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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI 
 

MWONGOZO  MDOGO WA MFUMO WA 

ANWANI ZA MAKAZI KATIKA UUNDAJI WA 

MAJINA YA BARABARA, MITAA AU NJIA 
 

1.0 UTANGULIZI 

Utambulisho wa mahali halisi mtu anapopatikana ni muhimu 
sana katika zama hizi za uchumi wa kidijitali. Mfumo wa 
Anwani za Makazi utasaidia wananchi kutambulika mahali 
walipo iwe eneo la makazi, ofisi au biashara. Nchi inapaswa 
kuondokana na mfumo usiokuwa dhahiri wa kuelezea mahali 
kwa kuainisha vitu kama vile karibu na mti mkubwa au duka; 
kutumia mabango makubwa yanayotambulisha eneo; 
maelezo marefu ya mahali katika vyombo vya habari; ujuzi 
wa watu na vitu maarufu. 

Jina la mtaa au barabara litakuwa na maana kwa kila 
mtumiaji ikiwa litajenga hisia ya umilikishwaji katika uundaji 
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wake. Kwa hiyo, mtaa au barabara inapaswa kuchukuliwa 
kama kipengele muhimu katika maeneo ya mjini ambacho si 
kwamba kinarahisisha ufikiaji wa eneo tu, bali pia kina 
mchango mkubwa katika uundaji wa taswira ya 
umilikishwaji kwenye akili za wakazi. 

2.0 MAHITAJI 

Mitaa na njia zote za umma zinapaswa kupewa majina 
kulingana na maelekezo yaliyomo katika Mwongozo huu. 
Vilevile, Mitaa yote binafsi na njia zinazofika kwenye maeneo 
binafsi ya makazi, biashara, viwanda au milki nyinginezo au 
majengo zitapaswa kupewa majina. 

 

3.0 VIGEZO 

Vigezo vinavyopaswa kutumika katika utoaji wa majina ya 
mitaa, barabara au njia ni kama ifuatavyo:- 

a) Historia – Pale inapowezekana jina la barabara, mtaa 
au njia liwe na uhusiano wa kihistoria uliothibitika 
kwenye eneo husika; 

b) Jina la mtu – Mapendekezo yanayohusiana na jina la 

mtu fulani hayataruhusiwa, isipokuwa tu pale 
itakapothibitika kwamba jina hilo lina uhusiano wa 
kihistoria na eneo husika au limekusudiwa kumuenzi 
mtu huyo. Kwa mfano mwananchi aliyetoa eneo la 
ardhi katika eneo hilo kwa ajili ya matumizi ya 
jamii/umma; 

c) Matamshi – Pamoja na kuepuka majina ya barabara, 

mtaa au njia ambayo hayakubaliki kimaadili, majina 
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hayo pia yasiwe magumu kutamka au yenye matamshi 
yasiyopendeza katika jamii; 

d) Sheria – Wakati wa utoaji wa majina ya barabara, 
mitaa au njia Sheria za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuzingatiwa; na 

e) Ukabila, udini na siasa – Mapendekezo ya majina ya 

barabara, mitaa au njia yaepuke kuwa na mapendekezo 
yenye kuendeleza ukabila, udini au kisiasa. 
Mapendekezo ya majina yanayoashiria  ukabila, udini 
na kisiasa yasikubalike kutumika. 

 

4.0 TARATIBU ZA KUFUATWA 

Pamoja na kuwepo kwa vifungu vya Sheria ya Serikali za 
Mitaa, taratibu zifuatazo zinapaswa kufuatwa:- 

a) Kupendekeza majina ya barabara, mitaa au njia 
kunapaswa kutekelezwa na Halmashauri ya Kijiji 
katika maeneo ya vijijini au Wajumbe wa Serikali ya 
Mtaa katika maeneo ya mijini kupitia Kamati ya 
Maendeleo ya Kata; 

b) Uthibitishaji wa majina ya barabara, mitaa au njia 
ufanywe na Kamati ya Wataalamu wa Anwani za 
Makazi ngazi ya Halmashauri; 

c) Kuomba idhini ya majina yaliyopendekezwa kutoka 
Baraza la Madiwani; na 

d) Kusajili majina katika Mfumo wa kidijitali wa Anwani 
za Makazi (NaPA). 
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5.0 VIGHAIRI 

Mambo yasiyokuwa ya kawaida yafuatayo yanapaswa 
kuzingatiwa:- 

a)  Njia binafsi na vichochoro vinavyotumika kama njia za 
ziada za kufika katika sehemu ya ardhi ya mtu mmoja 
ambayo inafikika kwa kutumia mtaa mkubwa na inafaa 
kupewa anwani kutoka katika mtaa wenye jina 
havipaswi kupewa majina.  

Mfano: 
i . 

 
ii.  
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b) Njia na vichochoro vinavyotumika kama njia za ziada za 
kufika katika sehemu ya ardhi ya watu zaidi ya mmoja 
ambayo inafikika kwa kutokea katika mtaa mkubwa na 
inafaa kupewa anwani, njia au vichochoro hivyo 
vitapaswa kupewa majina.  

Mfano:  

i. 
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c) Njia au vichochoro vinavyopita katika maegesho 
vinavyounganisha sehemu ya ardhi kwenye maduka au 
maeneo mengine muhimu yenye mfumo wa mitaa 
vinapaswa kupewa majina ili kurahisisha utoaji wa 
huduma za kijamii na dharura. 

 

 

Mfano: 
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6.0 VIBAO VYA MAJINA YA BARABARA AU MITAA 

Vibao vyote vya majina ya barabara, mitaa au njia zote za 
umma na binafsi vinapaswa kuendana na maelekezo 
yaliyopo katika Mwongozo huu pamoja na Sheria zilizopo 
katika eneo husika. Vyombo husika vyenye dhamana ya 
kutunza mitaa na vichochoro binafsi vinavyotimiza vigezo 
vya kupewa jina vilivyobainishwa na Mwongozo huu, 
vinapaswa kutoa, kubandika na kutunza ipasavyo vibao vya 
majina ya mitaa au njia ili kutambulisha mitaa au njia hizo. 
Vibao vya majina ya mitaa vinapaswa kubandikwa kwenye 
maeneo ya wazi ya mitaa yanayoonekana au karibu na mtaa 

husika. Kiambatisho ’B’. 
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7.0 Utoaji na Ubadilishaji wa Majina ya Barabara au 
Mitaa 

Utoaji au ubadilishaji wa majina ya barabara, mitaa  au  mitaa 
binafsi unapaswa kuidhinishwa na Mamlaka za Serikali    za  
Mitaa/kijiji/shehia. Majina ya mitaa au barabara 
yaliyoidhinishwa na Halmashauri yanachukuliwa kuwa 
majina rasmi na yanapaswa kuingizwa katika Daftari la 
Kudumu la Majina ya Mitaa katika Halmashauri na kwenye 
Mfumo wa Anwani za makazi(NaPA). 

 

8.0 UTARATIBU WA UTOAJI WA JINA LA 
BARABARA, MTAA AU NJIA 

Utaratibu wa kufuata katika kutoa jina la barabara/mtaa/njia 
utashirikisha wadau wote wa eneo husika hususan wakazi 
wa eneo hilo. Utaratibu utaanzia katika ngazi ya mtaa/ 
kitongoji/shehia na kuendelea katika Ngazi ya Kijiji, Kamati 
ya Maendeleo ya Kata, Kamati ya Kudumu inayohusika na 
masuala ya mipango miji na mazingira na hatimaye Baraza la 
Madiwani. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa kwa wadau 
wote juu  ya  majina  ya  mitaa  yaliyoidhinishwa na kuingizwa 
katika Daftari la Kudumu la Majina ya Barabara/mitaa katika 
Halmashauri husika na kwenye mfumo wa Anwani za 
makazi(NaPA). 

 

9.0 URUDIAJI WA MAJINA YA 

BARABARA/MITAA/NJIA 

Ili kuondoa   mikanganyiko   na   ucheleweshaji   wa huduma 
za kijamii na dharura, majina ya barabara, mitaa au njia ndani 
ya Halmashauri moja hayapaswi kurudiwa. Aidha, barabara/ 
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mitaa/njia zenye majina yanayofanana lakini zina hadhi 
tofauti inapaswa kuchukuliwa kuwa ni majina yaliyorudiwa. 
Tofauti ya jina la hadhi ya njia, kwa mfano, “mtaa,” 
“barabara,” “barabara pana” hayatachukuliwa kama sababu 
ya kurudia jina (kwa mfano, Barabara ya Nyerere na Mtaa wa 
Nyerere ni marudio). Majina ya mitaa na mabadiliko ya 
majina ya mitaa iliyopendekezwa yanapaswa kulinganishwa 
na majina mengine ya mitaa yaliyoorodheshwa katika Daftari 
la  Kudumu  la  Majina ya Barabara/mitaa katika Halmashauri 
ili kuona kama mapendekezo hayo yatakuwa ni marudio au 
la. 

 

Mfano: 
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10.0 MAJINA YASIYOPASWA 
KUIDHINISHWA: 

 

i. Tahajia ya majina ya barabara/ 
mitaa yanayofanana au 
kukanganya 

Ili kuondoa mkanganyiko unaotokana na matatizo ya 
kiuandishi pindi watu wanapotaja majina ya mitaa, majina ya 
mitaa yanayofanana (kimaandishi au kimatamshi) au yenye 
herufi zinazokanganya hayataidhinishwa ndani ya 
Halmashauri moja. Kwa mfano mtaa wa Songe na mtaa wa 
Songwe au mtaa wa Chunya na mtaa wa Chunyu. 
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ii. Majina yasiyopendeza kimaadili 

Majina yasiyopendeza kimaadili kama vile Mtaa wa 
Popobawa, Mtaa wa Msimangaji, Mtaa wa Msagaji, n.k, 
yanapaswa kuepukwa. 

 

iii. Majina yenye ugumu kuyatamka 

Pamoja na kuepuka majina ya barabara ambayo hayakubaliki 
kimaadili, majina hayo pia yasiwe magumu kuyatamka. 
Mfano mtaa wa ‘Mwanangendereko’ ni gumu kutamka. 

iv.  Majina yenye viashiria vya 
kuharibu amani, utulivu na umoja 
wa kitaifa 

Ili kuendeleza umoja imara katika nchi, majina yenye 
kuchochea udini, ukabila, malumbano ya kisiasa na ubaguzi 
hayataruhusiwa kabisa. Mfano: mtaa wa Wasukuma, mtaa 
wa Warangi, mtaa wa CCM, mtaa wa CHADEMA, mtaa wa 
Zeruzeru, n.k. 

11.0 UREFU WA MAJINA YA BARABARA/MITAA AU 

NJIA 

Vibao vya majina ya Barabara, mitaa au njia vitafanana 
kimuonekano. Ili majina ya barabara, mitaa au njia (yaliyopo 
pamoja na mapya) yasomeke vizuri kwenye kibao yasizidi 
urefu wa herufi 20, bila kuhusisha maelekezo ya hadhi ya njia 
(kama ni barabara, mtaa au kichochoro ). Majina ya mtaa 
hayapaswi kuwa na deshi, au alama nyingine zisizokuwa 
herufi au tarakimu. Viambishi vya majina ya mitaa vinapaswa 
kuandikwa kwa makini ili kuepuka upotoshaji wa maana ya 
jina husika. Aidha jina la barabara, mtaa au njia halipaswi 
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kuwa na maneno zaidi ya mawili. 

Mfano: 

 

JINA LA MTAA USAHIHI MAELEZO 

Raia-Mwema   ⨯ alama ya ‘-’ haitakiwi 

Raia Mwema ⩗ Hii ndio sahihi 

Kwa Nyambari 
Nyangwine 

⨯ Jina  halitakiwi kuwa 
na maneno zaidi ya 
mawili 

Nyambari 
Nyangwine 

⩗ Hii ndio sahihi 

Kwa@Mpemba ⨯ Alama ya ‘@’ haitakiwi 

Kwa Mpemba ⩗ Hii ndio sahihi 

Mwanza Kusini ⩗ Hii ndio sahihi 

Masika 
Mwanandengereko  

⨯ ‘Masika 
Mwanandengereko’ -  
Jina limezidi herufi 20.  

 

12.0 MAJINA YA BARABARA/MITAA INAYOENDELEA 

Mitaa inayoendelea na kuvuka makutano ya mitaa mingine 
itaendelea kutumia majina yale yale. Mitaa inayoingia 
kwenye maeneo ya biashara, makazi ya familia, majengo ya 
mji au kwenye maeneo ya umma yaliyo funge, itapewa 
majina. Aidha mitaa inayohudumia au iliyokusudiwa 
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kuhudumia makazi ya familia mbili au zaidi itapewa majina. 

Majina ya barabara au mitaa hayapaswi kubadilishwa 
kutokana na mabadiliko ya uelekeo wa mitaa wala kiambishi 
kipya hakipaswi kutumika kwa mitaa inayokidhi vigezo vya 
kutumia kiashiria cha uelekeo kwenye jina la mtaa (rejea 
mchoro ufuatao). 

 
 

 

 

13.0 UTOAJI WA MAJINA KWA NAMBARI 

Halmashauri zote zinaweza kuamua kutumia nambari badala 
ya majina katika barabara, mtaa au njia, kwa mfano Barabara 
ya 1, Barabara ya 2. Nyumba zote kwenye barabara zitapewa 
nambari kama ilivyoelekezwa katika Mwongozo. 

Mfano: Jiji la Tanga na Jiji la Dodoma 
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  14.0 UTEUZI WA NJIA 

 Uteuzi wa njia utafanywa na Halmashauri au mtu aliyepewa     
dhamana. Majina ya barabara au mitaa yaliyowasilishwa kwa 
ajili ya kupitiwa yatatathminiwa kwa mujibu wa vigezo 
vilivyotolewa katika Mwongozo huu. Njia katika maeneo 
yaliyoidhinishwa, maeneo mapya na maeneo ya maghorofa 
inapaswa kuendana na uteuzi ulioidhinishwa. 

 Majina yote mapya yanapaswa kuishia na mojawapo ya 
viambishi kama vilivyobainishwa katika Kiambatisho ’C’. 

 

KIAMBATISHO ’B’  

UAINISHO WA VIBAO VYA MAJINA YA MITAA 

B1 - Jina la Kibao 

a) Ukubwa - inchi 6 (mm 150) kwa inchi 24 (mm 
600) kibao chenye kingo zilizokunjwa; 

b) Ufito wa pembeni – Uwe mweusi; 

c) Maunzi – Bati la geji 18; 

d) Mandhari nyuma – Rangi nyeupe; 

e) Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa juu); 

f) Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4); na 

g) Uchapaji – Pande zote mbili (upande mmoja 
Kiswahili na mwingine Kiingereza). 
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B2 - Kabari 

 
 

 

 

a) Aina ya kabari – kabari ya mbawa 

b) Maunzi – Chuma 
 

B3 – Maunzi ya Nguzo za vibao vya majina ya 

mitaa 
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a) Maunzi – Chuma cha pua 

(i) Ukubwa – Ukubwa wa bomba –kipenyo 
cha mm 75 (inchi 3 ); 

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10); 

(iii) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau 
mm 600 (futi 2); 

(iv) Urefu wa kwenda juu - mm 2400 (futi 8); 
na 

(v) Shimo la nguzo – zege imara. 
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b) Maunzi – Nguzo ya zege imara lenye uwiano 
wa 1:2:4 na nondo 3 za mm 8. 

(i) Ukubwa – Ukubwa wa nguzo– kipenyo 
shinani cha mm 152 (inchi 6 ) na kipenyo 

cha juu mm 102 (inchi 4); 

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10); 

(iii) Umbo la mraba au mzunguko yafaa; 

(iv) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau 
mm 600 (futi 2); 
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(v) Urefu wa kwenda juu – mm 2400 (futi 8); 
na 

(vi) Shimo la nguzo - zege Imara. 

 

c)  Maunzi – Kibao kioo cheupe cha Plastiki 
kisichovunjika kwa urahisi 

i. Ukubwa - inchi 12 (mm 300) kwa inchi 24 
(mm 600) ambacho kitabandikwa katika 
kona ya nyumba ya mtaa au barabara; 

ii. Mandhari nyuma – Rangi ya njano; 

iii. Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa 
juu); 

iv. Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4); 

v. Ufito wa pembeni – Uwe mweusi; na 

vi. Uchapaji – Katika mtaa, njia au barabara 
moja, upande mmoja wa kibao kimoja 
utachapwa Kiswahili na upande 
mwingine Kiingereza 

 

B4 - Njia mbadala zinazoweza kutumika kuwekea 
vibao vya majina ya mitaa 

Halmashauri inaweza kutumia miundombinu 
iliyopo kama vile nguzo za umeme, simu, mabango 
ya matangazo na kona za nyumba kwa ajili ya vibao 
vya majina ya mitaa. 
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KIAMBATISHO ’C’ 

 
HADHI NA VIFUPISHO VYA AINA YA MTAA 

Zingatio: * = Baadhi ya majina ya mitaa, barabara na njia 
yamezoeleka kutumiwa kwa lugha za kigeni badala ya 
lugha ya Kiswahili. 

 
Aina Kigezo Hadhi ya 

barabara au 
mtaa 

Kifupisho 

B a r a b a r a  
zisizoingilika 
kirahisi 

Barabara nne au zaidi 
zilizogawanywa na 
ambazo haziingiliki 
kirahisi 

Expressway   
or Highway 

Hwy 

Barabara kuu B a   r   a   b   a   r   a 
nyingi, zenye 
m s o m a n g a m a n o  
mkubwa 

Avenue Ave 

Road Rd 

Barabara lishi Barabara mbili 
au  zaidi,  zenye 
msongamano wa 
wastani wa magari na 
si za safari ndefu 

Street St 

Drive Dr 

Njia za 
makazi au 
biashara 

Njia        mbili         au 
zaidi, zinamfikisha 
mtumiaji katika 
makazi au maeneo ya 
biashara 

Lane Ln 

Way Way 

Circle Cir 

Njia funge Njia isiyotoka 
i n a y o m fi k i s h a 
mtumiaji katika 
makazi  yasiyozidi 
ishirini 

Court Crt 

Place Pl 

Terrace Tce 

Close Clo 
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Njia za 
k u e l e k e a 
kwenye vituo 
vya biashara 

Njia inayomfikisha 
mtumiaji katika vituo 
vya biashara 

Square Sq 

Arcade Arc 

Center Ctr 

Plaza Plz 

 

 

 

 


