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SURA YA KWANZA 

1.0  Utangulizi

Serikali ya Awamu ya Tano iliingia madarakani Novemba, 2015 baada ya 

kukamilika kwa Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani, uliofanyika 

tarehe 25 Oktoba, 2015. Katika uchaguzi huo, Wananchi walikipa Chama cha 

Mapinduzi ridhaa ya kuongoza Dola katika kipindi kingine cha miaka mitano 

(5) hadi mwaka 2020. 

Katika Kipindi cha miaka mitano (5) ya utekelezaji wa Ilani, Chama cha 

Mapinduzi kimeielekeza Serikali ya Awamu ya Tano kuendelea kukabiliana na 

changamoto zinazowakabili wananchi kwa kuweka Sera madhubuti 

zitakazokuza uchumi kwa kasi kubwa; kupunguza tatizo la ajira hususan kwa 

vijana; kuondoa umasikini; kuendeleza vita dhidi ya adui rushwa na ubadhirifu 

wa mali ya Umma; na kuendelea kudumisha amani, ulinzi na usalama wa 

maisha ya wananchi na mali zao. 

Aidha, Ilani hii inatekelezwa kwa kuzingatia mwelekeo alioutoa Mhe. Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati 

akifungua Bunge jipya la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 20 

Novemba, 2015 Mjini Dodoma. Wakati wa uzinduzi huo, Mhe.Rais alizitaja 

baadhi ya kero zinazowakabili wananchi ambazo Serikali yake iliahidi 

kuzishughulikia kwa haraka kuwa ni:- 

i. Upotevu wa mapato, kushindwa kukusanya kodi, ubadhirifu, matumizi 

mabaya ya fedha za Umma na utekelezaji wa baadhi ya miradi chini ya 

kiwango; 

 

ii. Kupambana na ujangili uliokithiri wa nyara za Serikali na migogoro ya 

mipaka kati ya Vijiji na Hifadhi za Taifa; 

 

iii. Uhaba wa pembejeo za Mifugo na Kilimo, tatizo la masoko, wakulima 

kukopwa mazao yao na ukosefu wa Wataalam wa ugani; 

 

iv. Uhaba wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia, kuwepo kwa michango 

mingi isiyo ya lazima, malalamiko ya walimu yasiyoisha, mazingira ya 

kusomea ikiwa ni pamoja na  majengo, madawati na ukosefu wa 

nyumba za walimu na; 
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v. Kutokuwepo kwa usafiri wa uhakika wa reli, upungufu wa bandari kavu 

na mizigo mingi kusafirishwa kwa barabara.  

Tangu Serikali ya Awamu ya Tano iingie madarakani imechukua hatua 

madhubuti katika kukabiliana na changamoto hizo na mafanikio ya dhahiri 

yameanza kuonekana katika kipindi hiki kifupi. 

Mafaniko yaliyopatikana kutokana na hatua hizo za Serikali ya Awamu ya 

Tano ni pamoja na uchumi kuendelea kuimarika na kukua kwa wastani wa 

asilimia 7 mwaka 2016; kuongezeka kwa Pato la kila Mtu kutoka Shilingi 

1,918,897 mwaka 2015 hadi Shilingi 2,131,299 mwaka 2016 sawa na 

ongezeko la asilimia 11.1; kupungua kwa Mfumuko wa Bei kutoka wastani wa 

asilimia 5.6 mwaka 2015 hadi asilimia 5.2 mwaka 2016. Mapato ya ndani 

yameongezeka kutoka wastani wa Shilingi bilioni 850 kwa mwezi hadi wastani 

wa Shilingi trilioni 1.3 kwa mwezi. Kuendelea kuimarika kwa hali ya uchumi na 

utoaji wa huduma za Jamii, kumewezesha maisha ya wananchi wa kawaida 

kuboreka kama inavyothibitishwa na taarifa ya Umoja wa Mataifa ya 

Maendeleo ya Watu kwa mwaka 2016. Kwa kigezo cha Fahirisi ya Maendeleo 

ya Watu (HDI) ambacho kimetumika katika taarifa hiyo, ustawi wa Watanzania 

umeimarika kutoka alama 0.521 mwaka 2014 hadi alama 0.531 mwaka 2015. 

Kigezo hiki huzingatia viashiria kadhaa vya maendeleo na ustawi, hususan 

muda wa kuishi baada ya kuzaliwa, elimu na wastani wa kipato cha 

mwananchi. Kigezo hiki kinaifanya Tanzania kuwa nchi ya pili kwa ustawi wa 

wananchi wake katika Ukanda wa Afrika Mashariki. Hii ni kutokana na jitihada 

zinazofanywa na Serikali za kuboresha upatikanaji wa huduma za jamii kama 

vile elimu bila malipo, maji, afya na umeme katika maeneo ya vijijini na mijini.  

Mafanikio mengine ni kusainiwa kwa Mkataba wa Kusanifu na Kujenga 

Awamu ya Kwanza ya Mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kati ya Kisasa kutoka Dar 

es Salaam - Morogoro (KM 300) utakaogharimu Shilingi Trilioni 2.74. Ujenzi 

wa kipande hicho ikiwemo ujenzi wa Kambi, ofisi na kiwanda cha kukarabati 

mataruma umeanza. Vilevie, ujenzi na ukarabati wa barabara mbalimbali 

nchini unafanyika ikiwemo barabara ya juu eneo la TAZARA, Interchange 

Ubungo, barabara nyingine Kuu na za Mikoa, ujenzi wa miradi ya 

Miundombinu ya umeme, maji na ununuzi wa meli mpya kwa ajili ya usafiri 

kwenye Maziwa makubwa. Aidha, Shirika la Ndege Tanzania limefufuliwa kwa 

kununua ndege sita mpya.  Ndege mbili kati ya hizo ambazo zina uwezo wa 

kubeba abiria 76 kila moja zimewasili nchini na zinaendelea kutoa huduma. 

Ndege nyingine zilizobakia zimelipiwa na zitaingia nchini katika kipindi kifupi 

kijacho. 
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Serikali pia imefanya mazungumzo na Serikali ya Uganda na kuridhia mradi 

mkubwa wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima – Uganda hadi Bandari 

ya Tanga. Aidha, mafanikio makubwa yamepatikana katika Sekta ya Madini 

baada ya makubaliano mapya na Kampuni zinazochimba madini nchini na 

marekebisho ya Sheria ya Madini. Hatua hizi zitaiwezesha Tanzania kupata 

faida kubwa tofauti na ilivyokuwa awali.     

Kutokana na mafanikio makubwa yaliyopatikana katika kipindi kifupi tangu 

Serikali ya Awamu ya Tano kuingia madarakani na kufuatia mabadiliko ya 

kiuchumi na kijamii yanayoendelea, Wananchi wana matumaini makubwa 

kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo Tanzania itakuwa na uchumi unaokua 

kwa kasi na hivyo kuongeza kasi ya maendeleo.  

Taarifa hii jumuishi imebainisha baadhi tu ya mafanikio yaliyopatikana katika 

Kipindi cha Novemba, 2015 hadi Desemba, 2017 katika sekta mbalimbali. 

Taarifa ina Sura Nne. Sura hii ya Kwanza ambayo ni utangulizi inatoa picha ya 

jumla ya mafanikio yaliyopatikana. Sura ya Pili inabainisha utekelezaji wa Ilani 

ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 kisekta, ambapo sekta zimebainisha 

yale yaliyotekelezwa. Sura ya Tatu inaeleza kwa ufupi matarajio ya Serikali ya 

Awamu ya Tano katika kipindi cha miaka mitatu iliyobakia ya utekelezaji wa 

Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 na Sura ya Nne ni Hitimisho.
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SURA YA PILI 

2.0  Hali ya Uchumi 

Mwenendo wa viashiria vya ukuaji wa uchumi wa nchi yetu kwa mwaka 2016 na 2017 

vinaonesha kuwa uchumi wetu unakua na kuimarika. Maelezo ya kina juu hali ya 

uchumi ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 1.  

Bangokitita Na. 1: Kuimarika kwa Hali ya Hali ya Uchumi Nchini 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

20 (a) Uchumi unaendelea kukua 

kwa kasi ya wastani wa 

asilimia 8 au zaidi na kuinua 

ustawi wa Watanzania kwa 

kuongeza mapato ya 

wananchi kufikia kiwango cha 

wastani wa nchi ya uchumi wa 

kati na hivyo, kuongeza fursa 

za ajira na kupunguza 

umasikini. 

(i) Hali ya uchumi imeendelea 

kuimarika kwa ukuaji wa asilimia 7 

mwaka 2015 na 2016. Sekta zenye 

ukuaji mkubwa ni pamoja na Habari 

na Mawasiliano asilimia 13.0, 

uchimbaji wa madini na mawe 

asilimia 11.5; na usafirishaji na 

uhifadhi mizigo  asilimia 11.8. Nchi 

yetu inashika nafasi ya tatu kwa 

ukuaji wa uchumi  Barani Afrika. 

(ii) Katika mwaka 2016, wastani wa 

Pato la kila Mtanzania ulifikia Shilingi 

2,131,299 ikilinganishwa na wastani 

wa Shilingi 1,918,897 mwaka 2015, 

sawa na ongezeko la asilimia 11. 

Mwenendo wa ukuaji wa uchumi 

utaiwezesha Tanzania kufikia kundi 

la nchi zenye Uchumi wa Kati lenye 

wastani wa Dola za Marekani 1,043 

sawa na Shilingi 2,398,900. 

20 (b) (i) Kudhibiti Mfumuko wa Bei ili 

uendelee kubaki kwenye 

tarakimu moja na hivyo kuzuia 

kasi ya kupanda kwa gharama 

za maisha. 

Tangu Serikali ya Awamu ya Tano iingie 

madarakani, Mfumuko wa Bei umeendelea 

kubakia kwenye tarakimu moja. Mwezi 

Julai, 2017 Mfumuko wa Bei ulikuwa 

asilimia 5.2, na mwezi Agosti ulishuka hadi 

kufikia asilimia 5.0. 



 

5 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

20(b) (ii) Kudhibiti nakisi ya bajeti ili 

iendelee kushuka na kufikia 

kiwango kisichozidi asilimia 3 

ya Pato la Taifa ili pamoja na 

mambo mengine, Tanzania 

iendelee kuwa kivutio kwa 

wawekezaji na kupunguza 

gharama za kukopa kwa ajili 

ya maendeleo ya nchi yetu. 

Nakisi ya bajeti ya Serikali ilikuwa asilimia 

1.8 mwaka 2016/2017 ikilinganishwa na 

asilimia 3.5 mwaka 2015/2016. Aidha, 

Serikali imeendelea kuchukua hatua 

madhubuti za kuongeza makusanyo ya 

mapato ya ndani na kudhibiti matumizi kwa 

lengo la kupunguza nakisi ya Bajeti. 

20(b) (iii) Kusimamia Deni la Taifa 

liendelee kuwa himilivu ili 

lisiwe mzigo kwa uchumi wetu 

bali liendelee kuwa fursa na 

kichocheo cha maendeleo ya 

nchi yetu. 

(i) Viashiria vya uhimilivu wa Deni la 

Taifa vinaonesha kwamba uwiano 

kati ya deni na Pato la Taifa umefikia 

asilimia 31.2 ikilinganishwa na 

ukomo wa asilimia 56. Vilevile, 

uwiano wa deni la nje kwa thamani 

ya sasa kwa Pato la Taifa ilikuwa 

asilimia 19.4 ikilinganishwa na 

ukomo wa asilimia 50.   

(ii) Viashiria vya uwiano kati ya ulipaji 

wa deni la nje na uuzaji wa bidhaa 

nje ilikuwa asilimia 7.8 ikilinganishwa 

na ukomo wa asilimia 20. Serikali 

imeendelea kulipa madeni yote 

yanayoiva kwa wakati. Viashiria hivi 

vinabainisha kwamba Deni la Taifa 

halina athari kwa uchumi wa Nchi 

yetu. 

20(b)(iv) Kuhakikisha thamani ya 

Shilingi yetu inatengamaa ili 

kujenga imani ya uchumi wetu 

kwa lengo la kuongeza 

shughuli za uwekezaji, 

uzalishaji na biashara. 

Thamani ya Dola ya Marekani ikipimwa 

kwa shilingi ya Tanzania ilipanda kwa 

asilimia 1.78 hadi Juni 2017 ikilinganishwa 

na Kenya iliyopanda kwa asilimia 2.27, 

Yuan ya China (asilimia 3.43), Faranga ya 

Rwanda (asilimia 5.38), Yen ya Japan 

(asilimia 6.69) na Shilingi ya Uganda 

(asilimia 6.93). 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

20(b) (v) Kuongeza mauzo ya bidhaa 

zetu nje ya nchi, kudhibiti 

matumizi ya fedha za kigeni 

na kuepuka kuagiza bidhaa 

zisizo za lazima kutoka nje ya 

nchi. 

Thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma 

nje iliongezeka kwa asilimia 4.1 kufikia Dola 

za Marekani milioni 9,285.6 mwaka 2016 

ikilinganishwa na Dola milioni 8,918.1 

mwaka 2015. Aidha, uagizaji wa bidhaa na 

huduma nje ulipungua kwa asilimia 14 kwa 

mwaka 2016 kutoka Dola milioni 12,528.2 

kwa mwaka 2015 kufikia Dola milioni 

10,772.3.  

20(b)(vi) Kuendelea kuwa na mikakati 

itakayowezesha kuwa na 

akiba ya fedha za kigeni 

zinazotosheleza kuagiza 

bidhaa na huduma nje bila ya 

matatizo. 

Hadi kufikia Desemba 2016, akiba ya fedha 

za kigeni ilifikia Dola za Marekani 4,325.6 

ikilinganishwa na Dola milioni 4,093.7 

Desemba 2015. Kiasi hicho kinaweza 

kulipia gharama za kununua bidhaa na 

huduma kwa miezi 4.2. Hadi Juni 2017, 

Serikali ilikuwa na akiba ya fedha za kigeni 

zenye uwezo wa kuagiza bidhaa na 

huduma kwa kipindi cha miezi 5.8. 

20(c)  Kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato kwa kuongeza vyanzo 

vipya vya mapato na kupanua 

wigo wa walipa kodi ili 

kuongeza uwezo wa Serikali 

wa kugharimia huduma za 

kijamii na kiuchumi. 

Mapato ya Serikali yameongezeka kutoka 

wastani wa Shilingi bilioni 850 mwaka 2014 

kwa mwezi hadi kufikia Shilingi trilioni 1.3 

kwa mwezi Mwaka 2017. Aidha, Mapato ya 

Kodi yameongezeka kutoka Shilingi trilioni 

9.908 mwaka 2014/15 hadi trilioni 14.266 

mwaka 2016/2017. 

20(e)(i) Kuendelea kupanua huduma 

za fedha hadi vijijini kwa lengo 

la kuwafikia wananchi wengi. 

 

Sera mpya ya Huduma Ndogo za Fedha ya 

Mwaka 2017 iliyotafsiriwa kwa Kiswahili 

imekamilika na kuzinduliwa rasmi Oktoba, 

2017. Idadi ya wananchi waliosajiliwa na 

kutumia simu za kiganjani imeongezeka na 

kufikia milioni 17.7 mwaka, 2017 na 

kuwezesha wananchi kutumia simu hizo 

kupata bidhaa na huduma mbalimbali kwa 

urahisi na kwa wakati mijini na vijijini. Benki 

36 zinatoa huduma ya uwakala wa kibenki 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

kwa waweka akiba na wakopaji wadogo 

kupitia Mfumo wa Huduma za Simu za 

Kiganjani. Mawakala waliosajiliwa 

wamefikia 398,094 na wana amana ya 

Shilingi milioni 1,180,440.8.  

20(e) (iii) Kuweka mazingira yatakayo 

wezesha kushuka kwa riba ya 

mikopo katika Taasisi za 

Fedha ili kutoa fursa kwa 

wananchi kupata mikopo ya 

muda mfupi na mrefu kwa riba 

nafuu. 

Serikali imechukua hatua za kuongeza 

ukwasi katika uchumi na hivyo kudhibiti riba 

za mikopo. Hatua hizo ni pamoja na: 

(i) Kupunguza riba ambayo inayotumika 

kukopeshea benki kutoka asilimia 

16.0 hadi asilimia 12.0 Machi 2017 ili 

kuwezesha benki za biashara kupata 

fedha, 

(ii) Kupunguza asilimia ya amana 

inayotakiwa kubaki Benki Kuu kwa 

amana kutoka Sekta Binafsi kutoka 

asilimia 10 hadi  8.0 ili kuziwezesha 

benki kuwa na kiwango cha kutosha 

cha ukwasi. 

Matokeo ya hatua hizo ni pamoja na: 

(i) Kupungua kwa riba za amana za 

muda maalum kutoka wastani wa 

asilimia 9.3 hadi wastani wa asilimia 

8.7; 

(ii) Viwango vya riba za amana za 

mwaka mmoja (1) vilipungua kutoka 

wastani wa asilimia 11.1 mwaka 

2015 hadi wastani wa asilimia 11 

mwaka 2016. 

20(f) Kutekeleza Sera na Sheria za 

kusimamia mapato 

yanayotokana na gesi asilia 

na mafuta ili kuhakikisha 

Mwaka 2016, Serikali ilikamilisha 

maandalizi ya Kanuni zinazotoa mwongozo 

wa ukokotoaji wa bei ya gesi asilia na 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali (GN 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

fedha zinatumika kwa 

manufaa ya Wananchi wa 

kizazi hiki na kijacho. 

285).  

 

20(g)(i) Kuongeza ufanisi wa shughuli 

za minada kwa njia ya simu na 

mtandao wa intaneti. 

Serikali iliweka mwongozo wa kusimamia 

kampuni zinazotoa huduma za kielektroniki 

kwa ajili ya kuwezesha ushiriki wa 

wananchi katika kununua na kuuza hisa 

kupitia simu za mikononi. Hadi kufikia Julai 

2017, idadi ya wawekezaji katika masoko 

ya hisa ilifikia 510,965, sawa na ongezeko 

la wawekezaji 91,437 ikilinganishwa na 

wawekezaji 419,528 mwaka 2016.  

 

 

2.1 Kilimo na Ushirika 

 

 

 

Katika kutekeleza maelekezo ya Ilani kwenye sekta ya Kilimo, Serikali imeimarisha 

upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo, huduma za ugani, umwagiliaji, upatikanaji 

wa masoko na kuhamasisha sekta binafsi na vyama vya ushirika kanzisha viwanda vya 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa, akiongoza zoezi 
la upandaji miwa katika mradi wa Mkulazi II 
katika shamba la Gereza la Mbigiri, Morogoro  

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John 
Pombe Joseph Magufuli, akilijaribu trekta mojawapo katika 
kiwanda cha kutengeneza matrekta aina ya URSUS kilichopo 
Kibaha mkoani Pwani. 
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kusindika mazao ya kilimo. Maelezo ya kina juu ya utekelezaji huo ni kama 

yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 2.  

Bangokitita 2: Mafanikio Katika Sekta za Kilimo na Ushirika 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

22 (a) Kuimarisha upatikanaji wa 
pembejeo na zana za kilimo 
ili kuongeza tija na 
uzalishaji kwa kuzingatia 
matumizi ya teknolojia ya 
kisasa hususan katika 
kuboresha mifumo ya utoaji 
wa ruzuku na pembejeo 
pamoja na kuwaunganisha 
wakulima na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo na 
taasisi nyingine za fedha. 

Pembejeo za Kilimo 
 

(i)  Serikali imewezesha Wakala wa 
Mbegu za Kilimo (Agricultural Seed 
Agency-ASA) kuzalisha mbegu bora 
za Nafaka na Mikunde tani 2,804 
mwaka 2015/2016 na tani 2,884 
mwaka 2016/2017.  

 
(ii)  ASA kwa kushirikiana na Sekta 

Binafsi imezalisha tani 2,456 za 
mbegu za mahindi katika shamba la 
Mbozi mwaka 2015/2016 na tani 
1,141 mwaka 2016/2017.  

 
(iii)  Mwaka 2015/2016, ASA kwa 

kushirikiana na Jeshi la Magereza 
ilizalisha miche bora ya matunda 
25,341 na vipando bora vya 
muhogo 10,525,210 na mwaka 
2016/2017 miche bora ya matunda 
20,435 na vipando bora vya 
muhogo 12,772,210 ilizalishwa.  

 
(iv)  Upatikanaji wa mbolea kwa 

wakulima ulifikia tani 302,450 
mwaka 2015/2016 sawa na asilimia 
62.3 na tani 297,000 mwaka 
2016/2017 sawa na asilimia 61.2 ya 
mahitaji ya mbolea ya tani 485,000 
kwa mwaka.  

 
Ruzuku ya Pembejeo za Kilimo 

(i) Mwaka 2015/16, Serikali ilitoa ruzuku 
ya mbegu bora za mahindi na 
mpunga tani 10,270.86 na mbolea 
tani 99,993 na kunufaisha kaya za 
wakulima 999,926 kwa utaratibu wa 
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vocha.  Serikali iliingia makubaliano 
na kampuni za mbegu na kuuza 
mbegu bora za mahindi na mpunga 
tani 3,731.5 kwa kaya 378,900. 

 
(ii) Ruzuku ya kuzalisha miche bora ya 

chai na miche bora ya kahawa 
imeongezeka kutoka miche ya chai 
1,600,000 na kahawa miche 
2,106,510 mwaka 2015/16 hadi 
miche bora ya chai 7,100,000 na 
kahawa 2,412,805 mwaka 
2016/2017.  

 

(iii) Ruzuku ya viuatilifu vya zao la 
korosho tani 8,011 na  vya pamba 
ekapaki 1,244,075 vimetolewa 
mwaka 2015/2016 na kwa mwaka 
2016/2017, viuatilifu vya pamba 
ekapaki 1,803,586 na vya korosho 
tani 19,414.54 vimetolewa  

 
Mfumo wa Ununuzi wa Mbolea kwa 
Pamoja  
Kanuni za Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja 
za mwaka 2017 na mwongozo wa 
utekelezaji zimeandaliwa kwa madhumuni 
ya kuongeza upatikanaji na kupunguza bei 
za mbolea kwa asilimia 30. Mfumo huo 
umeanza kutumika katika msimu 2017/2018 
ambapo hadi Septemba 2017 jumla ya tani 
55,000 zimeingizwa nchini.  

 
Udhibiti wa ubora wa pembejeo 
Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu 
(TOSCI) imekagua Hekta 15,106 za 
mashamba ya kuzalisha mbegu, sampuli 
3,863 za mbegu zilichukuliwa na kupimwa  
na maduka 380 ya wafanyabiashara wa 
mbegu yalikaguliwa. Aidha, tani 588,943 
zilizoingizwa na tani 158,159 za mbolea 
zilizosafirishwa nje zilikaguliwa na 
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wafanyabiashara wa mbolea 400 na 
mawakala 1,648 kusajiliwa.  
 
 
 
Kuimarisha upatikanaji wa zana za 
kilimo. 
Kipindi cha Novemba 2015 na Septemba 
2017 jumla ya matrekta makubwa 1,894 na 
matrekta ya mkono 336 yaliingizwa nchini 
na sekta binafsi. Pia, Serikali imenunua 
mashine za kisasa 14 za kusindika mpunga 
zenye uwezo wa kukoboa kati ya tani 5 hadi 
30 kwa siku kwa skimu 13 za umwagiliaji 
nchini. 

22(b) Kutoa elimu kwa wakulima 
juu ya Kanuni Bora za 
Kilimo kwa kuongeza idadi 

ya maafisa ugani kutoka 

9,558 waliopo sasa hadi 
kufikia 15,082 mwaka 2020. 

(i) Idadi ya Maafisa Ugani imeongezeka 
kutoka 9,558 mwaka 2015 hadi 13, 
532 mwaka 2017. Kati ya hao, 8,232 
ni Maafisa Ugani wa Sekta ya Kilimo, 
4,283 Mifugo, 493 Uvuvi na 524 ni 
Maafisa Ushirika.  
 

(ii) Vituo vya Mafunzo ya Kilimo na 
Mifugo vya Kata vimeongezeka 
kutoka 147 mwaka 2015 hadi 322 
kufikia Juni, 2017, sawa na 
ongezeko la asilimia 54.3. 

22(d) Kuboresha Mfumo wa Utafiti 
wa Kilimo nchini ili matokeo 
ya tafiti hizo yawafikie 
wakulima. 

Sheria ya kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo (TARI) imepitishwa na Bunge, 
kusainiwa na Rais na kutangazwa katika 
gazeti la Serikali. Taasisi hiyo itasaidia 
kuboresha mfumo wa utafiti wa kilimo 
nchini. 

22(d)(i) Kugundua na kutathmini 
aina za mbegu bora za 
mazao mbalimbali zenye 
sifa ya kutoa mavuno 
mengi, zinazostahimili 
mabadiliko ya tabianchi na 
zenye viinilishe vingi. 

Vituo vya Utafiti wa Mbegu vya Serikali na 
Taasisi Binafsi za kilimo vimegundua na 
kuidhinisha mbegu bora 35 zinazotoa 
mazao mengi na kustahimili ukame (21 
kutoka vituo vya utafiti na 14 kutoka Taasisi 
Binafsi) za mazao ya Mahindi tisa, Mpunga 
mbili, Karanga tatu, Korosho 16; Maharage 
mbili; na Viazi vitamu tatu.  

22(d)(ii) Kuzalisha mbegu za mazao 
mbalimbali kwa kushirikiana 

Mbegu Mama na za Awali zimezalishwa 
kwa mazao ya Pamba tani 23.2; Viazi 
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na Taasisi za Umma na 
Binafsi ili kutosheleza 
mahitaji ya uzalishaji wa 
mbegu bora nchini. 

mviringo miche 60,000; na tani 5.1 za 
nafaka (Mpunga, Mahindi na Ngano) tani 
15.8. Mikunde (Soya na Maharage) tani 
45.8; Migomba miche 1,830; na Parachichi 
miche 3,390. 

22(d)(v) Kuboresha miundombinu ya 
utafiti na kuwajengea uwezo 
watafiti ili kuongeza ufanisi 
wa utafiti nchini. 

(i) Maabara nne za kupima udongo 
katika vituo vya utafiti vya Selian, 
Mlingano, Uyole na Ukiliguru 
vimeboreshwa kwa kupatiwa 
Mashine zinazoweza kupima udongo 
kwa haraka na kwa bei nafuu. 

 

(ii) Jumla ya watafiti 74 wanaendelea na 
mafunzo ya muda mrefu ya shahada 
za kwanza, uzamili na uzamivu. Kati 
ya hao 27 ni wa shahada ya uzamivu 
(PhD).   

22(g)(ii) Kuanzisha Soko la Bidhaa 
kwa mujibu wa Sheria ya 
Soko la Bidhaa 
(Commodity Exchange Act) 
Namba 15 ya mwaka 2015; 

Soko la Mazao na Bidhaa (Commodity 
Exchange) limeanzishwa kwa mujibu wa 
sheria na Ofisi na Jukwaa la soko hilo 
zimefunguliwa katika jengo la LAPF lililoko 
Kijitonyama, Dar es Salaam. Kazi za 
uwekaji wa vifaa muhimu katika Ofisi na 
Jukwaa imekamilika.  

22(g)(iii) Kujenga masoko ya 
kimkakati katika  maeneo ya 
mipaka ya nchi ili kuwapa 
wakulima fursa ya kuuza 
mazao yao nje ya nchi 

Ujenzi wa masoko na maghala ya kimkakati 
yanaendelea kujengwa katika mipaka ya 
Mulongo, Sirari, Kabanga, Kahama na 
Kyerwa – Nkwenda ili kudhibiti 
wafanyabiashara kutoka nje ya nchi kuingia 
moja kwa moja mashambani na kununua 
mazao ya wakulima kwa bei ndogo. 
 
Mfumo wa Stakabadhi za zao la Korosho 
Ghalani umeainishwa. 
Aidha, Serikali imeongeza ushindani kwa 
wanunuzi wa ndani na nje wa Korosho 
jambo ambalo limeongezabei ya Korosho 
hadi kufikia Shilingi 3,500 kwa kilo moja 
ikilinganishwa na ilivyokuwa katika miaka ya 
nyuma. 
 

22(g)(iv) Kuviimarisha na kuviwezesha 
vyama vya ushirika kuwa 
na uwezo wa kutafuta 

(i) Vyama Vikuu vya Ushirika wa 
Korosho vya TANECU, MAMCU, 
RUNALI, Lindi Mwambao, TAMCU 
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masoko ya mazao ya 
wakulima ya ndani na nje 
kwa kuweka mfumo 
madhubuti wa ukusanyaji, 
uchambuzi na uenezaji wa 
taarifa za masoko na kutoa 
elimu juu ya uongezaji 
thamani na biashara. 

na CORECU vimesimamiwa kupata 
masoko na bei nzuri ya korosho 
kupitia Mfumo wa Stakabadhi 
Ghalani. Katika msimu wa 2017/18, 
viliuza korosho na kuwalipa 
wakulima jumla ya Shilingi bilioni 
809.18. 
 

(ii) Vyama 10 vya Ushirika vya 
Wabanguaji Wadogo wa Korosho 
katika mkoa wa Tanga 
vimesimamiwa kutumia Mfumo wa 
Stakabadhi Ghalani na kuuza 
korosho Tani 791 katika nchi za nje.. 

22(h) Kuhamasisha Sekta Binafsi 
na Vyama vya ushirika wa 
mazao kuanzisha viwanda 
vya kusindika mazao ya 
kilimo hususan kwenye 
maeneo ya uzalishaji wa 
mazao hayo kwa lengo la 
kuongeza thamani na 
kuongeza ajira. Aidha, 
kuwawezesha wakulima 
kupata majokofu ili kuhifadhi 
matunda na mazao ya 
mboga mboga 
yanayoharibika haraka 
pamoja na vifungashio. 

(i) Vyama 20 vya Ushirika wa Wafugaji 
Tanga, wanachama wa Chama 
Kikuu (TDCU) kupitia umiliki wa hisa 
asilimia 42.5 ya kiwanda cha Tanga 
Fresh Ltd imenunua Mtambo wa 
usindikaji wa maziwa kwa teknolojia 
ya muda mrefu UHT. Kupitia mtambo 
huo usindikaji wa maziwa 
unatarajiwa kuongezeka na kufikia 
lita 40,000 kwa siku. 

 
(ii) Chama cha Ushirika wa Masoko na 

Mazao Chato AMCOS cha Mkoani 
Geita kimekabidhiwa kiwanda cha 
kuchakata na Kuzalisha Mafuta ya 
Alizeti chenye uwezo wa kuzalisha 
lita 700 za mafuta kwa siku.  
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2.2 Mifugo na Uvuvi 

 

 

 

Sekta ya mifugo na uvuvi imeimarishwa ili kuwaongezea wafugaji na wavuvi kipato na 

kuchangia ukuaji wa Pato la Taifa. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni 

kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 3. 

Bangokitita Na. 3: Mafanikio Katika Sekta za Mifugo na Uvuvi 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

25 (a) Kuongeza uzalishaji wa mitamba 

kwenye mashamba 

inakozalishwa na kuweka 

mazingira wezeshi kwa Sekta 

Binafsi kuendelea kuzalisha 

mitamba ili kuhamasisha ufugaji 

wa kisasa. 

Jumla ya Mitamba 1,280 imezalishwa 

katika kipindi cha 2015/2016 hadi 

2016/2017. 

25(b) Kutenga, kupima na kumilikisha 

wafugaji maeneo ya ufugaji 

nchini ili kuongeza maeneo ya 

ufugaji yaliyopimwa kutoka 

hekta milioni 1.4 za sasa hadi 

hekta milioni 5.0 mwaka 2020. 

Serikali imetenga Hekta 519,918.38 kuwa 

maeneo ya ufugaji kwenye vijiji 80 katika 

Wilaya 17 za mikoa 11 na kufanya jumla 

ya eneo lililotengwa hadi sasa kufikia 

hekta milioni 2.535 katika vijiji 728. Jumla 

ya hati za kumiliki ardhi kimila 44 

zimetolewa kwa wafugaji katika Wilaya za 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa (wa nne 
kushoto), akiangalia ndama wakinywa maziwa 
kwenye shamba la mifugo la Kitulo, wilayani 
Makete, Njombe. 

Serikali kupitia Mradi wa kuhifadhi mazingira ya Ziwa 
Victoria awamu ya pili (LVEMP II) imeendelea kudhibiti 
magugu maji na kuboresha mazingira. Wavuvi wakiwa 
na mitumbwi yao kwenye mwalo wa Nyamirembe, 
wilayani Chato ambao unasimamiwa na mradi huu  
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Monduli, Ngorongoro, Hanang, Simanjiro 

na Karatu.  

25 (c) Kujenga miundombinu ya 

mifugo kwa kuongeza idadi ya 

malambo kutoka 1,378 

yaliyopo sasa hadi 2,000 na 

kujenga mabwawa katika 

mikoa yenye mifugo mingi. 

Aidha, vitajengwa visima virefu 

300, majosho 50 na kuanzisha 

minada 164 ya mifugo katika 

maeneo yote yatakayotengwa 

kwa ajili ya ufugaji ili kuzuia 

kuhamahama kwa wafugaji 

kunakosababisha migogoro. 

Serikali imekamilisha ujenzi wa mabwawa 

matatu (3) ya Masusu (Ngorongoro), 

Olyapasei (Kiteto) na Kwamaligwa 

(Kilindi). Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinakamilisha ujenzi wa malambo 1,381 

na visima virefu 101 katika maeneo 

mbalimbali nchini.  

25 (e) Kuanzisha mashamba darasa 
ya malisho katika kila 
Halmashauri ya Wilaya ili 
wafugaji wa asili wajifunze jinsi 
ya kuboresha na kuhifadhi 
malisho (feed banks) hususan 
wakati wa kiangazi na ukame. 

Mashamba darasa mawili ya uzalishaji 

malisho yamenzishwa katika 

Halmashauri za Bunda na shamba moja 

katika Halmashauri za Busega, Kiteto na 

Igunga ambapo kila shamba darasa lina   

ukubwa wa Hekta 10. 

25(h) Kuendelea kutoa elimu kuhusu 

matumizi ya teknolojia ya 

uhimilishaji katika kuboresha 

ukosefu za mifugo nchini kwa 

kutoa huduma za uhimilishaji 

kwa wafugaji kwa gharama 

nafuu kupitia ruzuku 

itakayowekwa katika mbegu za 

uhimilishaji. 

Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji (NAIC) 

kilichoko Usa River Arusha kimetoa 

mafunzo kwa wahimilishaji 264 kuhusu 

teknolojia ya uhimilishaji katika kipindi 

cha mwaka 2015/2016 na 2016/2017. 

Katika mwaka 2016/2017, Kituo cha 

Uhimilishaji cha Taifa kimezalisha dozi 

100,000 za mbegu bora za mifugo. 

25(i) Kuboresha huduma za 

uhimilishaji kwa kuimarisha 

vituo vya uhimilishaji vya Taifa 

vya NAIC- Usa River (Arusha) 

na Sao Hill (Iringa); na vituo 

vya Kanda vya Kibaha 

(Mashariki), Lindi (Kusini), 

Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji- NAIC 

kimepatiwa vitendea kazi mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na “Chiller” kwa ajili ya 

mtambo wa kuzalisha kimiminika cha 

hewa baridi ya Nitrojeni. Ng’ombe 

waliohimilishwa Katika kituo cha NAIC 

wameongezeka kutoka 221,390 mwaka 
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Mbeya (Nyanda za Juu 

Kusini), Dodoma (Kati), 

Mwanza (Ziwa) na Mpanda 

(Kusini Magharibi) ili kusogeza 

karibu huduma ya uhimilishaji 

kwa wafugaji na kujenga vituo 

vipya vya uhimilishaji vya 

Kanda vya Tabora (Magharibi) 

na Tanga (Mashariki). 

2015/2016 hadi ng’ombe 457,557 mwaka 

2016/2017. Vituo vingine vya Kanda 

vimepatiwa vitendea kazi na ukarabati wa 

miundombinu na mitambo ili kuhakikisha 

upatikanaji wa huduma ya uhimilishaji 

wakati wote.  

25 (j) Kuendelea kukuza na 

kuendeleza masoko  ya mifugo 

na mazao yake 

yanayozalishwa na wafugaji na 

kujenga viwanda viwili (2) vya 

ngozi katika mikoa ya Singida 

na Dodoma. 

Serikali imeanzisha minada 12 ya upili 

ambapo, minada 11 kati ya hiyo ni ya 

mipakani (border livestock markets) na 

Halmashauri za Serikali za Mitaa 

zimeanzisha minada ya awali 445. 

25(k) Kuendelea kutoa ruzuku ya 

dawa za kuogesha mifugo 

kiasi cha lita milioni 1.0 ili 

kuhakikisha kuwa majosho 

2,428 yaliyopo nchini 

yanatumika kudhibiti kupe na 

magonjwa wayaenezayo 

hususan ugonjwa hatari wa 

Ndigana kali. Aidha, Serikali 

itatoa ruzuku ya Chanjo ya 

Ndigana kali (ECF) na 

kushirikisha Sekta Binafsi na 

wadau wengine kufufua 

majosho 150 na kujenga 

majosho mapya 200 katika 

mikoa yenye mifugo mingi. 

Serikali imefanya Tathmini ya utekelezaji 

wa Mpango wa Ruzuku za dawa za 

kuogesha mifugo kwa lengo la kufanyia 

kazi upungufu uliojitokeza ili kuboresha 

huduma. 
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25(I) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuendelea kununua na kutoa 
chanjo za magonjwa ya 
mlipuko yanayoathiri afya ya 
mifugo na binadamu na 
kuwezesha biashara ya mifugo 
katika soko la kimataifa, 
hususan Ugonjwa wa Homa ya 
Mapafu ya Ng’ombe (CBPP), 
Homa ya Bonde la Ufa (RVF) 
na Sotoka ya Mbuzi na 
Kondoo (PPR). 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro kwa 
kushirikiana na Serikali imenunua dozi 
200,000 za chanjo ya CBPP na dozi 
400,000 za chanjo ya PPR. Aidha, chanjo 
ya RVF imeendelea kufanyiwa majaribio 
na wataalam wa Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA) kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji wa chanjo hiyo 
hapa nchini. Vilevile, Wakala wa Maabara 
ya Veterinari (TVLA) ilitengeneza jumla 
ya dozi 118,000,000 za chanjo ya 
Mdondo wa kuku inayostamili joto ambazo 
zimesambazwa kwa wafugaji wa kuku 
katika mikoa yote ya Tanzania Bara. 

 Sekta ya Uvuvi:  

27(l) Kushirikiana na wadau wa 
ufugaji wa samaki ili kuongeza 
uzalishaji wa samaki kwa 
kujenga mabwawa ya kufugia 
samaki na kuongeza uzalishaji 
kutoka tani 10,000 hadi 50,000 
kwa mwaka na kupanua wigo 
wa ajira kwa vijana. 

(i) Mabwawa ya kufugia samaki 
yameongezeka kutoka 21,300 
mwaka 2015 hadi 22,545 Juni, 2017; 
 

(ii) Vitotoleshi (incubators) 15 vya 
samaki aina ya perege vyenye uwezo 
wa kuzalisha vifaranga 11,520,000 
kwa mwaka vimewekwa katika kituo 
cha Kingolwira; 

 

(iii) Jumla ya vifaranga vya samaki na 
Kambamiti 14,119,272 vimezalishwa 
na vituo vya Serikali na sekta binafsi; 

 

(iv) Wafugaji wa samaki 15,000 wenye 
mabwawa 7,672 wamepata elimu juu 
ya uzalishaji samaki, utunzaji bora wa 
mabwawa na usalama wa mazingira 
ya ufugaji samaki na udhibiti wa 
magonjwa; 

 

(v) Vituo vya ukuzaji viumbe kwenye 
maji vimeongezeka kutoka nane (8) 
hadi 13 Juni, 2017; 

27(n) Kuwawezesha wavuvi wadogo 
wadogo kupata vifaa vya uvuvi 
kwa bei nafuu. 

Serikali imeongeza boti za uvuvi kutoka 

10,507 mwaka 2015 hadi 11,284 Juni, 

2017.  
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27(p) Kuendelea kupambana na 
uvuvi haramu ili uvuvi uwe 
endelevu na wenye tija. 

(i) Vikundi 25 vya Jamii vya Usimamizi 
Shirikishi wa Raslimali za Uvuvi 
(Beach Management Units-BMUs) 
vimeundwa; 
 

(ii) Vituo 25 vya Usimamizi wa Rasilimali 
za Uvuvi vimeimarishwa kwa kuvipatia 
vitendea kazi na kufanya ukarabati wa 
miundombinu katika vituo vya 
Kasanga (Rukwa), Buhingu (Kigoma), 
Mbambabay (Ruvuma) Kipili (Rukwa) 
ili viweze kufanya doria na kuendesha 
operesheni za kudhibiti vitendo vya 
uvuvi haramu na utoroshaji wa mazao 
ya uvuvi katika maeneo ya mipakani; 

 
(iii) Operesheni zilizofanyika 

zimewezesha kukamatwa kwa zana 
haramu zikiwemo kokoro 695, kamba 
za kokoro mita 100,920, nyavu ndogo 
za makila 6,592, nyavu ndogo za 
dagaa chini ya mm 8, 5,145, nyavu za 
utali 3,865, vyandarua 10, mitungi ya 
gesi 74, baruti 59, detonators 105, 
compressors 3, kilo 41 za Urea, 
regulators 9, jozi 44 za viatu vya 
kuogelea, na boti 232. Pia, kilo 16,478 
za sangara wachanga, kilo 16,557 za 
dagaa, kilo 140 za kaa, kilo 9 za 
majongoo bahari, na makombe 104 
zilikamatwa.  
 

(iv) Jumla ya watuhumiwa 241 
walikamatwa na kesi zimefunguliwa 
mahakamani. 
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2.3 Maliasili na Utalii 

 

 

 

 

Maliasili na Utalii ni moja ya sekta zinazochangia kwa kiasi kikubwa katika Pato la Taifa 

na ajira kwa wananchi. Kwa kutambua umuhimu wa sekta hiyo, Serikali imetekeleza 

mikakati ya kulinda maliasili na kukuza utalii nchini. Maelezo ya kina juu ya utekelezaji 

huo ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 4. 

Bangokitita Na. 4: Mafanikio Katika Sekta za Maliasili na Utalii  

IBARA  MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

29(a) Kuongeza idadi ya watalii 

wanaoingia nchini kutoka 

1,102,026 mwaka 2015 hadi 

2,000,000 mwaka 2020 kwa 

kuwezesha Sekta Binafsi 

kuwekeza katika huduma za 

miundombinu ya utalii pamoja 

na kuendeleza Mkakati wa 

Kimataifa wa Utangazaji wa 

(i) Idadi ya watalii imeongezeka kutoka 

1,137,182 mwaka 2015 hadi 

1,284,279 mwaka 2016, sawa na 

ongezeko la asilimia 12 na 

kuliingizia Taifa Dola za Marekani 

bilioni 2. Ongezeko hilo limetokana 

na juhudi za Serikali za kuboresha 

miundombinu ya utalii ikiwemo 

kukarabati kilometa 2,571.2 za 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dk. John Pombe Joseph Magufuli, akiangalia meno 
ya tembo yaliyokamatwa na vyombo vya dola. 

 

Mbuga ya wanyama Serengeti ni miongoni mwa mbuga 

kubwa hapa nchini ambayo ina samba wengi na ni kivutio 

kikubwa cha watalii. 



 

20 

 

IBARA  MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

Utalii ili kuwavutia watalii wengi 

zaidi. 

barabara zilizopo ndani ya hifadhi; 

njia za miguu zenye urefu wa 

kilometa 143.5 na kuweka 

makaravati 27 kwenye Hifadhi za 

Taifa za Kilimanjaro, Udzungwa na 

Arusha. Aidha, Serikali kupitia 

Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro 

imekamilisha ujenzi wa Kituo cha 

doria cha Masamburai, Jengo la 

Makumbusho katika Bonde la 

Olduvai; ukarabati wa Kambi ya 

Mary Leakey. Ujenzi wa vituo vya 

Mang’ola Juu, Bonde la Faru na 

Engaruka unaendelea. 

(ii) Serikali kupitia Bodi ya Utalii 
imeshiriki na kutangaza vivutio vya 
utalii vya Tanzania katika maonesho 
11 ya WTM (Uingereza), ITB 
(Ujerumani) MITT (Urusi), COTTM 
(China), INDABA na WTM – Africa 
(Afrika Kusini), Dutch Expo 
(Uholanzi), OTM (India), ATM na 
MICE ARABICA (Dubai) na The 
Pearl of Africa Expo (Uganda).  

29(b) Kuongeza msukumo katika 

utalii wa kihistoria kwa 

kuboresha miundombinu 

kwenye maeneo ya malikale na 

kuyatangaza maeneo hayo. 

Serikali imekarabati Boma la Mikindani, 

Gofu la kihistoria lililotumika kutoza ushuru 

wakati wa Utawala wa Mjerumani na 

nyumba aliloishi Dkt. Livingstone lililopo 

Mikindani na kuweka mipaka katika mji wa 

Mikindani. Aidha, Tembe la Dkt. 

Livingstone lililopo Kwihara, Tabora 

limeboreshwa. Vilevile, kambi na 

Makumbusho iliyokuwa ikitumiwa na Dkt 

Leakey katika kituo cha Olduvai 

imeboreshwa na kufanywa kituo cha utalii 

na miradi 66 ya kuendeleza utalii wa 

utamaduni imeanzishwa.  
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29(c)  Kuongeza bajeti ya Sekta ya 

Utalii ili kuutangaza utalii ndani 

na nje ya nchi. 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, bajeti 

imeongezeka na kufikia Shilingi 

6,607,062,566 ikilinganishwa na Shilingi 

4,157,908,000 zilizotengwa mwaka 

2016/2017 na Shilingi 4,331,494,000 

mwaka 2015/16.  

29(g) Kuendelea kujenga mazingira 

bora ya kuwawezesha vijana 

kuanzisha kampuni za 

kutembeza watalii katika 

maeneo mbalimbali ya utalii. 

Serikali imetenga baadhi ya shughuli za 

utalii kwa ajili ya wazawa pekee. Shughuli 

hizo ni pamoja na kupandisha watalii 

kwenye milima (mountain climbing), 

ukodishaji magari ya kitalii, ukatishaji tiketi 

za ndege na uongozaji wa watalii. 

29(h) Kuhifadhi malikale kwa 

kuishirikisha jamii kutumia 

Malikale kama chanzo cha 

kujipatia kipato kwa kutoa elimu 

ya ujasiriamali, kutenga 

maeneo ya biashara, 

kuishirikisha sekta binafsi na 

kutoa elimu ya uhifadhi kwa 

umma. 

Serikali imefanya ukarabati wa Boma la 

Mjerumani lililopo Mkoani Iringa lililojengwa 

mwaka 1900 na kulifanya kuwa 

Makumbusho ya Mkoa wa Iringa na Kituo 

cha Utamaduni ambapo shughuli 

mbalimbali za utalii na biashara za vitu asili 

zinaendelea.  

31(a) Kuendelea kujenga mahusiano 

mema baina ya Mamlaka ya 

Hifadhi za Taifa na wananchi 

wanaoishi karibu na hifadhi 

hizo kwa namna ambayo 

wananchi hao watanufaika na 

uwepo wa hifadhi hizo. 

Serikali imejenga maktaba mbili (2), 

maabara tano (5), madarasa 12, ofisi tisa 

(9), mabweni mawili (2), nyumba za walimu 

tatu (3) na kununua madawati 13,250 

katika vijiji mbalimbali vilivyopo karibu na 

hifadhi. Pia, imejenga nyumba tatu (3) za 

wauguzi, zahanati mbili (2), kuchimba 

malambo mawili na kisima kimoja kirefu 

pamoja na ununuzi wa mtambo wa 

kusukuma maji na kuwezesha vikundi 20 

vya wavuvi kupata taa 200 zinazotumia 

nishati ya jua. 

31(b) Kutatua migogoro ya mipaka 

kati ya wananchi na maeneo ya 

jirani na hifadhi kwa 

Serikali imehakiki mipaka yote ya maeneo 

ya hifadhi na kuweka alama za kudumu na 

mabango ya tahadhari. Hadi mwezi Mei, 
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kushirikisha wadau katika 

kuhakiki mipaka ya maeneo ya 

hifadhi kwa kuweka alama za 

kudumu; kuandaa mipango ya 

matumizi bora ya ardhi; na 

kuzingatia utawala wa Sheria 

katika kusimamia rasilimali za 

maliasili.  

2017 vigingi 14,755 vimesimikwa, sawa na 

aslimia 62.4 ya vigingi 23,638 

vinavyohitajika katika Hifadhi za Misitu, 

Mapori ya Akiba, Hifadhi za Taifa na 

Hifadhi ya Mamlaka ya Ngorongoro. Aidha, 

vijiji 48 vilivyopo karibu na hifadhi na 

mapori ya akiba vimewezeshwa kuandaa 

Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi. Vijiji 

hivyo vipo katika Wilaya za Ludewa, 

Madaba, Makete, Mufindi, Njombe Mjini, 

Njombe Vijijini, Kilolo na Nyasa. 

31(c ) Kuboresha miundombinu ndani 

ya Mapori ya Akiba na Vikosi 

dhidi ya ujangili na kuongeza 

vitendea kazi vya kisasa kwa 

ajili ya doria na upelelezi nje na 

ndani ya maeneo ya hifadhi.  

Serikali imeimarisha vikosi vya kupambana 

na ujangili kwenye Kanda 8, kwenye 

Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro na mapori 

ya akiba nchini ikiwa ni pamoja na kuvipatia 

magari 58 ya doria. Pia imewezesha 

matumizi ya teknolojia za kisasa ikiwemo 

ndege zisizo na rubani (drones) na mbwa 

wa kunusa ambao wamewekwa katika 

mipaka ya nchi na kwenye viwanja vya 

ndege na bandari ili kudhibiti utoroshaji wa 

nyara.  

31(e) Kuendelea kuimarisha doria za 

ulinzi wa wananchi dhidi ya 

wanyamapori kwa kuboresha 

mfumo wa utoaji taarifa za 

wanyamapori waharibifu. 

Aidha, Serikali itaboresha na 

kutoa kwa wakati kifuta 

machozi kwa watu au familia 

zitakazoathirika kwa kiwango 

kinacholingana na athari 

zitakazotokea.  

Serikali imefanya siku-doria 8,924 kwenye 

Wilaya 55 kwa ajili ya kuwalinda wananchi 

na mali zao dhidi ya wanyama wakali na 

waharibifu. Hadi Mei 2017, jumla ya Shilingi 

923,798,350 zimelipwa kwa wananchi 

katika wilaya 55 kwa ajili ya kifuta jasho 

(Shilingi 797,138,350) na kifuta machozi 

(Shilingi 126,600,000). 

31(f) Kuongeza eneo la kupanda miti 

kutoka hekta 60,000 mwaka 

2015 hadi hekta 130,000 

Jumla ya Hekta 24, 241 zimepandwa miti 
sawa na asilimia 58 ya lengo la Hekta 
42,000 hadi kufikia Mei, 2017. 
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mwaka 2020 na kuhakikisha 

kwamba mbao zinazovunwa 

zinatumiwa kwa ajili ya 

kutengeneza samani na 

matumizi mengine hapa nchini 

badala ya kusafirisha magogo 

nje ya nchi. 

31(g) Kuweka utaratibu wa wazi 

utakaowawezesha wananchi 

wanaoishi jirani na hifadhi 

kufaidika na rasilimali hizo. 

Jumla ya Jumuiya za Hifadhi za 

Wanyamapori WMAs 38 zimeanzishwa na 

uhamasishaji unaendelea. Aidha, kupitia 

uwezeshaji wa Mfuko wa Misitu Tanzania, 

miradi 254 ya kuboresha kipato cha jamii 

zinazoishi pembezoni mwa misitu 

imetekelezwa. Miradi hiyo ni ya ufugaji 

nyuki ambapo vikundi vya ufugaji nyuki 399 

na watu binafsi 27 wamewezeshwa kupata 

mizinga ipatayo 11,730. 

31(i) Kupambana na ujangili wa 

wanyama pori wakiwemo 

Tembo na Faru. 

Doria-siku 660,486 zimefanyika na 

kuwezesha kukamatwa kwa watuhumiwa 

7,085 kwa makosa mbalimbali yakiweno 

kukutwa na meno ya tembo 129 na vipande 

95 vyenye uzito wa jumla ya kilo 810.03; 

silaha za kivita 48, silaha za kiraia 150, 

risasi 1,058, magobore 406, silaha za jadi 

22,307 na roda 120,538; pikipiki 189, 

baiskeli 214, magari 20; ng’ombe 79,831 

na kilo 4,043 za samaki. Kutokana na doria 

hizo, kesi 2,097 zilifunguliwa katika 

mahakama mbalimbali ambapo kesi 802 

zilimalizika; kesi 262 zenye watuhumiwa 

472 zilimalizika kwa wahusika kufungwa 

jela; kesi 43 zenye watuhumiwa 79 

kuachiwa huru, kesi 276 zenye 

watuhumiwa 469 kulipa faini ya jumla ya 

Shilingi 452,141,862 na kesi 966 

zinaendelea katika Mahakama mbalimbali 

nchini. 
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2.4 Viwanda na Biashara 

 

 

 

 

 

Azma ya Serikali ya Awamu ya Tano ni kuhakikisha uchumi unakua kwa kasi na 

kuifanya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa viwanda. Katika kujenga uchumi wa 

viwanda, Serikali imehamasisha wawekezaji wa ndani na nje kujenga viwanda vidogo, 

vya kati na vikubwa. Maelezo ya kina juu ya mafanikio hayo ni kama yanavyobainishwa 

katika Bangokitita Na. 5. 

Bangokitita Na. 5: Mafanikio Katika Sekta za Viwanda na Biashara 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

22 (h) Kuhamasisha Sekta Binafsi 

na Vyama vya ushirika wa 

mazao kuanzisha viwanda 

vya kusindika mazao ya 

kilimo hususan kwenye 

maeneo ya uzalishaji wa 

mazao hayo kwa lengo la 

kuongeza thamani na 

kuongeza ajira. Aidha, 

kuwawezesha wakulima 

kupata majokofu ili kuhifadhi 

(i) Kiwanda cha Vegeta Padravka 

Limited kilichopo Bagamoyo Mkoa 

wa Pwani kimewekeza katika 

ukaushaji wa mbogamboga kwa 

ajili ya kutengeneza vionjo vya 

chakula (food seasoning). Uzinduzi 

wa kiwanda hicho ulifanyika Machi, 

2017 na kinatarajia kuwekeza 

Shilingi bilioni 9.9 na kutoa ajira 

63 za moja kwa moja.  

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli, akifungua kiwanda 
cha madawa cha Prince Pharmaceuticals kilichopo 
Buhongwa nje kidogo ya Jiji la Mwanza.  

 

Waziri wa Nchi (OWM) Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Mhe. Jenista Mhagama, na Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dkt. Philip Mpango, wakiangalia viatu 
vilivyotegenezwa na kiwanda cha Gereza la Karanga, 
Moshi. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Mhe. 
Anna Mghwira. Kiwanda hicho ni miongoni mwa uwekezaji 
unaofanywa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii katika sekta hii. 
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matunda na mazao ya mboga 

mboga yanayoharibika haraka 

pamoja na vifungashio. 

(ii) Viwanda vya kuzalisha vifungashio 

vimejengwa kikiwemo Kiwanda 

cha Lakairo Polybag Jijini Mwanza 

kwa gharama ya Shilingi bilioni 4 

chenye uwezo wa kuzalisha 

magunia ya sandarusi (polypropylene 

bags) milioni 10 kwa mwaka na 

kuajiri watu 85; Kiwanda cha 

Global Packaging kilichopo Kibaha 

kimewekeza Shilingi bilioni 8 na 

uwezo wa kuzalisha magunia ya 

sandarusi milioni 11.75 kwa 

mwaka na ajira ya watu 110. 

25 (p) Kuhamasisha sekta binafsi 

kuanzisha viwanda vya 

nyama na mazao mengine 

yatokanayo na mifugo 

ikiwemo jibini na ngozi 

hususan katika maeneo 

yenye mifugo mingi ili 

kuongeza thamani. 

(i) Kampuni ya Watercom Ltd 

imejenga Kiwanda cha Kusindika 

Maziwa eneo la Kigamboni, Mkoa 

wa Dar-es-Salaam ambacho 

kitatumia teknolojia ya Ultra Heat 

Treatment (UHT) ambayo 

huzalisha maziwa yenye ubora wa 

hali ya juu. Kiwanda hicho 

kimewekeza Dola za Marekani 

milioni 20 sawa na Shilingi bilioni 

44 na kina uwezo wa kuzalisha lita 

milioni 67.5 za maziwa kwa mwaka 

na kutoa ajira 500.  

 

(ii) Eneo la ekari 6,000 limepatikana 

kwa ajili ya kuanzisha Kiwanda 

cha Nyama cha Nguru Hills Ranch 

eneo la Makunganya Wilaya ya 

Mvomero Mkoa wa Morogoro. 

Shilingi bilioni 30.23 

zimekwishawekezwa. Kiwanda 

hicho kitakuwa na uwezo wa 

kusindika nyama ya ng’ombe 

50,000 na mbuzi 60,000 kwa 
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mwaka, kutoa ajira za moja kwa 

moja 350 na kutoa fursa ya ajira 

zisizo za moja kwa moja ikiwemo 

kilimo cha nafaka na majani 

maalum kwa ajili ya kulishia 

mifugo.  
 

(iii) Kiwanda cha Nyama cha Meat 
King Limited kilichopo eneo la 
Moshono, Mkoa wa Arusha 
kimewekeza Shilingi bilioni 5.5 kwa 
ajili kusindika nyama ya ng’ombe, 
kuku na kondoo. Kiwanda hicho 
kinatoa ajira 45 za moja kwa moja 
na 500 zisizo za moja kwa moja.  

 

Kwa ujumla, idadi ya viwanda vya nyama 
imeongezeka kutoka 25 mwaka 2015 
hadi viwanda 33 mwaka 2017, sawa na 
ongezeko la asilimia 32. 

2.5 Madini 

  

 

 

 

Serikali imeweka na kusimamia mfumo thabiti wa kukagua shughuli za migodi, 

kuhamasisha uzalishaji na upatikanaji wa masoko ya madini na kukomesha vitendo vya 

utoroshaji wa madini kwenda nje pamoja na kuwawezesha wachimbaji wadogo. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akipokea Taarifa 
ya Tume ya Uchunguzi wa mchanga wa madini 
(Makinikia) kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume hiyo 
Prof. Abdulkarim Hamis Mruma, Ikulu Jijini Dar es 
Salaam. 

 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa akipokea Taarifa ya 
Kamati Maalum ya Bunge ya Kuchunguza Biashara ya 
Tanzanite na Almasi kutoka kwa Spika wa  Bunge, Mhe. 
Job Ndugai, mjini Dodoma. 
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Bangokitita Na. 6. 

Bangokitita Na. 6: Mafanikio Katika Sekta ya Madini 
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35 (a) Kuweka na kusimamia mfumo 

thabiti wa kukagua shughuli za 

migodi, kukusanya takwimu za 

madini na kufuatilia maduhuli 

yatokanayo na madini kwa 

malengo mapana ya 

kuongeza mapato ya Serikali.  

 

(i) Ukaguzi wa Uzalishaji wa Mauzo ya 
Madini kutoka Migodi Mikubwa 
Nchini 

Kwa kipindi cha kuanzia Novemba 
2015 hadi Julai 2017, jumla ya sampuli 
8,497 za mikuo ya dhahabu na 
makinikia ya shaba (copper 
concentrate) kutoka kwenye migodi 
mikubwa zilifanyiwa uchunguzi kwenye 
Maabara ili kujua kiasi na thamani ya 
madini yaliyozalishwa na kuuzwa nje. 
Ukaguzi ulifanywa katika Migodi ya 
TanzaniteOne na Mgodi wa Makaa ya 
Mawe wa Ngaka.   Kaguzi 
zimeiwezesha Serikali kukusanya 
mrabaha wa jumla ya Dola za 
Marekani 6,994,696.01. 

 
(ii) Ukaguzi wa Madini ya Kimkakati 

(Strategic Auditing) 

Serikali imekagua uzalishaji na mauzo 
ya madini ya ujenzi na viwandani katika 
Mikoa mingi nchini na kuwezesha 
malipo ya mrabaha wa Shilingi bilioni 
9.97. Mrabaha huo unatokana na 
uzalishaji na mauzo ya Tani milioni 
20.69 za madini ya ujenzi na viwandani 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 
324.28.  

Ukaguzi wa shughuli za uzalishaji na 
mauzo ya dhahabu kutoka kwa 
wazalishaji wanaotumia teknolojia ya 
“vat leaching” kuchenjua marudio katika 
Mikoa ya Mbeya, Mwanza, Geita, 
Shinyanga na Tabora umefanyika. 
Jumla ya kilo 2,500.7 za dhahabu 
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zenye thamani ya Shilingi bilioni 
182.45 zilizalishwa na wamiliki halali 
wa leseni katika maeneo hayo. Ukaguzi 
huo umewezesha malipo ya mrabaha 
wa kiasi cha Shilingi bilioni 7.30. 
Ukaguzi umefanyika pia kwa 
Wachimbaji Wadogo wa dhahabu 
katika Wilaya za Chunya, Geita na 
Mpanda ambapo jumla ya Kilogramu 
48.68 za dhahabu na mifuko 100,287 
ya mawe yenye madini ya dhahabu 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 6.02 
ilizalishwa na wachimbaji hao na fedha 
Shilingi milioni 244.02 zilikusanywa 
kama mrabaha. 

35(e) Kuboresha Mfumo wa Utoaji 

na Usimamizi wa Leseni za 

Madini, na upatikanaji wa 

taarifa muhimu kwa wadau 

kuhusu Sekta ya Madini. 

Mfumo wa Online Mining Cadastre 
Transactional Portal (OMCTP) ambao 
unaruhusu kuomba leseni za madini na 
kufanya malipo kwa njia ya mtandao, hivyo 
kuongeza uwazi na kuwezesha upatikanaji 
wa taarifa muhimu kwa wadau wa Sekta ya 
Madini kwa wakati umeanzishwa. 

35(g) Kuendelea kuliimarisha 

Shirika la Madini la Taifa 

(STAMICO) ili liweze kushiriki 

kikamilifu kwenye shughuli za 

utafutaji, uchimbaji na utoaji 

huduma katika Sekta ya 

Madini kwa niaba ya Serikali 

na Watanzania wote. 

Serikali imeliimarisha Shirika la Madini la 

Taifa (STAMICO)  kwa kulipatia rasilimali 

watu, fedha na vifaa na imeanza kutekeleza 

yafuatayo:- 

 

(i) Uchimbaji wa Makaa ya Mawe katika 

Kilima cha Kabulo – Kiwira ambapo hadi 

sasa Jumla ya tani 6,197 zimechimbwa. 

 

(ii) Wakia 30,699.50 zilizalishwa kwenye 

mgodi wa STAMIGOLD na kuuzwa na 

jumla ya Shilingi bilioni 37.2 

zimepatikana. 
 

(iii) Kupitia Mgodi wa Ubia wa 

Tanzaniteone, jumla ya kilo 569.53 za 

madini ya Tanzanite zilizalishwa na 
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mauzo kufikia jumla ya Shilingi bilioni 

32. 
 

(iv) Kufanya utafutaji wa awali wa madini ya 

rare earth elements katika eneo la 

Sengeri, Songwe. 
 

(v) Kuendelea kufanya utafutaji wa awali wa 

madini ya Phosphate katika eneo la 

Mvomero. 
 

(vi)  STAMICO kwa kushirikiana na GST 

imefanya utafiti wa kijiosayansi katika 

maeneo ya Katente, Mgusu, Kyerwa, 

Buhemba, Mafurungu, Ibindi/D-reef 

ambayo yatatumika kwa kujenga vituo 

vya mfano kwa ajili ya wachimbaji 

wadogo (centre of excellences).   

35(h) Kuendelea kuujengea uwezo 

wa kifedha na rasilimali watu 

Wakala wa Jiolojia Tanzania ili 

uweze kufikia kiwango bora 

zaidi katika ukusanyaji wa 

takwimu na taarifa muhimu za 

kijiolojia na kijiofizikia 

zitakazosaidia katika 

kuchochea kasi ya utafutaji na 

upatikanaji wa mashapo ya 

madini hapa nchini 

yanayoweza kuchimbwa kwa 

faida. 

Mwaka 2016/17,   Serikali iliipatia Wakala 

wa Joilojia shilingi 4,831,204,000 ikiwa ni 

ongezeko la asilimia 8 ikilinganishwa na 

shilingi 4,433,482,000 zilitolewa mwaka 

2015/16. Kutokana na bajeti hiyo Wakala 

ulitekeleza yafuatayo: 

 

(i) Kufanya utafiti wa kina wa Jiosayansi 

ulioainisha wingi wa mashapo ya 

madini kwa ajili ya kusaidia 

wachimbaji wadogo, katika maeneo 

ya Katente-Geita; Itumbi –Chunya; 

D-reef na Kapanda- Mpanda; 

Kyerwa; Buhemba-Musoma na 

Tanga; 

 

(ii) Kununua vifaa vya kisasa 

vinavyowezesha utengenezaji wa 

vyungu vya kuchomea dhahabu -     
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(crucibles) 17,286 na cupels 12,261;  

 

(iii) Kuchapisha ramani ya jiolojia 

inayoonesha uwepo wa madini 

mbalimbali katika maeneo ya 

Nachingwea, Tunduru na Masasi 

(ISBN 978-9987-765-19-5). Ramani 

hiyo inalenga kuhamasisha 

uwekezaji katika Sekta ya Madini; 

 

(iv) Kufanya utafiti wa jiolojia, jiokemia 

na visawe vya mbali (remote 

sensing) kwenye Wilaya za 

Mpwapwa na Kongwa ili kubaini 

maeneo mapya yenye madini ya 

metali (base metal); na 

 

(v) Kufanya utafiti wa jotoardhi 

unaolenga kupata vyanzo vya nishati 

ya joto ardhi kwa ajili ya maeneo 

ambayo yako mbali na gridi ya taifa 

katika maeneo ya Takwa na Gonga 

wilayani Chemba.  

35(j) Kusimamia na kuhamasisha 

uwekezaji katika shughuli za 

uongezaji thamani madini ili 

kukuza mchango wa sekta 

hiyo katika Pato la Taifa. 

Katika kipindi cha Novemba, 2015 hadi 

Julai, 2017 jumla ya leseni 55 za uchenjuaji 

madini zimetolewa. Serikali imesitisha 

usafirishaji wa madini ghafi na mbale ya 

madini nje ya nchi na imetangaza 

Expression of Interest ya kuwataka 

wawekezaji wa smelter na refinery 

kujitokeza kwa ajili ya kujenga mitambo 

hiyo hapa nchini. Jumla ya kampuni 25 

zimeonesha nia na Serikali inaendelea na 

utaratibu wa kutafuta kampuni zitakazofaa 

kwa ajili ya ujenzi wa mitambo hiyo. 

35(k) Kubuni na kutekeleza mikakati 

mahsusi itakayowezesha 

(i) Serikali imeanzisha madawati maalum ya 

ukaguzi wa vifurushi vya madini 
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kupunguza au kukomesha 

kabisa vitendo vya utoroshaji 

wa madini kwenda nje ya nchi 

na biashara haramu ya madini 

nchini. 

vinavyosafirishwa nje ya nchi katika 

viwanja vya ndege vya Dar es Salaam, 

Kilimanjaro, Mwanza, Songwe na 

Arusha; Bandari ya Dar es Salaam na 

Zanzibar, Mipaka ya Holili na Namanga. 

(ii) Ukaguzi uliofanyika umewezesha 

kukamatwa kwa watoroshaji wa madini 

yenye thamani ya Dola za Marekani 

Milioni 1.3 na Shilingi Milioni 151.5 katika 

matukio 22 yaliyoripotiwa.  

35(l) Kuweka na kutekeleza mikakati 

maalum itakayowezesha soko la 

Tanzanite hapa nchini kuimarika 

zaidi na hivyo kuongeza 

manufaa yatokanayo na madini 

hayo yanayopatikana Tanzania 

pekee. 

Serikali imeandaa minada ya Tanzanite na 

Maonesho ya madini ya vito ikiwemo 

tanzanite ili kuwapatia soko la ushindani na la 

uhakika wachimbaji na wafanyabiashara wa 

madini ya Tanzanite. Pia, Serikali imeanza 

ujenzi wa jengo la kudumu la kuendeshea 

biashara, maonesho pamoja na minada ya 

madini katika eneo la EPZ lililopo Mererani  

pamoja na ujenzi wa ukuta wa kuzunguka 

eneo lote la uchimbaji ili kudhibiti utoroshaji wa 

madini ya Tanzanite. 

35(m)(i) Kuwatambua, kuwarasimisha 

na kuwapatia maeneo ya 

uchimbaji madini wachimbaji 

wadogo.  

Jumla ya leseni 4,207 zenye ukubwa wa 

kilomita za mraba 74.10 zimetolewa kwa 

wachimbaji wadogo wa madini kote nchini. 

Aidha, jumla ya maeneo 11 yenye ukubwa 

wa hekta 38,951.88 yenye uwezo wa kutoa 

leseni za uchimbaji 3,895 yalitengwa kwa 

ajili ya wachimbaji wadogo katika Mikoa ya 

Kagera, Singida, Katavi, Ruvuma, Lindi, 

Tabora na Geita. 

35(m)(ii) Kuwapatia wachimbaji wadogo 

ruzuku, mafunzo, teknolijia na 

maarifa ya kisasa kwa ajili ya 

kuendeleza shughuli za 

uchimbaji. 

Jumla ya wachimbaji wadogo 2,000 

walipatiwa mafuzo na semina kuhusu 

teknolojia mbadala za uchenjuaji dhahabu, 

usalama migodini, ujasiriamali, utunzaji 

kumbukumbu na utunzaji wa mazingira.  
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35(m)(iii) Serikali kupitia STAMICO kwa 

kushirikiana na wachimbaji 

wakubwa kuwawezesha 

wachimbaji wadogo kupata 

mikopo na masoko. 

(i) Mfumo wa Utoaji wa  Taarifa za Masoko 

na Bei kwa wachimbaji wadogo (Small 

scale mining Portal) umeanzishwa na 

elimu ya utumiaji wa mfumo huo 

imetolewa kwa wachimbaji wadogo. 
 

(ii) Serikali kupitia STAMICO imenunua 

madini ya bati yenye thamani ya Shilingi 

Milion 327 kutoka kwa Wachimbaji 

wadogo wa madini hayo waliopo 

Wilayani Kyerwa, Mkoani Kagera. 

 

(iii) Serikali kupitia STAMICO inawasaidia 

wachimbaji wadogo kwa kuwafanyia 

uchorongaji na utafiti wa madini na 

kuwaandalia taarifa za kijiolojia ambazo 

hutumika katika kuomba mikopo kwenye 

Taasisi za fedha.  

 

2.6 Ardhi, Nyumba na Maendeleo na Makazi  

 

 

 

Serikali inaendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza ardhi ikiwa ni pamoja na 

kujenga mfumo utakaorahisisha umilikishaji wa ardhi na uhifadhi wa kumbukumbu za 

ardhi kwa kukamilisha ujenzi wa Mfumo Unganishi wa Kuhifadhi Kumbukumbu za 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akisalimiana na 
wananchi baada ya kukagua eneo la ujenzi wa 
nyumba za makazi   eneo  la  Magomeni  Kota, Jijini 
Dar es Salaam 

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 

Mhe.Wiliam Lukuvi akiwa na baadhi ya wakazi wa kijiji 

cha Nyange Wilaya ya Kilombero - Morogoro, baada ya 

kuwakabidhi Hatimiliki za kimila. 
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Ardhi, kuendelea kutekeleza Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi, kumamilisha 

uandaaji wa Mipango Kabambe kwa miji mikuu yote ya mikoa na kuzijengea uwezo 

Halmashauri katika kupima ardhi. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni 

kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 7. 

Bangokitita Na. 7: Mafanikio Katika Sekta za Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

37(a)(i) Kujenga mfumo utakaorahisisha 

umilikishaji wa ardhi na 

uhifadhi wa kumbukumbu za 

ardhi kwa kukamilisha ujenzi 

wa Mfumo Unganishi wa 

Kuhifadhi Kumbukumbu za 

Ardhi (Integrated Land 

Management Information 

System).  

Mfumo Unganishi wa Kuhifadhi 

kumbukumbu za Ardhi Serikali umeanza 

kujengwa. Yafuatayo yamefanyika:- 

 

(i) Mfumo unganishi umeanza 

kufungwa katika Halmashauri za 

Manispaa za Kinondoni na Ubungo 

Jijini Dar es Salaam. Kazi hiyo 

inatarajiwa kukamilika Juni, 2018 

na baadaye Mfumo huo utafungwa 

katika Halmashauri zote nchini; 

 

(ii) Kukamilisha ukarabati wa Jengo la 

Kituo cha Taifa cha Taarifa za 

Ardhi (National Land Information 

Centre-NLIC) na hivyo kuanza kwa 

zoezi la “data conversion” ya 

nyaraka mbalimbali za Sekta ya 

Ardhi; 
 

(iii) Kuimarisha Mfumo wa Kutunza 

Kumbukumbu za Ardhi 

(Management of Land Information 

System – MOLIS) na kutoa 

mafunzo kwa watumishi wa Kanda 

kuhusu matumizi ya mfumo huo 

pamoja na uhakiki wa 

kumbukumbu za ardhi katika 

mfumo huo; na 
 

 

(iv) Kusimika Mfumo wa Ukusanyaji 
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wa Kodi ya Pango la Ardhi 

(Government e-payment Gateway 

System) katika Halmashauri 31 

nchini na hivyo kuwezesha 

kufanyika kwa malipo ya kodi ya 

pango la ardhi, ada na tozo 

mbalimbali kwa njia ya kielektroniki 

ikiwemo simu za mkononi;  

37(a)(ii) Kuimarisha huduma za ardhi 

katika Kanda kwa kujenga 

majengo manane (8) katika 

Kanda za Nyanda za Juu 

Kusini (Mbeya), Ziwa 

(Mwanza), Kaskazini (Moshi), 

Magharibi (Tabora), Kati 

(Dodoma), Kusini (Mtwara), 

Kanda ya Mashariki na Kanda 

ya Dar es Salaam  

inayohudumia mkoa wa Dar 

es Salaam. 

Michoro ya ujenzi wa Ofisi za kanda saba 

(7) imeshaandaliwa na taratibu za kuanza 

ujenzi zinaendelea.  

37(a)(iii) Kuimarisha utoaji wa huduma 

za ardhi katika Kanda nane 

(8) za ardhi nchini kwa lengo 

la kuongeza kasi ya utoaji wa 

Hatimiliki za Kimila nchini. 

Serikali imeendelea kuimarisha Ofisi za 

Kanda kwa kupeleka Wataalam wa kada 

mbalimbali ambapo kanda 5 za Mwanza, 

Dodoma, Mtwara, Tabora na Moshi 

zilipata jumla ya watumishi 21. Aidha, kila 

kanda imepatiwa gari jipya. 

37(a)(iv) Kuzijengea uwezo 

Halmashauri za Miji na 

Wilaya kwa kuzipatia 

mafunzo, vifaa, rasilimali 

fedha na wataalam ili 

ziweze kupima viwanja na 

mashamba nchini. 

 

Serikali imepeleka jumla ya Shilingi 

2,283,332,800 katika Halmashauri hadi 

Agosti, 2017 kwa ajili ya kuimarisha 

shughuli za ardhi. 

37(a)(v) Kuendelea kuimarisha 

Mfuko wa Fidia ya Ardhi 

ili uweze kufidia ardhi 

Serikali imeunda Bodi ya Mfuko wa Fidia 

ya Ardhi yenye jukumu la kufuatilia na 

kuratibu malipo yote ya fidia 
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itakayotwaliwa kwa 

matumizi ya umma na 

uwekezaji. 

yatakayofanywa na Wizara, Idara za 

Serikali zinazojitegemea, Wakala, Mikoa 

na Halmashauri. Aidha, Mwongozo wa 

namna shughuli za Mfuko wa Fidia ya 

Ardhi zitakavyofanyika umeandaliwa na 

kusambaza kwa wadau . 

37(a)(vi) Kufanya uhakiki wa 

mashamba pori 

yasiyoendelezwa kwa 

kipindi kirefu na kugawa 

upya kwa wananchi. 

Serikali imefanya ukaguzi wa mashamba 

ya uwekezaji 121 yenye ukubwa wa ekari 

552,139.21 katika Mikoa ya Tanga, 

Morogoro, Pwani, Njombe na Kagera na 

kuingiza taarifa zake katika kanzidata ya 

Serikali ambapo mashamba 58 

yalibainika kutoendelezwa. Mashamba 

hayo pamoja na mengine yenye ukubwa 

wa ekari 429,654.16 yaliyopo katika 

mikoa ya Tanga, Pwani, Kilimanjaro, 

Morogoro, Iringa na Dar es Salaam 

yamefutiwa umiliki na kurudishwa kwa 

halmashauri husika kwa ajili ya 

kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi 

na kuigawa kwa kuzingatia mahitaji ya 

ardhi yaliyopo katika eneo husika. Aidha, 

Serikali imepata ardhi ya ekari 5,288.49 

kwa ajili ya uwekezaji kutokana na 

mashamba hayo yaliyofutwa umiliki. 

37(a)(ix) Kuimarisha huduma ya 

utatuzi wa migogoro ya ardhi 

kwa kuanzisha Mabaraza 

mapya 100 ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya katika 

Wilaya zenye migogoro mingi 

ya ardhi. 

(i) Serikali imefungua Maabaraza ya 

Ardhi na Nyumba matatu (3) katika 

Wilaya za Kilindi, Lushoto na Kiteto na 

kufanya jumla ya Mabaraza 

yanayofanya kazi kufikia 53 kwa nchi 

nzima. Aidha, uteuzi wa Wenyeviti 18 

na wajumbe 38 wa Mabaraza ya Ardhi 

na Nyumba umefanyika. 

 

(ii) Nakala za Vitabu vya Mwongozo wa 

Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya 

Ardhi zimegawiwa kwa Mabaraza ya 
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Kata 108 katika mikoa 6 nchini. 

Vilevile, uamuzi kwa mashauri 32,123 

kati ya mashauri 59,229 yaliyokuwa 

yanashughulikiwa umetolewa. 

37(a)(x) Kuhakikisha maafisa ardhi 

wasio waaminifu 

wanashughulikiwa. 

Serikali imewasimamisha kazi watumishi 

wanne, watumishi 16 walifukuzwa kazi 

kwa makosa mbalimbali ya kiutendaji na 

watumishi 19 waliandikiwa barua za onyo 

na kutakiwa kutekeleza majukumu yao 

kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu 

zinazoongoza utumishi wa umma. 

 

37(a)(xi) Kuanzisha akiba ya ardhi 

(Land Bank). 

Mashamba 178 yaliyopo katika mikoa ya 

Arusha na Morogoro yameainishwa na 

kuingizwa kwenye akiba ya ardhi. Aidha, 

eneo lenye ukubwa wa ekari 83,080 

limetengwa katika maeneo ya mipango 

kabambe katika halmashauri 14 nchini 

kwa ajili ya ujenzi wa viwanda.  

37(b)(i) Kuendelea kutekeleza 

Mpango wa Taifa wa 

Matumizi ya Ardhi. 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi wa 

Ukanda wa SAGCOT na Mipango ya 

Matumizi ya Ardhi ya Wilaya na Vijiji 

umefanyika ambapo vijiji 1,731 

vimeandaliwa mipango ya matumizi ya 

ardhi kati ya vijiji 12,545 nchi nzima. 

37(b)(ii) Kuandaa mipango ya 

matumizi ya ardhi ya vijiji 

7,500 na mipango ya 

matumizi ya ardhi ya Wilaya 

25. 

Mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya 

tatu za Kilombero, Ulanga na Malinyi 

chini ya Mradi wa Land Tenure Support 

Programme na mipango ya vijiji 154 

katika Wilaya 35 imeandaliwa na taarifa 

za mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 

56 ilipokelewa na kuhakikiwa. 

 

37(b)(iii) Kukamilisha upimaji wa 

mipaka ya vijiji vyote nchini. 

Vijiji 11,000 vimekwishapimwa nchini kati 

ya vijiji 12,545  nchi nzima hadi kufikia 

Agosti, 2017. 

37(b)(iv) Kuwapatia wananchi hatimiliki Jumla ya Hatimilki za kimila 69,208 
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za kimila 2,500,000 pamoja 

na kujenga masjala za ardhi 

250 katika ngazi za Wilaya na 

Vijiji. 

zilikuwa zimeandaliwa na kutolewa kwa 

wananchi katika maeneo mbalimbali 

nchini hadi Agosti, 2017. Aidha, ukarabati 

wa masjala za ardhi za vijiji 79 na tatu (3) 

za wilaya umekamilika na ujenzi wa 

masjala za ardhi ya kijiji za vijiji 42 vya 

Wilaya tatu (3) upo katika hatua za 

mwisho za ujenzi.  

37(b)(v) Kuwapatia wananchi hati 

miliki 2,000,000 pamoja na 

kusajili nyaraka nyingine za 

kisheria. 

Jumla ya Hatimiliki za viwanja 82,633 na 

nyaraka za kisheria 122,106 zilikuwa 

zimesajiliwa na kutolewa kufikia 

Agosti,2017 kwa wananchi. Aidha, jumla 

ya makazi 240,000 ya mijini 

yametambuliwa na taratibu za 

urasimishaji zinaendelea. 

37(c)(i) Kuboresha mazingira ya 

upatikanaji wa mikopo kwa 

ajili ya ujenzi wa nyumba za 

gharama nafuu na kwa 

masharti nafuu. 

Kufikia Agosti 2017, mikopo ya Shilingi 

bilioni 416.94 imetolewa kwa wananchi 

3,519 na muda wa kurejesha wa hadi 

miaka 20. Aidha, Mfuko wa Mikopo 

Midogo Midogo ya Nyumba (Housing 

Micro Finance Fund) uliopo chini ya Benki 

Kuu ya Tanzania umeongezewa mtaji wa 

dola za Marekani milioni 18 ambapo 

benki za biashara tatu (3) zimechukua 

mtaji wa Shilingi bilioni 9.0 kwa ajili ya 

kukopesha wananchi wa kipato cha chini 

kwa masharti nafuu.  

37(c)(iv) Asasi za Serikali kwa 
kushirikiana na Sekta Binafsi 
zitajenga nyumba za gharama 
nafuu zisizopungua 50,000. 

Jumla ya miradi ya nyumba za gharama 
nafuu 14 yenye nyumba 492 
imekamilika na miradi mingine 14 ya 
nyumba za gharama nafuu yenye 
nyumba 1,002 inaendelea. Aidha, 
Wadau 127 wa Sekta Binafsi wamejenga 
nyumba 17,813. 

37(c)(v) Kuwawezesha wanavijiji 

kujiunga kwenye vikundi vya 

ujenzi vitakavyopatiwa elimu 

ya jinsi ya kujenga nyumba 

Taarifa za Vyama vya Ushirika wa 

nyumba 32 zimeingizwa katika Kanzidata 

ya Vyama vya Ushirika wa Nyumba. 

Vyama vinane kati ya 32 vimejenga 
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bora vijijini. nyumba 655 katika maeneo mbalimbali 

nchini. 

37(c)(vi) Kuliwezesha Shirika la 

Nyumba la Taifa (NHC) 

kuwa Mwendelezaji Milki 

Mkuu (Master Estate 

Developer). 

Shirika la Nyumba la Taifa limepewa 

dhamana ya kupanga na kuendeleza 

maeneo ya Kunduchi Rifle Range; 

Songwe; Ruvu; Pembamnazi; Chato na 

Kibondo; Shirika la Nyumba la Taifa 

linaendelea na ujenzi wa miji kadhaa ya 

kisasa nchini ikiwemo Mradi wa Ujenzi wa 

Mji wa Kisasa Kawe (Kawe Satellite City); 

Mradi wa Safari City ulioko Mateves, 

Arusha; na Ujenzi wa nyumba 300 katika 

eneo la Iyumbu, Manispaa ya Dodoma 

upo katika hatua za mwisho za ujenzi.  

37(c)(x) Kujenga nyumba za 

watumishi wa umma na 

majengo ya Serikali yenye 

kuzingatia mahitaji maalum 

ya watu wenye ulemavu 

kwa:-. 

Kuanza ujenzi wa majengo 

yatakayotumika kama Ofisi 

kwa taasisi za Serikali ili 

kuipunguzia Serikali 

gharama ya kodi kubwa ya 

pango katika soko huria. 

(i) Ujenzi wa majengo ya Serikali 

unaofanywa na wakandarasi 

mbalimbali pamoja na taasisi za ujenzi 

za serikali (TBA, WHC, NHC pamoja 

na mifuko ya Hifadhi ya Jamii) 

unazingatia mahitaji ya watu wenye 

ulemavu. 

 

(ii) Serikali imetenga Shilingi bilioni 200 

katika mwaka wa fedha 2017/2018, 

kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi za Serikali 

Dodoma ili kupunguza na hatimaye 

kuondoa kabisa mzigo wa kodi ya 

pango kwa Serikali. 

37(c)(xii) Kuanzisha Mamlaka ya 

Udhibiti na Uendelezaji wa 

Miliki (Real Estate Regulatory 

Authority) ambayo pamoja na 

majukumu mengine 

itasimamia udhibiti wa kodi za 

pango kwa nyumba za makazi 

na biashara. 

Rasimu ya muswada wa kutunga sheria 

ya kuratibu na kusimamia sekta ya milki 

(The Real Estate Bill, 2017) imeandaliwa 

na inaendelea kujadiliwa katika ngazi 

mbalimbali za Serikali. 

 

37(d)(i) Kukamilisha uandaaji wa Mipango Kabambe ya Miji Mikuu ya 
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Mipango Kabambe (Master 

Plans) kwa miji mikuu yote 

ya mikoa. 

Mikoa minne  ya Iringa, Mara, Mtwara na 

Singida imekamilika na kuidhinishwa. 

Aidha, Mipango Kabambe ya Miji Mikuu 

ya Mikoa ya Arusha, Mwanza, Pwani na 

Simiyu ipo katika hatua za mwisho za 

kuidhinishwa wakati ile ya Miji Mikuu ya 

Mikoa ya Tabora, Shinyanga na Ruvuma 

ipo katika hatua za kukamilishwa. 

37(d)(ii) Kuhimiza ujenzi wa miji ya 

pembezoni (Satelite Cities) 

katika Jiji la Dar es Salaam 

pamoja na miji mingine ili 

kufanya miji hiyo ikue kwa 

kuzingatia Mipangomiji. 

Mji wa pembezoni wa Luguruni katika Jiji 

la Dar es Salaam ambao umekabidhiwa 

kwa Shirika la Nyumba la Taifa umeanza 

kujengwa. Aidha, Halmashauri 35 

zimetambua na kutenga maeneo kwa ajili 

ya miji ya pembezoni. 

37(d)(iv) Kuendelea kutekeleza 

Programu ya Taifa ya 

Kurasimisha Makazi 

yaliyopo katika maeneo 

ambayo hayajapimwa kwa 

lengo la kuyapanga na 

kuyapima viwanja katika Miji 

ya Dar es Salaam, Mwanza, 

Arusha, Tanga, Morogoro 

na Mbeya. Programu hii 

itatoa hatimilki za Makazi. 

Kazi zilizotekelezwa hadi sasa ni pamoja 

na: 

(i) Kupima viwanja 12,419 katika Jiji 

la Dar es Salaam ambapo hatua 

za umilikishaji zinaendelea; 

 

(ii) Kupima viwanja 16,958 katika Jiji 

la Mwanza na kutoa hati kwa 

viwanja 6,958; 

 

(iii) Kurasimisha viwanja 57,380 kwa 

nchi nzima; 

 

(iv)  Kubainisha viwanja 50,200 

vitakavyo rasimishwa katika 

mwaka wa fedha 2017/18 katika 

halmashauri za Manispaa za 

Musoma, Kigoma Ujiji, Tabora, 

Singida, Sumbawanga na Lindi. 

 

37(d)(v) Kuendeleza maeneo yaliyoiva 

(re-development     scheme) 

ya Kipawa, Namanga, 

Programu ya uendelezaji upya maeneo 

ya Kipawa, Buguruni, Msasani, Bonde la 

Mpunga na Kawe katika Jiji la Dar es 
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Vingunguti, Manzese, 

Buguruni,  Msasani Bonde la 

Mpunga na Kawe, Jijini Dar es 

Salaam. 

Salaam imeandaliwa ambapo hadi 

Agosti, 2017 Mpango wa eneo la 

Buguruni ulikuwa umeidhinishwa na 

unatumika.  

 

37(e)(ii) Kuimarisha alama za 

mipaka kati ya Tanzania na 

nchi jirani za Kenya, 

Burundi, Zambia, Malawi, 

Uganda, Rwanda, Msumbiji 

na Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Kongo. 

Utekelezaji ni kama ifuatavyo:- 

 

(i) Tanzania na Kenya - upigaji picha 

za anga wa mpaka wenye urefu 

wa kilometa 756 umekamilika na 

picha hizo zitatumika kuandaa 

ramani za msingi; 

 

(ii) Tanzania na Uganda – Mpaka 

wake una urefu wa kilometa 391. 

Eneo la nchi kavu lenye urefu wa 

kilometa 149 limeainishwa; 

 

(iii) Tanzania, Zambia, Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo na 

Burundi  katika Ziwa Tanganyika – 

Pande zote zimekubaliana namna 

ya kupima mipaka yao ndani ya 

maji; 

 

(iv) Tanzania na Zambia - Mikutano 

miwili (2) ya kuimarisha mpaka wa 

nchi kavu wenye urefu wa kilomita 

289 imeshafanyika katika ngazi ya 

Makatibu Wakuu;  
 

(v) Tanzania na Malawi – Vikao vya 

usuluhishi chini ya usuluhishi wa 

Marais Wastaafu Joackim 

Chisano, Rais Thabo Mbeki na 

Rais Festus Mogae katika sehemu 

inayopita katika Ziwa Nyasa yenye 
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urefu wa kilometa 248 bado 

vinaendelea; 
 

(vi) Tanzania na Msumbiji - Alama za 

msingi 26 za mpaka 

zimekarabatiwa pamoja na 

kusimikwa alama 54 za kati ya 

mpaka.   
 

2.7 Ujenzi  na Uchukuzi 

 

 

 

 

Serikali imeendelea kutekeleza miradi ya ujenzi wa barabara, madaraja, madaraja ya 

juu (flyovers), vivuko, ununuzi meli pamoja na kuanzisha Wakala wa Barabara za Vijijini 

na Mijini –TARURA. Aidha, Serikali inaendelea na ujenzi wa viwanja vya Ndege na 

ununuzi wa ndege pamoja na ujenzi wa reli ya kisasa. Maelezo ya kina juu ya mafanikio 

yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na 8. 

Bangokitita Na.8: Mafanikio Katika Sekta za Ujenzi na Uchukuzi 

IBARA  MAELEKEZO YA ILANI  UTEKELEZAJI  

Barabara ya Bagamoyo-Makofia-Msata yenye urefu wa 
kilometa 64 katika eneo la Daraja la Ruvu chini, 

Bagamoyo mkoani Pwani. 

Rais wa Jamhuri ya Mungano wa Tanzania, Dkt John 
Pombe Joseph Magufuli, akipeana mkono na Waziri 
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano mara baada ya 
kufungua barabara ya Biharamulo–Kagoma- 
Lusahunga yenye urefu wa kilometa 154, wilayani 
Biharamulo Mkoani Kagera, tarehe 19 Julai 2017. 
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39(a)(i) 
 

Kuimarisha Mfuko wa     
Barabara  (Road Fund) 
Kubuni vyanzo vipya na 
kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato yatokanayo na vyanzo 
vya sasa ili kuongeza mapato. 

Bodi ya Mfuko wa Barabara inafanya 
utafiti wa vyanzo vipya vya mapato ya 
Mfuko unaotarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa mwaka 2017.  
 

39(a)(ii) 
 

Kubuni/Kuboresha mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini ili    
kuhakikisha kwamba thamani na 
ubora wa kazi unaendana na 
fedha zilizotumika (value for 
money) 
 

Ufuatiliaji na tathmini ya ubora wa 
kazi umeongezeka kutoka ukaguzi wa 
Halmashauri na Ofisi za Mikoa za 
Wakala wa Barabara 157 hadi 
ukaguzi wa Halmashauri na Ofisi za 
Mikoa za Wakala wa barabara 191. 
Aidha, thamani na ubora wa kazi 
umeongezeka kutoka wastani wa 
asilimia 50.5 kwa mwaka 2014/2015 
hadi asilimia 63.7 mwaka 2015/2016.  

39(a)(iii) 
 

Kuanzisha wakala/taasisi 
itakayosimamia kazi za ujenzi na 
matengenezo ya barabara za miji 
na majiji na Halmashauri ambazo 
ziko chini yaTAMISEMI. 

Wakala wa Barabara za Vijijini na 
Mijini (Tanzania Rural and Urban 
Road Agency-TARURA) ulianzishwa.  
kwa tangazo  la Serikali namba 211 
lililotolewa katika gazeti la Serikali la 
tarehe 12/05/2017. 

39(b)(i) Kuunganisha makao makuu ya 
mikoa ambayo bado 
haijaunganishwa kwa barabara za 
lami na kujenga barabara kuu 
zote zinazounganisha Tanzania 
na nchi jirani kwa kiwango cha 
lami. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mikoa ifuatayo imeunganishwa: 
 

(i) Mikoa ya Kigoma na 
Kagera. Ujenzi wa barabara 
ya lami kutoka Kidahwe – 
Kasulu (Km. 50) na Nyakanazi 
- Kibondo (Km. 50) 
unaendelea. Aidha, mapitio ya 
usanifu wa kina yanaendelea 
kwa sehemu iliyobaki ya 
Kibondo – Kasulu (Km. 258).  
 

(ii) Mikoa ya Kigoma na Tabora: 
Ujenzi wa barabara ya lami 
kutoka Kigoma – Kidahwe – 
Uvinza; Daraja la Kikwete 
(Malagarasi) ikiwa ni pamoja 
na barabara unganishi, 
barabara ya Tabora - Ndono – 
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Urambo (Km. 94) na barabara 
ya Kaliua – Kazilambwa (Km. 
58.9) umekamilika.  

 

(iii) Mikoa ya Tabora na Katavi: 
Ujenzi wa barabara ya lami 
kwa sehemu ya Tabora - 
Sikonge (Usesula) Km. 30 
unaendelea. Aidha, taratibu 
za kuwapata makandarasi 
zinaendelea kwa ajili ya ujenzi 
kwa kiwango cha lami wa 
sehemu iliyobaki ya Sikonge 
(Uselula) – Ipole – Koga - 
Mpanda (Km. 340).  
 
 

(iv) Mikoa ya Kigoma na Katavi: 
Mkandarasi wa ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa sehemu 
ya barabara ya Mpanda – 
Mishamo (Vikonge) Km. 35 
amepatikana na ameanza 
kazi. Aidha, taratibu za 
kumpata Mkandarasi kwa ajili 
ya ujenzi wa sehemu ya 
Uvinza – Magunga (Km. 65.5) 
ziko hatua za mwisho. 

 
(v) Mikoa ya Simiyu, Shinyanga, 

Mwanza na Mara: Ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha 
lami kwa sehemu ya Bariadi – 
Lamadi Km. 71 umekamilika. 
Aidha, ujenzi kwa kiwango 
cha lami unaendelea kwa 
sehemu ya Mwigumbi – 
Maswa (Km. 50.3). 
Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 
kwa kiwango cha lami wa 
sehemu ya Maswa – Bariadi 
(Km. 49.7) amepatikana.  
 

(vi) Mikoa ya Mara na Arusha:  
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Ujenzi kwa kiwango cha lami 
kwa sehemu ya Makutano – 
Natta (sehemu ya Makutano – 
Sanzate Km. 50) unaendelea 
na ujenzi kwa kiwango cha 
lami kwa sehemu ya Wasso 
(Loliondo) – Sale Junction 
(Km. 49) umeanza. Vilevile, 
Serikali inakamilisha taratibu 
za kumpata Mkandarasi kwa 
ajili ya ujenzi kwa kiwango 
cha lami wa sehemu ya Natta 
– Mugumu (Km. 43.2).  

 
(vii) Mikoa ya Rukwa na Katavi: 

Ujenzi kwa kiwango cha lami 
barabara ya Sitalike – 
Mpanda (Km. 36.9) na 
Sumbawanga – Kanazi (Km. 
75) na Kanazi – Kizi – 
Kibaoni (76.6) umekamilika. 
Pia Usanifu umekamilika kwa 
sehemu ya Sitalike – Kibaoni. 

 
(viii) Mikoa ya Mbeya na 

Tabora/Singida: Ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha 
lami kwa sehemu ya Mbeya – 
Lwanjilo – Chunya (Km. 72) 
umekamilika. Mkataba kwa 
ajili ya ujenzi kwa kiwango cha 
lami kwa sehemu ya Chunya – 
Makongolosi (Km. 43) 
umesainiwa. Aidha, taratibu za 
kumpata Mkandarasi kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara ya 
Makongolosi - Rungwa - Itigi – 
Mkiwa (sehemu ya Mkiwa - 
Itigi - Noranga Km. 57) 
zinaendelea. 

 
 

(ix) Mikoa ya Njombe na Mbeya: 
Serikali imesaini mikataba na 
makandarasi wa ujenzi wa 
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barabara ya Njombe – 
Ndulamo – Makete Km. 
107.4).  
 

(x) Mikoa ya Ruvuma na 
Morogoro: Upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina wa 
barabara ya Ifakara – Lupilo – 
Malinyi – Londo – 
Lumecha/Songea (Km. 396) 
umekamilika. Aidha, mkataba 
na Mkandarasi wa ujenzi wa 
barabara ya Kidatu – Ifakara 
(Km. 68) umesainiwa.  

 
(xi) Mikoa ya Shinyanga, Simiyu, 

Singida, Arusha na Manyara: 
Serikali imekamilisha upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina wa 
barabara ya Kolandoto – 
Lalago – Mwanhuzi – Sibiti – 
Matala – Oldean Junction 
(Km. 328). Aidha, upembuzi 
yakinifu unaendelea kwa 
barabara ya Karatu – Mbulu – 
Haydom - Sibiti – Lalago- 
Maswa (km 389).  

 
(xii) Mikoa ya Dodoma na 

Manyara: Sehemu ya 
Dodoma – Mayamaya (Km. 
43.65) ujenzi umekamilika, 
sehemu ya Mayamaya - Mela 
(Km. 99.35) ujenzi 
umekamilika kwa asilimia 98 
na sehemu ya Mela - Bonga 
(Km. 88.8) ujenzi umekamilika 
kwa asilimia 95. 
 

39(b)(iii) 
 
 

Kupunguza umaskini kwa 
kushirikisha kikamilifu vikundi vya 
wananchi katika kazi za 
matengenezo madogo madogo 
ya barabara kama vile kazi za 

TANROADS imetenga fungu maalum 
kwa ajili ya kazi za matengenezo 
madogo zinazotekelezwa na wananchi 
na vikundi vya akinamama. 
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kufyeka nyasi, kuzibua mifereji   
na kufanya usafi wa barabara 
zinazopita katika maeneo yao. 

39(b)(iv) 
 
 

Makandarasi wazalendo 
wanaoonesha nia ya kushiriki 
katika kazi kubwa za ujenzi wa 
barabara watapatiwa dhamana na 
Serikali ili kujenga uwezo na 
kuwapatia fursa za kushiriki 
kikamilifu kwenye shughuli za 
sekta ya ujenzi. 

Makandarasi Wazawa 
wanawezeshwa kupata dhamana ya 
mikopo kupitia Mfuko wa Kuwasaidia 
Makandarasi (Contractors 
Assistance Fund – CAF) 
unaosimamiwa na Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB). Hadi Juni, 2017 
Mfuko ulikuwa na mtaji wa Shilingi 
Bilioni 3.4 na wanachama 1,095. 
Katika mwaka 2016/17, dhamana 
zenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.8 
zilitolewa kwa Makandarasi 
wanachama wa Mfuko huu. 

39(c) Kukamilisha ukarabati wa barabara unaoendelea na ujenzi kwa 
kiwango cha lami ambao umekwishaanza katika Barabara Kuu na 
Barabara za Mikoa. Kukamilisha ujenzi (km 2,439.35) 

(i) Sumbawanga – Matai – 
Kasanga (Km. 56 kati ya km 112) 

Hatua ya utekelezaji ni asilimia 75, 
ambapo Km. 76 zimekamilika. 

 (ii) Mziha – Turiani – Magole 
(Km. 75 kati ya Km. 84.6) 

Ujenzi wa Km. 43 kati ya Km. 48.8 
kutoka Magole hadi Turiani kwa 
kiwango cha lami umekamilika. 

(iii) Dumila – Kilosa (Km. 18 kati 
ya Km. 63) 

Mkataba kwa ajili ya ujenzi wa 
kipande cha barabara kutoka 
Rudewa – Kilosa (Km. 18) uko katika 
hatua ya ununuzi. 

(iv) Dumila – Turiani - Handeni 
Km. 174) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina kwa sehemu ya Turiani – 
Mziha – Handeni, imekamilika.  

(v) Bariadi – Lamadi (Km. 13 kati 
ya km 71.8) 

Ujenzi wa barabara ya Bariadi - 
Lamadi yenye urefu wa Km. 71.8 
umekamilika. 

(vi) Mbeya – Chunya - 
Makongolosi  (Km. 56 kati ya 
Km. 115) 

Mbeya - Lwanjilo – Chunya (Km. 72) 
ujenzi imekamilika. Mkataba wa 
ujenzi wa sehemu ya Chunya – 
Makongolosi (Km. 43) umesainiwa.  

 (vii) Bagamoyo – Makofia – 
Msata (Km. 7 kati ya Km. 64) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami (Km. 
64) pamoja na daraja la Ruvu Chini 
umekamilika.  
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 (viii) Kisarawe – Mwaneromango 
(Km. 48 kati ya Km. 54) 

Ujenzi wa kilometa 6.5 umekamilika. 
Taratibu za kumpata Mkandarasi wa 
kujenga sehemu ya km 4 
zinaendelea. 

(ix) Kibosho Shine- Kwa 
Raphael- International 
School (Km. 24 kati ya Km. 
43) 

Ujenzi wa kilometa 17 kwa kiwango 
cha lami umekamilika.  
 

(x) Kirua Nduoni – Mtoni (km 
16 kati ya km 31.5) 

Ujenzi umekamilika. 

(xi) Nyamuswa – Bunda –
Kisorya - Nansio (Km. 117 
kati ya Km. 117.5) 

Utekelezaji wa mradi umefikia 
asilimia 24. 

 (xii) Babati – Dodoma (Km. 
195.15 kati ya Km. 251) 

Ujenzi wa sehemu ya Dodoma - 
Mayamaya umekamilika na 
Mayamaya - Mela ujenzi umefikia 
asilimia 98 na sehemu ya Mela-
Bonga asilimia 95. 

(xiii) Sumbawanga – Kanyani – 
Nyakanazi (Km. 483.7 kati 
ya Km. 562) 

(i) Ujenzi umekamilika kwa 
sehemu za Sumbawanga – 
Kanazi (Km. 75); Kanazi – Kizi 
– Kibaoni (76.6:); na  Sitalike - 
Mpanda (Km. 36.9). 
 

(ii) Ujenzi unaendelea kwenye 
sehemu ya Mpanda - Usimbili: 
Ifukutwa - Vikonge (Km. 35) 
na kazi zimekamilika kwa 
asilimia 6. 

(iii) Kidahwe - Kasulu (km 63): 
Ujenzi unaendelea na 
umekamilika kwa asilimia 
37.50 

 

(iv) Nyakanazi – Kakonko 
(Kabingo) (Km. 50): Ujenzi 
kwa kiwango cha lami 
unaendelea na umekamilika 
kwa asilimia 35.20.  
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 (xiv) Nzega – Puge (Tabora) 
(Km. 20.5 kati ya Km. 116) 

Kazi ya ujenzi wa mradi wote 
kilometa 116 imekamilika. 

(xv) Manyoni – Itigi – Tabora 
(Km. 113 kati ya Km. 264) 

(i) Ujenzi wa barabara Manyoni – 
Itigi - Chaya (Km. 89.3)  na 
Nyahua – Tabora (Km. 85) 
umekamilika. 
 

(ii) Chaya – Nyahua (Km. 85.4): 
Mkataba wa ujenzi umesainiwa. 

(xvi) Mangaka –  Mtambaswala 
(Km. 65) 

Ujenzi  umekamilika kwa asilimia 100 
Agosti, 2016. 

(xvii) Makutano – Natta – 
Mugumu (Km.  125) 

Kazi imekamilika kwa asilimia 45. 

 (xviii) Kyaka – Bugene (Km. 
59.16) 

Mradi umekamilika kwa asilimia 100. 

 (xix) Tunduru – Namtumbo 
(Km. 194) 

Mradi umekamilika kwa asilimia 100. 

 (xx) Tunduru – Mangaka (Km. 
137) 

Kazi za ujenzi kwa kiwango cha lami 
zimekamilika asilimia 100. 

 (xxi) Mwigumbi – Maswa – 
Bariadi (Km. 100) 

Ujenzi wa kipande cha Mwigumbi - 
Maswa yenye urefu wa km 50.3 kazi 
za ujenzi zimefikia asilimia 76. Aidha, 
mkataba wa ujenzi wa sehemu ya 
Maswa – Bariadi (Km. 49.7) 
umesainiwa.  

 (xxii) Tabora – Urambo (Km. 8.8 
kati ya km 90) 

Kazi za ujenzi kwa kiwango cha lami 
zimekamilika kwa asilimia 100. 

 (xxiii) Uyovu – Bwanga -          
Biharamulo (Km. 112) 

Ujenzi wa barabara ya Uyovu - 
Bwanga (Km. 45) umefikia asilimia 
75 na wa barabara Bwanga - 
Biharamulo (Km. 67) umefikia 
asilimia 55. 

 (xxiv) Kisesa – Usagara (Km. 17) Ujenzi unaendelea na umefikia 
asilimia 82. 

 (xxv) Katumba – Mbambo – 
Tukuyu (Km. 80) 

Ujenzi wa sehemu yenye urefu wa 
kilometa 10 unaendelea na umefikia 
asilimia 75. Usanifu wa sehemu ya 
kilometa 15 unaendelea. 

 (xxvi) Kidahwe – Kasulu 
(Kanyani) (Km. 50) 

Ujenzi wa barabara unaendelea na 
umefikia asilimia 37.50. 
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 (xxvii) Katumba – Mbambo – 
Tukuyu (Km. 80) 

Ujenzi wa sehemu yenye urefu wa 
kilometa 10 unaendelea na umefikia 
asilimia 75. Usanifu wa sehemu ya 
kilometa 15 unaendelea. 

(xxviii) Kidahwe – Kasulu 
(Kanyani) (Km. 50) 

Ujenzi wa barabara unaendelea na 
umefikia asilimia 37.50. 
 
 

(xxix) Kikusya - Ipinda – 
Matema Beach (Km. 
39.5) 

Ujenzi unaendelea na umefikia 
asilimia 32. 
 

(xxx) KIA-Mererani (Km. 26) Mradi umekamilika. 

(xxxi) Mwanga - Kikweni – 
Lomwe  

Hatua za ununuzi kwa ajili ya ujenzi 
wa km 9.6 kwa kiwango cha lami 
zipo katika hatua za mwisho. 

(xxxii) Kaliua – Kazilambwa 
(Km. 42 kati ya Km. 56) 

Mradi umekamilika. 

(xxxiii) Dodoma University Road 
(Km. 12) 

 

Utekelezaji wa mradi huu 
unaendelea na umefikia asilimia 77.  

39 (c) (ii) Kukamilisha ukarabati (Km. 517.2) 

 

 

 

 

 

 

(i) Ushirombo – Lusahunga 
(Km. 67 kati ya 110) 

Kazi za ukarabati wa  kilometa 56  
zimekamilika kwa kiwango cha lami. 

(ii) Morocco  – Mwenge 
(Km. 4.3) 

Mradi  umekamilika. 

(iii) Segera  – Same  – Himo 
(Km. 131 kati ya Km. 
285) 

Ukarabati umekamilika. 

(iv) Nyagunge  – Musoma  – 
Sirari (km 177 kati ya 
Km. 262) 

Ukarabati wa eneo la Simiyu/Mara 
Border- Musoma (Km. 85.5) 
umekamilika. 

(v) Mafinga  – Igawa (Km. 
137.9) 

Kazi za ukarabati kipande cha  
Mafinga – Nyigo Section (Km. 74.1) 
imefikia asilimia 73 na Nyigo – 
Igawa Section (Km. 63.8) imefikia 
asilimia 52. 
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39 (d) Kuanza Ujenzi mpya na ukarabati kwa Kiwango cha Lami Barabara 
Zifuatazo: 

 Kuanza ujenzi (Km. 
5,427.0) 

 

  (i) Njombe – Ndulamo - 
Makete (Km. 109) 

 

Mkataba wa ujenzi kwa kiwango cha 
lami umesainisa Juni, 2017 kwa ajili 
ya ujenzi wa kipande cha Njombe - 
Moronga (Km. 53.9) na Moronga -
Makete (Km. 53.5). 

 

(ii) Nata – Fort Ikoma (Km. 
30) 

Mradi upo katika hatua za ununuzi. 
 

(iii) Mto wa Mbu – Loliondo 
(Km. 213) 

Ujenzi wa sehemu ya Wasso 
(Loliondo) – Sale Junction (Km. 49) 
umeanza. 

(iv) Sanya Juu – 
Boman’gombe (Km. 25) 

Ujenzi wa sehemu ya Sanya Juu – 
Alerai (Km. 32.2) umefikia asilimia 24 

 (v)  Tabora – Ipole - Koga – 
Mpanda (Km. 359) 

Makandarasi kwa ujenzi wa vipande 
vya Uselula – Komanga (108 Km.) 
pamoja na sehemu ya barabara ya 
Sikonge (Sikonge Spur Road - 7.5 
Km.); Komanga - Kasinde (Km. 108) 
barabara ya Inyonga (Inyonga Spur 
Road – Km. 4.8) wamealikwa. 
Kwa barabara ya Kasinde - Mpanda 
Section (Km. 108) pamoja na 
sehemu ya barabara ya Urwira 
(Urwira Spur Road – Km. 3.7), AfDB 
taratibu za kualika Makandarasi 
zinaendelea. 

39 (d) Kuanza Ujenzi mpya na ukarabati kwa Kiwango cha Lami 
Barabara Zifuatazo: 

 (i) Matai - Kasesya (Km. 
50) 

Taratibu za kusaini Mkataba ziko 
katika hatua za mwisho. 

(ii) Sanya Juu – 
Kamwanga (Km. 75) 

Ujenzi wa kipande cha  Sanya Juu – 
Alerai (Km. 32.2) umekamilika kwa 
asilimia 24. 

(iii) Rujewa - Madibira – 
Mafinga (Km. 151) 

Ipo katika hatua ya ununuzi. 
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 (iv) Makurunge – Saadan – 
Pangani - Tanga (Km. 
178) 

Usanifu wa kina umekamilika.  

(v) Mbinga – Mbamba bay 
(Km. 66) 

Taratibu za kualika Makandarasi 
zinaendelea. 

   

39 (d) Kuanza Ujenzi mpya na ukarabati kwa Kiwango cha Lami 
Barabara Zifuatazo: 
 

 (vi) Matai - Kasesya (Km. 
50) 

Taratibu za kusaini Mkataba ziko 
katika hatua za mwisho. 
 

(vii) Sanya Juu – 
Kamwanga (Km. 75) 

Ujenzi wa kipande cha  Sanya Juu – 
Alerai (Km. 32.2) umekamilika kwa 
asilimia 24. 
 

(viii) Rujewa - Madibira – 
Mafinga (Km. 151) 

Ipo katika hatua ya ununuzi. 

(ix) Makurunge – Saadan – 
Pangani - Tanga (Km. 
178) 
 

Usanifu wa kina umekamilika.  

(x) Mbinga – Mbamba bay 
(Km. 66) 

Taratibu za kualika Makandarasi 
zinaendelea. 
 

(xi) Mtwara – Mingoyo - 
Masasi (Km. 200) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika.  

(xii) Mpemba – Isongole 
(Tanzania/Malawi) 
(Km. 49) 

Mkandarasi yuko katika hatua za 
maandalizi ya kuanza ujenzi 
(mobilization). 
 

(xiii) Makongolosi – Rungwa 
- Mkiwa (Km. 412) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zimekamilika.   
 

(xiv) Mtwara – Newala –
Masasi (Km. 209) 

Mkandarasi wa sehemu ya Mtwara – 
Mnivata (Km. 50) yuko katika 
maandalizi ya kuanza ujenzi 
(mobilization).  
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 (xv) Kibaha – Mapinga (Km. 
23) 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina umekamilika na ujenzi 
unaendelea ambapo kilomita moja 
imekamilika hadi sasa. 
 

(xvi) Geita - Bukoli – 
Kahama (Km.107) 

Upembuzi na usanifu wa kina 
umekamilika. Kazi ya kuandaa 
nyaraka za zabuni zinaendelea. 
 

(xvii) Mbande – Kongwa Jct 
– Mpwapwa (Km. 50) 

Kilometa 8 kwa kiwango cha lami 
zimejengwa, kilometa 6  zimejengwa 
Kongwa na kilometa 2 Mpwapwa. 
Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 
kilometa 5 anaendelea na kazi. 
 

(xviii) Ipole – Rungwa (Km. 
172) 

Mradi unahusisha upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina unaendelea.  

(xix) Njombe (Kibena) – 
Lupembe – Madeka 
(Mfuji) – 
Morogoro/Njombe 
Boarder (km 125) 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina umekamilika. 

(xx) Itoni – Ludewa – 
Manda (Km. 211) 

Ujenzi wa barabara ya Itoni – 
Ludewa – Manda Road (Km. 211) 
kwa kiwango cha zege (Cement 
Concrete) sehemu ya Lusitu – 
Mawengi (Km. 50) unaendelea na 
umefikia asilimia 1.8.  
 

(xxi) Dar es salaam – 
Chalinze – Morogoro 
Expressway (Km.190)  

Mtaalam Mwelekezi (Transaction 
Adviser) amekamilisha kazi ya 
upembuzi yakinifu na hatua za 
kumpata Mwekezaji/Mbia zinaendelea. 

(xxii) Musoma – Makojo - 
Busekela (Km. 92) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika.  

 (xxiii) Tabora – Mambali – 
Bukene – Itobo – 
Kahama (Km. 149) 

Serikali inaendelea kutafuta fedha za 
ujenzi kwa kiwango cha lami. 

 (xxiv) Lupilo – Malinyi - 
Kilosa kwa Mpepo – 
Londo – Kitanda (Km. 
396) 

 

Kazi za upembuzi yakinifu 
zinaendelea na Mhandisi Mshauri 
amewasilisha ripoti ya mwisho ya 
upembuzi yakinifu. 
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 (xxv) Itoni – Ludewa – 
Manda (Km. 211) 

Ujenzi wa sehemu ya Lusitu – 
Mawengi (Km. 50) unaendelea na 
umefikia asilimia 1.8.  

(xxvi) Ifakara – Mahenge 
(Km. 67) 

Kazi za upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zinaendelea. 

(xxvii) Kibondo – Mabamba 
(Km. 35) 

Kazi za upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zinaendelea. 

(xxviii) Kolandoto – Lalago – 
Mwanhuzi – Matala – 
Oldeani Jct (Km. 328) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika. 
 

 (xxix) Omugakorongo – 
Kigarama –Murongo 
(Km. 111) 

Kazi za upembuzi yakinifu 
zinaendelea. 

(xxx) Soni – Bumbuli – 
Dindira- Korogwe 
(Km. 74) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina barabara ya Soni – Bumbuli – 
Dindira (Km. 74) inaendelea.  

(xxxi) Makofia – Mlandizi  - 
Vikumburu (Km 148) 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
kwa kipande cha barabara cha 
Makofia – Mlandizi -Maneromango 
(Km.100.35) umekamilika. Na zoezi la 
utathimini wa fidia kwa wananchi 
linaendelea.  

(xxxii) Handeni – Kiberashi – 
Kondoa  – Singida 
(Km. 433) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika.  

(xxxiii) Pugu – Kifuru - Mbezi 
Mwisho - Mpiji Magoe 
- Bunju (Km. 34) 

Kipande cha kilomita 12 
kimeshajengwa. 
 

(xxxiv) Kisarawe – Mlandizi 
(Km. 52) 

Kilometa 6.5 za sehemu ya Kisarawe 
– Maneromango, zimejengwa kwa 
kiwango cha lami. 

 (xxxv) Kiboroloni – Tsuduni – 
Kidia (Km. 10.8) 

Usanifu wa kina umekamilika. Zabuni 
za kumpata Mkandarasi zimetangazwa. 

(xxxvi) Nyamirembe Port – 
Katoke (Km. 50) 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
unaendelea. 

(xxxvii) Handeni – Kiberashi – 
Kondoa  – Singida 
(Km. 460) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika.  

(xxxviii) Iringa – Ruaha 
National Park (Km. 
104)  

Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
umekamilika. Mradi umepangwa 
kuanza katika mwaka wa fedha 
2017/18. 
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 (xxxix) Njombe (Ramadhani) – 
Iyayi (Km. 74). 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
umekamilika. 
 

  

39 (d)(ii) Kuanza ukarabati (Km. 1,055.12) 

 (xl) Arusha – Moshi – Himo 
– Holili (Km. 140). 

Kazi za ujenzi kwa sehemu ya 
Tengeru – Sakina (Km. 14.1) 
imekamilika. Kwa sehemu ya njia ya 
Mchepuo (Km. 42.4) kazi 
zimekamilika kwa asilimia 55.65. 

 (xli) Makambako – Songea 
(Km. 295) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zilikamilika Agosti. 

(xlii) Mtwara – Mingoyo – 
Masasi (Km. 200) 

Kazi za upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zimekamilika.  

 (xliii) Lusahunga – Rusumo 
(Km. 92) 

Kazi za upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zimekamilika. 

 (xliv) Nyakasanza – Kobero 
(Km. 60) 

Kazi za upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina zimekamilika. 

39 (e) Kuzifanyia Upembuzi na Usanifu wa kina km 6,530.7 Barabara 
Zifuatazo:- 

 (i) Mpanda – Ugala – 
Kaliua – Ulyankulu – 
Kahama (Km. 428) 

Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri wa kufanya upembuzi 
yakinifu na usanifu zinaendelea. 

(ii) Arusha - Kibaya – 
Kongwa (Km. 430) 

Mkataba wa Mhandisi Mshauri 
kuanza kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina umesainiwa. 

(iii) Bugene – Kasulo 
/BENACO)(Km. 124) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina imekamilika. 

(iv) Mbeya – Tunduma (Km. 
104) 

Kazi za upembuzi yakinifu 
zimekamilika na usanifu wa kina 
unaendelea.  

 (v) Morogoro – Dodoma 
(Km. 263) 

Utekelezaji wa mradi huu haujaanza.  
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 (vi) Mwanza – Mwanza/Shinyanga  
(Km. 102) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina inaendelea. 

(vii) Mwanangwa – Misasi – Salawe – 
Kahama (Km. 149) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa mradi huu umekamilika. 

 (viii) Magu – Bukwimba - Ngudu – Jojiro 
(Km. 64) 

Mradi upo katika hatua ya 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina. 

(ix) Tarime – Mugumu ( Km. 87)  Kazi ya upembuzi yakinifu 
inaendelea. 

(x) Amani – Muheza (Km. 34) Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina imekamilika.  

(xi) Nyehunge – Sengerema (Km. 68) Kazi za upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina zinaendelea.  

(xii) Mugakorongo – Rwambaizi – 
Murongo (Km. 125) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina ipo katika hatua 
za mwisho. 

(xiii) Morogoro (Bigwa) – Mvuha (Km. 
78) 

Usanifu wa kina unaendelea na 
upo katika hatua za mwisho. 

(xiv) Morogoro Border – Kibena  – 
Lupembe  – Mfuji 
(Morogoro/Njombe Boarder) 
(Km.125) 

Usanifu wa kina umekamilika.  

(xv) Kamanga – Katunguru - 
Sengerema (Km. 35) 

Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri wa kufanya upembuzi 
yakinifu zinaendelea. 

(xvi) Geita – Nzera – Nkome (Km. 
54)(Geita) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami 
utaanza fedha zikipatikana 

(xvii) Upanuzi wa Tegeta – Bagamoyo 
(Km. 57) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina umekamilika.  

(xviii) Kibada – Kimbiji (Km. 29.2) Mradi upo kwenye hatua ya 
ununuzi. 

(xix) Murugarama – Rulenge – 
Nyakahura (Km. 85) 

Mradi upo kwenye hatua ya 
ununuzi. 

(xx) Karatu  – Mbulu –Haydom – 
Singida (Km. 190) 

Upembuzi yakinifu unaendelea. 

(xxi) Bariadi – Kisesa –Mwandoya – 
Ngoboko –Mwanhuzi – Sibiti –
Mkalama – Iguguno (Km. 289) 

Serikali inatafuta fedha za 
ujenzi kwa kiwango cha lami  

(xxii) Mika – Utegi – Shirati (Km. 44) Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina unaendelea.  
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 (xxiii) Chimala – Matamba –
Kitulo (Km. 51) 

Serikali inatafuta fedha za 
ujenzi kwa kiwango cha lami 

(xxiv) Upanuzi wa Kitonga 
Escarpment (Km. 10) 

Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri wa kufanya upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
zinaendelea. 

(xxv) Babati – Orkesmet – 
Kibaya (Km. 225) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina unaendelea.  

(xxvi) Kongwa – Mbuyuni 
NARCO JCT – Kibaya –
Orkesmet (Km. 340) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina umeanza.  

(xxvii) Madaba – Mundindi 
(Liganga) – Mkiu (Km. 46) 
Ruvuma. 

Mkataba wa kazi ya upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
umesainiwa tarehe 14/7/2017 
na kazi inaendelea. 

(xxviii) Muhutwe – Kamachumu – 
Muleba (Km. 53) 

Ujenzi wa Km. 8.7 kwa kiwango 
cha lami umekamilika.  

(xxix) Mto wa Mbu – Loliondo – 
Karatu – Ngorongoro  (Km. 
300) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina umekamilika. 
Mkandarasi wa sehemu ya 
Wasso (Loliondo) – Sale 
Junction (Km. 49) anaendelea 
na kazi ya ujenzi. 

 (xxx) Likuyufusi – Mkenda (Km. 
124) 

Upembuzi yakinifu na usanifu 
umekamilika 
 

2.7.2Madaraja 
 

  
 

 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzani, Mhe. Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli, na Rais wa Benki ya 
Dunia, Dkt. Jim Yong Kim, wakikata utepe kuashiria 
ujenzi wa barabara za juu kwenye makutano ya 
Barabara za Morogoro na Sam Nujoma (Ubungo 
Interchange) katika eneo la Ubungo Jijini Dar es Salaam. 

 

Serikali imeendelea kuboresha miundombinu ya barabara 

na madaraja. Pichani ni daraja la waenda kwa miguu 

katika eneo la Furahisha, mkoani Mwanza, lililojengwa 

kwa mapato ya ndani ya Serikali. 
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39(f)(i) Kukamilisha ujenzi wa madaraja sita (6) yafuatayo:- 

 (xxxi) Kilombero na barabara za 
maingilio Km. 9 

Ujenzi wa Daraja na barabara 
za maingilio umekamilika 

(xxxii) Kigamboni na barabara za 
maingiliano Km. 10 

Ujenzi wa daraja umekamilika 
na kuanza kutumika Mei 2016. 

(xxxiii) Kavuu (Katavi) Ujenzi wa daraja umekamilika.  

(xxxiv) Sibiti (Singida) Ujenzi wa daraja hili umefikia 
asilimia 55. 

(xxxv) Lukuledi II (Lindi) Ujenzi wa daraja umekamilika 
asilimia 100. 

(xxxvi) Ruvu Chini (Pwani) Ujenzi wa daraja hili 
umekamilika asilimia 100. 

39(f)(ii) Kuanza ujenzi/ukarabati wa Madaraja saba (7) yafuatayo:- 

 (xxxvii) Ruhuhu (Ruvuma) Ujenzi unaendelea na umefikia 
asilimia 35. 

 (xxxviii) Momba (Rukwa) Mkandarasi amepatikana na 
taratibu za kuanza ujenzi 
zinaendelea 

 (xxxix) Kirumi (Mara) Taratibu za awali zimekamilika. 

(xl) Selander (Daraja jipya) 
(DSM) 

Zabuni za kumpata Mkandarasi 
imetangazwa Oktoba, 2017. 

(xli) Magara (Manyara) Mradi uko kwenye hatua ya 
ununuzi. 

(xlii) Wami Chini (daraja jipya) 
(Pwani) 

Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina zimekamilika.  

              Pangani (Tanga) Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa daraja hili 
umekamilika. 

Daraja la juu (flyover) inayoendelea kujengwa na Serikali ili kupunguza msongamano wa magari 

katika makutano ya barabara ya Nyerere na Nelson Mandela, eneo la TAZARA, jijini Dar es 

Salaam. 

 

. 
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 (xliii) Lukuledi II (Lindi) Ujenzi wa daraja umekamilika 
asilimia 100. 

(xliv) Ruvu Chini (Pwani) Ujenzi wa daraja hili 
umekamilika asilimia 100. 
 

39(f)(iii) Kuanza usanifu wa madaraja 
matatu (3) yafuatayo:- 

 

 (xlv) Daraja la Simiyu (Mwanza) Mkandarasi amepatikana na 
yuko kwenye maandalizi ya 
kuanza kazi ya ujenzi 

(xlvi) Mzinga (DSM) Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri wa kufanya usanifu wa 
kina na maandalizi ya nyaraka 
za zabuni zinaendelea. 
 

 (xlvii) Mlalakuwa (DSM) Ujenzi wa daraja hili 
unaendelea na umefikia asilimia 
10. 

39(g) Kuanza ujenzi wa barabara za juu 
(Flyovers) kwenye makutano ya 
barabara maeneo yafuatayo :- 

 

 TAZARA Hatua ya utekelezaji kwa mradi 
wa TAZARA flyover imefikia 
asilimia 50. 

Ubungo Mkataba kwa ajili ya ujenzi wa 
Ubungo flyover ulisainiwa 
Februari 2017. 

Chang’ombe Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

Uhasibu Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

KAMATA Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

 Morocco Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

Mwenge Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

 Magomeni Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
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wa kina mwezi Juni 2017. 

Tabata Mhandisi Mshauri ameanza kazi 
ya upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina mwezi Juni 2017. 

39(g) Kuanza na kukamilisha ujenzi wa 
barabara na reli ili kupunguza 
msongamano wa magari katika 
jiji la Dar es Salaam:- 

 

39(g)(i) Kukamilisha ujenzi  
   (Km. 80.1) 

 

 (i) Mbezi – Marambamawili – 
Kinyerezi - Banana (Km. 14.0) 

Ujenzi wa kipande cha barabara 
kuanzia Kifuru hadi Kinyerezi, 
chenye urefu wa Km. 4 ambayo 
ilikamilika Agosti, 2016 na ujenzi 
wa Km. 4 kati ya Km. 6.1 kutoka 
Mbezi Mwisho hadi Kifuru 
unaendelea na umefikia asilimia 
50. 

 (ii) Tangi Bovu - Goba (Km. 5.2 
kati ya Km. 9.0); 

Barabara ilikamilika Agosti, 
2016. 

(iii) Kimara Baruti – Msewe – 
Changanyikeni (Km. 2 kati ya 
Km. 2.6) 

Ujenzi unaendelea na umefikia 
asilimia 43. 

(iv) Kimara Kilungule - External 
Mandela road   (Km. 8.8 kati 
ya Km. 9.0); 

Ujenzi umekamilika kwa Km. 3.  

(v) Kigogo Round About – 
Bonde la Msimbazi - 
Twiga/Msimbazi Jct ( Km. 0.5 
kati ya Km. 2.7) 

Ujenzi wa barabara hii kwa 
kiwango cha lami umekamilika.  

(vi) Tabata Dampo – Kigogo    
(Km. 1.6 kati ya Km. 2.25) 

Barabara hii imekamilika.  

 (vii) Kibamba – Mlonganzila 
(Km. 8 kati ya Km. 12.0) 

Ujenzi wa Km. 4 za lami umekamilika. 
Awamu ya pili itahusisha ujenzi wa 
Km. 8 zilizobaki kulingana na 
upatikanaji wa fedha 

39(g)(ii) Kuanza ujenzi (km 58.8)   

 (i) Upanuzi wa Barabara ya 
Mwai Kibaki (Morocco – 
Kawe Round. about) na 
Garden Road (Km. 9.1).  

Ujenzi wa daraja la Mlalakuwa 
unaendelea. Upanuzi wa barabara 
uko katika hatua ya kumpata 
Mkandarasi 

(ii) Banana - Kitunda - Kivule Kazi za ujenzi zinaendelea kwa 
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– Msongola (Km. 14.7). sehemu yenye urefu wa Km. 3.2. 

(iii) Ardhi - Makongo – Goba 
(Km. 9). 

Ujenzi wa barabara hii (sehemu ya 
Goba – Makongo Km. 4) umefikia 
asilimia 20. 

(iv) Upanuzi wa barabara ya 
Uwanja wa Ndege (JNIA) 
– Pugu (Km. 8).  

Mradi utatekelezwa chini ya BRT II. 

(v) Upanuzi wa barabara ya 
Mbagala – Kongowe – 
Mwandege (Km. 4).  

Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri zimeanza. 

(vi) Banana - Kitunda - Kivule 
– Msongola (Km. 14.7). 

Kazi za ujenzi zinaendelea kwa 
sehemu yenye urefu wa Km. 3.2. 

(vii) Ardhi - Makongo – Goba 
(Km. 9). 

Ujenzi wa barabara hii (sehemu ya 
Goba – Makongo Km. 4) umefikia 
asilimia 20. 

(viii) Upanuzi wa barabara ya 
Mbagala – Kongowe – 
Mwandege  (Km. 4).  

Taratibu za kumpata Mhandisi 
Mshauri zimeanza. 

(ix) Upanuzi wa barabara ya 
DSM Port – TAZARA – 
Uwanja wa Ndege (JNIA) 
– Pugu (Km. 14). 

Mradi utatekelezwa chini ya BRT II. 

 Kuanza ujenzi wa 
miundombinu ya mradi wa 
mabasi yaendayo haraka (BRT) 
Awamu ya Pili (II) na Tatu (III) :- 

 

 (x) Awamu ya II: Barabara ya 
Kilwa na Kawawa (19.3) 

Mradi huu uko katika hatua ya 
ununuzi. 

(xi) Awamu ya III: Barabara za 
Nyerere, Uhuru, Bibi Titi 
Mohamedi na Azikiwe (23.6) 
 

 

Mradi huu uko katika hatua ya 
ununuzi. 

 
39 (h) 

 
Miradi ya Kupunguza    
Msongamano katika  Majiji na 
miji mingine yenye jumla ya 
km 102 kama ifuatavyo:- 

 

 (xii) Usagara – Kisesa 
(Km. 17), Mwanza 

Utekelezaji wa barabara hii ni asilimia 
82. 

(xiii) Shabiby Arusha road 
Round about (Km.1.6) 
(Dodoma) 

 

Mradi uko katika hatua ya ununuzi. 
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(xiv) Uyole – Songwe (Km. 
40)(Mbeya) 

Usanifu wa kina umekamilika. 

2.7.2 Vivuko 

(xv) Kuanza ujenzi wa 

kivuko kipya cha  

Rugezi –  Kisorya 

Mkoani Mwanza 

Serikali inaendelea na taratibu za 

ununuzi wa kivuko kipya  cha Rugenzi 

– Kisorya. 

 (xvi) Kuanza ujenzi wa 
kivuko kipya cha  
Pangani –  Bweni 
Mkoani Tanga 

Serikali imekamilisha ujenzi wa kivuko 
kipya cha Pangani (MV Tanga)  
chenye uwezo wa kubeba Tani 50, 
magari madogo 6 na abiria 100 
mwezi Septemba, 2016.   
 

(xvii) Upanuzi wa Jengo la 
abiri wa kivuko cha 
Magogoni – 
Kigamboni upande wa 
Kigamboni; 

Mkandarasi kwa kazi ya upanuzi wa 
jengo la abiria upande wa Kigamboni 
ameshapatikana na mkataba 
umesainiwa.  
 

(xviii) Kuanza ujenzi wa 
kivuko kipya cha 
Magogoni – 
Kigamboni 

Ujenzi wa kivuko kipya cha Magogoni 
– Kigamboni (MV Kazi) chenye uwezo 
wa kubeba Tani 170 sawa na magari 
22 na abiria 800 umekamilika mwezi 
Juni, 2017 na kimeanza kufanya kazi.  
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2.7.3 Usafiri wa Anga 

 

 

 

41(a) Kukamilisha ujenzi wa awamu ya 
kwanza ya Jengo la Tatu Abiria 
(Terminal III) katika Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNIA) na kuanza ujenzi 
wa awamu ya Pili ya Jengo la 
Tatu Abiria la JNIA 

Ujenzi wa jengo umekamilika kwa 
asilimia 66. Kazi zilizokamilika ni 
ujenzi wa jengo (Superstructure) na 
ujenzi wa kuta za ndani (Partition 
walls) pamoja na ujenzi wa paa 
awamu ya kwanza. Kazi 
zinazoendelea nyingine zinaendelea 

41(c) Kuanza na kukamilisha ujenzi wa 
Viwanja vya Ndege vya 
Shinyanga na Sumbawanga kwa 
kukarabati barabara ya kutua na 
kuruka ndege kwa kiwango cha 
lami. 

Mikataba ya Wakandarasi kwa ajili ya 
ujenzi na mkataba wa Mhandisi 
Mshauri kwa ajili ya usimamizi wa 
ujenzi wa viwanja hivi 
imekwishasainiwa.  

41(d) Kujenga na kukamilisha awamu 
ya pili ya Viwanja vya Ndege vya 
Tabora na Kigoma 

Ujenzi wa barabara ya pili ya kurukia 
na kutua ndege (runway), barabara 
ya maungio (taxiway) na maegesho 
(apron) ya ndege, ujenzi wa mifumo 
wa taa za kuongozea ndege (AGL) 
pamoja na mifumo ya mawasiliano ya 
kuongozea ndege (NavAids) 
vimekamilika kwa uwanja wa Tabora. 
Kwa uwanja wa ndege wa Kigoma, ya 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akizindua 
ndege mpya aina ya Bombadier Q400 katika uwanja wa Kimataifa wa Julius Kambarage Nyerere, 
Jijini Dar es Salaam  
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kumpata mkandarasi kutokana na 
kurudiwa kwa mchakato wa ununuzi 
inaendelea. 
 

41(e) Kuanza ujenzi wa kiwanja cha 
Ndege cha Msalato kwa kiwango 
cha Kimataifa 

Mkataba wa Mradi kwa ajili ya 
Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa 
Kina wa Kiwanja Cha Ndege cha 
Msalato umesainiwa tarehe 29 Juni, 
2017.  Aidha, katika mwaka 
2017/2018, Shilingi bilioni 3.5 
zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia. 

 Kukamilisha upanuzi wa kiwanja 
cha Ndege cha Mwanza hususan 
Jengo la abiria na kufikia 
kiwango cha kimataifa. 

Kazi zilizofanyika ni kurefusha njia ya 
kurukia ndege kwa asilimia 95; ujenzi 
wa jengo la waongoza ndege kwa 
asilimia 70; ujenzi wa jengo la kituo 
cha umeme kwa asilimia 80; ujenzi 
wa jengo la kupokea na kuhifadhi 
mizigo kwa asilimia 55; ujenzi wa 
eneo la maegesho ya ndege za 
mizigo pamoja na kiunganishi kwa 
asilimia 75; na umaliziaji wa uwekaji 
wa matabaka ya lami kwenye 
maegesho ya ndege za abiria 
umekamilika kwa asilimia 99.  

41(g) Kwa kushirikiana na sekta 

binafsi, kuendelea kuboresha 

huduma za usafiri wa anga kwa 

kuanza awamu ya pili ya mradi 

wa ujenzi, ukarabati na upanuzi 

wa Viwanja vya Ndege kumi na 

moja (11) vya mikoa 

vilivyofanyiwa upembuzi yakinifu 

na usanifu wa kina vya Lindi, 

Kilwa Masoko, Songea, Singida, 

Lake Manyara, Tanga, Iringa, 

Njombe, Simiyu, Musoma na 

Moshi. 

Katika mwaka 2017/18, Serikali 

imetenga fedha kwa ajili ya kuanza 

kazi za ukarabati na upanuzi katika 

viwanja vya ndege vya Iringa (bilioni 

3.76), Musoma (bilioni 3.85) na 

Songea (bilioni 3.66).  Vilevile, 

Shilingi bilioni 2 zimetengwa kwa 

ajili ya kazi za maandalizi ya viwanja 

vinane vilivyobaki.  

41(h) Kwa kushirikiana na sekta 

binafsi, kuendelea kuboresha 

huduma za usafiri wa anga kwa 

kuhamasisha uwekezaji wa 

Katika mwaka 2016/17, Serikali 

iliingia mkataba wa ununuzi wa ndege 

mpya 6 ambapo ndege mbili (2) aina 

ya Bombardier Dash 8 Q 400 ziliwasili 
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Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) 

ili kuimarisha huduma za Shirika 

la Ndege la Taifa.    

 

nchini Septemba, 2016 na 

zinaendelea kutoa huduma. Ndege 1 

aina ya Bombardier Dash 8 Q 400 

imekamilika na itawasili nchini wakati 

wowote. Ndege mbili (2) aina ya C - 

series na Boeing 787-8 Dreamliner 1 

zitakuwa zimeingia zote nchini ifikapo 

Juni, 2018.  
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39(g) (iv) Kuanza ujenzi wa reli ya 

usafirishaji wa abiria katika Jiji 

la Dar es Salaam.  

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

awali wa ujenzi wa njia mpya za reli 

kwenda maeneo ya Pugu, 

Mbagala/Chamazi, Luguruni/Kibaha na 

2.7.4 Huduma za Hali ya Hewa 

41(a) Huduma za Hali ya Hewa kuendelea 

kuboreshwa kwa kuanza ujenzi wa 

kituo kikuu cha utabiri wa hali ya 

hewa nchini.  

Kazi ya usanifu wa awali ilikamilika 

Mei, 2017. Ujenzi utaanza katika 

mwaka wa fedha 2017/2018 Mjini 

Dodoma. 

41(b) Huduma za Hali ya Hewa kuendelea 

kuboreshwa kwa kuendelea 

kuboresha huduma za hali ya hewa 

nchini ili kufikia kiwango cha 

kimataifa kwa kununua rada za hali 

ya hewa zisizopungua tano. 

Katika mwaka 2017/2018, Serikali 

imetenga Shilingi bilioni 6.2 kwa ajili 

ya ununuzi wa Rada ya Hali ya Hewa 

na vifaa mbalimbali vya hali ya hewa.  

 

2.7.5 Miundombinu ya Huduma za Reli 

 

 

 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 

John Pombe Joseph Magufuli, akipita katika mfano wa reli 

ya Standard Gauge inayojengwa kutoka Dar es Salaam 

hadi Dodoma. 

 

Mafundi wa Kampuni ya Yapi Merkezi inayojenga Reli ya 
Kisasa (Standard Gauge), wakiendelea na kazi ya kujaza 
zege kwenye moja ya kalvati katika eneo la Kisarawe 
mkoani Pwani. 
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Bunju/Kerege ilianza Machi, 2015 na 

inatarajiwa kukamilika Julai, 2018.  

41(a)(i) Kwa kushirikiana na Sekta 
Binafisi kuanza ujenzi wa reli 
zifuatazo kwa kiwango cha 
Standard Gauge kutoka Dar 
es Salaam – Tabora – 
Kigoma/Mwanza.  

Ujenzi wa kipande cha Km. 300 kutoka 
Dar es Salaam hadi Morogoro 
utakaogharimu Shilingi trilioni 2.74 
umeanza na Mkataba wa kuanza ujenzi 
wa kipande cha Km. 412 kutoka 
Morogoro hadi Dodoma (Makutopora) 
wenye thamani ya Shilingi trilioni 4.328 
umesainiwa. 

41(a)(ii) Kwa kushirikiana na Sekta 

Binafsi kuanza ujenzi wa reli 

zifuatazo kwa standard gauge 

kutoka Uvinza – Msongati 

(Burundi) na Isaka – Kigali 

(Rwanda).  

Kazi ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya 

ujenzi wa reli ya Uvinza – Musongati 

imekamilika. Serikali kwa kushirikiana na 

Serikali za Rwanda na Burundi 

zinaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya 

kugharamia mradi huo. 

41(a)(iii) Kwa kushirikiana na Sekta 

Binafsi kuanza ujenzi wa reli 

zifuatazo kwa standard gauge 

kutoka Mtwara – Songea – 

Mbamba Bay na matawi ya 

kwenda Mchuchuma na 

Liganga.  

Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

awali wa ujenzi wa reli ya Mtwara – 

Songea –Amerlia Bay (Manda) na 

matawi ya kwenda Mchuchuma na 

Liganga (Km. 1,000) kwa Standard 

Gauge ilikamilika Juni, 2016. 

41 (a)(iv) Kwa kushirikiana na Sekta 

Binafsi kuanza ujenzi wa reli 

zifuatazo kwa Standard 

Gauge kutoka Tanga – 

Arusha – Musoma 

Kazi ya usanifu wa kina wa njia ya Reli 

ya Tanga – Arusha imekamilika Mei, 

2015 na upembuzi yakinifu wa ujenzi wa 

reli mpya ya kutoka Arusha hadi Musoma 

(Km. 600) na matawi ya Engaruka (Km. 

53), Minjingu (Km. 35) na tawi kuelekea 

Dutwa (Km. 2.8) pamoja na reli ya 

Tabora – Mwanza (Km. 120) unaendelea. 

41(a)(v) Kwa kushirikiana na sekta 

binafisi kuanza ujenzi wa reli 

zifuatazo kwa Standard 

Gauge kutoka Kaliua – 

Mpanda – Karema. 

Kazi za Usanifu wa awali kwa ajili ya 

ujenzi wa reli ya Mpanda – Karema 

(Km.150) na Usanifu wa kina kwa ajili ya 

ujenzi wa reli ya Kaliua – Mpanda 

zinatarajiwa kukamilika Juni, 2018. 
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2.7.6  Usafiri wa Majini 

 

 

41(b) Kushirikiana  na  Sekta 

Binafsi, kuendelea kuboresha 

huduma za uchukuzi katika 

Bandari za mwambao kwa 

kukamilisha uboreshaji wa 

gati Na. 1 – 7 ili kuimarisha 

utoaji wa huduma katika 

Bandari ya Dar es Salaam.  

Kazi ya uboreshaji wa Bandari ya Dar es 

Salaam ikiwa ni pamoja na uongezaji wa 

kina katika gati Na. 1 hadi 7, ujenzi wa 

gati jipya la kushushia magari eneo la 

Gerezani Creek, kupanua na kuongeza 

kina cha lango la kuingilia meli na eneo la 

kugeuzia meli inaendelea. Mkataba wa 

ujenzi wa mradi ulisainiwa Juni, 2017 na 

Jiwe la Msingi la Upanuzi wa Bandari ya 

Dar es Salaam ambao utagharimu 

Shilingi bilioni 926.2 liliwekwa Julai 

2017  

41(d) Kushirikiana na Sekta Binafsi, 

kuendelea kuboresha huduma 

za uchukuzi katika bandari za 

mwambao kwa kuanza ujenzi 

wa bandari mpya za 

Bagamoyo na Mwambani 

Tanga. 

 

Serikali imepokea mapendekezo ya 

Kampuni ya China Merchants Port 

Limited (CMPort) ikishirikiana na State 

General Reserve Fund (Oman) kwa ajili 

ya ujenzi wa Bandari ya Bagamoyo. 

Hatua itakayofuata ni makubaliano kati 

ya Serikali na wawekezaji hao kuhusu 

utafutaji wa fedha za ujenzi wa bandari 

na miundombinu wezeshi. Aidha, taratibu 

Meli mpya iliyonunuliwa na Serikali ili iwahudumie 
wananchi katika Ziwa Nyasa 

 

Serikali iliahidi kuboresha huduma za usafiri wa majini. 

Wananchi wakiingia ndani ya kivuko cha MV Mafanikio 

mkoani Mtwara. 
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za kutafuta mkandarasi kwa ajili ya 

upanuzi wa Bandari ya Tanga ambao 

utagharimu Shilingi bilioni 16 

unaendelea.  

41(e) Kushirikiana  na  sekta 

binafsi, kuendelea kuboresha 

huduma za uchukuzi katika 

bandari za mwambao kwa 

kuanza na kukamilisha ujenzi 

wa magati manne  ya ziada 

katika Bandari ya Mtwara.  

Mkataba wa ujenzi wa awamu ya kwanza 

ya ujenzi wa gati moja lenye urefu wa 

mita 350 kwa ajili ya kuhudumia shehena 

mchanganyiko ulisainiwa tarehe 4 Machi, 

2017. Mkandarasi alikabidhiwa rasmi 

mradi tarehe 26 Mei 2017 na ujenzi 

unatarajiwa kukamilika Februari, 2019. 

Upanuzi huo utagharimu Shilingi bilioni 

130.  

41(f) Kushirikiana  na  sekta 

binafsi, kuendelea kuboresha 

huduma za uchukuzi katika 

bandari za mwambao kwa 

kukamilisha ujenzi wa Bandari 

ya Nyamisati ili kuboresha 

usafirishaji wa kwenda na 

kutoka Mafia.  

Upembuzi yakinifu wa mradi huu 

umekamilika. Mkataba kwa ajili ya ujenzi 

wa Bandari hii unatarajiwa kusainiwa 

Novemba 2017. Kazi za ujenzi 

zinatarajiwa kukamilika Juni, 2019.  

  

41(g) Kushirikiana na Sekta Binafsi, 

kuendelea kuboresha 

huduma za uchukuzi katika 

bandari za mwambao kwa 

kuendelea kuboresha Bandari 

ya Mwanza, upanuzi wa 

Bandari ya Musoma na ujenzi 

wa magati ya Ntama, 

Lushamba na Kyamkwikwi. 

 

(i) Upembuzi yakinifu na usanifu wa 

awali wa uboreshaji wa miundombinu 

ya bandari iliyopo Ziwa Victoria 

ulikamilika Aprili 2017 na hatua za 

kuwatafuta wakandarasi kwa ajili ya 

ujenzi wa bandari hizo unaendelea.   

(ii) Ujenzi wa gati la Ntama katika Ziwa 

Victoria ulikamilika Agosti, 2016. 

(iii) Ujenzi wa gati la Lushamba 

ulikamilika Julai 2016. 

(iv) Kazi ya kukarabati gati la Kyamkwikwi 

ilikamilika Agosti, 2016.  



 

69 

 

41(h) Kuendelea na uboreshaji wa 

miundombinu ya bandari za 

Ziwa Nyasa na Tanganyika ili 

kuimarisha huduma 

zitolewazo kwa kujenga 

magati ya Kagunga, Kasanga, 

Kibirizi, Itungi na Kiwira. 

 

(i) Kazi ya ujenzi wa gati la Sibwesa 

katika Ziwa Tanganyika ilianza 

Desemba, 2015 na inatarajiwa 

kukamilika Desemba, 2017. 

(ii) Ujenzi wa gati la Kibirizi katika ziwa 

Tanganyika umeanza Juni, 2017 na 

unatarajiwa kukamilika Julai, 2018. 

(iii) Ujenzi wa gati la Kagunga katika Ziwa 

Tanganyika ulikamilika Januari, 2017 

41(I) Kuboresha Mfumo wa 

Uondoshaji Mizigo katika 

Bandari ya Dar es Salaam 

kwa lengo la kuongeza 

kiwango cha utendaji kwa 

kuweka Mfumo wa “Electronic 

Single Window System” na 

kufunga mita za kupima 

mafuta. 

Mshauri Mwelekezi wa kuwezesha 

Mfumo wa TANCIS kutoa huduma za 

Electronic Single Window anaendelea na 

kazi chini ya usimamizi wa TRA.  Kazi hii 

ilianza kutekelezwa Agosti, 2016 na 

inatarajiwa kukamilika Desemba, 2017 na 

zabuni za ununuzi wa Mita ya kupima 

mafuta zimefunguliwa Septemba, 2017.   

41(j) Kujenga na kukamilisha meli 

mbili (2) za abiria na mizigo. 

Meli moja ya abiria na mizigo 

katika Ziwa Victoria na meli 

nyingine ya abiria na mizigo 

katika Ziwa Nyasa. 

Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) 

inatarajia kuingia mkataba na mkandarasi 

aliyeshinda zabuni ya ujenzi wa meli 

katika Ziwa Victoria (Kampuni ya M/S 

STX Engine Co. LTD kwa ubia na STX 

Offshore & Shipbuilding Co. Ltd) baada 

ya kukamilisha majadiliano. Mkataba huo 

unatarajiwa kusainiwa Oktoba, 2017 

Ujenzi wa matishari mawili (2) (Self 

Propelled Barges) yenye uwezo wa 

kubeba tani 1,000 kila moja katika Ziwa 

Nyasa ulikamilika Februari, 2017. Aidha, 

ujenzi wa Meli yenye uwezo wa kubeba 

abiria 200 na tani 200 za mizigo katika 

Ziwa Nyasa ulianza Juni, 2016 na 

unatarajiwa kukamilika Oktoba 2017.  
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2.8 Nishati 

  

 

 

 

 

 

Serikali inaimarisha na kuboresha uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme 

mijini na vijijini kwa kuzingatia Sera ya Nishati ya Taifa na Mpango Kabambe wa 

Kuendeleza Sekta ya Umeme wa mwaka 2009 – 2033. Maelezo ya kina juu ya 

mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na 9. 

Bangokitita 9: Mafanikio Katika Sekta ya Nishati 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli, akikagua ujenzi wa mitambo ya 
kuzalisha umeme kwa kutumia gesi, 

Kinyerezi Jijini Dar es Salaam 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe 
Joseph Magufuli na Rais wa Uganda Mhe. Yoweri Kaguta Museveni, 
wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kuweka jiwe la msingi la 
mradi mkubwa wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima, Uganda 

hadi Chongoleani, Tanga Tanzania.  

 

Serikali imeendelea na kazi ya kusambaza umeme 
vijijini. Mafundi umeme wakisimika nguzo za 
umeme katika wilaya ya Itilima, mkoani Simiyu 
chini ya mradi unaotekelezwa na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA). 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akioneshwa moja ya 

mifuniko ya transfoma za umeme na Meneja Mkuu wa kampuni 

ya kutengeneza transfoma za umeme ya TANELEC, Bw. Zahir 

Saleh (kulia). 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

43(a) Kuongeza uzalishaji wa 

Umeme ili kuhakikisha 

wananchi wanafikiwa na 

huduma hii, kulingana na Sera 

ya Nishati ya Taifa, kwa 

kutekeleza miradi iliyoainishwa 

kwenye Mpango Kabambe wa 

kuendeleza sekta ya Umeme 

(Power System Master Plan 

2009 – 2033) ili kukidhi 

mahitaji ya umeme nchini; 

kipaumbele kitatolewa katika 

rasilimali za makaa ya mawe, 

maji (hydro), gesi asilia na 

Nishati jadidifu (renewable 

energy) ambapo lengo ni 

kufikia MW. 4,915 mwaka 

2020 kutoka MW.1,308 

mwaka 2015 

Serikali inatekeleza Miradi mikubwa ya 

kuzalisha umeme ya Kinyerezi I na II 

ambayo kwa pamoja inatarajiwa kuzalisha 

Megawati 565 kwa kutumia gesi asilia kwa 

gharama ya Shilingi trilioni 1.2 na 

maandalizi kwa ajili ya miradi ya Kinyerezi 

III na IV ambayo itazalisha takribani 

Megawati 600 inaendelea. Vilevile, Serikali 

imeanza maandalizi ya ujenzi wa mradi 

mkubwa wa kuzalisha umeme wa maji wa 

Staglier’s Gorge ambao utazalisha 

Megawati 2,100.  

43(b)(i) Kukamilisha Mradi wa 

Backbone wa kV 400 

unaounganisha mikoa ya 

Iringa, Dodoma, Singida na 

Shinyanga wenye urefu wa 

Km.670 

Mradi huo Umekamilika tarehe 28 

Desemba 2016 kwa asilimia 100.  

43(b)(ii) Mradi wa Makambako – 

Songea wa kV 220, ambao 

unaunganisha mikoa ya Iringa, 

Njombe na Ruvuma Km.205. 

Malipo ya fidia yamekamilika na malipo ya 

awali kwa mkandarasi wa lot A. 

Usambazaji wa umeme kutoka Tulila 

wenye kV 33 umejengwa na unaingiza 

takribani MW.1.8 kutoka Tulila kwenda 

Songea. 

43(b)(iii) Mradi wa Kaskazini (North-
East) unaounganisha Mikoa 
ya Dar es Salaam, Tanga, 
Kilimanjaro na Arusha. Aidha, 
mradi    mwingine   ni    ule wa 

Serikali imeanza majadiliano kwa ajili ya 
kulipa wananchi watakaoathirika kwa 
kuendelezwa kwa mradi huu na tathmini ya 
kijamii na ya kimazingira imekamilika.  



 

72 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

North-West, ambapo 
unaunganisha Mikoa ya 
Mbeya, Katavi, Rukwa na 
Kigoma. 

43(c)(i) Kuendelea kuongeza bajeti ya 
Wakala wa Kusambaza 
Umeme Vijijini (REA) ili 
kuhakikisha upatikanaji wa 
umeme wenye uhakika. 

Mwaka 2017/18, Serikali imetenga Shilingi 
bilioni 667.48 ikilinganishwa na Shilingi 
bilioni 587.61 zilizotengwa katika Mwaka 
wa fedha 2016/17. 

43(c) (ii) Kukamilisha utekelezaji wa 
awamu ya pili ya Mpango 
Kabambe wa Kupeleka 
Umeme Vijijini (REA Turnkey 
Projects Phase II) yenye lengo 
la kuunganisha wateja 
250,000 utakapokamilika. 

Mradi wa Kabambe wa Umeme Vijijini 
Awamu ya Pili (REA Turn-key Projects 
phase II) umekamilika kwa asilimia 98. 
Jumla ya wateja 172,000 kati ya wateja 
250,000 wameunganishwa na kazi 
inaendelea. 

43(c) (iii) Kuanzisha REA (III) ambayo 

ina lengo la kuongeza wigo wa 

usambazaji umeme kutoka 

REA I na II zilipoishia; 

kufikisha umeme kwenye 

shule zote za sekondari, 

hospitali na vyanzo vya maji; 

kuongeza idadi ya vijiji 

ambavyo vinafikiwa na 

umeme; na maeneo yote 

ambayo si tija kwa TANESCO 

kuwekeza. 

Duru ya kwanza ya Awamu ya Tatu ya 

Mpango Kabambe wa Kusambaza Umeme 

ambayo imeanza itahusisha kupatiwa 

umeme kwa vijiji 3,559 na vijiji 

vitakavyosalia vinavyofikia 4,314 vitapatiwa 

umeme katika duru ya pili ya Awamu ya 

Tatu ikihusisha maeneo yaliyopo nje ya 

gridi. Pia, umeme utapelekwa katika 

maeneo ambayo hayakupatiwa katika 

awamu mbili za mwanzo pamoja na taasisi 

za elimu, afya na pampu za maji katika 

maeneo ya vijijini. 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

44 (a) Kuwezesha na kusimamia 

ujenzi wa miundombinu 

muhimu ya gesi asilia na 

mafuta nchini pamoja na 

kukamilisha Mpango 

Kabambe wa matumizi ya gesi 

asilia (Natural Gas Utilization 

Master Plan). 

Serikali imekamilisha ujenzi wa bomba la 

gesi asilia kutoka Mtwara hadi Dar es 

Salaam na zoezi la usambaziji gesi asilia 

kwa matumizi ya viwandani na majumbani 

linaendelea kutekelezwa ambapo viwanda 

zaidi ya 36 vimeshaunganishwa na 

huduma hiyo Jijini Dar es Salaam. Pia, 

Serikali imeridhia ujenzi wa bomba la 

mafuta ghafi kutoka Hoima Uganda hadi 

bandari ya Tanga -Tanzania.  Aidha, 

Mpango Kabambe wa Matumizi ya Gesi 

Asilia Awamu ya Kwanza imekamilika na 

maandalizi ya awamu ya Pili yanaendelea. 

 

44(b)  Kuhakikisha wananchi 

wanaopakana na 

miundombinu ya gesi na 

ambako bomba la gesi linapita 

wanashiriki na kunufaika na 

gesi. 

Kampuni za utafutaji na uchimbaji wa 

mafuta na gesi zinalipa tozo ya asilimia 0.3 

ya mapato kwa ajili ya maendeleo ya 

maeneo ambayo gesi inazalishwa. 

44(c) Kuwawezesha wananchi kwa 

ujumla washiriki na wanufaike 

na fursa zinazotokana na 

uchumi wa gesi.  

Maandalizi ya Kanuni mahsusi kwa ajili ya 

kusimamia ushiriki wa Watanzania katika 

sekta ya mafuta na gesi zimeanza 

kutumika tangu Mei, 2017.  

44(g) Kuendelea kusomesha vijana 

wa kitanzania katika ngazi 

mbalimbali za vyuo vikuu, 

VETA kulingana na mahitaji ya 

rasilimali watu katika sekta ya 

mafuta na gesi. 

Serikali kwa kushirikiana na nchi rafiki 

ikiwemo China imeendelea kutoa fursa za 

mafunzo kwa Watanzania kusoma shahada 

ya pili na ya uzamivu katika tasnia ya 

mafuta na gesi asilia. 

45(a) Kuzalisha umeme wa jua 

usiopungua MW. 180; 

Jotoardhi MW. 200 kwa 

kuzingatia uwezo uliopo wa 

Uhamasishaji wa wazalishaji wadogo wa 

umeme wa jua kwa kutumia gridi ndogo 

katika maeneo ambayo hayafikiwi na gridi 

ya taifa umeendelea ambapo hadi sasa 

kuna takribani MW. 10 zinazalishwa. Pia 
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

kuzalisha hadi MW. 5,000. kuna miradi mikubwa ya Kishapu –

Shinyanga MW. 150 unaotarajiwa 

kukamilika mwaka 2020 na Chuo Kikuu cha 

Dodoma MW. 55 unaotarajiwa kukamilika 

mwaka 2019 ambapo zote zipo katika 

hatua za utafiti wa awali. 

45(c) Kufanya tafiti ili kubaini na 

kupanga vyanzo mbadala kwa 

miaka ijayo ili kuepusha Taifa 

kukosa nishati ya umeme. 

Tafiti zimeendelea ambapo maeneo yenye  

fursa na  rasilimali  za  nishati jadidifu 

yamebainishwa. TANESCO imetengeneza 

Ramani za maeneo yanayofaa kwa 

uwekezaji.  
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2.9 Mawasiliano 

 

 

 

Serikali imeweka mipango na mikakati mbalimbali yenye lengo la kuinua sekta ya 

mawasilano ili kufikia maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Maelezo ya kina juu ya 

mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.10 

Bangokitita 10: Mafanikio Katika Sekta ya Mawasiliano 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

47 (d) Kuunganisha katika Mkongo 

wa Taifa wa Mawasiliano 

baadhi ya shule za msingi, 

shule zote za Sekondari, 

Ofisi    zote     za    Wakuu 

wa Wilaya/Polisi (OCD), 

Hospitali zote za Wilaya, 

Vyuo Vikuu vyote na Vituo 

vya Posta 65 ili kuweza  

kutumia fursa za TEHAMA 

hususan Elimu Mtandao, 

Maktaba Mtandao na Afya 

Serikali kwa kushirikiana na Kampuni ya 

VIETTEL hadi kufikia mwezi Septemba, 

2017 imefikisha Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano katika maeneo yafuatayo:- 

i) Ofisi za Halmashauri 117; 

ii) Vituo vya Posta   71; 

iii) Vituo vya Polisi  129; 

iv) Hospitali za Wilaya  90; 

v) Mahakama 27; na 

vi) Huduma ya intaneti bure kwa miaka 

mitatu katika Shule 425. 

Moja ya minara wa mawasiliano ya Kampuni ya Simu 

mkoani Katavi. 

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhe. Prof. 
Makame Mbarawa, akipewa maelezo juu ya mnara wa 

mawasiliano wa Kampuni ya Simu ya Halotel  
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IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

Mtandao. 

47 (f) Kufikisha huduma za 
mawasiliano ya Simu za 
viganjani kwa wananchi 
wote kupitia Mfuko wa 
Mawasiliano kwa wote 
(UCSAF) katika vijiji vyote 
vya Tanzania Bara na 
Zanzibar. 

(i) Kata 443 zenye uhitaji wa huduma 
za mawasiliano zimepata wazabuni 
wa kupeleka mawasiliano husika. 
Kati ya kata hizo 443, upelekaji wa 
mawasiliano umekamilika katika 
kata 391. Aidha, Kata 52 zilizobaki 
zinategemewa kufikishiwa huduma 
hiyo kabla ya mwisho wa mwaka 
2017. 

(ii) Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
pia umetoa zabuni ya kufikisha 
huduma ya mawasiliano katika kata 
75 zenye vijiji 154 ambazo 
zinatarajiwa kukamilika ifikapo 
mwezi Juni, 2018. Kutokana na 
mkataba ambao Serikali iliingia na 
Kampuni ya Viettel yakufikisha 
huduma ya mawasiliano katika vijiji 
4,000, Kampuni hiyo imeweza 
kujenga minara na kufikisha 
huduma ya mawasiliano katika vijiji 
3,069 ambapo vijiji 931 vilivyosalia 
vinatarajiwa kupata huduma mwaka 
2017/18.  

47 (g) Kuendelea kuweka mazingira 

bora ya ushindani kwenye 

Sekta ya Mawasiliano ili 

wananchi wengi waweze 

kumudu gharama za 

mawasiliano ya simu. 

 

(i) Serikali imenunua hisa zilizokuwa 
zinamilikiwa na Kampuni ya Bhart Airtel 
katika TTCL ili TTCL iweze kusimamia 
miundombinu ya kimkakati, kuhakikisha 
usalama wa mtandao, kujiendesha 
kibiashara na kumudu soko la 
ushindani. Hatua hii itaiwezesha TTCL 
kutoa huduma bora na kwa gharama 
nafuu. 
 
 

(ii) Gharama za huduma za mawasiliano 
hapa nchini zinapungua kadri Mkongo 
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wa Taifa unavyotandazwa katika 
maeneo mbalimbali hususani vijijini. 
Aidha, Serikali imeweka bei 
elekezi/ukomo ya huduma za 
mawasiliano ya mwingiliano 
(Inteconnection) ambayo inatakiwa 
izingatiwe na watoa huduma wote wa 
mawasiliano kati ya mtandao mmoja na 
mwingine.  

47 (i) Kuwalinda watumiaji wa 

simu za mkononi dhidi ya 

dhuluma, wizi na uhalifu wa 

mitandao. 

 

(i) Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 

2016 na Mkakati wake wa utekelezaji 

vinaelekeza kudhibiti dhuluma, wizi na 

uhalifu katika mtandao; 

 

(ii) Usimamizi wa Sheria ya Makosa ya 

Mtandao ya mwaka 2015 pamoja na 

Kanuni za Huduma za ziada za mwaka 

2015 umewezesha kwa kiasi kikubwa 

kudhibiti uhalifu wa mtandao. 

 

(iii) Maboresho ya  Mfumo wa Rajisi ya 

namba kwa kuunganisha katika mfumo 

wa Vitambulisho vya Taifa na usajili wa  

Vifaa vya Mawasiliano vya Mkononi 

(Central Equipment Identity Register – 

CEIR) vimesaidia kupunguza matumizi 

ya uhalifu kupitia mitandao; na   

 

(iv) Elimu inatolewa kwa wananchi kuhusu 

uhalifu katika mtandao na namna ya 

kubaini uhalifu katika mtandao, 

kuchukua tahadhari na kutoa 

malalamiko au taarifa; 

 

47(j) Kuongeza Idadi ya 

watumiaji mitandao 

(internet) kutoka milioni 9.0 

mwaka 2015 hadi kufikia 

Kutokana na Mkongo wa Taifa wa 

mawasiliano kuunganishwa kwenye 

maeneo mengi nchini, leseni kutolewa kwa 

kampuni zilizokidhi vigezo ili kutoa huduma 
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milioni 20.0 mwaka 2020. 

 

za Intaneti, na miundombinu ya 

kuwezesha upatikanaji wa huduma Intaneti 

ya kasi kote nchini kuboreshwa, matumizi 

ya intaneti yameongezeka kutoka 

watumiaji 9,000,000 mwaka 2015 na hadi 

watumiaji 19,862,525 mwaka 2016.   

 

2.10 Huduma za Afya  

 

 

 

 

 

Serikali imeendelea kutekeleza dhamira ya Chama cha Mapinduzi ya kuwa na 

wananchi wenye afya bora watakaoweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za 

kiuchumi kwa kuwapatia huduma bora za afya. Aidha, Serikali inaendelea kuongeza 

bajeti ya afya pamoja na kuhamasisha wananchi wajiunge na Mfuko wa Bima ya Afya ili 

waweze kupata huduma za afya wakati wote. Maelezo ya kina juu ya mafanikio 

yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na. 11. 

Bangokitita Na. 11: Mafanikio Katika Utoaji wa Huduma za Afya 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

50(a)(i) Lengo la kila kijiji kuwa na 

Zahanati, Kata kuwa na Kituo 

Vituo vya kutolea huduma za Afya 

vimeongezeka kutoka vituo 7,014 mwaka 

Muonekano wa mbele wa jengo la hospitali ya 
Taaluma na Tiba ya Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi shirikishi Muhimbili (MUHAS) lililopo 
kampasi ya Mloganzila. lililofunguliwa rasmi na 
Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli, akipata maelezo  kuhusu 
mashine ya kufanya uchunguzi (MRI) wakati wa 
ufunguzi wa  Hospitali ya Taaluma na Tiba ya Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi shirikishi Muhimbili iliyopo 

kampasi ya Mloganzila. 
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cha  Afya   na  Wilaya kuwa na 

Hospitali linaendelea 

kutekelezwa katika maeneo 

ambayo huduma hizi 

hazijakamilika pamoja na 

kujenga hospitali za wilaya 

katika wilaya zote mpya. 

2014/2015 hadi 7,284 mwaka 2016/17, 

sawa na  ongezeko la vituo 269. Aidha, 

Halmashauri mpya  na zile za zamani 

ambazo hazikuwa na hospitali zake za 

Wilaya sasa zimeanza kujenga hospitali za 

wilaya na ujenzi umefikia hatua mbalimbali 

kama ifuatavyo:- 

 
(i) Halmashauri ambazo tayari zimeanza 

ujenzi; 
Buchosa DC, Mbinga TC, Ilemela DC, 
Nanyumbu DC, Busokelo DC, Kaliua 
DC, Tabora MC, Uyui DC, Mvomero  
DC, Momba DC, Ruangwa DC, 
Shinyanga DC, Buhigwe DC, Morogoro 
MC na  Tunduma DC.  

 
(ii) Halmashauri ambazo ujenzi upo 

katika hatua za kupandisha hadhi 
Vituo vya Afya kuwa hospitali za 
Wilaya ni:- 
Ifakara TC (Kibaoni HC), Chalinze DC 
(Chalince HC), Nyang'wale DC 
(Khalumwa DC), Geita DC (Nzela HC), 
Kibaha DC (Mlandizi HC), Mtwara MC, 
Milele DC (Inyonga Disp), Madaba DC 
(Madaba HC), Musoma DC (Mrangi 
HC), Bunda TC (Manyamanyama HC), 
Nanyumbu DC (Dinyecha Disp.), 
Tarime DC (Nyamwaga Disp.), Mtwara 
DC na Nanguruwe (HC).   

 

(iii) Halmashauri ambazo zimetenga 
maeneo na kuanza  maandalizi ya  
ujenzi;  
Kigamboni MC, Nyasa DC, Bumbuli 
DC, Ushetu DC, Rorya DC, Tanganyika 
DC, Chemba DC, MC, Kalambo D, 
Buchosa DC, Moshi MC, Njombe DC 
na Longido. 

 

(iv) Halmashauri ambazo tayari zina 
hospitali zenye hadhi ya wilaya; 
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Ubungo MC (Kituo cha Sinza 
(Palestina) kilipandishwa hadhi), 
Makambako DC (Hospitali ya 
Makambako inaendelea kupanuliwa), 
Busokelo DC (wanatumia Itete 
Lutheran CDH), Butiama DC 
wanaendelea na upanuzi wa 
miundombinu na Songwe DC 
(wanatumia Mwambaniu DDH). 

50(a)(ii) Hospitali za Rufaa za Mikoa 
zinaendelea kuimarishwa na 
kukamilisha ujenzi kwa mikoa 
mipya na ile ambayo haina 
hospitali hizo. 

Mikoa mipya ya Simiyu, Geita, Njombe, 

Katavi na Songwe ilianzisha ujenzi wa 

Hospitali za Rufaa za Mikoa. Ujenzi upo 

katika hatua mbalimbali kama ifuatavyo:-  

 

(i) Mkoa wa Simiyu; 

Jumla ya  ekari 100 zimetengwa na 

jengo la OPD limefikia hatua ya 

kuezeka.  

(ii) Mkoa wa Katavi;  

Eneo lenye jumla ya ekari 243 

limetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

Hospitali ya Mkoa na tayari 

Mkandarasi yupo eneo la ujenzi kwa 

ajili ya hatua za mwanzo za ujenzi.  

(iii) Mkoa wa Geita;  

Eneo la ekari 103 limetengwa na  
ujenzi  umeanza.  

(iv) Mkoa wa Njombe;  

Eneo la ekari 70 limetengwa na 

ujenzi wa Hospital ya Mkoa  uko 

katika hatua ya kukamilika.  

(v) Mkoa wa Songwe; 

Eneo la ujenzi linaandaliwa na 

ramani ya jengo la OPD inaendelea 

kuandaliwa.  
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50 (a)(iii) Kuhamasisha sekta binafsi 

kuwekeza katika Sekta ya 

Afya kwa kupitia Sera ya Ubia 

Baina ya Sekta ya Umma na 

Binafsi (PPP). 

Serikali iliingia Mkataba na watoa huduma 

binafsi (Service Level Agreement) ili 

kupunguza ulazima wa Halmashauri 

kujenga vituo vipya vya huduma za afya 

sehemu ambapo kuna vituo vya Sekta 

Binafsi. Katika makubaliano hayo, ya 

Halmashauri 39 zinatumia Hospitali teule 

kama Hospitali za Wilaya. 

50(a)(iv) Hospitali za Rufaa za Kanda 

zitaendelea kuimarishwa na 

kujenga hospitali nyingine 

tatu kwa ajili ya Kanda ya 

Kusini, Kati na Magharibi.  

Awamu ya Kwanza ya jengo la Wagonjwa 

wa nje na Mapokezi pamoja na uzio wenye 

urefu wa Km. 2.7 la Hospitali ya Mtwara 

kwa ajili ya Kanda ya Kusini limekamilika. 

Kwa upande wa hospitali ya kanda ya 

magharibi ambayo itajengwa Tabora, 

Shilingi milioni 100 zimetengwa kwenye 

bajeti ya 2017/18 kwa ajili ya hatua za awali 

za ujenzi wa hospital hiyo. 

50(a)(v) Kudahili wanafunzi 15,000 

katika Vyuo vya Afya na 

Ustawi wa Jamii ifikapo 

mwaka 2020 ikiwa ni jitihada 

za kutosheleza mahitaji ya 

rasilimali watu katika sekta 

hii. 

Udahili wa wanafunzi tarajali wanaodahiliwa 

katika vyuo vya afya umeongezeka kutoka 

wanafunzi 13,002 mwaka 2015/16 hadi 

wanafunzi 13,632 mwaka 2016/2017. 

Aidha, katika mwaka 2016/2017, jumla ya 

wanafunzi 1,277 walidahiliwa kwenye 

Taasisi ya Ustawi wa Jamii ambapo 

wanafunzi 428 walidahiliwa katika ngazi ya 

Cheti, 375 ngazi ya Diploma, 422 ngazi ya 

Shahada na 52 ngazi ya Shahada ya Juu. 

50(a)(vi) Kukarabati, kujenga na 

kupanua miundombinu katika 

vyuo vya mafunzo ya afya na 

kushirikisha Sekta Binafsi 

katika uendeshaji wa vyuo. 

Katika mwaka 2016/17, vyuo 14 

vimeboreshewa miundombinu yake  na kati 

ya hivyo, vyuo 12 vimekamilika na 

kukabidhiwa kwa watumiaji. Serikali pia 

imenunua vifaa vya Maabara za vitendo 

kwa ajili ya kufundishia kwa vyuo 10 vya 

utabibu, uuguzi na ukunga. 

50(a)(vii) Kuajiri wataalamu zaidi wa 

afya kutoka ndani na nje ya 

Kati ya mwaka 2015/16 hadi 2016/17, jumla 

ya vibali vya ajira 3,408 vimetolewa kwa 
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nchi pamoja na kuboresha 

mazingira ya kazi kwa lengo 

la kuongeza ubora wa 

huduma za afya. Aidha, 

hospitali za wilaya 

zitaendelea kuimarishwa kwa 

kuzipatia madaktari, wauguzi, 

dawa na vifaa tiba vya 

kutosha. 

awamu mbili vikihusisha vibali vya 

madaktari 258 awamu ya kwanza na 

Awamu ya Pili vibali 3,150. Aidha, Serikali 

imeongeza bajeti ya dawa kutoka Shilingi 

bilioni 31 mwaka 2015/16 hadi kufikia 

Shilingi bilioni 260 mwaka 2017/18. Hadi 

mwezi Juni, 2017, asilimia 83 ya dawa 

muhimu zaidi (essential medical items) 

zinapatikana katika Bohari ya Dawa na hali 

ya upatikanaji wa dawa kwenye vituo kufikia 

mwishoni mwa mwezi Julai 2017 ni  

asilimia 86.3. 

50(a)(ix) Kujenga nyumba za 
watumishi karibu na vituo vya 
kutolea huduma. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau 

wakiwemo Taasisi ya Benjamini Mkapa 

kupitia ufadhili wa Mfuko wa Dunia (Global 

Fund) imeendelea na awamu ya pili ya 

ujenzi wa nyumba 200 za watumishi katika 

Mikoa 9 ya Kigoma, Mwanza, Shinyanga, 

Geita, Kagera, Tanga, Manyara, Pwani na 

Simiyu. Ujenzi wa nyumba 132 

umekamilika na ujenzi wa nyumba 68 

unaendelea. Kukamilika kwa nyumba hizo 

kutaongeza idadi ya nyumba za watumishi 

zilizojengwa kupitia mradi huu na kufikia 

nyumba 480 katika maeneo yenye 

mazingira magumu. 

50(b)(i) Kuwagawia wananchi 

22,360,386 vyandarua 

vyenye viuatilifu bila malipo. 

Katika kipindi cha mwaka 2015/16 hadi 

2016/17, Serikali ilisambaza vyandarua 

27,189,572 (sawa na asilimia 122 ya lengo) 

vyenye viuatilifu na kuvigawa bure kwa 

wananchi katika mikoa 23.  

50(b)(ii) Kutekeleza mpango wa 

upuliziaji wa viuatilifu ukoko 

katika kuta za nyumba ili 

kuua mbu wanaoeneza 

malaria katika Mikoa ya 

Kigoma na Lindi. 

Upuliziaji  wa dawa yenye viatilifu ukoko 

ndani ya nyumba ulifanyika katika mikoa ya 

Kanda ya Ziwa  ambayo ina maambukizi 

makubwa zaidi ya malaria hapa nchini 

ambayo ni (Kagera, Mwanza, Mara na 

Geita).  
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50(b)(iv) Kununua na kusambaza 

dawa za malaria katika vituo 

vyote vya kutolea huduma 

nchini. 

Katika mwaka 2015/16 hadi 2016/17, dozi 

37, 181,550 za dawa mseto na vitepe vya 

mRDT milioni 33 vilinunuliwa na 

kusambazwa katika vituo vya kutolea 

huduma za afya nchini.  

50(c) Kuimarisha upatikanaji wa 

huduma za dharura na za 

kawaida kwa wagonjwa 

kupitia vituo vya huduma za 

afya nchini. Huduma hizo ni 

pamoja na magonjwa ya 

saratani, mishipa ya fahamu, 

mapafu, figo, huduma za 

magonjwa ya moyo, upasuaji 

mbalilmbali ikiwamo upasuaji 

wa mifupa. 

Huduma za Dharura 

Watoa huduma  wamepewa mafunzo ya 

kutoa huduma wakati wa dharura na maafa 

pamoja na kuandaliwa Mwongozo wa 

kufundushia timu za dharura, Mwongozo wa 

kufanya mazoezi ya dharura katika sekta ya 

afya, Mpango wa Sekta ya Afya wa 

kukabiliana na maafa na dharura za aina 

zote, Mpango wa kudhibiti kipindupindu, 

Mpango wa kukabiliana na sumukuvu na 

Mwongozo wa kufundisha utoaji huduma 

kwa majeruhi wengi. Uratibu wa utoaji 

huduma za afya wakati wa dharura na 

maafa katika sekta ya afya umeboreshwa 

kwa kuanzishwa Public Health Emergence 

Operation Centres (PHEOC). 

  

Upatikanaji wa huduma nyingine za Afya 

wakati wa Kawaida (Pamoja na huduma 

za Kibingwa) 

Upatikanaji wa huduma zitolewazo katika 

hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

imeimarishwa  kama ifuatavyo: 

 

(i) Wodi 5 za ICU zinafanyiwa ukarabati 
utakaoongeza vitanda vya ICU 
kutoka 21 na kufikia 75. 
  

(ii) Mashine 14 za upasuaji (Diathermy 
Machines) na Mashine kubwa mbili 
(2) za utakasishaji vifaa 
zimenunuliwa. 
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(iii) Mashine ya CT-Scan mpya yenye 
uwezo wa “slice” 128 imenunuliwa.  
 

(iv) Mashine za ventilators, monitors na 

anaesthesia zimefanyiwa ukarabati. 
 

(v) Jengo kuu la upasuaji kwa mama 

wajawazito na jengo la upasuaji wa 

watoto linakarabatiwa. Ukarabati huo 

utaongeza vyumba vya upasuaji 6 na 

kufanya Hospitali iwe na jumla ya 

vyumba 19. 
  

(vi) Upanuzi wa jengo la kusafisha figo 

umefanyika ambao utaongeza 

vitanda 27 na kufikia jumla ya vitanda 

42 

 

(vii) Wataalamu saba (7) wamepelekwa 

nchini India kwa ajili ya mafunzo ya 

upandikizaji wa vifaa vya kusaidia 

kusikia (Cochlear Implants) kwa 

wagonjwa wenye matatizo ya kusikia.   

50(e) Kuunganisha hospitali za 

rufaa za Mikoa na Wilaya na 

hospitali nyinginezo kwenye 

mfumo wa matibabu mtandao 

(telemedicine).  

(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau 
imeanzisha kituo kinachotumia 
huduma ya tiba mtandao 
(telemedicine) kwenye Kijiji cha 
Ololosokwani kilichopo Wilaya ya 
Ngorongoro. Kituo hicho 
kimeunganishwa na  Hospitali ya 
Muhimbili na KCMC hivyo mgonjwa 
anaweza kutibiwa na daktari bingwa 
kutoka hospitali hizo.  

 
 
 

(ii) Serikali pia,  imeziunganisha 
hospitali za  Rufaa za Mikoa ya 
Morogoro, Lindi na Hospitali za 
Rufaa za Wilaya za Kilosa, Turiani 
(DDH), Nachingwea, Mafia, Nyangao 
(DDH) na Hospitali ya Taifa 
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Muhimbili kwenye Mfumo wa Tiba 
Mtandao. 

50(f) Halmashauri za Wilaya 

zitaelekezwa kutenga bajeti 

kwa ajili ya kununua vifaa vya 

kujimudu kwa lengo la 

kuwawezesha watu wenye 

ulemavu. 

 

Katika mwaka 2016/2017, Halmashauri 
zilitenga na kutumia Shillingi milioni 68.7 
kuwezesha watoto 3,535 wenye ulemavu 
wa ngozi kwa kuwapatia chakula, matibabu 
na uchunguzi wa kiafya. Katika mwaka 
2017/2018, Halmashauri zimetenga 
Shilingi milioni 247 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa vya kujimudu kwa walemavu. 
 
 

50(g) Bohari ya Dawa itakamilisha 

ujenzi wa maghala ya kisasa 

ya kuhifadhia dawa katika 

Mikoa ya Tanga, Tabora. 

Mtwara na Dar es Salaam. 

Serikali itaendelea 

kushirikisha Sekta Binafsi 

kuwezesha upatikanaji wa 

dawa pale zinapokosekana 

katika Bohari ya Dawa kwa 

kuongeza Washitiri Binafsi 17 

katika mikoa tisa kwa ajili ya 

ununuzi wa dawa pale 

ambapo hazipo Bohari ya 

Dawa. 

Bohari ya Dawa (MSD)  imekamilisha ujenzi 

wa maghala ya kisasa ya kuhifadhia dawa  

katika Mikoa ya Tanga na Tabora..   

50(I) Kuunganisha mifumo ya 

ukusanyaji na utoaji taarifa za 

afya ili kufikia lengo la kuwa 

na mfumo mmoja 

unaokusanya na kutoa taarifa 

za afya nchini. Aidha, mfumo 

wa ukusanyaji taarifa kwa njia 

ya simu za mkononi 

utasambazwa nchi nzima. 

(i) Serikali inatumia mfumo wa 

Kielektroniki wa "District Health 

Information System (DHIS2)" 

kupokea takwimu za huduma za Afya 

kutoka vituo vyote vya Serikali, 

Mashirika ya Dini na Binafsi. Kwa 

sasa mfumo huu umeunganisha zaidi 

ya program 35 ambazo taarifa zake 

zinapatikana kwenye mfumo.  

 

(ii) Serikali pia,  imeanzisha matumizi ya 

mifumo ya Kielektroniki katika 
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kukusanya Takwimu kwa kutumia 

mfumo wa Government of Tanzania 

Hospital Management Information 

System (GoT- HoMIS) na electronic 

Medical Records (eMR) ambayo 

inasaidia watumishi kukusanya 

takwimu katika vituo vya kutolea 

huduma na kuziwasilisha 

kielektroniki ili kuziingiza katika 

mfumo wa DHIS2 kwa uchambuzi na 

matumizi katika ngazi mbalimbali.  

Aidha, mfumo wa matumizi ya simu 

za mkononi umeanza kutumika 

kutolea taarifa magonjwa ya 

milipuko. 

50(j) Kuweka utaratibu 

utakaowezesha wananchi 

kuwa na Bima ya Afya ili 

kumudu gharama za 

matibabu.  

Serikali inaandaa Mkakati wa Ugharamiaji 

wa Huduma za Afya ambao utawezesha 

kuwepo kwa Mfumo wa Bima Moja ya Afya 

kwa wananchi wote, ili  kufikia lengo la 

Serikali la afya kwa watu wote (universal 

health coverage).  

 

Hadi kufikia mwezi Juni  2017, idadi ya 

watanzania waliokuwa wamejiunga na 

mfuko wa Bima ya Afya imeongezeka 

kufikia asilimia 34 kutoka  asilimia 19 ya 

mwaka 2015. Uhamasishaji kwa wananchi 

walio katika sekta isiyo rasmi kujiunga na 

Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) unaendelea 

katika mikoa mbalimbali nchini. Pia, 

Waheshimiwa Wabunge wameingizwa 

katika utaratibu utakaowawezesha kupata 

huduma za afya kwa kupitia Mfuko wa Taifa 

wa Bima ya Afya. 

50(k) (i) Kununua mashine za mionzi 

(LINAC machine) kwa ajili ya 

tiba ya Saratani. 

(i) Serikali imekamilisha ujenzi wa jengo 

la “bunker” katika Taasisi ya Saratani 

ya Ocen Road ambapo mashine za 
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mionzi za LINAC pamoja na CT 

Simulator zitasimikwa. Usimikaji wa 

mashine hizo utakamilika Februari 

2018. 

(ii) Ujenzi wa kituo cha tiba za saratani 

awamu ya kwanza kati ya nne katika 

Hospitali ya KCMC inayojumuisha 

jengo la kliniki kwa ajili ya wagonjwa 

wa saratani na jengo la tiba ya dawa 

(Chemotherapy) imekamilika. Aidha, 

hospitali ya Rufaa Kanda ya Nyanda 

za juu Kusini – Mbeya imefanywa 

kituo cha tiba ili kuwezesha huduma 

hizo kutolewa katika kiwango 

kikubwa zaidi. 

50(k)(iv) Kuimarisha mtandao wa 

Hospitali za Taifa pamoja na 

Huduma za Ubingwa wa Juu 

zikiwemo zile za upasuaji wa 

moyo; huduma kwa 

wagonjwa wa saratani; 

upasuaji wa ubongo na 

mishipa ya fahamu na 

upasuaji kupitia tundu dogo 

kwa kutumia kifaa maalumu 

ikiwa ni pamoja na kuchuja 

damu na kupandikiza figo 

kwa wagonjwa wenye 

matatizo ya figo. 

Masuala makubwa yafuatayo yamefanyika: 

 

(i) Huduma za matibabu ya moyo -  

JKCI 

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 

(JKC) imewahudumia jumla ya 

wagonjwa wa moyo wanaotibiwa na 

kurudi nyumbani 37,199 mwaka 

2016/17 ikilinganishwa na wagonjwa 

24,570 waliopatiwa huduma hiyo 

mwaka 2015/2016; kufanya upasuaji 

wa moyo kwa wagonjwa 236; 

wagonjwa 608 kupatiwa matibabu 

maalum kupitia tundu dogo kwa 

kutumia mtambo wa kisasa ikiwa ni 

ongezeko la asilimia 190 

ikilinganishwa na wagonjwa 290 

waliohudumiwa katika mwaka wa 

fedha 2015/16.  Vilevile, JKCI 

ilifanya kambi 3 za upasuaji kwa 

kushirikiana na wataalam kutoka 
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Israel, Ujerumani  na Australia) na 

Serikali imewapeleka madaktari 9 

wa JKCI kwenye masomo ya juu 

katika fani ya moyo. 

(ii) Huduma za tiba ya mifupa na 

mishipa ya fahamu - MOI 
 

Taasisi ya MOI imeongezwa uwezo, 

ikiwemo Shilingi bilioni 13 katika 

mwaka 2016/2017 kwa ajili ya 

kukamilisha ujenzi wa Jengo la MOI 

Awamu ya Tano na ununuzi wa vifaa 

Tiba. Kutokana na uwezeshaji huo, 

Taasisi imewahudumia jumla ya 

wagonjwa 126,410; imeanza kutoa 

huduma ya upasuaji wa migongo ya 

watoto iliyopinda (paediatric scoliotic 

spine correction); kufanya upasuaji 

mkubwa kwa wagonjwa 496, 

ikijumuisha  wagonjwa 67 

waliofanyiwa upasuaji wa nyonga, 

62 mgongo, 55 Ubongo, 262 watoto 

wenye vichwa vikubwa na watoto  50 

wenye mgongo wazi; na watoto 

2,200 walifanyiwa uchunguzi 

ambapo  watoto 250 walifanyiwa 

upasuaji kwa mafanikio na kutoa 

mafunzo kwa Madaktari wa upasuaji 

wa kawaida katika hospitali za rufaa 

za mikoa/kanda nchini katika kambi 

tiba zilizofanyika katika Mikoa 18.   

50(m) Kukamilisha ujenzi wa 

hospitali za Mloganzila, 

Mtwara na Benjamini Mkapa 

– Dodoma.  

Hospitali ya Rufaa Benjamin Mkapa – 

DODOMA imekamilika na kuanza kazi na 

kufunga mitambo ya uchunguzi wa 

magonjwa ikiwemo MRI, CT Scan, 

Mammgrapgh, General purpose X-ray, 

Flluroscopy, Utrasound, Dental unit na 

Dental X-ray machine. Vilevile, Hospitali ya 
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Mloganzila imekamilika na kufunguliwa  

mwezi Novemba, 2017.  

50(Q)(i) Kuzijengea uwezo Hospitali 

na Vituo vya Afya ili kutoa 

huduma kamili ya Afya ya 

Uzazi na Mtoto pamoja na 

upasuaji kwa mama 

wajawazito. 

Hadi sasa jumla ya vituo 106 kati ya vituo 

535 vya Serikali  sawa na asilimia 20 

vimejengewa uwezo wa kutoa huduma 

kamili ya Afya ya Uzazi na Mtoto. Aidha, 

Serikali  inaendelea kujenga uwezo kwa 

vituo 172 kwa kukarabati na kununua vifaa. 

Ukarabati wa vituo hivyo utawezesha jumla 

ya vituo 278 sawa na asilimia 52 ya vituo 

vyote 535 vya Serikali kutoa huduma za 

uzazi wa dharura ikiwemo upasuaji wa 

kutoa mtoto tumboni. 

50(Q)(ii) Kuanzisha Benki za Damu 

katika Mikoa itakayoanza 

kutekeleza mpango wa kutoa 

huduma kamili ya afya ya 

Uzazi na Mtoto. Vilevile, 

huduma za uzazi wa mpango 

zitapewa kipaumbele. 

Hadi sasa benki za damu za mikoa saba 

zimeanzishwa katika mikoa ya Dar es 

salaam, Lindi, Morogoro, Dodoma, Iringa, 

Kigoma na Shinyanga. Aidha, uanzishwaji 

wa benki hizo katika mikoa ya Mara na 

Kagera upo katika hatua za mwisho.  

50(Q)(iii) Kuzijengea uwezo zahanati 

na vituo vya afya katika 

Mikoa ya Mara, Mwanza, 

Geita, Simiyu na Kigoma 

kutoa huduma ya msingi ya 

dharura ya Afya ya Uzazi na 

Mtoto. 

Jumla ya watoa huduma za afya 1,061 

walipewa mafunzo ya huduma muhimu za 

dharura kwa matatizo yatokanayo na uzazi 

na watoto wachanga kutoka katika Mikoa ya 

Mwanza, Shinyanga, Dar es Salaam, 

Mtwara, Kagera, Lindi, Mara, Tabora, 

Morogoro, Iringa, Geita, Rukwa, Ruvuma, 

Njombe, Kigoma, Singida. 

50(Q)(v) Kuendelea kutekeleza 

mpango wa kutokomeza 

maambukizi mapya ya VVU 

kutoka kwa Mama kwenda 

kwa Mtoto. 

(i) Serikali inatekeleza Mpango wa kuzuia 
maambukizo ya VVU kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto (PMTCT) 
lengo likiwa ni kupunguza hadi asilimia 
4 ifikapo 2021. Hadi kufikia Mwaka 
2016, maambukizo ya VVU kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto yamepungua 
hadi kufikia asilimia 7.6  kutoka  
asilimia 26 ya mwaka 2011. 
 

(ii) vituo vinavyotoa huduma za afya ya 
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uzazi na mtoto vimeongezeka kufikia 
vituo 5,806, sawa na asilimia 94 
mwaka 2016 kutoka vituo vituo 5,063 
ambayo ni asilimia 86 mwaka 2015. 

 

(iii) Idadi ya akina mama waliokutwa na 
maambukizi walioanzishiwa dawa 
ARVs imeongezeka kutoka asilimia 90 
ya mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 
98 kwa mwaka 2016. 

 

(iv) Mfumo maalum (Mother Child Cohort 
Monitoring System) wa kuwafuatilia 
kina mama na watoto wao kwa pamoja 
wanapoanza dawa za ARVs hadi 
mtoto anapofikisha umri wa miaka 
miwili umeanzishwa. Mfumo umeanza 
kutumika katika mikoa ya Tabora, 
Tanga, Pwani, Mbeya, Morogoro na 
Dar es Salaam. Mafunzo kwa ajili ya 
watumishi kuwajengea uwezo wa 
kutumia mfumo huu katika mikoa yote 
yanaendelea. 

 

(v) Kati ya 2015 hadi Desemba 2016 
jumla ya wahudumu 660 ngazi ya 
Jamii na wasimamizi 147 kutoka mikoa 
14 yenye asilimia kubwa ya 
maambukizo ya VVU ya Dar es 
Salaam, Kagera, Mwanza, Mara, 
Shinyanga, Simiyu, Dodoma, Rukwa, 
Kilimanjaro, Iringa, Mbeya, Njombe 
Simiyu Ruvuma wamepata mafunzo ya 
kuboresha utendaji kazi wao.  
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 2.11 Elimu, Sayansi na Teknolojia 

 

 

 

 

Serikali ya Awamu ya Tano inatekeleza Mpango wa Elimu Bila Malipo kuanzia shule za 

msingi hadi sekondari. Hatua hiyo imesaidia kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi 

walioandikishwa. Serikali pia imeongeza juhudi katika kujenga maabara, kusambaza 

vifaa vya maabara na kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa Masomo ya Sayansi.  

Vilevile, bajeti ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu imeongezwa na idadi ya Wanafunzi 

wanaopata Mkopo wa Elimu ya Juu imeongezeka. Maelezo ya kina juu ya mafanikio 

yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.12. 

Bangokitita Na.12: Mafanikio Katika Sekta za Elimu, Sayansi na Teknolojia 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

47(a) Kuanzisha vituo vya ubunifu ili 

kukuza makampuni ya 

TEHAMA yanayoibukia kwa 

lengo la kuongeza ajira kwa 

vijana. 

(i) Mfuko Maalum wa Kuendeleza 

Ubunifu katika Mfuko wa Taifa wa 

Uendelezaji wa Sayansi na 

Teknolojia umeanzishwa. Vituo 

saba (7) vya ubunifu, sawa na 

asilimia 17.5 vimeanzishwa katika 

taasisi za Elimu ya Juu kwa mwaka 

2016/17. 

(ii) Serikali imeendesha mafunzo ya 

jinsi ya kuanzisha vituo vya ubunifu 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akiongozana na 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es salaam 
Prof. Rwekaza Mukandala wakati akiwasili 
kuzindua majengo mapya ya mabweni ya 
wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam eneo 
la Mlimani jijini Dar es Salaam.  

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akimuangalia mwanafunzi 
wa Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko mara baada ya 
kuzindua zoezi la usambazaji wa vifaa vya elimu maalum 
nchini vilivyonunuliwa na Serikali. 



 

92 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

kwa Taasisi saba (7) za Elimu ya 

Juu. Mafunzo haya yamewezesha 

kuanzishwa kwa atamizi 

(incubators) katika Vyuo Vikuu vya 

Tumaini (Kiota Hub), Taasisi ya 

Sayansi na Teknolojia ya Nelson 

Mandela, Sokoine (SUGECO), 

Dodoma na Zanzibar (SUZA). 

Katika mwaka wa fedha 2016/17 

Serikali imeanza kuendesha 

mafunzo ya kufungua atamizi 

zijulikanazo kama Virtual incubator 

katika Serikali za Mitaa, Manispaa 

na Majiji. Kazi hii imeanza katika 

mkoa wa Mwanza. 

(iii) Serikali imetoa mafunzo kwa 

wahariri 40 wa vyombo vya habari 

kwa ajili ya kuwaongezea ujuzi wa 

kuandaa taarifa za sayansi na utafiti 

katika namna ambayo watumiaji wa 

taarifa hizo wataelewa kirahisi. 

47(c) Kuendeleza matumizi ya 

teknolojia ya nyuklia katika tiba 

ya saratani na kuongeza vituo 

kutoka vituo viwili  vya sasa 

(OCRI na BMC) hadi sita  

vitakavyohudumia kanda 

mbalimbali nchini. Vituo vinne 

vitakavyoongezwa ni: Hospitali 

ya Rufaa Mbeya, Mnazi Mmoja 

(Zanzibar), KCMC pamoja na 

Dodoma. 

(i) Mashine  za  kuchunguza  na kutibu 

ugonjwa wa saratani 

zimeshasimikwa katika Hospitali ya 

Bugando (BMC) na Mafunzo kwa 

wataalamu katika Hospitali ya 

Bugando (BMC) yanatolewa. 

(ii) Kutokana na uhamasishaji wa 

Serikali kwa Sekta Binafsi, vituo 

viwili vya binafsi vinavyotoa huduma 

ya matibabu ya saratani kwa 

kutumia mionzi vimekaguliwa, 

kusajiliwa na kupewa leseni. Vituo 

hivyo ni “Besta Specialized 

Polyclinic” pamoja na Hospitali ya 
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Agha Khan vilivyopo Dar es 

Salaam.  

52 Serikali inasimamia Utekelezaji 
wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya mwaka 2014 kwa kuandaa 
mfumo, muundo na taratibu 
nyumbufu za kutoa Elimu ya 
Awali na Elimumsingi (1+6+4) 
bila malipo.  

Serikali ya Awamu ya Tano ilianza kutoa 

elimu bila malipo kuanzia shule za msingi 

hadi sekondari tangu Januari, 2016. 

Serikali ilianza kwa kutenga Shilingi bilioni 

18.77 kila mwezi kwa ajili ya kugharama 

elimu bila malipo. Mwezi Julai 2016, kiasi 

hicho kiliongezwa hadi kufikia Shilingi 

bilioni 23.868, na hivyo kufanya Serikali 

kutumia jumla ya Shilingi bilioni 465.6 

kugharamia elimu bila malipo hadi mwezi 

Agosti, 2017.   

52 (a)(i) Uandikishwaji rika lengwa la 

watoto wa Darasa la Elimu ya 

Awali unaongezeka kutoka 

asilimia 45 mwaka 2015 hadi 

100 mwaka 2020. 

Kwa kuanzia, walimu 16,129 

wanaofundisha Elimu ya Awali 

wamepatiwa mafunzo kazini yaliyolenga 

kuimarisha ufundishaji wa Stadi za 

Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). 

52(a)(ii) Uandikishwaji rika lengwa la 

watoto wa Darasa la Kwanza 

unaongezeka kutoka asilimia 

95 mwaka 2015 hadi 100 

mwaka 2020. 

(i) Idadi ya wanafunzi walioandikishwa 

Darasa la I imeongezeka kutoka 

1,568,378 mwaka 2015 hadi kufikia 

wanafunzi 2,120,667 mwaka 2016. 

(ii) Kwa mwaka 2016/2017, Serikali 

imefanya ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya madarasa na vyoo 

katika shule za msingi 142 kwa 

lengo la kuongeza uandikishwaji wa 



 

94 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

wanafunzi wa elimu ya awali na 

msingi. 

52(a)(iii) Uandikishwaji rika lengwa la 

Wanafunzi wa Kidato cha 

Kwanza unaongezeka kutoka 

asilimia 60 mwaka 2015 hadi 

asilimia 80 mwaka 2020. 

Wanafunzi waliofaulu Mtihani wa Elimu ya 

Msingi na kujiunga Kidato cha Kwanza 

wameongezeka kutoka 518,038 mwaka 

2015 hadi 538,826 mwaka 2016. 

52(b)(i) Asilimia 20 ya wahitimu wa 

Elimumsingi wanaendelea na 

masomo katika ngazi za 

Sekondari ya Juu na asilimia 

80 kuendelea na elimu au 

mafunzo ya ufundi katika ngazi 

ya Cheti, Stashahada au 

Shahada kulingana na sifa, 

vipaji au vipawa. 

(i) Shule zenye kidato cha tano 

zimeongezeka kutoka shule 276 

mwaka 2015 hadi shule 345 mwaka 

2017. Asilimia 15.4 ya wanafunzi 

waliohitimu Kidato cha Nne mwaka 

2015 walijiunga na Kidato cha Tano 

mwaka 2016. 

(ii) Idadi ya wanafunzi waliojiunga na 

mafunzo ya ufundi katika ngazi ya 

cheti, stashahada na shahada 

iliongezeka kutoka 117,067 mwaka 

2014/2015 hadi 125,004 mwaka 

2015/2016. 

52(b)(ii) Asilimia 80 ya wahitimu wa 

Elimu ya Sekondari ya Juu 

kujiunga na Elimu ya Juu ya 

Taaluma na asilimia 20 

kuendelea na Elimu ya Ufundi, 

katika ngazi ya cheti, 

stashahada au shahada 

kulingana na sifa. 

(i) Usajili wa Vyuo vipya binafsi vya 

Ufundi Stadi vipatavyo 30 

umefanyika. Hatua hii itaongeza 

uwezo wa Vyuo vya Ufundi kudahili 

wanafunzi wengi zaidi  

(ii) Chuo cha Ufundi Arusha, katika 

mwaka wa masomo 2016/17 

kimedahili jumla ya wanafunzi 

1,111. Kati ya hao wanafunzi 952 ni 

wa Ufundi Sanifu (Technicians), 

wanafunzi 119 ni wa Uhandisi 

(Engineers), na Astashahada 40. 
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52(b)(iii) Asilimia 70 ya wahitimu wa 

Elimu au Mafunzo ya Ufundi 

na Taaluma wanapata ajira 

kwa kujiajiri au kuajiriwa.  

Serikali imeanza kutekeleza Programu ya 
Kuongeza Ujuzi wa Kuweza Kuajiriwa au 
Kujiajiri (ISTEP) kuanzia Novemba 2015 
itakayowanufaisha watanzania 1,200 kwa 
kuanzisha Mashirikiano saba (7) 
(Institutional Partnership) kati ya Taasisi na 
Vyuo vya Canada pamoja na Taasisi na 
Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vya Tanzania ili kujenga 
uwezo wa kufundisha kwa umahiri stadi 
zinazohitajika katika Sekta za Uchimbaji 
wa Madini, Mafuta, Gesi na Sekta ya Utalii. 

52 (c ) Kudurusu na kuhuisha muundo 

wa mitaala ili elimu katika 

ngazi mbalimbali ikamilike kwa 

muda wenye tija na itilie 

maanani matokeo ya kusoma 

yenye kujenga ujuzi, maarifa 

ya kujitegemea, weledi na 

kuwawezesha wahitimu 

kumudu na kufanya kazi 

mbalimbali za kuajiriwa au 

kujiajiri. 

Serikali imepitia Mtaala   na   Mihtasari   ya 

Elimu ya Awali, Darasa la I –VI kwa lugha 

ya Kiswahili na Kiingereza na kuandaa 

Miongozo ya walimu wa Elimu ya Awali, 

Darasa la I –VI kwa lugha ya Kiswahili na 

Kiingereza ili kuhakikisha kuwa wahitimu 

wa ngazi hizo wanapata ujuzi na maarifa 

stahiki. Mihtasari ya Elimu ya Awali, 

Darasa la I na II na Darasa la II na IV 

imehuishwa kuendana na mtaala 

ulioboreshwa katika ngazi hizo.  

 

(i) Jumla ya mitaala 87 ya kada za 

Sayansi (Science and Allied 

Technology - SAT), Elimu (Teaching 

and learning facilitation - TLF), Afya 

(Health and Allied Science - HAS) na 

Biashara, Mipango na Utalii (Business 

Tourism and Planning - BTP) 

imehuishwa.  

 

(ii) Serikali imefanya uhakiki wa Mitaala 

15 ya Programu za mafunzo kutoka 

Vyuo vinne (4); imefanya uidhinishaji 

wa baadaye (post validation) mitaala 
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16 kutoka vyuo vitano (5) na kufanya 

uhakiki wa awali (pre-validation) wa 

mitaala 45 ya programu mbalimbali za 

mafunzo. Aidha, ufuatiliaji na tathmini 

katika vyuo 103 umefanyika ili 

kuangalia kiwango cha ubora wa 

elimu. 

52(d)i Kuhakikisha kuwa ufaulu wa 

mtihani wa kumaliza Elimu ya 

Msingi unaongezeka kutoka 

asilimia 57 mwaka 2015 hadi 

asilimia 90 mwaka 2020 na 

asilimia ya wanafunzi 

wanaoendelea na Kidato cha 

Kwanza kuongezeka kutoka 

asilimia 55.5 hadi asilimia 100. 

(i) Serikali imeimarisha Mfumo wa 

Udhibiti Ubora ndani ya Shule kwa 

kutoa mafunzo kwa Wakuu wa 

Shule za Msingi na Sekondari 

pamoja na mafunzo kuhusu 

usimamizi wa elimu katika ngazi ya 

shule kwa wajumbe 129,609 wa 

Kamati za Shule za Msingi zipatazo 

11,647. Aidha, Walimu wa Elimu ya 

Awali 16,129, Walimu 33,180 wa 

Darasa la I – II pamoja na Walimu 

32,053 wa Darasa la III na IV 

wamepewa mafunzo kuhusu 

ufundishaji wa KKK kati ya walimu 

205,166 wa elimu za msingi.  

(ii) Ufaulu katika Mitihani ya Kumaliza 

Elimu ya Msingi umeongezeka 

kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi 

kufikia asilimia 70.3 mwaka 2016. 

52(e)(ii) Programu tatu (3) au zaidi za 

mafunzo zinaanzishwa zenye 

kukidhi mahitaji na kuleta 

maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi kulingana na mahitaji 

ya kitaifa, kikanda na 

kimataifa. 

Katika mwaka 2016/2017, Maombi ya 

kuidhinisha programu mpya na kuhuisha 

106 yalipokelewa na kufanyiwa kazi. Kati 

ya programu hizo, programu 75 zimekidhi 

vigezo vya kuanza kufundishwa katika 

vyuo vikuu. Kwa mwaka 2016/17 

uanzishwaji wa programu mpya za 

mafunzo umeongezeka kwa asilimia 29.24. 

52(e)(iii) Kuhakikisha kuwa asilimia 70 

ya wahitimu katika ngazi zote 

(i) Serikali inaendelea na mkakati wa 

kukamilisha maabara tatu (3) za 
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wanakuwa katika mrengo wa 

Sayansi, Ufundi, Hisabati na 

Teknolojia. 

Sayansi katika kila shule.  Kwa sasa 

shule za Serikali zenye maabara ni 

2,141 kati ya 3,614 na zisizo za 

Serikali zenye maabara ni 1,075 kati 

ya 1,145. Aidha, Serikali imenunua 

na kusambaza vifaa vya maabara 

vyenye thamani ya Shilingi bilioni 

16.9 kwa Shule za Sekondari 1,696 

kwa ajili ya kuimarisha ufundishaji 

na ujifunzaji wa Masomo ya Sayansi 

kwa nadharia na vitendo. 

(ii) Mafunzo ya walimu 5,920 wa 

Sayansi na Hisabati ngazi ya 

Stashahada yanaendelea katika 

Vyuo vya Ualimu. 

(iii) Serikali ilitoa nafasi 219 za ajira kwa 

Mafundi Sanifu Maabara mwaka 

2017. Hadi kufikia Juni, 2017 

wameshaajiriwa Mafundi Sanifu 

Maabara 137. 

(iv) Chuo cha Ufundi na Teknolojia Dar 

es Salaam (DIT), Chuo cha Ufundi 

cha Karume Zanzibar (KIST) na 

Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 

vimeanzisha kozi mpya za fani ya 

Mafuta na Gesi, na Teknolojia ya 

mashine nzito za viwandani (Heavy 

Duty Equipment Engineering) 

zitakazosaidia ukuzaji wa viwanda. 

52(f)(i) Kuhakikisha kuwa uwiano wa 

kitabu cha kiada kwa 

mwanafunzi katika 

Elimumsingi unaongezeka 

kutoka 1:3 mwaka 2015 hadi 

1:1 mwaka 2020. 

Serikali imeandaa na kuchapisha vitabu 

vya kiada vya Sekondari Kidato 1 hadi 4 

vya Sayansi Jamii na Lugha nakala 

1,958,628; Vitabu vya Sekondari Kidato 

cha 5 – 6 nakala 151,055; Vitabu vya 

Darasa la I – II nakala 6,862,800; na 
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52(f)(ii) Asilimia 50 ya fedha za ruzuku 

ya uendeshaji wa shule 

zinatumika kuchapisha na 

kusambaza vitabu vya kiada. 

Vitabu vya Darasa la III nakala 6,818,181. 

52(g)(i) Asilimia 100 ya wahitaji wa 

mikopo kwa ajili ya kusomea 

fani ya udaktari wanapata 

mikopo. 

Kwa 2016/17, jumla ya wanafunzi 1,940 

waliodahiliwa katika fani za Udaktari na 

Sayansi za Afya walipatiwa mikopo. Nafasi 

zisizopungua 2,500 za mikopo zimetengwa 

kwa ajili ya wanafunzi watakaodahiliwa 

katika fani za Tiba na Afya katika mwaka 

wa masomo wa 2017/18. Kwa mwaka 

2016/2017 hadi mwaka 2017/18, kuna 

ongezeko la mkopo kwa asilimia 22.4 kwa 

ajili ya wanafunzi wanaosomea fani ya 

Udaktari. 

52(g)(ii) Ufadhili wa Nafasi 500 za 

masomo ya fani ya udaktari 

zinapatikana kila mwaka ili 

kupunguza pengo la uhaba wa 

madaktari nchini. 

52(g)(iii) Asilimia 100 ya wale wenye 

mahitaji maalumu, vipaji na 

vipawa watakaotambulika 

watapata fursa za kuendelea 

na masomo katika ngazi 

mbalimbali. 

(i) Jumla ya wanafunzi 44,546 wenye 

ulemavu wa aina mbalimbali 

walitambuliwa na kuendelezwa. Kati 

ya hao, wanafunzi 37,034 ni wa 

shule za msingi na 7,512, katika 

shule za sekondari. Aidha, Vifaa vya 

kielimu na visaidizi kwa ajili ya viziwi 

na wasioona vimesambazwa katika 

shule 213 za msingi na shule 22 za 

sekondari za wanafunzi wenye 

mahitaji maalum. 

 

(ii) Katika mwaka wa masomo 2016/17, 

idadi ya wanafunzi 2,756 wenye 

mahitaji maalum walipatiwa mikopo. 

Kati yao, wanafunzi 1,269 ni yatima, 

604 wenye mzazi mmoja, 660 

waliofadhiliwa na Taasisi mbalimbali 

katika elimu ya Sekondari na 223 

walikuwa wanafunzi walemavu. 

52(g)(iv) Shule moja maalumu ya 

Ufundi (Specialized Technical 

Shule za Sekondari za Serikali saba (7) za 

Ufundi zilizopo (Ifunda, Iyunga, Tanga, 
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Schools) au zaidi inaanzishwa 

kila Mkoa ambayo itadahili 

wanafunzi wenye vipaji 

mbalimbali na kuwaendeleza 

kwenye fani mbalimbali zenye 

tija kwa maendeleo ya Taifa. 

Mtwara, Moshi, Musoma na Bwiru Boys) ni 

miongoni mwa shule kongwe 

zinazofanyiwa ukarabati na Serikali, 

ambapo ukarabati katika shule ya 

Sekondari Iyunga umekamilika. Asilimia 14 

ya ukarabati kwa Shule 7 za ufundi 

umekamilika. 

52(h)(i) Asilimia 80 ya walimu 

wanaandaliwa na kutumia 

TEHAMA kufundishia katika 

ngazi zote. 

(i) Mafunzo kuhusu matumizi ya 

TEHAMA katika ufundishaji na 

ujifunzaji yametolewa kwa walimu 

2,229 wa Shule za Sekondari. 

Aidha, Shule za Serikali 50 ambazo 

ni vituo vya mafunzo kazini kwa 

walimu zina maabara ya kompyuta, 

TV Set na Projector kwa ajili ya 

kuwezesha ufundishaji kwa kutumia 

TEHAMA. Wakufunzi 70 walipatiwa 

mafunzo kupitia mradi wa majaribio 

ya kuimarisha ufundishaji wa 

masomo ya Sayansi, Hisabati na 

Kiingereza kwa kutumia TEHAMA 

katika shule 21 za sekondari na 

Mkataba kwa ajili ya ununuzi wa 

Kompyuta 400 kwa ajili ya Vyuo vya 

Elimu ya Ufundi umetiwa saini.  

 

(ii) Katika mwaka 2016/2017, Vyuo 40 

vya Elimu ya Ufundi vimepatiwa 

jumla ya kompyuta 400 kwa lengo la 

kuandaa walimu kutumia TEHAMA 

katika ufundishaji. 

52(h)(ii) Asilimia 70 ya taasisi zote 

zinazotoa elimu na mafunzo 

zinaunganishwa katika 

Mkongo wa Taifa. 

Vyuo vya Ualimu vyote 35 

vimeunganishwa na Mkongo wa Taifa.  
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52(j)(i) Uondokaji wa walimu, wakufunzi 

na wahadhiri unapungua kutoka 

wastani wa asilimia 0.8 mwaka 

2015 hadi asilimia 0.2 mwaka 

2020. 

(i) Shule za Sekondari 40 

zimejengewa nyumba za walimu 

zinazojitegemea na Shule 183 

zimejengewa nyumba sita (6) katika 

moja (6 in One) kwa lengo la 

kuweka mazingira mazuri ya kuishi 

walimu.  

 
 

(ii) Serikali kupitia MMES II imeweka 

miundombinu ya maji na umeme 

katika shule 792. Jumla ya shule za 

msingi 3,818 kati ya 17,174 na za 

sekondari 2,246 kati 4,759 

zimeunganishwa na umeme wa 

Gridi ya Taifa.  

52(j)(ii) Tatizo la uhaba wa walimu 

wapatao 24,000 wa masomo 

ya sayansi na hisabati kwa 

shule za Sekondari linapungua 

kwa kutoa mafunzo kwa 

walimu 5,000 wa masomo 

hayo kila mwaka. 

Mwaka 2017, nafasi za ajira zimetolewa 

kwa walimu 4,129. Hadi kufikia Juni 2017 

walimu 3,463 waliohitimu mwaka 2015 

wameajiriwa. Asilimia 69.3 ya walimu wa 

masomo ya Sayansi na Hisabati 

wameajiriwa kwa mwaka 2016/17. 

52(j)(iii) Idadi ya Wahadhiri 

wanaongezeka kutoka 

Wahadhiri 6,880 mwaka 2015 

hadi Wahadhiri 10,000 mwaka 

2020. 

Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga 

Shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya kusomesha 

Wahadhiri 100 kwa ngazi ya uzamili na 

uzamivu. Serikali imewezesha upatikanaji 

wa ufadhili wa wahadhiri 122 kusoma nchi 

za nje. 

52(k)(ii) Ujenzi wa Chuo cha Ufundi 

Stadi (VETA) cha Mkoa wa 

Kagera utafanyika. 

Ardhi ya kujenga Chuo hicho imepatikana 

katika eneo la Burugo, Wilaya ya Bukoba 

Vijijini. Utafiti wa stadi mbalimbali 

zitakazofundishwa chuoni umeshafanyika.  

52(k)(iv) Udahili katika vyuo vya Ufundi 

vya Kati unaongezeka kutoka 

wastani wa wanafunzi 30,000 

mwaka 2015 hadi wanafunzi 

Udahili katika vyuo vya kati umeongezeka 

kutoka wanafunzi 96,694 mwaka 2015/16 

hadi wanafunzi 111,958 mwaka 2016/17, 

sawa na ongezeko la asilimia 3.7 



 

101 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

285,600 mwaka 2020. 

52(k)(v) Udahili katika ngazi ya 

Shahada unaongezeka katika 

Vyuo vya Elimu ya Juu kutoka 

wastani wa wanafunzi 60,000 

mwaka 2015 hadi wanafunzi 

117,000 mwaka 2020. 

(i) Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 

iliongezeka kutoka 65,064 

(Wanaume 42,839 na wanawake 

22,225) mwaka 2015/2016 hadi 

kufikia wanafunzi 69,539 (wanaume 

42,180 na wanawake 27,359) ikiwa 

ni ongezeko la wanafunzi 4,475.  

 

(ii) Serikali imeongeza Bajeti ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu kutoka 

Shilingi bilioni 365 mwka 2015 

hadi Shilingi bilioni 483 mwaka 

2017 na kuwezesha idadi ya 

Wanafunzi wanaopata Mkopo wa 

Elimu ya Juu kuongezeka kutoka 

98,300 mwaka 2015 hadi wanafunzi 

125,000 mwaka 2017. 

52(n)(i) Mchango wa Sekta Binafsi 

katika kudahili wanafunzi 

katika Vyuo vya Ufundi ngazi 

ya kati unaongezeka kutoka 

asilimia 21 mwaka 2015 hadi 

asilimia 25 mwaka 2020. 

Vyuo vya elimu ya ufundi katika sekta 

binafsi vinavyotoa mafunzo ngazi ya kati 

kwa mwaka 2016 vimedahili jumla ya 

wanafunzi 39,024 kati ya Wanafunzi wote 

111, 958 katika Vyuo vya Elimu ya Kati. 

Udahili huo ni asilimia 34.8 ya udahili wote 

katika vyuo hivyo. 
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 2.12 Maji 

 

 

 

Serikali inatekeleza Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji kwa lengo la kuongeza 

upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama kwa wananchi wote hususan wale 

wanaoishi maeneo ya vjijini pamoja na usafi wa mazingira. Aidha, Serikali inajenga na 

kukarabati skimu za umwagiliaji za wakulima ili kuongeza uzalishaji na ufanisi wa 

matumizi bora ya rasilimali maji. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni 

kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.13. 

Bangokitita Na. 13: Mafanikio Katika Sekta ya Maji 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

54(a) 2.12.1 Maji Safi 

Kuboresha huduma ya maji 

vijijini kutoka asilimia 67.7 

mwaka 2015 hadi asilimia 85 

mwaka 2020. 

 

Hadi Septemba 2017, jumla ya miradi 

1,423 imekamilika na kufanya jumla ya 

vituo vya maji vilivyojengwa kwenye miradi 

kufikia 117,190. Vituo hivyo vina uwezo wa 

kuhudumia watu 29,297,500, sawa na 

asilimia 79.  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan, akimtwisha 
ndoo ya maji mkazi wa kijiji cha Mabama, wilayani 
Uyui, Tabora wakati akizindua mradi wa maji wenye 
thamani ya shilingi bilioni 29. 
 

 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa, akimtwisha ndoo 
ya maji Bi. Leonara Kibuno wa Kijiji cha Magingo, kata 
ya Mkongotema wilayani Songea mara baada ya 
kuzindua mradi maji. 
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54(b) Kuboresha huduma ya Maji 

Mijini. 

Serikali imeboresha huduma ya maji katika 

maeneo ya mijini kama ifuatavyo; 

 

(i) Kukamilisha miradi ya maji katika Miji ya 

Bukoba, Dodoma, Sengerema na Nansio 

(ii) Upanuzi wa Mitambo ya kuzalisha maji 

ya Ruvu Juu na Ruvu Chini, Ulazaji wa 

bomba kuu kutoka Mlandizi hadi Kimara 

na ujenzi wa bomba kuu kutoka Ruvu 

Chini hadi matanki ya Chuo cha Ardhi 

kwa Jiji la Dar es Salaam umekamilka 

Agosti, 2017.  

(iii) Ujenzi wa miradi katika Miji ya 

Sumbawanga, Lindi, Kigoma na Musoma 

inaendelea na ipo katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji;  

(iv) Miradi ya Maji katika Miji Mikuu ya Mikoa 

mipya ya Geita, Simiyu, Njombe, Katavi 

na Songwe inaendelea kutekelezwa. 

(v) Miradi ya maji katika Miji Mikuu ya 

Wilaya ya Simanjiro, Longido, Kilosa, 

Turiani, Mvomero, Gairo, Mafinga, 

Bunda, Chunya ipo katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji. 

 

(vi) Serikali imekamilisha upanuzi na 

ukarabati wa mtambo wa kuchuja na 

kutibu maji, Manispaa ya Tabora. 

54(c) Kukamilisha miradi mikubwa 

ya maji na kuhakikisha vijiji 

vyote vilivyopo kandokando 

ya miradi hiyo mikubwa 

vinanufaika.   

(i) Mradi wa kutoa Maji Ziwa Victoria 

kwenda Miji ya Igunga, Nzega, 

Sikonge na Tabora 

 

Ujenzi wa mradi huu umeanza  Agosti, 

2017 ambapo Wakandarasi watatu (3) 

wanaendelea na kazi. Mradi unatarajiwa 

kukamilika baada ya miezi 30.  
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(ii) Mradi wa kutoa maji kutoka mto 

Malagarasi kwa Miji ya Urambo, 

Kaliua na Nguruka 

 

Mtaalam Mshauri amewasilisha taarifa 

ya Upembuzi wa awali ambapo na sasa 

anaendelea na usanifu wa kina. Mradi 

ukikamilika utanufaisha wakazi wapatao 

607,086. 

 

(iii) Mradi wa kutoa maji kutoka Ziwa 

Victoria kupeleka katika Miji ya Mkoa 

wa Simiyu 

 

Upembuzi yakinifu wa mradi huu 

utakaonufaisha wakazi wapatao 

834,204 umekamilika na Mtaalamu 

Mshauri anaendelea na usanifu wa kina 

wa mradi. 

 

(iv) Mradi wa kutoa maji kutoka Ziwa 

Victoria kupeleka katika Miji ya Isaka 

na Kagongwa 

 

Serikali inatekeleza mradi wa maji 

kwenda katika Miji ya Isaka na 

Kagongwa kwa kutumia chanzo cha maji 

kutoka Ziwa Victoria kupitia bomba kuu 

la Kashwasa. Kwa sasa Wakandarasi 

wapo katika hatua za matayarisho ya 

kuanza ujenzi (mobilisation). 

 

(v) Mradi wa Maji Same-Mwanga-

Korogwe 

Mradi unatarajiwa kunufaisha jumla ya 

watu 438,931. Hadi sasa ujenzi wa 

chanzo cha maji, ujenzi wa mitambo ya 
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kuchuja maji, ujenzi wa bomba kuu la 

kusafirisha maji na ujenzi wa matangi ya 

kuhifadhi maji kabla ya kuyasambaza 

kwa watumiaji umefikia asilimia 43 na 

utakamilika Mei, 2018. Vilevile, ujenzi wa 

miundombinu ya usambazaji wa maji 

katika Mji wa Same wenye wakazi 

wapatao 97,400 umeanza tarehe 1 Juni, 

2017 na unatarajiwa kukamilika 

Septemba, 2019. 

54(d) Kupanua na kuboresha 

miradi ya maji ya kitaifa. 

(i) Mradi wa Kitaifa Chalinze: Awamu 

ya Pili ya Mradi wa Maji Chalinze 

ambao unatoa huduma ya majisafi 

katika vijiji 47 vilivyopo katika Mkoa 

wa Pwani (vijiji 42) na Morogoro 

(vijiji 5) imekamilika. Mradi huo 

unawanufaisha wakazi 197,648 wa 

Wilaya za Morogoro Vijijini, 

Bagamoyo na Kibaha.  

(ii) Mradi wa Maji Makonde: Serikali 

imekamilisha ukarabati wa visima 

virefu sita (6) eneo la Mitema na 

kufunga pampu katika visima hivyo. 

Kukamilika kwa kazi hizo 

kumeongeza uzalishaji wa maji 

kutoka lita milioni 7.4 hadi lita 

milioni 14.8 kwa siku na kuboresha 

huduma ya upatikanaji wa maji katika 

baadhi ya maeneo yanayohudumiwa 

na mradi huo.  

(iii) Mradi wa Maji Kutoka Ziwa Victoria 

hadi Miji ya Kahama na Shinyanga 

chini ya KASHWASA, Serikali 

imekamilisha kupeleka maji katika 

Miji ya Maganzo, Mwadui, Kolandoto 

na Kishapu. Ujenzi wa miundombinu 
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ya maji kwenda Miji ya Nzega, 

Igunga, Uyui na Tabora na vijiji 

vilivyopo kando kando ya bomba kuu 

kwa umbali wa kilomita 12 

unaendelea.  

(iv) Mradi wa Maji Maswa, Serikali 

inatekeleza mradi wa kujenga chujio 

la maji katika Mji wa Maswa 

litakaloweza kuchuja maji kiasi cha 

mita za ujazo 10,368 kwa siku, 

ambapo kwa sasa ujenzi umefikia 

asilimia 75. Jumla ya watu 111,669 

wa Mji wa Maswa na Vijiji 11 

watanufaika na mradi huo 

unaotegemewa kukamilika Desemba 

2017. 

54(e) Kuanzisha miradi ya ujenzi 

wa mabwawa katika mikoa 

yenye ukame. 

Serikali imefanya utafiti katika maeneo 

yenye ukame nchini na kubaini maeneo 

yanayofaa kujengwa mabwawa katika 

Halmashauri za Mlele, Bahi, Mpwapwa, 

Chemba na Sumbawanga. Usanifu wa 

Bwawa la Nsekwa umekamilika, na taratibu 

za kumpata Mkandarasi zinaendelea. 

55(d) Kuendelea kuhamasisha 

wananchi kuunda Jumuiya za 

Watumia Maji Vijijini katika 

Mabonde yote ya maji nchini 

ifikapo mwaka 2020 ili 

kuwashirikisha wananchi 

kikamilifu katika kupanga, 

kujenga, kuendesha na 

kumiliki miradi ya maji. 

(i) Serikali imeendelea kuelimisha, 

kuunda na kuimarisha Jumuiya za 

Watumia Maji ili ziweze kusimamia 

rasilimali za maji katika ngazi ya 

chini. Hadi sasa zipo jumla ya 

Jumuiya za Watumia Maji 103 kwa 

mabonde yote tisa (9). 

 

(ii) Serikali imetoa miongozo kwa 

watekelezaji wa Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Maji kuhusu 

namna bora ya kuunda, kusajili na 

kuvijengea uwezo Vyombo vya 
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Kijamii vya Watumiaji maji Vijijini 

(Community Owned Water Supply 

Organizations – COWSOs). Hadi 

kufikia Septemba 2017 jumla ya 

COWSO 2,285 zilikuwa zimeundwa 

na kusajiliwa. 

55(e) Kujenga na kukarabati 

Maabara za Maji kwa ajili ya 

kusimamia ubora wa maji 

nchini na kutoa taarifa za hali 

ya ubora wa maji kila mwaka. 

(i) Ujenzi wa Maabara ya maji Kigoma 
umekamilika na ukarabati wa jengo la 
Maabara Kuu ya Maji Dar-es-Salaam 
kazi imefikia asilimia 98. 
 

(ii) Ujenzi wa Maabara katika ofisi za 
Bonde la Mto Ruvuma umefikia 
asilimia 80 na kwa Ofisi za Mtwara na 
Songea ujenzi umefikia asilimia 40. 
 

(iii) Ujenzi wa Maabara katika Ofisi za 
Bonde la Ziwa Rukwa, Sumbawanga 
ni asilimia 60 na Mbeya ni asilimia 70. 

 

(iv) Ujenzi wa Maabara za Mwanza, 
Bukoba na Musoma umefikia asilimia 
90. 

 
(v) Kwa kipindi cha miaka miwili, jumla ya 

sampuli 14,776 zilikusanywa kutoka 
maeneo mbalimbali nchini na 
kuhakikiwa ubora wake kulingana na 
viwango vilivyowekwa kwa ajili ya 
kulinda afya za wananchi, ambapo 
sampuli 14,179 zilihakikiwa kwa ajili 
ya matumizi ya nyumbani na matokeo 
yalionesha kuwa asilimia 81 ya 
sampuli hizo zilikidhi viwango 
vinavyokubalika. Vilevile, sampuli 901 
za majitaka zilihakikiwa ubora wake 
kabla ya kumwagwa kwenye 
mazingira ili kudhibiti uchafuzi wa 
vyanzo vya maji na matokeo 
yalionesha kuwa asilimia 46 ya 
sampuli hizo hazikukidhi viwango 
vinavyokubalika na ushauri stahiki 
ulitolewa. 
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55(f) Kuziongezea uwezo wa 

kiutendaji taasisi  

zinazoshughulika na Sekta ya 

Maji ambazo ni Chuo cha 

Maji, Wakala wa Uchimbaji 

Visima na Ujenzi wa 

Mabwawa na Bohari Kuu ya 

Maji ili kuongeza ufanisi wa 

taasisi hizo. 

Taasisi za Sekta ya Maji zimeongezewa 

uwezo wa kiutendaji kama ifuatavyo: 

 

(i) Madarasa manne na viti 401 
vimeongezwa katika Chuo cha Maji 
na Mtandao wa TEHAMA (Local Area 
Network) umewekwa katika majengo 
yote ya chuo hicho na 
kimeunganishwa na Mkongo wa Taifa 
(Government Optic Fibre network). 
Pia vitabu 822 vilinunuliwa kwa ajili 
ya maktaba. 
 

(ii) Katika mwaka 2017/2018, jumla ya 
Shilingi 690,669,000 zimetengwa 
kwa ajili ya ununuzi wa Earth Moving 
Machines; Shilingi 300,000,000 kwa 
ajili ya kununua Geophysical 
Equipment     na Shilingi 
600,000,000 kwa ajili ya Ukarabati wa   
Mechanical Workshop. 
 

(iii) Serikali imejenga ukuta kuzunguka 
eneo lote la Bohari Kuu ya maji na 
imekarabati ghala moja kwa ajili ya 
kuhifadhi vifaa vya maji.  

55(g) Kuendelea kuimarisha ushiriki 

wa Tanzania katika matumizi 

endelevu na usimamizi bora 

wa rasilimali za majishirikishi. 

(i) Nchi za Tanzania na Malawi 

zimeanza utekelezaji wa Awamu ya 

Tatu ya Programu ya Utunzaji na 

Uendelezaji wa Bonde la Mto 

Songwe. 
 

(ii) Awamu ya pili ya Mradi wa Usimamizi 
na Hifadhi ya Mazingira ya Ziwa 
Victoria (Lake Victoria Environmental 
Management Project – LVEMP II) 
inatekelezwa na Serikali kwa pamoja 
na nchi za Burundi, Kenya, Rwanda 
na Uganda. Hadi Agosti 2017, miradi 
284 ya jamii yenye thamani ya Dola 
za Marekani 4,659,633.94 
imekamilika na kati ya hiyo, miradi 
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253 imefanyiwa tathmini na 
kukabidhiwa kwa Halmashauri 23 
zinazotekeleza miradi hiyo ambayo 
ipo katika mikoa ya Mwanza, Simiyu, 
Geita, Kagera na Mara kwa ajili ya 
uendelezaji.  

55(h) Kuweka mfumo madhubuti na 

endelevu wa utunzaji wa 

vyanzo vya maji na udhibiti 

wa uchafunzi wa vyanzo 

hivyo. 

Serikali inatekeleza Mpango Maalum wa 

Utunzaji na Uhifadhi wa Vyanzo vya Maji 

nchini katika Mabonde Madogo ya Ruvu 

Mkoani Morogoro na Zigi Mkoani Tanga. 

Jumla ya vyanzo vya maji 258 vimeainishwa 

katika Mpango wa utunzaji na uhifadhi wa 

vyanzo vya maji ambapo vyanzo tisa (9) 

vimetangazwa kwenye Gazeti la Serikali 

kuwa maeneo tengefu ya vyanzo vya maji; 

vyanzo vya maji 43 vimewekewa mipaka; na 

vyanzo 16 vipo katika hatua mbalimbali za 

kuwekewa mipaka. 

55(i) Kufanya tafiti za upatikanaji 

maji chini ya ardhi katika 

maeneo mbalimbali nchini ili 

kuendeleza rasilimali hiyo 

kwa matumizi mbalimbali. 

Utafiti wa kubaini maeneo ya maji chini ya 

ardhi umefanyika katika maeneo 211 

yakiwemo maeneo 15 katika Bonde la Kati, 

maeneo matatu (3) katika Bonde la Ziwa 

Nyasa, maeneo 22 Bonde la Ziwa Rukwa, 

maeneo 26 katika Bonde la Mto Rufiji na 

maeneo 145 katika Bonde la Mto Ruvuma 

na Pwani ya Kusini. 

55(j) Kuimarisha mtandao wa 
ukusanyaji takwimu za 
rasilimali za maji kwa ajili ya 
kupata taarifa sahihi za hali 
ya rasilimali za maji nchini ili 
kuwezesha mgawanyo mzuri 
wa maji na kupunguza 
migogoro baina ya watumia 
maji. 

Serikali imeimarisha mtandao wa ukusanyaji 

takwimu kwa kukarabati vituo 36 na kujenga 

vituo 12 vya hali ya hewa sehemu 

mbalimbali nchini. 

 

  

55(k) Kuanzisha Mfuko wa Maji wa 

Taifa (National Water 

Investment Fund) kwa ajili ya 

Mfuko wa Maji wa Taifa (NWIF) 

umeanzishwa kwa mujibu wa kifungu 44 cha 

Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa 
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kuharakisha ujenzi wa miradi 

nchini. 

Mazingira Na. 12 ya Mwaka 2009. Mfuko 

ulianza rasmi kutekeleza majukumu yake 

Februari 2016. Chanzo cha fedha kwa ajili 

ya Mfuko huo ni tozo ya Shilingi 50 kwa kila 

lita moja ya mafuta ya petroli na dizeli 

inayouzwa nchini. Fedha hizi ni kwa ajili ya 

kutekeleza miradi ya maji nchini. 

 
2.12.2 Majitaka  

55(a) Kuongeza kasi ya ujenzi wa 

miundombinu ya uondoaji 

majitaka nchini. 

Serikali inaendelea na ujenzi wa 
miundombinu ya majitaka katika miji 
mbalimbali nchini kama ifuatavyo:- 

(i) Imekamilisha usanifu wa mradi wa 
Majitaka katika Mji wa Musoma na 
mkandarasi wa kutekeleza mradi huo 
amepatikana.  

(ii) Imekamilisha usanifu wa mradi katika 
Mji wa Bukoba ambapo maandalizi 
ya kumpata  mkandarasi wa 
kutekeleza mradi pamoja na Mtaalam 
Mshauri atakayesimamia kazi za 
ujenzi yanaendelea. Ujenzi wa Mradi 
unatarajiwa kuanza  Desemba 2017. 

(iii) Serikali imekamilisha Mradi wa 
Uondoaji Majitaka katika Chuo Kikuu 
cha Dodoma pamoja na ujenzi wa 
mabwawa ya kutibu majitaka katika 
eneo la wastani wa hekta 108. 

(iv) Serikali imekamilisha usanifu na 
utayarishaji wa makabrasha ya 
zabuni kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
wa uondoaji majitaka katika Mji wa 
Singida. 

(v) Jiji la Dar es Salaam linatekeleza 
mradi wa uondoaji majitaka kwa 
gharama ya Dola za Marekeni 
milioni 89 ili kuongeza wastani wa 
huduma ya uondoaji majitaka kutoka 
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asilimia 10 hadi asilimia 30 mwishoni 
mwa mwaka 2017. Mradi huo 
utahusu upanuzi wa miundombinu ya 
majitaka kwenye maeneo ya katikati 
ya Jiji na ujenzi wa miundombinu 
mipya katika maeneo mbalimbali ya 
Jiji. Vilevile, mradi huo utahusisha 
ujenzi wa mitambo mitatu (3) ya 
kisasa ya kusafisha majitaka katika 
maeneo ya Jangwani, Kurasini na 
Mbezi Beach.  

(vi) Serikali imekamilisha usanifu na 
utayarishaji wa makabrasha ya 
zabuni kwa ajili ya ujenzi ya miradi 
wa uondoaji majitaka katika Miji ya 
Tanga, Tabora na Iringa. 

(vii) Mkandarasi anaendelea kukamilisha 
upanuzi wa mtandao wa Majitaka 
katika Manispaa ya Morogoro kwa 
gharama ya Shilingi milioni 494 na 
atakamilisha kazi hiyo Juni 2018. 

 

2.12.3 Umwagiliaji                                                                      

22(c)(v)  Kujenga, kukarabati na 

kuboresha skimu za 

umwagiliaji za wakulima 

wadogo na wa kati ili 

kuongeza uzalishaji na ufanisi 

wa matumizi bora ya 

rasilimali maji. 

(i) Ujenzi wa makinga maji matatu (3), 

usakafiaji wa mifereji yenye urefu wa 

mita 100 na ujenzi wa kivuko cha 

mifugo, katika skimu yenye hekta 290 

katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Mwanga ulioanza kutekelezwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 

umekamilika Julai 2017. 

 

(ii) Uchimbaji na usakafiaji wa mfereji 

mkuu wenye urefu wa mita 740 

ulioanza kutekelezwa mwaka wa 

fedha 2016/2017  umekamilika Julai 
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2017 katika skimu ya 

Hangangadinda yenye hekta 250 

katika Halmashauri ya Mji Mdogo wa 

Madaba. 

 
 

(iii) Usakafiaji wa mfereji mkuu wenye 

urefu wa mita 115 na ujenzi wa 

vigawa maji saba (7) katika skimu ya 

Igongwa yenye hekta 300 katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 

ulioanza kutekelezwa mwaka wa 

fedha 2016/2017 umekamilika August 

2017. 

 

(iv) Uchimbaji wa utoro wa maji (spilway) 

katika bwawa la Usoke Mlimani 

yenye hekta 200 katika Halmashauri 

ya Urambo ulioanza kutekelezwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 

umekamilika Julai 2017. 

 

(v) Serikali imeingia mkataba na Wakala 

wa Uchimbaji Visima na Mabwawa 

(DDCA) wa kukamilisha ujenzi wa 

utoro wa maji (spilway) katika bwawa 

la Dongobesh katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbulu. 

 

22(C)(viii) Kuijengea uwezo 

Tume ya Umwagiliaji ili 

iongeze kasi ya ujenzi wa 

miundombinu.  

Wataalamu saba wa umwagiliaji kutoka 

Kanda za Morogoro, Dodoma (Kati) na 

Mbeya walipata mafunzo juu ya ubainishaji, 

uandaaji, usimamizi na uendeshaji wa 

miradi ya umwagiliaji. Vilevile, vitendea kazi 

kama vile magari, kompyuta na GPS 

vilinunuliwa. 
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 2.13 Kuimarisha Muungano 

 

 

 

Katika jitihada za kuimarisha Muungano wetu, Serikali imetafutia ufumbuzi wa 

changamoto mbalimbali zinazoukabili kwa lengo la kudumisha amani, utulivu na 

maendeleo.  Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama 

yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.14. 

Bangokitita Na. 14: Kuimarika kwa Muungano 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan,   

akiongoza kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ kuhusu masuala ya Muungano mjini  

Zanzibar. 
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143(a) Kuendelea kuimarisha 

ushirikiano kati ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

(i) Serikali zote mbili zimeweka 

utaratibu wa Vikao vya Kisekta vya 

Ushirikiano kwa Wizara, Idara na 

Taasisi zisizo za Muungano ili 

kubadilishana ujuzi, utaalamu na 

uzoefu. Katika kipindi cha 

Novemba, 2015 hadi Septemba, 

2017, Sekta za Nishati, Maji, 

Utumishi na Utawala Bora, Viwanda 

na Biashara, Maliasili na Utalii, Afya 

na  Mazingira zilikutana. 

(ii) Ofisi ya Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano ilitembelea 

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, 

Zanzibar; Miradi mbalimbali 

inayotekelezwa na SMZ pamoja na 

Taasisi za Muungano zilizopo 

Zanzibar. 

(iii) Kamati ya Mawasiliano na Ardhi ya 

Baraza la Wawakilishi ilifanya ziara 

kwenye Taasisi za Muungano na 

zisizo za Muungano zilizopo 

Tanzania Bara kwa lengo la kujua 

utendaji kazi wa taasisi hizo. 

143(b) Kuendeleza mafanikio 

yaliyopatikana katika kuzipatia 

ufumbuzi changamoto 

zilizokuwepo kwa kuweka 

utaratibu wa kikatiba na 

kisheria wa kutatua 

changamoto zitakazojitokeza. 

Katika kipindi hiki kimefanyika kikao cha 

Makatibu Wakuu wa SMT na SMZ tarehe 

5 Januari 2017, Kikao cha Mawaziri wa 

SMT na SMZ tarehe 13 Januari 2017 na 

kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na 

SMZ chini ya Uongozi wa Makamu wa 

Rais tarehe 13 Januari, 2017. Kupitia vikao 

hivyo changamoto zimejadiliwa na ziko 

katika hatua mbalimbali za utekelezaji. 

Baadhi ya changamoto zinatafutiwa 

ufumbuzi ni za masuala ya fedha; masuala 
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ya ajira katika taasisi za Muungano na 

hoja ya utafutaji na uchimbaji wa mafuta 

na gesi asilia. 

143(c) Kuendelea kuweka mikakati 

ya pamoja ya kuimarisha 

uchumi katika pande mbili 

za Muungano hususan 

katika kubuni na kutekeleza 

miradi ya maendeleo kwa 

manuafaa ya pande zote. 

(i) Serikali imefuatilia utekelezaji 
wa miradi na programu za 
pamoja zinazotekelezwa katika 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Miradi hiyo ni 
pamoja na Mpango wa 
Kurasimisha Rasilimali na 
Biashara Tanzania (MKURABITA); 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tanzania Social Action Fund- 
TASAF III); Programu ya 
Kuendeleza Miundombinu ya 
Masoko, Uongezaji Thamani ya 
Mazao na Huduma za Kifedha 
Vijijini – MIVARF; na Mradi wa 
Usimamizi wa Uvuvi Kanda ya 
Kusini Magharibi mwa Bahari 
ya Hindi (South West Indian 
Ocean Fisheries Governance 
and Shared Growth-
(SWIOFISH). 

(ii) Programu ya TASAF III 
imekuwa na mafanikio kwa 
wananchi wa pande mbili za 
Muungano ambapo ruzuku 
zinazotolewa kwa walengwa 
zimewasaidia kupata mahitaji 
ya msingi yakiwemo ya 
chakula, mahitaji ya shule kwa 
watoto na miradi 
midogomidogo ya kujiongezea 
kipato. 

(iii) Programu ya MIVARF 

imetekelezwa kwa mafanikio 

kwa wananchi wa pande mbili 

za Muungano kwa kujenga 
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miundombinu muhimu ya 

masoko kuongezewa thamani 

ya mazao yao, kuwajengea 

uwezo na kuwaunganisha na 

masoko na huduma za fedha 

vijijini. Aidha, kwa maeneo 

yanayopitiwa na barabara 

zilizojengwa na programu hii, 

shughuli za kiuchumi 

zimeongezeka na hivyo 

kuongeza kipato kwa jamii. 

(iv) Mpango wa MKURABITA 

umeendelea na shughuli za 

kuandaa, kuongoza na 

kusimamia utekelezaji wa 

Mfumo wa Kitaifa wa Umiliki 

Rasilimali na Uendeshaji 

Biashara utakaoboresha 

sheria, kanuni na taratibu za 

kijamii. Mpango huu umekuwa 

na   faida   kwa  wananchi 

kwani wameweza kurasimisha 

rasilimali na biashara wanazomiliki 

na kuzitumia kupata mitaji na 

kuongeza kipato. 

(v) Mradi wa SWIOFish umeandaa 
Mwongozo wa Kitaifa wa 
Usimamizi Shirikishi wa 
Rasilimali za Uvuvi kwa lengo 
la kuimarisha usimamizi 
shirikishi wa rasilimali za uvuvi. 
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2.14 Utawala Bora na Demokrasia 

 

 

 

 

Serikali ya Awamu ya Tano imeendelea kuimarisha utawala bora na demokrasia kwa 

kupambana kwa dhati dhidi ya vitendo vya rushwa, ufisadi na uhujumu uchumi ili kutoa 

haki na huduma bora kwa wananchi na kutokomeza umaskini katika jamii yetu. 

Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika 

Bangokitita Na.15. 

Bangokitita Na. 15: Kuimarika kwa Utawala Bora na Demokrasia 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

145(a) Kuendeleza jitihada za 

kukuza, kulinda na kuhifadhi 

Haki za Binadamu na 

Utawala wa Sheria katika 

ngazi zote za uongozi. 

Kazi zilizotekelezwa hadi sasa ni pamoja 

na: 

(i) Kukamilisha tafiti juu ya Sheria 

zinazolinda Haki za Wazee, Haki za 

Walaji na Sheria zinazosimamia 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akiwaaga 
marais wastaafu wakati wa sherehe ya Uhuru wa Tanzania Bara tarehe 9 Desemba 2017 katika 
uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma.  
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 Usajili wa Matukio Muhimu ya 

Binadamu; 

 

(ii) Kupokea malalamiko yanayohusu 
uvunjaji wa haki za binadamu na 
ukiukwaji wa misingi ya utawala 
bora ambapo jumla ya malalamiko 
5,994 yalichunguzwa yakiwemo 
malalamiko mapya 336 na  5,658 ya 
zamani. Malalamiko 618 
yamefungwa na 5,376 yanaendelea 
na uchunguzi; 

 
(iii) Kugawa nakala 7,114 za 

machapisho yanayohusu, haki za 
binadamu na utawala bora kwa 
wananchi pamoja na kuendesha 
vipindi tisa (09) vya redio na 
televisheni vya elimu kwa umma 
kuhusu haki za binadamu na 
utawala bora.  



 

119 

 

 

145(c) Kuimarisha Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa (TAKUKURU) ili 

iweze kufanya kazi zake 

kwa ufanisi na pia 

kuanzisha Mahakama 

Maalumu ya Makosa ya 

Rushwa na Uhujumu 

Uchumi kwa lengo la 

kuharakisha uchunguzi na 

utoaji hukumu kwa makosa 

hayo. 

Mahakama Maalumu ya Makosa ya 

Rushwa na Uhujumu Uchumi 

imeanzishwa. Hadi Juni 2017, jumla ya 

mashauri thelathini (30) yalipokelewa 

ambapo mashauri nane (8) yamesikilizwa 

kwenye masjala ya Dar Es Salaam na 

Mashauri 22 yamesikilizwa katika masjala 

ndogo zilizopo kwenye kanda mbalimbali 

za Mahakama Kuu ya Tanzania. 

145(d) Kuimarisha mfumo wa utoaji 

haki kwa kufanya 

maboresho katika utendaji 

wa vyombo vya maamuzi 

ikiwemo Mahakama, Ofisi 

ya Mwendesha Mashtaka 

na Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu.  

Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na: 

 

(i) Kufanya Mapitio ya Sheria ya 

Ushahidi (Evidence Act), Sheria ya 

Usuluhishi (Arbitration), Sheria 

zinazohusiana na Ufilisi (The Legal 

Framework Relating to Insolvency), 

Mfumo wa Sheria Zinazosimamia 

Utoaji wa Mikopo na Usajili wa 

Dhamana (Establishment of 

Secured Credit Transactions and 

Collateral Registry) na  Sheria 

Zinazosimamia Mfumo wa Haki 

Jinai (Criminal Justice). Kazi hii 

inatakamilika Juni, 2018; 

 

(ii) Kufuatilia na kufanya tathmini ya 

Usimamizi na Ukaguzi wa shughuli 

za kimahakama katika mikoa sita 

(6) ya Dar es Salaam, Pwani, 

Singida, Tabora, Mwanza na Mara 

zikiwemo Mahakama za Mwanzo 

26; Mahakama za Wilaya 18 na 

Mahakama za Hakimu Mkazi 6; 
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(iii) Kusambazwa nakala 2,600 za 

Kitabu cha Mwongozo wa Ukaguzi 

wa Shughuli za Kimahakama katika 

ngazi zote za Mahakama nchini; 
 

(iv) Kuendelea na ujenzi wa Mahakama 

za Wilaya za Bagamoyo, 

Kigamboni,  Mkuranga na  

Mahakama ya Mwanzo Kawe; 
 

(v) Kukamilisha ukarabati mkubwa wa 

Mahakama Kuu na Mahakama ya 

Watoto Mkoa wa Mbeya.  

 

2.15 Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

 

 

 

 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akiwapungia mkono 
wananchi wakati akiingia uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, kwenye sherehe ya Uhuru wa Tanzania Bara 
zilizofanyika tarehe 9 Desemba 2017.  
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Serikali inaendelea kuimarisha vyombo vya ulinzi na usalama kwa kutekeleza mikakati 

mbalimbali: Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa 

katika Bangokitita Na.16. 

Bangokitita Na. 16: Kuimarika kwa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

2.15.1 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

146 Kuimarisha uwezo wa vikosi 
vya Zimamoto na Uokoaji 
kwa kuvipatia mafunzo na 
zana za kisasa za 
kupambana na matukio ya 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji limepatiwaa 
magari 18 ya kuzima moto, magari mawili 
ya uokozi, gari moja la kubebea wagonjwa 
pamoja na vifaa vya kuzima moto na 
maokozi. Vilevile, Maafisa na Askari 106 

Viongozi wa vyombo vya Ulinzi na Usalama wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa sherehe za Uhuru 

wa Tanzania Bara zilizofanyika katika uwanja wa Jamhuri  mjini Dodoma, tarehe 9 Desemba  2017. 
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moto na pia vifaa vya kuokoa 
maisha ya watu kutokana na 
majanga ya asili na ajali 

wamepatiwa mafunzo ya kuzima moto na 
maokozi ndani ya nchi, na Maafisa na 
Askari 17 wmepatiwa mafunzo hayo nje ya 
nchi. 

146 (i) Kuviwezesha vyombo vya 

ulinzi na usalama kwa 

kuviongezea rasilimali watu 

na rasilimali fedha kwa kadri 

uchumi utakavyoruhusu. 

 

 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

limeongezewa fedha kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo ambapo limepewa Shilingi 

bilioni 3.5 katika mwaka 2016/17 na 

2017/18. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji pia 

limeajiri askari wapya 481 tangu awamu ya 

tano imeingia madarakani na katika mwaka 

huu wa fedha (2017/18), Jeshi linataraji 

kuajiri askari wapya 600.  

 

2.15.2 Jeshi la Polisi 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

146 (i) Kuviwezesha vyombo vya 

ulinzi na usalama kwa 

kuviongezea rasilimali watu 

na rasilimali fedha kwa kadri 

uchumi utakavyoruhusu. 

(i) Jeshi la Polisi limeongezewa bajeti 

kama ifuatavyo: Mwaka 2015/16, jumla 

ya Shilingi 489,627,345,000.00 

zilitengwa; mwaka 2016/17 Shhilingi 

535,211,306,105.00 na 2017/18   

Shilingi 598,466,220,000.00 

zimetengwa. 

(ii) Katika mwaka 2015/16 hadi 2016/17 

askari wapya 3,164 waliajiriwa kwa ajili 

ya kuongeza ufanisi. 

146 (ii) Kuendelea kuboresha 

maslahi ya watendaji katika 

vyombo vya ulinzi na 

usalama ikiwemo makazi, 

mafunzo na zana za kazi za 

kisasa. 

 

Serikali imeboresha maslahi ya watendaji 

katika vyombo vya ulinzi na usalama kwa 

kufanya yafuatayo: 

 

(i) Kulipa posho ya fidia ya msamaha 
wa kodi kwa askari kwa kiasi cha 
Shilingi 100,000 kwa mwezi; 
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(ii) Kuwapatia Askari 1,150 mafunzo 
mbalimbali ya kutoa huduma bora 
kwa jamii, mbinu za upelelezi na 
mafunzo ya mbinu za kijeshi nchini, 
na askari 173 walipata mafunzo nje 
ya nchi; 
 

(iii) Askari 4,137 Wamepandishwa vyeo 
katika mwaka 2016/2017; 
 

(iv) Jumla ya Shilingi 12,534,856,056.14 
ambazo ni madeni zimelipwa kwa 
askari/watumishi hadi sasa; 
 

(v) Magari 231 yamenunuliwa; 
 

(vi) Nyumba 353 za makazi ya askari 
Mkoa wa Kipolisi Kinondoni zipo 
hatua ya umaliziaji; 

(vii) Upanuzi wa Chuo cha Polisi Moshi 
umeanza; 

(viii) Serikali imefanya ukarabati mkubwa 
wa Helkopta ya Jeshi la Polisi kwa 
gharama ya Shilingi bilioni moja; 

(ix) Kituo cha Kisasa cha Mawasiliano 
(Call Centre) kimejengwa katika 
Mkoa wa Dar-es-Salaam 
kinawezesha wananchi kutoa taarifa 
ya matukio kwa urahisi na ndani ya 
dakika 15 Askari wanakuwa tayari 
wako katika eneo la tukio; 

(x) Vifaa maalumu (Global Positioning 
System (GPS) vimefungwa katika 
magari ya Polisi Mkoa wa Kipolisi 
Kinondoni kwa ajili ya kudhibiti na 
kufuatilia wahalifu na uhalifu.  

(xi) Magari 26 yaliyokuwa mabovu katika 
Mkoa wa Dar es Salaam 
yamefanyiwa ukarabati mkubwa. 

146 (v) Kuendeleza na kuimarisha Katika kipindi cha miaka miwili ya Serikali 
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mpango wa ulinzi shirikishi 

na kuwashirikisha wadau 

mbalimbali nchini kutoa 

elimu kwa umma dhidi ya 

imani potofu 

zinazosababisha mauaji ya 

vikongwe na watu wenye 

ulemavu wa ngozi (albino). 

Aidha, hatua kali za haraka 

na za kisheria zitachukuliwa 

kwa wote watakaobainika 

kujihusisha na uhalifu wa 

aina hii, ujambazi na vitendo 

vyovyote vyenye mwelekeo 

wa ugaidi. 

ya Awamu Tano hakuna vitendo vya ukatili 

au mauaji dhidi ya wenye ulemevu wa 

ngozi ambavyo vimeripotiwa nchini.  

 

Mkoa wa Kipolisi Rufiji umeanzishwa ili 

kudhibiti matukio ya ujambazi mkoa wa 

Pwani. 

146 (vi) Kuendelea kushirikiana na 

Mataifa mengine na Asasi za 

Kimataifa katika kupambana 

na makosa yanayovuka 

mipaka hasa ugaidi, 

uharamia, Utakatishaji wa 

Fedha haramu (Money 

Laundering), biashara 

Haramu ya Dawa za kulevya 

na usafirishaji wa binadamu. 

 

Jeshi la Polisi lilianzisha Kikosi Kazi 

Transnational Organized Crime Unit 

(TOCU) kinachokusanya na kuchambua 

taarifa za uhalifu na wahalifu wa kimataifa 

kwa kushirikiana na wadau wa ndani na 

nje ya nchi. Kupitia Kikosi hicho, jumla ya 

kilogramu 12 na gramu 732.5 za dawa za 

viwandani zilikamatwa na watuhumiwa 462 

walikamatwa na kufikishwa mahakamani. 

Aidha, makosa 852 ya usafirishaji haramu 

wa binadamu yaliripotiwa na watuhumiwa 

96 walikamatwa na kufikishwa 

mahakamani. 

2.15.3 Jeshi la Magereza 

146 (i) Kuviwezesha vyombo vya 

ulinzi na usalama kwa 

kuviongezea rasilimali watu 

na rasilimali fedha kwa kadri 

uchumi utakavyoruhusu.   

(i) Maofisa/Askari na watumishi raia 

2,886 walipata mafunzo mbalimbali 

katika kipindi husika. Kati ya hao 

1,540 walihudhuria mafunzo ndani 

ya Jeshi na maofisa/askari na 
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watumishi raia 1,346  walihudhuria 

mafunzo yanayohusu taaluma 

mbalimbali nje ya Jeshi.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    

(ii) Jumla ya Shilingi bilioni 20.53 

zililipwa zikiwa ni madeni watumishi, 

wazabuni na huduma ya umeme. 

(iii) Serikali imelipatia Jeshi la Magereza 

matrekta 50 aina ya yenye thamani 

ya Shilingi bilioni 3.01 na 

matengenzo ya zana za kilimo ya 

Shilingi 22,130,000 yamefanyika. 

(iv) Ujenzi wa majengo 12 ya ghorofa   

katika eneo la gereza la Ukonga 

ambao ukikamilika utakuwa na 

uwezo wa kutoa huduma ya makazi 

kwa familia 320 umeanza.  

(v) Ununuzi wa   vitendea kazi na 

malighafi za viwanda vidogovidogo 

vinavyotumika kwa ajili ya shughuli 

za urekebishaji umefanyika. 

Viwanda hivyo ni vya ufumaji-

Gereza Butimba- Mwanza, KPF- 

Morogoro na Isanga- Dodoma. 

Vingine ni viwanda vya utengenezaji 

wa bidhaa zinazotokana na mianzi - 

Gereza la Njombe - Iringa na vifaa 

vya Henzerani Gereza Bangwe na 

Ukonga -Dar es Salaam. 

(vi) Jumla ya hekta 235 zimelimwa kwa 

ajili ya uzalishaji wa mbegu.   
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2.15.4 Idara ya Uhamiaji 

146 (i) Kuviwezesha Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama kwa 

kuviongezea rasilimali watu 

na fedha kwa kadri uchumi 

utakavyoruhusu.  

(i) Ununuzi wa magari 16 kwa viongozi 

wa Idara ya uhamiaji umefanyika. 

(ii) Idara ya Uhamiaji iliajiri askari 

wapya 297 ambao wamepangiwa 

kufanya kazi katika mikoa 

mbalimbali hapa nchini. 

(iii) Vitabu vya kuchapa Pasipoti 

150,000 vimenunuliwa pamoja na 

malighafi zake. 

146 (ii) Kuendelea kuboresha maslahi 

ya watendaji katika vyombo vya 

ulinzi na usalama ikiwemo 

makazi, mafunzo na zana za 

kazi za kisasa. 

(i) Serikali imekamilisha ujenzi wa ofisi 

katika Mikoa ya Pwani na Singida 

pamoja na Ngudukitu-Pemba na 

inaendelea kukamilisha ujenzi katika 

Mikoa ya Geita, Mtwara, Lindi na 

Mtwara. Aidha, Nyumba tano (5) za 

makazi kwa Makamishna na 

nyumba za maafisa wa Mikoa ya 

Mwanza, Kigoma na Ruvuma 

zimekamilika.  

(ii) Ukarabati wa Chuo cha Uhamiaji 

Cha Kikanda Moshi umekamilika.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  

(iii) Maafisa 223 walipata mafunzo kwa 

ajili ya kupandishwa vyeo, na askari 

35 walihudhuria mafunzo nje ya 

nchi.  

(iv) Maafisa na askari 2,583 

wanaendelea kulipwa posho ya 

chakula, likizo na uhamisho. 
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2.15.5 Jeshi la Wananchi wa Tanzania na Jeshi la Kujenga Taifa 

146(I) Kuviwezesha vyombo vya 
Ulinzi na Usalama kwa 
kuviongezea rasilimali watu 
na rasilimali fedha kwa kadri 
uchumi utakavyoruhusu. 

(i) Serikali imetangaza ajira mpya kwa 
vijana 3,000 waliopo katika 
makambi ya Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT) ili kujiunga na Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania (JWTZ).   
 

(ii) Jumla ya Maafisa Wanafunzi 783 
walitunukiwa kamisheni baada ya 
kukamilisha mafunzo na hivyo 
kuongeza wataalam katika Jeshi 
ambapo Wanaume walikuwa 704 
wanawake 79. 
 

(iii) Serikali imetoa fedha kwa ajili ya 
kulipia meli kubwa na boti za doria 
za Jeshi la Wanamaji na hivyo 
kuongeza uwezo wa Jeshi  kufanya 
doria katika Ukanda wa Kiuchumi 
wa Bahari (Exclusive Economic 
Zone- EEZ) na Operesheni za 
Kupambana na Uharamia na 
Uharibifu wa Mazingira. 

146(ii)  Kuendelea kuboresha maslahi 

ya Watendaji katika Vyombo 

vya Ulinzi na Usalama Ikiwemo 

Makazi, Mafunzo na zana za 

kazi za Kisasa. 

Serikali imeendelea kuboresha maslahi ya 
Wanajeshi wake kama ifuatavyo: 
 

(i) Kuwapatia wanajeshi mishahara na 
posho mbalimbali kwa wakati kila 
mwezi. 

 
(ii) Kuwapatia Wanajeshi wote posho ya 

ushuru (duty free allowance) ambayo 
inawezesha kila Mwanajeshi 
kunufaika badala ya wale waliopo 
katika maeneo ya mijini kwenye 
maduka hayo. 

 
(iii) Mpango bora zaidi wa tiba kwa 

wanajeshi wote na familia zao 
unaandaliwa. 
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(iv) Kukamilisha ujenzi wa nyumba 6,064 
zikiwa na huduma za maji na umeme 
kwa ajili ya makazi ya Wanajeshi 
katika vikosi vilivyopo katika mikoa ya 
Arusha, Dodoma, Dar es Salaam, 
Pwani, Tanga, Morogoro, Pemba, 
Kigoma na Kagera.  Nyumba hizo 
tayari zinatumika. 

146 (iii)  Kuendelea kuweka 
mazingira mazuri 
yanayoliwezesha Jeshi la 
Kujenga Taifa kuimarisha 
Mafunzo kwa vijana 
Wanaojiunga kwa hiari na 
wale wanaojiunga kwa 
mujibu wa Sheria.  

(i) Katika mwaka 2016/17, jumla ya 
vijana 24,596 walipatiwa mafunzo 
katika Kambi mbalimbali hapa 
nchini.  Kati yao, vijana 14,748 ni wa 
mujibu wa sheria na vijana 9,848 ni 
wa kujitolea. 
 

(ii) Katika mwaka 2016/17, Serikali 
lilikarabati na kufungua Kambi mpya 
tano (5) za Milundikwa na Luwa 
zilizopo katika Mkoa wa Rukwa; 
Itaka Mkoani Songwe; Mpwapwa 
Mkoani Dodoma; na Makuyuni 
Mkoani Arusha. 
 

(iii) Katika Mwaka 2017, mafunzo 
yalitolewa kwa maafisa vijana 66 wa 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki ili 
kuwajengea maadili mema, 
ukakamavu na moyo wa uzalendo 
kwa nchi yao. 

 

146(iv) Kuendelea kushirikiana na 
Umoja wa Mataifa (UN) na 
Umoja wa Afrika (AU) katika 
kupeleka askari wetu 
kushiriki majukumu ya Ulinzi 
wa Amani kwenye Nchi 
mbalimbali duniani ili majeshi 
yetu yaendelee kupata 
uzoefu na mbinu za Kisasa 
za Ulinzi wa Amani.  

(i) Jeshi limeendelea kushiriki katika 
shughuli za ulinzi wa amani Barani 
Afrika katika Jimbo la Darfur nchini 
Sudani, Sudani ya Kusini na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC).  Aidha, JWTZ limetuma 
kikosi kwa ajili ya Kulinda Amani 
katika Jamhuri ya Afrika ya Kati 
(Central African Republic –CAR). 
 

(ii) JWTZ limeendelea kushiriki katika 
shughuli za ulinzi wa amani nchini 
Lebanon. 
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(iii) Jeshi limeendelea kushirikiana na 

nchi za Afrika Mashariki kwa 
kufanya mazoezi mbalimbali ya 
ushirikiano ikiwemo Zoezi 
Ushirikiano Imara – 2016 (Kenya) 
na “Command Post Exercise Utulivu 
Africa II- 2017” (Rwanda) katika 
mpango wa African Capacity for 
Immediate Response to Crises.  
Aidha, JWTZ lilishiriki Michezo ya 
Majeshi kwa mwaka 2017 ambayo 
yalifanyika nchini Burundi katika 
kuendeleza ushirikiano wa majeshi.  
 

(iv) JWTZ limeendelea kushirikiana na 
nchi za SADC kwa kufanya mazoezi 
ya pamoja.  Katika mwaka 2017 
JWTZ lilikuwa mwenyeji wa Zoezi 
Matumbawe 2017 yaliyofanyikia 
mkoani Tanga.  Zoezi hilol a “SADC 
Special Forces” limeongeza uwezo 
wa Jeshi katika kupambana na 
wahalifu wa ndani ya nchi na 
wahalifu wa kimataifa. 
 

(v) Jeshi linashirikiana na nchi za Afrika 
Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika, 
Australia, Bangladesh, China, 
Hispania, India, Iran, Italia, 
Pakistan, Sierra Leone, Ufaransa, 
Uholanzi, Uingereza na Urusi kuzuia 
matishio ya utekaji meli katika 
Bahari ya Hindi. 
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2.16 Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika ya Mashariki 

 

 

Serikali inaimarisha uhusiano mzuri baina ya nchi yetu na nchi nyingine duniani ili 

kuimarisha na kukuza diplomasia ya uchumi. Maelezo ya kina juu ya mafanikio 

yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.17. 

Bangokitita Na. 17: Mafanikio Katika Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

149(a) Kuendelea kushiriki kwenye 

utengamano wa kikanda na 

kuendeleza Diplomasia ya 

Uchumi kwa kuzingatia 

maslahi muhimu ya nchi yetu 

ili kunufaisha Watanzania 

wote. 

(i) Serikali inafanya mapitio ya Sera ya 

Mambo ya Nje ili kuendana na 

mahitaji ya sasa ya Tanzania kwenye 

Jumuiya mbalimbali za 

Kikanda. Hatua za awali za mapitio ya 

Sera hiyo zimeanza kufanyika na 

taarifa ya kwanza ya tathmini ya Sera 

imeshaandaliwa. 

  

(ii) Serikali inazishawishi Taasisi Binafsi 

na mashirika makubwa kuendeleza 

kuisaidia Tanzania kwenye maeneo 

  

Wakuu wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwa katika kikao cha 17 kilichofanyika  Jijini Arusha 
tarehe 2 Machi  2017. 
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ya afya, elimu, maji, utalii na maeneo 

mengine muhimu. Aidha, Serikali 

imeratibu mazungumzo ya upatikanaji 

wa mkopo wa masharti nafuu kati ya 

Tanzania na Poland na kufanikisha 

mkopo wa Dola za Marekani milioni 

110 ambazo zitatumika kuanzisha 

kiwanda cha kuunganisha matrekta 

nchini. 

149(e) Kuendelea kupigania 

Diplomasia ya Uchumi na 

Siasa. 

Serikali imeratibu na kusimamia utekelezaji 
wa Mpango wa Msaada wa Maendeleo wa 
Umoja wa Mataifa, (United Nations 
Development Assistance Programme – 
UNDP II) unaotekelezwa kuanzia Julai 2016 
hadi Juni, 2021. Kupitia mpango huo, 
Tanzania itanufaika na miradi yenye thamani 
ya Dola za Marekani bilioni 1.3 ambapo 
asilimia 8 ya fedha hizo zinatumika kwa 
miradi ya Zanzibar. 

150(c) Kuendelea na utekelezaji wa 

hatua za awali za 

mtangamano wa Afrika 

Mashariki za Umoja wa 

Forodha na Soko la Pamoja 

ili kuhakikisha Watanzania 

wanaendelea kunufaika na 

fursa za kibiashara, 

uwekezaji na ajira zitokanazo 

na utekelezaji wa hatua hizo. 

(i) Serikali imeratibu ukusanyaji na 
usambazaji wa taarifa stahiki 
zilizosaidia Serikali ya Uganda 
kuamua kupitisha Bomba la Mafuta 
kutoka Hoima hadi Bandari ya Tanga. 
Aidha, Serikali inaratibu ushiriki wa 
Tanzania katika vikao vya majadiliano 
vya Wataalamu wa nchi za Tanzania 
na Uganda na wale wa Kampuni ya 
TOTAL kuhusu utekelezaji wa mradi 
huo. 
 

(ii) Kwa kushirikiana na Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF) Serikali 
inaratibu maandalizi ya majukwaa ya 
kibiashara na uwekezaji kama moja ya 
njia za kufungua fursa za kiuchumi 
kwa wafanyabiashara wa Kitanzania 
na kuimarisha mahusiano ya 
kibiashara na kuvutia uwekezaji nchini 
hususan katika sekta ya viwanda. 

 



 

132 

 

 

2.17 Kuhamia Makao Makuu Dodoma 

 

 

 

 

 

 

 

 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, akiwa katika picha pamoja na wazee wa mkoa 

Dodoma wakati alipohamia rasmi Makao Makuu tarehe 30 Septemba 2016. 

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora, Mhe. Angellah Kairuki (wa pili kushoto), akizindua awamu ya kwanza ya ofisi 

yake kuhamia Dodoma, Januari 2017.  
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa John Pombe Magufuli,  

tarehe 23 Julai, 2016 alitangaza uamuzi wa kuhamisha shughuli za Serikali kutoka Dar 

es Salaam kwenda Dodoma. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama 

yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.18. 

Bangokitita Na. 18: Mafanikio Katika Kutekeleza Mpango wa Serikali Kuhamishia 

Makao Makuu ya Nchi Dodoma 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

151 (a) Kutunga Sheria 

itakayoutambua Mji wa 

Dodoma kuwa Makao 

Makuu ya Nchi. 

Mapendekezo ya kutunga Sheria mpya 

itakayoutambua Mji wa Dodoma kuwa 

Makao Makuu ya Nchi yameandaliwa.   

151(b) Kusimamia azma ya 
Serikali ya kuhakikisha 
majengo yote ya Wizara za 
Serikali yanajengwa 
Dodoma badala ya Dar es 
salaam. 

Kufuatia uamuzi uliofanywa na Mhe. Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
tarehe 23 Julai, 2016 kuwa shughuli za 
Serikali zinahamishwa kutoka Dar es 
Salaam kwenda Dodoma, majengo yote ya 
Serikali sasa yatajengwa Dodoma. Eneo 
lenye ukubwa wa ekari 700 limepatikana 
Ihumwa, Dodoma kwa ajili ya ujenzi wa 
Ofisi za Serikali. Katika mwaka wa fedha 
2017/2018, Serikali imetenga Shilingi 
bilioni 200 kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 
majengo mapya ya Serikali Dodoma. Hadi 
sasa, jumla ya Watumishi 2,069 
wamehamishiwa Dodoma wakiwemo 
Mawaziri, Naibu Mawaziri, Makatibu Wakuu 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Watumishi wengine wapatao 5,136 
watahamia katika mwaka wa fedha 2017/ 
2018. 

151 (C) Kuongeza kasi ya kupima 

viwanja kwa ajili ya Makazi, 

Viwanda na Taasisi na 

kuendelea kuboresha 

miundombinu ikiwemo maji 

umeme na barabara. 

Baada ya kuvunjwa Mamlaka ya 

Ustawishaji Makao Makuu (CDA), shughuli 

za upimaji wa viwanja zinafanywa na 

Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma kwa 

kushirikiana Wizara ya Ardhi Nyumba 

Maendeleo ya Makazi kwa kasi zaidi na pia 

kuishirikisha Sekta Binafsi. 
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2.18 Kujenga Uwezo wa Kukabiliana na Majanga 

Majanga ni matukio yanayojitokeza na yenye uwezo mkubwa wa kuleta maafa 

yanayohatarisha maisha ya watu na mali zao, miundombinu na huduma mbalimbali za 

jamii. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa 

katika Bangokitita Na.19. 

 

Bangokitita Na. 19: Mafanikio Katika Kujenga Uwezo wa Kukabiliana na Majanga 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI  

 

153(a) Kusimamia kikamilifu 

utekelezaji wa sheria mpya 

ya kukabliana na maafa 

katika ngazi zote kuanzia 

Taifa hadi Vijijini. 

Kanuni za utekelezaji wa Sheria ya 

Usimamizi wa Maafa Na.7 ya Mwaka 2015 

zimeandaliwa, kusainiwa na kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. Vilevile, 

Mwongozo wa Utekelezaji wa Sheria Na.7 

ya mwaka 2015, uliandaliwa. 

153(b) Kujenga kituo cha 

menejimenti ya maafa na 

mawasiliano ili kuongeza 

uwezo wa nchi katika 

kukabiliana na maafa. 

 

Maandalizi ya awali ya eneo la ujenzi wa 

Kituo cha Menejimenti ya Maafa na 

Mawasiliano nchini kitakachojengwa 

Dodoma yanaendelea.  
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2.19 Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI  

 

 

 

 

Serikali inatekeleza Mkakati wa kupunguza maambukizi ya UKIMWI katika jamiii yetu na 

kuimarisha huduma za elimu ya kujikinga na UKIMWI pamoja na kuanzisha Mfuko maalum wa 

UKIMWI kwa lengo la kupata rasilimali za kutosha. Maelezo ya kina juu ya mafanikio 

yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.20. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

akimkabidhi Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu) ramani 
inayoonyesha kiwango cha maambukizo ya ugonjwa wa UKIMWI ambayo yameainishwa kwenye taarifa 
mpya ya Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI Tanzania (THIS 2016) wakati wa Maadhimisho ya 
Siku ya UKIMWI Duniani ambayo Kitaifa yamefanyika Jijini Dar es Salaam, tarehe 1/12/2017. 
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Bangokitita Na. 20: Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI  

  

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

154(a) 

 

 

 

 

 

 

Kupunguza au kuondokana 

kabisa na utegemezi wa 

wafadhili kwa kuanzisha 

Mfuko maalumu wa UKIMWI 

(AIDS TRUST FUND) ukiwa 

na lengo la kuongeza 

rasilimali kwa ajili   ya 

kuboresha huduma za 

UKIMWI zinazotolewa. 

Mfuko Maalumu wa UKIMWI (AIDS 

TRUST FUND) ulianzishwa rasmi katika 

mwaka wa fedha 2015/16 na Serikali 

imekwishachangia Shilingi bilioni 1.32 

kutoka kwenye bajeti yake. Aidha, Serikali 

imetenga jumla ya Shilingi billioni 3 

katika mwaka wa fedha 2017/18 kwa ajili 

ya Mfuko huo. Vilevile, Serikali 

imekusanya jumla ya Shilingi 345,750,000 

kupitia harambee mbalimbali. 

154(b) 

 

Kufanya jitihada za kupunguza 

kasi ya maambukizi katika 

jamiii kutoka 5.1% mwaka 

2015 hadi  3% ifikapo 2020 

Makisio ya kimahesabu ya kukadiria 

kiwango cha maambukizi ya UKIMWI 

nchini yanaonesha kuwa idadi ya watu 

wanaopata maambukizi mapya ya 

UKIMWI imepungua kutoka asilimia 0.32 

mwaka 2013 hadi asilimia 0.22 mwaka 

2017.  

154(c) 

 

Kuimarisha huduma za 

elimu ya UKIMWI kwa njia 

ya mawasiliano baina ya 

watu mashuhuri, program za 

mahali pa kazi  na viongozi 

wa dini. 

Serikali imeendelea kuwezesha sekta 

mbalimbali kifedha na kitaalamu katika 

kupanga na kutekeleza afua za kudhibiti 

UKIMWI mahala pa kazi. Wizara, Wakala 

na Taasisi za Serikali 23 zimeandaa 

mikakati ya kudhibiti UKIMWI na 

kutengeneza mipango ya utekelezaji 

inayotokana na Mikakati hiyo. 

154(d) 

 

Kuongeza usambazaji wa 

taarifa zinazohusu kubadili 

tabia hatarishi na upatikanaji 

Mwongozo wa kitaifa wa mawasiliano ya 

mabadiliko ya tabia umesambazwa kwa 

wadau kwa ajili ya kuimarisha utekelezaji 
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wa huduma bora kwa watu 

wanaoishi na Virusi vya 

UKIMWI kupitia vyombo vya 

Habari. 

wa afua za kinga dhidi ya VVU miongoni 

mwa makundi ya vijana. Aidha, Kampeni 

kupitia kwenye redio za kitaifa na kijamii 

zinaendelea kufanyika ili kuelimisha vijana 

kujikinga na UKIMWI. Vilevile, Serikali 

imejenga vituo tisa (9) vya maarifa katika 

Mikoa ya Dar es Salaam, Songwe, Mbeya, 

Iringa na Singida.  

154(e) 

 

Kuendeleza tafiti za 

UKIMWI na kutathimini 

vipaumbele kwa ajili ya 

kufanya maamuzi na 

kuandaa program za 

UKIMWI. 

Katika mwaka 2016/2017, Serikali 

ilianzisha utafiti wa kubainisha viwango 

vya maambukizi ya UKIMWI. Utafiti huo 

utaiwezesha Serikali kujua ukubwa wa 

maambukizo, ufahamu wa jamii kuhusu 

kinga, tiba na vichocheo vya maambukizi 

kwa kila Mkoa Tanzania Bara na Zanzibar. 
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2.20 Mapambano Dhidi ya Dawa za Kulevya 

 

 

Madhara ya matumizi ya dawa za kulevya ni makubwa hususan kwa vijana kwani yana 

madhara kwa nguvu kazi ya taifa. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni 

kama yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.21. 

Bangokitita Na. 21: Mapambano Dhidi ya Dawa za Kulevya 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 
 

155(a) Kuanzisha Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kuzuia Dawa za 

Kulevya. 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya imeanzishwa rasmi 
Februari, 2017 na inaendelea na 
utekelezaji wa majukumu yake.  

155(b) Kuongeza utoaji wa dawa na 

matibabu pamoja na kuanzisha 

vituo vya kuhudumia wananchi 

walioathirika na matumizi ya 

Idadi ya vituo vinavyotoa huduma za 

matibabu imeongezeka kutoka vituo vitatu 

(3) hadi vituo vinne (4). Vituo Vitatu (3) 

vipo jijini Dar es Salaam na kituo kimoja 

Waziri Mkuu Mhe.Kassim Majaliwa akizungumza na  Mawaziri na Wajumbe wa Baraza la Taifa la Udhibiti wa Dawa za 
Kulevya Nchini  wakati akifungua kikao cha Baraza hilo Jijini Dar es Salaam. 
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dawa za kulevya. (1) kimeanzishwa katika Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa wa Mbeya. Aidha, Serikali 

inasimamia uanzishwaji wa Nyumba za 

upataji nafuu (sober houses) ambazo hadi 

sasa idadi yake ni 22. 

155 (c) Kushirikiana na asasi za kijamii 

na kuziwezesha ili kuinua 

uwezo wa kushiriki katika kutoa 

elimu juu ya athari ya matumizi 

ya dawa za kulevya katika jamii 

zinazowazunguka. 

Serikali imefanya tathmini ya Asasi 36 

zilizopo katika Mikoa ya Pwani na Dar es 

Salaam kwa lengo la kufahamu mahitaji 

yake na ziweze kusaidiwa.  

155(d) Kusimamia kwa ukamilifu 

Sheria Mpya ya Kudhibiti 

Madawa ya Kulevya. 

Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 (kama 
ilivyorekebisha 2017) imeendelea 
kutumika na imefanikisha ukamataji wa 
watuhumiwa na uendeshaji wa kesi za 
dawa za kulevya nchini.  

 

2.21 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo   

 

 

 

Serikali imeboresha mazingira ya uhuru wa vyombo vya habari na kuendeleza sekta ya 

utamaduni na michezo. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama 

yanavyobainishwa katika Bangokitita Na.21. 

Bangokitita Na. 21: Mafanikio Katika Sekta za Habari, Utamaduni na Michezo 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa akionyesha Kamusi 
Kuu ya Kiswahili baada ya kuizindua kwenye ukumbi 
wa Bunge mjini Dodoma.  

 

Mwanariadha wa Tanzania, Alphonce Simbu 
akimaliza mbio za Marathon Mumbai Januari 2017 
ambako alishimda medali ya dhahabu. 



 

140 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

 

157(a) Kuhakikisha kuwa wananchi 

wanapata taarifa kwa urahisi 

na kwa wakati kwa mujibu wa 

Sheria. 

 

(i) Jumla ya habari 864 na makala 540 

zimechapishwa katika magazeti 

mbalimbali ya Serikali na Kampuni 

binafsi. Kipindi maalumu cha 

“TUNATEKELEZA” kinachorushwa na 

Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

kila Jumatatu saa 1:00 usiku hadi saa 

2:00 usiku, na Alhamisi saa 3:30 

usiku hadi saa 4:30 usiku kinatoa 

fursa kwa Mawaziri, Makatibu Wakuu 

na Wakuu wa Taasisi mbalimbali za 

Serikali kuelezea na kutoa ufafanuzi 

kwa Umma kuhusu utekelezaji wa 

Sera, Mikakati na Mipango mbalimbali 

ya maendeleo.  

 

(ii) Serikali imeanzisha Maelezo TV; Blog 

ya Maelezo pamoja na Blog ya 

Magazeti ya Serikali (TSN) na 

kuziunganisha na mitandao ya kijamii 

kama vile facebook, twitter na 

instagram ili kupitia mitandao hii kutoa 

habari kwa Wananchi kuhusu utendaji 

wa Serikali. 

157(b) Kuharakisha mchakato wa 

kupitisha na kuanza 

kutekeleza Sheria kuhusu 

uhuru wa Wananchi kupata 

habari na uhuru wa Vyombo 

vya Habari kupata na kutoa 

habari. 

Muswada wa Huduma ya Habari Na 12 ya 

mwaka 2016 ulipitishwa na Bunge tarehe 16 

Novemba, 2016 na kuwa Sheria. Aidha, 

Kanuni zimeandaliwa na kutangazwa katika 

Gazeti la Serikali Toleo Na. 18 la tarehe 3 

Februari, 2017. Kwa mujibu wa Sheria hiyo, 

vyombo vyote vya Habari vikiwemo 

Magazeti na Majarida vinatakiwa kujisajili 

upya ambapo hadi kufika Septemba, 2017 

magazeti 18 yalikuwa yamesajiliwa. 

157(c) Kuhakikisha kwamba 

matangazo ya Shirika la 

Utangazaji la Taifa (TBC) 

Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

limeunganishwa na     Mkongo wa Taifa na 

hivyo kurahisisha utumaji wa habari kwenda 
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yanasikika nchini kote kwa 

kulipatia uwezo wa rasilimali 

watu, fedha na vifaa vya 

kisasa. 

sehemu mbalimbali. Aidha, Mradi wa 

Upanuzi wa usikivu wa Redio katika 

Wilaya/maeneo ya mipakani mwa nchi 

unatarajiwa kukamilika hivi karibuni. Vilevile, 

utekelezaji wa awamu mbili za Mradi wa 

kufunga vifaa vipya vya mtambo wa kurushia 

matangazo ya redio na televisheni kwa njia 

ya satelaiti (satellite up-link) umeanza na 

unatarajia kukamilika mwisho wa mwaka 

2017. 

157(d) Kuimarisha uwezo wa Idara 

ya Habari (Maelezo) kama 

Msemaji Mkuu wa Serikali. 

Serikali imeimarisha Idara ya Habari- 

Maelezo kwa kuipatia vifaa mbalimbali.  

159(a) Kuhakikisha lugha ya 

Kiswahili inaendelezwa ndani 

na nje ya nchi na kutumika 

kama bidhaa ya soko na 

chanzo cha ajira kwa 

wataalamu na wapenzi wa 

Kiswahili. Aidha, kupanua 

wigo wa misamiati na istilahi 

za lugha ya Kiswahili kwa 

kufanya utafiti wa Lugha za 

Kijamii. 

(i) Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 

limetoa huduma za tafsiri kwa Asasi 

za Serikali, Mashirika ya Umma na ya 

binafsi, na imetoa pia huduma ya 

ukalimani katika mikutano ya Wakuu 

wa Nchi za Umoja wa Afrika 

iliyofanyika mwezi Julai, 2016 Kigali-

Rwanda na mwezi Januari, 2017 

Addis Ababa Ethiopia pamoja na 

mkutano wa Bunge la Afrika 

uliofanyika Sharm el Sheikh – Misri, 

mwezi Oktoba 2016. 

 

(ii) Serikali imekamilisha maandalizi ya 

mafunzo ya Kiswahili kwa wageni, 

miswada mitano ya Kamusi ndogo ya 

lugha tatu kwa ajili ya soko la Afrika 

Mashariki na Afrika pamoja na 

maneno ya Kiswahili milioni moja na 

nusu kwa ajili ya Kanzi Kuu ya 

Kiswahili. Lengo ni kukifanya 

Kiswahili kuwa bidhaa.  

159(c) Kusimamia Utekelezaji wa 

Sheria zinazohusu shughuli 

(i) Serikali imehakiki na kutolea vibali 

(Certificates of Approval) kazi 
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za Filamu, Michezo ya 

Kuigiza, Muziki, Ubunifu kwa 

lengo la kulinda haki na 

Maslahi ya Makundi hayo. 

mbalimbali za sanaa ambapo jumla 

ya kazi za picha jongevu 2,797 

zilifanyiwa kazi zikijumuisha filamu 

2,568 za kitanzania na filamu 229 

kutoka nje ya nchi; 
 

(ii) Serikali imepitia na kutoa vibali vya 

utengenezaji filamu 445 pamoja na 

kufanya operesheni kubwa mbili za 

kazi za filamu zinazoingia sokoni bila 

kufuata utaratibu ambapo hadi kufikia 

Machi 2017, jumla ya kazi 2,394,059 

zilikamatwa zikiwemo kazi za nje ya 

nchi 2,393,529 zenye thamani ya 

zaidi ya Shilingi 3,590,293,500 na za 

ndani 530 zenye thamani ya Shilingi 

1,590,000.  

161(a) Kujenga na kuimarisha 

miundombinu ya michezo 

nchini. 

Serikali imewezesha kukamilishwa kwa 

ukarabati wa Uwanja wa Uhuru na 

kukabidhiwa tarehe 22 Agosti, 2016. Aidha, 

Serikali kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali wa ndani na nje ya nchi kama 

FIFA na TFF inaendelea kuboresha viwanja 

vya michezo vya Kaitaba Mkoani Kagera na 

Nyamagana Mkoani Mwanza; 

 

Serikali imeanza ujenzi wa eneo 

changamani la michezo Mkoani Dodoma 

ambapo Serikali imetenga Shilingi Bilioni 

1.82 katika bajeti ya mwaka 2017/2018 kwa 

ajili ya mradi huo unaotekelezwa kwa 

kushirikiana na Serikali ya Morocco. 

 

163(k) Kuhifadhi kumbukumbu ya 

ushiriki na mchango wa 

Tanzania katika harakati za 

ukombozi Kusini mwa Afrika 

(i) Serikali imefanya majadiliano na 

Serikali ya Afrika ya Kusini na kufikia 

makubaliano ya kusaini Communique 

ya utekelezaji wa Programu ya 
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kwa kuendeleza utekelezaji 

wa Programu ya Urithi wa 

Ukombozi. 

Ukombozi wa Bara la Afrika. 

Makubaliano hayo ni kwa ajili ya 

kutambua, kuhifadhi na kuendeleza 

Urithi wa Ukombozi na Utamaduni wa 

bara la Afrika.  

 

(ii) Serikali imebainisha na kuhifadhi 

kumbumbuku mbalimbali za harakati 

za ukombozi kwa kutembelea 

maeneo yote ya urithi wa Ukombozi 

wa Bara la Afrika na kupata 

kumbukumbu zikiwemo picha 

zipatazo 2,000. 

 

2.22 Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi  

 

 

 

Serikali imeendelea kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji wananchi Kiuchumi kwa 

kuanzisha na kuendesha program za kukabiliana na changamoto za umaskini kwa 

wananchi. Maelezo ya kina juu ya mafanikio yaliyopatikana ni kama yanavyobainishwa 

katika Bangokitita Na.22. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan, akizundua 
rasmi Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya 
mwaka 2017 na Mkakati wa Utekelezaji wake mjini 
Dodoma. 

 

 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
akizindua huduma ya TTCL Pesa Jijini Dar  es 
Salaam. 
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57(a) Kuhakikisha kuwa shughuli 

zote zenye mwelekeo wa 

ushirika zinapewa msukumo 

stahiki kwa kuhamasisha na 

kusimamia kwa nguvu 

uanzishaji wa vikundi vya 

ushirika kama vile SACCOS 

na VICOBA; Vyama vya 

Mazao, Ufugaji na Uvuvi 

hasa ikizingatiwa kuwa 

ushirika ndiyo silaha kuu ya 

wanyonge na nguzo kuu ya 

ujenzi wa Siasa ya Ujamaa 

na Kujitegemea. 

Uhamasishaji kuhusu uanzishwaji na 
uendelezaji wa vyama vya ushirika 
umefanyika katika mikoa yote ya Tanzania 
Bara. Hadi kufikia Juni 2017, Vyama vya 
Ushirika vimeongezeka kufikia 10,596 
zikiwemo SACCOs 5,640. Vyama hivyo 
vimesajiliwa na Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika na vina jumla ya wanachama 
1,312,145.  Kati ya hao wanawake ni 
407,772 na wanaume ni 904,373. Vyama 
hivyo kwa ujumla vina hisa zenye thamani 
ya Shilingi 52,948,735,020. 

57(b) Kuweka mfumo wa 

kuvitambua, kuvisajili na 

kuviwezesha vikundi vyote 

vyenye mwelekeo wa 

ushirika na ujasiriamali. 

Mwongozo wa Kusajili na Kuandaa Taarifa 
za Vikundi vya kifedha vya kijamii 
umeandaliwa. Mwongozo huo unaelekeza 
jinsi ya kusajili, kufuatilia na kutoa taarifa 
za maendeleo ya vikundi vya kifedha 
katika ngazi husika. Aidha, waratibu wa 
uwezeshaji katika mikoa na halmashauri, 
wamejengewa uwezo kutambua wajibu 
wao katika kusimamia, kuhamasisha, 
kufuatilia na kutoa taarifa za maendeleo ya 
vikundi hivyo.  

57( c ) Kuwawezesha wananchi 

kiuchumi kwa kuhakikisha 

kwamba fursa ya mikopo 

kwa ajili ya mitaji 

inapatikana bila ya urasimu 

na kwa masharti nafuu na 

kuwafikia wananchi wengi 

mijini na vijijini. 

Hadi kufikia Aprili 2017, Serikali kupitia 
mifuko ya MEF, NEDF, CAF, AGITF, YDF, 
WDF, SME-CGS, ECGS, SELF MF, UTT 
Microfinance Fund, KKCF na PTF 
iliwezesha watanzania zaidi ya 750,500 
kupata mikopo yenye thamani ya Shilingi 
trilioni1.4.  

57(e)(i) Kusaidia wafanyabiashara 

wadogo kwa kutenga 

maeneo mahsusi katika kila 

Halmashauri kwa ajili ya 

Hadi kufikia Juni 2017, mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara ilikuwa imetenga maeneo 
maalumu ya uwekezaji katika Halmashauri 
zao. Viongozi wa Mikoa na Halmashauri 
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biashara ndogo ndogo. nchini wanaboresha maeneo hayo kwa 
kuyapima na kuyawekea miundombinu 
muhimu. 

57(e)(ii) Kusaidia kwa kuondoa kero 

na malalamiko kuhusu 

ushuru na kodi zinazotozwa 

na Halmashauri ambazo 

zinakwamisha jitihada za 

wafanyabiashara wadogo 

kujikwamua kimaisha. 

Katika bajeti ya Mwaka 2017/2018, jumla 

ya tozo 92 ambazo zilikuwa kero kwa 

makundi mbalimbali ya wazalishaji na 

wafanyabiashara zimefutwa. Kati ya tozo 

hizo, tozo 80 ni kwa wakulima, tozo saba 

(7) kwa wafugaji na tozo 5 kwa wavuvi.  

 

57(e) (vi) Kusaidia wafanyabiashara 

wadogo kwa kuweka 

utaratibu utakaozitaka 

Halmashauri kutenga 

asilimia 30 ya thamani ya 

manunuzi yake kwa ajili ya 

biashara, kampuni au 

vikundi vinavyomilikiwa na 

vijana/wanawake. 

 

Sheria ya Ununuzi wa umma ya mwaka 

2013 imefanyiwa mapitio mwaka 2016 ili 

kuhakikisha kuwa asilmia 30 ya ununuzi 

wa Serikali unafanywa na Makundi 

Maalumu (wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu). Serikali inaandaa 

mwongozo wa utekelezaji wa Sheria hii 

hususan kwenye eneo la asilimia 30 ya 

ununuzi kwenye makundi maalumu.  

 

60(a) Kuhakikisha kwamba 
Halmashauri zote nchini 
zinaendelea kutenga, 
kurasimisha, kupima na 
kuyawekea miundombinu 
maeneo maalumu ya 
vijana kwa ajili ya shughuli 
za uzalishaji mali katika 
sekta mbalimbali hususan 
kilimo, ufugaji, madini, 
viwanda vidogo, uvuvi, 
mawasiliano na biashara. 

Halmashauri 81 zimetenga jumla ya 
kilomita za mraba zipatazo 2,438 kama 
maeneo maalumu ya uwekezaji ili 
kuwezesha wananchi pamoja na 
wawekezaji wengine kufanya shughuli za 
uwekezaji. Maeneo haya yamewawezesha 
vijana na jamii kwa ujumla kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi na kuinua vipato 
vyao. 

60(b) Kuziwezesha SACCOS za 

vijana katika Halmashauri 

zote nchini kupata mikopo 

kutoka kwenye benki na 

taasisi nyingine za fedha. 

Serikali imetoa dhamana za mikopo kwa 
SACCOS za Halmashauri katika Mikoa ya 
Iringa, Kigoma, Tanga, Ruvuma na 
Kagera. Mfuko huo umedhamini mikopo 
yenye thamani ya Shilingi Milioni 457.9 
na Geita, Mwanza, Simiyu, Lindi na 
Mtwara. 

60(i) Kuhakikisha kwamba Katika Mwaka 2016/17, Halmashauri 
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Halmashauri zote nchini 

zinatenga fedha kwa ajili ya 

Mfuko wa Maendeleo ya 

Vijana kwa mujibu wa Sheria ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

mikopo yenye masharti nafuu. 

zilitenga Shilingi bilioni 28.4 kwenye 

Mfuko wa Maendeleo ya Vijana ambapo 

hadi Juni, 2017 Shilingi bilioni 8 

zilikopeshwa kwenye vikundi 6,076 vya 

vijana vyenye wanachama 30,380.   

63(a) Kuendelea kuwapatia vijana 

mikopo yenye masharti 

nafuu, elimu ya ujasiriamali 

na biashara ili 

kuwawezesha kuongeza 

ajira, ujuzi wa kujiajiri, fursa 

za kipato na kujikimu. 

Mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 
2.1 imetolewa katika mikoa 10 ambayo ni 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Dodoma, 
Ruvuma, Mtwara, Lindi, Kigoma, Tabora 
na Kagera. Utoaji wa mikopo hii 
ulitanguliwa na elimu ya ujasiriamali na 
biashara. 

63(b) Kuwahamasisha kuanziha 

na kujiunga katika vikundi 

vya uzalishaji mali, vikundi 

vya kuweka na kukopa 

(SACCOS na VICOBA) na 

kuwawezesha kimtaji ili 

kupanua shughuli zao za 

uzalishaji mali.  

Uhamishaji kwa wananchi kujiunga katika 

vikundi vya kiuchumi na ujasiriamali 

umefanywa katika miko ya Tanga, Geita, 

Simiyu, Mwanza Pwani, Dar es Salaam, 

Dodoma, Ruvuma, Mtwara, Lindi, Kigoma, 

Tabora na kagera. Aidha, Serikali imetoa 

dhaman za mikopo yenye thamani ya 

Shilingi bilioni 2.1 kwa vikundi 113 katika 

mikoa iliyohamasishwa. 

63(d) Kuhakikisha kwamba 

Halmashauri zote nchini 

zinaendelea kutenga fedha 

kwa ajili ya Mfuko wa 

Maendeleo ya Wanawake 

kwa mujibu wa Sheria ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

mikopo yenye masharti 

nafuu. 

 

Hadi kufikia Juni 2017, watu 22,409 kutoka 

Halmashauri 81 walinufaika na Mfuko wa 

Maendeleo wa Wanawake. Kati ya 

wanafaaka hao, wanufaika 14,825 ni 

wanawake 7,584 ni wanaume. Jumla ya 

Shilingi bilioni 2,505,891,000 zilitolewa 

katika kipindi hicho. 

2.25 Kuendeleza Makundi Maalumu  

Hatua zimeendelea kuchukuliwa na Serikali kwa kutunga Sera, Sheria na Programu 

mbalimbali zenye lengo la kuongeza fursa za kiuchumi kwa makundi maalum. Maelezo 
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Bangokitita Na. 23: Kuendeleza Makundi Maalumu  
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2.25.1 KUWEZESHA VIJANA KUJIAJIRI 

60(d) Kuwawezesha vijana 

wanaohitimu Elimu ya Juu na 

Vyuo vya Ufundi kuunda 

makampuni kulingana na fani 

zao kwa lengo la kuwapatia 

mitaji na nyenzo kupitia 

taasisi za fedha na mifuko 

mingine ya uwezeshaji. 

(i)  Serikali katika Mwaka 2016/2017, 

imetekeleza Program ya Kukuza Ujuzi 

ambapo jumla ya vijana 11,340 

(wakiwemo wa elimu ya juu) wamepewa 

mafunzo ya stadi za kazi kwa lengo la 

kuhakikisha kuwa wana ujuzi wa 

kuajirika au kujiajiri.  
 

(ii) Katika mwaka 2017/2018, Shilingi 

1,075,000,000/= zimetengwa kwa ajili ya 

kutoa nyenzo za kazi kwa vijana walio 

katika vikundi kupitia programu ya 

kukuza ujuzi. 

60(e) Kuhamasisha na kuweka 

mazingira yatakayowezesha 

Vijana Wajasiriamali wadogo 

kujiunga na Mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii ili kuweza kupata 

mikopo na kunufaika na 

mafao mengineyo yatolewayo 

na Mifuko hiyo. 

Mifuko ya GEPF, NSSF, PPF, LAPF na 

PSPF imeanzisha utaratibu maalum wa 

kuandikisha wanachama kutoka sekta isiyo 

rasmi ili waweze kunufaika na mafao 

yatolewayo na mifuko hiyo. Wanachama 

hao ni pamoja na vijana waendesha boda 

boda, wafanyabiashara wadogo, Mama 

Lishe na Wanamuziki. 

60(h) Kuwawezesha Vijana 

wanaohitimu Vyuo Vikuu na 

Vyuo vya Kati kufanya kazi 

kwa kujitolea katika asasi 

mbalimbali kwa lengo la 

kuwapatia uzoefu na maadili 

ya kazi ili waweze kuajiriwa 

au kujiajiri wenyewe. 

Serikali imeandaa Mwongozo wa Kitaifa wa 

Mafunzo kwa Vitendo Kazini kwa Wahitimu 

wa Vyuo Vikuu (National Internship 

Guidelines). Mwongozo huo unaweka 

namna bora ya kuandaa, kutekeleza, 

kusimamia na kuratibu programu za 

mafunzo kwa vitendo kwa wahitimu kwa 

kushirikiana na waajiri. Mwongozo huo 

umeanza kutumika rasmi tarehe 16.09.2017. 

Katika mwaka 2017/18, Serikali kupitia 
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progamu ya kukuza ujuzi nchini, imetenga 

jumla ya Shilingi 7,237,000,000 kwa ajili ya 

kuwezesha mafunzo kwa vitendo kazini kwa 

wahitimu 4,000 kwa kushirikiana na waajiri. 
 

 

Mafunzo ya kukuza ujuzi kwa njia ya 

Uanagenzi kwa vijana 140 yanaendelea.  
 

 

Vijana 5,000 wanaendela na mafunzo ya 

kurasimisha Ujuzi uliopatikana wa Mfumo 

usio rasmi. 

 

Vijana 60 wamepata mafunzo katika Sekta 

ya ngozi kupitia mfumo wa mafunzo kwa 

vitendo mahali pa kazi kwa wahitimu. 

 

2.25.2 Watu Wenye Ulemavu 

 

166(a) Watu     Wenye    Ulemavu wote 

nchini wanaendelea 

kutambuliwa na kulindwa na 

vitendo vinavyoshusha utu 

vikiwemo ubaguzi, uonevu, 

ukatili na mila potofu. 

(i) Serikali inahakikisha kuwa watumiaji wa 
lugha ya alama wanapata haki yao ya 
kikatiba ya kupata habari kwa kuviagiza 
vyombo vya habari nchini kutumia 
wakalimani wa lugha ya alama ikiwa ni 
takwa la Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu Na. 9 ya 2010; 
 

(ii) Serikali imezindua Baraza la Watu 
wenye Ulemavu na Baraza hilo 
linatekeleza majukumu yake ipasavyo 
kama ilivyoainishwa katika sheria; 

 
 

(iii) Serikali imeanza utekelezaji wa mkakati 
wa kutengeneza vifaa saidizi nchini kwa 
kupitia SIDO na wadau wengine; 

 
(iv) Serikali inatoa Mafunzo ya Ufundi Stadi 

kwa Watu Wenye Ulemavu nchini ili 
kutoa fursa kwa watu wengi wenye 
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ulemavu kupata ujuzi na stadi za ufundi 
zitakazowawezesha kujiajiri wao 
wenyewe badala ya kusubiri kuajiriwa; 
na 

 
(v) Serikali inawaunganisha Wadau wa 

Kitaifa na Kimataifa katika kushughulikia 
masuala yanayohusu haki, usawa na 
usalama kwa watu wenye ualbino 
nchini. 

166(b) Kuhakikisha kwamba Watu 

wenye Ulemavu wa ngozi 

wanalindwa dhidi ya ukatili 

na ubaguzi wa aina yoyote. 

Rasimu ya Mkakakati wa Kuwalinda Watu 
Wenye Ualbino dhidi ya Ukatili na Mauaji 
imeandaliwa na kampeni ya kupinga 
unyanyapaa na ukatili dhidi ya Watu Wenye 
Ualbino katika mikoa sita  ya Kanda ya Ziwa 
imezinduliwa. 

166(c) Kuhakikisha watoto wenye 

ulemavu wanapata elimu 

kwa kutumia vifaa maalum 

na kushiriki katika nafasi za 

uwakilishi na shughuli za 

kijamii. 

 

(i) Mwaka 2016/2017, Serikali ilisambaza 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika 

shule za Watoto wenye Ulemavu nchini, 

vifaa hivyo ni pamoja na mashine 932 za 

kuandikia maandishi ya nukta nundu; 

wasioona 1,495 walipatiwa kivunge 

chenye vifaa vya kujifunzia kwa (kila 

kivunge kina fimbo nyeupe, kibao na 

kalamu zake, futi kamba ya vipimo na 

vifaa vya kufanya hisabati); shime sikio 

1,100; rimu 2,548 za karatasi za 

kuandikia maandishi ya nukta nundu; 

pamoja na rimu 1,100 za karatasi za 

kudurufu maandishi ya nukta nundu. 

  

(ii) Serikali imeondoa kodi kwa nyenzo zote 

za kujimudu kwa Watu Wenye Ulemavu 

zinazotengenezwa ndani na nje ya nchi. 

166(f) Kuhakikisha watu wenye 

ulemavu wanapata ajira na 

kufanya kazi. 

 

(i) Serikali imetoa maelekezo kwa Serikali 

za Mitaa kutenga maeneo maalum kwa 

Watu wenye Ulemavu kwa ajili ya 

shughuli za uzalishaji mali. 
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(ii) Watu wenye Ulemavu hususan vijana 

wanapatiwa fursa sawa na Vijana 

wengine katika kujiunga na mafunzo ya 

kukuza ujuzi kupitia Program ya miaka 

mitano (5) ya kukuza ujuzi kwa makundi 

mbalimbali ya wafanyakazi walioajiriwa 

na waliojiajiri.  

 

2.25.3  Wafanyakazi 

 

174(c) Kuboresha na kulinda afya na 

usalama wa wafanyakazi 

wakiwa sehemu ya kazi. 

a) Serikali imefanya  yafuatayo:  

 

(i) Kaguzi 25,750 za kawaida, Kaguzi 

maalum 16,010 na Upimaji Afya 

Wafanyakazi 76,587 zilifanyika.  

 

(ii) Sehemu za Kazi 11,253 zilisajiliwa na 

Sehemu 524 zilipewa leseni za 

kukidhi vigezo vya Usalama na Afya; 

 

(iii) Wafanyakazi 27,518 walipewa 

mafunzo ya Afya na Usalama Mahali 

pa Kazi;  
 

(iv) Kanuni ya Mazingira ya kufanyia kazi 

ziliandaliwa na kusambazwa kwa 

wadau kwa ajili ya utekelezaji katika 

maeneo yao ya kazi; 
 

(v) Wajasiriamali wadogo wapatao 2,887 

walipewa mafunzo ya Afya na 

Usalama mahali pa Kazi katika mikoa 

ya Tabora, Ruvuma, Dodoma, 

Kilimanjaro, Dar es Salaam, Mwanza, 

Singida, Mbeya, Mtwara, Shinyanga 

na Geita; na  
 



 

151 

 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

(vi) Mishahara na stahili za kiutumishi 

kwa Wafanyakazi wote imelipwa 

kulingana na taratibu za kiutumishi na 

kiutawala. 

174(d) Kuridhia Mikataba ya Shirika 
la Kazi Duniani (ILO) yenye 
maslahi kwa wafanyakazi.  

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika Mkutano wake wa Saba 

uliofanyika kuanzia tarehe 4 April hadi 5 

Julai, 2017 liliridhia Mkataba wa Kimataifa 

wa ILO wa Kazi za Ubaharia wa Mwaka 

2006 (Labour Maritime Convention, 2006) 

na Mkataba wa Kimataifa wa ILO wa 

Vitambulisho vya Mabaharia Na.185 wa 

Mwaka 2003 (Seafarers’ Identity Documents 

(Revised) Convention No. 185 of 2003).  

 

2.25.4 Kuboresha Sekta ya Hifadhi ya Jamii 

 

174(i) Kuendelea kutekeleza 

mikakati mbalimbali kwa 

lengo la kuimarisha Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii ili iendelee 

kutoa huduma bora na 

endelevu kwa wanachama 

wao.  

Mpango wa kuimarisha na kuboresha Sekta 

ya Hifadhi ya Jamii ikiwa ni pamoja na (i) 

kuunganisha mifuko iliyopo, (ii) kutoa fao 

mbadala la “Upotevu wa Ajira”(iii) na 

kuanzisha mpango wa Pensheni kwa 

Wazee umekamilika.  

 

174(ii) Kuhamasisha Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii kuanzisha 

mfuko mkubwa kwa ajili ya 

kutoa mikopo kwa 

wafanyakazi na wajasiriamali 

wadogo kwa masharti nafuu. 

Utaratibu wa Kisheria umeandaliwa ambapo 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii itatoa mikopo 

kwa Wafanyakazi na Wajasiriamali wadogo 

wadogo kwa masharti nafuu kupitia 

SACCOS za wanachama. 
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SURA YA TATU 

3.0 Matarajio 

Sura ya Pili ya Taarifa hii, imebainisha mafanikio yaliyopatikana katika kipindi 

cha takriban miaka miwili ya Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa Chama cha 

Mapinduzi ya mwaka 2015. Kutokana na mafanikio yaliyopatikana katika kipindi 

hicho kifupi, wananchi wana matajario makubwa kwa Serikali yao. Uchumi 

unatarajiwa kukua kwa kasi zaidi kutokana na kuimarishwa kwa miundombinu ya 

usafirishaji wa barabara, reli, bandari na viwanja vya ndege pamoja na kuwekwa 

kwa misingi imara na mazingira bora ya uwekezaji kwenye viwanda 

vitakavyotumia malighafi zinazozalishwa hapa nchini na kutoa ajira kwa 

watanzania wengi. 

Katika kipindi kilichobakia, Serikali itaendelea na ujenzi wa Reli ya Kati kwa 

Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge), kukamilisha uletaji wa ndege za ATCL 

zilizoagizwa, kukamilisha ujenzi wa jengo la tatu (3) la abiria, katika uwanja wa 

Kimataifa wa Mwalimu Nyerere Dar es Salaam, ujenzi wa Bandari ya Bagamoyo 

na kuboresha mfumo wa uondoshaji mizigo katika Bandari ya Dar es Salaam. 

Vilevile, ujenzi wa meli katika ziwa Victoria na ujenzi wa viwanja vya ndege vya 

Mwanza, Kigoma, Sumbawanga na Shinyanga utafanyika. Kukamilika kwa ujenzi 

wa miundombinu hiyo muhimu na kuimarisha usafirishaji wa abiria na mizigo 

ndani na nje ya nchi kutaiwezesha nchi yetu kutumia kikamilifu nafasi yake ya 

kijiografia kukuza uchumi.  

Usimamiaji makini wa Rasilimali za Taifa zikiwemo utalii na maliasili, madini, 

mafuta na gesi ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa Sheria iliyopitishwa na Bunge 

la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 2017 unatarajiwa kuongeza 

mapato ya Serikali yatokanayo na Sekta ya madini kwa kiasi kikubwa. 

Benki ya Kilimo inatarajia kukua zaidi kwa kuongezewa mtaji na hivyo 

kuwawezesha wakulima kupata mikopo ili kuzalisha zaidi mazao ya chakula na 

biashara yenye ubora unaotakiwa kukidhi masoko ya Ndani na Nje. Katika 

kutekeleza azma hiyo, Serikali itafufua mazao matano makuu ya biashara ya 

Pamba, Kahawa, Tumbaku, Korosho na Chai ili kuhakikisha kuwa kilimo 

kinakuwa na tija, kinachangia kwa kiasi kikubwa kuongeza kipato cha wakulima 

na kinachochea ukuaji wa uchumi wa Viwanda na kuongeza fursa za ajira. 

Pamoja na kuongeza upatikanaji wa fedha za kilimo kupitia Benki ya Kilimo, 

Serikali itaimarisha upatikanaji wa pembejeo muhimu za kilimo, kuimarisha 

miundombinu ya masoko ya kilimo, kuongeza maafisa ugani na kuhakikisha 
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wanasimamia wakulima Vijijini. Serikali pia, itaimarisha tafiti katika Sekta ya 

Kilimo kwa kutumia Vyuo vyake vya Kilimo. 

Huduma za Mawasiliano nchini zitaendela kuimarishwa ikiwa ni pamoja na 

kuunganisha Ofisi zote za Wakuu wa Wilaya/Polisi (OCD), Hospitali zote za 

Wilaya, Vyuo Vikuu vyote na Vituo vya Posta katika mtandao wa pamoja ili 

kuboresha huduma mtandao (e-services). Vilevile, huduma za mawasiliano 

zitafikishwa katika kata 274 zenye Vijiji zaidi ya 800. Kuongezeka kwa ushindani, 

katika Sekta ya Mawasiliano na kufikishwa kwa huduma hizo muhimu 

kutawezesha kushuka kwa gharama za huduma za Mawasiliano na hivyo, 

kuwawezesha wananchi kupata habari zikiwemo taarifa za masoko ya mazao na 

bidhaa nyingine muhimu. 

Serikali pia itakamilisha miradi mingi ya uzalishaji na usambazaji wa umeme ili 

kuwepo kwa nishati ya uhakika itakayowezesha kuongezeka kwa uzalishaji 

viwandani na pia matumizi ya umeme nyumbani yakiwemo maeneo ya vijijini. 

Upimaji wa ardhi, na mashamba na kuwapatia wananchi hati za umiliki ardhi 

unatarajiwa kuwezesha wananchi wengi kupata mikopo itakayowasaidia kufanya 

shughuli za uzalishaji mali na biashara na hivyo kuongeza kipato na kupunguza 

umaskini.  

Kutokana na kazi nzuri iliyofanyika ya kudhibiti mianya ya rushwa, na kuimarisha 

usimamizi wa fedha za umma pamoja na matarajio ya ukuaji mzuri wa uchumi, 

mapato ya ndani ya Serikali yataendelea kuongezeka. Kuongezeka kwa mapato 

kutawezesha huduma za jamii zikiwemo za jfya, maji na elimu kutolewa kwa 

wingi na kwa ufanisi zaidi na hivyo, kuchangia kupungua kwa umaskini. 

Upatikanaji wa chakula cha kutosha kutokana na kuimarika Sekta ya kilimo na 

miundombinu ya masoko vitawezesha Mfumuko wa Bei kuendelea kubaki katika 

tarakimu moja na hivyo kupunguza ugumu wa maisha kwa wananchi wa hali ya 

chini.  

Matarajio makubwa waliyo nayo wananchi kwa Serikali yao ni chachu ya kuunga 

mkono juhudi za Serikali ili kwa pamoja kusukuma gurudumu la maendeleo 

mbele na kwa kasi kubwa.  
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SURA YA NNE 

4.0 Hitimisho 

Tangu Serikali ya Awamu ya Tano ilipoingia madarakani Novemba2015, 
imeendelea kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2015-2020 pamoja na ahadi 
za mgombea urais wake kwa juhudi kubwa. Wananchi wameshuhudia mafanikio 
makubwa yaliyopatikana katika kipindi kifupi cha takriban miaka miwili ya 
Uongozi wa Mhe. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Hali ya uchumi imeendelea kuimarika kwa ukuaji wa wastani wa asilimia 7. 
Aidha, Mfumuko wa Bei umeendelea kudhibitiwa na kubaki katika wigo wa 
tarakimu moja kutokana na utekelezaji madhubuti wa sera za bajeti na za fedha 
pamoja na upatikanaji wa chakula na kuimarisha miundombinu ya masoko. 
Vilevile, Serikali imeendelea kuchukua hatua murua za kuongeza uwezo wa 
Serikali katika kugharamia Bajeti na kupunguza utegemezi wa kibajeti ikiwa ni 
pamoja na kudhibiti na kusimamia makusanyo, kupunguza misamaha ya kodi na 
kuboresha Mifumo ya Kieletroniki ya ukusanyaji wa mapato. Kutokana na 
kuongezeka kwa mapato, uwezo wa Serikali kugharamaia miradi muhimu ya 
maendeleo umeongezeka na imeweza kulipa kwa wakati madeni yote ya ndani 
na ya nje yanayoiva. 

Ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo reli, barabara, madaraja, viwanja vya 
ndege na bandari unaendelea. Vilevile, uzalishaji na usambazaji wa nishati ya 
uhakika na upimaji ardhi kwa ajili ya mashamba, viwanda na makazi unafanyika 
kwa kasi. Miundombinu hii itasaidia kuweka mazingira mazuri kwenye uwekezaji 
wa viwanda na pia kuvutia utalii ambao unaliongezea Taifa fedha nyingi za 
kigeni.  

Juhudi zote ambazo Serikali inazifanya, zinalenga kuongeza vipato vya 
Watanzania na kutoa huduma muhimu za jamii ikiwepo elimu bila malipo, afya 
na maji ili kupunguza umaskini miongoni mwa watu wetu.  

Ni dhahiri kwamba, miaka miwili  ya Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi imeonesha 
mwelekeo mzuri wenye mafanikio makubwa jambo linalotoa matumaini kwamba 
yale yaliyolengwa kutekelezwa ndani ya miaka mitano (5) yatakamilika ifikapo 
mwaka 2020 na pia kutekeleza masuala mengine ya ziada. Jukumu la wananchi 
ni kuunga mkono jitihada kubwa zinazofanywa na Serikali chini ya Uongozi wa 
Mhe. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kufanya kazi kwa bidii na maarifa. Vilevile, kila anayestahili kulipa 
kodi ni lazima alipe na kila mmoja awajibike kutoa taarifa zitakazosaidia kubaini 
wote wasiolipa kodi ili zipatikane fedha za kuwekeza kwenye miundombinu 
itakayosaidia ukuaji wa haraka wa uchumi na utoaji wa huduma muhimu za jamii. 


