihatarishi na uwezekano wa kuathirika ....... 12 

SEHEMU YA PILI ......................................................................................................... 13 

2. Maelezo kuhusu ilaya .......................................................................................... 13 

2.1. Eneo la kijiografia .................................................................................... 13 
2.2. Eneo la Wilaya: ........................................................................................ 13 

2.3. Kiutawala: .......................................................................................................... 13 

2.4. Idadi ya Watu na Ukuaji: ................................................................................... 13 

2.5. Topografia .......................................................................................................... 14 

2.6. Hali ya hewa ....................................................................................................... 14 

2.7. Halijoto ............................................................................................................... 14 

2.8. Mimea: ................................................................................................................ 14 

2.9. Maeneo ya ikolojia (AEZ) .................................................................................. 14 

2.10. Sekta Kuu za Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ............................................ 15 

2.10.1. Sekta ya Afya ........................................................................................ 16 
2.10.2. Sekta ya Elimu ...................................................................................... 17 

2.10.3. Sekta ya Maji ......................................................................................... 18 
2.10.4. Sekta ya Maliasili .................................................................................. 19 
2.10.5. Sekta ya Miundombinu na Mawasiliano ............................................. 20 

2.10.6. Sekta ya Kilimo na Mifugo ................................................................... 21 

2.10.7. Sekta ya Mipango na Maendeleo ........................................................ 23 
SEHEMU YA TATU ...................................................................................................... 23 
3. Methodolojia ............................................................... Error! Bookmark not defined. 

3.1. Mbinu ya kufikia walengwa wa tathimini ............................................... 24 
3.2. Uchambuzi ............................................................................................... 24 

SEHEMU YA NNE ........................................................................................................ 28 

4. Uchambuzi wa Takwimu ...................................................................................... 28 



8 
 

4.1. Hatua ya Kwanza: Ufahamu wa jamii katika nyanja ya kijamii na 
kiuchumi ............................................................................................................... 28 

4.3. Hatua ya Tatu: Uchambuzi wa madhara ................................................ 36 
4.4. Hatua ya Nne: Uchambuzi wa Uwezo wa Kukabili ................................ 44 
4.5. Hatua ya Tano: Uchambuzi wa Matendo ya Jamii ................................ 47 

SURA YA TANO ........................................................................................................... 50 
5. Matokeo Muhimu, Mafanikio, Changamoto, Mapendekezo, Kifuatacho na 

Himitisho ...................................................................................................................... 50 

5.7. Marejeleo .................................................... Error! Bookmark not defined. 
 
 

 



9 
 

ORODHA YA MAJEDWALI 

 
Jedwali Na. 1: Walengwa               

Jedwali Na. 2: Huduma za Afya zinazopitkana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 

kukabili  

Jedwali Na.3: Huduma za Elimu zinazopitikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 

kukabili 

JedwalibNa.4: Huduma za maji zinazopitikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 

kukabili 

Jedwali Na.5: Huduma za Maliasili zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 

kukabili 

Jedwali Na.6: Huduma za Miundombinu na Mawasiliano zinazopatikana Halmashauri, 

vihatarishi, uwezo wa kukabili 

Jedwali Na. 7: Huduma za Kilimo na Mifugo zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, 

uwezo wa kukabili 

Jedwali Na.8: Huduma za Kilimo na Mifugo zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, 

uwezo wa kukabili 

Jedwali Na.9: Mgawanyo wa umri kwa vijiji vyote 

Jedwali Na.10: Ukubwa wa Kaya 

Jedwali Na.11:  Vihatarishi vikuu na Uwezekano wa Kuathirika 

Jedwali Na.12: Utambuzi wa Janga 

Jedwali Na.13: Majanga yaliyotokea miaka ya karibuni 

Jedwali Na.14: Kuonyesha mwenendo wa majanga yanavyojirudia 

Jedwali Na.15 : Misimu ya Kutokea kwa Majanga 

Jedwali Na.16: Viashiria vya Kiasili 

Jedwali Na.17: Vielelezo vya Madhara ya Majanga 

Jedwali Na.18: Kalenda ya shughuli za msimu kwa mwaka mzima 

Jedwali Na.19: Matumizi ya Mazao 

Jedwali Na.20: Majengo na Miundombinu iliyopo hatarini 

Jedwali Na.21: Misaada kutoka nje kwa ajili ya kupunguza madhara ya majanga 

 

ORODHA YA MICHORO 
Mchoro Na.1: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

Mchoro Na.2: Mbinu za ukusanyaji taarifa 

Mchoro Na.3: Idadi ya kaya zilihojiwa katika ngazi ya Kijiji 

Mchoro Na.4: Idadi ya kaya zilihojiwa katika ngazi ya Kijiji 

Mchoro Na.5: Wawakilishi katika makundi maalum      

Mchoro Na.6: Mgawanyo wa wahojiwa kwa jinsia kwa kila kijiji                              

Mchoro Na.7: Kiwango cha kijiji kuathiriwa 



10 
 

Mchoro Na.8: Umiliki wa Ardhi 

Mchoro Na.9: Matumizi ya Ardhi 

Mchoro Na.10: Asilimia ya watu wanaokopa pamoja na riba ya mkopo 

Mchoro Na.11: Matumizi ya Fedha za Mkopo 

Mchoro Na.12:Picha ya Kisima 

Mchoro Na.13: Ujuzi, Elimu na Uwezo Binafsi 

Mchoro Na.14: Unaonyesha makundi ya waathiriwa wakati wa maafa 

Mchoro Na.15: Makundi yanayoweza kuathirika baada ya maafa 

Mchoro Na.16: Athari za Majanga katika Mali            

Mchoro Na.17: Mali zisizouzika wakati wa majanga           

Mchoro Na.18: Majukumu ya Wanawake wakati wa Maafa     

Mchoro Na.19 : Rasimali zinazotumika kupunguza madhara ya majanga 

Mchoro Na.20 : Mitazamo ya jamii kuhusu uwezekano wa kuathirika 

Mchoro Na.21: Uwepo wa sera, miongozo 

 

ORODHA YA CHATI 
Chati Na.1 : Sensa ya 2002 na 2012 

 

 

 

 

 

 



11 
 

 

SEHEMU YA KWANZA 

1. Utangulizi 
Kila jamii inakabiliwa na hatari ya kukumbwa na maafa ya aina moja au nyingine, 
ikijumuisha majanga ya asili na majanga yanayosabishwa na shughuli za binadamu. 
Majanga ya asili kama vile mafuriko, ukame, mbawa kali, moto wa nyika na 
matetemeko ya ardhi, majanga yanayosabishwa na shughuli za binadamu kama vile 
kumwagika kwa kemikali au mlipuko. Maafa yanapotokea, yanaweza kusababisha kifo, 
majeraha, kuharibu nyumba, miundombinu, biashara na kuwaacha watu bila makazi na 
kazi. Nchini Tanzania, matukio na uharibifu wa mali kutokana na athari za maafa 
umekuwa ukiongezeka kwa kasi, ikichangiwa na jamii kuishi maeneo hatarishi, uelewa 
mdogo wa jamii kuhusu elimu ya maafa, utambuzi wa vihatarishi.   
 
Halmashauri ya wilaya ya Rufiji umekua unakumbwa na majanga ikiwemo mafuriko 
makubwa, uvamizi wa wanyama kutoka Mbuga ya Selous, na athari za ukosefu wa 
mvua katika majira yake ya msimu ikiwa ni matokeo ya mabadiliko ya tabianchi, 
mashambulizi ya wadudu kwenye mazao na wanyama wa kufugwa, uharibifu wa 
mazingira na idadi ya watu, mali na shughuli za uchumi katika maeneo hatarishi haswa 
mabondeni.  
 
Usimamizi madhubuti wa vihatarishi vya majanga ya asili na yale yatokanayo na 
shughuli za kibinadamu katika jamii ni muhimu katika kuzuia na kupunguza athari za 
maafa ili kujenga jamii stahimilivu kwa wakati wote. Aidha, jitihada za makusudi za 
kuendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi linapewa kipaumbele katika 
Halmashauri. 
 

1.1. Lengo la tathmini 
Lengo kuu la tathmini ni kubainisha vihatarishi, uwezekano wa kuathirika na uwezo wa 

kukabili maafa wilayani.  Taarifa ya tathimini hii itachingia kuandaa mpango wa 

kujiandaa na kukabiliana na maafa, pia kutengeneza mkakati wa kujiandaa na 

kukabiliana na maafa na katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. 

1.2. Malengo Mahususi 
▪ Kuwajengea uwezo watendaji wa Halmashauri ya Rufiji jinsi ya kubainisha 

vihatarishi, athari za maafa na kutumia uwezo uliopo Kujiandaa Na Kukabiliana 

Na Maafa. 

▪ Kundaa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana. 

▪ Kuandaa Mpango Mkakati wa Halmashauri wa Kupunguza Vihatarishi Vya 

Maafa. 

▪ Kutoa mapendekezo kwa ajili ya usimamizi wa hatari za maafa, kujenga uwezo 

wa kustahimili majanga na usimamizi wa dharura wa kibinadamu katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. 
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1.3. Walengwa 
▪ Tathmini ililenga kukusanya taarifa kutoka katika ngazi ya wilaya iliyoofanyika 

katika Kata nne (Utete, Mohoro, Ngarambe na Chumbi) na vijiji vinne (Chumbi A, 

Mohoro Magharibi, Ngarambe na Nyamakurukuru) ambavyo ni vilitumika kama 

kiwakilishi (sample) kwa jamii nzima ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji;  

▪ Jumla ya watu 143 walishiriki katika utoaji wa taarifa na takwimu katika ngazi ya 

wilaya mpaka kijiji.  

           Jedwali 1: Walengwa               

Namba Kata Kijiji 

1.  Utete Nyamakurukuru/Siasa 

2.  Ngarambe Ngarambe Magharibi 

3.  Mohoro Mohoro Magharibi 

4.  Chumbi Chumbi A 

 

1.4. Uhusiano uliopo kati ya vihatarishi na uwezekano wa kuathirika 
Uhusiano wa vihatarishi na uwezekano wa kuathirika unapimwa kwa kuangali uwezo 

wa jamii katika kujiandaa na kukabili maafa. Endapo uwezekano wa kuathirika uko juu,  

hali ya majanga ni tishio, na uwezo wa jamii uko chini hivyo jamii iko katika mazingira 

hatarishi. Ikiwa uwezekano wa kuathirika uko chini, hali ya majanga uko chini na uwezo 

wa jamii ni mkubwa, jamii hii hutambulika kuwa na uwezo wa kukabili na kurejesha hali 

baada ya athari ya maafa.  Hapo chini ni formula inaonesha uhusiano uliopo kati ya 

vihatarishi na uwezekano wa kuathirika. 

Vihatarishi (Risk)= Janga X Uwezekano wa Kuathirika 

                                        Uwezo wa Jamii 

Hivyo, Majanga/maafa ni jambo la kimtambuka linalohitaji kujumuishwa na kuainishwa 

katika kila sekta zilizopo katika Halmashauri. Hizo sekta ni pamoja na Ardhi, Elimu, 

Afya, Miundombinu na Mawasiliano, Fedha, Tehama, Usambazaji wa Maji, Mipango Na 

Maendeleo. Hii itachangia kujenga jamii stahimilivu wakati wote ambao ni kabla, wakati 

na baada ya Maafa.  
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SEHEMU YA PILI 
 
 
 

2. Maelezo kuhusu Wilaya 

2.1. Eneo la kijiografia 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ni miongoni mwa Halmashauri tisa za mkoa wa Pwani 
iliyoanzishwa Julai 1, 1975 na Mheshimiwa Rashid Mfaume Kawawa. Jina la Wilaya 
linatokana na Mto Rufiji unaopitia Halmashauri ya Wilaya.  
 
Imepakana na Kaskazini na Halmashauri za Wilaya ya Kisarawe na Kibiti, Mashariki na 
Kibiti, Kusini na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa (Mkoa wa Lindi), Wilaya ya Rufiji 
upande wa Kusini-Magharibi na Mkoa wa Morogoro upande wa Magharibi. Iko 80 kusini 
mwa Ikweta, 380 40' Mashariki mwa Greenwich na iko karibu mita 37 juu ya usawa wa 
bahari. Kwa upande wa kitambulisho cha kimataifa, baraza la Wilaya liko kati ya latitudo 
60 na 80 kusini mwa Ikweta na kati ya longitudo 37030' na 400 mashariki mwa 
Greenwich. 
 

2.2. Eneo la Wilaya 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina jumla ya eneo la 9,485sq. km kwa maeneo ya ardhi 
na maji. Takriban kilomita za mraba 1,656.62 ni hifadhi za misitu huku Pori la Akiba la 
Selous lina ukubwa wa kilomita za mraba 6,258. Ni takriban kilomita 200 kusini mwa 
Dar es salaam. 
 
2.3. Kiutawala 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji imegawanyika katika kata 13, tarafa 3, mamlaka ya miji 
1, kata 13, vijiji 38, vitongoji 177 na kaya 21,484. 
 
2.4. Idadi ya Watu na Ukuaji 
Idadi ya watu katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji imepata ukuaji mkubwa, mwaka 
2002 idadi ya wakazi ilihesabiwa kuwa sawa na ongezeko la idadi ya watu 1 na mwaka 
2012. 
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Chati 1 : Sensa ya 2002 na 2012 

 
 
2.5. Topografia  
Halmashauri hupokea mvua za kati ya 800mm na 1,000mm kila mwaka, zinazonyesha 
kati ya miezi ya Novemba hadi Januari kwa takriban siku 60 na Machi au wakati 
mwingine Aprili hadi Mei na msimu wa kiangazi kuanzia Januari hadi katikati ya Machi 
na Juni hadi Oktoba. 

2.6. Hali ya hewa 
Hali ya hewa ya Halmashauri ya Wilaya inahusishwa kwa ukaribu na kanda mbili za 
mandhari, Kanda ya Plateau (High area) yenye mwinuko wa mita 200 kutoka usawa wa 
bahari yenye wastani wa joto la 330C na Ukanda wa Mafuriko ulio kwenye mwinuko wa 
takriban mita 100 juu ya usawa wa bahari na wastani wa joto la 300C. 

2.7. Halijoto 
Joto ni kati ya 200C - 330C na halijoto ya juu zaidi hupatikana kati ya Septemba na 
Oktoba/Novemba kabla tu ya mvua kuanza. Hali ya joto hupungua polepole katika 
mwezi Februari, na kisha inabaki sawa hadi Mei. Kuanzia Mei hadi Agosti halmashauri 
hupata joto la chini. 

2.8. Mimea: 
Uoto wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji huundwa hasa na misitu ya tropiki na nyanda 
za majani zilizofunikwa na misitu ya Miombo iliyochanganyika na uoto wa ardhioevu wa 
mbuga yenye misitu na mbuga. Misitu ya Miombo ni misitu ya asili, ambayo inapatikana 
kata za Chumbi, Mohoro na Umwe. 
 

2.9. Maeneo ya ikolojia 
Wilaya ina kanda mbili bainifu za kilimo-ikolojia, ambazo ni, Kanda ya Plateau (eneo la 
Juu) na Ukanda wa Uwanda wa Mafuriko. Kanda hizi zinatofautishwa na aina ya mvua, 



15 
 

hali ya hewa, urefu na sifa za udongo ambazo pia huamua aina ya shughuli inayopaswa 
kufanywa. 
Ukanda wa Plateau (Eneo la Juu) 

✓ Ukanda wa nyanda za juu ni kati ya uwanda wa mafuriko wa Rufiji na Wilaya za 

Kisarawe na Kibiti upande wa Kaskazini. Kwa upande wa Kusini iko kati ya 

uwanda wa mafuriko na Wilaya ya Kilwa/Rufiji. Hii inajulikana kama Milima ya 

Matumbi. Udongo wa hapa ni wa kichanga, na kichanga unaofaa kwa kilimo cha 

korosho, nazi, ufuta, mihogo, mahindi, maharage, mtama, mpunga, mboga 

mboga na mtama. Matunda kama vile machungwa, mapapai na mananasi ni 

mengi. Kanda inahusu Kata ya Mbwara. 

Eneo tambarare la Mafuriko 
✓ Ukanda huu upo kando ya bonde la mto Rufiji. Huanzia kwa mita 200 kutoka 

usawa wa bahari ambapo mto huo unaacha mwinuko wa Stigler's gorge na 

kuenea kwenye sakafu ya bonde tambarare na kuenea hadi kilomita 130 chini ya 

mto hadi Delta na Pwani. Mazao yanayolimwa ni mchele (ambao ndio chakula 

kikuu), mahindi, mpunga, kunde, maboga, matunda na mboga kwa chakula; 

mengine ni korosho, pamba na simsim kama mazao ya biashara. Ukanda wa 

tambarare za mafuriko unajumuisha kata za Mwaseni, Kipugira, Ngorongo, 

Mkongo, Utete, Ikwiriri, Mgomba, Umwe, Chumbi na Mohoro. 

 

✓ Mto Rufiji huwa na mafuriko wakati wa masika. Saizi ya tambarare za mafuriko ni 

kilomita za mraba 130 na inaenea kutoka magharibi hadi mashariki. Upana wake 

ni kilomita 7-35 inayojumuisha maziwa kumi na tatu ya oxbow, vinamasi kadhaa 

vya kudumu na vya msimu pamoja na idadi ya vijito. 

✓ Uwanda huu unajumuisha amana za alluvial zinazojumuisha mchanga, silts na 

udongo mara nyingi huwa na tabaka nyingi. Hata hivyo uchambuzi wa udongo 

umebaini kuwa kuna aina tatu za udongo ambazo ni, tifutifu ya kichanga, tifutifu 

ya kichanga na tifutifu. 

✓ Udongo wa tifutifu wa kichanga hauna uwezekano wa kumwagilia maji kwa 

sababu ni mchanga mgumu, unaopitisha maji na kukumbwa na mafuriko ya mara 

kwa mara. Udongo wa tifutifu wa kichanga kwa ujumla ni wa kichanga na 

unaotolewa maji vizuri. Haya yana uwezekano mzuri wa upandaji wa mazao ya 

mvua na umwagiliaji wa mazao ya nyayo kavu. 

✓ Udongo wa tifutifu una muundo mzuri na wenye rutuba ya juu lakini mifereji ya 

maji isiyo kamilifu. Yanafaa sana kwa umwagiliaji wa mpunga wa ardhioevu na 

mazao ya nyayo kavu kama vile pamba. Kwa mujibu wa Lema, 1979, kilimo cha 

uwanda wa mafuriko wa Rufiji kina sifa ya vipindi viwili vya kulima, ambavyo 

vinapishana. Hiki ni kipindi cha mafuriko kinachojulikana kama 'masika' na 

mdororo wa mafuriko unaojulikana kama 'mlao'. 

2.10. Sekta Kuu za Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina idadi ya sekta saba (7) ambazo zinatekeleza 

majukumu yake katika utoaji wa huduma mathubuti katika jamii ya wilaya hii. Sekta hizi 
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zinauwezo wa kuainisha viathirika, kuonyesha uwezekano wa kuathirika na kueleza 

Uwezo wa Halmshauri katika kujiandaa na kukabili maafa. Uhitaji wa kuandaa Mpango 

na Mkakati wa jinsi ya kupunguza vihatarishi, kujiandaa na kukabiliana na Maafa ni 

muhimu uwepo, ila watendaji wa Halmashauri wanahitaji elimu juu ya usimamizi wa 

maafa wa kisekta na jinsi ya utoaji wa huduma za kibinadamu wakati maafa. 

Mchoro 1: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

 
Chanzo: 
 

2.10.1. Sekta ya Afya  
Ina mchango mkubwa katika utoaji wa elimu juu ya kujikinga na kudhibiti magonjwa ya 
maambukizi kama ukimwi, corona, vifua vikuu, na utapiamlo. Sekta hii nimuhimu 
kuhakikisha vituo vya afya vinajengwa sehemu salama na yenye kufikika kwa urahisi, 
havikumbwi na mafuriko. Upatikanaji wa vifaa vya kutoa huduma, watoa huduma wa 
afya, madawa wakati wa maafa ni muhimu kwa ajili ya kuokoa maisha na kupunguza 
madhira kwa wepesi. Jedwali 2 hapo chini unaonyesha vihatarishi, uwezekano wa 
kuathiriwa na uwezo wa kukabili katika ngazi ya halmshauri ya wilaya. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Jedwali 2: Huduma za Afya zinazopitkana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 
kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

1.  Lengo la Sekta ✓ Kuboresha afya na ustawi wa watu kupitia 

utoaji wa huduma bora za afya kwa msisitizo 
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kwa makundi hatarishi 

2.  Elimu za Afya  ✓ Kujikinga na kudhibiti magonjwa ya 

kuambukiza hasa VVU/UKIMWI 

✓ Kuimarisha huduma za afya ya uzazi na mtoto 

kupitia utoaji wa huduma bora za afya  

✓ Kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa 

kujifungua katika vituo vya kutolea huduma za 

afya na kuhudhuria kliniki ya afya ya uzazi na 

mtoto. 

3.  Huduma za Afya ✓ Hospitali ya halmashauri (1) 

✓ Vituo vya Afya (4) 

✓ Zahanati za serikali (33) 

✓ Zahanati za watu binafsi (5)  

4.  Vihatarishi vya afya ✓ Kuwepo kwa mito (Rufiji,Mohoro na 

Ngarambe) iliyokaribu na baadhi ya vituo vya 

kutolea huduma za afya. 

5.  Uwezekano wa 

kuathirika  

✓ Kuwepo kwa vituo vya kutolewa huduma za 

afya kandokando ya mito na kufikiwa na 

mafuriko. 

✓ Miundombinu duni ya barabara kwa mfano 

Zahanati ya Ngarambe. 

6.  Uwezo wa 

Halmshauri kukabili 

✓ Kuwepo kwa wataalam wanaoshauri na kutoa 

elimu ya afya juu ya kujikinga na magonjwa 

ya Mlipuko /Kuambukiza.  

 

2.10.2. Sekta ya Elimu  
Ni sekta muhimu katika kuhakikisha elimu juu ya kupunguza vihatarishi, kujiandaa na 
kukabili maafa inatolewa kuanzia shule za awali mpaka elimu ya juu. Hii itasaidia 
kuongeza uelewa, ujuzi katika kujiandaa na kukabiliana na maafa. Tathimini 
inaonyesha, mashule ni sehemu ya majengo ambayo hutumika sana wakati wa 
kukabiliana na maafa, hivyo ni vema kuwa na mbiundombinu imara ya maji safi na maji 
taka nyakati zote.  
 
 
 
 
 
 
Jedwali 3: Huduma za Elimu zinazopitikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 
kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

1.  Lengo la Sekta ✓ Kusimamia utekelezaji wa sera ya elimu katika 

shule za awali, msingi na Sekondari 
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2.  Idadi ya Shule za 

Sekondari, Msingi na 

Awali 

✓ Awali: 55 

✓ Msingi:53 

✓ Sekondari:12 

3.  Vihatarishi vya ukosefu 

wa elimu 

✓ Vivuko visivyo vya huhakika kwenye mito na 
mabwawa  

✓ Njia hatarishi zipitazo kwenye mito na misitu 

4.  Uwezekano wa 

kuathirika kwa ukosefu 

wa elimu. 

✓ Kuongezeka kwa umasikini. 

✓ Maradhi na ujinga 

✓ Kutojua kusoma na kuandika  

✓ Utegemezi  

✓ Mimba za utotoni 

5.  Uwezo wa 

Halmasshauri 

kikukabili 

✓ Kutoa elimu kwa jamii na wazazi jinsi ya 

kukabiliana na majanga au maafa ili 

kuchukuwa tahadhari ya kutosha na 

miundombinu yote ya kijamii inatakiwa 

kujengwa maeneo ya miinuko na si mabondeni 

 

2.10.3. Sekta ya Maji  
Halmashauri hii ina sehemu kubwa ilizongukwa na vyanzo vya maji vya Mto Rufiji, na 
kupelekea jamii kuwekwa katika uwezekano wa juu wa kuathirika na athari za majanga 
zitokanazo na uharibifu wa vyanzo, kupasuka kwa kingo za mito. Uchafuzi wa vyanzo 
huleta magonjwa ya kuhara, vikipasuka huleta maafa katika jamii. Hivyo miundombinu 
ya maji inapaswa kulindwa na kuimarishwa ili kuiweka jamii katika sehemu salama, 
kuepusha vifo na upotevu wa mali. Pia kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama 
wakati wa majanga. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Jedwali 4: Huduma za maji zinazopitikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo wa 
kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

1.  Lengo la Sekta ✓ Kuhakikisha uthabiti wa mfumo ikolojia kupitia 
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uhifadhi wa misitu, viumbe hai, vyanzo vya 

maji na rutuba ya udongo. 

2.  Vyanzo vya maji 

vilivyopo 

✓ Rufiji kuna Hifadhi ya Selous yenye vyanzo 

vingi vya maji na wanyama pori ndani na nje 

ya Hifadhi 

3.  Matumizi ya vyanzo 

vya maji 

✓ Matumizi ya maji majumbani 

✓ Kufanya shughuli za kilimo cha umwagiliaji 

Mdogomdogo. 

4.  Vihatarishi vya vyanzo 

vya maji 

✓ Kujaa kwa mito na kusambaa maeneo ya 

vyanzo vya maji. 

5.  Uwezekano wa 

kuathirika kwa vyanzo 

vya maji 

✓ Kuwepo kwa vyanzo vya maji na makazi 

kandokando ya mito (mabondeni) na kupokea 

maji ya mvua kumba kutoka Mikoa ya jirani 

Morogoro, Iringa na Lindi. 

6.  Uwezo wa 

Halmashauri kukabili 

✓ Kuwepo kwa wataalam wanaoshauri na kutoa 

elimu ya afya juu ya kujikinga na magonjwa 

ya Mlipuko. 

 

2.10.4. Sekta ya Maliasili  
Hii inalenga kuhakikisha upatikanaji endelevu wa mazao na huduma za misitu kwa 
kudumisha maeneo ya misitu ya kutosha chini ya usimamizi madhubuti, uundaji wa ajira 
na fedha za kigeni kupitia matumizi endelevu ya maliasili. Pia inalenga kuhakikisha 
uthabiti wa mfumo ikolojia kupitia uhifadhi wa misitu, bioanuwai, vyanzo vya maji na 
rutuba ya udongo. Rufiji kuna Hifadhi ya Selous yenye vyanzo vingi vya maji na 
wanyama pori ndani na nje ya Hifadhi. Matokeo ya tathimini imeonyesha kwamba 
uvamizi wa wanyama pori ni moja ya janga kubwa katika halmashauri hii kwani Tembo, 
Simba, Chui wamepelekea vifo na majeruhi kwa wananchi, pia huvamia mazao yao. Pia 
hakuna elimu dhidi ya kujikinga, kujiandaa na kukabili majanga yanayoletwa na 
wanyama pori. 
 
 
 
 
 
 
Jedwali 5: Huduma za Maliasili zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, uwezo 
wa kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

1.  Lengo la Sekta ✓ Kuhakikisha uthabiti wa mfumo ikolojia kupitia 

uhifadhi wa misitu, viumbe hai, vyanzo vya 
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maji na rutuba ya udongo. 

2.  Maliasili zilizopo ✓ Kuna ardhi kubwa isiyo na tija/rutuba 

inayofaa kwa upanuzi zaidi wa misitu na 

uwekezaji pamoja na maeneo ya wazi 

yaliyowekwa mahali tofauti kulingana na 

mahitaji na vipaumbele vya wawekezaji 

✓ Rufiji kuna Hifadhi ya Selous yenye vyanzo 

vingi vya maji na wanyama pori ndani na nje 

ya Hifadhi 

3.  Vihatarishi vya 

Maliasili kukumbwa na 

janga 

✓ Kuwepo na muungiliano wa wanyamapori 

maeneo ya makazi. 

4.  Uwezekano wa 

kuathirika na janga 

✓ Makazi kuwepo pembezoni mwa hifadhi ya 

selous 

5.  Uwezo wa Halmshauri 

kukabili 

✓ Kuwepo kwa wataalam wanaoshauri na kutoa 

mbinu za kukabiliana na wanyapori 

 

2.10.5. Sekta ya Miundombinu na Mawasiliano   
Wilaya inavuka kwa barabara ya kuu ya ukanda wa Kusini (Kilwa road) inayoanzia Dar 
es Salaam hadi Mbambabay. Mtandao wa barabara ndani ya Wilaya upo vizuri na 
unapitika misimu yote ya miaka licha ya changamoto zinazokabili baadhi ya maeneo 
kwa mfano katika baadhi ya vijiji barabara hazipitiki katika msimu wa mvua kwa sababu 
nyingi ni za aina ya ardhi. Aidha Rufiji inatambulika vyema na mtandao wa mawasiliano 
ambapo vijiji vingi vimeunganishwa kupitia mtandao wa simu za Vodacom, Tigo, Airtel 
na Halotel. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

Jedwali 6: Huduma za Miundombinu na Mawasiliano zinazopatikana Halmashauri, 
vihatarishi, uwezo wa kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

1.  Lengo la Sekta Miundombinu 

✓ Kuwa na miundombinu ya uhakika ya barabara 
na Umeme ndani ya wilaya ya Rufiji 
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Mawasiliano 

✓ Kuwa na mawasiliano ya uhakika ya mitandao 
ya simu. 

2.  Miundombinu na 

Mawasiliano yaliyopo 

Miundombinu 

✓ Wilaya inavuka kwa barabara ya Great 
Southern (Kilwa road) inayoanzia Dar es 
Salaam hadi Mbambabay 

Mawasiliano 

✓ Mtandao wa simu za Vodacom, Tigo, Airtel na 
Halotel. 

3.  Vihatarishi vya 

miundombinu na 

mawasiliano 

Mbiundombinu 

✓ Baadhi ya maeneo kwa mfano katika baadhi 

ya vijiji barabara hazipitiki katika msimu wa 

mvua kwa sababu nyingi ni za aina ya ardhi 

Mawasiliano 

✓ Baadhi ya maeneo kutokuwa na mawasiliano 
ya uhakika kipindi cha mvua nyingi kwa 
sababu ya kukosa mafuta ya kuendeshea 
minara ya simu.  

4.  Uwezekano wa 
kuathirika na janga 
katika miundombinu na 
mawasiliano 

✓ Kuwepo kwa Minara ya simu na miundombinu 
ya barabara iliyojengwa maeneo ya 
mabondani. 

5.  Uwezo wa Halmshauri 
kukabili 

✓ Kuwepo kwa Boti ya uokoaji na ufutiliaji 
pamoja na wataalam Kuhakikisha jamii yote 
iliyoweka makazi maeneo ya mabondeni 
inahamishiwa maeneo ya mwiinuko 
yaliyotengwa rasmi kwa matumizi bora ya 
Ardhi kwa shughuli mbalimbali 

 

2.10.6. Sekta ya Kilimo na Mifugo  
Kilimo ni kitega uchumi kikuu katika halmashauri hii, ingawa kinatekelezwa kwa 
kiwango kidogo kutokana na ukosefu wa wawekezaji katika eneo hili na masoko ya 
mazao ndani na nje ya nchi. Upatikanaji wa elimu ya kilimo cha kisasa ungesaidia 
wananchi kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi ambayo inakumba kwa kiasi 
kikubwa kilimo kwa kupata mafuriko na ukame katika misimu na vipindi visivyotarajiwa. 
Hivi karibuni kumekuwepo na ongezeko la wafugaji kutoka kanda ya ziwa Victoria, 
Mashariki na kaskazini mwa Tanzania hasa kutoka Shinyanga, Mwanza, Manyara, 
Morogoro na Arusha. Hii imepelekea kuongezeka kwa migogoro kati ya wakulima na 
wafugaji zinatokana na vihatarishi vya ukosefu wa eneo la malisho, uhaba wa mvua na 
upungufu wa maji katika vyanzo vya maji. 
 
Jedwali 7: Huduma za Kilimo na Mifugo zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, 
uwezo wa kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 
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1.  Lengo la Sekta Kilimo 

✓ Kuunganisha mazao ya kilimo na soko la 

ndani na nje ya nchi ili kuwarahisishia 

wakulima wadogo kuuza mazao yao nje ya 

Mkoa pamoja na kuvuka mipaka ya kimataifa 

✓ Uhitaji wawekezaji wanaotaka kujitosa kwa 

mkono na wakulima kufanya wanaweza 

kupata upanuzi wa mtaji 

Mifugo 

2.  Mazao Kilimo 

✓ Korosho, Mboga, Mihogo, Mtama, Ufuta, 

Mahindi, Mpunga, Kunde, mbaazi, karanga, 

Nazi, viazi vitamu na maharagwe ya 

Kifaransa 

Mifugo 

✓ Punda, mbuzi, kondoo, kuku, ng’ombe na 

bata 

3.  Mbinu za kisekta Kilimo 

✓ Wakulima wanafanya kilimo cha kitamaduni 

kwa kutumia samadi ya asili ya shamba 

4.  Vihatarishi vya Kilimo 

na Mifugo kukumbwa 

na janga 

Kilimo 

✓  Maeneo ya kilimo kuzuungukwa na Mkondo 

wa Mto Rufiji, Mohoro, Ngarambe na 

Mabwawa 14.  

Ufugaji 

✓ Kumekuwepo na ongezeko la wafugaji kutoka 

kanda ya ziwa Victoria, Mashariki na 

kaskazini mwa Tanzania hasa kutoka 

Shinyanga, Mwanza, Manyara, Morogoro na 

Arusha 

5.  Uwezekano wa 

kuathirika na janga 

Kilimo 

✓ Kuwepo na mtririliko wa maji ya mvua kubwa 

zinazonyesha kutoka mikoa ya jirani 

(Morogoro na Iringa)  

Mifugo 

✓ Kuwepo na muuungiliano wa matumizi ya 

Ardhi kati ya wakulima na wafugaji kutokana 

na ongezeko kubwa la mifugo ukilinganisha 

na maeneo yaliyotengwa ya malisho  

6.  Uwezo wa 

Halmshauri kukabili 

Kilimo 

✓ Kuwepo kwa Boti ya uokoaji na ufutiliaji 

pamoja na wataalam Kuhakikisha jamii 

inayofanya shughuli za kilimo mabondeni 

inahamishiwa kabla ya athari za mafuriko 
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kutokea. 

 

2.10.7. Sekta ya Mipango na Maendeleo  
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina malengi ya kuhakikisha inatengezea mpango 
mkakati wa kujiandaa na kubaliana na majanga ikiwemo kuhakikisha kamati ya maafa 
inafahamu wajibu na majukumu yake, kuna vikosi vya kitaalumu na vifaa, elimu ya 
kujiandaa na kukabili maafa inatolewa katika jamii ikiwemo tahadhari ya onyo la awali, 
vihatarishi, pia inashirikisha wadau na sekta binafsi katika kujenga uwezo wa sekta hii. 
 
Jedwali 8: Huduma za Kilimo na Mifugo zinazopatikana Halmashauri, vihatarishi, 
uwezo wa kukabili 

Na. Shughuli Maelezo 

a.  Lengo la Sekta ✓ Kuwa na mpango mkakati kwa kukabiliana na 
majanga/ Maafa wa Halmashauri. 

2.  Njanya kuu za 

mipango na 

maendeleo Wilayani 

✓ Kuhakikisha kamati ya maafa ya Wilaya 
inaratibu na kusimamia shughuli zote za maafa 
ili kupunguza na kuondoa kabisa maeneo 
hatarishi kwa maendeleoya wilaya. 

3.  Mikakati za kisekta ✓ Upanuzi wa viwanda kutoka kwa wawekezaji 
wanaotaka kuwekeza kwenye sekta hiyo kwa 
kuzingatia kuwa Wilaya imetenga maeneo 
kadhaa kwa ajili ya uwekezaji 

4.  Vihatarishi vya 

mipango na 

maendeleo 

Mipango na Maendeleo 
✓ Kuwepo kwa matumizi ya ardhi kwa 

kutokufyata matumizi bora ya ardhi jamii 
kuweka makazi maeneo ya kandokando ya 
mto Rufiji (mabondeni) 

5.  Uwezekano wa 

kuathirika na janga 

✓ Wananchi kuweka makazi maeneo ya 
kandokando ya mto Rufiji. 

6.  Uwezo wa 

Halmshauri kukabili 

✓ Kuwepo kwa Boti ya uokoaji na ufutiliaji 
pamoja na wataalam Kuhakikisha jamii 
yote iliyoweka makazi maeneo ya 
mabondeni inahamishiwa maeneo ya 
mwiinuko yaliyotengwa rasmi kwa 
matumizi bora ya Ardhi kwa shughuli 
mbalimbali. 

 

SEHEMU YA TATU 
3. Mbinu za tathmnini 
Ukusanyaji taarifa ulitumia mbinu kuu mbili (2) katika kufanikisha utekelezaji wa 
shughuli nzima ya kufanya tathimini ya vihatarishi, uwezekano wa kuathirika na uwezo 
wa kukabili maafa katika Halmashauri hii. Mbinu hizo: Mbinu za Msingi na Mbinu za 
sekondari. Mbinu hizi ziliwezesha utekelezaji wa tathimini hii ikiwa ni pamoja na 
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ukusanyaji wa data za msingi na za upili(sekondari). Muundo wa tathmini, mbinu na 
zana za kukusanya takwimu, uteuzi wa maeneo ya shambani, maeneo ya uchunguzi 
wa kaya na ratiba ya safari za nyanjani ilihusisha wajumbe wa timu ya menejimenti ya 
wilaya, mamlaka za mitaa za vijiji. Mbinu mbalimbali za Tathmini Shirikishi Vijijini  
zilitumika ili kupata majibu na taarifa kutoka kwa washiriki, ikiwa ni pamoja na ramani ya 
hatari/rasilimali/udhaifu, kalenda ya matukio ya kihistoria, michoro ya Venn, alama/cheo 
cha matrix, na mijadala iliyokamilika kwa kutumia mwongozo wa dodoso. 
 
 
Mchoro 2: Mbinu za ukusanyaji taarifa 

 
 
Mbinu ya tathmini ilijumuisha mbinu mchanganyiko ambazo zilichangia utatuzi wa 
taarifa yaani data ya uchunguzi wa kaya na mapitio ya hati, mijadala ya vikundi lengwa, 
na uchunguzi wa wanatimu kwa kuzingatia makundi maalum (Watu Wenye Ulemavu, 
Wazee). 
 
3.1. Mbinu ya kufikia walengwa wa tathimini 
Ushirikishwaji na Uwajibikaji wa Jamii (Community Engagement and Accountability) 
ilikua ni mojawapo ya mbinu ya kufanikisha upatikanaji wa taarifa na majibu ya dodoso 
husika kwa kuhakikisha ushirikishwaji wa wanajamii katika kuchagua mahali na muda 
wa kukutana, kupata ridhaa ya kufanya tathimini na wao, kuzingatia muda katika kipindi 
hiki cha mfungo wa Ramadhani. Wanajamii walitupeleka maeneo yanayokumbwa na 
mafuriko, mito inayounganishwa vijiji, mashamba na kaya zilizokumbwa na mafuriko. 
 
 
 
 
3.2. Uchambuzi wa Mbinu za Ukusanyaji wa Taarifa 

3.2.1. Mbinu ya Msingi:  

 Mbinu hii ilijumuisha matumizi ya dodoso, maeneo ya kutembelea maeneo yenye 
maafa, mahojiano muhimu na kamati ya usimamizi wa maafa ya kijiji, na majadiliano ya 
vikundi na wanawake, wanaume na watu wenye mahitaji maalum. Viongozi wa mitaa 
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walishauriwa ili kutoa ushauri juu ya wakati unaofaa na mahali pazuri pa mikutano na 
mahojiano. 
 
 
Tulizingatia ushirikishwaji wa uongozi wa vijiji husika katika kushauri muda na sehemu 
ya kukutanikia kwa ajili ya kuwafahamisha lengo na tathimini ikiwepo kuwapa elimu fupi 
juu ya tofauti kati ya janga na maafa. Wawakilishi wa Kijiji waliridhishwa na ufahamu wa 
elimu hii ambayo iliwezesha katika kutoa majibu sahihi wakati wa mahujiano na kaya 
zilizochaguliwa. 
 
Pia, mratibu wa maafa Halmashauri ya Wilaya alituma taarifa ya kuhusu idadi ya kaya 
zinazohitajika, idadi na mtu anahitajika katika kundi lengwa ikiwemo ufafanuzi juu ya 
kamati ya maafa ya Kijiji kama ipo au la ili kuwa na sampuli ambayo itakua na ufahamu 
mahususi juu ya vihatarishi, uwezekano wa kuathirika na uwezo wa kukabiliana na 
maafa. 
 

a. Ngazi ya Wilaya 
Jumla ya wakuu wa idara saba (7) walihojiwa ili kutoa taarifa, uzoefu juu ya 
vihahatarishi vya maafa , utayari na uwezo. Idara hizo ni pamoja na: maji, afya, elimu, 
mipango na maendeleo, fedha, miundombinu na mawasiliano, kilimo na mifugo. 

b. Ngazi ya Kaya 
Jumla ya vijiji vinne (4) vilitambuliwa kutoka kwa kila kata 13 kushiriki katika zoezi hili  
kwa kuzingati umbali, maafa kujirudia jirudia, na historia ya maafa ya mafuriko, ukame 
na uvamizi wa wanyama pori. Hojaji ilifikia kaya 122 ambazo zilichaguliwa kama 
sampuli ya uwakilishi yenye ukubwa wa  25-30. Sampuli iliyohojiwa ilikuwa na wahojiwa 
122 kutoka vijiji vinne (4) wanaume 60 (49.18%) na wanawake 62 (50.8%). Matokeo 
yalionyesha kijiji cha Ngarambe Magharibi kilikuwa na jumla ya watu 55, Chumbi A watu 
26, Mohoro watu 19 na Nyamakurukuru/watu 20 ambapo kijiji cha Ngarambe kina 
wakazi 27 (22.5%) na wanawake 28 (23.33%) na jumla ya waliohojiwa. Mohoro ina 
idadi ndogo ya wanaume 2 (1.67%) ambapo kijiji cha Nyamakurukuru kilikuwa na idadi 
ndogo ya wahojiwa 2 wanawake (1.67). Kwa hivyo, idadi ya watu waliohojiwa (mwalimu, 

    
Picha by: Vivaoliva Shoo ( Kijiji cha Mohoro Magharibi) 

 
 
 
 
 
Mchoro 4: Idadi ya kaya zilihojiwa katika ngazi ya Kijiji 

Usaili kwa kutumia dodoso  katika 
ngazi ya kaya 
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c. Vikundi Lengwa 
Jumla ya vikundi 16 vilifikiwa kutoka katika vijiji 4 vilivyoainishwa vilivyojumuisha 
viongozi wa vijiji, kamati ya maafa ya kijiji, watu wenye ushawishi, wazee na wawakilishi 
kutoka vituo vya afya, shule za msingi au sekondari, vikundi vya dini, wanaume, 
wanawake na vijana na watu maalum.  

i.                                                                  
Picha by: Vivaoliva Shoo (Kushoto -Chumbi A na Kulia-Nyamakurukuru) 

  
 
 
 
 
 
 
 

Kushoto: Kikao cha utangulizi kwa 
wanakijiji na Kulia: kundi lengo na 

kamati ya uongzoi wa Kijiji 
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Mchoro 5: Wawakilishi katika makundi maalum                                    

 
 

3.2.2. Mbinu za Sekondari 

.Hii ni pamoja na ukusanyaji wa wasifu wa wilaya, ramani ya kijiografia ya wilaya, na 
wasifu wa maafa (miaka 5), ukusanyaji wa takwimu mahususi za kisekta na taarifa 
kutoka kwa mkuu wa idara wa halmashauri ya Rufiji. Idara hizo zilijumuisha Afya, Ardhi, 
Elimu, Maji, Maliasili, Miundombinu na Mawasiliano, Kilimo na Mifugo, Mipango na 
Maendeleo. 
 
3.2.3. Mbinu ya uchunguziilitumika wakati wa mahojiano ya kaya katika vijiji 4 

vilivyochaguliwa. Hiipia ilipongeza data na taarifa zilizokusanywa kupitia dodoso. 
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SEHEMU YA NNE 
4. Uchambuzi wa Takwimu 
Uchambuzi wa takwimu unaangalia hatua zote zilizowekwa katika dodoso la tathimini 
hii, kuonyesha matokeo, viwango na uchambuzi wa kina juu ya tathmini hii. Hatua 
zifuatazo ndizo zilikuwepo katika dodoso nazo:- 

1. Hatua ya Kwanza: Ufahamu wa jamii katika nyanja ya kijamii na kiuchumi 

2. Hatua ya Pili: Utambuzi wa janga na uchambuzi wake 

3. Hatua ya Tatu: Uchambuzi wa madhara  

4. Hatua ya Nne: Uchambuzi wa uwezo wa kukabili 

5. Hatua ya Tano: Uchambuzi wa Matendo ya Jamii 

 
4.1. Hatua ya Kwanza: Ufahamu wa jamii katika nyanja ya kijamii na 

kiuchumi 

4.1.1. Jinsia ya waliohojiwa 

Jumla ya idadi ya waliohojiwa ni 122 kutoka vijiji vipatavyo vinne (4) wanaume 60 
(49.18%) na wanawake 62 (50.8%). Matokeo yanaonyesha kijiji cha Ngarambe 
Magharibi jumla ya watu 55, Chumbi A watu 26, Mohoro watu 19 na Nyamakurukuru 
/Siasa watu 20 ambapo kijiji cha Ngarambe kimechukua idadi ya wanaume 27 (22.5%) 
na wanawake 28 (23.33%) na ya jumla yote ya wahojiwa. Mohoro imechukua idadi 
ndogo ya wanaume wawili 2(1.67%) ambapo kijiji cha Nyamakurukuru/Siasa kilikua na 
idadi ndogo ya wahojiwa wanawake 2 (1.67%). Kulingana na matokeo haya katika 
ulinganishi wa kujiandaa na kukabili maafa, wanaume wanachukua nafasi kubwa sana 
wakati uokozi, kuhamisha familia, na kutimiza mahitaji ya msingi ikiwemo chakula na 
malazi wa familia zao na wanawake wanachukua jukumu kubwa la kuangalia watoto na 
wategemezi wengine katika familia. Hivyo umuhimu wa kuwapa elimu mahsusi, vifaa na 
mfumo wa kupataa tahadhari ya onyo la awali ni muhimu kuokoa maisha na mali zao. 
 
Mchoro 6: Mgawanyo wa wahojiwa kwa jinsia kwa kila kijiji 

 
 

../../../../../../../../../../../Downloads/RVCA%20Draft%20report,April%202022%205%20(1).docx#_Toc101476137
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4.1.2. Mgawanyo wa umri wa wahojiwa 

Kuhusu muundo wa umri wa wahojiwa, matokeo yanaonyesha kuwa wengi wa 
wahojiwa waliohojiwa katika vijiji vyote vinne walikuwa vijana (54) wenye umri kuanzia 
miaka 18-40, wakifuatiwa na kundi la watu wazima (49) wenye umri wa kuanzia miaka 
41-59 na wazee wapatao 19 wenye umri kuanzia miaka 60-90. Mgawanyo huu 
inaonyesha utayari wa vijana katika kupata maarifa juu ya kujiandaa na kukabiliana na 
maafa, pia umuhimu wa kupatikanaji wa taarifa za majanga ya miaka iliyopita kutoka 
kundi la wazee.Hii ni muhimu katika kupata ulinganisho wa majanga yaliyopo na 
yaliyopita ili kutengeneza mkakati wa kujiandaa na kukabili maafa. 
 
Jedwali 9: Mgawanyo wa umri kwa vijiji vyote 

 

 
4.1.3. Ukubwa wa kaya 

Kuhusu ukubwa wa kaya, matokeo yanaonyesha kuwa idadi ya kaya yenye watu wengi 
ni kati ya 4-6, kijiji cha cha Ngarambe kinaongoza kuchukua idadi hii (22.95%), kaya 
yenye watu wachache 1-3 ipo zaidi katika kijiji cha Chumbi A na Ngarambe (1.64%) 
kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 8. Kaya zenye idadi kubwa wa watu, hunahitaji 
uchumi imara katika kupata mahitaji muhimu ya kimsingi ikiwemo kujilinda dhidi ya 
athari za majanga pindi yanapotokea. Iwapo uwezo ni mdogo, kiwango cha kuathiriwa 
na majanga ni kikubwa na uwezo wa kukabiliana ni mdogo na kuwa katika mazingira 
hatarishi zaidi ya kuathiriwa. 
 
Jedwali 10: Ukubwa wa Kaya 

Idadi ya 
wanakay

a 

Mohoro 
 

Ngarambe Nyamakururu Chumbi A 

 Idad
i 

Asilimia
% 

Idad
i 

Asilimia
% 

Idad
i 

Asilimia
% 

Idad
i 

Asilimia
% 

Watu 1-3 2 1.64% 2 1.64% 3 2.46% 5 4.1% 

Watu 4-6 12 9.84% 28 22.95% 13 10.66% 1 0.82% 
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Zaidi ya 
watu 6 

7 5.74% 22 18.03% 5 4.1% 21 17.21% 

 
4.1.4. Kiwango cha elimu cha wahojiwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji inakabiliwa na uhaba wa elimu na utaalamu katika 
utambuzi wa majanga, kujiandaa na kukabili majanga yanayowakumba. Uchambuzi wa 
kaya zilizofanyiwa utafiti unaonyesha kuwa asilimia kubwa zaidi ya waliohojiwa wengi 
wao wamefikia elimu ya shule ya msingi (75.21%). Katika eneo ambao utafiti 
umefanywa inaonyesha kuna shule za awali 55, shule za msingi 53 na sekondari 12 ila 
licha ya jitihada ya kuwa na idadi hiyo za shule ila bado kiwango cha elimu katika vijiji ni 
kidogo. Idadi kubwa wana elimu ya msingi (75.21%) na wasio na elimu rasmi (12.82%). 
Jedwali la 9 hapo chini linaonyesha kiwango wa elimu ya wahojiwa. 
 
Jedwali la 9: Kiwango cha elimu cha wahojiwa 

 Ngazi ya elimu Idadi Asilimia 
% 

Elimu ya msingi 88 75.21% 

Elimu ya 
sekondari 

11 9.40% 

Elimu ya juu 2 1.71% 

Hana elimu 
rasmi 

15 12.82% 

Mengineyo 1 0.85% 

 
4.2. Hatua ya Pili: Utambuzi wa janga na uchambuzi wake  

Wananchi wamekuwa wanakabiliwa na majanga aina ya mafuriko, uvamizi wa 
wanyama pori katika makazi na maghala ya mazao, ukame, wadudu waharibifu, 
mapigano kati ya wakulima na wafugaji. Jedwali la 10 hapo chini linaonyesha kwamba, 
vihatarishi vikuu ni mafuriko, ukame na uvamizi wa wanyamapori ambavyo vinaweka 
jamii katika uwezekano mkubwa wa kuathiriwa navyo na vilevile havipewi kipaumbele 
katika kuchukua hatua za utatuzi za kupunguza /kuondoa vihatarishi, kujiandaa na 
kukabiliana navyo. 
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Jedwali 11:  Vihatarishi vikuu na Uwezekano wa Kuathirika 

 
 
Majanga ya mafuriko, uvamizi wa wanyama pori katika makazi na maghala ya mazao, 
ukame, wadudu waharibifu, mapigano kati ya wakulima na wafugaji yamepelekea 
madhara ya maafa kuwa makubwa kutokana na vihatarishi kuwa juu, uwezekano wa 
kuathirika na janga ni mkubwa ambao ni kuishi katika bonde la mto Rufiji, vijiji 
vimeunganishwa na madaraja yasio rasmi, na mbuga ya wanyama (Selou). Madhara ni 
pamoja na kupoteza uhai, kuathirika kwa vitega uchumi, vifaa vya kilimo, na kupoteza 
mazao yaliyovunwa. 
 
Jedwali 12: Utambuzi wa Janga 
Va
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4.2.1. Historia ya majanga 

Historia inaonyesha kwamba katika vijiji vilivyofanyiwa utafiti majanga yaliosababisha 
maafa katika siku za karibuni yalikua kati ya mwaka 2010-2022 ambapo idadi kubwa ya 
wahojiwa (89%) wamesema maafa yametokea kati ya miaka ya 2012-2022 na waliobaki 
wamesema kati ya 2012 kushuka chini (11%). Kwenye jedwali kivuli kimewekwa 
kuanzia 2010-2022 kuonyesha kipindi cha miaka ambayo majanga makubwa yalitokea. 
Kipindi cha miaka 3 kumetokea mafuriko, hii inaonyesha juhudi mahsusi zinahatajika 
juu ya kujiandaa na kukabiliana na mafuriko katika ngazi ya jamii. Ilisemekana wakati 
wa mafuriko uokoaji hutumia madimbwi na boti ili kuhamisha wakazia, hivyo jitihada za 
ukusanyaji vifaa vya uokoaji, elimu na uhamishaji kabla ya majanga ni muhimu kuokoa 
maisha na mali za wananchi. 
 
Jedwali 13: Majanga yaliyotokea miaka ya karibuni 
Mwaka 1970 1980 1990 2000 2010 2020-2022 

Mafuriko       

Ukame       

Wanyama Pori       

Mapigano Wakulima na 
Wafugaji 

      

 
4.2.2. Kujirudia Kwa Maafa 

Tafiti zinaonyesha kwamba maafa yamekua yakijirudia kila mwaka (57.02%) na hivyo 
basi mwenendo wa janga unazidi kuongezeka (58.33%) kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi, uwezo mdogo wa jamii kukabiliana na athari za mabadiliko hayo. Pindi 
maafa yanayopotokea hukaa katika ya miezi 3-6 hadi kufikia kikomo katika jamii.Hii 
imepelekea kurudisha nyuma shughuli za kimaendeleo, hivyo uhitaji wa elimu, 
miundombinu ya jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ni muhimu ili 
kupunguza athari za majanga katika jamii. 

Jedwali 14: Kuonyesha mwenendo wa majanga yanavyojirudia 

Kujirudia kwa maafa Idadi ya 
wahojiwa 

Asilimia Muenendo wa 
janga kujirudia 

 Asilimia 

Mara chache 24 19.83%  Inaongezeka 58.33% 

Kila mwaka  69 57.02%  Inapungua 19.17% 

Kila baada ya miaka 
miwili 

17 
14.05% Haibadiliki 15.83% 

Mengineyo 11 9.09% Nyingine 6.67% 
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Hali ya matukio ya majanga kwa ujumla yamekua yanaongezeka kutokana na 
mabadiliko ya hali ya hewa, na hupatwa na majanga ya mafuriko na ukame katika miezi 
ya mwenzi Februari-Aprili ya kila mwaka. Mafuriko hutokea pale mvua zinaponyesha 
kwa wingi, endapo hakuna mvua hupatwa na ukame katika mieizi hiyo ambayo mvua 
haikunyesha. Uhitaji wa elimu juu ya viashiria vya majanga, kujiandaa na kukabili ni 
muhimu ili kuokoa maisha ya watu na mali zao. Jedwali la 14 linaonyesha kalenda ya 
matukio ya majanga  

Jedwali 15: Misimu ya Kutokea kwa Majanga 

 

Na Aina ya Janga 

Kipindi cha kutokea majanga 

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Jul Aug Sept Okt Nov Des 

1.  Mafuriko                         

2.  Ukame                         

3.  

Wanyamapori 

Wakali/pori                         

waharibifu             

4.  Wadudu waharibifu                       

5.  Milipuko ya magonjwa                         

6.  Ndege waharibifu                         

7.  Migogoro ya wakulima na 

wafugaji             

8.  

Ajali za  

Barabarani                         

majini             

moto             

9.  Panya                        

 
4.2.3. Viashiria vya kiasili vya tahadhari za awali 

Wananchi wamekua wanatumia viashiria vya tahadhari ya awali juu ya uwezekano wa 
majanga kutokea kwa kutumia njia mbili:  

1. Viashiria vya asili  

2. Viashiria vya kitaalamu (utabiri wa hali ya hewa).  

 
Viashiria vya asili na kitaalamu vimekua vinatumika katika:- 

✓ Kutabiri uwepo wa janga la mafuriko  

✓ Ongezeko la maji kwenye mto kupita kiasi kwa muda mfupi,  

✓ Kuporomoka kwa udongo kwenye kingo za mto pamoja  

✓ Kuhama kwa ndege wanaishi kwenye bode la mto Rufiji.  

✓ Uwepo wa janga la ukame ni kiashiria cha asili hutumika kutambua kutokea kwa 

wadudu wanaoshambulia mazao kabla ya kunyesha mvua za masika.  

 
Wakati wa kujiandaa na maafa / tahadhari ya awali wananchi wamekua wakipokea 
taarifa kutokea kwa uongozi wa Kijiji juu ya ujio wa janga haswa mvua kubwa ambazo 
hunyesha mikoa ya jirani (Iringa na Morogoro) na kusababisha mto ruaha na kilombero 
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kujaa na kupasua kingo zake. Maji haya ya mvua huelekea mto Rufiji na kusababisha 
maafa ya mafuriko ambapo wakati mwingine inataarifiwa kwamba mvua inakua 
haijanyesha katika wilaya ya Rufiji ila hukumbwa na maafa hayo. Njia kuu ya 
mawasiliano ni simu ambapo iliripotiwa kwa Kijiji cha Nyamakurukuru hupokea taarifa 
za ujio wa mvua kutoka kwa vijana wanaofanya kazi Stigielers George kwamba mvua 
imenyesha huko na wanakijiji waanze kuhama kwenda sehemu salama. Mitandao ya 
simu inayopatikana ni Tigo, Vodacom, Halotel, Airtel na TTCL. Miundombinu ya 
barabara inahitaji kurekebishwa ili kurahisisha uokoaji na uhamishaji wa wananchi 
wakati wa maafa.  
 
Matokeo ya tathimini yaonaonyesha kuwa wanajamii wanafahamu viashiria vya asili 
ambavyo hutumika kama kuonyesha dalili za tahadhari ya awali juu ya majanga. 
Viashiria hivyo vikiwemo;  

✓ Kunyesha kwa mvua kubwa,  

✓ Kuongeza kwa maji katika vyanzo vya maji,  

✓ Kuongezeka kwa mvua kutoka vijiji vyan jirani,  

✓ Kusikia sauti za wanyama pori,  

✓ Uingizaji wa wanyama wa ng’ombe mashambani kwa ajili ya malisho, 

✓ Kupewa na taarifa na watu wanaoishi milimani,  

✓ Kusikia sauti ya vyura kwa wingi, mto kwenda kasi, 

✓ Mvua nyingi mikoa ya jirani (iringa, morogoro, mbeya), 

✓ Jua kali na ongezeko la migogoro baina ya wakulima na wafugaji 

     Jedwali 16: Viashiria vya Kiasili 

Kiashiria vya kiasili Asilimia 

Kunyesha kwa mvua kubwa 85% 

Maji yanapoongezeka vijiji vya jirani 8% 

Kuongeza kwa maji katika vyanzo vya maji  
4% 

Kusikia sauti za wanyama pori 3% 

 
Matokeo ya tathmini yanaonyesha kwamba jamii hazina mfumo rasmi wa utambuzi wa 
majanga, hivyo hutumia vielelezo mbalimbali kutambua madhara ya majanga ikiwemo;  

✓ Kina cha maji kuongezeka, 

✓ Mimea kukauka, vifo vya wanyama,  

✓ Idadi ya milo kwa siku kupungua katika kaya. 

 Jedwali tajwa hapo chini linaonyesha jinsi idadi ya wahojiwa walivyotoa kipaumbele 
katika vielelezo. 
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Jedwali 17: Vielelezo vya Madhara ya Majanga 

Na.  Vielelezo vya Madhara ya Majanga Idadi iliyoripotiwa 

1.  Kina cha maji kuongezeka 42 

2.  Mimea kukauka 10 

3.  Vifo vya Wanyama 13 

4.  Idadi ya milo kwa siku kupungua katika kaya 18 

5.  Kuongezeka kwa hali ya utapiamlo 22 

6.  Ongezeko la vifo vya watu 7 

7.  Wagonjwa wanapo ongezeka 4 

 
Halmshauri ya wilaya ya Rufiji imezungukwa na bonde la mto Rufiji inayoongeza hatari 
ya ongezeko la majanga kutokana na kujaa kwa maji kwenye mito na kupasua kingo 
zake. Inapotokea hivyo sehemu kubwa ya makazi pamoja na mashamba huathiriwa na 
hii indo sababu kubwa ya kuonyesha kwamba sehemu zote (vijiji vyote) hukumbwa na 
madhara ya majanga. Madhara haya huchukua muda wa miezi 6 pia hutawanyika ndani 
ndani na nje ya kijiji na kupelekea uharibifu wa mazao, vifo kwa mifugo, mashamba 
kusombwa, vifaa vya nyumbani na kilimo kupotea na majengo ya umma kuharibika. 
Mchoro 7: Kiwango cha kijiji kuathiriwa 
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4.3. Hatua ya Tatu: Uchambuzi wa madhara  

4.3.1. Mali/Shughuli za Kiuchumi 

Matokeo ya tathimini inaonyesha shughuli za kilimo hufanyika katika misimu ya mvua za vuli Oktoba-Disemba na Januari-
Aprili wakati kazi za kawaida hutendeka kipindi chote cha mwaka. Wahojiwa walieleza uhamiaji ufanyika kipindi cha 
maafa ili kunusuru uhai wa familia zao kwa kuwapeleka sehemu salama nje ya vijiji. Pia Uuzaji wa bidhaa na biashara 
ndogo ndogo hufanyika kipindi chote cha mwaka lakini bidhaa hutofautiana kulingana na misimu ya kiuchumi haswa 
mavuno na wakati wa upandaji. Jendwali 18 linaonyesha kalenda ya shughuli za msimu kwa mwaka mzima. 
 
Jedwali 18: Kalenda ya shughuli za msimu kwa mwaka mzima 

 
Umuhimu wa mali za kiuchumi katika kupunguza uwezekano wa kuathirika ni mkubwa kwa maana kwamba rasilimali za 
kiuchumi huongeza uwezo wa watu binafsi, vikundi na jamii unachangia kupunguza athari za maafa na kuharakisha 
mchakato wa kurejesha kwa uapatinaji wa mikopo . Madhara makubwa ya uchumi hutokea endapo mvua za msimu 
hazitonyesha na kupelekea ukame ambapo wanajamii wengine hujikuta wakifanya kazi mpaka za kuuza mkaa ili kukidhi 
mlo kwa siku katika kaya. Walipoulizwa kama shughuli hizi za msimu huleta mapato, wengi wa waliohojiwa walisema 
kwamba zinazalisha mapato. 
 
Wahojiwa walisema hutumia mazao ya kwa ajili ya chakula, pia kuuza kwa ajili ya kipato ambacho hutumika kukidhi 
mahitaji muhimu katika familia na kwa kiasi kidogo katika uwekezaji. Pia wengi wao walieleza kukopa fedha kwani 
hawana uwezo 

Shughuli Januari Februari Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti Septemba Oktoba Novemba Disemba 

Kilimo             

 Kazi ya 
Kawaida 

            

Uhamiaji             

Biashara 
ndogondogo 

            

Uuzaji wa 
bidhaa 

            

Uvuvi             

Ufumaji             
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Taasisi za kukopesha hazipatikani katika ngazi ya vijiji isipokuwa mikopo inapatikana 
kutoka halmashauri ya wilaya ya Rufiji. 100,000-200,000 shilingi kwa mwezi huku 
wanawake wakipata kati ya 10,000-50,000 kwa mwezi. Tofauti za mapato 
yanayopatikana kati ya wanaume na wanawake ina athari kubwa katika uwezo wa 
kukabiliana na kukabiliana na athari za majanga. Inaonyesha kuwa wanawake wako 
katika mazingira magumu zaidi kuliko wanaume, kwa kuzingatia majaliwa ya rasilimali 
kama vile mapato ya fedha. 
 
Jedwali 19: Muhtasari wa wastani wa mapato kwa jinsia 

Jinsia Chini ya 10,000 10,000-50,000 Zaidi ya 200,000 

Wanaume 7.41% 
 

16.05% 
 

76.54% 
 

Wanawake 12.28% 
 

21.05% 
 

66.67% 
 

Watoto 18.75% 
 

25.00% 
 

56.25% 
 

Jumla ya watu 105 kati ya 117 waliohojiwa walikiri kumiliki ardhi yenye zaidi ya ekari 5 

ambayo ni sawa na asilimilia 89%. Walieleza kwamba ardhi inatumika kwa ajili ya 

shughuli za kilimo kwa asilimia 99% na 1% inatumika kwa ajili ya Kilimo.Hii inaonyesha 

iwapo wakapatwa na mafuriko au ukame, athari ni kubwa sana kutokana kwamba 

wanategemea aina moja ya kujipatia uchumi na kuwaweka katika uwezekano mkubwa 

wa kuathiriwa. Haja ya kuwa na vitega uchumii Zaidi ya viwili ni muhimu ili kujenga jamii 

imara katika nyakati zote haswa wapokumbwa na maafa.  Tuliona katika kijiji cha 

Chumbi A wametenga ardhi ya ukubwa wa hekta moja (1) kama inavyoonekana katika 

picha mahsusi kwa ajili ya ufugaji, na hii imesaidia kuondosha migogoro kati ya 

wakulima na wafugaji. Ardhi iko pembezoni mwa chanzo maji na umea majani kwa ajili 

ya malisho ya mifugo. Wengi wao walisema ardhi ni za kurithi kutoka vizazi, wageni 

huja kwa ajili ya kukodisha wakati wa msimu wa kilimo. 

 

Mchoro 8: Umiliki wa Ardhi 
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Mchoro 9: Matumizi ya Ardhi 

 
 

 

 

                         
Picha  Vivaoliva Shoo :Hekari 1 kwa ajili ya Ufugaji –Chumbi A                          Picha Vivaoliva Shoo: Shamba la 

Kilimo 
Uchambuzi unaonyesha wahojiwa walisema wanatumia mazao kama ifuatavyo; asilimia 

57.26% ya mazao hutumika kwa ajili ya chakula na kuuza kwa ajili ya kujipatia kipato, 

wahojiwa asilimia 17.95% walisema ni kwa ajili ya chakula, wahojiwa asilimia 10.26% 

walisema hutumika kwa ajili ya chakula, kuuza na wakati wa maafa wakati wahojiwa 

sawa na asimilia 7.69% hutumia kwa ajili ya chakula, kuuza na kusaidia marafiki/ndugu. 

Katika kuweza kujiandaa na kukabili maafa, wanahitaji kuwa na maghala ya jamii kwa 

ajili ya kuhifadhi mazao ya chakula na kuuza, endapo majanga yakatokea itakua wepesi 

kukabiliana nalo. 
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Jedwali 19: Matumizi ya Mazao 

Matumizi ya mazao  Asilimia (%) 

Chakula 17.95% 

Chakula na Kuuza 57.26% 

Chakula, Kuuza , Yanatumika wakati wa maafa 6.84% 

Chakula,Kuuza, marafiki/ndugu 10.26% 

Chakula,Kuuza na Kusaidia marafiki/ndugu 7.69% 

 

4.3.2. Upatikanaji wa Mikopo na Matumizi yake 

Uchambuzi wa tathimini unaonyesha kwamba, asilimia 47.83% ya waliohojiwa hukopa 

fedha wakati asimilia 52.17% walisema hawakopi. Matokeo yanaonyesha kwamba 

hakuna vyama vya akiba na kukopa kama SACCOS, benki, vikundi vya jamii (VICOBA) 

, watu wanapokea mikopo kutoka katika Halmashauri ya Wilaya wa Rufiji ambapo bado 

mchakato wa kupata mkopo sio rahisi sana kutokana na vigezo vilivyowekwa. 

Marejesho ya riba ni kati ya asilimia 5-20 ndio inachukua nafasi kubwa, ikufuatiwa na  

5% tu. Hii inaonyeshwa endapo wapokumbwa na maafa, uwezo wao wa kurejesha hali 

ya kiuchumi ni changamoto kwa kukosa vyanzo vya fedha kwa ajili ya kuinua tena 

shughuli za kilimo, ufugaji na biashara ndogondogo. 

Mchoro 10: Asilimia ya watu wanaokopa pamoja na riba ya mkopo 
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4.3.3. Matumizi Makuu ya Mkopo 

Madhumuni makuu ya mkopo imekua kununua mali za kaya (radio, viti,sahani) 26.21% 
,matumizi ya kawaida(7.89%), kusaidia ndugu na marafiki(1.75%),kuanzisha biashara 
(21.05%) na matumizi mengine (29.82%). Washiriki wachache (13.13%) walionyesha 
kuwa walikopa kwa ajili ya matumizi wakati wa maafa, lakini hii inaweza kumaanisha 
kutatua matatizo ya kawaida ya kifamilia kama vile afya au tukio la kifo ndani ya familia, 
na si kwa kutarajia hali halisi ya hali ya hewa au maafa mengine. kutokea. Kukopa kwa 
mahitaji ya kimsingi kama vile chakula wakati wa maafa haiwezekani kutokana kwamba 
mikopo haipatikani kirahisi kwani wengi wao huwa wamekumbwa na maafa. Kwa hiyo 
hii inaashiria kiwango cha juu cha umaskini unaosababishwa na chaguzi chache za 
shughuli za uchumi zenye uwezo kuwafanya wawe na akiba wakati wa maafa. Katika 
hali hii uwezo wao wa kustahimili nyakati za maafa ni mdogo na mazingira magumu yao 
ni makubwa. 
 
Mchoro 11: Matumizi ya Fedha za Mkopo 

Namba Matumizi Asilimia 

1.   Zinatumika wakati wa maafa 15.41% 

2.   Kwa matumizi ya kawaida 7.89 % 

3.  Kununulia mali za kaya (radio, viti, sahani n.k) 26.21% 

4.  Kusaidia ndugu/marafiki 1.75% 

5.  Kuanzisha biashara 18.79% 

6.  Matumizi mengine 29.82% 

 

4.3.4. Majengo na Miundombinu 

Majengo na miundombinu iliyotajwa na wahojaji ni pamoja na nyumba, majengo ya 

jamii (zahanati, shule, makanisa ya misikiti), mawasiliano ikijumuisha barabara na 

mitandoa ya simu (mitandao ya simu Airtel, Tigo, Vodacom), miundombinu ya 

usambazaji wa umeme, visima vifupi na kutoboa mashimo. Miundombinu ya kilimo 

(skimu za umwagiliaji, matenki ya ardhini, mabwawa ya mkaa) havipatikani katika vijiji 

vilivyofanyiwa tathimini, kuna mito na mabonde kwa ajili ya kilimo. Nyumba, na visima 

vinaonekana kuwepo kwa wingi kama inayonekana katika jedwali 23 hapo chini.Hii 

inaonyesha hata wakati wa maafa huathirika zaidi na watu kukosa makazi, visima vingi 

havijafunikwa na kusababisha uchafuzi na hatarishi kwenye afya katika jamii. 
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Mchoro 12: Picha ya Kisima 

                                                          
 

4.3.5. Majengo na Miundombinu iliyopo hatarini 

Wahojiwa waliweza kutambua majengo na miundombinu iliyopo maeneo hatarishi na 

kukumbwa na majanga, walifanya hivi kwa kutumia uzoefu wao wa kila siku, majengo 

na miundombinu ikiwem nyumba, vyoo, visima, vitendea kazi na vifaa na majengo ya 

umma. Pia walitoa sababu za kuonyesha kwa nini vipo maeneo hatarishi kama 

inavyoonekana katika Jedwali hapo chini. Umuhimu wa ukusanyaji wa taarifa kama hizi 

utasaidia sana endapo kutatengenezwa mpango wa kujiandaa na kukabiliana na 

maafa, uchoraji wa ramani kuonyesha maeneo hatarishi na salama, njia kutumia 

kuhama, na maeneo ya kuhamia wakati wa maafa. 

 

Jedwali 20: Majengo na Miundombinu iliyopo hatarini 

Majengo Kwa Nini zipi zipo kwenye hatari na kwa nini 

Nyumba Zimejengwa karibu na vyanzo vya maji na zipo 
mabondeni 

Vyoo Miundombinu ya maji taka yameelekezwa kwenye 
vyanzo vya maji 

Visima Vingi vipo wazi, havijafunikwa 

Vifaa na vitendea kazi Hawana mahala maalumu (ghala) pa kuuifadhi vifaa 
hivo maafuriko yakija yanasomba vifaa 

Majengo ya jamii Majengo yamejengwa sehemu hatarishi mfano kama 
zahanati ya mohoro ipo pembezoni mwa mto 

Mawasiliano (barabara na 
usafiri) 

Barabara hazina viwango vya lami /moramu , 
huharibika wakati wa mvua kubwa 
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4.3.6. Mali za watu Binafsi 

Mali ya mtu binafsi inajumuisha elimu, ujuzi binafsi, na uwezo binafsi ambao mtu 

humiliki katika eneo lake.  Pi zinatambuliwa kama mtaji wa watu binafsi ambao ni 

muhimu ikiwemo, ujuzi, elimu, afya bora, uwezo wa kuendeleza shughuli za kujipatia 

riziki ili kuendesha maisha na kufanya maendeleo. Rasilimali kuu za watu binafsi 

walizonazo katika vijiji vya tathmini ni pamoja na Kilimo (18%), biashara (15%),uvuvi 

(13%)  na zingine kama inavyonekena katika Jedwali 25. Raslimali hizi ni muhimu 

katika kujiandaa na kukabili maafa, lakini pia umuhimu wa kuongeza ujuzi na elimu juu 

ya kujiandaa na kukabiliana na maafa ni muhimu ili kuongeza uelewa na kukabili 

mabadiliko ya tabia nchi na athari zake. 

 

Mchoro 13: Ujuzi, Elimu na Uwezo Binafsi 

 
 

Wakati wa maafa, wazee na watoto (27%) ndio huathirika zaidi, huku wanawake na 

wanaume (23%) wakiathirika pia.  Kawaida wanaume wana fursa au chagua nyingi 

kuliko wanawake, watoto na wazee katika umiliki rasmilimali na uendeshaji wa uchumi 

ambazo huwasaidia kukabili athari za maafa, wakati wanawake wakati wa maafa 

hupaswa kutunza watoto, na wategemezi katika familia na hawana uwezo wa 

kuwaacha au kuwakimbia wakati wa maafa. Wanaume huathirika kiuchumi lakini uwezo 

wao wa kurudi ni haraka zaidi ukilinganiha na makundi mengine.  

 

Mchoro 14: Unaonyesha makundi ya waathiriwa wakati wa maafa 
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Baada ya hatari, wanaume, wazee na wanawake huathirika zaidi ikilinganishwa na 

watoto (Mchoro). Hii ni kwa sababu, wanaume ( kujenga /kurekebisha nyumba, kutafuta 

kipato, kuhamisha familia kutoka sehemu walizohamishwa wakati wa maafa) na 

wanawake ( kwenda shamba, kuangalia watoto na wategemezi, kurejesha biashara 

ndogo ndogo) wakati wazee na watoto huathirika kwani walezi wao hujishughulisha 

zaidi na kazi za kurejesha hali. Kwa ujumla wote hukumbwa na athari za kisaikolojia. 

Hivyo, uhitaji wa kuwa na mikakati ya kujiandaa na kukabili maafa kwa kuzingati 

makundi ni muhimu sana ili kuwa na jamii yenye uwezo wa kutambua mapema viashiria 

vya majanga, na kuimarisha mbinu za kukabiliana nazo pindi yanapotokea.   

 

Mchoro 15: Makundi yanayoweza kuathirika baada ya maafa 

 
 

Mafuriko yanaleta madhara kwa wananchi kama vile vifo kwa wanadamu na wanyama, 

uharibifu wa mazao / mashamba, kuharibika kwa makazi, miundombinu kama vile 

barabara, Taasisi za serikali   njia za mawasiliano kama vile minara ya simu, njia za 

umeme. Kwa upande wa mtu binafsi/mtu mmoja mmoja, mafuriko yaneleta utengano 

wa kifamilia, mlipuko wa magonjwa, watoto kushindwa kuendelea na shule, utapiamlo, 

ukatili wa kijinsia kwa akina mama na watoto. 

Athari za kawaida zinazotokea baada ya maafa kuripotiwa kuwa uharibifu wa mazao 

(87%) mifugo (), ardhi () , biashara (), hizi hutokana na athari za mafuriko, biashara 

  

Magonjwa ya kawaida yaliyoripotiwa ni pamoja malaria, kuharisha/kipindupindu na 

ikifuatiwa na nimonia, ilielezwa kwamba magonjwa haya hukumba jamii kwa wingi 

nyakati za mafuriko (malaria) hutokana na mazalia ya mbu, kukosa chandarua, gonjwa 

la kuhara husababishwa na ukosefu wa maji salama ya kunywa, kwani visima hujaa 

maji machafu yanayoletwa na mvua. Pia ukosefu wa mlo katika nyakati hizi ni mkubwa 

kutokana na kwamba mafuriko husomba hifadhi za vyakula vyote majumbani. Ili kuweza 

kujikwamua kuna haja kutengeneza ghala la nafaka katika sehemu za juu ambazo ni 

salama, kuhakikisha miundombinu ya maji yanalindwa dhidi ya athari za majanga. 
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4.4. Hatua ya Nne: Uchambuzi wa Uwezo wa Kukabili 

4.4.1. Mali za Kiuchumi 

Katika wilaya ya Rufiji, ardhi inapatikana kwa ajili ya kilimo na mbuga/hifadhi ya misitu 

ingawa sehemu kubwa ya ardhi-mashamba yapo maeneo ya mabondeni kwa ajili ya 

kilimo na makazi pia. Kwa sababu hii, kunakuwepo na hatarishi kuu mbili (2): kuathiriwa 

na majanga ya mafuriko na uvamizi wa wanyamapori katika makazi ya binadamu. 

Wananchi wanauhaba wa uelewa ya jinsi ya kulinda na kuhifadhi misitu ya asili, 

wanyama pori, uhifadhi wa mito na mabwawa hii inawaweka katika uwezekano mkubwa 

wa kuathirika, kujiandaa na kukabili maafa. Mchoro 16 unaonyesha athari za kiuchumi 

wakati wa maafa kwenye mazao, mifugo, ardhi, biashara, misitu kinavyoathiriwa. 

  

Mchoro 16: Athari za Majanga katika Mali                                  

   

 

         
Matokeo ya uchambuzi unaonyesha ardhi hurithiwa kiutamaduni ndani ya familia, 
inachukuliwa ni mali muhimu ambayo wazazi huachia vizazi vyao. Hii imepelekea 
kuwepo na ukosefu wa wanunuaji wa mali zao wakati wa majanga kwani hupata 
wanunuaji wa ardhi na mazao wakati wa msimu wa kulima na uvunaji, hivyo 
hujishindwa kujikwamua kirahisi kiuchumi wakati wa majanga. Pia wazao hawana 
desturi ya kukodisha ardhi, hupata wageni toka nje kwa ajili ya biashara ya ukodishaji. 
Hivyo kumekua na ugumu wa upatikanaji wa soko la uuzaji wa mazao, ardhi, mifugo 
nyakati ngumu. Upatikanaji wa bima ya majanga/kipindi kiugumu ni muhimu sana ili 
kuipa uwezo jamii katika kukabiliana na athari za maafa na urejeshaji wa shughuli za 
kiuchumi.  
 
Mchoro 17: Mali zisizouzika wakati wa maafa 
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4.4.2. Majengo na Miundombinu 

 Vijiji vyote vilivyofanyiwa tathimini havikua na ramani za kuonyesha maeneo hatarishi 
na salama, isipokua Chumbi A kulikua na ramani yenye mpango bora wa matumizi ya 
ardhi ambapo imeonyesha bomba la gesi, eneo la akiba la kilimo, eneo la uwekezaji 
kilimo, eneo la malisho, msitu wa hifadhi lakini hakuna alama ya maeneo hatarishi na 
salama kwa ajili ya matumizi ya ardhi. 
 
Majengo na miundombinu iko sehemu hatarishi, kwani hakuna ramani/alama 
kuonyesha eneo hatarishi na eneo salama, hivyo majengo na miundombinu ipo sehemu 
hatarishi za kupatwa na majanga. Mfano; katika kijiji cha Mohoro Magharibi, kituo cha 
afya katika miaka ya 2000 kilisombwa na mafuriko, hadi leo hii kituo hiki bado kipo eneo 
hatarishi ambalo ni pembeni ya mto Mohoro. Uhitaji wa uchorwaji ramani za viijiji 
kuonyesha maeneo salama na hatarishi utasaidia kujenga uwezo wa wananchi kufanya 
maamuzi sahihi wakati wa uwekezaji na namna hii upungufu wa majanga na uwezo wa 
kukabili utaongezeka. 

     
Picha Vivaoliva: barabara, madaraja yaliyohatarishi  
 

4.4.3. Mali za watu binafsi 

Uwezo wa jamii kuhimili athari za maafa unachangiwa pia na upatikanaji wa uwezo 
binafsi katika kuelewa majukumu ya mtu binafsi, makundi, taasisi katika kuelewa cha 
mambo ya kufanya kabla, wakati na baada ya kujiandaa na kukabiliana na majanga 
yalipo katika jamii. Matokeo ya tathimini yanaonyesha wahojiwa wanaelewa majukumu 
wanaume, wanawake na watoto wakati maafa yanapotea. Majukumu ya wanaume ni 
pamoja na uokozi (60%) na kuhamisha familia na vifaa kwa kutumia mitumbwi (60%), 
kurudisha hali (10%) na uvuvi wa samaki kipindi hicho (30%), wanawake wanajukumu 
ni kama inavyonekana katika Mchoro hapo chini na watoto umri kati ya miaka 10-18 
husaidia mama kuhama, kazi ndogondogo na uokozi wa vifaa mbalimbali. Uhitaji wa 
kuwajengea wanajamii uwezo wa kuelewa mambo ya kufanya katika mzunguko wa 
menejimenti ya maafa ni muhimu ili kuwa na jamii imara nyakati zote. 
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Mchoro 18: Majukumu ya Wanawake wakati wa Maafa 
 
 

 
 
 
 
 
 
 



47 
 

4.5. Hatua ya Tano: Uchambuzi wa Matendo ya Jamii 
Jamii imekua inakabiliwa na matokeo ya mifumo iliyopo katika kupunguza madhara ya 
maafa pindi yanapotekea, majanga ya kiasili hutokea kwa ghafla,na iwepo viashiria 
vyake vipo aidha huja taratibu au kwa kasi bado madhara yamekua ni makubwa. 
Wanajamiii wa vijiji vilivyotembelewa wanaulewa na juhudi katika kupunguza athari 
zitokanazo na majanga kama inavyoonekana hapa chini:- 

✓ Elimu kupitia mihadhara 

✓ Kuzuia ukataji wa miti ovyo 

✓ Kuchangia mitumbwi kwa ajili ya uokozi 

✓ Kutengeneza uzio kuzuia tembo kuingia mashambani 

✓ Kutumia baruti kufukuza tembo 

✓ kupeana elimu ya kutumia maji safi kuepuka magonjwa ya mlipuko 

✓ Upandaji wa Miti 

✓ Kuhama kutokea maeneo ya mabondeni kukaa maaeneo ya juu 

✓ Kutolima karibu na mto au pembeni ya mto. 

Ili kuweza kuendelea kupunguza athari za majanga kabla ya kutokea ni muhimu, 
kuiwezesha jamii kufahamu aina mbalimbali za majanga waliyonayo na jinsi ya 
kupunguza madhara hayo kitaalum zaidi. Inafahamika gharama ya kurejesha hali baada 
ya majanga ni kubwa zaidi, kufanyika juhudi za kupunguza, kuzuia na kujiandaa na 
majanga zitachangia kupunguza gharama za kukabili athari za majanga. 
 
Wahojiwa walieza rasilimali na nyenzo mbalimbali zinazotumika kupunguza madhara ya 
majanga, tazama mchoro hapo chini. Umuhimu wa kuwepo na vifaa vya kukabiliana na 
majanga husaidia kuokoa maisha, kupunguza athari za kisaikolojia katika jamii. Vifaa 
hivi viwepo kulinga na aina ya majanga yaliyopo katika jamii lakini pia kuzingatia 
mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamepelekea kuwepo na majanga mapya katika 
jamii ambayo wanajamii hawana uelewa, utaalamu na vifaa vya kujiandaa na kukabli 
majanga. Mchoro hapa chini unaonyesha rasilimali zinazotumika katika vijii 
vilivyoguswa na zoezi la tathimini hii, mitumbwi (46%), boti (27%), ukodishaji wa vifaa 
(9%). 
 
Mchoro 19: Rasimali zinazotumika kupunguza madhara ya majanga 
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Huduma za kibanadamu wakati wa majanga ni utoaji wa vifaa na chakula kwa 
wahanga wa maafa. Kulingana na uwezo wa jamii ikiwemo taasisi, serikali ya kijiji, 
watu binafsi na wasamaria wema hujitolea kutoa misaada mbalimbali ili kupunguza 
madhira ya majanga kwa binadamu. Wahojiwa walieleza kwa matukio ya majanga 
yaliyopita, kuna misaada ya kibinadamu hutolewa kama ilivyo katika Jedwali 21. 
 
Jedwali 21: Misaada kutoka nje kwa ajili ya kupunguza madhara ya majanga 
Vifaa Serikali Mashirika Vyama  

Boti  PMO-DMD WWF AMCOS 

Nguo, Godoro, Mikeka,Ndoo Polisi PAMS Foundation Wanawake 

Vifaa vya kuzuia Tembo  Tanzania Red Cross   

  African Relief  
 

 
Mitazamo ya jamii kuhusu uwezekano wa kuathirika na jinsi inavyoathiri ufanyaji 
na utoaji wa maamuzi husaidia sana kuharakisha shughuli za kujiandaa na 
kukabili majanga katika jamii. Mitazamo ujengwa na uelewa wa juu ya mejementi 
ya maafa katika ngazi ya uongozi, familia, mtu binafsi, vikundi na taasisi 
mbalimbali zilizopo. Hii huchangiwa kuwepo kwa mifumo, miongozo na taratibu 
za uendeshaji nau uharakishaji wakati wa kujiandaa na kukabili maafa.  
 
Mchoro 20: Mitazamo ya jamii kuhusu uwezekano wa kuathirika 
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Matokeo ya tathimini imeonyesha uwepo wa ukosefu wa sera, miongozo, mipango na 
miradi kwa ajili ya kupunguza madhara ya maafa, 12% ya wahojiwa walisema hakuna 
miongozo na 88% hawajui kuwepo kwa miongozo juu ya maafa nchini. Uenezi wa 
miongozi hii utasaidia jamii kufahamu utaratibu wa kitaifa juu ya menejimenti ya maafa, 
pia kuanzisha mifumo ya kujiandaa na kubaliana na maafa kulinga na miongozo 
iliyowekwa. 
 
Mchoro 21: Uwepo wa sera, miongozo na mipango ya majanga  
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SURA YA TANO 
 

5. Matokeo Muhimu, Mafanikio, Changamoto, Mapendekezo, Kifuatacho na 
Himitisho 

5.1. Matokeo Muhimu 
 

• Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji iko hatarini kukumbwa na vihatarishi ikiwemo 
mafuriko, uvamizi wa wanyamapori, ukame, magonjwa ya milipuko, migogoro 
kati ya wakulima na wafugaji. Janga la Mafuriko linatambuliwa kwa ukubwa wake 
wa athari kwa shughuli zote za kijamii na kiuchumi, na linajirudia kila mwaka 
ikilinganishwa na janga la uvamizi wa wanyamapori. Hii inatokana na uelewa juu 
ya kupunguza, kujiandaa na kukabiliana na maafa kuanzia ngazi ya wilaya hadi 
kijiji. Madhara ya uvamizi wa wanyamapori kwenye Pori la Akiba la Selous 
hususan Tembo yamekua yakitishia maisha ya jamii, vifo na uharibifu wa mazao 
hasa mahindi kwenye maghala na mazao ya shambani. 
 

• Rasilimali za jamii kama vile nyumba, vyoo na visima vifupi na baadhi ya 
majengo ya jamii yako hatarini kukumbwa na mvua kubwa na upepo mkali, na 
wakati mwingine mafuriko, mali nyingi haziko hatarini kwa vile ziko kwenye 
miinuko/maeneo salama, baadhi ya visima. si kulindwa (kufunikwa), nyumba 
zilizojengwa katika mabonde, mifumo ya maji taka iliyoelekezwa moja kwa moja 
kwenye mto. 

 

• Kamati za usimamizi wa maafa za wilaya na kijiji hazifahamu Sera, Mkakati, 
Sheria, Mfumo na Miongozo iliyopo kwa serikali. Matokeo ya tathmini hiyo 
yalionyesha kukosekana kwa sera, miongozo, mipango na miradi ya kupunguza 
maafa, asilimia 12 ya waliohojiwa walisema hakuna miongozo na asilimia 88 
hawakufahamu uwepo wa miongozo ya maafa nchini. 

 

• Kamati za usimamizi wa maafa za wilaya na kijiji hazina maarifa na ujuzi juu ya 
upunguzaji wa maafa na usimamizi wa kukabiliana na maafa. 
 

• Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji imezungukwa na Bonde la Mto Rufiji jambo 
ambalo huongeza hatari ya maafa zaidi kutokana na kujaa kwa mito na 
kupasuliwa kwenye kingo zake. Inapotokea hivyo, sehemu kubwa ya makazi na 
mashamba yanaathirika na hii ndiyo sababu kubwa ya kuonyesha kuwa maeneo 
yote (vijiji vyote) yameathiriwa na athari za maafa, vifo vya mifugo, maporomoko 
ya ardhi, vifaa vya kaya na kilimo kutoweka na majengo ya umma kuharibika. 

 

• Upatikanaji wa mikopo hiyo ni changamoto kwa walio wengi, jambo ambalo 
limekuwa kikwazo kwa wanajamii kupata nafuu mara baada ya maafa kutokea. 
Watu wengi huchukua mkopo kwa ajili ya kununua vitu muhimu vya nyumbani na 
kukidhi mahitaji mengine haya ni pamoja na; bidhaa za nyumbani (redio, viti, 
sahani) 26.21%, matumizi ya kawaida (7.89%), msaada wa jamaa na marafiki 
(1.75%), kuanzisha biashara (21.05%) na gharama zingine (29.82%). Washiriki 
wachache (13.13%) walionyesha kuwa walikopa kwa ajili ya matumizi wakati wa 
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maafa, lakini hii inaweza kumaanisha kutatua matatizo ya kawaida ya kifamilia 
kama vile afya au kifo katika familia, na si kwa kutarajia hali ya hewa au maafa. 
Kukopa mahitaji ya msingi kama vile chakula wakati wa maafa hayawezekani 
kutokana na ukweli kwamba mikopo haipatikani kirahisi kwani wengi wao 
hukabiliwa na majanga. Ishara zinazotumika za tahadhari ya awali  kama vile 
Kutabiri uwepo wa janga la mafuriko , Ongezeko la maji kwenye mto kupita kiasi 
kwa muda mfupi, Kuporomoka kwa udongo kwenye kingo za mto pamoja 
Kuhama kwa ndege wanaishi kwenye bode la mto Rufiji.  
 

• Uwepo wa janga la ukame ni kiashiria cha asili hutumika kutambua kutokea kwa 
wadudu wanaoshambulia mazao kabla ya kunyesha mvua za masika) kutabiri 
mafuriko, ukame na uvamizi wa wanyama, hawana ufikiaji wa ishara za mapema 
za kisayansi. Haja ya kujumuisha katika programu ya mfumo wa hadhari ya 
mapema katika ngazi mahususi ya sekta ili kuboresha mawasiliano na ufanisi 
katika kujiandaa na kukabiliana, hasa kwa hatari zinazohusiana na hali ya hewa 
kama vile ukame na mafuriko ni muhimu katika kupunguza athari za maafa. 

 
5.2. Mafanikio 

• Malengo ya tathmini yalifikiwa kama ilivyopangwa 

• Timu ya tathmini ilipata msaada na ushirikiano mzuri kutoka ngazi ya wilaya hadi 
kijiji 

• Kamati ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ilipewa muhtasari wa matokeo ya 
tathmini ambayo ni muhimu kwao ili kuanza kuzingatia katika sekta zao 
mahususi umuhimu wa  kupunguza vihatarishi vya maafa na kujenga jamii 
stahimilivu katika ngazi zote. 

 
5.3. Changamoto 
 

• Ukosefu wa maarifa na ujuzi katika kupunguza hatari za maafa kwa waliohojiwa, 
ulileta changamoto katika kujibu maswali. 

• Kamati za usimamizi wa maafa za wilaya na kijiji hazifahamu Sera, Mkakati, 
Sheria, Mfumo na Miongozo iliyopo kwa serikali. 

• Kamati za usimamizi wa maafa za wilaya na kijiji hazina maarifa na ujuzi wa 
kutosha juu ya upunguzaji wa maafa na usimamizi wa kukabiliana na maafa. 

• Wilaya haina taarifa na takwimu za kutosha kuhusu mwenendo wa majanga na 
matukio ya maafa.  

 
5.4. Mapendekezo 
 

• Kuandaa wa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa ikijumuisha 
uanzishaji wa Kituo cha Operesheni za Dharura cha Wilaya. Aidha, kutokana na 
kuwepo kwa hatari mbalimbali katika wilaya, mbinu shirikishi katika kushughulikia 
na kukabiliana na maafa inapendekezwa zitumike kama njia mmojawapo yenye 
ubora na ufanisi ya kupunguza vihatarishi na uwezekano wa jamii wa kuathirika 
na maafa. Hii ni pamoja na kuwa na mpango wa kujiandaa na kukabiliana na 
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maafa wa wilaya ambao utainisha majukumu ya kila mdau katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali ya kukabiliana na hali hiyo. 

 

• Kuandaa Mkakati wa Kupunguza Vihatarishi vya Maafa ikijumuisha Mfumo wa 
Ufuatiliaji na Tathmini: Vihatarishi  vikuu vilivyoainishwa kutoka kwa tathmini hii 
vinahitaji mtazamo wa sekta na ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika 
kushughulikia. Inapendekezwa kuchukua hatua mahususi za kisekta zenye 
kuaininisha mikakati ya muda mfupi na mrefu. Mkakati huo utasisitiza 
ushirikishwaji wa idara za Halmashauri ya Rufiji, Taasisi za Serikali, Mashirika 
yasiyo ya Serikali na wadau wa ndani wa kupunguza maafa. Kwa hiyo, Mkakati 
utaainisha hatua na kazi za kamati elekezi ya maafa na kamati ya wataalam wa 
maafa kwa kuhakikisha misaada ya kifedha na kiufundi inapatikana kutoka kwa 
kila mdau katika kutekeleza hatua za kupunguza vihatarishi vya maafa katika 
Halmashauri. 

 

• Kuandaa muongozo wa Utoaji wa Huduma za Kibinadamu ili kuimarisha uratibu 
na mawasiliano wa operesheni ya kukabiliana na maafa katika wilaya. 

 
5.5. Muhimu Kuzingatia 
 

• Kamati ya Elekezi na Kamati ya wataalamu ya usimamizi wa maafa kujengewa 
uwezo wa utekelezaji wa majukumu na kazi zao kwa kuzingatia mifumo ya kitaifa 
ya udhibiti wa maafa, sheria, sera na mkakati. 

• Halmashauri ya Wilaya kuhakikisha kamati za usimamizi wa maafa katika ngazi 
ya wilaya hadi kijiji zinapatiwa elimu, maarifa na ujuzi wa namna ya kutambua 
hatari, kutambua maeneo hatarishi, kujiandaa na kukabiliana na maafa. 

• Upatikanaji wa taarifa na takwimu za hatari, mazingira hatarishi, uchambuzi wa 
uwezo wa Wilaya utachangia katika kuandaa mpango wa kujiandaa na 
kukabiliana na maafa, mpango mkakati wa kurasimisha shughuli za usimamizi 
wa maafa katika wilaya. 

 
5.6. Hitimisho 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji linakabiliwa na vihatarishi mbalimbali ikiwemo 
mafurifko, uvamizi wa wanyama pori, ukame, magonjwa ya mlipuko, migogoro ya 
wakulima na wafugaji. Janga la mafuriko linatambuliwa kwa ukubwa wake wa madhara 
katika shughuli zote za kijamii na uchumi, na hujirudia kila mwaka ukilinganisha na 
janga la uvamizi wa wanyamapori. Hii imechangiwa na uelewa juu ya kupunguza, 
kujiandaa na kukabilia na maafa kuanzia ngazi ya wilaya mpaka kijiji. 
 
Athari za uvamizi wa wanyama pori kutoka pori la hifadhi Selous hususan Tembo, 
wamekua wanahatarishi maisha ya wanajamii, vifo na uharibifu wa mavuno ya mazao 
haswa mahindi katika maghala na ulaji wa mazao shambani. 
 
Hivyo, Halmashauri ya Wilaya inatajika kuhakikisha kamati elekezi za usimamizi wa 
maafa na kamati za utaalam katika ngazi ya wilaya mpaka kijiji inapatiwa elimu, maarifa 
na uwezo wa jinsi ya kutambua vihatarishi, utambuzi wa maeneo hatarishi, kujiandaa na 
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kukabiliana na maafa. Upatikanaji wa taarifa na takwimu za vihatarishi, mazingira ya 
kuweza kuathirika, uchambuzi wa uwezo wa Wilaya utachangia kutengeneza mpango 
wa kujiandaa na kukabiliana na maafa, mpango mkakati ili kuweza kurasimisha 
shughuli za usimamizi wa maafa katika wilaya hii. 
 
Halmashauri ya wilaya iainishe wadau wote kutoka taasisi za serikali na taasisi zisizo za 
serikali kutoka ngazi ya wilaya mpaka jijiji na kuwashirikisha katika usimamizi wa 
shughuli za maafa, hii itaongeza uwezo wa halmashauri kujiandaa na kukabiliana na 
maafa nyakati zote. 
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Kiambatisho A :  Timu ya kiufundi  kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu na Mkoa wa Pwani  
 
Na. Ofisi ya Waziri 

Mkuu- Idara ya 

Maafa 

Simu Barua Pepe Mahali 

1.  Edgar Senga 0782 924 391 edga.senga@pmo.go.tz Dodoma 

2.  Numpe Mwambenja 0715 424264 numpe.mwabenja@pmo.go.tz Dodoma 

3.  Ewald Bonifas 0735 205 999 ewald.bonifasi@pmo.go.tz Dodoma 

4.  Ernest Mwasaga 0717 257 670 tmwangossi@gmail.com Dodoma 

5.  Vivaoliva Shoo 0789 932878 vivaoliva12@gmail.com Dar es Salaam 

 Timu ya Mkoa na Wilaya ya Pwani 

6.  Roseline Kimaro 0712 890663 danackkimarp@gmail.com Coast Region 

7.  Nurdin Mkumbugo 0787 957852 nurudini2014@yahoo.com Rufiji District 

8.  Semeni N.Mbingo 0786 921389 smbigo1@gmail.com Rufiji District 

9.  Rajabu M.Ally 0786 921389 allyrabu12@gmail.com Rufiji District 

10.  Allen Kallongola 0713 224475 allenkalongola@gmail.com Rufiji District 

11.  Joseph N.Magati 0784 253486 jakamati@gmail.com Rufiji District 

12.  Joseph Bundala  0719 499968  Rufiji District 

13.  Chagula Mihayo 0688 286767  Rufiji District 
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