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DIBAJI 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ipo katika uwezekano wa kupatwa na majanga ambayo 

yana madhara mbalimbali kwa shughuli za kiuchumi na kijamii. Halmashauri hii inatambua 

kwamba ukubwa wa maafa hutegemea hali ya uwepo wa janga, uwezekano wa janga 

kusababisha madhara na uwezo wa jamii  wa kukabiliana na madhara ya maafa 

yanayoweza kutokea. Uzoefu unaonesha kuwa majanga ya aina na viwango tofauti 

yamekuwa yakitokea katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ikiwa ni pamoja na mafuriko 

ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), wanyamapori, wadudu waharibifu, milipuko ya 

magonjwa, panya, ndege waharibifu, ajali na migogoro kati ya wakulima na wafugaji. 

Majanga haya, huifanya jamii kuwa katika hali hatarishi kila mwaka na hivyo kuhitaji 

mwitikio mkubwa katika usimamizi wake. 

Hivyo, katika juhudi za kuwa na utayari wa usimamizi wa majanga na kukabiliana na maafa 

kwa ufanisi, Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji kupitia ufadhili wa Shirika la Kuhudumia 

Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) kwa kushirikiana na  Ofisi ya Waziri Mkuu 

imetambua umuhimu wa kuandaa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa. Hali hii 

imechangiwa na Halmashauri hii kuwa katika ukanda wa mafuriko kutokana na 

kuzungukwa na bonde la Mto Rufiji ambalo hupokea maji kutoka mito ya Kilombero na 

Ruaha na mito mingine midogo midogo; na uwepo wa Hifadhi ya Pori la Selous ambalo 

husababisha mwingiliano wa wanyama waharibifu na shughuli za kibinadamu. Mpango huu 

umeandaliwa kwa utaratibu wa kushirikisha Kamati Elekezi ya Wilaya ya Usimamizi wa 

Maafa na Kamati ya Wataalam ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. Mpango unatoa 

mwongozo wa namna ya  kuratibu na kusimamia majanga au dharura katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Rufiji. 

Mpango umejumuisha majanga yanayotokea mara kwa mara na kuainisha hatua mahususi 

za kuchukuliwa na Kamati ya Elekezi ya Wilaya ya Usimamizi wa Maafa na wadau 

mbalimbali, zikiwemo taasisi za kiserikali na asasi zisizo za kiserikali katika kujiandaa na 

kukabili maafa yanapotokea.  Aidha, mpango huu unaelezea hali ya maafa na mipango 

inayotarajiwa, dhana ya ufanyaji kazi, hatua za kujiandaa, kukabili na kurejesha hali katika 

ubora zaidi, majukumu na shughuli mahususi za Idara, Taasisi na wadau mbalimbali.   

Kujiandaa na kukabiliana  na maafa  ni dhana endelevu. Hivyo, maoni au mapendekezo juu 

ya namna ya kuboresha mpango huu yatapokelewa kwa ajili ya kuyajumuisha katika 

matoleo mengine. 
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    UFAFANUZI WA MSAMIATI ULIOTUMIKA 

A. Maafa: maana yake ni madhara yanayotokana na janga ambayo yanajumuisha 

uharibifu wa mfumo wa kawaida katika jamii ambayo husababisha vifo, majeruhi, 

madhara ya kisaikolojia, upotevu au uharibifu wa mali, mifumo mbalimbali ya 

kiteknolojia na huduma za kiuchumi na kijamii au mazingira, ambapo jamii 

iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya 

jamii hiyo.  

B. Dharura: Hali inayotokana na uwepo wa tukio lisilo la kawaida linalotishia usalama 

wa maisha ya binadamu na mali zao kutokana na uwepo wa maafa au janga 

linaloweza kusababisha maafa.  

C. Kituo cha Kuratibu Dharura: Ni kituo mahususi kwa ajili ya kutumiwa na maafisa 

wa Serikali katika kuelekeza, kudhibiti na kuratibu rasilimali muhimu katika kipindi 

cha dharura. Kituo hiki kinaweza kuwa karibu na eneo la tukio na kwa kawaida 

huendeshwa na Mkuu wa Tukio akishirikiana na Afisa mwandamizi na maafisa wa 

usimamizi kutoka Serikalini au asasi zisizo za kiserikali.  

D. Janga: Maana yake ni balaa au baa linalotokana na nguvu za asili au shughuli za 

kibinadamu ambalo linaweza kusababisha maafa. 

E. Majanga ya asili: Haya ni majanga yanayotokana na nguvu za asili. Majanga haya 

ni kama tetemeko la ardhi, vimbunga, ukame na Tsunami. 

F. Majanga yanayosababishwa na shughuli za binadamu: Haya ni majanga 

yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu za kiuchumi, kisiasa na kijamii. 

Majanga haya ni kama vile migogoro, vita, milipuko viwandani, wakimbizi na ajali.  

G. Mzingo wa usimamizi wa maafa: Ni mpangilio wa majukumu yanayohusiana 

ambayo uhusisha hatua za kupunguza, kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali, 

ambayo hutekelezwa kwa mzunguko kwa lengo la kusimamia maafa. Majukumu 

hayo hutekelezwa kabla, wakati na baada ya maafa kutokea.  

H. Kuzuia maafa: Ni hatua zinazochukuliwa kuzuia vihatarishi vipya au kupunguza 

vihatarishi vilivyopo kutokana na shughuli na maamuzi ya kibinadamu au nguvu za 

asili yasisababishe kutokea kwa maafa.  

I. Kujiandaa na Maafa:  Ni hatua zinazochukuliwa kabla ya maafa kwa lengo la kuwa 

tayari kukabiliana nayo kwa haraka na ufanisi na hivyo kupunguza athari na 

madhara yanayoweza kusababishwa.  

J. Kukabiliana na maafa: Ni hatua yoyote inayochukuliwa mara tu baada ya maafa 

kutokea ili kuokoa maisha, mali na mazingira, kupunguza madhara ya kiafya, kutoa 

huduma za kibinadamu, kuimarisha usalama wa umma au kushughulikia uharibifu 

unaotokana na maafa.  



x 

K. Kurejesha hali: Ni hatua zinazosaidia kurejesha hali au kuboresha mifumo ya 

maisha iliyoathiriwa na maafa kwa kujenga upya au kurejesha mifumo katika ubora 

zaidi ili kuzuia au kupunguza madhara ya maafa siku zijazo.  

L. Uwezekano wa kuathirika:  Ni hali au mazingira ambayo yanasababisha mtu, jamii, 

miundombinu au mali kuweza kupata madhara ya janga linaloweza kutokea kwenye 

eneo husika. 

M. Uhamishaji: Ni shughuli ya kuhamisha watu wote au sehemu ya watu kwa muda, 

iwe mmoja mmoja au kwa utaratibu mahsusi, kutoka katika eneo lenye tishio la 

maafa au dharura au ambalo limeshakumbwa na Maafa. 

N. Taratibu za utendaji: Ni miongozo inayoainisha shughuli zinazotakiwa kutekelezwa 

na taasisi mbalimbali ili kutimiza au kufanikisha jukumu au majukumu kabla, wakati 

na baada ya maafa kutokea.  
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SEHEMU YA KWANZA: MAELEZO YA AWALI KUHUSU MPANGO 

1.1. Utangulizi 

A. Mpango huu unaainisha majukumu na hatua zitakazochukuliwa na Idara na 

Taasisi za Serikali, Mashirika, Asasi zisizo za kiserikali, Taasisi za Dini, Taasisi 

za Kimataifa, Vyombo vya Habari, Mashirika ya Kujitolea ya Huduma za 

Kibinadamu, Taasisi Binafsi na Wananchi kwa ujumla katika kujiandaa na 

kukabiliana na maafa.  

B. Mpango huu unapaswa kueleweka kwa wadau wote wa maafa ndani ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. 

C.  Mpango huu unatambua uwepo wa mabadiliko katika Utawala, Sera, Sheria na 

hata aina na mazingira ya majanga. Hivyo mapitio na maboresho ya mara kwa 

mara ni muhimu wakati wowote itakapohitajika kwa ajili ya ufanisi wa utendaji na 

utekelezaji wa mpango. 

1.2. Malengo 

Malengo makuu ya Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa ni kama 

ifuatavyo:  

(i). Kuzuia au kupunguza madhara ya janga kwa jamii. 

(ii). Kujiandaa na aina yoyote ya dharura/maafa.  

(iii). Kukabili kwa ufanisi matukio yoyote ya dharura au maafa yanayotokea ndani 

ya halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. 

(iv). Kupanga namna ya kurejesha hali kuwa bora zaidi baada ya maafa au 

dharura kutokea.  

(v). Kuwa na mipango ya dharura, ikiwa ni pamoja na kutenga rasilimali muhimu 

na kuzingatia upunguzaji wa madhara ya majanga katika mipango ya 

maendeleo. 

(vi). Kuwa na mtandao utakaowezesha wadau wa maafa kushirikishana mbinu 

na nyenzo zenye ufanisi zinazotumika katika shughuli mbalimbali za 

usimamizi wa maafa. 

(vii). Kutoa mwongozo wa hatua za kuchukua kwa watendaji katika kujiandaa na 

kukabiliana na maafa. 

(viii). Kujenga ustahimilivu wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji katika kukabili 

maafa; 
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1.3. Madhumuni 

Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

umeandaliwa ili kutoa miongozo na taratibu za kujiandaa, kukabili na kurejesha hali 

wakati wa dharura katika Wilaya. 

1.4. Wigo  

Mpango huu utatumika katika dharura na majanga ya aina zote ambayo yanaweza 

kutokea katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji. Mpango huu unatoa mwongozo wa 

kujiandaa na kukabiliana na maafa yatokanayo na majanga ya asili au 

yanayochochewa na shughuli za kibinadamu. Aidha, mpango unazihusisha taasisi 

zote kwa mujibu wa uwepo wao hivyo kuzipa fursa ya kushiriki katika shughuli za 

upunguzaji wa vihatarishi vya maafa na utoaji wa huduma za misaada ya 

kibinadamu inayohitajika wakati wa maafa. 

 

1.5. Mamlaka 

Mpango huu umeandaliwa kwa kuzingatia sheria, sera, mifumo, makubaliano, 

miongozo ya kitaifa, kikanda na kimataifa inayohusu upunguzaji na usimamizi wa 

madhara ya maafa na huduma za kibinadamu kama ifuatavyo: 

 

A. Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa 2004: Sera hii inaelezea hitajio la 

kuanzishwa kwa Kamati za Wilaya za Usimamizi wa Maafa ambazo zinawajibika 

katika kuzuia na kupunguza vihatarishi vya majanga pamoja na kujiandaa, 

kukabiliana na kurejesha hali pindi maafa yanapotokea. Aidha, sera inatoa wito 

wa ushirikiano wa kisekta katika shughuli za usimamizi wa vihatarishi vya maafa 

na utoaji wa huduma za kibinadamu kwa kuwa suala hili ni mtambuka.  

B. Sheria ya Usimamizi wa Maafa Sura 242: Sheria inaelekeza kuanzishwa kwa 

Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Wilaya. Kamati zina jukumu la 

kumshauri kusimamia na kutekeleza afua zote zinazolenga kupunguza 

vihatarishi vya maafa kuanzia hatua ya kuzui, kupunguza madhara, kujiandaa, 

kukabiliana na kurejesha kutokana na maafa. Mpango wa Kujiandaa na 

Kukabiliana na Dharura utatumika katika ngazi ya halmashauri tu na endapo 

hali ya maafa au dharura itazidi uwezo wake, shughuli za uratibu wa maafa 

zitaratibiwa na ngazi ya juu kwa kufuata mtiririko ulioainishwa kwa mujibu wa 

sheria hii. Aidha, maafa au dharura hiyo itakapohitaji ushiriki wa ngazi ya taifa, 

Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura utatumika.   
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SEHEMU YA PILI: WASIFU WA MAAFA WA WILAYA 

2.1. Maelezo Kuhusu Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

Sehemu hii inaainisha taarifa za idadi ya watu, kijiografia, elimu, afya, na mtandao 

wa barabara kama ilivyoainishwa kwenye jedwali lifuatalo: - 

Jedwali Na 1: Wasifu wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

Idadi ya Watu Eneo la Wilaya 

Wanaume Wanawake Jumla Eneo Kata Vijiji 

                              

55,917 

                   

59,908 

                         

115,825 Km2 9,485 13   38 

Miundombinu ya Kutolea Elimu 

Shule za Sekondari  Shule za Msingi Shule za Awali 

12 56 56 

Afya 

Hospitali Vituo vya Afya Zahanati Magonjwa Makuu  

1 4 38 

Malaria, Kuhara, 

Nimonia 

Mtandao wa Barabara 

Lami (km) 

Changarawe 

(Km) Vumbi Madaraja  

1.12 27.59 494.43 6 

 

2.2. Hali ya Majanga 

Tathmini ya vihatarishi, uwezekano wa kutokea na uwezo wa kukabili maafa 

iliyofanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji inaonesha kuwa Wilaya ya Rufiji 

imekuwa ikipatwa na maafa yanayosababishwa na majanga ya mafuriko, ukame, 
ajali za (moto, majini na barabarani), magonjwa ya mlipuko, wanyama pori, wadudu 

na ndege waharibifu, na migogoro kati ya wakulima na wafugaji. 

2.2.1. Uwezekano wa Kuathirika na Majanga 

Uwezekano wa kuathirika unatokana na uwepo wa majanga ya mafuriko, uvamizi 

wa wanyama pori, ukame, ajali za (moto, majini na barabarani), wadudu waharibifu, 

migogoro kati ya wakulima na wafugaji.  

Uwezekano wa kuathirika na mafuriko inachangiwa na Halmashauri hii kuwa katika 

ukanda unaozungukwa na bonde la Mto Rufiji ambao hupokea maji kutoka mito ya 

Kilombero na Ruaha na mito mingine midogo midogo. Ongezeko la kuathiriwa 

linachangiwa zaidi na uwepo wa watu, makazi na shughuli za kiuchumi katika 

maeneo ya karibu na bonde la Mto huo.  
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Vilevile, uwepo wa wanyama wakali na wadudu na ndege waharibifu katika Pori la 

Akiba la Selous wamekuwa tishio kwa maisha ya watu na usalama wa chakula. 

Wilaya ya Rufiji pia imekuwa ikikabiliwa na upungufu wa mvua hivyo kuongeza 

uwezekano wa kutokea kwa ukame. Hali hii inachangiwa na mabadiliko ya tabianchi.  

 

2.2.2. Uwezekano wa Kutokea kwa Majanga 

Wilaya ya Rufiji imekuwa ikipatwa na majanga ya mafuriko, ukame, ajali za (moto, 

majini na barabarani), Wanyama na ndege waharibifu na migogoro ya wakulima na 

wafugaji. Jedwali lifuatalo linaonesha uwezekano wa kutokea kwa janga na 

makadirio ya athari kwa jamii na mali na misimu ambayo majanga hayo hutokea. 

      Jedwali Na.2: Uwezekano wa Kutokea kwa Janga na Madhara 

NA
. 

 AINA YA JANGA  UWEZEKENO 
WA KUTOKEA 

JANGA 

MADHARA YA 
MAJANGA KWA 

JAMII 

ATHARI ZA JANGA 
KWA MALI 

  juu kati chini Juu kati chini juu kati chini 

1.  Mafuriko √   √   √   

2.  Ukame  √    √   √ 

3.  

Wanyama 

Wakali/pori √    √  √   

Waharibifu   √  √     √ 

4.  Wadudu waharibifu   √   √   √ 

5.  Milipuko ya magonjwa   √   √   √ 

6.  Ndege waharibifu   √   √   √ 

7.  Migogoro ya wakulima 

na wafugaji 

√   √    √  

8.  

Ajali za  

Moto  √   √   √   

Barabarani   √  √   √  

Majini   √   √   √  

9.  Panya   √   √   √ 

Chanzo: Kikao cha Wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na Tathmini 
katika ngazi ya vijiji (Nyamakurukuru, Ngarambe, Mohoro na Chumbi A), Aprili, 
2022 
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Jedwali Na.3: Misimu ya Kutokea kwa Majanga 

 

Na Aina ya Janga 

Kipindi cha kutokea majanga 

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Jul Aug Sept Okt Nov Des 

1.  Mafuriko                         

2.  Ukame                         

3.  

Wanyamapori 

Wakali/pori                         

waharibifu             

4.  Wadudu waharibifu                       

5.  Milipuko ya magonjwa                         

6.  Ndege waharibifu                         

7.  Migogoro ya wakulima na 

wafugaji             

8.  

Ajali za  

Barabarani                         

majini             

moto             

9.  Panya                        

Chanzo: Kikao cha Wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na Tathmini 
katika ngazi ya vijiji (Nyamakurukuru, Ngarambe, Mohoro na Chumbi A), Aprili, 2022 

 

2.2.3. Sababu za Kutokea kwa Majanga  

(i). Sababu za kijiografia  

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ina jumla ya eneo la kilomita za mraba 9,485 

linalojumuisha nchi kavu na maji. Wilaya hii imegawanyika katika kanda kuu mbili 

ambazo ni uwanda wa mafuriko wa mto Rufiji (Flood Plain) na uwanda wa juu. 

Uwanda wa mafuriko ni ukanda unaopata mafuriko mara kwa mara ukiwa na urefu 

wa kilomita 130 kutoka Magharibi hadi Mashariki na upana wa wastani kati ya 

kilometa 7-35. 

 Mafuriko husababishwa na kujaaa au kupasuka kwa kingo za mto Rufiji ambao 

unapokea maji kutoka maeneo mbalimbali ya nchi ikiwemo Mto Ruaha Mkuu, Mto 

Kilombero na mito mingine inayotiririsha maji kwenye mto huo. Mto Ruaha Mkuu na 

Mto Kilombero maji yake yanaingia kwenye mabwawa ya kufua umeme ya Mtera na 

Kidatu ambapo inapotokea kujaa kwa mabwawa haya hulazimika kufunguliwa 

milango yake na kusababisha maji hayo kufurika katika mto Rufiji na kusambaa 

kwenye mashamba na makazi ya watu. 

Vilevile, Wilaya inalo eneo kubwa la Hifadhi za misitu na imepakana na pori la akiba 

la Selous kwa upande wa Magharibi. Kata zilizopakana na Pori la Akiba la Selous ni 

Ngarambe, kipugira, Chemchem, Mwasemi na Utete. Uwepo wa pori hili kwa kiasi 

kikubwa umeongeza mwingiliano wa shughuli za kibinadamu, wanyama na ndege 

waharibifu ambao kwa kiasi kikubwa unaongeza tishio kwenye maisha ya watu na 

usalama wa chakula. Hali huwa mbaya zaidi kipindi ambacho kuna ukame na wakati 
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wa mavuno kutokana na ongezeko la uvamizi wa wanyama pori ambao wanatafuta 

chakula na maji.  

(ii).Hali ya kiuchumi 

Uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji unategemea zaidi shughuli 

zinazofanyika katika bonde la mto Rufiji na Pori la Akiba la Selous.  Shughuli hizo ni 

pamoja na kilimo, uvuvi, ufugaji, biashara na ajira rasmi na zisizo rasmi katika pori la 

Selous. Shughuli za kilimo zimekuwa zikichangia katika kuongeza uwezekano wa 

kutokea kwa majanga kutokana wananchi kulima karibu na kingo za mito hali 

inayosababisha kupungua kwa uimara wa kingo, kupungua kwa kina cha mto na 

hivyo kubomoka pindi maji yanapojaa na kusababisha mafuriko kwenye maeneo ya 

mashamba na makazi.  

Uwepo wa eneo la pori linaloweza kutumika kwa malisho ya mifugo kumechangia 

ongezeko la wafugaji katika Wilaya hiyo. Hali imekuwa ikichangia migogoro ya 

wakulima na wafugaji hususani kipindi cha kiangazi ambacho makundi yote mawili 

yanategemea vyanzo vilevile vya maji ambavyo pia vipo karibu na mashamba ya 

wakulima. Vilevile jamii imekuwa ikijishughulisha na uchomaji wa mkaa 

unaosababisha uvunaji holela wa miti hali ambayo inachangia uharibifu wa 

mazingira unaoweza kuleta ukame katika maeneo hayo. 

 

(iii). Uelewa Mdogo Kuhusu Masuala ya Maafa 

Tathmini ya Vihatarishi, Uwezekano wa Kuathirika na Uwezo wa kukabili maafa 

ilionesha kuwa jamii haina uelewa wa kutosha kuhusu hatua za kuchukua katika 

kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa na kukabiliana na maafa. Hali hii 

imesababisha wananchi kuweka makazi ya kudumu na kufanya shughuli za kiuchumi 

katika maeneo hatarishi bila kuzingatia vihatarishi vilivyopo na kuchukua hatua za 

kujikinga.  

 

2.2.4. Kuwepo Katika Eneo Hatarishi 

Zipo rasilimali, miundombinu, makazi na miundombinu ya huduma mbalimbali za 

jamii katika maeneo hatarishi hali inayofanya rasilimali hizo kuwa katika hatari ya 

kukumbwa na maafa. Jedwali lifuatalo linaonesha jamii na rasilimali zilizopo kwenye 

maeneo hatarishi. 

 

Jedwali Na 4: Mali zilizopo katika vihatarishi 

 Mali /Watu Janga Eneo Hatarishi na Takwimu 

1 Watu na Makazi Mafuriko 

 

Takribani watu 108,625 sawa na 

asilimia 93.8 ambazo ni sawa na 

jumla ya kaya 27,156 wanaishi 

katika maeneo hatarishi katika kata 

za Utete, Ngarambe, Chumbi, 
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Mgomba, Umwe, Ikwiriri, Ngorongo, 

Mkongo Mohoro, Mwaseni, Mbwara 

na Kipugira 

Wanyama 

Wakali 

Takribani watu 43,662 sawa na 

asilimia 37.7 ambazo ni sawa na 

jumla na kaya 10,916 wanaishi 

katika maeneo hatarishi katika kata 

za Ngarambe, Utete, Mwaseni, 

Chemchem Ngorongo, Mkongo na 

Kipugira. 

Migogoro ya 

Wakulima na 

Wafugaji 

Takribani watu 115,825 sawa na 

asilimia 100 ambazo ni sawa na 

jumla na kaya 28,956 wanakabiliwa 

na migogoro katika kata za Utete, 

Chemchem, Mbwara, Mwaseni, 

Chumbi, Kipugira, Mgomba, 

Ngorongo, Mkongo, Umwe, Ikwiriri, 

Ngarambe na Mohoro. 

Moto  Kata 13 za Halmashauri zipo hatarini 

kukumbwa na ajali za moto iwapo 

utatokea 

2 Mashamba Mafuriko Jumla ya hekta 36,039.85 za 

mashamba ya mazao aina 

mbalimbali katika kata za Utete, 

Ngarambe, Chumbi, Mgomba, 

Umwe, Ikwiriri, Ngorongo, Mkongo, 

Kipugira, Mwaseni, Mbwara na 

Mohoro 

Ukame Jumla ya ekari za mashamba 

zipatazo 15,650 katika kata za 

Mwaseni, Kipugira, Ngorongo, 

Ngarambe, Mbwara na Mkongo zipo 

katika maeneo hatarishi kwa ukame 

Wanyama na 

Ndege 

waharibifu 

Jumla ya ekari za mashamba 

zipatazo 12,539.9 katika kata za 

Ngarambe, Utete, Mwaseni, 

Chemchem, Ngorongo na Kipugira 

zipo katika maeneo hatarishi kwa 

Wanyama na ndege waharibifu. 

3 Majengo ya 

Zahanati  

Mafuriko Kituo cha afya cha Mohoro kilichopo 

kata ya Mohoro kipo katika eneo 

lenye historia ya kupata mafuriko. 

4 Majengo ya Mafuriko Shule ya Umwe Sekondari 
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Shule hushindwa kufikika wakati wa 

mafuriko kutokana na barabara 

kukatika;  

Shule za Msingi za Nyampaku, 

Mohoro, Ngarambe, Ndundutawa, 

Kipoka na King’ongo zilizopo katika 

Kata ya Mohoro zina historia ya 

kuzingirwa na maji ya Mafuriko 

5 Madaraja na 

Barabara 

Mafuriko Vipande vya barabara vyenye 

wastani wa kilometa 10 vinaathirika 

na mafuriko kutoka barabara za  

Nyamwage – Utete; na Mkongo - 

Mloka; 

Daraja la Mohoro, Ngaro, 

Mtanzamsona, mchangini na 

Mbambe huwa yanafurika Maji; 

6 Minara ya Simu Mafuriko Aina ya Minara 5 ya simu ipo katika 

kata ya mhoro, kwenye maeneo ya 

mafuriko. 

 

2.2.5. Uwezo wa kujiandaa na kukabili maafa 

Jedwali lifuatalo linaainisha majanga, uwezo wa jamii katika kujiandaa na kukabili 

majanga hayo na changamoto zilizopo. 

       Jedwali Na.5: Uwezo wa jamii kujiandaa na kukabili majanga 

 Janga Uwezo wa jamii  Changamoto 

1 Mafuriko  (i). Kusaidiana wao kwa 

wao katika kupeana 

hifadhi kutokana na 

maafa; 

(ii). Pindi mazao yao 

yanaposombwa na 

maji, wananchi hutumia 

chakula mbadala 

ikiwemo ndizi na 

kufanya biashara 

ndogondogo kama vile 

kuuza korosho; 

(iii). Tahadhari ya awali 

kwa njia ya kiasili 

(i). Jamii haina uwezo wa utafutaji 

na uokoaji hivyo kuhitaji msaada 

wa taasisi zanye uwezo huo;  

(ii). Jamii haina uelewa wa hatua za 

kuchukua kujiandaa na kukabili 

maafa; na  

(iii). Jamii haina timu za 

kukabiliana na dharura; 
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ambapo ndege wa aina 

fulani huhama kwenye 

bonde la Mto Rufiji hali 

inayoashiria mafuriko; 

(iv). Kupeana taarifa 

kutoka vijiji ambavyo 

maji ya mafuriko 

hutangulia kufika 

2 Ukame (i). Uwepo wa mto Rufiji 

unaweza kusaidia 

katika kilimo cha 

umwagiliaji;  

(ii). Ecolojia ya Kilimo ya 

wilaya ya Rufiji 

inaruhusu kilimo cha 

mazao yanayostamili 

ukame kama vile 

mihogo 

(iii). Uwepo shughuli za 

uvuvi ambazo 

zinaweza kuchangia 

upatikanaji wa chakula 

mbadala kwa kuuza 

Samaki ili kujipatia 

kipato  

(iv). Ujuzi wa mbinu ya 

asili ya kutabiri uwepo 

wa ukame katika 

msimu unaofuata 

ambapo uwepo wa 

wadudu 

wanaoshambulia 

mazao huwa ni 

tahadhari ya awali ya 

ukame; 

(i). Utamaduni jamii kulima aina 

Fulani ya mazao hivyo 

kutokubali ushari wa wataalam 

kulima mazao yanayostahimili 

ukame. 

(ii). Utayari wa jamii kupunguza 

mifugo kipindi cha ukame 

(iii). Jamii haina uelewa wa 

hatua za kuchukua kujiandaa na 

kukabili maafa 

 

3 Wanyama 

pori 

Jamii inatumia mbinu za 

kienyeji kukabiliana na 

wanyama pori 

Kata za Ngarambe, Utete, 

Mwaseni, Chemchem Ngorongo 

na Kipugira zimepakana na Hifadhi 

ya Selous; 
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4 Magonjwa 

ya 

mlipuko 

Uwepo wa zahanati na 

vituo vya afya karibu na 

maeneo ya wananchi. 

Uwepo wa elimu ya 

kujikinga na magonjwa 

ambukizi mfano: kunawa 

mikono mara kwa mara 

n.k. 

Uelewa mdogo kuhusu hatua za 

kuchukua kuzuia, kupunguza, 

kujiandaa na kukabiliana na 

magonjwa ya mlipuko 
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SEHEMU YA TATU: MAELEKEZO YA JUMLA KUHUSU MPANGO 

3.1. Matazamio ya Mpango 

Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliiana na Maafa wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rufiji umeandaliwa kwa matazamio yafuatayo: 

(a) Wilaya itaendelea kuwa katika hali hatarishi dhidi ya majanga yaliyoainishwa na 

uenda yakawa mengi zaidi kwa siku zijazo; 

(b) Wilaya inaweza kukumbwa na janga kubwa bila kuwa na taarifa za tahadhari na 

hivyo kuhitaji msaada wa haraka; 

(c) Taasisi zenye jukumu la kutoa taarifa za tahadhari nchini, mfano Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania, Wizara ya maji, Wakala wa Jiolojia Tanzania, Idara ya 

Usalama wa Chakula na nyinginezo zitaendelea kufuatilia taarifa za majanga na 

kutoa taarifa za tahadhari; 

(d) Wakati wa tukio kubwa la maafa, misaada kutoka nje ya Halmashauri itahitajika 

kutoka ngazi ya Mkoa au Taifa pamoja na wadau wengine. Hata hivyo misaada 

hiyo itatolewa kwa ajili ya kuziba pengo baada ya Halmashauri kwa kushirikiana 

na wadau wengine wa maafa kupungukiwa na rasilimali.   

(e) Maafisa wa Halmashauri ya Wilaya pamoja na wadau wote wanao uelewa juu 

ya uwezekano wa kutokea dharura au maafa na wanatambua majukumu 

wanayotakiwa kutekeleza kama yalivyoainishwa katika mpango huu.  

3.2. Dhana ya Utendaji  

(a) Ni wajibu wa Halmashauri ya Wilaya kulinda usalama wa maisha na mali za raia 

dhidi ya   madhara ya matukio ya maafa. Iwapo hali ya dharura au maafa itazidi 

uwezo wa kukabili, itabidi Halmashauri iombe msaada kutoka mamlaka za juu 

(Mkoa na Taifa); 

(b) Halmashauri itahakikisha kuwa Kituo cha Kuratibu Dharura kinakuwa na 

wafanyakazi wenye utaalam wa kutosha kutekeleza majukumu yao; 

(c)  Mwenyekiti wa Kamati ya Wilaya ya Usimamizi wa Maafa, anawajibika 

kusimamia kazi ya kuratibu shughuli zote za usimamizi wa maafa katika 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na operesheni za kujiandaa na kukabili maafa; 

(d)  Mpango huu utatekelezwa kulingana na taratibu za mgawanyo wa majukumu 

wakati wa dharura na hatua za udhibiti zilizoainishwa katika viambatisho.  
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3.3. Utafutaji wa Rasilimali 

(a) Mikataba ya makubaliano na watoa huduma mbalimbali wakati wa dharura 

itasainiwa kwa maandishi na maafisa wenye mamlaka kwa kadri 

itakavyoonekana inafaa kabla ya dharura au maafa kutokea. 

(b) Endapo kutakuwa na uhitaji wa rasilimali za ziada kutoka kwa watu au 

makampuni binafsi ambayo hayana mkataba wa maandishi uliosainiwa kabla; 

Kamati ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya itajadili na kutoa idhini ya huduma, 

vifaa au mali kununuliwa kwa dharura na baadaye taratibu za manunuzi na 

kusaini makubaliano kwa huduma kwa kipindi kijacho. 

(c) Iwapo rasilimali za Halmashauri zitaonekana kuwa hazitoshi wakati wa 

operesheni za dharura au maafa, maombi ya msaada yatatumwa kwenda ngazi 

za juu za Serikali au kwa taasisi nyingine kwa kufuata taratibu zilizowekwa. 

3.4. Ngazi za Kuamsha Mpango wa Maafa 

Mpango wa kujiandaa na kukabiliana na maafa wa Halmashauri utaamshwa kwa 

kufuata ngazi zifuatazo: 

(a) Ngazi ya kwanza: Tukio la dharura au maafa ambalo linaweza kushughulikiwa 

katika utaratibu wa kawaida na idara moja au zaidi, na taasisi za serikali ndani ya 

wilaya, kwa kutumia rasilimali za ndani bila kuathiri shughuli za kawaida za 

serikali. Katika hali kama hii, Mpango wa Halmashauri wa Kujiandaa na 

Kukabiliana na Maafa hautaamshwa. 

(b) Ngazi ya Pili: Tukio la dharura au maafa ambalo linahitaji mwitikio mkubwa na 

matumizi ya rasilimali kutoka kwenye Idara za Halmashauri, Taasisi za kiserikali 

na Asasi zisizo za Kiserikali ndani ya Wilaya ili kurejesha hali kuwa ya kawaida. 

Katika hali hii Mpango wa Halmashauri wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 

utaamshwa kwa sehemu au mpango mzima kulingana na ukubwa wa tukio. 

(c) Ngazi ya Tatu: Tukio kubwa la dharura au maafa linalohitaji uratibu na matumizi 

ya rasilimali za ziada kutoka katika idara na taasisi zote za serikali ndani ya 

Wilaya au kutoka serikali kuu chini ya usimamizi wa Idara ya Uratibu wa Maafa, 

Ofisi ya Waziri Mkuu. Katika mazingira hayo, uamshaji wa mpango mzima 

utahitajika. 

3.5. Uboreshaji wa Mpango 

(a) Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya atahakikisha 

kuwa majaribio, mapitio na maboresho ya mpango huu yanafanyika kwa 

kushirikiana na wadau wote wa maafa katika halmashauri;  

(b) Mpango huu utahitaji kufanyiwa majaribio mara kwa mara ili kuwaweka tayari 

wadau wote wenye majukumu ya kushughulikia dharura au maafa. 
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3.6. Mgawanyo wa Majukumu 

(a) Majukumu katika mpango huu yamegawanywa katika Kongani 13 ambapo kila 

kongani ni jukumu mahsusi linalopaswa kuratibiwa na kutekelezwa na Idara 

yenye jukumu kuu katika Halmashauri au Taasisi ya Serikali Iliyopo katika eneo 

hilo. Kongani 13 za Kukabiliana na Maafa ni: - 

(i). Maelekezo na Udhibiti; 

(ii). Uhamishaji; 

(iii). Huduma za Afya na Matibabu ya Dharura; 

(iv). Makazi ya Muda na Huduma kwa Waathirika; 

(v). Usimamizi wa Sheria, Ulinzi na Usalama; 

(vi). Tathmini ya Uharibifu na Mahitaji; 

(vii). Mawasiliano, Taarifa na Tahadhari kwa Umma; 

(viii). Uzimaji Moto; 

(ix). Utafutaji na Uokoaji; 

(x). Usimamizi na Usambazaji wa Rasilimali; 

(xi). Huduma za Usafirishaji; 

(xii). Ujenzi na Uhandisi; 

(xiii). Huduma za Nishati na Maji. 

 

(b) Kila Kongani itaongozwa na Taasisi Ongozi ambayo ni Taasisi ya Serikali yenye 

jukumu la msingi katika eneo hilo kwa mujibu wa Katiba, Sheria, Miongozo na 

Miundo iliyopo; 

(c) Taasisi saidizi ni zile ambazo zina maeneo maalum ya kutekeleza ili kufikia 

lengo kuu la Kongani husika kwa mujibu wa Katiba, Sheria, Kanuni, Miongozo 

au Miundo ya Mgawanyo wa Majukumu au zina uwezo wa kutekeleza 

majukumu hayo kwa uratibu na usimamizi wa taasisi ongozi; 

(d) Taasisi Ongozi, Taasisi Saidizi na Majukumu ya kila Kongani zimeainishwa 

kwenye Jedwali Na.6. 

3.7. Taratibu za Kiutendaji za Kila Kongani 

Utaratibu wa kiutendaji wa Kila Kongani utakuwa ni kama ifuatavyo:  

3.7.1. Kongani Na.1: Maelekezo na Udhibiti 

Inatazamiwa kuwa maafa yanapotokea taasisi nyingi hujitokeza kwa ajili ya kukabiliana 

na dharura au maafa hayo ambapo kila taasisi hufanya majukumu yake kwa kadri 

inavyoona inafaa. Hivyo lengo, la kongani hii kuhakikisha kuwa majukumu ya kukabiliana 

na maafa yanaratibiwa kupitia Mwenyekiti wa Kamati elekezi ya usimamizi wa Maafa na 

Mwenyekiti wa Kamati ya Wataalam ya Usimamizi wa Maafa ya Halmashauri. Mkuu wa 

Wilaya kwa kwa kushirikiana Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

watatekeleza majukumu kwa kuzingatia majukumu yaliyo ainishwa katika jedwali Na.6 

na taratibu za kiutendaji zifuatazo: - 
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(a) Jukumu la msingi la kutoa maelekezo na udhibiti litakuwa ni la Mkuu wa Wilaya 

ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa; 

(b) Mkuu wa Wilaya atatoa maelekezo ya kuanzishwa kwa Kituo cha kuratibu dharura 

ambacho kinaweza kuwa katika eneo mahsusi jirani na eneo lililoathiriwa na maafa 

au dharura au ndani ya Ofisi za Halmashauri; 

(c) Mkurugenzi wa Halmashauri ataanzisha kituo na kutoa wataalam na viwezeshi kwa 

ajili ya Kituo cha Dharura cha Kuratibu Maafa; 

(d) Mkuu wa Wilaya ataamsha Mpango mzima wa kujiandaa na kukabiliana na maafa 

au Kongani chache ambazo zitahitajika kwa ajili ya kukabiliana na maafa kwa kadri 

itakavyoonekana inafaa; 

(e) Kuamsha Mpango kutamaanisha rasilimali za taasisi zote kama vile magari, boti, 

mitumbwi, ngalawa rasilimali watu na rasilimali nyingine zinatengwa mahsusi kwa 

ajili ya kukabiliana na dharura na rasilimali hizo hazitaruhusiwa kutumika kwa 

shughuli nyingine kwa kipindi chote ambacho kina dharura isipokuwa itakapoletwa 

rasilimali mbadala; 

(f) Kila taasisi itakayoshiriki katika operesheni ya dharura itagharamia rasilimali watu na 

rasilimali za operesheni yake yenyewe isipokuwa pale kunapokuwa kuna rasilimali 

zilizotengwa maalumu kwa ajili hiyo; 

(g) Endapo itahitajika, likizo za watumishi wanaofanya kazi katika idara za serikali katika 

Halmashauri zitasitishwa kwa muda na watumishi hao watatakiwa kufika sehemu 

zao za kazi haraka iwezekanavyo; 

(h) Watumishi wa dharura kutoka katika taasisi saidizi wataendelea kutekeleza 

majukumu ya taasisi zao yaliyoainishwa kwenye mpango kwa kufuata maelekezo na 

udhibiti kutoka kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya 

Wilaya; 

(i) Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya itafanya maamuzi ya hatua stahiki 

za kuchukua ili kukabiliana na dharura baada ya kufanya uchambuzi wa taarifa ya 

tathmini ya madhara na mahitaji iliyofanywa na wataalam pamoja na taarifa za mara 

kwa mara zinazohusiana na dharura zilizokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali 

kama, Serikali, taasisi zisizo za kiserikali na vyombo vya habari; 

(j) Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya atahakikisha 

kunakuwa na watumishi wenye weledi wa kutosha katika Kituo cha Kuratibu Dharura 

kulingana na ukubwa wa dharura au maafa; 

(k) Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya kwa kushirikiana 

na taasisi saidizi atahamasisha michango ya hali na mali kwa ajili ya kukabiliana na 

dharura au maafa. Iwapo kutakuwa na uhitaji wa misaada ya ziada, Mwenyeketi wa 

Kamati ataomba misaada mingine kutoka ngazi za juu hususan ngazi ya Mkoa na 

Taifa kulingana na ukubwa wa dharura; 

(l) Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya, itahakikisha misaada ya huduma 

za kibinadamu inagawiwa kwa kuzingatia waliopata madhara zaidi, na kutoa 

kipaumbele kwa makundi maalum kama watoto, wazee, mama wajawazito na 

wanaonyonyesha, watu wenye ulemavu na wagonjwa wa muda mrefu; 
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(m)Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya itasimamia utendaji na maslahi ya 

watumishi wanaoshughulikia dharura ikiwemo stahili, usalama na mahitaji yao 

binafsi ili kuwa na ufanisi katika utekelezaji wa majukumu yao; na 

(n) Kutaandaliwa orodha ya majina ya watumishi kwa zamu katika kituo cha kuratibu 

dharura ili kuwezesha kituo kufanya kazi masaa 24/7. 

3.7.2. Kongani Na. 2: Uhamishaji 

Inatazamiwa kuwa wakati wa hali ya dharura, uhamishaji wa watu kwenda kwenye 

maeneo salama unaweza kuhitajika. Hivyo, lengo la kongani hii ni kusimamia zoezi 

la kuhamisha wananchi kutoka kwenye maeneo hatarishi na kuelekea kwenye 

maeneo salama baada ya kutangazwa kuwa maeneo hayo ni hatarishi au endapo 

wananchi wenyewe wanahama kukimbia janga. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa 

kushirikiana na taasisi saidizi wataratibu na kutekeleza majukumu kwa kuzingatia 

majukumu yaliyo ainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji zifuatazo: - 

(a) Vituo vya muda vya kuhamishia waathirika wa maafa vitaanzishwa katika 

maeneo salama ili kutumika kuokoa maisha na mali zao kama ilivyooneshwa 

katika Jedwali Na.6; 

(b) Maelekezo ya kufanya operesheni ya uhamishaji yatatolewa na Mkuu wa 

Wilaya baada ya kushauriana na Kamati Elekezi ya Usimamizi Maafa au 

baada ya kujiridhisha kuwa hali ya dharura iliyopo inalazimu watu kuhama 

katika maeneo yao kwenda kwenye maeneo yaliyo salama; 

(c) Kutolewa kwa amri ya kuhamisha watu, kutamaanisha kuwa Kongani ya 

Uhamishaji imeamshwa, hivyo, Taasisi Ongozi kwa kushirikiana na Taasisi 

Saidizi zitasimamia na kutekeleza shughuli zote za uhamishaji; 

(d) Watu walio katika maeneo hatarishi watahamasishwa kuhama wenyewe 

kwenda kwa ndugu, jamaa na marafiki walio katika maeneo salama au 

kwenye maeneo yaliyoainishwa hadi pale msaada kutoka nje ya jamii husika 

hususan ndani ya Halmashauri utakapowasili; 

(e) Endapo wananchi wataanza kuhama wenyewe kukimbia janga katika eneo 

fulani, italazimu kongani ya uhamishaji kuanza kutekeleza majukumu yake na 

Mkuu wa Wilaya atotoa wito wa wadau wengine wa kongani hii kuanza 

kutekeleza majukumu yao mapema iwezekanavyo; 

(f) Kwa kuwa uhamishaji unaweza kusababisha majeruhi, Mkuu wa Wilaya 

ataamsha Kongani ya Huduma za Afya na Matibabu kukaa katika hali ya 

udharura; 

(g) Waratibu wa kazi ya uhamishaji kwa kushirikiana na taasisi saidizi, 

watahakikisha kuwa waathirika hasa makundi maalumu kama vile watoto, 

wazee, watu wenye magonjwa ya muda mrefu na wenye ulemavu wa aina 

mbalimbali wanahamishwa kwanza; 

(h) Mkuu wa Wilaya atahamasisha upatikanaji wa rasilamali kama vile magari, 

boti, mitumbwi, mafuta, chakula, na mahitaji mengine kwa kuitisha harambee 

au kwa namna itakavyoonekana inafaa kwa ajili ya kusaidia zoezi la 

uhamishaji; 
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(i) Halmashauri itaainisha watoa huduma wa vifaa kwa ajili ya makazi ya 

dharura mfano mahema, maturubai n.k. na kuwa na mikataba ya kupata 

huduma haraka iwezekanavyo. 

3.7.3. Kongani Na. 3: Huduma za Afya na Matibabu 

Inatazamiwa kuwa pindi maafa yatakapotokea Kutakuwepo na majeruhi wengi 

watakaohitaji huduma ya afya na matibabu na hivyo kuathiri mfumo wa kawaida wa 

utoaji huduma hizo. Hivyo, lengo la kongani hii ni kutoa huduma za dharura za afya 

na matibabu kwa waathirika wa maafa. Idara ya Afya kwa kushirikiana na taasisi 

saidizi wataratibu na kutekeleza majukumu kwa kuzingatia majukumu yaliyo 

ainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji zifuatazo: - 

(a) Endapo kutakuwa na uhitaji wa rasilimali za ziada ili kufanikisha utoaji wa 

huduma za afya na matibabu kwa waathirika zitaombwa kutoka Serikali Kuu, 

taasisi za kiserikali na mashirika binafsi; 

(b) Mganga Mkuu wa Wilaya atakuwa na jukumu la msemaji rasmi wa Wilaya, 

kwa utoaji na usambazaji wa taarifa za kitaalam kwa umma juu ya hatua za 

kujikinga na kuzuia maambukizi mapya ya maafa yanayohusu masuala ya 

afya; 

(c) Mkuu wa Wilaya kwa ushauri wa Mganga Mkuu wa Wilaya, atatoa tahadhari 

kwa umma juu ya uwepo wa tishio la dharura ya afya kwa umma; 

(d) Kamati ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya kwa kuzingatia ushauri wa Mganga 

Mkuu wa Wilaya, itaamua kuamshwa kwa Mpango wa kujiandaa na 

kukabiliana na dharura kulingana na ngazi za uamshwaji zilizoainishwa 

kwenye mpango; 

(e) Kila mtoa huduma za afya na matibabu atawajibika kuhifadhi kumbukumbu za 

wagonjwa na huduma zote; dawa, vifaa na rasilimali nyingine zilizotumika 

katika kukabiliana na dharura au maafa.   

 

3.7.4. Kongani Na.4: Makazi ya Muda na Huduma kwa Waathirika 

Inatazamiwa kuwa maafa yatasababisha wananchi kupoteza makazi na mahitaji 

muhimu ya kibanadamu. Hivyo, Kongani hii inalenga kuhakikisha kuwa waathirika 

wa maafa wanapatiwa makazi ya muda na kuhakikisha kuwa huduma za 

kibinadamu zinapatikana kwenye makazi ya muda na kuweka mpango wa kurejea 

kwenye hali ya kawaida kwa wananchi waliopo kwenye makazi ya muda. Idara ya 

Mipango Miji kwa kushirikiana na taasisi saidizi wataratibu na kutekeleza majukumu 

kwa kuzingatia majukumu yaliyoainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za 

kiutendaji zifuatazo: - 

 

(a) Kipaumbele kitakuwa kuhamasisha watu waliopoteza makazi kutokana na 

maafa kupata hifadhi kwa ndugu na jamaa na marafiki wanaoishi jirani badala 

ya kwenda kwenye vituo vya kuhifadhi waathirika. Ni pale tu ambapo 
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madhara ni makubwa na hakuna uwezekano wa kusaidiana wao kwa wao 

ndipo makazi ya muda yataanzishwa na yatadumu kwa muda wa siku 30– 90; 

(b) Watu waliohifadhiwa kwa ndugu, jamaa na marafiki watastahili kupata 

msaada wa huduma za kibinadamu kama wale walio katika makazi ya muda; 

(c) Utafanyika uhamasishaji wa watu, taasisi na makampuni binafsi katika 

Halmashauri kutoa misaada kwa hiari au kupitia mikataba ya makubaliano 

iliyosainiwa kabla ya dharura au maafa kutokea; 

(d) Kutokana na uhitaji wa makazi wa uhifadhi wa waathirika, huduma katika 

baadhi ya majengo na maeneo ya huduma za jamii kama vile shule, 

makanisa na misikiti zinaweza kuhamishwa/kusitishwa kwa muda; 

(e) Wasimamizi wa makazi watatoa taarifa za siku kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri na Mkuu wa Wilaya kuhusu hali ya makazi ikiwa ni pamoja na 

idadi ya wakazi, huduma zinazopatikana, rasilimali zinazohitajika na 

changamoto; 

(f) Asasi za kujitolea zitakazoshiriki katika utoaji wa huduma ya makazi, misaada 

ya kibinadamu na uhifadhi wa waathirika zitatakiwa kuwasiliana na 

Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa kupitia kituo cha 

operesheni na mawasiliano ili kupata muhtasari wa mahitaji na utaratibu wa 

kutoa huduma; 

(g) Huduma za makazi na uhifadhi wa waathirika zitatolewa au kufungwa iwapo 

idadi ya wakazi katika eneo lililoandaliwa itafikia asilimia 75 mpaka 80 ya 

uwezo wa eneo husika italazimika kamati kutafuta makazi mapya; 

(h) Utoaji wa huduma za makazi na uhifadhi wa waathirika utafuata Sera na 

Miongozo iliyotolewa na serikali na hakuna mtu atakayebaguliwa kwa rangi, 

kabila, dini, itikadi au jinsia. Hata hivyo huduma maalumu za makazi 

zitatolewa kwa watu wenye mahitaji maalumu; 

(i) Hakutakuwa na ubaguzi wa aina yoyote katika misingi ya asili, kabila, rangi, 

dini, taifa, jinsia, umri, ulemavu, hali ya kiafya, kisiasa au kiuchumi katika 

utekelezaji wa majukumu ya kutoa misaada ya kibinadamu wakati wa maafa. 

Hata hivyo, Muongozo wa Kuchagua Walengwa wa Misaada utatumika ili 

kutambua waathirika wenye uhitaji zaidi.  

 

3.7.5. Kongani Na.5: Usimamizi wa Sheria, Ulinzi na Usalama wa Raia na Mali 

Zao 

Inatazamiwa kuwa maafa yanapotokea husababisha hali ya matukio ya uvunjifu wa 

sheria na uhalifu kuongezeka na wakati mwingine utaratibu wa kawaida wa 

usimamizi wa sheria huzidiwa uwezo. Hivyo, Kongani hii inalenga kuhakikisha kuwa 

ulinzi na usalama wa raia na mali zao unakuwepo wakati wa maafa. Jeshi la Polisi 

Wilaya kwa kushirikiana na taasisi saidizi wataratibu na kutekeleza majukumu yao 

kwa kuzingatia majukumu yaliyoainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za 

kiutendaji zifuatazo: - 
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(a) Shughuli za usimamizi wa sheria, ulinzi na usalama wa raia na mali zao wakati 

wa dharura zilizoainishwa katika kiambatisho hiki ni nyongeza na mwendelezo 

wa kazi na majukumu ya usimamizi wa sheria ya kawaida ya kila siku; 

(b) Mkuu wa Polisi wa Wilaya ataongoza na kuratibu usimamizi wa sheria kwa 

ushirikiano wa karibu na taasisi nyingine za serikali na binafsi na atawajibika 

kutoa taarifa ya mwenendo wa hali ya ulinzi na usalama kwenye vikao vya 

Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa; na 

(c) Taratibu za kiutendaji za kawaida za Jeshi la Polisi zitaendelea kutumika wakati 

wote wa kutekeleza majukumu ya kongani hii. 

 

3.7.6. Kongani Na.6: Tathmini ya Uharibifu na Mahitaji 

Inatazamiwa kuwa maafa yanapotokea husababisha upotevu wa maisha na 

uharibifu wa mali, miundombinu na mazingira. Hili hulazimu kufanyika kwa tathmini 

ili kubaini kiwango cha uharibifu, hasara na mahitaji halisi ili kukabiliana na tukio hilo 

kwa ufanisi pamoja na kurudisha hali kuwa bora zaidi. Hivyo, lengo la kongani hii ni 

kuratibu zoezi la tathmini ya uharibifu, upotevu na mahitaji kwa ajili ya kukabiliana na 

kurejesha hali. Idara ya Mipango ya Halmashauri kwa kushirikiana na taasisi saidizi 

wataratibu na kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia majukumu yaliyoainishwa 

katika jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji zifuatazo: - 

(a) Litakuwa ni jukumu la kila Kongani kufanya tathmini ya mahitaji na uharibifu 

kwenye maeneo ambayo wanalo jukumu chini ya uratibu wa Kongani ya 

tathmini ya uharibifu na mahitaji na kwa kuzingatia maelekezo yanayotolewa na 

Kongani ya maelekezo na udhibiti;  

(b) Tathmini ya uharibifu na mahitaji itafanyika kwa kuhusisha wadau wote na 

kuandaliwa taarifa ya pamoja itakayowasilishwa kwa kamati elekezi ya 

usimamizi ya maafa; na 

(c) Nakala ya taarifa ya tathmini itawasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Kituo 

cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura kwa ajili ya hatua zaidi. 

3.7.7. Kongani Na.7: Mawasiliano, Taarifa na Tahadhari kwa Umma 

Inatazamiwa kuwa maafa yanapotokea wananchi na wadau wanakuwa kwenye 

nafasi ya kutokuwa na taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu chanzo cha tukio, 

madhara, hatua za kuchukua, hatua zilizochukuliwa pamoja na mipango iliyopo 

kukabiliana na changamoto mbalimbali. Hivyo, lengo la Kongani hii ni kuhakikisha 

kuwa kunakuwa na utoaji taarifa za tahadhari kwa umma, utoaji wa taarifa kuhusu 

mwenendo na jitihada za kujiandaa na kukabiliana na maafa na kuwa na utaratibu 

wa kuwasiliana baina ya taasisi zinazokabiliana na maafa. Mkuu wa Wilaya na 

Mkurugenzi wa Halmashauri kwa kushirikiana na taasisi saidizi watatekeleza 

majukumu yao kwa kuzingatia majukumu yaliyoainishwa katika jedwali Na.6 na 

taratibu za kiutendaji zifuatazo:  

Inatazamiwa kuwa maafa yanapotokea wananchi na wadau wanakuwa kwenye 

nafasi ya kutokuwa na taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu chanzo cha tukio, 
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madhara, hatua za kuchukua, hatua zilizochukuliwa pamoja na mipango iliyopo ya 

kukabiliana na changamoto mbalimbali; 

 

(a) Mkakati wa Mawasiliano wakati wa dharura wa Halmashauri utatumika 
kuwezesha mawasiliano kwa umma na baina ya wadau mbalimbali; 

(b) Mamlaka za Serikali zitatumia vyombo vya habari vilivyopo kwenye 
Halmashauri kutoa tahadhari na taarifa mapema juu ya tukio la dharura au 
maafa mapema ili kuwezesha umma kuchukua tahadhari kwa wakati; 

(c) Wakati wa tukio la dharura au maafa vyombo vya kawaida vya mawasiliano 
vinaweza kuathirika na hivyo kuhitaji utumiaji wa njia mbadala za mawasiliano 
za kitamaduni kama baragumu, ngoma, mayowe, filimbi, mabango, ving’ora na 
mikutano ya hadhara kufikisha tahadhari na taarifa kwa umma; 

(d) Mkuu wa Wilaya atakuwa Msemaji Mkuu kwa masuala yote yanayohusiana na 
zoezi la kukabiliana na tukio la dharura au maafa ikiwa ni pamoja na kutoa 
tahadhari na taarifa kwa umma kwa kuzingatia ushauri wa wataalam; 

(e) Utaandaliwa utaratibu wa kutoa taarifa za mara kwa mara kwa Vyombo vya 
habari ili kuujulisha umma hatua zilizochukuliwa, hali ilivyo na changamoto na 
taarifa zozote muhimu kadri itakavyoonekana inafaa 

3.7.8. Kongani Na.8: Uzimaji Moto 

Lengo la kongani hii ni kuratibu na kusimamia zoezi la uzimaji moto ambao si rahisi 
kudhibitiwa na taasisi moja pekee. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Wilaya kwa 
kushirikiana na taasisi saidizi watatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia majukumu 
yaliyoainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji zifuatazo; 
 

(a) Maelekezo na Udhibiti wa shughuli za uzimaji moto yatatolewa na Kamanda 
wa Tukio ambaye atakuwa kwenye eneo la tukio au kwenye Kituo cha 
Kuratibu Dharura au sehemu nyingine inayofaa ambayo itakuwa na alama 
zitakazoonekana kwa urahisi mfano, bendera, magari au alama nyingine; 

(b) Mkuu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji atasimamia matumizi na utunzaji wa 
vifaa kwa ajili ya operesheni za uzimaji moto. 

3.7.9. Kongani Na. 9: Utafutaji na Uokoaji 

Inatazamiwa kuwa maafa yatasababisha kupotea, kuumia, kufunikwa na vifusi, 

kuzingirwa na maji kwa waathirika na kupelekea hitaji la huduma ya utafutaji na 

uokoaji. Aidha, inatazamiwa kuwa Inatazamiwa kuwa shughuli za utafutaji na uokoaji 

zitaanza kutolewa na watu waliopo katika eneo maafa yalipotokea kama jamii 

husika, watumishi au watu wa kujitolea. Hivyo, lengo la Kongani hii ni kutekeleza 

jukumu la kutafuta na kuwaokoa waathirika wa maafa ambao bado wapo eneo la 

maafa ambalo ni hatarishi au ambao wamejeruhiwa au kupoteza maisha katika 

maeneo hayo. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Wilaya kwa kushirikiana na taasisi 

saidizi watatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia majukumu yaliyoainishwa katika 

jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji zifuatazo; 

(a) Inatazamiwa kuwa maafa yatasababisha kupotea, kuumia, kufunikwa na 

vifusi, kuzingirwa na maji kwa waathirika na kupelekea hitaji la huduma ya 

utafutaji na uokoaji; 
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(b) Inatazamiwa kuwa shughuli za utafutaji na uokoaji zitaanza kutolewa na watu 

waliopo katika eneo la maafa yalipotokea kama jamii husika, watumishi au 

watu wa kujitolea; 

(c) Mkuu wa Wilaya anaweza kushauriwa na timu ya utafutaji na uokoaji kuomba 

ushiriki wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania kwenye operesheni ya utafutaji na 

uokoaji kwa kuomba kupitia taratibu zilizopo; 

(d) Maelekezo na Udhibiti wa shughuli za utafutaji na Uokoaji yatatolewa na 

mratibu wa shughuli za utafutaji na uokoaji kupitia Kituo cha Kuratibu Dharura 

au sehemu nyingine inayofaa ambayo itakuwa na alama zitakazoonekana 

kwa urahisi mfano, bendera, magari au alama nyingine; 

(e) Mkuu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji wa Wilaya atasimamia matumizi na 

utunzaji wa vifaa kwa ajili ya operesheni za utafutaji na uokoaji. 

 

3.7.10. Kongani Na.10: Usimamizi na Usambazaji wa Rasilimali 

Inatazamiwa kuwa Mkuu wa Wilaya atatoa wito kwa wananchi na wadau kuchangia 

maafa ambapo michango itakayotolewa inajumuisha fedha, vifaa, chakula na dawa 

hivyo kuhitaji uwepo wa utaratibu mzuri wa ukusanyaji, uhifadhi, upangaji na ugawaji 

wa rasilimali hizo. Hivyo, lengo la Kongani hii ni kutekeleza jukumu la kupokea, 

kuhifadhi na kugawa misaada kwa waathirika wa maafa na rasilimali nyingine 

zinazotumika kwa ajili ya kukabiliana na maafa. Kitengo cha Manunuzi na Ugavi cha 

Halmashauri kwa kushirikiana na taasisi saidizi watatekeleza majukumu yao kwa 

kuzingatia majukumu yaliyo ainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za kiutendaji 

zifuatazo: - 

(a) Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya itabaini na kutambua 

rasilimali na uwezo wa wafanyabishara na taasisi nyingine binafsi ndani ya 

halmashauri na kuingia nao mikataba ya makubaliano kwa ajili ya kupata 

misaada ya rasilimali wakati wa matukio ya dharura au maafa; 

(b) Kutakuwa na vitabu maalum kwa ajili ya kuweka kumbukumbu ya misaada 

yote iliyopokelewa na kusambazwa kwa wahitaji; 

3.7.11. Kongani Na.11: Huduma za Usafirishaji 

Inatazamiwa kuwa huduma za usafirishaji zitahitajika kwa ajili ya kuhamisha watu 

kutoka kwenye maeneo hatarishi pamoja na kusafirisha misaada ya kibinadamu na 

rasilimali nyingine zinazohitajika kwa ajili ya kukabiliana na maafa. Hivyo, lengo la 

kongani hii ni kuweka utaratibu wa kusimamia shughuli za huduma za usafirishaji wa 

waathirika, misaada ya kibinadamu na vifaa wakati wa tukio la dharura au maafa. 

Taratibu za kiutendaji za kongani hii ambazo zitasomwa sambamba na majukumu 

yaliyoainishwa kwenye jedwali Na.6 zitakuwa kama ifuatavyo: - 

(a) Jukumu la msingi la huduma za usafirishaji litaratibiwa na Mkuu wa Idara ya 

Utawala na Rasilimali watu (Afisa usafirishaji); 

(b) Utafanyika uhamasishaji wa makampuni binafsi na taasisi zisizo za kiserikali 

kutoa huduma ya usafirishaji; 
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(c) Mkuu wa Idara ya Utawala na Rasilimali watu (Afisa usafirishaji) ataandaa 

mwongozo wa namna ya utumiaji wa vyombo vya usafirirshaji vya 

Halmashauri wakati wa tukio la dharura au maafa. 

3.7.12. Kongani Na.12: Ujenzi na Uhandisi 

Inatazamiwa kuwa kutokea kwa maafa kutasababisha uharibifu wa makazi, majengo 

ya kutolea huduma mbalimbali na miundombinu mingine ambayo itahitaji kuirejesha 

kwa haraka ili kuendelea na utoaji wa huduma. Hivyo, lengo la kongani hii ni 

kuratibu na kusimamia ukarabati wa miundombinu mbalimbali iliyoathiriwa na maafa 

na kurudisha huduma muhimu za jamii.  Majukumu mahsusi ya kongani hii katika 

kujiandaa na kukabili maafa yameainishwa katika jedwali Na.6 na taratibu za 

kiutendaji kama ifuatavyo:  

 

(a) Mkuu wa Idara ya Ujenzi atasimamia utekelezaji wa jukumu la msingi la 

shughuli za ujenzi na uhandisi na kuratibu ushiriki wa wadau na taasisi saidizi; 

(b) Jamii iliyoathirika itahamasishwa kuwa mstari wa mbele kushiriki katika juhudi 

za kukarabati miundombinu yao na ya umma iliyoharibiwa na maafa ili 

kurejesha huduma muhimu; na 

(c) Shughuli za ujenzi na ukarabati wa miundombinu iliyoharibiwa na maafa 

zitafanyika kwa kufuata taratibu za kawaida za manunuzi, iwapo kutakuwa na 

hitaji la dharura basi kipengele cha manunuzi wakati wa dharura kitatumika 

baada ya kamati ya maafa kuridhia.  

3.7.13. Kongani Na.13: Huduma ya Nishati na Maji 

Inatazamiwa kuwa maafa yanaweza kusababisha uharibifu wa Miundombinu ya 

Nishati na Maji na hivyo kuathiri upatikanaji wa huduma hizi muhimu kwa jamii. 

Hivyo, kongani hii inalenga kuwezesha upatikanaji wa huduma za nishati na maji 

hususani katika maeneo muhimu na kuharikisha urejeshaji wa huduma hizo kwa 

wananchi. Vilevile, huduma hizi huitajika kwenye maeneo wanakohamishiwa 

waathirika wa maafa na maeneo ya makazi ya muda.  Majukumu mahsusi ya 

kongani hii katika kujiandaa na kukabili maafa yameainishwa katika jedwali na.6 

Maelekezo ya jumla kuhusu kongani hii ni kama ifuatavyo: - 

 
(a) Majukumu ya msingi yatatekelezwa na RUWASA pamoja na Shirika la Ugavi 

la Umeme – TANESCO chini ya uratibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri; 

(b) Ushiriki wa wadau mbalimbali ndani ya Halmashauri katika shughuli za utoaji 
wa huduma muhimu za nishati na maji utaratibiwa kulingana na mikataba ya 
makubaliano; 

(c) Shughuli zote zinazohusiana na ukarabati na usambazaji wa uhuduma ya 
nishati zitaratibiwa na Shirika la Umeme (TANESCO). 

(d) Shughuli zote zinazohusiana na ukarabati na usambazaji wa uhuduma ya maji 
zitaratibiwa na RUWASA. 

 

 



22 

Jedwali Na.6: Mgawanyo wa majukumu ya kujiandaa Na kukabili maafa 

 

NA. KONGANI ZA 

KUKABILI 

DHARURA 

TAASISI ONGOZI TAASISI SAIDIZI MAJUKUMU 

1.  Maelekezo na 

Udhibiti 

Mkuu wa Wilaya na 

Mwenyekiti wa Kamati 

Elekezi ya Usimamizi 

wa Maafa 

Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya 

Kujiandaa na Maafa 

• Kuhakikisha kuwa mpango huu unafahamika, 

unatekelezwa na kuboreshwa; 

• Kuhakikisha kuwa elimu kuhusu masuala ya 

maafa inatolewa kwa Kamati za Maafa, 

wananchi na makundi maalum zikiwemo shule 

na taasisi za umma. 

• Kuhakikisha kuwa mazoezi ya vitendo 

yanaandaliwa na kufanyika ili kupima utayari wa 

wadau kutekeleza majukumu; 

• Kuhakikisha vikao vya kamati za maafa za vijiji, 

kata na wilaya vinafanyika angalau mara tatu 

kwa mwaka; na 

• Kuhakikisha kuwa hatua za kuzuia na 

kupunguza madhara zinazingatiwa kwenye 

mipango ya maendeleo Halmashauri. 

Kukabiliana na Maafa 

• Kuhuisha Kongani za kukabiliana na dharura 

kulingana na uhitaji;  

• Kuanzisha kituo cha uratibu kwenye eneo la 

tukio na kusimamia kama Kamanda wa Tukio; 

• Kuitisha Kikao cha Kamati ya Elekezi ya 
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Usimamizi wa Maafa ya Wilaya ili kujadili 

namna ya kukabili maafa yaliyotokea; 

• Kutangaza hali ya dharura katika Wilaya kwa 

kwa kuzingatia maazimio ya kikao cha Kamati 

Elekezi ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya;  

• Kusimamia, kufuatilia na kuelekeza utendaji wa 

idara na taasisi za serikali na asasi zisizo za 

kiserikali zilizopewa majukumu mbalimbali 

kipindi cha dharura; 

• Kuhakikisha kuwa mapendekezo ya taarifa ya 

tathmini ya uharibifu na mahitaji iliyofanywa na 

wataalamu yanatekelezwa na kuwa taarifa hiyo 

inawasilishwa kwenye ngazi za juu.   

2.  Uhamishaji Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji 

 

(i). Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya; 

(ii). Chama cha Msalaba 

Mwekundu; 

(iii). Chama Cha 

Skauti Tanzania; 

(iv). Idara ya Elimu 

(Msingi na 

Sekondari); 

(v). Kitengo cha Sheria;  

(vi). Idara ya Mifugo 

na Uvuvi;  

(vii). Idara ya Ardhi na 

Mipango Miji; 

(viii). Idara ya 

Mipango na 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kutambua maeneo salama yanayofaa 

kuhamishia watu wakati wa dharura; 

(ii). Kutambua barabara za kutumika wakati wa 

uhamishaji na kuufamisha Umma; 

(iii). Kutambua idadi ya watu wanaoishi 

maeneo hatarishi;  

(iv). Kuandaa mipango na taratibu rahisi za 

uhamishaji watu; 

(v). Kufanya tathmini na kuainisha maeneo hatarishi 

yasiyofaa kwa makazi na shughuli za kiuchumi; 

 

Kukabiliana na Maafa 

(vi). Kutoa maelekezo ya uelekeo na njia za 

kupita kwa wale wanaohamishwa; 

(vii). Kuhakikisha uwepo wa ulinzi na usalama 
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Ufuatiliaji; 

(ix). Idara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii;  

(x). Kitengo cha Ugavi;  

(xi). Idara ya Ujenzi; 

(xii). Vyombo vya 

Habari, 

Sungusungu/Jeshi la 

Akiba,  

(xiii). Asasi Zisizo za 

Kiserikali. 

wa raia na mali zao; 

(viii). Kutoa taarifa kuhusu mwelekeo wa zoezi 

la uhamishaji; 

(ix). Kuhakikisha huduma zote za msingi 

zinapatikana kwenye maeneo walipohamishiwa 

watu. 

 

3.  Huduma za Afya na 

Matibabu ya 

Dharura 

Idara ya Afya (i). Chama cha Msalaba 

Mwekundu Tanzania; 

(ii). Idara ya Usafi na 

Mazingira; 

(iii). AZAKI 

zinazojihusisha na 

utoaji wa huduma za 

afya na matibabu 

Wilayani 

(iv). Idara ya Ustawi 

wa Jamii 

(v). Idara ya kilimo 

(vi). Idara ya mifugo 

na uvuvi 

 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kutoa elimu ya afya kwa umma; 

(ii). Kuandaa miongozo ya afya kwa umma wakati 

wa dharura;  

(iii). Kuandaa mpango wa kushughulikia 

dharura za afya ya jamii kwa kushirikiana na 

wadau wa sekta ya nyingine; 

(iv). Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Kamati 

ya Usimamizi wa Maafa ya Wilaya kuhusu 

namna ya kuzuia, kujiandaa na kukabiliana na 

dharura za afya kwa jamii; 

(v). Kuainisha mahitaji ya rasilimali zitakazohitajika 

kwa ajili ya utoaji wa huduma za afya na 

matibabu wakati wa dharura au maafa;  

(vi). Kutambua na kupendekeza eneo la 

kutengwa na Halmashauri kwa ajili ya kutolea 

matibabu kwa magonjwa ya mlipuko 

Kukabiliana na Maafa 
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(vii). Kuratibu na kusimamia utoaji wa huduma 

za afya na matibabu kwa waathirika wakati wa 

dharura au maafa; 

(viii). Kufanya utambuzi wa watu waliopoteza 

Maisha; 

(ix). Kushauri na kusimamia matumizi ya maji 

safi na salama, vyoo, na chakula; 

(x). Kutoa taarifa kwa jamii kuhusu upatikanaji wa 

huduma za afya matibabu kwa waathirika wa 

maafa; 

(xi). Kutoa huduma za ushauri nasihi kwa 

waathirika. 

(xii). Kuanzisha chumba cha muda cha 

kuhifadhia miili ya watu waliopoteza maisha na 

kuratibu zoezi la mazishi salama kwa miili ya 

watu waliokufa kwa magonjwa ya kuambukiza; 

na 

(xiii). Kuratibu huduma za kisaikolojia kwa timu 

za kukabiliana na dharura. 

4.  Makazi ya Muda na 

Huduma kwa 

Waathirika 

Idara ya Ardhi na 

Makazi 

(i). Mkuu wa Magereza 

wa Wilaya; 

(ii). Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya;  

(iii). Mshauri wa 

Mgambo wa Wilaya;  

(iv). Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji;  

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kutambua maeneo yanayoweza kutumika kwa 

ajili ya kujenga makazi ya muda yenye huduma 

zote muhimu;  

(ii). Kuandaa Mpango wa Makazi ya Muda na 

Huduma kwa Waathirika;  

Kukabiliana na Maafa 

(iii). Kuandaa/kujenga makazi muda; 
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(v). Shirika la Umeme 

Tanzania 

(TANESCO); 

(vi). Idara ya Afya; 

(vii). Idara ya Ustawi 

wa Jamii; 

(viii). Idara ya Usafi na 

Mazingira; 

(ix). Idara ya Elimu; 

(x). Idara ya Maji; 

(xi).  Idara ya Ujenzi; 

(xii). Sungusungu; na 

Polisi Jamii,  

(xiii). Asasi zisizo za 

Kiserikali; 

(xiv). Chama cha 

Skauti Tanzania; 

(xv). Chama cha 

Redcross Tanzania 

 

(iv). Kuhakikisha upatikanaji huduma muhimu 

za kibinadamu kwa waathirika waliopo kwenye 

makazi ya muda;  

(v). Kuhakikisha upatikanaji wa huduma za majisafi 

na nishati kwenye makazi ya muda; 

(vi). Kuratibu huduma za uangalizi maalumu 

kwa makundi maalum ya waathirika wa maafa 

waliopo kwenye makazi ya muda;   

(vii). Kuratibu huduma za kisaikolojia kwa 

waathirika wa maafa walioko kwenye makazi 

ya; 

(viii). Kufuatilia watu waliopotezana na familia 

zao na kuwaunganisha; 

(ix). Kuweka mazingira wezeshi ya kuendelea 

na masomo kwa wanafunzi waliopo kwenye 

makazi ya muda; 

(x). Kutunza kumbukumbu za mapokezi na ugawaji 

wa misaada kwa waathirika; 

(xi). Kuhakikisha uwepo wa ulinzi na usalama 

katika makazi ya muda; na 

(xii). Kutoa taarifa za kila siku zinazohusiana 

na usimamizi wa makazi ya waathirika.   

5.  Usimamizi wa 

Sheria/ Ulinzi na 

Usalama 

Jeshi la Polisi  (i). Mkuu wa Magereza; 

(ii). Afisa Usalama wa 

Wilaya; 

(iii). Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji; 

Kukabili Maafa 

(i). Udhibiti wa vyombo vya moto; 

(ii). Kuhakikisha kuwa ulinzi na usalama wa raia na 

mali zao unakuwepo katika maeneo muhimu 

ikiwemo makazi ya muda na maeneo hatarishi 

ambayo watu wameamriwa kuondoka; 
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(iv). Sungusungu na 

Polisi Jamii; na 

(v). Idara ya Ustawi wa 

Jamii 

(iii). Kudhibiti misongamano ya watu ili kuleta 

utulivu katika eneo la dharura au kipindi cha 

uokoaji; 

(iv). Kuweka uzio/vizuizi kwenye eneo la tukio 

la maafa na kuainisha njia ya kuingia na 

kutokea; 

(v). Kuandaa na kutoa taarifa za kila siku za hali ya 

usalama katika eneo la tukio na kuziwasilisha 

katika Taasisi husika kwa wakati; na  

(vi). Kuendeleza shughuli za upelelezi na 

ukusanyaji wa vielelezo vya matukio ya hali ya 

usalama wa raia na mali zao. 

6.  Tathmini ya 

Uharibifu na 

Mahitaji 

Idara ya Mipango na 

Ufuatiliaji 

(i). Mkuu wa Jeshi la 

zimamoto na Ukoaji 

wa Wilaya;  

(ii). Shirika la Umeme 

(TANESCO); 

(iii). Idara ya Afya; 

(iv). Idara ya Ustawi 

wa Jamii; 

(v). Idara ya Elimu,  

(vi). Idara ya Kilimo; 

(vii). Kitengo cha 

Ugavi;  

(viii). Idara ya Mifugo 

na Uvuvi,   

(ix). Idara ya Ardhi; 

(x). Mipango Miji;  

(xi). Idara ya Maliasili 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kufanya tathmini ya vihatarishi, uwezekano wa 

kuathirika na uwezo wa kukabili; 

(ii). Kuhuisha Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana 

na Maafa; 

(iii). Kuanzisha na kujenga uwezo wa timu za 

tathmini za maafa; 

 

Kukabiliana na Maafa 

(iv). Kufanya tathmini na kuandaa taarifa ya 

uharibifu na mahitaji wakati wa maafa 

kuiwasilisa kwenye Kamati Elekezi ya 

Usimamizi wa Maafa; 

(v). Kukusanya taarifa ambazo zitatumika kwa ajili 

ya kuomba misaada ndani na nje ikiwa athari za 

maafa zipo nje ya uwezo wa nchi; 
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na Misitu,  

(xii). Idara ya 

Maendeleo ya Jamii,  

(xiii). Idara ya Maji; 

(xiv). Idara ya Ujenzi; 

(xv). RUWASA; 

(xvi). REA; 

(xvii). TARURA; na 

(xviii). Asasi Zisizo za 

kiserikali. 

 

7.  Mawasiliano, 

Taarifa na 

Tahadhari kwa 

Umma 

Mkuu wa Wilaya (i). Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya 

Wilaya; 

(ii). Mamlaka ya Hali ya 

Hewa (Ofisi za 

Mikoa/Kanda); 

(iii). Shirika la 

Umeme – 

TANESCO – 

(Meneja Bwawa la 

Kihansi na Kidatu); 

(iv). Idara ya Afya;  

(v). Idara ya Elimu 

Msingi na 

Sekondari; 

(vi). Kitengo cha 

TEHAMA; 

(vii). Idara ya Kilimo;  

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kuandaa na kutekeleza mipango endelevu ya 

elimu kwa umma ili kuongeza ufahamu juu ya 

majanga na utaratibu wa kukabiliana nayo; 

(ii). Kutambua mifumo ya mawasiliano 

inayopatikana kwenye Halmashauri; 

(iii). Kuandaa mipango na taratibu za 

matumizi ya pamoja ya mifumo hiyo; 

(iv). Kujenga uelewa wa majanga na 

programu za elimu kwa umma; 

(v).  

Kukabiliana na Maafa 

(vi). Kutoa taarifa kwa wataalam kuhusu hali 

ya dharura, kusambaza taarifa za tahadhari na 

maelekezo kwa taasisi husika na umma kupitia 

mifumo ya tahadhari iliyopo; 

(vii). Kuandaa Kituo cha Pamoja cha 

Upashanaji Habari (cha utoaji wa taarifa); 
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(viii). Idara ya Mifugo 

na Uvuvi;  

(ix). Idara ya Maji na 

Umwagiliaji,  

(x). Idara ya Maliasili na 

Misitu; 

(xi). Vyombo vya 

Habari; 

(xii). Kampuni za 

Simu; na  

(xiii). Asasi zisizo za 

kiserikali.  

 

(viii). Kuandaa na kutoa taarifa na maelekezo 

kwa umma na vyombo vya habari wakati wa hali 

ya dharura 

(ix). Kujibu maswali yanayohusiana na 

kukabili dharura;  

(x). Kusimamia kituo cha simu kinachopokea simu 

kwenye hotline ya dharura;  

(xi). Kuhakikisha umma unapata taarifa za 

mara kwa mara kuhusu hali ya maafa na hatua 

zilizochukuliwa kukabiliana nayo, ili kuepusha 

kuenea kwa uvumi na kusababisha taharuki 

kwa umma’ ma  

(xii). Kuhakikisha kuwa mifumo ya kutuma na 

kupokea taarifa inafanya kazi.   

8.  Uzimaji Moto Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji  

(i). Jeshi la Polisi 

Wilaya; 

(ii). Tanzania Red Cross 

Society Tanzania,  

(iii). Shirika la 

Umeme – 

TANESCO; 

(iv). Idara ya Afya;  

(v). Idara ya Maliasili na 

Misitu;  

(vi). Wadau binafsi 

na  

(vii). Asasi zisisizo za 

Kiserikali 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kufanya maezi ya vitendo; 

(ii). Kutoa elimu kuhusu majanga ya moto, matumizi 

ya vifaa vyo kuzimia moto; 

(iii). Kuandaa makubaliano mbalimbali 

yatakayosaidia ushiriki wa wadau katika uzimaji 

moto; 

(iv). Kubainisha maeneo ya kupata maji kwa 

uharaka kwa ajili ya kuzimia moto; 

Kukabiliana na Maafa 

(v). Kuzima kuzuia moto;  

(vi). Kutoa maelekezo na kudhibiti matukio ya 

moto; 

(vii). Kutoa huduma kwanza na matibabu ya 

dharura kwa waathirika wa janga la moto; 
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(viii). Kuweka utaratibu mzuri wa matumizi ya 

barabara wakati wa majanga ya moto; 

(ix). Kufanya ufuatiliaji wa eneo baada ya 

tukio la moto na kufanya tathmini ya uharibifu; 

(x). Kufanya ukaguzi wa usalama wa moto wa 

maeneo ya dharura na makazi ya muda.  

9.  Utafutaji na Uokoaji Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji  

 

(i). Jeshi la Polisi 

Wilaya,  

(ii). Tanzania Red Cross 

Society Tanzania,  

(iii). Idara ya Afya; 

(iv). Kitengo cha 

Ugavi;  

(v). Idara ya Maliasili na 

Misitu,  

(vi). Polisi Jamii na 

Sungusungu; 

(vii). Chama cha 

Skauti Tanzania; 

(viii). Idara ya 

Mipango; 

(ix). Idara ya Ustawi 

wa Jamii;  

(x). TFS 

(xi). TAWA, 

TANAPA, WMA, 

MUNGATA, 

JUHIANGUMWA 

(xii). Wadau binafsi 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kuunda timu maalum yenye wataalam kutoka 

kwenye taasisi mbalimbali wenye ujuzi kwa ajili 

ya kazi ya utafutaji na uokoaji; 

(ii). Kuandaa mpango, mafunzo na kufanya 

mazoezi ya pamoja ya mara kwa mara kwa 

wajumbe wa timu ya utafutaji na uokoaji; 

(iii). Kuandaa mikataba ya makubaliano na 

watu au vikosi binafsi vinavyojishughulisha na 

kazi ya utafutaji na uokoaji; 

(iv). Kuratibu msaada wa kitaalamu kutoka 

nje na msaada wa vifaa kwa ajili ya kusaidia 

operesheni za utafutaji na uokoaji; 

(v). Kuandaa orodha ya mawasiliano ya wataalam 

na kuweka taratibu za kuwapatia taarifa pindi 

wanapohitajika kufuatia tukio la dharura au 

maafa. 

Kukabili Maafa 

(vi). Kuratibu na kufanya utafutaji na uokoaji; 

(vii). Kuwaunganisha waathirika wa maafa na timu 

ya huduma za matibabu na huduma ya 

kibinadamu;  
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na  

(xiii). Asasi zisisizo za 

Kiserikali 

10.  Usimamizi na 

Usambazaji wa 

Rasilmali za 

Dharura 

Kitengo cha Ugavi (i). Jeshi la Polisi 

Wilaya; 

(ii). Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji;  

(iii). Tanzania Red 

Cross Society 

Tanzania,  

(iv). Idara ya Afya; 

(v). Idara ya Utawala na 

Rasilimali watu; 

(vi). Idara ya Kilimo;  

(vii). Asasi za Kiraia 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kuandaa orodha ya wazabuni/wasambazaji wa 

vifaa vya maafa na misaada; 

(ii). Kutunza orodha ya rasilimali za dharura 

zinazoweza kutumika katika usimamizi na 

usambazaji wa rasilimali  

 

Kukabiliana na Maafa 

(iii). Kuratibu manunuzi ya dharura ya vifaa 

vinavyohitajika kwa ajili ya kukabiliana na maafa;  

(iv). Kuratibu mapokezi, uhifadhi na usambazaji wa 

misaada ya kukabiliana na maafa; 

(v). Kutunza kumbukumbu za matumizi yote 

yanayohusiana na manunuzi na malipo ya dharura; 

11.  Huduma za 

Usafirishaji 

Idara ya Utawala na 

Rasilimali watu 

(i). Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya; 

(ii). Idara ya Afya; 

(iii). Idara ya Ujenzi;  

(iv). Chama cha 

Msalaba Mwekundu 

Tanzania; na  

(v). Kitengo cha Ugavi. 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kuandaa orodha ya rasilamali za usafirishaji za 

umma na za binafsi ikiwemo mawasiliano ya 

watoa huduma ya usafirishaji katika 

Halmashauri; 

(ii). Kuandaa na kuingia mikataba na watu, 

makampuni binafsi na taasisi zisizo za kiserikali 

kwa ajili ya utoaji wa huduma za usafirishaji; 

Kukabiliana na Maafa 

(iii). Kuratibu matumizi ya rasilimalizi za 

usafirishaji wakati wa operesheni za dharura; 

(iv). Kutunza kumbukumbu za matumizi ya 
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vyombo vya usafiri na rasilimawatu ili 

kuhakikisha kuwa operesheni inakuwa endelevu 

(v). Kuratibu na kuwezesha marejesho ya gharama 

za huduma za usafirishaji baada ya kuhitimisha 

operesheni;  

12.  Ujenzi na Uhandisi Idara ya Ujenzi. (i). Shirika la Umeme – 

TANESCO; 

(ii). Wakala wa 

Barabara Tanzania 

– TANROADS; 

(iii). Idara ya Maji na 

Umwagiliaji; 

(iv). Idara ya Ardhi;  

(v). Mipango Miji; 

(vi). Kampuni za 

Simu;  

(vii). Chama cha 

Skauti Tanzania; 

(viii). Sekta Binafsi; na 

(ix). Asasi zisizokuwa 

za kiserikali. 

 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kuandaa mikataba ya makubaliano na wadau 

wanaoweza kusaidia operesheni za ujenzi na 

ukarabati. 

Kukabili Maafa 

(ii). Kufanya tathmini ya uharibifu wa majengo, 

madaraja, Barabara, miundombinu ya 

barabarani na miundombinu mingine ya umma. 

Jukumu hili linafanywa kwa kushirikiana na 

kongani ya tathmini ya mahitaji na uharibifu; 

(iii). Kutoa muongozo wa kufanya marekesho 

ya muda ya viwezeshi muhimu; 

(iv). Kuweka utaratibu wa kuondoa mabaki 

mitaani; 

(v). Kuwezesha upatikanaji wa vifaa vya kitaalam 

kwa ajili ya kuwezesha operesheni ya dharura;  

(vi). Kusimamia kazi za ujenzi na ukarabati 

wa miundombinu iliyoharibiwa na maafa;  

(vii). Kuratibu ushiriki wa jamii katika 

utekelezaji wa shughuli za ujenzi na ukarabati; 

(viii). Kusimamia matumizi ya vifaa vya 

shughuli za ujenzi na ukarabati na kuhifadhi 

orodha ya vifaa vilivyotumika wakati dharura. 

13.  Huduma za Nishati (i). Idara ya Maji;  (i). Idara ya Afya;  Kujiandaa na Maafa 
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na Maji (ii). TANESCO; 

(iii). REA; na 

(iv). RUWASA 

(ii). Idara ya Usafi na 

Mazingira; 

(iii). Idara ya Maliasili 

na Misitu,  

(iv). Asasi zisizo za 

kiserikali. 

(v). Tanzania Red Cross 

Society,  

 

(i). Kuweka utaratibu wa kuwezesha vyanzo vya 

dharura vya nishati; 

 

Kukabiliana na Maafa 

(ii). Kuainisha vipaumbele vya kurejesha huduma 

za nishati na maji kwenye maeneo muhimu; 

(iii). Kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na 

salama na vyoo vya kuhamishika kwa ajili ya 

Makazi ya Muda;  

(iv). Kufanya tathmini ya uharibifu kwenye 

miundombinu ya kutolea huduma za nishati na 

maji pamoja na kuainisha mahitaji; 

(v). Kufanya marekebisho ya huduma za nishati na 

maji kwa umma; 

(vi). Kusambaza huduma za nishati kwa jamii 

iliyoathiriwa na maafa au maeneo 

waliyohamishiwa; na 

(vii). Kuratibu ushiriki wa wadau na jamii 

katika utekelezaji wa shughuli za utoaji wa 

huduma ya nishati na maji. 

14.  Elimu kwa umma 

juu ya usimamizi wa 

maafa 

Idara ya Maendeleo ya 

Jamii 

(i). Idara ya Afya; 

(ii). Vyombo vya Habari 

(iii). Idara ya Ustawi 

wa Jamii; 

(iv). Idara ya Usafi na 

Mazingira; 

(v). Idara ya Elimu; 

(vi). Idara ya Ardhi 

maliasili na misitu 

Kujiandaa na Maafa 

(i). Kutoa elimu ya usimamizi wa maafa kwa umma 

(ii). Kuandaa programu mahususi mashuleni na 

makundi maalum juu ya masuala ya maafa 

(iii). Kuandaaa vipindi maalumu katika 

vyombo vya habari 

(iv). Kufanya mazoezi kwa vitendo juu ya 

maafa 

(v). Kuandaa vibonzo, vipeperushi na bango kitita 
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(vii). Idara ya Maji; 

(viii). Asasi zisizo za 

Kiserikali; 

(ix). Chama cha 

Skauti Tanzania; 

juu ya maafa 

(vi). Kutoa elimu ya tahadhari ya awali 
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SEHEMU YA NNE:  MKAKATI WA MAWASILIANO 

5.1. Utangulizi 

Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura wa Halmashauri ya Rufiji umeandaliwa ili 

kuwa na ufanisi katika mawasiliano, taarifa na tahadhari miongoni mwa wadau 

wanaoshughulikia dharura au maafa pamoja na umma kwa ujumla.  Uwezo wa 

kuwasiliana kwa ufanisi ni muhimu ili kuweka mfumo madhubuti wa maelekezo na 

udhibiti katika eneo la tukio. Mawasiliano, taarifa na tahadhari yanasaidia kutoa uelewa 

wa pamoja kuhusu hali iliyopo na uendeshaji wa shughuli katika matukio mbalimbali ya 

maafa au dharura. Mkakati huu ni nyenzo ya utekelezaji wa Mpango wa Kujiandaa na 

Kukabiliana na Maafa wa Halmashauri. 

Mkakati wa Mawasiliano una sifa kuu tatu: 

I. Kuwezesha watoa huduma kuwa na mawasiliano thabiti na endelevu wakati wa 

dharura au maafa ili kufanikisha malengo ya operesheni; 

II. Kuhakikisha wananchi wanapata taarifa na tahadhari kutoka vyanzo vya uhakika 

na kwa wakati kuhusu hali ya maafa au dharura. 

III. Kuwezesha watoa huduma kuendelea kuwa na mawasiliano hata pale 

miundombinu ya msingi ya mawasiliano itakapoharibika wakati wa dharura au 

maafa.  

5.2. Lengo 

Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura unalenga kutoa miongozo na taratibu za 

mawasiliano, namna ya kutoa taarifa, maelekezo na tahadhari sahihi kwa wakati kwa 

umma kwa ajili ya kuratibu tukio la dharura au Maafa kwa kutekeleza majukumu 

yaliyoainishwa katika Mpango wa Halmashauri wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa. 

5.3. Hali na Matazamio 

A. Hali 

Wakati wa tukio la dharura au maafa uwezo wa mamlaka za Halmashauri wa kupata 

taarifa sahihi na kwa wakati unaweza kuathiriwa au usiwepo kabisa. Hali hii inaweza 

kuathiri zoezi la kuratibu shughuli za kukabiliana na dharura au maafa.  Aidha, umma 

utahitaji kupewa taarifa, tahadhari na maelekezo sahihi na kwa wakati kuhusu hali ya 

maafa na hatua za kujikinga ili kupunguza madhara, vifo na uharibifu wa mali na 

mazingira. 
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B. Matazamio 

I. Tukio la dharura na maafa linaweza kusababisha madhara makubwa katika mifumo 

ya mawasiliano inayotumika katika halmashauri na hivyo kusababisha ukosefu wa 

huduma hiyo. 

II. Mitandao ya mawasiliano na vyombo vya habari vya umma na binafsi vitatumika 

kwa ajili ya utoaji wa tahadhari na upashanaji wa taarifa wakati wa tukio la dharura 

au maafa. 

III. Wakati wa tukio la dharura au maafa kutakuwa na ongezeko la watumiaji mifumo ya 

mawasiliano na hivyo kusababisha kuzidiwa na uwezo.   

IV. Kutakuwa na Taratibu za Utendaji zinazoelezea namna ya utoaji wa taarifa na 

tahadhari kwa umma zitakazotumiwa na wadau mbalimbali. Taratibu hizo 

zitazingatia makundi maalum kama vile walemavu (wasiosikia wasioona, wa viungo, 

watalii na wasafiri wanaopita na wale waliopo kwenye taasisi kama vile shule, 

nyumba za ibada na magereza. 

5.4. Dhana ya Utendaji  

I. Mwenyekiti wa Kamati ya watalaam wa Usimamzi wa Maafa ataanzisha Kituo cha 

Mawasiliano ya Dharura wakati wa maafa na kuhakikisha kinawekewa vifaa vyote 

muhimu, ambacho kitafanya kazi saa 24 kwa siku.  

II. Mwenyekiti wa Kamati ya watalaam wa Usimamizi wa Maafa atamshauri 

Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa kuhusu kusambaza 

taarifa, tahadhari na maelekezo ya hatua sahihi za kuchukuliwa na jamii 

zinazoweza kuathirika wakati wa tukio la dharura au maafa kwa kutumia njia 

zifuatazo; 

• Vituo vya ndani vya redio na runinga.   

• Ving’ora, baragumu, mbao za matangazo, mikutano ya hadhara, simu n.k. 

• Masafa mafupi na marefu ya redio. 

• Magazeti, Mitandao ya kijamii (whatsapp, Facebook, twitter n.k.) 

• Ujumbe mfupi wa simu za mkononi, ilani za dharura na kupita nyumba kwa 

nyumba au taasisi za umma na binafsi. 

III. Taarifa rasmi za tahadhari zilizo na mrengo wa maelekezo ya hatua za 

kuchukuliwa zitatolewa kupitia vyombo vya habari vya umma na vya watu binafsi. 
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IV. Wakati wa tukio la dharura au maafa, taarifa zitapokelewa kutoka vyazo 

mbalimbamli na kufanyiwa uchambuzi na uhakiki kabla ya kurasimishwa.  

V. Taarifa zote zitatolewa baada ya Kamati ya watalaam ya Usimamizi wa Maafa 

kujadili na kupata ufafanuzi wa kina wa kitaalam kutoka katika idara au taasisi 

yenye dhamana. Kamati itamshauri Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi 

wa Maafa ambapo atatoa maelekezo ya utoaji taarifa au tahadhari kulighana na 

ukubwa wa tukio. 

5.5. Mawasiliano 

A. Taasisi Ongozi 

Kiongozi wa masuala ya mawasiliano ni Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi 

wa Maafa ambaye ni Msemaji Mkuu wa masuala ya dharura au maafa kwa kuzingatia 

ushauri wa Kamati ya wataalam ya Usimamizi wa Maafa.  

B. Taasisi Saidizi 

Taasisi saidizi na viongozi watakaosaidia katika shughuli za mawasiliano ni pamoja na: 

Idara/Kitengo kinachoshughulikia sekta iliyoathirika na maafa chini ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri, Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Mkuu wa 

Polisi wa Wilaya, Kampuni za Simu za Mikononi (VODACOM, AIRTEL, TIGO, ZANTEL, 

TTCL, HALOTEL n.k.), Vyombo vya Habari vya Serikali na Binafsi (Runinga, Redio na 

Magazeti) na Asasi za Kiraia. 

C. Majukumu 

 Masuala yote yanayohusu mawasiliano wakati wa maafa au dharura yatatekelezwa na 

taasisi ongozi kwa kushirikiana na taasisi saidizi kama ifuatavyo: - 

I. Kuanzisha na kuendesha Kituo cha Mawasiliano ya Dharura. 

II. Kuwa na orodha ya vyombo vya habari vya umma na binafsi (magezeti, 

mawasiliano ya kielektroniki, runinga, wavuti, mitandao ya kijamii, redio n.k) na 

mitandao ya simu. 

III. Kuandaa mifumo ya mawasiliano ili iwe thabiti wakati wa dharura au maafa kwa 

watumishi na wadau mbalimbali. 

IV. Kuainisha mahitaji muhimu ya masuala ya mawasiliano ikiwemo vifaa na 

rasilimali watu. 

V. Kuandaa mikataba ya makubaliano na vyombo/taasisi binafsi zinazotoa huduma 

za mawasiliano kwa ajili ya kutoa huduma hiyo wakati wa dharura au maafa. 
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VI. Taasisi saidizi zitasaidia katika kuhakikisha huduma za mawasiliano zinapatikana 

wakati wa maafa au dharura ikiwa ni pamoja na utoaji wa vifaa, utaalam na 

rasilimali watu. 

5.6.    Tahadhari 

A. Taasisi Ongozi 

Tahadhari zote kabla na wakati wa maafa au dharura zitatolewa chini ya maelekezo 

ya Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa baada ya kupokea ushauri 

wa kitaalam kutoka Kamati ya watalaam ya Usimamizi wa Maafa. Kamati itatekeleza 

masuala yafuatayo: - 

I. Kuhakikisha tahadhari kwa Umma inasaidia kuokoa maisha na mali. 

II. Kuandaa orodha ya mawasiliano ya vyombo vya habari vya umma na binafsi kwa 

ajili ya usambazaji wa taarifa za tahadhari. 

III. Kuandaa Taratibu za Kawaida za Utendaji za namna tahadhari za awali 

zitakavyoandaliwa na kutolewa kabla na wakati wa dharura au maafa.  Aidha 

uandaaji wa taratibu hizo utazingatia makundi maalum. 

IV. Kuandaa mikataba ya makubaliano na vyombo/taasisi binafsi vya huduma za 

mawasiliano kwa lengo la kusaidia usambazaji wa tahadhari kwa walengwa na 

kwa wakati  

B. Taasisi Saidizi 

Taasisi Saidizi zitatekeleza majukumu yafuatayo: 

I. Kusaidia usambazaji wa taarifa za tahadhari kwa jamii husika chini ya maelekezo 

ya Mkuu wa Wilaya.  

II. Kutoa vifaa, utaalam na rasilimali watu ili kuhakikisha tahadhari na taarifa 

zinawafikia walengwa kwa wakati. 

5.7.   Taarifa kwa Umma 

A. Taasisi Ongozi 

Taarifa kwa umma kabla na wakati wa maafa au dharura zitatolewa chini ya maelekezo 

ya Mkuu wa Wilaya baada ya kupokea ushauri wa kitaalam kutoka kwa Mwenyekiti wa 

Kamati ya Uratibu wa Maafa. Kamati itatekeleza masuala yafuatayo:  

I.  Kuandaa taarifa kwa umma kwa ajili ya kusambazwa kwenye vyombo vya habari. 
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II. Kuandaa vipeperushi vya taarifa kwa umma na kuhifadhi akiba ya vipeperushi kwa 

ajili ya matumizi ya dharura kulingana na majanga yanayoweza kutokea Wilayani. 

III. Kudhibiti uvumi wowote na kuhakikisha taarifa sahihi zinatolewa kwa umma. 

B. Taasisi Saidizi 

Taasisi saidizi kwa shughuli za Taarifa kwa Umma zitajumuisha: Idara/Kitengo 

kinachoshughulikia sekta iliyoathirika na maafa chini ya Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri, Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya, Kampuni za Simu za Mikononi (VODACOM, AIRTEL, TIGO, ZANTEL, TTCL, 

HALOTEL n.k.), Vyombo vya Habari vya Serikali na Binafsi (Runinga, Redio na 

Magazeti) na Asasi za Kiraia. 

C.  Majukumu 

Taasisi Saidizi zitatekeleza majukumu yafuatayo: 

I.  Kusambaza taarifa kwa umma kwa kuzingatia maelekezo ya Mkuu wa Wilaya.  

II. Kutoa vifaa, utaalam na rasilimali watu kwa ajili ya kuandaa na kuhakikisha 

taarifa zinawafikia walengwa kwa wakati. 

5.8. Maelekezo na Udhibiti 

I. Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ya Usimamizi wa Maafa atateua Msimamizi Mkuu 

wa Kituo cha Mawasiliano ya Dharura kwa kuzingatia sekta yenye utaalam wa 

kusimamia madhara ya maafa husika. 

II. Mwenyekiti Kamati ya Watalam ya Usimamizi wa Maafa atawajibika kuandaa 

Kituo cha Mawasiliano ya Dharura pamoja na kuweka vifaa katika kituo hicho. 

III. Taarifa na mawasilano kwa umma wakati wa dharura yataratibiwa na 

 kutolewa kupitia Kituo cha Mawasiliano ya Dharura. 

IV. Watoa huduma za mawasiliano waliopangiwa shughuli za kusaidia watawajibika 

kumwarifu Mwenyekti wa Kamati ya Watalaam kuhusu uwezo wa vifaa vyao katika 

kutoa huduma za mawasiliano ya dharura. 

5.9.  Utawala na Ugavi 

I.    Mweneyekiti wa Kamati ya Wataalam ya Usimamizi wa Maafa atasimamia 

upatikanaji na uhifadhi   wa vifaa vya mawasiliano vitakavyotumika kutoa 

taarifa na tahadhari kwa umma. 
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II.  Itaandaliwa orodha ya Wakuu wa Idara na Taasisi za umma na binafsi 

wanaoshughulikia/kutoa huduma kipindi cha maafa pamoja na majina 

wahusika wote ikiwemo namba za simu na barua pepe na kuhifadhiwa katika 

Kituo cha Mawasiliano ya Dharura na Mratibu wa Maafa. 
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SEHEMU YA TANO: VIAMBATISHO 

Nyongeza ya Kwanza: Makubaliano ya Kutoa Huduma Wakati wa 

Dharura 

Mkataba huu unathibitisha:  

Nimepokea, kuusoma na kuuelewa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji.  

Mpango unaainisha utaratibu na majukumu ya Idara, Taasisi za Serikali na zisizo za 

Kiserikali, Sekta Binafsi na Wananchi katika kujiandaa na kukabiliana na maafa au 

dharura. Mpango unaelezea umuhimu wa kutafuta rasilimali na kuzielekeza kwenye 

maeneo ya maafa au dharura ambayo yamezidi uwezo wa jamii kukabiliana nayo.  

Madhumuni makuu ya mpango ni kuokoa maisha, kulinda afya, usalama, mali na 

mazingira.  

Kwa kusaini Mkataba wa Makubaliano Idara, Taasisi na Mashirika ya Serikali, 

Taasisi/Asasi zisizo za Kiserikali, Kampuni au Mtu Binafsi, inakuwa ni ahadi ya 

kutekeleza    yafuatayo: - 

I. Kusaidia dhana ya Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji na kutekeleza majukumu niliyopewa ili 

kuhakikisha utoaji wa misaada kwa haraka na ufanisi. 

II. Kushirikiana na Halmashauri kusimamia utoaji wa misaada kwa ufanisi. 

III. Kutumia Mamlaka zilizopo, taasisi, nyenzo, mifumo na programu kupunguza 

vihatarishi vya maafa na gharama kukabili na utoaji misaada. 

IV. Kushirikiana na Serikali na Mashirika ya kujitolea kutoa misaada na vifaa kwa ajili 

ya kujiandaa na kukabiliana na maafa. 

V. Kuchangia fedha, vifaa na utaalam na kuandaa mazoezi na mafunzo kwa ajili ya 

kuboresha mpango huu kulingana na uwezo uliopo.  

Mkataba huu utadumu kwa muda wa ……………………… [Mwaka, miezi, siku] au siku 

90 baada ya kutolewa taarifa zinazoelezea kukatishwa kwake. 

Umesainiwa na: 

________________________     _____________________ 

Mmwenyekiti Kamati ya Usimamizi wa Maafa     Idara/Asasi/Shirika 

   

Tarehe: _____________________    Tarehe: 

_____________________ 
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Nyongeza ya Pili: Muundo wa Usimamizi wa Maafa Tanzania 

 

 

 

Nyongeza ya Tatu: Uwezo wa Rasilimali za Usimamizi wa Maafa 

Katika Halmashauri 

Jedwali Na. 7: Maghala na kumbi zilizopo 

Na. AINA YA HUDUMA SEHEMU 
LILIPO 

UKUBWA 
(TANI) 

MMILIKI MAELEZO 

1. Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Mohoro 

100 Binafsi Hali nzuri 

2. Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Chumbi 

150 AMCOS Hali nzuri 

3 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

200 Binafsi Hali nzuri 

4 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

800 Binafsi Hali nzuri 

5 Ghala la kuhifadhia 
mazao  

Kata ya 
Mohoro 

300 Binafsi Hali nzuri 

6 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Umwe 

100 Uwabiri Hali nzuri 
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7 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

200 Binafsi Hali nzuri 

8 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

150 Binafsi Hali nzuri 

9 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

200 Binafsi Hali nzuri 

10 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata ya 
Ikwiriri 

200 Binafsi Hali nzuri 

11 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Ngarambe 100 Serikali ya 
Kijij 

Linahitaji 
matengenezo 

12 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kata cha 
Mkongo 

150 AMCOS Linahitaji 
matengenezo 

13 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kijiji cha 
Ngorongo 

200 Binafsi Hali nzuri 

14 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kijiji cha 
Kilimani 

250 Binafsi Hali nzuri 

15 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kijiji cha 
Kilimani 

150 AMCOS Hali nzuri 

16 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kijiji cha 
Kilimani 

150 AMCOS Hali nzuri 

17 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Kijiji cha 
Ndundunyika
zna 

100 Serikali ya 
Kijiji 

Hali nzuri 

18 Ghala la kuhifadhia 
mazao 

Ghala la 
kuhifadhia 
mazao 

150 AMCOS Hali nzuri 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 

Jedwali Na. 8: Hospitali na Vituo vya Afya vilivyopo 

NA. JINA MAHALI  AINA(HOSPITALI,ZAHANATI 
NA KITUO CHA AFYA) 

MAWASILIANO 

1 Hospitali ya 
Wilaya Utete 

Utete Hospitali ya Wilaya 0756495576 

2 Kituo cha Afya 
Mloka 

Mloka Kituo cha Afya 0735222541 

3 Zahanati ya 
Mwaseni 

Mwaseni Zahanati 0756174060 

4 Zahanati ya 
Mtanza/Msona 

Mtanza/Msona Zahanati 0627154045 

5 Kituo cha Afya 
Nyaminywili 

Nyaminywili Kituo cha Afya 0734282433 

6 Zahanati ya Kipo Kipo Zahanati 0621735811 

7 Zahanati ya 
Kipugira 

Kipugira Zahanati 0629975562 

8 Zahanati ya 
Ndundunyikanza 

Ndundunyikanza Zahanati 0628358835 

9 Zahanati ya Ngorongo Zahanati 0692847072 
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Ngorongo 

10 Zahanati ya 
Kilimani 

Kilimani Zahanati 0785330812 

11 Zahanati ya 
Mkongo 

Mkongo Zahanati 0787048775 

12 Zahanati ya 
Ruwe 

Ruwe Zahanati 0693001217 

13 Zahanati ya 
Mbambe 

Mbambe Zahanati 0685262706 

14 Zahanati ya 
Mbunju mvuleni 

Mbunju mvuleni Zahanati 0787360916 

15 Kituo cha Afya 
Ikwiriri 

Ikwiriri Kituo cha Afya 0714882809 

16 Ikwiriri Mission Ikwiriri Ikwiriri mission 0716954595 

17 Zahanati ya 
Faraja 

Ikwiriri Zahanati 0766577293 

18 Zahanati ya 
Arafa 

Ikwiriri Zahanati 0713995804 

19 Zahanati ya Mico Ikwiriri Zahanati 0683035186 

20 Zahanati ya 
Nyamwage 

Nyamwage Zahanati 0716461613 

21 Zahanati ya Tawi Tawi Zahanati 0718946400 

22 Zahanati ya 
Kilindi 

Utete Zahanati 0784399215 

23 Zahanati ya 
Tapika 

Tapika Zahanati 0622052877 

24 Zahanati ya 
Nambunju 

Nambunju Zahanati 0677372823 

25 Zahanati ya 
Chumbi 

Chumbi Zahanati 0653251212 

26 Kituo cha Afya 
Mohoro 

Mohoro Kituo cha Afya 0784229084 

27 Zahanati ya 
Ndundutawa 

Ndundutawa Zahanati 0789235303 

28 Zahanati ya 
Kiwanga 

Kiwanga Zahanati 0622820337 

29 Zahanati ya 
Kingupira 

Kingupira Zahanati 0628358835 

30 Zahanati ya 
Mbwara 

Mbwara Zahanati 0785100335 

31 Zahanati ya 
Ngarambe 

Ngarambe Zahanati 0621087165 

32 Zahanati ya 
Utunge 

Utunge Zahanati 0719132585 

33 Zahanati ya 
Kindwiti 

Kindwiti Zahanati 0692261891 

34 Zahanati ya 
Mwaseni 

Kitapi Zahanati 0735022290 
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Chanzo: Halamashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 

Jedwali Na.9: Vituo vya Polisi vilivyopo 

NA. JINA LA KITUO  MAHALI MAWASILIANO 

1 Kituo cha Polisi Ikwiriri Ikwiriri OCD RUFIJI 
0659888159 

2 Kituo cha Polisi Utete Utete OCD RUFIJI 
0659888159 

3 Kituo cha Polisi Mkongo Mkongo OCD RUFIJI 
0659888159 

4 Kituo cha Polisi Mohoro Mohoro OCD RUFIJI 
0659888159 

5 Kituo cha Polisi Mloka Mloka OCD RUFIJI 
0659888159 

Chanzo: Halamashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 

Jedwali Na.10: Taarifa za Vituo vya Zimamoto vilivyopo 

Na. Jina la kituo cha kuzima moto Mahali kilipo Mawasiliano 

1 Mwalimu Julius Hydropower 
Project 

Kata ya Mwaseni  

Chanzo: Halamashauri ya Wilaya ya Rufiji 
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Jedwali Na.11: Orodha ya Shule za Msingi zilizopo 

ORODHA YA SHULE ZA MSINGI  

NA. JINA LA SHULE 

NAMBA 
YA 

USAJILI KATA KIJIJI/MTAA 
JINA LA MKUU 

WA SHULE 
NAMBA 

SIMU MMILIKI 

1 KATUNDU EM.4401 

CHEMCHEM 

NYANDA-KATUNDU 
ALLAN MAULIDI 
MWINYIHIJA 0685870233 SERIKALI 

2 SIASA EM.7911 
NYANGWAI 

ATHUMANI AYOUB 
SOBO 

687801348 
SERIKALI 

3 UTUNGE EM.2966 
NYANDUMBI 

SHAFII KASSIM 
CHUTTO 0687188147 SERIKALI 

4 CHUMBI EM.2822 

CHUMBI 

CHUMBI 'A' 
ALEX PETER 
DOMINIC 

737014273 
SERIKALI 

5 KIPOKA EM.15828 
CHUMBI 'B' 

YUSUFU AHMADI 
KACHELENGA 0676043212 SERIKALI 

6 NYAKIPANDE EM.13767 
CHUMBI 'C' 

FARAJI 
RAMADHANI 
KANYIKA 0718043544 SERIKALI 

7 KANGA EM.18563 
CHUMBI 'C' 

RAMADHANI 
MKUMBA 

  
SERIKALI 

8 IKWIRIRI EM.1680 

IKWIRIRI 

IKWIRIRI KUSINI 
MOHAMEDI SEIF 
NALINGA 

0717945033 
SERIKALI 

9 UKOMBOZI EM.12853 
IKWIRIRI 
KASKAZINI 

ADILIKNA MGOMI 
SHAWEJI  

0787531644 
SERIKALI 

10 IMRGARD EA.001 
IKWIRIRI 
KASKAZINI 

    
BINAFSI 

11 DOHA EM.18803 
IKWIRIRI 
KASKAZINI 

LIPI JUMA   
BINAFSI 

12 KIPO EM.2824 
KIPUGIRA KIPO MASHARIKI 

HAMZA ALLY 
KINGALLU 0622129877 SERIKALI 
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13 KIPUGIRA EM.1533 
KIPUGIRA 

GREYSON LAMBO 
MAYENGA 

715080812 
SERIKALI 

14 NDUNDUNYIKANZA EM.2965 
NDUNDUNYIKANZA 

TUMSIFU BAATO 
MATHAYO 0622102718 SERIKALI 

15 NYAMINYWILI EM.2826 
NYAMINYWILI 

ISMAILI 
KINYANGULI 
ELINEEMA 0625929814 SERIKAL 

16 KIKOBO EM.8143 

MBWARA 

TAWI 
ABDULAZIZ 
IBRAHIM BURE 0784732631 SERIKALI 

17 KITAPI EM.10212 
KITAPI 

ABDILLAH 
HUSSEIN 
MTUNGUJA 

659777030 
SERIKALI 

18 MBWARA EM.2418 
MBWARA 

DAUDI SAIDI 
SENDARO 

782212683 
SERIKALI 

19 NAMBUNJU EM.9299 
NAMBUNJU 

MWANANGEMA 
ALLI KATOTO 

656434508 
SERIKALI 

20 NYAMWAGE EM.2697 
NYAMWAGE 

ASHURA 
RAMADHANI 
MANDAI 0684949012 SERIKALI 

21 SHAURI MOYO EM.16923 
NYAMWAGE ANALIS KAPINGA 716476578 

SERIKALI 

22 TAWI IEM.10857 
TAWI 

MUHIDINI HEMEDI 
MSEMAKWELI 

714695946 
SERIKALI 

23 MIANGALAYA EM.19290 NAMBU NJU SAID NDOMAYE 655081186 SERIKALI 

24 MGOMBA EM.3179 

MGOMBA 

MGOMBA 
KASKAZINI 

RAMADHANI H. 
KWAMBO 

0787517979 
SERIKALI 

25 UJAMAA EM.18243 
MGOMBA 
KASKAZINI 

BAKARI JUMA 
MSHANA 

0714137661 
SERIKALI 

26 AMANI EA.202 
MGOMBA KUSINI 

ALICE PAUL 
NTUMO 

712141239 
BINAFSI 

27 KAUNDA EM.6585 
MKONGO MKONGO-KUSINI 

ABEL JACKSON 
MAJIJI 

655728149 
SERIKALI 
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28 MBUNJU EM.1749 
MBUNJU MVULENI 

SAIDI ALAWI 
RAJABU 0765444983 SERIKALI 

29 MKONGO EM.327 
MKONGO 
KASKAZINI 

NEEMA RABSON 
SWAI 0657341151 SERIKALI 

30 RUWE EM.2827 
RUWE 

YUSUFU OMARI 
HAJI 

0782 
358301 SERIKALI 

31 KING'ONGO EM.17208 

MOHORO 

KING'ONGO 
RAMADHANI 
MAULIDY 
MAGAYANDA 0693899626 SERIKALI 

32 KIWANGA EM.5387 
KIWANGA 

FILEMON VICENT 
MAZINGE 

625714520 
SERIKALI 

33 MIHILU EM.9298 
KIWANGA 

HASSAN ISMAIL 
MBAGANE 0786281491 SERIKALI 

34 MOHORO EM.206 
MOHORO 
MAGHARIBI MARY MSIGWA 0789221238 SERIKALI 

35 NDUNDUTAWA EM.7363 
NDUNDUTAWA 

ADAM IBRAHIM 
MUWINGE 0625509730 SERIKALI 

36 NYAMPAKU EM.13769 
MOHORO 
MASHARIKI 

ABDALLAH 
ATHUMANI SIMBA 0786771599 SERIKALI 

37 SHELA EM.19269 
SHELA SHAZIR ULAYA 786013637 

SERIKALI 

38 MIBUYUSABA EM.3180 

MWASEN 

MWASENI 
DAUDI SAMSON 
MUGHENYI 0785457909 SERIKALII 

39 MLOKA EM.1681 
MLOKA 

FADHILI 
NDIMANGWA 

0787777921 
SERIKALI 

40 MSONA EM.3181 
MTANZA MSONA 

HUMFREY 
SELWIYN 
KAZIMOTTO 0788211181 SERIKALI 

41 MTANZA EM.410 
MTANZA MSONA 

SALUMU 
ABDALLAH 
NGOJWIKE 0787359019 SERIKALI 

42 MWASENI EM.932 
MWASENI 

DENNISH IRVIN 
DALMAS 0684820723 SERIKALI 
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43 NGARAMBE EM.6588 

NGARAMBE 

NGARAMBE 
MANASE MKUFYA 
GODFREY 

688143003 
SERIKALI 

44 KINGUPIRA EM. 
KINGUPIRA     

SERIKALI 

45 TAPIKA EM.13770 
TAPIKA 

LAURENT SIMBILA 
KADAMILA 0685195096 SERIKALI 

46 KIKONGONO EM.8324 

NGORONGO 

KIKONGONO 
RENFRIDA 
LAURENTI 
MPANDA 0787217987 SERIKALI 

47 KILIMANI EM.2823 
KILIMANI 

MONICA WAHINDI 
VITALIS 

0784370387 
SERIKALI 

48 NGORONGO EM.2825 
NGORONGO 
MAGHARIBI 

SULTANI OMARI 
SAFI 

686470740 
SERIKALI 

49 
MBUGUMA 
ACADEMY EM.428 

UMWE 

UMWE KASK 
VENANCE 
MBUGUMA 

756671539 
BINAFSI 

50 MUUNGANO EM.18245 
UMWE KUSINI 

SARA MICHAEL 
MABULA 

0653 690 
275 SERIKALI 

51 UMWE EM.2168 
UMWE KASK 

AVIT JOHN 
MTEMA 

0784 539 
277 SERIKALI 

52 MASAKI EM.19288 
UMWE KASK 

TATU H. 
MLONGAKWELI 

714569389 
SERIKALI 

53 AZIMIO EM.6584 
UMWE KATI 

YORDAN JOSEPH 
MSELEMA 0784817792 SERIKALI 

54 MAPINDUZI IEM.6587 

UTETE 

KIWILI 
ALLY H. 
MWAGARA 

717157359 
SERIKALI 

55 NYAMAKURUKURU EM.13768 
SIASA 

GEORGE 
CHRISTOPHER 
MAGARI 0713526443 SERIKALI 

56 UTETE EM.18244 
KIWILI 

AUGUSTINO 
MARKO CHAMBI 

0784952577 
SERIKALI 
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Jedwali Na.12: Orodha ya Shule za Sekondari za Seriki zilizopo 
 

 
 
 
 
 

ORODHA YA SHULE ZA SEKONDARI ZA SERIKALI 

S/N 
JINA LA SHULE 

SERIKALI KATA KIJIJI 
NAMBA 
SIMU  

1 CHUMBI CHUMBI CHUMBI C 784694589  

2 IKWIRIRI MGOMBA MGOMBA KASKAZINI 786036520  

3 KAZAMOYO IKWIRIRI IKWIRIRI KASKAZINI 784771944  

4 MBWARA MBWARA MBWARA 784491615  

5 MOHORO MOHORO SHELA 628603604  

6 MKONGO MKONGO MKONGO KASKAZINI 686967040  

7 MWASENI MWASENI 
MWASENI MIBUYU 
SABA 786475050 

 

8 NGORONGO KIPUGIRA NDUNDUNYIKANZA 622924590  

9 NYAMWAGE MBWARA NYAMWAGE 768518986  

10 UMWE UMWE UMWE KASKAZINI 759276461  

11 UTETE UTETE KIWILI 621232008  

  

 
 
    

 

 

Jedwali Na.13: Orodha ya Shule za Sekondari Binafsi zilizopo 

 

 

ORODHA YA SHULE ZA SEKONDARI ZA BINAFSI  

S/N 
JINA LA SHULE 

BINAFSI KATA KIJIJI 
NAMBA 

SIMU 

 

 
12 UMMU SALAMA UTETE KIWILI 653191804  

13 DOHA IKWIRIRI IKWIRIRI KASKAZINI 621411872  

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 

Jedwali Na.14: Vifaa vya zimamoto na uokoaji 

AINA YA KIFAA MTU WA KUWASILIANA MAWASILIANO MAELEZO 

Gari la Zimamoto A/INSP ELISHA HEZRON 
MLEWA 

0784-422957  

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
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Jedwali Na. 15: Taarifa za Magari na Pikipiki zilizopo 

NA. AINA YA GARI HALI 
MTU WA 
KUWASILIANA 

1 Toyota L /Cruiser (DFP 9403) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

2 Toyota L /Cruiser (DFP 4529) Linatembea T.O. 0784973349 

3 Toyota Hilux P/up (DFP 8937) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

4 Toyota Hilux P/up (STL 9127) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

5 Nissan Hard body (SM 13788) Linatembea T.O. 0784973349 

6 Nissan S/Wagon GRX (13789) Linatembea T.O. 0784973349 

7 Toyota L /Cruiser (SM 14071) Linatembea T.O. 0784973349 

8 Toyota L /Cruiser (SM 3598) Linatembea T.O. 0784973349 

9 Toyota L /Cruiser (DFP 5799) Linatembea T.O. 0784973349 

10 Toyota L /Cruiser (SM 9042) Linatembea T.O. 0784973349 

11 Toyota L /Cruiser (DFP 6388) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

12 Toyota L /Cruiser (STL 940) Linatembea T.O. 0784973349 

13 Defender L/Rover (STL3469 Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

14 Toyota L /Cruiser (SM 5090) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

15 Nissan Hard body (DFPA 1440) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

16 Defender L/Rover (STL 3367) Linasubiri matengenezo T.O. 0784973349 

17 Toyota L /Cruiser (SM 14146) Linatembea T.O. 0784973349 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
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Jedwali Na. 16: Orodha ya Asasi Zisizo zilizopo 

NA. JINA NGO/CBO ENEO LA UZOEFU MTU WA KUWASILIANA 

1  Community Watch Rufiji 
(COWARU) 

Haki za Binada Kutoa elimu 
ya mapambano dhidi ya 
VVU/UKIMWI 
Kutoa elimu ya stadi za 
maisha na ujasiriamali  

 JOSEPH MAGATI CDO 
Msaidizi (784253486) 

 

2 Ikwiriri Children Home 
Kituo cha kulelea Watoto 
yatima 

JOSEPH MAGATI CDO 
Msaidizi (0784253486) 

3 
Paza Sauti Foundation 
(PASAFO) 

Kutoa Msaada wa Kisheria JOSEPH MAGATI CDO 
Msaidizi (0784253486) 

4 
Foundation for Rapid 
Response for TB and 
Leprosy 

Kutoa msaada wa Matibabu 
kwa wagonjwa wa TB na 
Ukoma 

JOSEPH MAGATI CDO 
Msaidizi (0784253486) 

5 
Mchengerwa Foundation Kuwezesha Wananchi hasa 

vijana kushiriki shughuli za 
Maendeleo. 

JOSEPH MAGATI CDO 
Msaidizi (0784253486) 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 

Jedwali Na. 17: Njia za Mawasiliano zilizopo 

NA AINA YA NJIA ZA MAWASILANO. 
REDIO, RUNINGA, SIMU ZA 
MIKONONI, GAZETI, MITANDAO YA 
KIJAMII N.K. 

ENEO NA 
MASAFA 

MAWASILIANO MAELEZO 

1 Vodacom   Inapatikana  

2 Airtel   Inapatikana  

3 Tigo   Inapatikana  

4 TTCL   Inapatikana  

5 Halotel   Inapatikana  

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
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