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WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amewataka 
Watanzania wabadilike na wajifunze kujivunia 
kilicho chao. "Lazima tubadilike Watanzania, tuwe 
wazalendo, tukisemee kitu chetu, tujivunie kitu 
chetu na tujivunie ujuzi tulionao," amesema.

Ametoa wito huo Jumanne Agosti 18, 2020 wakati 
akizungumza na viongozi mbalimbali wa mkoa na 
wafanyakazi wa kiwanda cha sukari cha Baga-
moyo (BSL), katika kata ya Makurunge, wilaya ya 
Bagamoyo, mkoani Pwani.

Waziri Mkuu ambaye alifika kiwandani hapo na 
kukagua ujenzi wa kiwanda unaoendelea, pia alik-
agua miundombinu ya mradi wa shamba la miwa 
ikiwemo vitalu vya mbegu, miche, maabara ya 
kupima maji na udongo na miundombinu ya um-
wagiliaji.

"Ninasema tubadilike sababu nimeenda kwenye 
maabara yao na kukuta wataalamu wetu wako 
vizuri, wanafanya utafiti wa udongo, maji 

na mbegu. Wameelezea vizuri utafiti wao na ma-
tokeo tumeyaona ni mazuri.”

“Rais wetu alisema Watanzania tunaweza, na leo 
nimethibitisha kwamba Watanzania tunao uwezo 
wa kazi lakini tatizo letu hatuwezi kujisemea 
wenyewe. Lazima tujisifu, tujisemee kuhusu uma-
hiri tulionao. Ni kwa nini tujidharau?", alihoji.

"Nataka tubadilike sababu Watanzania tunaweza. 
Baadhi yao wanatoka hapa hapa Bagamoyo. 
Nimemuuliza ulisoma wapi, akajibu Chuo cha 
Kilimo Kaole, na hiki kiko Bagamoyo. Wengine 
wanatoka SUA (Chuo cha Kilimo cha Sokoine). 
Lazima turingie nchi yetu, lazima tuitangaze nchi 
yetu na ni lazima tuisemee nchi yetu," amesisitiza.

Waziri Mkuu amesema uamuzi wa Rais Dkt. John 
Pombe Magufuli kutoa eneo hilo lenye hekta 
10,000 ili lilimwe miwa na kujenga kiwanda cha 
sukari, ulilenga kuongeza uzalishaji wa sukari 
nchini. "Tunahitaji kupata mashamba mengi ya 
miwa ili tuongeze uzalishaji wa sukari nchini.
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TANZANIA NI YA KWANZA 
AFRIKA KWA KUSAMBAZA 

UMEME HADI VIJIJINI
-MAJALIWA 

Mbali ya upatikanaji wa umeme nchini, Waziri 
Mkuu ameelezea mambo mengine 15 yaliyofanyi-
ka kwa ufanisi mkubwa chini ya uongozi wa Dkt. 
Magufuli ikiwemo kurejesha nidhamu na uwajibi-
kaji katika utumishi wa umma; mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya; ulinzi wa raslimali za Taifa; 
kuimarika kwa ukusanyaji wa mapato na kukua 
kwa uchumi.

Mengine ni mapambano dhidi ya umaskini na 
ukosefu wa ajira; ukarabati na ujenzi wa miun-
dombinu ya afya; maboresho ya elimu; huduma za 
maji; ujenzi wa bwawa la kufua umeme la Nyerere, 
ujenzi wa mradi wa reli kwa kiwango cha kimatai-
fa (SGR); usafiri wa anga; ujenzi wa meli na bandari 
na ujenzi wa barabara na madaraja.

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amesema Tanza-
nia imeshika nafasi ya kwanza barani Afrika kwa 
kufanikiwa kusambaza umeme nchini kote kwa 
asilimia 80.

“Leo hii Tanzania ni ya kwanza barani Afrika kwa 
kusambaza umeme kote nchini hadi vijijini na 
kufikisha asilimia 80. Kuna nchi ngapi barani 
Afrika, lakini Tanzania imefanikiwa kuwa ya 
kwanza. Tumeweza kufikia vijiji 9,112 Tanzania na 
hadi Aprili 2020 na tumetumia shilingi trilioni 2.27,” 
amesema.

Ametoa kauli hiyo Jumatatu, Agosti 17, 2020 
wakati akielezea mafanikio ya Serikali ya Awamu 
ya Tano kwenye mkutano wa viongozi wa dini 
kutoka kamati za amani za mikoa mbalimbali Tan-
zania bara na Zanzibar, uliofanyika kwenye Kituo 
cha Mikutano cha Mwalimu Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na viongozi waliohudhuria mku-
tano huo uliandaliwa ili kuunga mkono juhudi za 
Rais Dkt. John Pombe Magufuli na Serikali yake 
katika ustawi wa amani, uzalendo na kumtan-
guliza Mungu, Waziri Mkuu amesema ushirikiano 
mkubwa wanauonesha kwa Serikali, umewezesha 
kufanya mambo mengi ikiwemo kuimarisha 
huduma za upatikanaji wa nishati kwa ajili ya 
ustawi wa Watanzania.
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pamoja na kuimarisha mnyororo wake wa thama-
ni. Endapo mtajipanga vizuri kwa kujenga viwan-
da vya kuongeza thamani kwenye zao la korosho, 
wilaya hii itakuwa kinara kwenye uzalishaji wa zao 
hilo,” amesema.

“Kwa upande wa viwanda, tusiishie tu kwenye 
korosho, tuone pia namna ya kuwa na viwanda vya 
kuchakata ufuta, mbaazi na mazao mengine 
yanalimwa kwa wingi kwenye maeneo yetu ili 
kijihakikishia soko na upatikanaji wa ajira.”

Amesema uwekezaji huo unaofanyika sasa, unak-
wenda sambamba na azma ya Serikali ya Awamu 
ya Tano ya kuanzisha na kuendeleza viwanda ili 
kukuza uchumi, kuleta maendeleo endelevu, 
kuongeza ajira na kupunguza umaskini kwa 
Watanzania wote.

Akifafanua kuhusu ujenzi wa viwanda nchini kote, 
Waziri Mkuu amesema kuimarika kwa uzalishaji 
hususan kupitia ujenzi wa viwanda, kumekuwa 

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa ametoa rai kwa 
wawekezaji wachangamkie fursa zilizopo nchini 
kwa kuangalia maeneo mazuri ya kufanya 
uwekezaji mpya au kupanua uwekezaji wao.

Ametoa rai hiyo  Jumapili, Agosti 16, 2020 wakati 
akizungumza na wakazi wa Namichiga, wilayani 
Ruangwa, mkoani Lindi, waliohudhuria uwekaji 
wa jiwe la msingi kwenye kiwanda cha samani cha 
Saw Mill and Furniture Processing Industry na 
kisha kukagua eneo la ujenzi wa kiwanda cha 
kubangua korosho wilayani humo.

Waziri Mkuu amesema hicho ni kiwanda cha 
kwanza kujengwa Ruangwa hivyo amewataka 
wakazi wa Namkonjera na vijiji vya jirani wapime 
ardhi yao ili watu wanunue viwanja na kuanza 
kujenga.

“Kujengwa kwa kiwanda cha kutengeneza samani 
na baadaye kiwanda cha kubangua korosho, kuta-
hamasisha uzalishaji wa mazao ya kilimo na misitu 

WAZIRI MKUU AWEKA JIWE LA MSINGI KIWANDA CHA SAMANI RUANGWA
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chachu ya upatikanaji wa huduma hususan kufuatia kuimarika kwa mapato ya Serikali na kuten-
geneza ajira kwa Watanzania.

Mapema, Naibu Waziri wa Kilimo, Bw. Omar Mgumba alisema uwekaji wa jiwe la msingi Katika 
kiwanda hicho cha kutengeneza samani, ni matokeo ya msisitizo wa Rais Dkt. John Magufuli na 
usimamizi wa karibu wa Waziri Mkuu mwenyewe kama sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya CCM.

Alisema Serikali imepania kuongeza uzalishaji wa zao la korosho ifikapo mwaka 2025. “Wenye 
viwanda vyote vya korosho, nawahakikishieni kwamba tutakuwa na malighafi za kutosha, tume-
panga kuongeza uzalishaji kutokatani 300,000 hadi tani milioni moja ifikapo mwaka 2025,” alise-
ma.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ruangwa, Bw. Hashim Mgandilwa alisema anawashukuru na 
kuwapongeza Orascom kwa uamuzi wao wa kujenga kiwanda cha samani na cha kubangua koro-
sho kwani utakuwa na manufaa ya kiuchumi na kielimu.

“Ninawakumbusha wawekezaji hawa waweke kipaumbele katika kurudisha sehemu ya mapato 
yao kwa jamii,” alisisitza.

4



Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu alisema 
tangu Serikali ya awamu ya tano iingie madaraka-
ni imefanya kazi ya kuboresha mazingira ya utoaji 
wa taaluma kwa kujenga na kukarabati miun-
dombinu katika baadhi ya vyuo vikuu na vyuo vya 
elimu ya juu nchini.

“Ili kuondoa adha ya malazi kwa wanafunzi kwa 
vyuo na taasisi za elimu ya juu zilizopo Dar es 
Salaam, Serikali imetoa nyumba za Serikali zilizoko 
Kigamboni na Kijichi, jijini Dar es Salaam.”

Akizungumzia kuhusu Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), Waziri Mkuu alisema ujenzi wa 
maktaba ya kisasa inayochukua wanafunzi 2,500 
kwa wakati mmoja uligharimu sh. bilioni 93. 
“Ujenzi wa mabweni 20 ya Dkt. John Pombe 
Magufuli yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 
3,840 na ukarabati wa hall 2 na 5, yenye uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 788 uligharimu shilingi bilio-
ni 15.48,” alisema.

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amewataka 
vijana wanaohitimu masomo nchini wasikae ma-
jumbani na badala yake watumie elimu yao 
kubuni namna ya kujiajiri.

“Lazima tubadilike ili wahitimu wasisubiri kazi za 
masomo. Ukimaliza masomo, tumia ujuzi wako 
kuona unaweza vipi kujiajiri,” alisema.

Ametoa wito huo Jumatatu, Agosti 17, 2020 wakati 
akizungumza na wahitimu wa Seneti ya Dar es 
Salaam kwenye mahafali ya vyuo na vyuo vikuu 
vya jijini Dar es Salaam katika ukumbi wa Karim-
jee, jijini humo.

“Tunajaribu kuondoa dhana ya ajira ni ile kazi ya 
kushika kalamu na kukaa ofisini na kulipwa msha-
hara mwisho wa mwezi. Sasa kama wasomi wote 
tukitaraji kuajiriwa, hatutaweza. Lazima tukubali 
kuwa ajira ni shughuli yoyote halali inayompatia 
mtu kipato chake,” alisema.

KUWENI WABUNIFU MUWEZE KUJIAJIRI - MAJALIWA
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Kuhusu Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam (DUCE), 
Waziri Mkuu alisema Serikali ilitumia sh. bilioni 1.5 
kujenga miundombinu ya kufundishia na ofisi za waha-
dhiri Katika chou hicho na pia ilitumia sh. bilioni 4.9 
kufanya ukarabati mkubwa wa majengo ya Hall 2 na 
Hall 5 chuoni hapo.

“Kwenye Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) tulitu-
mia shilingi bilioni 11.5 kwa ajili ya ujenzi wa maabara 
yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,400 kwa 
wakati mmoja; ujenzi wa Kafeteria ya wanafunzi 
pamoja na kutengeneza shamba darasa kwa shilingi 
milioni 700; ukarabati wa karakana ya uhandisi kwa 
shilingi milioni 750 na ununuzi wa matrekta 10 aina ya 
URSUS pamoja na majembe nane na harrow mbili kwa 
thamani ya shilingi milioni 587.5 ili kuimarisha ujifunzaji 
na ufundishaji kwa vitendo.”

Akielezea uboreshaji uliofanywa kwenye Chuo cha 
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Waziri Mkuu alise-
ma ujenzi wa bweni lenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 716 uligharimu sh. bilioni 3.44 ilhali Chuo 
Kikuu cha Dododma (UDOM) kilinunuliwa vifaa vya 
maabara vya thamani ya sh. bilioni 3.0.

“Kwa upande wa Chuo cha Ardhi (ARU), tumeanza na 
awamu ya kwanza ya ujenzi wa bweni la wasichana 
lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 312 kwa gharama 
ya shilingi bilioni 2.61, 

Na kwa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
(MUCE), tumejenga jengo la mihadhara lenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 1,200 kwa gharama ya shilingi 
bilioni 8.8. Pia tumejenga maabara kwa gharama ya 
shilingi bilioni 2.1,” alisema. 

Kuhusu Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU), Waziri Mkuu 
alisema ujenzi wa hosteli zenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 1,024 uligharimu sh. bilioni 6.5 huku ujenzi 
wa jengo la mihadhara lenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 900 ulitumia sh. bilioni 3 katika kampasi ya 
Mzumbe-Mbeya.

Na kwa upande wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jia Mbeya (MUST), Waziri Mkuu alisema awamu ya 
kwanza ya ujenzi wa maktaba ya kisasa yenye uwezo 
wa kuwahudumia wanafunzi 2,500 umekamilika kwa 
gharama sh. bilioni 5.523.

“Kwenye Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili Kampasi ya Mloganzila, ujenzi wa miun-
dombinu ya hosteli zitakazochukua wanafunzi 1,370, 
ujenzi wa maktaba, kafeteria, madarasa na ukumbi wa 
mihadhara utagharimu shilingi bilioni 13.3,” alisema 
Waziri Mkuu.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na  Mic Mdegela ambaye ni Mwanachuo wa Chuo cha 
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere anayesoma kozi ya Menejimenti ya  Rasilimaliwatu baada ya 
kuzungumza  na kutoa vyeti katika Mahafali ya Vyuo na Vyuo Vikuu vya jijini Dar es salaam yaliyo-
fanyika  kwenye kumbi wa Karimjee jijini Dar es salaam, Agosti 17, 2020
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Akitoa tamko la viongozi wa dini, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Amani, Sheikh Alhad Mussa alisema 
ujasiri wa Rais Magufuli wa kutozuia ibada na 
kukata kufungia watu ndani (lockdown), ulimpen-
deza Mwenyezi Mungu na akaamua kuifanya Tan-
zania kuwa nyota inayong’ara ulimwenguni. 

Kuhusu uchaguzi mkuu ujao, Sheikh Alhad alise-
ma: “Viongozi wa dini hatuko tayari kushuhudia 
uvunjifu wa amani ukitendeka nchini. Tunawaom-
ba viongozi wa saisa wahakikishe wanalinda 
amani yetu na mshikamano wetu.”

Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania, Sheikh 
Abubakar Zubeiry ambaye alikuwa wa kwanza 
kutoa salamu za viongozi wakuu wa dini, alisema 
mtu mwenye akili anahitaji pointi ndogo tu kuona 
kinachofanywa na Rais Magufuli. “Mambo aliyoya-
fanya Mheshimiwa Rais kwa nchi yetu hayahitaji 
kufikiri sana kwa sababu yako dhahiri. Amefanya 
kazi kubwa ndani ya miaka mitano, ambayo 
yangeweza kufanyika kwa miaka 25.”

Katibu wa Kamati ya Amani, Askofu Jackson Sos-
thenes amesema wameamua kufanya mkutano 
maalum ikiwa ni lengo la kumpongeza Rais Magu-
fuli kwa hatua iliyofikiwa ambayo Tanzania 
imefikia uchumi wa kati kabla ya mwaka 2025.

Ametoa kauli hiyo Jumatatu, Agosti 17, 2020 
wakati mkutano wa viongozi wa dini kutoka 
kamati za amani za mikoa mbalimbali Tanzania 
bara na Zanzibar, uliofanyika kwenye Kituo cha 
Mikutano cha Mwalimu Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es Salaam ambao mgeni rasmi alikuwa 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

“Viongozi wa Serikali ya awamu ya tano 
wameweza kufikia matarajio ya wengi na wame-
kuwa siyo watu wa maneno mengi. Siri ya yote 
hayo ni kumtanguliza Mwenyezi Mungu kama 
ilivyosemwa kwwenye maandiko matakatifu 
kwamba mtafuteni kwanza Mungu na mengine 
yote mtazidishiwa,” amesema.
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Naye Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Dayosisi ya Mashariki na Pwani, Dkt. 
Alex Malasusa alisema amani ndiyo msingi wa 
maendeleo yote. “Amani ni mtaji wa maendeleo. 
Ukiwa na fedha lakini kama hakuna amani, hazi-
wezi kukusaidia chochote.” 

“Viashiria vya ukosefu wa amani hatuvipendi, na 
tunaviombea vitoweke katika jina la Mungu,” alise-
ma na kuongeza kuwa viongozi wa siasa watam-
bue kuwa yako maisha wakati wa uchaguzi na 
baada ya uchaguzi.

“Sisi viongozi wa dini tutaendelea kuiombea nchi 
yetu. Mungu anaipenda sana Tanzania, na hata 
tulipopita kwenye bonde la uvuli wa mauti la 
COVID 19, bado alituvusha. Tuendelee kum-
heshimu Mungu, kumtii na tuendelee kum-
wabudu Mungu,” alisisitiza.

Akizungumza kwa niaba ya Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Nooman Jongo alisema zamani Tanzania 
iliathiriwa sana na udini, ukabila na uchama lakini 
kwa sasa hayapo. “Ukiwa Mkristo au Muislamu 
unapaswa utambue kuwa sisi sote ni ndugu wa 
baba mmoja, ambaye ni Ibrahimu. Tuangalie 
amani na upendo na yaliyofanywa na Rais Magu-
fuli hayahitaji tochi ili uyaone,” alisema.

Naye Askofu Michael Hafidhi wa Kanisa la Anglika-
na, Dayosisi ya Zanzibar aliwataka viongozi wa 
vyama vya siasa waache kuwasema wenzao 
vibaya na kutumia majina ya maaskofu na sheikh 
kwa manufaa yao binafsi.

“Zamani tulikuwa na siasa chafu, siasa za majitaka. 
Je sasa hivi zinatoka wapi? Tafadhali tusirudi tena 
kule nyuma. Wako baadhi ya viongozi wa siasa, 
wakipanda majukwani wanawasema wenzao, 
waache mara moja.”

“Tena kuna wanatumia majina ya Masheikh na 
Maaskofu vibaya. Msitufanyie reference katika ma-
jukwaa yenu kwa sababu sisi tunafanyiwa refer-
ence na Mwenyezi Mungu. Wakiendele kutu-
tumia, wajue tunahesabu zao siku,” alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Amani, 
Mchg. George Fupe alisema wanatoa tamko kwa 
wagombea wote watakaoenda kujinadi kwenye 
kampeni ili kutunza amani ya nchi ya Tanzania. 

“Tamko letu kwa wagombea wote, lina mambo 
matatu: Tunawataka wamtangulize Mungu katika 
utendaji wao, pili watumie busara na hekima 
wawapo na tatu wazingatie utu wema.”
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